Kutoka studio 15 hii ni VOA Express. Ni saa kumi na nusu jioni leo Jumatano, Septemba 16 mwaka 2015. Katika matangazo ya VOA Express, tunaanza na huko Burundi, ambako mazungumzo ya kutafuta amani bado yamekwama bado hakuna kinachoendelea kuhusiana na kuanzisha mazungumzo haya. Unafahamu kuwa upande wa chama tawala cha CNDD-FDD wanasema kuwa wako tayari kurejea kwenye meza ya mazungumzo ni mwandishi wetu wa Bujumbura Haidallah Kizimana akitudokeza kuhusu mazungumzo ya kuleta uthabiti nchini Burundi. Mimi ni Sandey Shomari nami ni Meri Mgawe. Katika habari nyingine, nchini Tanzania, kwenye mada yetu ya kero, twakwambia wakina dada wa aswa kutupia nguo bora kwenye miili yao. Kero langu jingine ni swala la mavazi. Kwanza tumekosa hata tumekiuka yale maadili ya nchi yetu ya Tanzania, wanavaa ovyo kweli, wanavaa ovyo, wanatembea uchiuchi, yaani hayaridhishi kwa kweli. Yote hayo na mengine mengi ni vidokezo tu katika matangazo yetu ya VOA Express. ka tayari. Kwanza habari za dunia. Maafisa wa polisi Mombasa, Kenya wanawazuia wasichana watatu waliokamatwa na bidhaa za kijeshi pamoja na vifaa vya kukusanya habari za kijasusi katika basi moja la kuelekea Grisa kaskazini mashariki ya nchi hiyo. Yadaiwa kuwa wasichana hao Narjis Arafat Gulam, Mwajuma Mweri Tayari na Saumu Ali Athmani walipatikana na laptop, vifaa vya kuhifadhi data za kompyuta, viatu vya kijeshi, simu na misumari ya kufunga skruu. Baada ya kuwasilishwa katika mahakama ya Mombasa mkuu wa mashitaka Eugene Wangila ameiomba mahakama chini ya hakimu Susan Shitubi kuwapa muda wa siku 30 kukamilisha uchunguzi dhidi ya wa wasichana hao. Wangila ameeleza mahakama kuwa huenda bidhaa hizo zilikuwa zitumike katika kutekeleza ugaidi nchini Kenya. Haya yanajiri wakati polisi nchini Kenya inawazuia wasichana wengine watatu Khadija Abdul Kadir, Mariam Abud na Umul Khair Abdullah, raia wa Tanzania waliokamatwa mjini Elwak wakielekea Siria kujiunga na kundi la ISIS kupitia nchini Somalia. Russia na Angola zilichukua hatua jana jioni ya kuchelewesha utekelezaji wa vikwazo vya Umoja wa Mataifa dhidi ya wakuu wa serikali ya Sudani Kusini na maafisa wa waasi wanaojaribu kuzuia amani kupatikana Sudani Kusini. Hii imetokea wakati mashirika matatu ya haki za binadam, Enough Project, Human Rights Watch na Amnesty International yakitoa wito kwa Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa kuweka vikwazo kwa watu waliohusika na uhalifu na ukiukwaji wa haki za binadam huko Sudani Kusini. Idadi ya wahamiaji wanaoingia kinyume cha sheria nchini Hungary ilianguka kwa kiasi kikubwa jana Jumanne, wakati wachache walioripotiwa kuingia huko Croatia kutoka Serbia. Serikali ya Hungary imesema hii leo kwamba ni wakimbizi 366 tu waliokamatwa Jumanne, siku ya kwanza ya operesheni ya sheria mpya kali ya Hungary ambayo inawaadhibu watu wanaoingia nchi hiyo kinyume cha sheria. Siku ya Jumatatu polisi walisema kiasi cha wahamiaji elfu tisa mia tatu na themanini waliingia Hungary. Wakati huo huo, wimbi la wahamiaji linaelekea kusini. Wahamiaji wachache walionekana wakianza kuingia Croatia kutokea Serbia leo Jumanne, na mabasi zaidi yaliyojaa yalionekana yakielekea upande huo kutoka mji wa Serbia wa Presevo. Naendelea kusikiliza VOA Express ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Mshauri wa masuala ya usalama wa makamu rais wa Marekani Joe Biden amesema licha ya juhudi za wapinzani kukosoa vikali makubaliano ya nyuklia na Iran, Marekani imeamua kuendelea mbele na makubaliano hayo. Tutaendelea kutekeleza mkataba huo, alisema Colin Carl alipohojiwa na sauti ya America, na kwamba kama Iraq ikitekeleza upande wake wa makubaliano huo, na sisi tutatekeleza upande wetu. Nafikiri uthibitisho utakuwa katika vitendo, aliyoongeza. Warepublican kwenye bunge wamepinga vikali makubaliano hayo yaliyokuwa Julai mwaka huu, kati ya Iran na kundi la nchi zinazojumuisha Marekani, Uingereza, China, Ufaransa, Rusia na Ujerumani. Wabunge wana siku sitini za kuangalia mkataba huo na kupiga kura kuunga mkono au kupinga, lakini mpaka sasa wa Republican wameshindwa katika mpango wao wa kuzuia. Bilionea na mfanyabiashara maarufu hapa Marekani, Donald Trump atakuwa akiangaliwa sana katika mdahalo wa wagombea kiti cha rais kwa tiketi ya chama cha Republican kwa mwaka wa 2016 katika maktaba ya rais Ronald Reagan karibu na Los Angeles, California baadaye leo. Trump mwenye maneno mazito na majigambo bado anaongoza kwa kiasi kikubwa katika uchunguzi mbalimbali wa maoni ambapo wapinzani wake wengi wanatarajiwa kumshambulia katika mdahalo wa leo utakaoonekana kwenye televisheni ili kuinua nafasi zao. Lakini Trump amekuwa akishambulia wapinzani wake kwenye kampeni yake. Miongoni mwao ni gavana wa zamani wa Florida, Jeb Bush, mtoto wa kaka wa marais wawili wa zamani wa Marekani ambaye wakati fulani alikuwa akidhaniwa kuwa mgombea anayeongoza kabla ya Trump kuingia katika kinyanganyiro hicho cha urais. Na Umoja wa Mataifa umetoa ripoti hii leo inayosema kuwa Sri Lanka haiwezi kutegemea mfumo wake wa mahakama na hivyo haihitaji kutegemea mahakama maalum ili kupata uwajibikaji kwa makosa yaliyofanyika wakati wa vita vya wenyewe kwa wenyewe vya miaka ishirini na sita Pendekezo hilo limetolewa likiwa sehemu ya ripoti ambayo ofisi ya Umoja wa Mataifa ya haki za binadamu inasema yalikuwa ni makosa ya kivita pamoja na jinai dhidi ya binadamu wakati wa vita vilivyotekelezwa na vikosi vya serikali dhidi ya waashi waliokuwa wakitafuta uhuru wa Watamil walio wachache. Mapigano hayo yaliua watu hadi laki moja kulingana na takwimu za kuaminika. Ripoti hiyo inasema kuwa Sri Lanka inahitajika kufuata njia zilizotumiwa na mataifa mengine katika kuhusisha majaji, waendesha mashitaka, mawakili pamoja na wachunguzi wa kimataifa. VOA Express, moja kwa moja tunaruka katika ripoti za waandishi wetu ambapo mazungumzo ya kutafuta amani na suluhu ya mzozo nchini Burundi bado yamekwama na hakuna taarifa zozote zilizotolewa hadi sasa. Wiki hii ujumbe kutoka Marekani ulitua nchini humo kujaribu kushawishi pande zote kuingia mezani na kutafuta suluhu. Muda mfupi uliopita nimezungumza na mwandishi wetu kutoka Bujumbura Haidala Akizimana na kwanza nikamuuliza juu ya mazungumzo hayo ujumbe huo kuweza kuwasili hapa na kupokelewa na viongozi mbalimbali serikalini akiwemo makamu wa kwanza wa rais, spika wa Bunge la Taifa eh, na kudai kuwa ujumbe huo ambao unaongozwa na afisa kutoka Marekani ambaye anahusika na, na masuala ya usalama katika eneo hili la Afrika ya Kati bado hakuna kinachoendelea kuhusiana na kuanzisha mazungumzo haya. Unafahamu kuwa upande wa chama tawala cha CNDD-FDD wanasema kuwa wako tayari kurejea kwenye meza ya mazungumzo, kadhalika na wapinzani ambao idadi kubwa yao wako nje ya nchi, lakini hadi sasa upande wa usuluhishi haujasema lolote. Eh, mazungumzo ambayo yalivunjika yalikuwa akisimamiwa na waziri wa ulinzi wa Uganda Chrispas Kionga ambaye alikuwa ameteuliwa na rais wa Uganda Yoweri Kaguta Museveni. Hadi pamoja na mazungumzo kukwama, bado hali ni tete hapa nchini, katikati mauaji ya kuvizia yanafanyika. Utakumbuka hivi majuzi jaribio la kumuua ambaye ni mkuu wa majeshi, kuna viongozi wa kisiasa na wananchi wengine ambao wana okotwa wakiwa maiti hapa nchini sijui wachambuzi wa mambo hapo nchini Burundi wanasema nini. Je, kuanzishwa kwa mazungumzo haya wanadhani kwamba kunaweza kukapelekea uthabiti nchini humo? Kuzungumza ni desturi ambayo imezoelewa na wananchi wa Burundi. Utakumbuka kuwa Burundi ilitumbukia katika mgogoro mwingine tangu mwaka elfu moja tisa mia tisini na tatu. Mgogoro huu ukaendelea, vita ikaendelea, lakini miaka ya elfu mbili na nne elfu mbili na tano ndo palianzi serikali ambayo imeteuliwa na wananchi baada ya mazungumzo ambapo mkataba wa amani wa Arusha ulisainiwa na amani ikapatikana kwa takriban miaka kumi, lakini serikali inasema jambo lolote kuhusiana na mauaji haya ya kiolela na ghasia za hapa na pale kutokuwa na uthabiti nchini humo, inawaambia nini wananchi ki? wake? Kwa hakika serikali upande wake inalani tu mauaji haya na kutangaza kwamba uchunguzi utafanyika, lakini jana ndipo nilisikia tangazo lililotolewa na chama madarakani cha CNDD-FDD ambacho kinasema kuwa kinalani mauaji haya na kuomba wahusika wote waweze kufanya uchunguzi, wajulikane nani anayeua na kwa nini anaua. Lakini mpaka sasa ni hali ya sintofahamu, hujui kwamba huyu ambaye ni kutoka chama tawala, yeye ameuawa kwa misingi gani? Aa, huyu ambaye kutoka chama cha upinzani ameuawa na ameuawa na nani, isipokuwa tu wale ambao mahakama ilitangaza kwamba walihusika na, na mauaji ya aliyekuwa mshirika wa karibu wa Rais Pierre Nkurunziza ambaye ni Adolfu Shimirimana. Kuna baadhi ambao walifikishwa mahakamani. Na hadi sasa haijatangazwa rasmi kesi yao na pia wapi. E, ni hali ambayo inabadilika, ni hali ambayo haitabiriki. Utakuta leo ni amani, leo hakuna risasi zilizopigwa li usiku Utakuta leo hakuna mtu ambaye aliwawa, alafu kesho unakuta maiti mbili zimeokotwa afasi fulani zikiwa na majeraha, ikionekana kwamba mtu baada ya, ya kuwawa alikuwa amefanyiwa ah, mateso mengi, na hii inazidisha hofu miongoni mwa wananchi, hasa hapa jijini Bujumbura. Ni mwandishi wetu wa idara Kizimana akizungumza na sauti Amerika kutoka Bujumbura. na huko Kenya, kiongozi wa upinzani nchini humo Raila Odinga leo asubuhi amewahutubia waandishi wa habari na kuwalaumu baadhi ya mawaziri katika serikali ya rais Uhuru Kenyatta kwa kuhusika na wizi na kashfa ya mamilioni ya pesa na serikali katika shirika la taifa la, ku, la huduma kwa vijana. Mwaigi Konywa anatuarifu kutoka Nairobi. Akihutubia mkutano wa waandishi wa habari katika hoteli moja hapa mjini Nairobi, kinara wa muungano wa upinzani hapa nchini Kenya Raila Odinga amesema na ushahidi wa kutosha kumuhusu waziri wa ugatuzi Bi Anne Waiguru, ambaye anamsuta kwa kuhusika na wizi na kashfa ya mamilioni ya fedha za serikali kupitia shirika la taifa la huduma kwa vijana, yani National Youth Service. Na kuhusu tisho la waziri huyo la kumfikisha mahakamani na kumharibia sifa na jina lake hadharani, Raila Udinga anasema hana uoga wala wasiwasi wa kufikishwa mahakamani kwa sababu amezoea kesi za mahakama na hii sio mara ya kwanza kwa Raila Odinga kutoa madai dhidi ya waziri wa Iguru ambaye adaiwa amehusika na wizi wa karibu shilingi milioni mia nane fedha za serikali. Mara ile ingine niliongea juu ya mambo ya wizi katika idara ya NYS. Nilisema nilisema, nilisema ati mawaziri watano walikuwa wamewachiswa kazi, waliwambiwa ati wakae kando wafanyiwe uchunguzi na nikasema bibi an Waiguru naye vilevile akae kando. Wakaniambia mimi ati mimi namdhulumu Waiguru bila sababu, milioni mia nane imeibwa na mimi. Nilisema ati huyo bibi Waiguru jina yake ilikuwa katika hili list of shame ambayo Uhuru alipeleka kule bungeni, lakini Uhuru alitoa jina yake kabla ajapeleka ya hiyo listi kule maana yake walikuwa wameiba zaidi ya shilingi bilioni moja. Mimi nimesema, nimesema kama anasema kama nimesema mwongo, wanipeleka kotini. Amesimamisha wafanyikazi wadogo, watu wadogo wadogo, samaki ndogo, ndo anawambia ati wakae kando, wachunguzwe, wasitakiwe, lakini ile mbuta, mbuta kubwa. Kwa hivyo nimesema yeye anwaiguru ni aongoze akae kando na uchunguzi ifanywe lakini wafuasi wa Rais Uhuru Kenyatta katika serikali ya Jubilii wanamtetea waziri huyo wa kidaira. Raila Odinga ana chuki na uhasama dhidi ya ban Waigoro. Nataka wale ambao wanafanyia president wetu kazi waachiliwe wafanye kazi, sindio? Na akakaa hapo miaka tano. Siku ya leo ningetaka kumuuliza former prime minister simama, na jambo moja tu, wakati uliku kazi ya vijana ilikuwa chini yako, ambayo ulifanya. Mmeona vile kazi anoae zimefanya mazingira yetu imekuwa masafi, vijana wetu wamepata ajira. Sisi tutaambia waigoro aendelee kufanya kazi yake vile anafanya. Lakini Raila Odinga anasema yuko tayari kufunguliwa mashtaka na waziri huyo, kwa sababu hatua kama hiyo itampatia fursa ya kumwaga mtama hadharani. Anasema akifikishwa mahakamani na waziri wa Igoro jambo kama hilo litampatia nafasi ya kudhihirisha jinsi waziri huyo amekuwa akiwalinda wezi wa fedha za umma kwa kutumia cheo chake cha uwaziri. Cha waziri wa Igoro amempa Raila Odinga muda wa siku saba ili kuomba msamaha, la usivyo atamfikisha mahakamani kwa kumharibia sifa na jina lake. Mwaike kwenye VOA Express, Nairobi. Haya, ah, asante sana basi. Tukiendelea kusafiri na VOA Express hivi sasa, tunaelekea katika masuala ya burudani. Tunakutana na Bibi Avry kutoka nchini Kenya. anatuambia nini? Mary anatuambia nikimwona. Asante sana. wanamuziki huyo kutoka huko Kenya akikuambia nikimwona, Avril huyo, mambo yake hayo sio mchezo. Sawa kabisa basi, katika mada yetu ya kero, kwa upande wa kero, turuke moja kwa moja hadi kule nchini Tanzania, tusikie wananchi wanasema nini. Kero langu kubwa ambalo unaliona ni kwamba katika jiji hili la Dar es Salaam, jiji limekuwa chafu sana kupindukia, imekuwa chafu, hakuna usafi wa mazingira Sijui watu wa manispaa wanafanyaje, lakini jiji limekuwa ni chafu sana sana sana kupindukia. Inaonekana serikali imeshindwa kuchukua hatua la kuliweka jiji safi, alionekana kama ni jiji kabisa kabisa. Ni aibu mji huu wa Dar es Salaam kuwa katika mazingira haya machafu. Unajua, Pemba siwezi kusema kama si, mji ule huko katika hali ya usafi au Pemba iko katika hali ya usafi kupindukia, lakini kwa kuta Pemba si mji ambao una maisha ya watu wengi, harakati nyingi zinazoweza kusababisha mji kuwa mchafu sana. Lakini hata hivyo bado manispaa wana, wanajitahidi katika maeneo ya manispaa baraza la, la mji, yani halmashauri wana, wanajitahidi kwa kiasi fulani ule mji, lakini hauonekani kutisha uchafu wake kwa sababu hauna, hauna population kubwa ya watu. Kwa hivyo hata matumizi hali ya hewa, mazingira Hayawezi kulingana na mazingira ya Dar es Salaam. Neno langu jingine ni swala la, la, la mavazi. Kwanza tumekosa hata tumekiuka yale maadili ya, ya nchi yetu ya Tanzania kweli, watu wanavaa ovyo, wanatembea uchi uchi. Yaani, hayaridhishi kwa kweli, tumeondokana na zile silka na mila na tamaduni zetu kabisa. Watanzania ni watu ambao wanatokana na, na silka na mila na tamaduni za kujiheshimu, lakini inaonekana sasa, sijui kama ni sisi wazazi au ni nini au ni utandawazi au ni kitu gani, lakini mabinti wanavaa ovyo, ukizingatia hata wasanii ambao wana- wanafanya usanii wao, ukienda ukiangalia wasanii wanawake wanavaa uchi, lakini wasanii wanaume wana- wamejisitiri vizuri, lakini wanawake ndo wana, wamevaa ovyo, wamevaa uchi. Ni jambo la kusikitisha sana. Kilio langu jengine ni usafiri. Ajali zimekuwa nyingi za barabarani, sijui kama tahadhari gani sijui tutachukua, lakini ajali zimekuwa nyingi. Madrifa wanatembeza magari ovyo ovyo, bila kuzingatia sheria za barabarani, huwa wanasababisha ajali nyingi. Watu wa Tanzania wanapoteza maisha kila leo, kila siku kutokana na, na ajali za barabarani. Hivyo usafiri kwa kweli wa magari unatupa shida, kichoa magari tu hata wabaharini, kwa sababu hakuna utulivu, yani hakuna tahadhari ambazo zinachukuliwa. Hata kwa mfano ikitokea ajali, hakuna hata vitu vya kuokoa maisha ya watu haraka haraka, ukaweza waka, kunusuru maisha ya watu. Kwa hivyo ukitokezea ajali barabarani, huwezi kukinga; baharini huwezi kuokoa watu. Ni tatizo kwa kweli kubwa sana, ni kero Nam na basi, na katika teknolojia, mamilioni ya Wakenya na Wanigeria Nigeria watumia mtandao wa Facebook kwenye simu zao za mkononi, na kampuni ya Samsung imezindua Digital Village nchini DRC. Mkamiti Kibayasi anakueleza kwa kina masuala ya teknolojia ya Afrika. Shukran Studio namba 15. Ni kwamba takwimu mpya zimebaini kwamba Wakenya milioni 2.2 wanatumia Facebook kila siku na milioni 4.5 wanatumia mtandao huo kila mwezi. Wakati wa Nigeria, milioni 7.1 wanatumia Facebook kila siku na milioni 15 wanatumia mtandao huo wa Facebook kila mwezi. Watu wote hawa wanakuwepo kwenye Facebook kwa kutumia simu zao za mkononi. Imebainika hivi karibuni asilimia 100 ya Wanigeria wanatumia simu za mkononi kila mwezi wakati ambapo asilimia 95 ya Wakenya wanatumia simu za mkononi kila mwezi kwa mujibu wa mtandao wa IT. Hii inafuatia tangazo la hivi karibuni kwamba idadi ya watumiaji hai wa Facebook barani Afrika imeongezeka kwa asilimia 20 hadi watu milioni 120 mwezi Juni mwaka huu kutoka watu milioni 100 mwezi Septemba mwaka jana. Zaidi ya asilimia 80 ya watu hawa wana fursa ya Facebook kutoka kwenye simu zao za mkononi hivi sasa asilimia 60 ya watumiaji wote wa intaneti barani Afrika wanatumia mtandao wa Facebook. Facebook hivi karibuni ilifungua ofisi yake ya kwanza barani Afrika ili kuonyesha nia ya dhati ya kampuni kuzisaidia biashara kuwasiliana na watu na kukua biashara kitaifa na kieneo. Ofisi mpya ni hatua ijayo katika kupanua uwekezaji wa Facebook barani Afrika na watu wake. Timu ya Afrika awali ililenga Kenya katika eneo la Afrika Mashariki, Nigeria huko Afrika Magharibi na Afrika Kusini katika eneo la kusini mwa Afrika. Wakati huo wa kampuni ya vifaa vya umeme ya Samsung Africa imezindua Digital Village katika eneo la Kasenga lililopo kilomita 250 kutoka Lubumbashi nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo. Kulingana na mtandao wa IT unaeleza kuwa Digital Village itatoa fursa ya mawasiliano teknolojia na huduma ya elimu na afya kwa maeneo yenye rasilimali chache, kuondoa mwanya wa kiteknolojia na kutumika kama kichocheo kwa maendeleo ya biashara katika eneo na utoaji huduma kwa serikali. Vifaa vitakavyotumika katika Samsung Digital Village vinajumuisha huduma ya internet kwa nishati ya jua mashuleni, ambayo imeandaliwa ili kukidhi mahitaji ya elimu ya hadi watumiaji 24, kituo cha afya kinachotumia ki nguvu ya jua maarufu kama solar, na jenereta inayotumia sola ambayo inatoa umeme kwenye jengo la utawala ambalo linaweza kutumiwa kama ofisi kwa wajasiriamali wa ndani na shule iliyo karibu au kituo cha jamii ambacho kina umeme kiasi. Kwa kuongezea utoaji wa teknolojia inayofaa, Samsung pia inafanya kazi kuhakikisha kwamba jamii inachukua umiliki wa Digital Village na kupata mafunzo sahihi ili kutumia vizuri vifaa vilivyopo. <tune> na endelea kuruka na VOA express kutoka hapa Washington DC. Basi moja kwa moja namwana Abdushakur Abud yuko tayari kutupasha yavumayo mitandaoni. Nam asante Mary. Mambo moto moto kweli kweli, kwanza mvu, mambo mazungumzo yaliyoko katika Twitter hasa ni mazungumzo ya James Mbatia wa UKAWA alipozungumza na waandishi wa habari huko Dar es Salaam hapo jana, aliposema inabidi viongozi wa vyama kuzungumza kutokana na hali kuwa pameanza wasiwasi, akisema vitisho vilivyotolewa na mgombea kiti cha rais kwa niaba ya CCM, Magufuli, kwamba nchi itaingia kwenye mchafuko ikiwa wapiga kura watawachagua wapinzani. Unasikia mambo! Sasa watu wanaanza kutishana. Meri anasema ni jambo linalokera. Basi Bosam Eugene anasema kama Mbatia anataka wawe sawa, basi si viongozi tu bali wagombea kiti cha rais akiwemo Lowasa wajadiliane, Magufuli naye akajibu anaonekana pia anajibu moja kwa moja, tunataka wagombea na wala si viongozi kuzungumza. Mbatia vipi, umeanza kupanic? Habari nyingine inavuma ni uvamizi, uamuzi wa serikali ya Hungary kufunga mipaka na kwa hukumu wahamiaji wanaoingia nchini humo. Brian anasema ni nchi gani inayotaka kupokea tsunami la wahamiaji kutoka jamii yenye watu wenye itikadi kali za kikale? Naye Charles anasema ninakumbuka kualisha wapiganaji uhuru wa Hungary baada ya kukimbia kutoka nchi yao, wakati wa mapinduzi sasa. Anasema wasisahau hayo, wakati umefika kwa nchi hiyo kusaidia vilevile vile. Na tukija huko Kenya, mkuu wa polisi Joseph, Joseph Bonnet amewataka wakuu wa vituo vya polisi kuwaondosha polisi na maafisa wasiofaa kutokana na mateso mbalimbali mbali na kuheshimu kiapo walichukua walipoanza kazi. Captain Lider anasema Bonet hafai kupeana vitisho kwa sababu ya kuenea ukweli. Morin anasema kwani kiapo ni kutumia maji machafu na gari ambazo ziko katika hali mbaya. Swala ni hali walotengeneza, hela walizotengeneza na kuweka kando zinatumika wapi? Hayo ndo yanaovuma katika mtandao. Basi, baada ya kusikiliza vumaa mitandaoni, mambo kwelikweli. Sasa tuelekee moja kwa moja kwenye muktasari wa habari. Maafisa wa polisi huko Mombasa wanawazuia wasichana watatu waliokamatwa na baadhi ya bidhaa za kijeshi pamoja na vifaa vya kukusanya habari za kijasusi katika basi moja la kuelekea Garisa, kaskazini mashariki mwa nchi hiyo. Adaiwa kuwa wasichana hao Nadjit Arfat Gulam, Mwajuma mweru tayari na Saumu Ali Athmani walipatikana na laptop, vifaa vya kuhifadhi data za kompyuta, viatu vya kijeshi, simu na misumari. Rusia na Angola zilichukua hatua jana jioni ya kuchelewesha utekelezwaji wa vikwazo vya Umoja wa Mataifa dhidi ya wakuu wa serikali ya Sudani Kusini na maafisa wa waasi wanaojaribu kuzuia amani kupatikana huko Sudani Kusini. Na idadi ya wahamiaji wanaoingia kinyume cha sheria nchini Hungary ilianguka kwa kiasi kikubwa jana Jumanne, wakati wahamiaji wachache waliripotiwa kuingia huko Kroatia kutoka Serbia. Twakushukuru sana msikilizaji kwa nasi alasiria leo, na tunaamini utakuwa nasi tena katika alasiria ya kesho. Usikose kuendelea kusikia matangazo mengine ya idhaa ya Kiswahili leo jioni. Kwa niaba ya wote waliofanikisha kukuletea matangazo haya, msimamizi alikuwa Abdu Shakur Abod, mwendeshaji ni Dwayne Collins. Mimi hapa studio naitwa Mary Mgawe nikiwa na mwenzangu Sandei Shomani, tunakuaga kutoka jiji kuu -Cool, la Marekani, Washington DC. Kwaheri.