Idhaa ya Kiswahili ya ye Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. langu jina Harrison Kamau. Na mimi ni Mary Mgawe. Tunawakaribisha katika matangazo yetu ya leo Jumanne, tarehe 15 Septemba mwaka 2015 ambapo tunasikika pia katika masafa mafupi mita band 1922 na 107.5 FM Nairobi, Kenya. Karibuni. <todakaribu> Na katika habari zetu hivi leo, shirika la kutetea haki za binadamu nchini Kenya latoa ripoti inayolaumu maafisa wa polisi, vilevile Dadaab waliiba a mali ya watu, pesa nyingi sana. Kwa hiyo ni mamia ya watu ambao wameshikwa na wamepigwa na wamedhulumiwa hivi, na tena polisi na jeshi wamekiri kwamba vikosi vyao wamekiuka haki na malumbano makali ya ibuka katika pwani ya Kenya baada ya mshukiwa wa ulanguzi wa madawa ya kulevya kuachiliwa akiwa chini ya ulinzi wa polisi. Na kuna evidence alishikwa na madawa ya kuuza, anaenda kuuza na, na nilichunguza kuanzia Friday, niko na detail bana hospidi wale wa officers walihusika, hawatakikani hata kukanyaga kwa hiyo ofisi basi. Hayo na mengine mengi utayasikia kwenye matangazo yetu ya leo, lakini kwanza ni habari za dunia ukisomewa na mwenzangu Mary Mgawe. Mahakama Kuu ya Nairobi, Kenya imeanza kusikiliza kesi iliyowasilishwa na serikali ikidai kwamba mgomo wa walimu si halali na kutaka mahakama kuamuru walimu wa shule za msingi na sekondari kurudi kazini. Hii inafuatia mvutano mkubwa unaoendelea kwa wakati huu pale walipo wanapogoma wakidai serikali inabidi kutekeleza uamuzi wa mahakama kuwalipa nyongeza za mishahara yao kwa karibu asilimia hamsini, huku serikali ikidai kwamba haina fedha kutekeleza uamuzi huo. Hivi leo vilevile, waziri wa elimu Jacob Kaimenyi aliwaambia waandishi wa habari kwamba mitihani itaendelea licha ya mgomo wa walimu. Hii inafuatia wito uliotolewa na walimu wa chama cha upinzani cha ODM na kutaka mitihani iairishwe. Hungary imetangaza hali ya dharura katika majimbo mawili kama sehemu ya ukandamizaji kwa wahamiaji wanaojaribu kuingia bara Ulaya. Maafisa wa Hungary wamesema leo kwamba pia wamefunga mipaka miwili kutokana na kile wanachosema ilikuwa vigumu kudhibiti eneo la Serbia. Msemaji wa serikali ya Hungary Zoltan Kovacs amesema kutokana na hali iliyosababishwa na uhamaji mkubwa, serikali yake imetangaza hali ya dharura mzozo ambao utawezesha polisi na maafisa wengine wa usalama walioko katika eneo kufuata itifaki. Amesema wahamiaji wanaojaribu kuingia nchini kinyume cha sheria watarejeshwa. Pengo lililopo baina ya Hungary katika uzio unaopakana na Serbia kwa wiki kadhaa limetumika na wahamiaji kama sehemu kubwa ya kuingia kinyume cha sheria. Jumanne mamia ya wahamiaji waliingia na kuvuka vizuizi vilivyopo, wakidai waruhusiwe kukatisha mpaka huku wakipaza sauti wakisema fungua mpaka, fungua mpaka, wakati polisi wakiwa wamesimama upande mwingine. Polisi imewakamata watu sitini chini ya sheria mpya ambayo inaweza kupelekea watu hao waliovuka mpaka kinyume cha sheria kufungwa karibu miaka mitatu jela na kwa siku ya tatu mfululizo polisi wa Israel wenye silaha wamekuwa wakitumia mabomu ya kutoa machozi wakipambana na vijana wa Kipalestina wanaowarushia mawe waliojificha ndani ya msikiti mtakatifu wa Al Aksa huko Jerusalem. Abdu Shakur Abud ana maelezo ya mwandishi wetu. Wapalestina waliojifunika uso wamekuwa wakiwarushia polisi chupa zilizowashwa moto na mawe wakati vikosi vya usalama vya Israel vikijaribu kudhibiti tena uwanja nje wa eneo takatifu la tatu kwa Waislamu duniani, msikiti wa al Aksa. Ghasia hizo zilianza pale vijana wa Kipalestina walipojaribu kuwazuia waumini wa Kiyahudi kuingia katika uwanja huo kuswali, kuadhimisha mwaka mpya wa Wayahudi siku ya Jumapili. Kulingana na mkurugenzi wa Hilali Nyekundu ya Palestina, wa Palestina 26 wamejeruhiwa hii leo katika msikiti huo, lakini hakuna aliyejeruhiwa vibaya. Msemaji wa polisi wa Israel Luba Samir anasema kuna maafisa watano waliojeruhiwa kidogo wa Israel na wapalestina wawili wamekamatwa. Marekani na katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Banki Moon kila mmoja anasema wana wasiwasi kutokana na ghasia katika eneo hilo takatifu kwa Waislamu na kwa Wayahudi na kutoa wito wa utulivu. Mfalme Abdullah wa Jordan anasema hatua ya Israel ni uchochezi na inaweza kuathiri uhusiano kati ya nchi zao mbili. Waziri mkuu wa Israel Benjamin Netanyahu anaripotiwa huenda akaitisha mkutano wa baraza lake la mawaziri baadaye hii leo kujadili hali inayoendelea katika msikiti huo wa al Aksa. Unaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka jiji kuu la marekani Washington DC, sauti Amerika. Rais wa Russia Vladimir Putin ametetea msaada wa jeshi nchini kwake kwa ajili ya Siria, akisema leo kwamba Russia itaendelea kusaidia vikosi vya Rais Bashar al Assad katika vita yake dhidi ya ugaidi. Akizungumza katika mkutano wa kieneo wa wa usalama huko Tajikistan, Putin amesema Assad yuko tayari kufanya kazi na upinzani nchini Siria katika suluhu ya kisiasa dhidi ya mzozo huo ambao umekuwepo kwa zaidi ya miaka minne, lakini kwanza lengo liwe ni ugaidi. Mara kadhaa Assad ametumia neno ugaidi kuwaelezea waasi ambao wamepingana na majeshi yake katika vita ambavyo vimekuwa kwa kuongezeka kundi la Islamic State katika maeneo mengi nchini humo na mkuu wa masuala ya nyuklia wa Iran amesema Jumatatu jioni kwamba mkuu wa shirika linalofuatilia masuala ya nyuklia ya Umoja wa Mataifa atatembelea Tehran baadaye wiki hii. Ali Akbar Salehi alitoa maelezo hayo kwenye televisheni ya Iran baada ya kukutana Vienna na mkuu wa shirika la kimataifa la Atomic Yukia Amano. Shirika hilo la IAEA litakuwa simamizi kwa kuangalia makubaliano ya Iran yaliyofikiwa mwezi Julai kwa pamoja na nchi sita zenye nguvu duniani, ili kupunguza uwezo program wa programu za nyuklia na kubadilishana kuondolewa vikwazo. Wakati huo huo, Iran na shirika hilo liliingia makubaliano tofauti kuhusu lekewa kutatua mzozo wa muda mrefu wa masuala ya kijeshi na harakati za nyuklia. Kwa muda mrefu Iran imekanusha kuhusu kutengeneza silaha za nyuklia na kusisitiza kwamba programu zake ni za amani. na polisi wa Thailand kwa mara ya kwanza wamehusisha waziwazi mashambulizi ya bomu yenye maafa ya mwezi uliopita kwenye mji wa Bangkok kwa kundi la kabila la walio wachache wa, wa Uighur. Wachunguzi wamesema leo kwamba wanaamini kuwa mashambulizi hayo yalikuwa ni ya kujibu matukio yaliyofanywa na wasafirishaji haramu wa binadamu ambao waliwatorosha raia wa kabila hilo kupitia Thailand. Mkuu wa jeshi la polisi Somyot Pomamong alisema chanzo kilikuwa ni mtandao wa kusafirisha binadamu kutoka nchi moja kwenda nyingine. Mwezi mmoja kabla ya shambulizi hilo, Thailand ililazimika kuripoti China wajumbe zaidi ya mia moja wa kundi la ugru wanaozungumza lugha ya Turkic ambao walilalamikia kuhusu mauaji Beijing, uamuzi huo ulichotumiwa na makundi ya kutetea haki za binadamu. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Na katika habari ambazo tumezipa kipaumbele leo ni kwa mkutano wa vyama kumi vikuu vya upinzani katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo umemalizika hivi punde karibu na uwanja wa ndege wa Kinshasa kwa hali ya ghasia, baada ya kundi la vijana wasiojulikana kuwarushia maya watu waliokuwa wanahudhuria mkutano huo. Abdishakur Abud amezungumza na mwandishi wetu wa Kinshasa, Salem wana Milongo, aliyehudhuria mkutano huo, lakini akamuuliza kwanza: Je, ujumbe mkuu uliotolewa kwenye mkutano huo ulikuwa ni upi? Viongozi wa upinzani akiwemo Vital Kamere, Martin Fayulu, Jean Claude Vwemba na F Bazaiba wametoa mwito kwa wananchi kuwafahamisha kwamba nia yao ni kuona kumekuwa na mageuzi Uh, ya kisiasa nchini hapa. Wameelezea umuhimu wa kuweko na uchaguzi ifikapo uh, Novemba hapo mwakani, na vilevile vile kupinga kuweko na muhula watatu wa Rais Kabila na kuomba kwamba, uh, uchaguzi ufanyike katika misingi ya kidemokrasia, na vilevile wameelezea kwamba hawako tayari kwenda kwenye mazungumzo na Rais Kabila kwa sababu wameita kuwa ni njama ya uh, Rais Kabila na chama chake katika kutaka kubaki madarakani kwa zaidi ya mwaka elfu mbili na kumi na sita. Na mazungumzo hayo yana Kabila kwa sehemu fulani alikuwa ameanza, kwa nini sasa anaamua hawataki kuendelea katika mazungumzo? Mazungumzo hayo yalikuwa ni baina ya uh, Rais Kabila na chama cha cha Bwana Chisekedi, lakini vyama hivi vingine vilikuwa toka mwanzo vilipinga na kukaidi kabisa kwenda kwenye mazungumzo hayo na vinaendelea kuelezea msimamo wake huo. Na hivi juzi pia chama cha UDPS kimetangaza kwamba hakitoshiriki tena kwenye mazungumzo hayo. Kwa hiyo wapinzani hivi sasa wamesema kwamba ni lazima kuweko na kalenda ambayo ni rahisi, na chaguzi nyingine ndogo ndogo ziachwe kando na waelekee tu kwenye uchaguzi wa maseneta, uchaguzi wa wabunge wa majimbo na uchaguzi wa rais na bunge eh, hapo eh, Novemba ishirini na saba mwaka elfu mbili na kumi na sita na kwa hiyo wamesema kwamba hakuna umuhimu wa kupoteza muda tena na chaguzi ndogo ndogo ama uchaguzi wa makapana ambao kwa kweli wamesema ni njama tu ya kutaka kuakhirisha uchaguzi mkuu je wamezungumzia uwezekano wa upinzani kuwa na mgombea mmoja katika uchaguzi ujao wa rais ni mapema mno umejua kumekuwa na zaidi ya vyama mia nne ya kisiasa nchini hapa, na upinzani pekee una vyama zaidi ya mia moja na hamsini hivi. Kwa so, hiyo ni vigumu kabisa. Hata kwenye mkutano um, huu wa hadhara wa leo uh, chama cha EDPS hakikuhudhuria na wafuasi wake pia hawakuja. Yaani inamaanisha kwamba mpasuko bado upo kwenye upinzani huo na kitu uh, tutakachosema pia ni kwamba maandamano yenyewe yamemalizika katika hali ya ghasia, kufuatia uh, wakati ambapo vijana zaidi ya kumi hivyo walipojitokeza wakiwa na mawe na na vifaa vingine, ambao walikuwa wakiwatupia watu, wafuasi ambao walikuwa wakihudhuria mkutano huo wa hadhara. Kwa hiyo uh, polisi walitakiwa kuingilia kati na zaidi ya mtu mmoja alijeruhiwa hivi, na kwa kweli hali ilikuwa ni ya taharuki, na haijulikani hao watu ni watu gani, kama ni watu wa upinzani ama ni vijana wa barabarani. Kwa hiyo ni swala ambalo kwa kweli huenda linaweza kufahamika baadaye. Basi huyo ni Salei Mwana Milongo, mwandishi wetu kutoka Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo akizungumza nasi kutoka Kinshasa. habari zaidi za dunia. Malcolm Turnbull aliapishwa Jumanne kama waziri mkuu wa Australia, akiwa ni kiongozi wa nne kushika madaraka hayo kwa kipindi cha miaka miwili. Turnbull amekuwa kiongozi kutoka chama cha Liberal kufuatia upigaji kura wa ghafla Jumatatu jioni uliomtimua madarakani waziri Tony Abbott. Kiongozi huyo mwenye umri wa miaka sitini, aliyewahi kufanya kazi benki, wakili na mwandishi habari, aliwaambia waandishi wa habari kwamba amejawa na matumaini wakati akielekea kwenye weza kuapishwa. Anasema tukio hilo ni la mabadiliko ambalo hakulitegemea, lakini anayo furaha kuchukua. Mahakama moja nchini Kuwait imewahukumu vifo watu sita kwa kuhusika na mashambulizi ya bomu mwezi Juni kwenye msikiti wa Kishia kwenye mji wa Kuwait ambao uliua watu ishirini na tisa na kujeruhi wengine mia mbili ishirini na saba. Watu ishirini na tisa walishitakiwa kutokana na shambulizi hilo lililopiga katika msikiti wa Imam Sadiq wakati wa, salam za, wakati wa sala za Ijumaa. Washitakiwa nane walihukumiwa kifungo cha miaka miwili hadi kumi na tano wakati wengine kumi na nne waliachiliwa. Kundi hilo ni pamoja na raia saba wa Kuwait, watano kutoka Saudi Arabia, watatu kutoka Pakistan na wengine kumi na tatu kutoka nchi kadhaa za Kiarabu. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC, tukiendelea kuangalia masuala na matukio mbalimbali kutoka kote ulimwenguni. Na kulingana na ripoti iliyotolewa hivi punde na shirika la haki za binadamu nchini Kenya, zaidi ya watu 25 wasiokuwa na hatia wameuawa na maafisa wa polisi na wengine 81 wametoweka mikononi mwa polisi wakati wa juhudi za kukabiliana na magaidi kutoka Somalia. Mwaigi Konyo anaripoti kamili kutoka Nairobi. Kwa mujibu wa taarifa iliyotolewa na shirika hili la haki za binadamu nchini Kenya, watu wasiopungua 25 wameuawa na maafisa wa polisi na wengine 81 wametoweka kwa njia isiyojulikana wakiwa mikononi mwa idara ya polisi wakati wa juhudi za kupambana na magaidi kutoka Somalia. Pia katika muda huo huo, watu wasiopungua 125 wamewekwa kizuizini bila hatia. Ripoti hiyo inaeleza kinaganaga kuhusu tabia ya maafisa wa polisi ya kukiuka haki za binadamu wakati wa kutekeleza majukumu yao. Raia kutoka sehemu mbalimbali hapa nchini Kenya wamekuwa wakilalamika kuhusu ukatili wa polisi. walikuwa more than more than 30 vile inavyoelezwa na watu waliokuwa nje, kwa sababu walikuja kwa magari manne manne ama matano, kwa sababu naelezwa, kulikuwa prado moja, kulikuwa na, na land cruiser mbili. Kuna mtu ameniambia ni kama aliona forester na kuna belta Toyota belta. Usiku tukiwa tumelala, nilisikia mlango geti ikiguswaguswa, nikamwamsha mume wangu, nikamwambia waizi. Hao wakipita tukasikia ile miguu. Mume wangu akanambia, hao si waizi, hao ni polisi. Nikamwambia hapana, awezekana ni waizi. Nikajaribu kupigia majirani zangu simu, ikawa simu hazichukuliwi. Nikakimbia mbio mpaka chumbani sasa, nikifika chumba cha watoto wangu polisi wakawa wamefika, wanachungulia kwa, kwa mlangoni, wakasema fungueni, fungueni. Nikamwambia hatuwezi kufungua nyinyi mpaka mujitambulishe, tutafungua tukijua tunamfungulia nani. Sisi watu wa Mombasa hapa na pwani kwa jumla tumechoka watu kupotezwa, tuna wasiwasi kwamba wale watu walikuja ni watu ambao wana nia ya kupoteza mtu, na hivi sisi hatutokubali, hatutakaa kimya mpaka tujue ni watu gani na malengo yao yalikuwa ni nini. Vile vile kulingana na shirika tofauti la haki za binadamu Mateso kama hayo ya polisi yamekuwa yakitendeka katika maeneo ya kaskazini mashariki mwa Kenya kwa kisingizio kwamba maafisa wa usalama wanapambana na magaidi kutoka Somalia. Ben Lawrence, kwa wakazi wa Northeastern Province huko uh, kaskazini ya Kenya, tumeona kwamba baadhi ya malipuo ya bom uh, kwenye, kwenye gari au kwenye kanisa au kwenye bar tumeona Uh, ukiukwaji wa haki za binadamu kufuatana na mambo hayo kwa polisi na kwa jeshi, huku wakiwanyanyasa watu ambao walikuwa karibu tu na eneo la malipuo, bila ya kwenda pole na kufanya uchunguzi na kuangalia nani ana hatia. Wanawasaka watu, wanawachukua watu, wanawashika, wanawapeleka police station au wanawapeleka kwenye kambi ya jeshi, wanawapiga kuna kesi moja ya mama alibakwa kwenye kambi wa ya wakimbizi um, ya Dadaab vilevile. Dadaab waliiba mali ya watu pesa nyingi sana. Kwa hiyo ni mamia ya watu ambao wameshikwa na wamepigwa na wamedhulumiwa hivi, na tena polisi na jeshi wamekiri kwamba vikosi vyao wamekiuka haki, wamedhulumu watu, na wameunda tume kuangalia Uh, kosa zilizofanywa pale shirika hilo la haki za binadamu nchini Kenya limetoa mifano mbalimbali mbali ya jinsi maafisa wa polisi wanawatesa na kuwadhulumu raia wa kawaida bila sababu maalum Mwaigi kwenye sauti ya America Nairobi basi, tukiwa bado nchini Kenya tuelekee moja kwa moja hadi pwani, ambapo malumbano yameibuka nchini humo baina ya polisi na idara ya utawala katika eneo la pwani, kufuatia ripoti kuwa mshukiwa mkuu wa ulanguzi wa dawa za kulevya ameachiwa huru kutoka kituo cha polisi. Kuna habari kuwa maafisa kadhaa wa polisi wamekamatwa kuhusiana na tukio hilo na huenda wakashtakiwa. Mwandishi wetu Josephat Kioko ameandaa taarifa zaidi kutoka Mombasa. Mshukiwa ni mwanamume aliyekamatwa katika msako ambao umekuwa ukiendelea hapa Mombasa na maeneo mengine ya pwani ya Kenya. Serikali ilizindua msako huo mwezi mmoja uliopita, pale rais Uhuru Kenyatta alipotangaza vita dhidi ya walanguzi wa dawa za kulevya, zaidi akilenga mji huu wa Mombasa. Baada ya mshukiwa huyo kunaswa, akidaiwa kulangua dawa za kulevya aina heroini, alizuiliwa katika kituo kimoja cha polisi kilicho hapa mjini Mombasa. Baadaye ziliibuka taarifa kuwa mshukiwa huyo ameondoka rumande katika hali isiyoeleweka kwa kuachiwa na maafisa wa polisi. Hatua hiyo sasa imeleta malumbano ya maneno baina ya polisi na maafisa wa serikali wanaosimamia utawala wakiongozwa na kamishina wa kaunti ya Mombasa Nelson Marwa itakuwa si vizuri, an agent a drug baron ameshikwa, amepelekwa police station, wananchi wanatarajia kwamba afikishwe kotini, na kuna evidence alishikwa na madawa ya kuuza, anaenda kuuza, na nilichunguza kuanzia Friday, niko na detail, wana ospidi wale wa officers walihusika, hawatakikani hata kukanyaga kwa hiyo ofisi. Yani, drug baron anashikwa at the order of his excellency the president, akipelekwa makupa police fulani hapo wamekaa tu, wanapewa pesa, wanadilizi yeye. Haya, atafutwe huyu huyu jamaa kwenye ameenda, mumpate, na wale walihusika wapewe interdiction waende kwao. Leo hii vyombo vya habari vimeripoti kuwa maafisa wanne wa polisi wametiwa mbaroni kuhusiana na tukio la kumwachia kutoka korokoroni mshukiwa huyo anayedaiwa kuhusika na uuzaji wa heroin. Japo hatujapata kauli ya kamanda wa polisi kuhusiana na sakata hiyo, mshukiwa anadaiwa kuwahonga maafisa hao ili kuachiwa kutoka alikozuiliwa. Ulanguzi wa dawa za kulevya hapa Kenya umewacha vijana wengi kupoteza mwelekeo, kukiwa na shinikizo la raia kuwakamata walanguzi wote badala ya kuandama tu wale walevi wa miadarati. Sehemu hii haina viwanda so huko hakuna shughuli za kufanya, kwa hivyo hujikuta wameingia katika shughuli za utumizi wa madawa ya kulevya. Manake wako idol. Tunawaficha mwenye amekosa saa hii ni mzazi, both mother and father. Wazazi hawana time na kukalisha watoto wao, hawana masaa. Hakuna ile talks za kuongelesha na wasichana, hakuna talks za kuongelesha na wavulana. Hao walioshikwa na hili jinamizi ni vijana wetu, ni ndugu zetu, ni watoto wetu. Hii imechangia pakubwa sana tatiza hali yetu ya kiuchumi kwa sababu hata maendeleo yamekuwa haendi kasi vile inavyotakikana mkurugenzi mkuu wa huduma za matibabu nchini kenya daktari nicolas muragori jumamosi alitangaza kuwa serikali imezindua vituo viwili hapa mombasa kuwahudumia waraibu wa miadarati katika eneo hili idadi ya waathiriwa ikiwa ni zaidi ya elfu tisa kutoka mombasa ni josephat kioko sauti ya amerika na idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Ni wakati wako msikilizaji wetu kushiriki katika kutoa maoni yako au kuuliza maswali moja kwa moja, yani live, juu ya mada kemkem zinazogonga vichwa duniani zitakazoletwa kwako na idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika hapa Washington DC. Mimi mara ya kwanza nilipokwenda niliketi miaka mitatu. Nilipata ni bosi ni mstaarabu ni mtu ambaye ni hajali kitu yani, wanakuchukulia kama mtoto wako kama kawaida tu. Mvua zinapoanza kunyesha na zikiwa nyingi, basi muundombinu kwa kawaida ni hafifu. Wewe ni wimbo gani unaweza kuuza kidogo tu, kabla tumkaribishe <laughs> bwana Vincent <laughs> nasikia yuko kwenye simu Iluka. Oh. Asante sana Florence. Live Talk kila, kila Ijumaa saa moja na nusu kwa saa za Afrika Mashariki na saa kumi na mbili na nusu kwa saa za Afrika ya Kati. Ushiriki wako ni mchango, mchango wa jamii <laughs> Basi ndivyo mambo yanavyoendelea ndani ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Taratibu napenda kuwakumbusha kuwa matangazo haya yanasikika pia kupitia Radio Free Africa katika eneo zima la maziwa makuu, Citizen Radio nchini Kenya na 107.5 Nairobi ya, bila kusahau Kaya FM huko Mombasa. Kumbuka kwamba waweza pia ukatupata kupitia www VOA swahilicom na kwenye Instagram pia tuko vilevile, vile kwenye Facebook na hata Twitter. Kwa hivyo wewe hauna sababu ya kusema kwamba haupati idhaa ya Kiswahili ya south Amerika kutoka Nazungumzia Umoja wa Mataifa inataka hatua za haraka zichukuliwe kuokoa maisha ya mamilioni ya wanawake watoto na vijana kutokana na sababu ambazo kwa kiasi kikubwa zinaweza kuzuilika katika ubora wa huduma za afya. Umoja wa Mataifa unapanga kuzindua mkakati mpya wa ulimwengu kama sehemu ya malengo ya mkutano wa malengo ya maendeleo endelevu kwa mwaka 2030. Mwandishi wa VOA Lisa Schlein anaripoti kutoka Jiniva na Khadija Riami anaisoma ripoti kamili. Malengo ya mikakati kwa afya ya watoto walio na umri wa miaka kumi mpaka kumi na tisa. Maafisa wanasema huu ni wakati kwa tabia za kiafya kama vile mazoezi, lishe bora na kutovuta sigara zinahitaji kuzungumziwa sana na kuendelezwa hadi utu uzima. Hiki pia ni kipindi ambacho watoto wavulana na hasa wasichana wanaweza kuelimishwa kuhusu afya ya uzazi na uzazi wa mpango ili kuzuia mimba za utotoni na matatizo ambayo yanaweza kujitokeza. Mkakati pia unahusisha mwingiliano wa kijamii. Flavia Bustreo, afisa mwandamizi wa shirika la afya duniani WHO, anasema huduma za afya haziwezi kufanya kazi peke yake, na kwamba sekta nyingine ikiwemo zile za mazingira na elimu zinaweza kuwa na michango chanya By all governments, by all sectors in the government, ni mtizamo wa serikali zote na sekta zote katika serikali their... kutumia rasilimali zao na uingiliaji kati wao ili kuboresha afya ya wanawake, watoto na vijana. Takwimu kuhusu afya kwa upande wa wanawake ni mbaya, hasa katika nchi maskini, ingawaje data zinaonyesha watu maskini katika nchi tajiri pia wanaathirika kutokana na matatizo ya kiafya. WHO inaripoti kwa wanawake 800 hufariki kila siku kutokana na matatizo yanayohusiana na ujauzito na hasa wakati wa kujifungua. Ripoti inasema uwekezaji katika huduma bora za afya huenda ukachangia kwa kiasi kikubwa kupunguza vifo vinavyoweza kuzuilika. Mkuu wa afya ya uzazi katika WHO, Marlene Temerman. Anasema mara kwa mara wanawake hufariki kwa sababu wanaishi katika maeneo ya ndani sana nchini, maeneo ya vijijini, na hawawezi kufika kwenye vituo vya afya. Anasema kwa kawaida kuna madaktari na wakunga wengi zaidi katika maeneo ya mijini kuliko maeneo ya vijijini. Ameiambia VOA kwamba Uganda, kwa mfano, inasuluhisha tatizo la kupeleka wafanyakazi wa huduma za afya katika vituo mbalimbali mbali kwa usawa kati ya maeneo ya mijini na maeneo ya ndani ya nchi, yaani ya vijijini. Wamefanikiwa kuwapeleka kwa kuwapa motisha wafanyakazi hao wa afya ili wakubali kwenda maeneo ya vijijini, ambapo yataonyesha mchango wao katika ubora wa huduma za afya katika vituo hivyo vya huko. Maafisa wanasema mpango huu huenda ukagharimu takriban dola bilioni 80 kutekeleza hatua za kuboresha hali ya afya ambazo zimetakiwa kutekelezwa katika mkakato wa ulimwengu kwa kipindi cha miaka 15 ijayo. Na kabla ya kukamilisha matangazo, hebu tupate muhtasari wa habari tukisomewa naye Mary Mgawe. Mahakama kuu ya Nairobi, Kenya imeanza kusikiliza kesi iliyowasilishwa na serikali ikidai kwamba mgomo wa walimu si halali na kutaka mahakama kuamuru walimu wa shule za msingi na sekondari kurejea kazini. Hii inafuatia mvutano mkubwa unaoendelea kwa wakati huu pale waalimu wanapogoma wakidai serikali inabidi kutekeleza uamuzi wa mahakama kuwalipa nyongeza za mishahara yao kwa karibu asilimia hamsini. Hungary imetangaza hali ya dharura katika majimbo mawili kama sehemu ya ukandamizaji kwa wahamiaji wanaojaribu kuingia bara la Ulaya. Maafisa wa Hungary wamesema leo kwamba pia wamefunga mipaka miwili kutokana na kile wanachosema ilikuwa vigumu kudhibiti eneo la Serbia. Msemaji wa serikali ya Hungary, Zoltan Kovacs, amesema kutokana na hali iliyosababishwa na uhamaji mkubwa, serikali yake imetangaza hali ya dharura na hapo ndio tunafika mwisho wa matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Kwa niaba ya wote ambao walishiriki katika matangazo ya leo, wa mwelekezi Dwayne Collins, msimamizi Abdishakur Abud, kutoka Washington, mimi ni Harrison Kamau na mwenzangu Mary Mgawe tukisema kwa heri, uwe na usiku mwanana, uso na budha.