Kutoka studio 15 hii ni voa express. Ni saa kumi na nne nusu jioni, ikiwa ni Alhamisi, Septemba 17 mwaka wa 2015 katika matangazo ya voa express hivi leo, wasichana wenye umri mdogo washauriwa kuhusu athari za mimba za mapema. Mwenyezi Mungu kaumba kuwa kuna kimo mm -hmm. cha kuweza kuzaa. Sasa unakuta mdogo, hizi nyonga zake bado za kitoto mm -hmm. kwa hiyo lakini ukuaji wa ule mtoto ndani ya tumbo anakuwa kama vile anavyotakiwa kukua. Sasa ikifika kuzaa, yule mtoto hawezi kupita pale ni msemaji na mratibu wa shirika lisilo la kiserikali nchini Tanzania la CSI. Mimi ni Sunday Shomari. Na mimi ni Harrison Kamau. Hali ya vurugu na sintofahamu yazuka tena baina ya wafanyabiashara na wakabila tofauti katika kaunti ya Kajiado nchini Kenya. Mimi nimesaa kaa hapa Kitengela, nimesaa anza kuuza maji na bunda, ninanua bunda kutoka kwa Maasai. kama ni mambo ya kuleta ng'ombe kuuza nyama, tuko pamoja nao, lakini juzi, tangu juzi, furugu imesaa ingia, mambo ya kusema ya soko, mambo ya masamba. Basi hayo yote na mengine mengi utayasikia katika matangazo yetu ya VOA Express hivi leo, lakini kwanza ni habari za dunia na mwenzangu Sunday Shomari. Mgombea rais kwa tiketi ya Republican anayeongoza bilionia Donald Trump alishambuliwa sana jana Jumatano na wapinzani wake katika mdahalo apili, wa pili wa chama chake, wakieleza kwamba yeye hafai kuwa jemedari mkuu wa taifa. Wagombea wengine kumi walijiunga na tajiri huyu wa biashara ya majumba kwenye mdahalo katika maktaba ya rais Ronald Reagan, Simi Valley, California. Trump alijigamba kutokana na uzoefu wake wa muda mrefu katika biashara, kwa pinga wapinzani wake akisimama katikati ya ukumbi huo akisema mwonekano wake mzuri na rekodi yake ya biashara itamsaidia ulimwenguni. Pia akaongeza kwamba ataelewana na viongozi wengine duniani ikiwa ni pamoja na Vladimir Putin. Jeshi la taifa la Burkina Faso limetangaza kwamba limechukua madaraka ya nchi na kumtangaza Brigedia Jenerali Gilbert Diandre kama kiongozi mpya akichukua nafasi ya rais wa muda wa Burkina Faso Michel Kafando. Diandare, ambaye ataongoza baraza la kitaifa kwa ajili ya demokrasia lililotangazwa hii leo, ni mshirika wa muda mrefu wa rais wa zamani Blaise Compaoré aliyepinduliwa kutokana na malalamiko ya wananchi mwaka jana. Baraza la usalama la Umoja wa Mataifa limetaka kuachiliwa uhuru mara moja rais wa muda Kafando na kaimu waziri mkuu waliokamatwa jana wakati wa mkutano wa baraza la mawaziri mjini Wagadugu. Wakati huo huo, wananchi wameanza kujitokeza katika mitaa ya mji mkuu kulaani mapinduzi hayo, huku jeshi likiweka vizuizi katika njia zote kuelekea ikulu. Hii leo bunge la Ulaya limeunga mkono mpango wa kugawanya kiasi cha wakimbizi laki moja na ishirini katika nchi wanachama wa Umoja wa Ulaya katika juhudi za kupunguza kujazana sana kwenye mipaka ya mataifa ya Umoja huo ambayo ndio hatua ya kwanza kwa wahamiaji wanaotafuta hifadhi. Wabunge wa Umoja wa Ulaya walipiga kura kupitisha hatua hiyo leo Alhamisi, 372 kwa mia ishirini na nne huku ukiwa na wabunge 54 ambao hawakupiga kura. Hatua nyingine ni kama waziri wa mambo ya ndani kupitisha mpango huo endapo watafanikiwa kubadili msimamo wa mataifa Ulaya Mashariki ambayo yanapinga hii. Ni VOA Express, inaendelea kusikiliza habari za dunia. Mvua kubwa nchini Sierra Leone zimesababisha mafuriko makubwa na uharibifu wa hali ya juu kwa nyumba na mali katika mji mkuu Freetown. Mawasiliano ya simu pia yameharibika. Serikali imewaomba raia wote wakaye nyumbani leo Alhamisi, isipokuwa tu kwa wafanyakazi wa huduma za dharura na wanafunzi ambao wanafanya mtihani wa shule wa Afrika Magharibi. Rais Ernest Bai Koroma ameitisha kikao cha usalama ili kuzungumzia majibu ya serikali kwa mzozo huo. Mwandishi wa Sauti Amerika Kelvin Lewis anasema hajawahi kuona mafuriko makubwa kama hayo. Hadi hivi sasa, idadi ya waathirika haijulikani kukiwepo na ripoti zinazotatanisha washambuliaji wa kujitoa muhanga wamevamia wilaya ya kati kwenye mji mkuu wa Iraq hii leo na kuwa takriban watu kumi na wawili, na hakuna madai ya haraka ya aliyewajibika na tukio hili katika maeneo mawili jirani ya wa Washia kwenye mji wa Bagdad, lakini wanayafananisha mashambulizi haya na yale ya wanamgambo wa Suni yaliyotokea miongo kadhaa iliyopita. Mshambuliaji mmoja aliua raia nane na afisa mmoja wa polisi wakati wajeruhi watu kumi na wanane katika eneo la Bab Al Sharji. Na Rais wa Chile Michelle Bachelet amesema atasafiri kwenda kwenye eneo la pwani ambalo limeathirika vibaya na tetemeko kubwa la ardhi kilichokuwa na kipimo cha nane nukta tatu za rikta kilichotokea jana Jumatano usiku ambao uliua watu watano na kusababisha kutolewa onyo la tsunami. Kiini cha tetemeko hilo la Jumaatano kilikuwa karibu kilomita tano kaskazini ya mji mkuu wa Santiago na kutikisa ardhi hadi umbali wa Buenos Aires upande wa pili wa bara. Unaendelea kusikiliza VUE express kutoka jiji kuu la Marekani, tukiendelea kutafuta kupekua na kuangalia kutoka pembe zote za dunia habari zinavyochipuka. Na sasa hivi tuendelee Afrika Mashariki, ambapo moja kwa moja katika nchi ya Kenya, ambapo polisi na maafisa wengine wa usalama wamelazimika kutumia nguvu kutuliza ghasia na machafuko ya kikabila katika eneo la Kitengela, kaunti ya Kajiado, karibu sana na mji mkuu wa Nairobi, baada ya jamii ya Wamasai na Wakikuyu kupigania mashamba na sehemu za biashara. Mwaigi Konyo ana ripoti kamili kutoka Nairobi. Polisi na maafisa wengine wa usalama wamelazimika kufyatua risasi hewani pamoja na hewa kutoa machozi ili kuwatawanya makundi mawili ya kikabila katika mji wa Kitengele, kaunti ya Kajiado, karibu sana na jiji kuu la Nairobi. Baada ya kuzuka vita na machafuko ya kikabila kati ya jamii za Wamaasai na makabila mengine yanayoishi katika mji huo. Kiini na chanzo cha ghasia hizo ni madai ya jamii ya Wamaasai wanaodai ardhi hiyo ni yao, na ikiwa itakuwa lazima kugawanywa sehemu ya soko la mji huo, basi wanastahili kuchukua sehemu iliyo kubwa. Lakini makabila mengine yanayoishi katika mji huu wa Kitengele uliokaribu sana na barabara ya kuelekea mjini Mombasa wanadaiwa wameishi katika sehemu hiyo kwa muda mrefu. Mimi nimesaa kaa hapa Kitengela, nimesaa anza kuuza maji na bunda, ninanua bunda kutoka kwa Wamasai, kama ni mambo ya kuleta ng'ombe kuuza nyama, tuko pamoja nao, lakini juzi, tangu juzi, furugu imesaingia, mambo ya kusema ya soko, mambo ya masamba. Na wengine wanahisia tofauti kuhusu ardhi hiyo. Baada ya kugawanya kila mwananchi Mmasai, Mkamba, Mkikuyu, Luo akapata eneo, Wamasai wenyewe ndugu zetu ambao ndio wana wanasema huku kwao waliuza vyao vibanda walivyogawiwa, lakini kuna wengine wanaodai kwamba matajiri kutoka maeneo tofauti wamevamia eneo hilo ili kujipatia utajiri wa bolele. Hapo walikuja kwa sababu wanasema ni soko, lakini tukiangalia sio soko, maana hawa watu ni matajiri. Mtu ameweka frando pale, mwingine magari za nguvu, anahangi beti hapa, anakuja anasema anataka kiwanja akipewa na pea huyo. Mwingine ama anakwambia nitakukodesha, anauza, anaweka 20000 kwa mfuko, anaenda Ma makabila mengine tofauti ya wa Maasai wamekuwa wakilalamika kuhusu kubaguliwa na serikali ya kaunti ya Kajiado. Ukiuliza swali yoyote kuhusu umalilio yako ama matatizo yoyote ambayo unasikia ni kama inastahili itatuliwe, unaambiwa uangalie kitambulisho yako nyuma, na hiyo maswali uende uulize mahali hiyo kitambulisho yako inasema ulitoka. Na kufikia hivi sasa, mtu mmoja amefariki kwenye ghasia hizo na wengine watatu wametiwa nguvuni na polisi, na kwa muda wa siku kadhaa zilizopita hali imekuwa ni ya taharuki kwenye mji huo na polisi wa kushika doria wameongezwa, na polisi wa kushika doria wameongezwa kuhakikisha usalama umerejea tena katika eneo hilo. Lakini kuna hisia kwamba mzozo huu umechochewa na wanasiasa wanaopigania uongozi kwenye uchaguzi mkuu ujao. Lakini kuanzia mapema asubuhi, hali imetulia isipokuwa, mji huo wa Kajiado una idadi kubwa ya maafisa wa polisi barabarani. Moja kwa moja kutoka Nairobi tuteremke hadi mjini Mombasa ambapo vita dhidi ya dawa za kulevya nchini Kenya vinadaiwa kuingiliwa na watu wenye ushawishi katika jamii, huku maafisa wa polisi wakiripotiwa kutofautiana katika operesheni ya kuwanasa walanguzi. Bado kuna shinikizo la kuwakamata walanguzi wakubwa badala ya wauzaji rejareja wa mihadarati. Mwandishi wetu Josphat Kioko anaripoti kutoka Mombasa. Yaani, drug barona anashikwa, polisi fulani hapo wamekaa tu, wanapewa pesa, wanarilisi yeye. Hii ilikuwa ni siku mbili zilizopita, wakati kamishina wa kaunti ya Mombasa Nelson Marwa alipolalamika kuwa washukiwa wa ulanguzi wa dawa za kulevya wamekuwa wakiachiwa huru katika vituo vya polisi. Afisa huyo wa serikali alidai kuwa hongo inatolewa kwa njia ya ufisadi. Sasa operesheni dhidi ya miadarati sehemu mbalimbali humu nchini inadaiwa kuingizwa dosari kutokana na upendeleo wa watu wanaotuhumiwa. Maafisa wa polisi kutoka vitengo tofauti nao wanadaiwa kutofautiana katika msako wa kuwatia nguvuni washukiwa wanaosambaza dawa za kulevya kama vile heroin, cocaine na hata bangi. Maafisa wakuu wa usalama wanasema ni sharti amri ya rais itekelezwe ya kuwakamata walanguzi wote wanaohusishwa na dawa za kulevya. Samuel Kilele ni mshirikishi mkuu wa masuala ya usalama katika eneo la pwani. Nini? Mnajua mahali mihadarati iko, nani anauza, nani anakunywa, mnajua uali kuseme kwamba tulikuwa tunajua na hatukuwashika. Kwa hivyo sasa fanyeni, endeni mshike hawa, wale wakubwa, wadogo nana madawa hapa, hapa, hapa, hapa steji hii hii, steji imejaa mihadarati. Mnapita kila siku yote na hakuna kitu kinafanywa ara mihadarati imejaa kila siku huku kila mtu anapita. Hakuna kitu kinafanya Sasa fanyeni tafadhali, hebu tuondoke hapa mapema twende, tufanye hiyo kazi na tuhakikishe tumesafisha kabisa. Katika sehemu zingine, operesheni hiyo imechacha kwa kuungwa mkono na wananchi pamoja na maafisa wa polisi waliojitolea kazini, ambapo baadhi ya watu wamekamatwa hata wakiwa nyumbani kwao kufuatia habari za kijasusi. Nashangaa watu wanauza dawa kiiawafa nafaa mimi hapana ana biashara leo. Si nilipata koni na mapema kwamba wanakuja, ndio ndo kabidi nende nikapigilie nikaenda nikaficha. <laughs> <laughs> <laughs> Sasa leo umejua tunakuja na leo nimejua tayari mnakuja. Any time mnaambua namba mnanizukia akuh, ninaambia si signal. Ha. Kutokana na utafiti kuwa eneo la pwani limehusishwa pakubwa na miadarati, Rais Uhuru Kenyatta hivi majuzi alimteua afisa mmoja mwandamizi katika idara ya polisi na aliyepata sifa tele kwa kuangamiza pombe haramu katika eneo la Kati mwa Kenya, sasa kuongoza operesheni ya dawa za kulevya hapo pwani. Kutoka Mombasa ni Josephat Kioko, Sauti America, VOA Express. Ila um na idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, ni wakati wako msikilizaji wetu kushiriki katika kutoa maoni yako au kuuliza maswali moja kwa moja, yani live juu ya mada kemkem zinazogonga vichwa duniani zitakazoletwa kwako na idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika hapa Washington DC. Mimi mara ya kwanza nilipokwenda niliketi miaka mitatu nilipata ni bosi ni mstaarabu ni mtu ambaye ni hajali kitu yani, yu anakuchukulia kama mtoto wako, kama kawaida tu. Mvua zinapoanza kunyesha na zikiwa nyingi, basi miundombinu kwa kawaida ni hafifu. Wewe ni wimbo gani unaweza kuuza kidogo tu, kabla tu mkaribishe bwana Vincent, nasikia yuko kwenye simu Iluka. Asante sana Florence. Live Talk kila saa moja na nusu kwa saa za Afrika Mashariki na saa kumi na mbili na nusu kwa saa za Afrika ya Kati. Ushiriki wako ni mchango, mchango wa jamii kwa kweli kabisa. Kama ulivyosikia mchango wako ni mchango kwa jamii. Usisahau na usikose kushiriki kwenye Live Talk siku ya Ijumaa, saa moja na nusu jioni saa za Afrika Mashariki ambapo mada yetu ya Ijumaa ya kesho itakuwa ni gani, Sande Shomari? Itakuwa ni yale maswala yanayotokea huko nchini Kongo, hali ya kisiasa nchini humo ambayo imechukua mrengo tofauti hivi sasa, ikiwa e, wapinzani na wale walioko serikalini wakitaka Kabila hali, unajua, Rais Kabila asigombee muhula watatu. Hali ni tete kule na unajua, Rais Kabila ameashiria kwamba huendelea akaendelea na madaraka, lakini kwanza tupate kibao chake. Justin Bieber anasema what do you mean, ni kibao namba moja kwenye chati Billboard hiyo, msikilizaji ndio wimbo nambari moja kwenye orodha hapa Marekani ni Justin Bieber, na wimbo What You Mean, ndani ya VOA Express kutoka Marekani, jiji kuu, na kueleza mambo yanaendelea vizuri kabisa, lakini tutazame mambo yanavyoendelea kule Burkina Faso. Nasikia kuna mambo, Sunday Shomari. Na kama mlivyosikia kwenye taarifa ya habari ni kwamba jeshi la Burkina Faso leo limetangaza kwamba limechukua madaraka ya nchi na kumtangaza brigadia generali Jebel Diendri Diendere kama kiongozi mpya akichukua nafasi ya rais wa muda wa Burkina Faso Michel Kafando. Abdi Shakur Abud ana ripoti zaidi. Naam, wanajeshi wa kikosi cha kumlinda rais huko Burkina Faso kinajulikana kama RSP, kwa mshangao wa kila mtu, walishambulia mkutano wa baraza la mawaziri hapo jana, lililokuwa likiongozwa na rais wa muda Michel Kafando na kumchukua pamoja na waziri mkuu wake. Muda mchache baadaye, jana usiku, milio ya bunduki ikasikika katika mji mkuu wa Wagadugu, karibu na ikulu ya rais pale. Watu waliopata habari hizo walikusanyika kupinga tukio hilo. Jeshi naeleza kwamba wanajeshi walifyatua risasi hewani kujaribu kuwatawanya wananchi walijitokeza kulaani jaribio hilo la mapinduzi. Hakuna idadi ya watu waliojeruhiwa imetangazwa. Asubuhi ya leo kwenye televisheni ya taifa, mwanajeshi mmoja alijitokea na kutangaza kwamba jeshi limemwondoa madarakani Rais Kafando na serikali yake na kutangaza kuundwa kwa Baraza la Taifa kwa ajili ya Demokrasia. Wakati huo huo, mwanajeshi huyo alimtangaza Brigedia Gilbert kuwa kiongozi wa baraza hilo la kijeshi, ambaye ni mshirika wa muda mrefu wa rais wa zamani Blaise Compaore. Rais Compaore aliondolewa madarakani kutokana na malalamiko makubwa ya wananchi mwaka jana alipojaribu kubadili katiba na kuendelea kubaki madarakani baada ya kuwa kiongozi wa taifa hilo la Afrika Magharibi kwa miaka ishirini na saba. Hivi sasa Compaore anaishi uhamishoni Cote Divoire. Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa mara moja limelaani kitendo cha wanajeshi na kukamatwa kwa viongozi hao wa kiraia. Katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Ban Ki-moon amesema amechukizwa kabisa na kueleza kitendo ni ukiukaji mkubwa wa katiba ya Burkina Faso. Baraza la usalama limetaka viongozi hao waachiliwe mara moja. Rais Francois Hollande ufaransa amelaani mapinduzi hayo na kusema ni jambo lisiokubalika na kutaka wanajeshi kurudisha madaraka kwa utawala wa wananchi. Serikali ya mpito ilitarajiwa kuongoza uchaguzi mkuu wa rais na bunge hapo mwezi ujao tarehe kumi na moja. Matayarisho ya uchaguzi huo, hata hivyo, yamekumbwa na mvutano kati ya serikali ya mpito na jeshi la kumlinda rais lenye utiifu na Compaore katika mji mkuu wa Wagadugu, inaripotiwa kwamba hii leo watu wameanza kujazana barabarani wakipinga mapinduzi hayo na kutaka kuachiliwa mara moja viongozi wao na kutaka jeshi kurudi kambini. Jeshi limeweka vizuizi katika barabara kuu za Wagadugu. Basi Kazi nayo ikiwa haipatikani na ajira ni adimu, la kufanya ni lipi? Na katika mada ya kama huna kazi, tunakutana na mama Sabina kutoka Kenya, na nakataa kabisa usemi usemao kwamba hakuna kazi. Hebu tumsikilize. Kama huna kazi, mimi kama mama Sabina nataka kuwapea mfano. Mimi nilikuwa nauza eri, ninaizungusha naizungusha nazungusha huko kwa uh, watu wa mjengo wote ninawauzia, ninarudi ninakuja Nina, ninaenda nyumbani naongeza getheri ingine. Nikiona masaa bado iko, ninasema kwa nini nikaa shini? Ninaingia bado kwa ninapika kwa, kwa, kwa, getheri ingine ninazungushia wengine, na kutoka hapo nikaona hii ha, kumbe inaweza nipatia kapesa kidogo kidogo, nikaongeza tumatuda. Nikaona haya hata matuda inaweza kulio, nikaongeza tumatuda mimi huyo. Nikaanza kusugusha kusugusha, nikiwapatia watu wa mjengo pia kidogo kidogo, nikaona tu matunda yangu inakuliwa, getheri yangu inakuliwa, hata ninaweza ongeza vitu vingine. Lakini wacha niwaambie, sigoje tu serikali. Saa hizi niko na kibada, iko na mboga, nyanya, kitunguu maka, kila kitu iko na, niliazia kwa getheri. Kwa hivyo msiangalie tu mwone ate lazima tu utegemee eidha mzee ama uite serikali, serikali, serikali. Mikono yako inaweza kukusaidia. Hata wale milionea wakikupatia ile mashida walipitia, wafike hapo kwa milionea, we wamefanya kibarua kweli kweli. Kwa hivyo hata wewe usikae chini. Uko je? Hii gedheri yangu inanilipia kila kitu, inanipati ina, ina, lea watoto. Mimi hapa Eldora ninaishi, hata mimi maisha sasa mzuri. Kwa hivyo usikae, chukua gedheri yako tebesa chemusha mayai tebesa, hata kama ni nyumba kwa nyumba goga tukano leo kesho, na ukienda kwa mwingine anakukaribisha. Ukijituma uende ukafanya kazi, unapata hiyo pesa, vile mimi nilijituma na nikapata hiyo pesa. Usikae, fanya kazi. Hata nyinyi vijana wadogo, musigoje mukae chini, ku- kuitishwa na kuita serikali hata nyinyi mnaweza kutafuta vibarua vibarua hii vidogo vidogo, na unaenda unafanya, unajituma, unafanya kazi na hiyo pesa kidogo. Ukianza unafanya kitu kidogo, unang'ang'ana na hata unaweza anza nata unaweka kaduka hiyo eh, kidogo. Ukiweka kula kidogo, weka kidogo, halafu mwishowe utakuwa umeeta jiajiri eh, unapata pesa yako vile mimi inapata yangu. Kwa hivyo Usikae chini waramike, useme hakuna kazi. Iko kazi, kazi ni wewe, aanza na wewe e, kazi iko, usiseme hakuna kazi. Basi, tukitokana kama una kazi, tuelekee pamoja tu moja kwa moja tupate ushauri. Na katika mada yetu ya ushauri hivi leo tunaye mkurugenzi na mwanzilishi wa shirika lisilo la kiserikali mama Stella Mpanda na Tausi ya Saudi, mratibu wa shirika hilo. Kwa pamoja wanatoa ushauri kuhusu uzazi wa watoto wadogo unaongeza idadi ya vifo vya mama na mtoto. Kwanza mtoto mdogo mwili wake bado haujajiandaa kubeba mimba hmm. Kwa unakuta physiologically anapata matatizo kujifungua, kwa sababu mwili wake hauko tayari hmm. Kwa hiyo hiyo inamwongezea chances za kukufa hmm. wakati wa kuzaa au pia mtoto kupata matatizo hmm. Labda nikiongezea hapo ambapo Tausi anasema ni, ni hmm. kwamba unakuta wadogo Mwenyezimungu kaumba kuwa kuna kimo sha kuweza kuzaa. Sasa unakuta mdogo, hizi nyonga zake bado za kitoto, kwa hiyo lakini ukuaji wa ule mtoto ndani ya tumbo anakuwa kama vile anavyotakiwa kukua. Sasa ikifika kuzaa, yule mtoto hawezi kupita pale kwa sababu zile nyonga bado ndogo. Kwa hiyo unakuta aidha, wakati sasa anapata uchungu, hawezi kuzaa, mtoto atakaa hapo, na kama yuko mbali sasa na hospitali, ni kwamba anaweza akafa, na mtoto akafa na mwenyewe akafa au anaweza kwa sababu yule mtoto wakati ule ikifika, anataka kutoka sehemu inakuwa ndogo, kwa hiyo ile nyumba ya uzazi inapasuka, na ikipasuka basi, basi, ma, damu inatoka kwa wingi, mtoto anakufa. Kwa hiyo kuna madhara mengi sana ambayo anaweza akapata, na nyingine tu ni hata kama kazaa salama bado yee ni mtoto ndio. Yani ye bado ni mtoto, jinsi ya kumlea mtoto mwingine pia hiyo inakuja ina kama ina, ina shida kwa sababu, na mwenyewe hajui hata jinsi ya kumlea huyu mtoto. Kwa hiyo yani, ni mambo mengi na hana uwezo wa kumlea huyo mtoto. Asante sana. Basi msikilizaji, moja kwa moja tu naye Harrison Kamau katika yale yanayovuma kwenye mitandao hii leo. Harrison Kamau, ni yapi hayo? Mambo yako nayo yamekatalia hapa Marekani. Hebu kwanza nianze kwa kukuamkua wewe unayenisikiliza, nikiwa na hakika kwamba mambo yanaendelea vilivyo popote ulipo na katika lolote ulifanyalo. Mambo yanaendelea kuchipuka kutoka pembe zote za ulimwengu na hakika kuchapa vyombo vya habari na kusisimua mitandao ya kijamii. Leo naona macho yetu tuyaelekeze hapa Marekani ambapo kinyaganyiro cha urais hasa katika chama cha ki Republican kinaonekana kushika kasi, ikiwa bado kuna karibu mwaka mmoja kabla ya uchaguzi mkuu kufanyika. Nazungumza kuhusu mdahalo wa pili wa wanasiasa 11 kutoka chama hicho uliofanyika Jumatano jioni kwenye ukumbi wa makumbusho ya rais Ronald Reagan ulioko California. Wengi wa wanasiasa hao waliwashangaza wengi, hasa kwa kukwepa maswala muhimu au hata mara nyingine kuonekana kutoelewa maswala nyeti. Mara kwa mara, wengi walionekana kushambulia Hillary Clinton wa chama cha Kidemokrat, labda pengine kwa kupungukiwa na hoja za kutosha wengi wao walionekana kujitungia maneno yao kama vile bilionea Donald Trump aliposema kuwa uhamiaji haramu hugharimu Marekani zaidi ya dola milioni 200 kila mwaka, na hakutoa ushahidi wowote kuhusu swala hilo. Aliyekuwa gavana wa Kanso Mike Huckabee akidai kuwa B. Hillary Clinton anachunguzwa na FBI kwa kuharibu rekodi za serikali, na hili ha, kwa kweli hakuweza kufafanua. Basi naye Kalifayona alieleza kuwa alishuhudia video ilionesha mtoto ambaye hajafika umri wa kuzaliwa akiwa mezani akiwa hai na tayari kutolewa ubongo wake. Hakuna yeyote alionekana kuweza kuona video hiyo na wala kukubaliana naye. Naye daktari mstaafu Ben Carson alieleza kuwa yeye anaamini anaweza kuongoza nchi hii kwa kuwa yeye husema ukweli kinyume na wanasiasa wengine. Basi maoni mengi yametolewa kwenye Twitter na hapa ni baadhi tu. John Slider anasema, Marekani kama nchi yenye hadhi imejengwa juu ya misingi ya wasiolalamika, kwa hivyo wale wasiwe watu wa kulalamika. Ni baadhi tu ya mambo yanavyovuma mitandaoni. a urais kwa tiketi ya chama cha Republican anayeongoza bilionea Donald Trump alishambuliwa sana jana Jumatano na wapinzani wake katika mdahalo wa pili wa chama chake wakieleza kwamba yeye hafai kuwa jemadari mkuu wa taifa. Jeshi la taifa la Burkina Faso limetangaza kwamba limechukua madaraka ya nchi na kumtangaza Brigedia Generali Jirbe Diendre kama kiongozi mpya akichukua nafasi ya rais wa muda wa Burkina Faso Michel Kafando. Yendre, ambaye ataongoza baraza la kitaifa kwa ajili ya demokrasia lililotangazwa hii leo, ni mshirika wa muda mrefu wa rais wa zamani Blaise Compaoré aliyepinduliwa kutokana na malalamiko ya wananchi mwaka jana. Bunge la Ulaya limeunga mkono mpango wa kugawanya kiasi cha wakimbizi laki moja na ishirini katika nchi wanachama wa Umoja wa Ulaya katika juhudi za kupunguza kujazana kwenye mipaka ya mataifa ya Umoja huo ambao ndio hatua ya kwanza kwa wahamiaji wanatafuta hifadhi. Tunakushukuru kwa kusikiliza VOA express hii leo. Usikose kusikiliza matangazo mengine ya idhaa ya Kiswahili. Kwa niaba ya wote waliofanikisha kuleta matangazo haya, msimamizi wa matangazo aliyekuwa Mary Mgawe, mwelekezi Dwayne Collins, mimi ni Harrison Kamau na mwenzangu Sandey Shomari akikuaga kutoka Washington kwa kusema kuwa na jioni njema.