Kumekucha Afrika. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Karibu katika matangazo yetu. Yanaanza saa 11 alfajiri kwa saa za Afrika ya Kati na saa 12 asubuhi kwa saa za Afrika Mashariki. Mimi ni Khadija Riami na mimi hapa naitwa Mkamiti Kibayasi nikikukaribisha katika matangazo yetu ya leo Jumatano asubuhi, Septemba 16 mwaka 2015. Karibuni. Katika matangazo yetu ya leo tutakuletea ripoti kuhusu vyama vya upinzani nchini DRC vya sistiza rais aliyopo mamlakani nchini humo aheshimu katiba ya nchi, na tunataka itakapofika muda ule wa Rais Joseph Kabila kuacha madaraka, yaani akiruhusiwa na, na katiba paje mwingine raisi kwa usalama na utamaduni na ustaarabu na katika kipindi cha vijana leo tunamulika tatizo la mihadarati kwa vijana wa Mombasa, Kenya. Je, mwanaharakati wa wanawake anasema wanafanya juhudi gani kuwasaidia vijana hao? Wanajaribu kutoka, tunawapeleka kwa rehabu. Wakitoka pale, tunajaribu kuwatafutia ajira za mikono. Wengine wanafanya mazui kwa barabara, wanauza. Sasa wanaona zile athari zake, wanafikiria maisha yao vile walivyopoteza. Hayo ndiyo tuliokuandalia asubuhi ya leo, mpenzi msikilizaji. Tunapenda kukukumbusha kwa matangazo haya pia husikika kupitia mtandao wetu www VOA Swahili com. Lakini kwanza ni habari muhimu za dunia, zikisomwa na Mkamiti Kibayasi. Tume ya Taifa ya Haki za Binadamu nchini Kenya inawashutumu polisi na majeshi ya usalama kwa ukiukaji mbalimbali ikiwemo mbali, mauaji na mateso katika mapambano yanayoendelea dhidi ya ugaidi nchini humo. Tume imesema katika ripoti mpya hapo jana kwamba ukiukaji wa haki za binadamu umesambaa na uliratibiwa vyema. Wachunguzi wanasema waliambiwa kwenye kesi mbalimbali mbali za washukiwa kwamba walikamatwa kiholela na kuwekwa jela kuanzia saa kadhaa hadi siku nyingi katika hali ya msongamano mkubwa na hali duni. Kuna shutuma za mateso, kupigwa, kumwagiwa maji na kuchomwa na nyaya za umeme. Baadhi ya washukiwa walining'inizwa kwenye miti na wengine walioachwa kung'atwa na wadudu, ripoti hiyo inasema. Watu wenye asili ya Kisomali na Waislamu wamekuwa walengwa wakubwa. Familia zinatafuta taarifa juu ya kupotea kwa jamaa zao na wanapata msaada kidogo kutoka kwa maafisa. Tume hiyo inasema huku ikitambua changamoto kubwa zinazoikabili serikali ya Kenya katika kupambana na msimamo mkali na ugaidi, lazima hilo lifanyike kisheria na kulingana na viwango vinavyokubalika ulimwenguni vya haki za binadamu. Maafisa wa Kenya bado hawajajibu lolote juu ya ripoti hiyo. Mfanyakazi mmoja wa tume ya Umoja wa Mataifa nchini jamhuri ya Afrika ya kati ameshutumiwa kwa makosa ya ngono, shutuma za 17 katika muda wa miezi kumi na saba iliyopita wahusisha walinda amani na waathirika katika eneo wenye umri wa miaka kumi na mmoja. Tume ya Umoja wa Mataifa ijulikanayo kama MINUSCA imesema jana kwamba shutuma za karibuni zinahusisha tukio moja ambalo lilitokea Jumamosi. Taarifa ililaani tukio lolote la vitendo vinavyofanywa na walinda amani, lakini ilitoa maelezo machache na ikueleza utaifa wa afisa anayeshutumiwa kutenda kitendo hicho. Ilisema maafisa wa eneo wameharifiwa kwamba wachunguzi wa Umoja wa Mataifa wanafanya uchunguzi wa ndani idara ya Umoja wa Mataifa ya kuhudumia watoto UNICEF inasema takriban watoto milioni mbili wameshindwa kuhudhuria shule nchini Siria kwa sababu ya vita na ghasia. UNICEF inasema watoto wengine 1040 wako katika hatari ya kuacha shule mwaka huu kwa sababu ya kusambaa kwa mapigano na ukosefu wa makazi. Khadija Riami anaisoma ripoti kamili. Kabla ya vita, Siria ilifanikiwa katika mpango wa elimu kwa wote nchini humo viwango vya kujua kusoma vilifikia zaidi ya asilimia tisini. Huu ukiwa ni mwaka wa tano wa vita, mafanikio ya elimu yamefutwa kabisa. UNICEF inaripoti kwa karibu theluthi moja ya watoto milioni 6.4 walio katika umri wa kwenda shule nchini Siria hawaingii madarasani. Inasema baadhi ya watoto hawajawahi kabisa kuingia madarasani, wengine wamepoteza miaka minne ya elimu kwa sababu ya mzozo ghasia na ukosefu wa makazi. UNICEF inaripoti kuwa shule elfu tano haziwezi kutumika kwa sababu zimeharibiwa au kuvunjwa kabisa. Nyingine inasema zinatumika kama makazi ya muda kwa ajili ya familia zisizokuwa na makazi au zinatumiwa na jeshi. Msemaji wa UNICEF Christoph Bulerak anasema tatizo jingine ni ukosefu wa walimu. Anaelezea kuwa waalimu 52,000 ambao ni zaidi ya robo ya waalimu nchini Siria wameondoka katika nafasi zao za kazi na hivi kuvuruga kabisa matarajio ya elimu kwa mamilioni ya wanafunzi. Unaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, hapa Washington DC. Serbia inasema haiwezi kukabiliana na idadi kubwa ya wahamiaji waliokusanyika kwenye mpaka wake na Hangar baada ya maafisa wa Hangar kufunga kituo kuvuka mpaka kama sehemu ya kuwakagua wahamiaji. Serbia sio kituo cha makutano, alisema waziri wa mambo ya nje wa Serbia Ivica Deshish hapo jana. Alisema haikubaliki kwa wahamiaji kurudi Serbia hususan wakati ambapo wahamiaji wengi wanawasili kutoka Ugiriki na Macedonia. Waziri mkuu wa Hungar Viktor Orban amesema kwamba kwa mujibu wa hatua mpya za usalama ambazo zimeanza kufanya kazi jana, utawala wake utakuwa mkali kwa wale ambao wanavuka mpaka kinyume cha sheria. Polisi hadi sasa wamewakamata kiasi cha watu 175 wale ambao wameingia Hungar bila ruhusa wataweza kuhukumiwa hadi kifungo cha miaka mitatu gerezani. Wanasiasa wawili wanaonyenyukia bilionea Donald Trump na daktari wa zamani mtaalamu wa upasuaji Ben Carson wapo juu kwenye ukusanyaji maoni wa karibuni kama chaguo la Warepublican Marekani kwenye uteuzi wa chama kwa mgombea urais mwaka elfu mbili na kumi na sita huku kukiwa na wagombea 16 wa Republican ambapo wanatarajiwa kukutana katika mdahalo mwingine leo usiku. Ukusanyaji maoni uliofanywa na CBS na New York Times unamwonyesha Trump akiwa na asilimia 27 ya uungaji mkono kitaifa na Carson akifuatia kwa asilimia ishirini na tatu. Katika kundi hilo kubwa, hakuna magavana na maseneta wa zamani au wa sasa wanaotafuta uteuzi ambao wamepata tarakimu mbili za uungwaji mkono katika ukusanyaji maoni uliofanywa siku chache zilizopita. Gavana wa zamani wa Florida Jeb Bush, mtoto wa kiume na kaka wa marais wawili wa zamani wa Marekani, alikuwa watatu, akiwa na asilimia sita, chini ya nusu ya asilimia kumi na tatu aliyoipata katika kura za maoni za awali mwezi Agost. Uungwaji mkono wa Carlson umeongezeka tangu wakati huo, ukipanda kutoka asilimia sita. Sio Trump wala carlson kushika wadhifa wa kuchaguliwa, lakini wote wanapata uungaji mkono kutoka kwa Republican kwa mkakati wao dhi dhidi ya maneno ya Washington na nafasi za wakonservative kwenye masuala ya kijamii kama vile haki za kutoa mimba na mashoga. Wakati Baba Mtakatifu Francis anapoitembelea Marekani wiki ijayo kwa ziara ya siku tatu atatoa hotuba nne tu kati ya hotuba kumi na nane zilizopangwa kwa lugha ya Kiingereza. Kiongozi huyo mzaliwa wa Argentina anapendelea zaidi kuzungumza Kispanish, msemaji wa Vatican ameliambia shirika la habari la Associated Press, japokuwa Baba Mtakatifu pia anazungumza Kijerumani na Kitaliano kwa ufasaha. Matamshi ya Baba Mtakatifu akiwa White House na bungeni yatakuwa miongoni mwa hotuba zitakazotolewa kwa lugha ya Kiingereza. Baba Mtakatifu mwenye umri wa miaka sabini na minane anakabiliwa na ratiba yenye shughuli nyingi katika ziara yake ya kwanza Marekani, anapowasili Septemba ishirini na mbili kwa siku mbili hapa Washington ikifuatiwa na ziara kuitembele ya kuitembelea Cuba. Baadaye atahudhuria mkutano wa baraza kuu la Umoja wa Mataifa mjini New York na mkutano wa ulimwengu wa familia mjini Philadelphia kabla ya kurejea Rome hapo Septemba 27. Mnaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Na habari iliyopewa umuhimu wa juu asubuhi ya leo ni huko nchini DRC ambapo watu watatu walijeruhiwa kufuatia mkutano wa upinzani unaomtaka Rais Joseph Kabila kung'atuka madarakani baada ya kumaliza mhula wake wa pili na wa mwisho hapo mwezi Novemba mwakani. Viongozi wa vyama zaidi ya kumi vya upinzani wametaka kalenda uchaguzi heshimiwe. Rais Kabila bado hajaelezea msimamo wake kuhusu hatma yake ya kisiasa. Taarifa kamili na mwandishi wetu Sale Mwana Milongo. Msemaji wa serikali ya Kongo Lamber Mende amesema kwamba watu watatu walijeruhiwa kufuatia ghasia iliyozuka Jumanne hapa mjini Kinshasa wakati wa mkutano wa adhara wa vyama vya upinzani. Mende amesema serikali haitokubaliana hata kidogo na matumizi ya nguvu kwa njia yoyote ile, na imetahadharisha pande zote kwa utumiaji nguvu kabla na wakati wa uchaguzi. Zaidi ya vijana kumi wasiojulikana walijitokeza baada ya kumalizika kwa mkutano huo wa upinzani na kuanza kutupa mawe pamoja na miti na kusababisha vurugu na mtafaruku mkubwa. Zaidi ya viongozi kumi wa upinzani walikuwa wakihutubia wafuasi wao wapatao elfu mbili waliojumuika kwenye uwanja wa mikutano wa mkoa wa Njili, mashariki mwa mji wa Kinshasa. Kiongozi wa chama cha ENC Eve Bazaiba, katibu mkuu wa chama cha MLC ni miongoni mwa waliotoa mwito kwa rais Joseph Kabila ili aachie madaraka baada ya muhula wake wa pili na wa mwisho kulingana na katiba ya Kongo. Kudura Kasongo aliyekuwa msemaji wa rais Kabila na ambaye hivi sasa amejiunga na upinzani, amesema kwa nini wameandamana. Tuko hapa ili tuwaambie na kuelekeza wakongomani kwamba sisi tumepiga marufuku kabisa e, msimamo wa rais ambao angetegemea kugusia tena katiba ambayo, na katiba hiyo haimruhusu kuendelea tena katika awamu ya tatu. Tuko hapa tena kusema kwamba tunataka amani, amani zidi kudumu katika nchi Kongo, na tunataka itakapofika muda ule wa Rais Joseph Kabila kuacha madaraka, yani akiruhusiwa na, na katiba Baje mwingine rais kwa usalama na utamaduni na usaarabu kimya iwe nchini Kongo. Upinzani umesusia mwito wa mazungumzo uliotolewa na Rais Joseph Kabila, na kusema kwamba ni njama ya kuakhirisha uchaguzi. Sisi elfu mbili na eh, kumi na moja tuliomba mazungumzo eh, elfu mbili na kumi na mbili tuliomba mazungumzo mazungumzo, na mwaka huu tuliomba, lakini sasa muda umekwisha. Sasa unaona, bwana, muda umekwisha. Hivi tuna swali sasa, swali ya, ya, ya, ya, ya, ya mwisho sasa, tutoe salamu aleikum. Basi tutangoja siku zingine tena. Wiki hii viongozi wa vyama saba kutoka vuguvugu la vyama tawala Walimwandikia rais Joseph Kabila na kumwomba aheshimu katiba na taasisi za kitaifa kwa kuitisha uchaguzi mkuu kama ilivyopangwa. Nikiripoti kutoka Kinshasa, mimi ni Salehe Mwanamilongo. Marekani inaionya Korea Kaskazini dhidi ya kujihusisha na uchokozi usio na maana baada ya Pyongyang kutangaza ilianza tena operesheni za kawaida kwenye kiwanda chake cha nyuklia cha Yongbyon. Msemaji wa White House Josh Earnest amesema jana kwamba Korea Kaskazini iache vitendo ambavyo vinachangia katika kuzidisha uchokozi wa mivutano ya kieneo na inatakiwa badala yake kulenga kutimiza majukumu yake ya kimataifa na nia ya dhati. White House ilitoa taarifa baada ya Korea Kaskazini kuonya ipo tayari kutumia silaha za nyuklia dhidi ya Marekani wakati wowote. Matamshi hayo yaliyochapishwa katika shirika la habari la serikali ya Korea, KCNA, yamekuja wakati Pyongyang pia imetishia kutumia teknolojia ya makombora yaliyopigwa marufuku kuzindua satelaiti ya hali ya hewa kwenye mzunguko wa dunia. Mkuu wa nyuklia wa Iran ametangaza Jumatatu jioni kwamba mkuu wa idara ya nyuklia katika Umoja wa Mataifa atatembelea Teheran baadaye wiki hii. Ali Akbar Salehi alitoa matamshi hayo kwenye televisheni ya Iran baada ya mkutano mjini Vienna na mkuu wa taasisi ya kimataifa ya nishati ya atomic, IAEA Yukita Amano. IAEA itasimama na kufuatilia mkataba uliofikiwa na Iran hapo mwezi Julai na kundi la mataifa sita yenye nguvu duniani ili kudhibiti programu yake ya nyuklia kwa mabadilishano ya nafuu ya vikwazo vya kiuchumi. Wakati huo, Iran na IAEA wameingia kwenye mkataba tofauti juu ya mpango wa kuelekea kutatua maswali ya muda mrefu kuhusu uwezekano wa kiwango cha kijeshi kwa harakati za nyuklia za Iran. Iran kwa muda mrefu imekanusha kwamba ilikuwa inataka kutengeneza silaha za nyuklia ikisisitiza programu yake ilikuwa kwa malengo ya amani kama vile utafiti wa madawa na uzalishaji umeme. Wanachama waandamizi wa Taliban wametangaza azimio lenye uwezekano wa mgawanyiko ndani ya uongozi wa kundi hilo kufuatia kifo cha Mullah Omar, Huku makundi yaliyogawanyika awali yakiahidi utiifu wao hapo jana kwa kiongozi mpya wa kundi Mula Akhtar Mansur. Mwakilishi maalum wa serikali ya Marekani kwa Afghanistan na Pakistan anasema ana matumaini makubwa kwamba mazungumzo ya amani kati ya Taliban na serikali mjini Kabul yanaweza kuanza tena hivi karibuni. Katika taarifa yake kwa lugha ya Pashto, msemaji wa Taliban Zabihullah Majahid anasema mkataba wa kuunganisha uongozi ulio nyuma Mansur umekuja wakati wa mkutano wa viongozi na wazee maarufu wa kidini. Mchunguzi maalum wa Umoja wa Mataifa anaonya kuwa Burundi huenda ikatumbukia tena kwenye vita kama jumuiya ya kimataifa haitachukua hatua za haraka kuzuia hilo. Mwandishi wa VOA Lisa Schlein ametuandalia ripoti ifuatayo kutoka Jeneva. Aida Isa ana maelezo zaidi. Pablo de Grif, mchunguzi maalum wa Umoja wa Mataifa kwa ukiukaji mkubwa, anasema mengi yametokea tangu alipotembelea Burundi mwezi Disemba na hamna lilo zuri. Anasema Burundi imejiondoa kwenye njia ya amani ambayo imefuata tangu mwaka elfu mbili pale makubaliano ya Arusha yalipomaliza vita vya wenyewe kwa wenyewe nchini humo. Anasema serikali ya Rais Pierre Nkurunziza haijaribu tena kujenga jamii kutokana na kanuni za sheria, na kwamba utamaduni wa kutohofia kushtakiwa kutoka miongo iliyopita umejikita zaidi na unatumiwa kama nyenzo ya ukandamizaji na ghasia. De Grif anasema amewasilisha wasiwasi wake kwa Baraza la Haki za Binadamu la Umoja wa Mataifa kwa matarajio kuwa nchi wanachama watafahamu ukubwa wa hali inayojitokeza nchini Burundi na kuchukua hatua ili kuepuka janga kutokea a anasema anataka kuwa mwazi na kujaribu kutoa wito wa haraka na wito wa tahadhari kwa jumuiya ya kimataifa, wasisubiri hadi tufikiwe na janga jingine mikononi mwetu kabla ya kuchukua hatua. Takriban watu laki tatu waliuawa wakati wa vita vya wenyewe kwa wenyewe nchini Burundi. Taifa hilo lilikuwa na amani katika miaka ya karibuni hadi mwishoni mwa mwezi Aprili pale Rais Nkurunziza alipotangaza kuwania muhula watatu madarakani. Tangu wakati huo De Grief anasema kumekuwepo na zaidi ya mauaji mia moja, mamia ya ukamataji wa kiholela na kesi nyingi za mateso na kutendewa vibaya. Anasema hamna kesi inayochunguzwa ila moja tu inayohusisha afisa wa serikali. Rais alichaguliwa tena mwezi Julai, lakini mivutano bado ipo baina ya wafuasi wake na wale wanaosema amekiuka katiba ambayo imeweka kiwango cha mihula miwili tu kwa rais kuwepo madarakani. Mchunguzi huyo wa Umoja wa Mataifa anasema jumuiya ya kimataifa na serikali za kikanda haziwezi kumudu kukaa na kusubiri ukatili mpya utokee tena nchini Burundi. Anaonya kuwa hii inahatarisha mzozo mkubwa kuweza kutokea katika eneo la Maziwa Makuu na matokeo ambayo yanatisha na yasiyojulikana. Katika kipindi cha mwaka mmoja na nusu uliopita, takriban wa Liberia elfu nne na mia nane wamekufa kutokana na virusi vya Ebola. Wakati huo mfumo wa afya ulijitahidi kuudhibiti ugonjwa huo, japo zahanati nyingi zilifungwa au zilikuwa hazina wafanyakazi wa kutosha. Matokeo yake ni watoto wengi waliozaliwa hawakusajiliwa rasmi. Hivi sasa idara ya kuhudumia watoto ya Umoja wa Mataifa, UNICEF, inaungana na serikali ya Liberia katika kurekebisha rekodi hizo za kuzaliwa. Mwandishi wa VOA William Igo ametuandalia ripoti ifuatayo, na Aida Isa anayesoma ripoti kamili. Katika kilele cha mzozo wa Ebola, uvumi ulisambaa kwamba zahanati hazikuwa na vifaa, lakini pia zilichangia vifo vya wagonjwa waliopelekwa huko. Maafisa wa afya wanasema kwa sababu wanawake wengi waja wazito waliamua kujifungua nyumbani, maelfu ya watoto hivi leo hawajasajiliwa rasmi. Maafisa wa afya wanasema ni watoto mia saba tu ambao walirekodiwa kuzaliwa baina Januari na Mei mwaka elfu mbili kumi na tano, lakini hilo sasa linabadilika. Waziri wa afya wa Liberia, Honorable Banis Dan, anasema serikali inajitahidi kusawazisha usajili ikiwa ni pamoja na watoto waliozaliwa kabla ya mlipuko wa Ebola. Diedra Kinen, mratibu mkuu wa dharura wa UNICEF nchini Liberia, anasema bila ya hati ya kuzaliwa, maelfu ya watoto na jamii kwa ujumla wako hatarini. It harms society overall because you just don't know who exists and who doesn't. You're taking away statehood by not providing a child with a birth certificate. Kiujumla inaumiza jamii kwa sababu hujui nani yupo na nani hayupo. Unawapokonya utaifa wao kwa kutowapatia hati ya kuzaliwa. Wanatokea nchi gani? Hawajahesabiwa, na wasipohesabiwa basi hawajulikani. Hii inamaanisha huduma za serikali haziwezi kufanyiwa kazi kwa usahihi, kwa sababu hatujui kuna watoto wangapi. Hujui mahala wapi pa kuweka shule vituo vya afya au walimu wangapi wanahitajika, kwa sababu huwezi kukadiria, huna idadi sahihi ya watoto. Keenan anasema watoto ambao hawawezi kuthibitisha umri wao wako hatarini wanapojikuta katika matatizo na sheria. Ukiwa huna hati ya kuzaliwa, watoto wenye umri mdogo wanaweza kuchukuliwa ni watu wazima katika mfumo wa mahakama. Pia wako hatarini kusafirishwa au kuasiwa na watu wengine kiharamu. UNICEF inafanya kazi kuboresha mifumo ya usajili kwa kutoa mafunzo, ugavi na juhudi za kuwafikia wazazi really you know, katika nchi ambapo si sehemu ya utamaduni kuandikisha watoto wao, mahala ambapo watu hawaoni faida kwa nini wanapaswa kuwasajili watoto. Hawafikirii athari za muda mrefu. Ni vyema iwe ni tabia. Kitu kizuri ni kufanya iwe rahisi kupatikana huduma bure na mara mtoto anapozaliwa, ili kuhakikisha hilo linafanyika. Kinan anasema kwa wazazi wanaotaka kuwasajili watoto wao, utaratibu ni rahisi. Aidha, unapokwenda kwenye kituo cha afya au kwa ofisi ya chifu, ambayo ina, ina kitabu, wanasajili kila kitu na kisha wanapeleka kwenye ofisi kuu ya msajili kwenye jimbo hilo, na baadaye inapelekwa kwenye ofisi za kaunti, ambapo inatiwa kwenye kompyuta na hati ya kuzaliwa inatolewa na kutumwa kwa wazazi. Timu za maafisa zinakwenda kaunti hadi kaunti kusajili watoto. Hadi sasa wametoa hati elfu kumi na mbili za kuzaliwa. Juhudi kama hizi zinafikiriwa pia katika nchi za Guini na Sierra Leone. Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika sasa inakuletea jukwaa la vijana leo. Katika kipindi cha vijana tunaelekea huko Mombasa nchini Kenya na kuangalia tatizo kubwa linalowakabili kinamama wa Pwani, ambapo vijana wengi wanasadikiwa ni waathirika wa matumizi ya madawa ya kulevya maarufu kama mihadarati. Mwenzangu Khadija Riami amezungumza na Farida Rashid Saif maarufu kama Farida Tol, mkuu wa kundi la Wanawake wa Pwani, ambaye anaanza kwa kuelezea tatizo la mihadarati na vijana wa Pwani. Wallahi, kwa hakika mihadarati imejaa sana kwetu. Nafikiri katika Afrika Kenya inalita, kwa sababu watoto wetu wengi wamejiingiza katika mihadarati. Ukiangalia sisi hatuna miti ya bangi, hatuna hapa kwetu Mombasa. Ukiangalia hizi cocaine, uh, brown sugar zote hazipo Mombasa, yaani hatujui zinaingia na mlango gani. Na serikali tumepiga makelele na tumekuwa watu wa kwanza kama wanaharakati kupigania, lakini hatujaona hatua yoyote inayochukuliwa mpaka dakika hii lakini ukisikia habari ya magaidi ni muislamu tu, wao wanamwataka, mtu wa kwanza wanajua kushika magaidi, lakini mletaji mihadharati hapatikani. Hiki ni kitu ambacho kinatukaribisha sana. Tunasema ni kwa sababu hii mihadharati imeingizwa kwa watoto wetu wa kiislamu peke yao, ndio hawachukui shughuli zozote. Bifarida, unadhani nini hasa kinachangia hawa vijana na wao kujihusisha katika mihadharati? kwa sababu ukosefu wa ajira. Si kwa kuwa hawakusoma. Tuna watoto wetu wamesoma, wamegraduate wengine, huwezi kuamini. Utamwona mtu barazani anatumia kitu kama kile na ana certificate zake ambapo is well educated. Shida ipo kwa ajira kwa sababu hawana makazi, they are idle na wana, wako frustrated and once they go home, wakienda kule majumbani nyumbani kwa familia temelia pia hawajui kwa trick, wanakuwa wakali, wanaanza kujua, wanachukua kama ile discriminate, wanawaweka wa, wa, wa, kando, wanasema wako tofauti na binadamu wengine. Sasa ndio ile inaendelea. Nyinyi mnasema mmezungumza na serikali na serikali haijawasaidia lakini nyinyi ni wanaharakati. Sasa mnafanya juhudi gani kujaribu na kuongea na hizi familia ambazo baadhi ya watoto wao ndio wanajihusisha na hii mihadharati? Ndio, tunajaribu kuingia kwa majamii sasa huko chini mchinani, kukaa na wazazi na kufanya workshops na wao, tunawaeleza kuwafahamisha namna ya kuishi na, na watoto wao na kuwatoa kwenye katika uchafu ule na kuwaelekeza kwenye njia ya sawa. Bifarida, mpaka sasa hivi mmeweza kufanikiwa labda kuwapata baadhi ya vijana ambao wanahutumia mihadarati, labda mkakaa nao mkazungumza nao kuwaelimisha athari za matumizi na ya haya madawa. Naam, tumejaribu sana na tumefika kiwango kikubwa. Wengi wao sasa wanajaribu kutoka, tunawapeleka kwa rehab. Wakitoka pale, tunajaribu kuwatafutia ajira za mikono. Wengine wanafanya majuii kwa barabara wanauza. Sasa wanaona zile athari zake, wanafikiria maisha yao vile walivyopoteza na vile wanavyodharaulika kwenye familia so na kwenye jamii yani na tumejaribu mambo mengi, tunajaribu kuachika wale wanaoleta wengi, wale wa hapa hapa maajenti, na tukenda nao mpaka makotini na tunakaa kotini kuhakikisha kuwa wanahukumiwa. Nyinyi wanaharakati wanawake, lakini na huko Mombasa mliko, kuna wabunge ambao wanawakilisha katika bunge la Kenya. Je, imejaribu labda kuungana pamoja kujaribu kulizungumzia swala hili na wao wakatia msukumo ndani ya bunge? Wallahi, nikikwambia tumejaribu sana, tukana wabunge hawaji, lakini tunashukuru maimam maimamu wetu ndio wanashirikiana na sisi na ndio wanatupa nguvu na anatupa sauti ya kuzungumza na kuweza kusimama kupigana na, na, na hayo madarasa. Ni Farida Rashid Saif mkuu wa kundi la wanawake wa Pwani akizungumza na Sauti ya Amerika kutoka Mombasa nchini Kenya. na ufuatao ni muktasari wa habari. Tume ya Taifa ya Haki za Binadamu nchini Kenya inayoshutumwa polisi na majeshi ya usalama kwa ukiukaji mbalimbali ikiwemo mbali, mauaji na mateso katika mapambano yanayoendelea dhidi ya ugaidi nchini humo. Mfanyakazi mmoja wa tume ya Umoja wa Mataifa nchini Jamhuri ya Afrika ya Kati ameshutumiwa kwa makosa ya ngono, shutuma za kumi na saba katika muda wa miezi kumi na saba iliyopita zikiwahusisha walinda amani na waathirika katika eneo wenye umri wa miaka kumi na moja. Serbia inasema haiwezi kukabiliana na idadi kubwa ya wahamiaji waliokusanyika kwenye mpaka wake na Hungary baada ya maafisa wa Hungary kufunga kituo kuvuka mpaka katika sehemu ya kuwakagua wahamiaji. Serbia siyo kituo cha makutano, alisema waziri wa mambo ya nje wa Serbia Ivica Dasic hapo jana. Wanasiasa wawili wanaonyanyukia bilionea Donald Trump na daktari wa zamani mtaalam wa upasuaji Ben Carson wapo juu kwenye ukosanyaji maoni wa karibuni kama chaguo la Warepublican Marekani kwenye uteuzi wa chama cha mgombea urais mwaka 2016. Na hapa ndio tunafikia mwisho wa matangazo yetu ya leo ya Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Msikose kujiunga nasi na matangazo yetu ya leo ya VOA Express kama kawaida, saa kumi na nusu alasiri kwa saa za Afrika Mashariki. Kwa niaba ya wenzangu wote waliofanikisha matangazo ya asubuhi ya leo, mwelekezi wa matangazo haya Aida Isa, msimamizi wa matangazo haya ni mimi Khadija Riyami, nami ni Mkamiti Kibayasi nikisema kwaherini na kuwatakia asubuhi njema kutoka Washington DC.