Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Mimi ni Sandey Shomari na mimi ni Harrison Kamau, tukiwakaribisha katika matangazo yetu ya leo, ikiwa ni Jumaa Septemba 18 mwaka wa 2015 ambapo tunasikika pia katika 94.9 FM Bujumbura Burundi na 98.1 Iqwera FM Kisumu nchini Kenya. Karibuni <tik> na leo basi katika matangazo yetu ikiwa ni siku ya Ijumaa, ni siku ya Live Talk ambapo hii leo basi tutamulika hali ya kisiasa katika jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo; utawala bora, demokrasia na mizozo. Hali itakuwaje? Basi leo hii usikilize Live Talk. Ungana nasi kwa ajili ya swala hilo zima. Na katika habari nyingine, wanamgambo wa Al-Shabab mapema leo wameteka kwa muda kambi ya jeshi kusini mwa somali ikiwa ni mojawapo ya mashambulizi ya hali ya juu ambayo yametekelezwa mwezi huu na kundi hilo. Basi hizo ni baadhi ya habari tulizokuandalia kwa leo. Ungana nasi hadi mwisho wa matangazo yetu, lakini kwanza ungana naye Harrison Kamau kwa habari za dunia. Serikali nchini Kenya imetangaza kufunga shule zote za msingi na sekondari nchini humo kuanzia Jumatatu ijayo kutokana na mgomo wa kitaifa wa walimu unaoendelea nchini humo. Mgomo huo utaingia katika wiki ya nne Jumatano, Jumatatu na shule hizo zitafungwa kwa muda usiojulikana. Ila serikali imetangaza mitihani ya kitaifa ya kidato cha nne itaanza tarehe kumi na mbili Novemba na ile ya darasa la nane itaanza tarehe kumi mwezi huo. Kwa maana hiyo, mitihani itaendelea kama kawaida na haitairishwa kutokana na mgomo huo. Hali ya elimu nchini Kenya bado inatatanisha, lakini katibu wa elimu Lea Rotich amewataka walimu waendelee kuwasaidia wanafunzi wanaojiandaa na mitihani yao kwa mwaka wa elfu mbili kumi na tano. Wakati huo huo, upande wa upinzani umetoa wito wa kuondolewa madarakani kwa rais Uhuru Kenyatta na kudai wanaandaa mswada maalum wa kuhakikisha rais Kenyatta anaondolewa madarakani na nafasi yake ichukuliwe na naibu rais William Ruto kwa muda uliosalia wa uongozi wa serikali ya muungano wa Jubilii. Wanamgambo wa Al-Shabab mapema leo waliteka kwa muda kambi ya jeshi kusini mwa Somali ikiwa mojawapo ya mashambulizi ya hali ya juu ambayo yametekelezwa mwezi huu na kundi hilo. Naibu gavana wa jimbo la Loa Shabele, Alinul, ameambia VOA kwamba wanamgambo walishambulia na kuchukua udhibiti wa kambi ya Yakbari Wain takriban kilomita 120 kusini mwa magharibi mwa Mogadishu. Ameongeza kusema kuwa wanajeshi wa Somalia wamekomboa kambi hiyo baada ya mapigano makali na wanamgambo Alshababu. Anasema kuwa wameua wanajeshi kumi na tatu huku walioshuhudia wakisema waliona miili ya wanajeshi tisa pekee. Alhamisi Al-Shababu aliteka kambi ya jeshi ya janale kilomita 65 kusini mwa Mogadishu baada ya vikosi vya umoja wa afrika kuondoka bila kutarajiwa. Wanamgambo hao pia waliua wanajeshi kumi na tisa wa Uganda kwenye shambulizi mapema mwezi huu. Waziri Mkuu wa Kroatia Zoran Milanovic amesema nchi yake haitafungua hai mipaka lakini itawaelekeza wahamiaji Hungary. Ameendelea kusema kuwa nchi yake haistahili tena maelfu ya wahamiaji wanaoingia humo baada ya zaidi ya wahamiaji elfu kumi na moja kuingia nchini humo juma hili pekee. Croatia ilifunga viingilio saba kwenye mpaka wake na Sarbia Alhamisi jioni baada ya wimbi la wahamiaji kuingia nchini humo baada ya kukataliwa Hungary. Kwenye mahojiano mapema leo Milanovic amesema Kroatia ni nchi ndogo na ingawaji wahamiaji wanaweza kupitia humo hawana uwezo wa kuwapa hifadhi. Amesema wataendelea kutoa misaada muhimu, lakini ni sharti wahamiaji waendelee na safari yao. Waziri wa kigeni wa Ujerumani leo pia amesema iwapo baadhi ya mataifa wanachama wa Umoja wa Ulaya ataendelea kukataa kupokea wakimbizi kulingana na viwango vilivyogawiwa, basi itabidi yalazimishwe na wanachama wengine. Naibu waziri wa mambo ya nje wa Marekani anayeshughulikia masuala ya Afrika, Linda Thomas Greenfield, anasema juhudi zimeanza kuwashawishi viongozi wa mapinduzi ya Burkina Faso kurudisha utawala wa mpito na kuruhusu nchi kuendelea na uchaguzi mkuu. Bi Thomas Greenfield, akizungumza na Sauti ya Amerika, amesema hakuna sababu kwa wanajeshi wa mapinduzi ya Jumatano kushikilia madaraka na kuwakamata viongozi wa serikali inayotambulika kihalali huko Burkina Faso. Anasema wafanyakazi na washirika wa kikanda wawahimiza kuchukua waamuzi wa busara na kurudi kambini. Wakati huo huo, hii leo, kiongozi wa utawala wa kijeshi Brigadier Generali Gilbert Diendere amesema kuwa wamemwachilia rais wa mpito Michael Kafando aliyepinduliwa baada ya kumzuilia kwa siku mbili huku akiongeza kuwa waziri mkuu Iza Zida aliyezuiliwa ako salama na kwamba ataachiliwa karibuni. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika ikitangaza kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Tukiendelea nazo habari muhimu za dunia, meli inayodaiwa kusafirisha dawa za kulevya iliwasili mapema Ijumaa katika bandari ya Mombasa nchini Kenya, lakini muda mfupi ikawekwa chini ya ulinzi mkali wa maafisa wa usalama meli hiyo pia ambayo inadaiwa kubeba mizigo inayosemekana kuwa haramu na pia silaha, japo hakuna thibitisho lililotolewa mara moja. Habari kuhusu meli hiyo zilienea tangu Ijumaa alfajiri na kuzua taharuki kubwa katika bandari ya Mombasa. Imesemekana wafanyakazi wote waliokuwa wakifanya kazi bandarini waliagizwa kutoka ili kupisha maafisa wa usalama kuzingia kuingia melini na kuweza kuikagua. Kamanda mpya wa polisi eneo la pwani Francis Wanjohi ameambia tovuti la Standard Media kuwa operesheni ya kubaini kilicho ndani ya meli hiyo huenda ikachukua muda na baadaye watafahamisha umma. Maafisa wa Sudan Kusini wanasema kufikia sasa takriban watu 150 wamekufa wakati wakijaribu kuchota mafuta baada ya lori la mafuta kuanguka Maafisa Jumatano walikuwa wametangaza vifo vya watu 85 kwenye mlipuko huo wa moto, lakini idadi hiyo imeongezeka maradufu kufikia leo Ijumaa. Mlipuko huo ulitokea kwenye barabara karibu na mji wa Marindi, kilomita 250 magharibi mwa mji mkuu Juba. Mratibu wa serikali ya mji wa Marindi, John Saki, ameliambia shirika la habari la AP kuwa idadi ya vifo huenda ikafikia 176. Amesema zaidi ya watu elfu moja walikuwa wamekusanyika karibu na lori hilo wakiwa na nia kuchota mafuta baada ya ajali kutokea. Mwanadiplomasia mmoja wa Marekani amesema nchi yake ina nafasi ya kihistoria ya kushirikiana na Cuba katika kutoa huduma za dawa kwa Haiti, nchi ambayo inajitahidi kujitoa kwenye athari za tetemeko la ardhi la mwaka wa elfu mbili na kumi lililoua zaidi ya watu elfu mbili. Brian Shukan, naibu mkuu wa ujumbe katika ubalozi wa Marekani ulioko Port au Prince, amesema Alhamisi kuwa kufuatia kurejeshwa kwa uhusiano wa kidiplomasia kati ya Marekani na Cuba, madaktari kutoka mataifa yote mawili wanaweza kushirikiana kuinua sekta ya matibabu nchini Haiti. Shukan ameyasema haya wakati wana diplomasia na madaktari kutoka Cuba na Marekani walipokuwa wakitembelea hospitali ya St Luke nje ya mji mkuu wa Haiti. Marekani imesema, ita... Marekani imesema inatafakari juu ya kufanya mazungumzo ya moja kwa moja na Rusia wakati wasiwasi ukiongezeka kuhusu kuimarishwa kwa jeshi la Rusia nchini Syria na Kremlin kueleza nia yake ya kutuma vikosi vya kijeshi katika taifa hilo linalokumbwa na vita Mashariki ya Kati. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani John Kerry amesema kuwa rais Barack Obama anaamini mazungumzo kama hayo ni muhimu wakati Marekani na washirika wake wanapojaribu kutatua mzozo unaoendelea kuzorota huko Siria pamoja na wimbi la wakimbizi wanaoingia Ulaya. Wakati huo huo, maafisa wa Pentagon wamesema waziri wa ulinzi Ash Carter alifanya mazungumzo ya maana Ijumaa kuhusu Siria na mwenzake wa Rusia Sergei Shoigu na kata na shogu wamekubaliana kuendelea kuwasiliana kuhusiana na suala hilo. Na kundi la wanamgambo wa Taliban mapema leo wameshambulia kituo cha jeshi la anga katika eneo lililoko kaskazini magharibi mwa Pakistan na kuua takriban watu 17 huku wengine wengi, wengi wakijeruhiwa. Msemaji wa jeshi Meja Jenerali Asim Bajwa amesema majibu ya haraka kutoka kwa jeshi yamezimwa shambuli, yamezimwa kwenye shambulizi hilo kwenye kituo cha Badamba karibu na Pashawal na kuwa na mgambo 13. Amesema mwanajeshi mmoja ameuawa huku wengine kumi wakijeruhiwa. Ameongeza kuwa washambulizi hao waliingia kwenye kituo hicho wakiwa wamevalia sare za kijeshi, kwa vikundi kwa kwa vikundi viwili, ambapo kundi moja lilishambulia watu waliokuwa wakifanya swala ndani ya msikiti. Mkuu wa jeshi la Pakistan Jenerali Raheel Sharif ametembelea eneo la tukio na kukutana na vikosi vilivyozima shambulizi hilo. Naendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika ikitangaza kutoka hapa Washington DC, na kama kawaida, msikilizaji, leo ikiwa ni siku ya Ijumaa ni siku ya Live Talk ambapo hii leo basi, msikilizaji, tunamulika swala zima la demokrasia, uh, swala la utawala bora, maswala ya mizozo. Ukiangalia, haya ni masuala muhimu, hasa Afrika ya Mashariki. Lakini leo tunamulika zaidi katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo, ambapo hivi karibuni Rais Joseph Kabila wa nchi hiyo amewafukuza kazi wanasiasa saba kutoka serikali yake ya muungano baada ya kumwandikia barua kumtaka kuheshimu katiba na kutong'ang'ania madaraka. Basi kuungana nasi kwenye mjadala huu hii leo kuzungumzia suala hili tunaye rais wa chama cha PPRD huko Beni, bwana Nobert Atongia. Hali kadhalika tunatarajia kuungana naye mwenyekiti wa chama cha UNC bwana Vitali Kamere, na vilevile vile, kutoka kule nchini Tanzania tunategemea kuungana naye bwana Cosmas Bahali wa taasisi ya amani na utatuzi wa migogoro. Lakini kwa sasa kwenye laini ya simu tunaye tayari, ninaambiwa rais wa chama cha pepe RD huko Beni, bwana Nobert Atongia. Karibu idhaa ya Kiswahili ya Sauti hey, hey, hey. na vile, vile hey, hey. Asante sana, vilevile tunaye bwana vitale, bwana Vitale Kamere, mwenyekiti wa chama cha UNC wow, uh, karibu Sauti yeah. Amerika, mnanisikia yeah. hapo Bwana Vitale Kamere, unanisikia Sauti ya Amerika hapa? Bwana Vitale Kamere, unanisikia? Bwana Nobati ataongea, unanisikia? Bwana Nobati ataongea. Nasikia unalipata karibu sana. Live talk ya sauti ya Amerika e, na kama ulivyosikia tumezungumza hapo awali, leo tunamulika jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Hebu tueleze kile ambacho kimetokea hivi karibuni. Rais Joseph Kabila alichukua hatua ya kuwafukuza kazi wanasiasa saba waandamizi katika serikali ya muungano, na hii imetokana na yeye kuandikiwa barua ya kwamba aheshimu katiba na kutongania madaraka. Hebu tueleze hili limetokea Wewe kwa upande wako unalichukulia vipi swala kama hili? Ye, asante ee, uh, uh, uh, uh, uh, uh, ya kutoa uh, ya kutoa uh, wale madarakani, wale ni wale ni wamoja wa memba na watu wa bureau politiki ya nini ya yanaita yani, mt majorite presidentielle hivi, katika ile muungano wa machama unaounga raisje Kabila Kabange kwa madaraka yake, wana mikataba yao mikataba yao ya, yani wakati waliunda walisikilizana na wakafanya mikataba yao na wakaweka ndani itengeni fulani fulani hivi wanajua kama mtu akaweza kupita pembeni ya vipengele fulani vinaokuwa ndani ya makataza wazu inayowaunganisha serki na ile ile mikataba wao. Muna pia watu we wale wanapita pembeni, muna pia marikiji, halafu waliaplike wa, wa, wa, kwa Kifarangi wanasema kuaplikee ile sheria yenyewe ilikuwa ndani ya ya mapatano ya muungano ya machama yanaunga rais Joseph Kabila mkono. As asante sana, sasa hebu naomba utueleze bwana Noba Tatongia, kama kumekuwa na makubaliano na makubaliano yameshawekwa na kila kitu kiko sawa, lakini pia kumeonekana kwamba kuna baadhi ya wabunge ambao wao kama viongozi wamekuwa wakizungumza kwenye vyombo vya habari kusema kwamba ni vizuri kuweza kumwachia rais Kabila aendelee na muhula mwingine watatu, lakini wakati huo huo hawa wanachama ambao wamekuwa na makubaliano wana haki ya kutoa kile ambacho pengine wao kwenye mioyo yao wanakiamini ni kama mawazo yao. Lakini sasa kwa upande huo, wananchi pengine wanachukulia tofauti, na wewe kwa upande wako kama kiongozi wa chama nini ambacho unaweza kuwaambia wananchi, kwa wale ambao wanafikiri kwamba hii inaonekana kama vile ni kumpa nafasi au pengine kutoa mawazo ya kusema kwamba rais Kabila aendelee na mhula mwingine? Ndio, hiyo ni mawazo ya wa watu tu, lakini ule neno anauliza kila mara rais Joseph Kabila anaambia watu, anasema, bado sijafika kumwisho mwisho ya mandao yangu, yaani ni ngali na mwaka mmoja kwa leo, angali na mwaka mmoja. Ni ine ile ile ha inamupa ile ni ya kwanza, ya pili, mahali yote ni mwinguni, kwa kwa habari, wapashahabari kwa wanabungu iye, kwa watu ya ya MP, yaani chama zinamuunga mkono, hayawahi kusema kama yeye atagombea kisha mingine yake anawaambia anasema, muda hayafika, mwangalie, hayaambia mtu kusema yeye ataenda kushindia. Wakati wenye namwambia kila mara, anasema hivi, mimi ninaheshimu katiba na ndaheshimisha <tutu> katiba, hata sijui kama ile mambo yote wanaanza kueleza na wakati mwaka mmoja naingali, sijui wanaitosha wapi, na ye mwenyewe Rais Kabila anasema ataheshimu katiba na ataheshimisha katiba na lakini bwana Nobat, wakati huo huo, uh, tunaye Vitali Kamere, sijui kama yupo tayari. Vitali Kamere, unatusikia hapo bwana Vitali Kamere, unatupata haya? Ah, naona bwana Vitali Kamere hapo hatusikii. Nirudi kwako bwana Nobat Antongia, kwa sababu wewe ni kiongozi wa chama na pengine, kama unavyozungumza kwamba hiyo hali inaeleweka, uh, rais Kabila muda wake ukimalizika, ndio hivyo, lakini pengine kuna kauli ambayo imetoka ya kuwafanya hao wanaozungumza kwamba ni wananchi wanafikiria kwa mawazo yao kwamba yeye rais anataka kuendelea, lakini si mawazo yake. Pengine unavyozungumza hivo, unavyotueleza, kuna kauli ambayo imeshatoka kwa rais Kabila mwenyewe kwamba mimi muda wangu kisha ndio basi na sina mpango wa kuendelea na kitu kingine. Kuna kauli kama hiyo imetoka kwa rais mwenyewe, Kena. Kama rais anawaambia watu, anawaambia ulimwengu wote, anasema yeye ataheshimu katiba na ataheshimisha katiba ya Kongo. Hiyo sio kusema, watu wanataka asome namna gani? Na wanasema katiba na katiba, kuheshimisha katiba, wataheshimisha katiba namna gani hmm? Sio namna ya kuheshimisha katiba. Halafu ndiomba watu waangalie, muda ukasonga mbele muda ukafika, tutaweza kuuliza maswali kama haya na kama muda ukifika, watu waulize maswali yao, inaweza ikaeleweka. Lakini pengine kile ambacho wengi watajiuliza ni kwamba ikiwa swala kama hilo lipo, inakuwaje kwamba watu ambao wameandika barua ya kuomba kwamba tukae, tusi tumwambie rais aheshimu katiba, wanafukuzwa wewe hilo uone kama linaongea zaidi kuliko matamshi ya rais mwenyewe kwa sababu hilo ni tendo hiyo kama mi mi, niliwahi kukuambia hivyo mi nasema kila kitu ina organization yote ina, ina, ina, ina, ina mambo yake watu wanaandika sheria ya kila organization yote alafu ndani ya organization yote kuna mpaka, unasema utaenda hivi, unasema hivi, unafanya hivi, kwa sababu ukapita pembeni, sharti kupate malitivi na hivi. Kama unapenda safari ya nyuma, ngakulekia ile kitabu, inao ile mashali yote inayopanga ile organization ya majorite presidenciele, na kukuonyesha bahali au watu waliasi hivi, utaelewa zaidi na watu wengine wataweza kuelewa. Asante sana uh, Bwana Nobert, na hakika nitarudi kwako. Jina langu Harrison Kamau, na ninaelezewa kwamba upande mwingine uh, tunaye Bwana Cosmas Bahali ambaye ni mkuu wa taasisi ya amani na utatuzi wa migogoro barani Afrika. Karibu sana Bwana Cosmas Bahali, wanisikia? Nakusikia na nashukuru sana karibu sana kwenye live talk. Sasa wewe ukiwa ni mtu ambaye anashughulika na maswala ya amani, ambapo kuna migogoro na kumekuwa na migogoro katika nchi kadhaa za Afrika, uh, swala hili walioneleaje la mambo yanavyoendelea katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo? Ni kweli uh, kama walivyosikia wenzao wazungumzaji walikuwa wanasema ni kwamba kumekuwa na tatizo hilo kwamba Eh, Kongo kihistoria ilikuwa na matatizo mengi, lakini hasa ile ambayo karibuni, la masuala ya kufikiria juu ya uchaguzi na kadhalika, ambako tumesikia watu ambao wamejitolea wakazungumza kwamba labda e, e, rais Rais Kabila aondoke madarakani e, na kadhalika asigombee tena mwaka kesho, wakapata matatizo hayo ambayo wameyasikia. Sasa ni kwamba hali hii ipo kweli katika nchi za zetu hapa mazia makuu naaa nyingi za Kiafrika kwa eh, sababu hali ya kidemokrasia nadhani, vyama vingi vya kisiasa, hali ya kidemokrasia kama hii haijawezi kuizoea sana na kuna sababu nyingi za kimsingi kwamba hata ukichukua, tunaweza tukaanzia mifano ya mbalimbali katika mataifa yetu haya, kwamba unakuta taifa lilikuwa imetoka na, na, na, na kwenye hali ya mgogoro mkubwa, na maana yake ni kwamba itakuwa linahitaji labda, watu wengine wana mawazo kwamba kama taifa moja likitoka kwenye mgogoro mkubwa kwa muda mrefu uliokuwa muda mrefu, labda wangedhani kwamba uongozi uliopo madarakani labda ungeweza kuwa ukuweza kuongezewa muda wakati fulani ili kuweza ku, eh, kuweza ku- kufanya hali ya mambo iwe imara zaidi. Wengine wanasema hapa kwa sababu katiba za, za nchi hizi zinasema labda miaka ikishafika miaka mitano ya kwanza au miaka kumi basi. Lakini mfano mmoja tu kwamba nchi ya Marekani mwaka elfu moja mia tisa thelathini na tatu mwaka elfu moja mia tisa sabini na tano kulikuwa na vita ya, ya pili ya dunia. Kwa kwa kuna, kuna, kuna, labda kuna, kwamba watu wengine kwa kuna hali kwamba wa kama taifa moja liko kuna hali ngumu zaidi, labda wanadhani hivyo kwamba kuwe na kuongezea muda na kadhalika, lakini wengine kwamba basi wafuate kanuni za kikatiba kama ilivyo. Kwa hivyo bwana Cosmas, unavyoashiria ni kwamba labda pengine nchi kama haina uthabiti wa kutosha wa kidemokrasia na kisiasa, ni vema rais akaendelea kuwa madarakani kwa minajili ya kushikilia nchi ama kwa uthabiti wa nchi. Sasa wewe, maoni yako, unaona kwamba uh, rais uh, Kabila anatakiwa kuendelea kuwa madarakani ama vema akafuata uh, katiba na kuondoka wakati wake ukifika? Kwa mawazo yangu binafsi ni kwamba kwa sababu hali ya Kongo imekuwa na fadhali sasa hivi kuliko miaka ya zamani, na kwamba e, kama rais Kabila amekuwa ametumikia kwa miaka hiyo mingi sasa, ingekuwa ni vizuri sana kuanza kujaribu kujenga labda mawazo mapya, kwamba e, kujenga imani ya taifa kwamba nimekuwepo katika madaraka, nimejaribu kuongoza taifa hili na kwamba nimeweka misingi ya msingi ambayo iko kushirikiana na kumbuka, kuna mash, Kongo imeshirikiana na mashirika mengi hasa kimataifa kwa ajili ya kusaidia nchi ile iweze kuwa na amani. Na na hali ya Kongo ya bado haijawa na amani sana, lakini kimsingi imefika kumba ambayo inaridhisha kwa kiasi fulani, japokuwa bado hata moja mataifa bado hajatoa majeshi yake kule, kwa nayo bado kuna hali ni ngumu, lakini lazima kuwe na na na na, na ushirikishano mkubwa wa watu kuona kama kweli akiondoka rais Kabila basi kuna misingi gani ambayo kuna rais ambaye atakuja kuendeleza na kuongeza nchi ya amani iweze, Kongo iweze kuwa na amani zaidi kuliko hatua aliyofika sasa. Uh, hakika, uh, Bwana Cosmas nitarudi kwako, lakini wacha niende kwake bwana Nobat. Nobat bado unanisikia? Bwana asanti sana. Sasa nataka kuuliza wewe, ukiwa uh, mtu ambaye yuko katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, najua kwamba chama kinachotawala ni muungano wa vyama vingi sana, na inaonekana kama vyama saba tu ndivyo vilivyoashiria kwamba ni vyema rais akaweza, uh, kuheshimu katiba. Sasa, kulingana na mambo yanavyoendelea, unaona kama vyama vingine hivi vingi ambavyo viko ndani ya muungano vinaendelea kushawishika kwamba ni vyema rais akaweza kuangalia katiba Kushawishika namna gani? Nasema hivi, swala la kuweza kuambia ama kushinikiza rais akaheshimu katiba ni vyama saba tu vilivyo ndani ya muungano ambavyo vinamshinikiza ama ni karibu vyama vyote ambavyo viko ndani ya muungano ambavyo vinataka rais aheshimu katiba? Vyama vyote vya nyingi vya vinaounga rais Joseph Kabila Kabange mkono ndani yani wanaita MP majorite presidentielle wote wanafuata neno rais anawaambia, wanawahi kufanya amikusani kila wakati, na wakauliza ile maswali kila wakati, na rais Joseph Kabila akawa- anawapa kila mara jibu moja, anasema mimi ni Mwanakongo, naheshimia wananchi wa Kongo na ndaeshirisha katiba na kuheshimu katiba ya Kongo katiba ya Kongo ilikuwa ilichaguliwa kwa ile ili wanaita referendum. Bwana rais anasema hivyo, yani anasema neno yenyewe inakamata masikio ya mwananchi wote wa Kongo. Haya, ah, yeah. Tunaye msikilizaji kwenye line. Tunaye msikilizaji kwenye line, tafadhali. Nakushukuru sana hapo. Oh, msemaji bwana, asante sana na kushukuru bwana Nobert. Hebu tusubiri, tuna msikilizaji kwenye linapa, ametupigia simu moja kwa moja. Bwana Dedan, karibu live talk ya Sauti ya Amerika. Ah, mi nilikuwa tu na swali, labda mi nilikuwa na swali, kwani katiba ya Kongo yenyewe inasemaje hata sisi yajichukulia mamlaka ya kuilazimisha wabadili kifungu hili kuwa madarakani? Asante ah, sana bwana Dedan, basi swala hii tualipeleka yeah, kwake bwana Nobata Asonga. Nobata Asonga, umesikia swala hilo Dedan anataka yeah, kujua kwani katiba ya Kongo inasema nini kuhusu uh, swala so zima la hiye, la, la mgombea urais rais wa Kongo anachaguliwa mara moja mwaka tano na, na, na ana-ana mara moja mwaka tano mwaka tano. Eib, yani anaweza kurudisha ile mwaka tano mara moja peke yake, yaani mandaa ya rais wa Kongo akachaguliwa ya kwanza ni tano, ya pili tano, na hiyo ndio katiba inaleta no wake ah, ya makumi saba na tatu. Asante sana nakushukuru, bwana Noba tasonga kujibu ile swali lakini pia tuna msikilizaji mwingine kutoka Kongo bwana Badonga. Karibu Badonga, sauti ya Amerika. Asante sana sauti ya Amerika, ndio nataka kumfuata hata kama line ya simu ya kwetu inakuwa mbovu. Kila mimi ningeenda kusema kwamba ni lazima watu waheshimu katiba hii. mzogoro ambayo tunakuwa tukipata si kila mara Afrika tunakutana watu waelewane, ambao shida ambayo inatokea huku Burkina Faso unaweza ukakutana hata sisi Jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo tunapata shida kama na hizo, kama hatuendelee kuheshimu katiba. Radio Sauti Amerika, sijui kwa nini mara hisiu ambao tunakuwa na hapa Afrika. Nakushukuru na sana, bwana Badonga, mda wetu ndio unakwisha. Bwana Badonga, nakushukuru na, na wasikilizaji wangu, naomba mwendelee kubaki kwenye laini hapa. Ndio tunafunga matangazo yetu ya leo kwa upande wa redio, lakini tunaendelea na mjadala huu katika mtandao wa internet. Ingia www voa swahili com, tukutane huko. Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika VOA ikitangaza kutoka Washington DC. Mimi ni Sandey Shomari na mimi ni Harrison Kamau, tukiwakaribisha katika matangazo yetu ya leo, ikiwa ni Jumaa Septemba 18 mwaka wa 2015, ambapo tunasikika pia katika 94.9 FM Bujumbura Burundi, na 98.1 Ikweta FM Kisumu nchini Kenya. Karibuni <mulia> na leo basi katika matangazo yetu ikiwa ni siku ya Ijumaa, ni siku ya Live Talk ambapo hii leo basi tutamulika hali ya kisiasa katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, utawala bora, demokrasia na mizozo. Hali itakuwaje basi leo hii? Usikilize Live Talk, ungana nasi kwa ajili ya swala hilo zima. Na katika habari nyingine, wanamgambo wa Al-Shabab mapema leo wameteka kwa muda kambi ya jeshi kusini mwa Somali ikiwa ni mojawapo ya mashambulizi ya hali ya juu ambayo yametekelezwa mwezi huu na kundi hilo. Basi baadhi ya habari tulizokuandalia kwa leo, ungana nasi hadi mwisho wa matangazo yetu, lakini kwanza ungana naye Harrison Kamau kwa habari za dunia. Serikali nchini Kenya imetangaza kufunga shule zote za msingi na sekondari nchini humo kuanzia Jumatatu ijayo kutokana na mgomo wa kitaifa wa walimu unaoendelea nchini humo. Mgomo huo utaingia katika wiki ya nne Jumatano, Jumatatu, na shule hizo zitafungwa kwa muda usiojulikana, ila serikali imetangaza mitihani ya kitaifa ya kidato cha nne itaanza tarehe kumi na mbili Novemba na ile ya darasa la nane itaanza tarehe kumi mwezi huo. Kwa maana hiyo mitihani itaendelea kama kawaida na haitairishwa kutokana na mgomo huo. Hali ya elimu nchini Kenya bado inatatanisha, lakini katibu wa elimu Lea Rotich amewataka walimu waendelee kuwasaidia wanafunzi wanaojiandaa na mitihani yao kwa mwaka wa elfu mbili kumi na tano. Wakati huo huo, upande wa upinzani umetoa wito wa kuondolewa madarakani kwa rais Uhuru Kenyatta na kudai wanaandaa mswada maalum wa kuhakikisha rais Kenyatta anaondolewa madarakani na nafasi yake ichukuliwe na naibu rais William Ruto kwa muda uliosalia wa uongozi wa serikali ya muungano wa Jubilee. Wanamgambo wa Al-Shabab mapema leo waliteka kwa muda kambi ya jeshi kusini mwa Somali, ikiwa mojawapo ya mashambulizi ya hali ya juu ambayo yametekelezwa mwezi huu na kundi hilo. Naibu gavana wa jimbo la Loa Shabele Alinul ameambia VOA kwamba wanamgambo walishambulia na kuchukua udhibiti wa kambi ya, ya Yakbari Wine takriban kilomita 120 kusini magharibi mwa Mogadishu. Ameongeza kusema kuwa wanajeshi wa Somalia wamekomboa kambi hiyo baada ya mapigano makali na wanamgambo. Alshabab anasema kuwa wameua wanajeshi kumi na tatu huku walioshuhudia wakisema waliona miili ya wanajeshi tisa pekee. Alhamisi Al-Shababu waliteka kambi ya jeshi ya Janale, kilomita 65 kusini mwa Mogadishu baada ya vikosi vya umoja wa Afrika kuondoka bila kutarajiwa. Wanamgambo hao pia waliua wanajeshi 19 wa Uganda kwenye shambulizi mapema mwezi huu. Waziri mkuu wa Kroatia Zoran Milanovic amesema nchi yake haitafungua hai mipaka lakini itawaelekeza wahamiaji Hungary. Ameendelea kusema kuwa nchi yake haistahili tena maelfu ya wahamiaji wanaoingia humo baada ya zaidi ya wahamiaji elfu kumi na moja kuingia nchini humo juma hili pekee. Croatia ilifunga viingilio saba kwenye mpaka wake na Serbia Alhamisi jioni baada ya wimbi la wahamiaji kuingia nchini humo baada ya kukataliwa Hungary. Kwenye mahojiano mapema leo Milanovic amesema Kroatia ni nchi ndogo na ingawaji wahamiaji wanaweza kupitia humo hawana uwezo wa kuwapa hifadhi. Amesema wataendelea kutoa misaada muhimu, lakini ni sharti wahamiaji waendelee na safari yao. Waziri wa kigeni wa Ujerumani leo pia amesema iwapo baadhi ya mataifa wanachama wa Umoja wa Ulaya ataendelea kukataa kupokea wakimbizi kulingana na viwango vilivyogawiwa, basi itabidi yalazimishwe na wanachama wengine. Naibu waziri wa mambo ya nje wa Marekani anayeshughulikia masuala ya Afrika, Linda Thomas Greenfield, anasema juhudi zimeanza kuwashawishi viongozi wa mapinduzi ya Burkina Faso kurudisha utawala wa mpito na kuruhusu nchi kuendelea na uchaguzi mkuu. Bi Thomas Greenfield akizungumza na sauti ya Amerika amesema hakuna sababu kwa wanajeshi wa mapinduzi ya Jumatano kushikilia madaraka na kuwakamata viongozi wa serikali inayotambulika kihalali huko Burkina Faso. Anasema wafanyakazi na washirika wa kikanda wawahimiza kuchukua waamuzi wa busara na kurudi kambini. Wakati huo huo, hii leo kiongozi wa utawala wa kijeshi Brigadier General Gilbert Diendere amesema kuwa wamemwachilia rais wa mpito Michael Kafando aliyepinduliwa baada ya kumzuilia kwa siku mbili, huku akiongeza kuwa waziri mkuu Iza zida aliyezuiliwa ako salama na kwamba ataachiliwa karibuni. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika ikitangaza kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Tukiendelea nazo habari muhimu za dunia, meli inayodaiwa kusafirisha dawa za kulevya iliwasili mapema Ijumaa katika bandari ya Mombasa nchini Kenya, lakini muda mfupi ikawekwa chini ya ulinzi mkali wa maafisa wa usalama meli hiyo pia ambayo inadaiwa kubeba mizigo inayosemekana kuwa haramu na pia silaha, japo hakuna thibitisho lililotolewa mara moja. Habari kuhusu meli hiyo zilienea tangu Ijumaa alfajiri na kuzua taharuki kubwa katika bandari ya Mombasa. Imesemekana wafanyakazi wote waliokuwa wakifanya kazi bandarini waliagizwa kutoka ili kupisha maafisa wa usalama kuzingia, kuingia melini na kuweza kuikagua. Kamanda mpya wa polisi eneo la pwani Francis Wanjohi ameambia tovuti la Standard Media kuwa operesheni ya kubaini kilicho ndani ya meli hiyo huenda ikachukua muda na baadaye watafahamisha umma. Maafisa wa Sudan Kusini wanasema kufikia sasa takriban watu 150 wamekufa wakati wakijaribu kuchota mafuta baada ya lori la mafuta kuanguka maafisa Jumatano walikuwa wametangaza vifo vya watu 85 kwenye mlipuko huo wa moto, lakini idadi hiyo imeongezeka maradufu kufikia leo Ijumaa. Mlipuko huo ulitokea kwenye barabara karibu na mji wa Marindi, kilomita 250 magharibi mwa mji mkuu Juba. Mratibu wa serikali ya mji wa Marindi, John Saki, ameliambia shirika la habari la AP kuwa idadi ya vifo huenda ikafikia 176. Amesema zaidi ya watu elfu moja walikuwa wamekusanyika karibu na lori hilo wakiwa na nia kuchota mafuta baada ya ajali kutokea. Mwanadiplomasia mmoja wa Marekani amesema nchi yake ina nafasi ya kihistoria ya kushirikiana na Cuba katika kutoa huduma za dawa kwa Haiti, nchi ambayo inajitahidi kujitoa kwenye athari za tetemeko la ardhi la mwaka elfu mbili na kumi lililoua zaidi ya watu elfu mbili. Brian Shukan, naibu mkuu wa ujumbe katika ubalozi wa Marekani ulioko Port-au-Prince, amesema Alhamisi kuwa kufuatia kurejeshwa kwa uhusiano wa kidiplomasia kati ya Marekani na Cuba, madaktari kutoka mataifa yote mawili wanaweza kushirikiana kuinua sekta ya matibabu nchini Haiti. Shukan ameyasema haya wakati wana diplomasia na madaktari kutoka Cuba na Marekani walipokuwa wakitembelea hospitali ya St. Luke nje ya mji mkuu wa Haiti. Marekani imesema, ita... Marekani imesema ina tafakari juu ya kufanya mazungumzo ya moja kwa moja na Russia wakati wasiwasi ukiongezeka kuhusu kuimarishwa kwa jeshi la Russia nchini Syria na Kremlin kueleza nia ya yake ya kutuma vikosi vya kijeshi katika taifa hilo linalokumbwa na vita Mashariki ya Kati. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani John Kerry amesema kuwa Rais Barack Obama anaamini mazungumzo kama hayo ni muhimu wakati Marekani na washirika wake wanapojaribu kutatua mzozo unaoendelea kuzorota huko Siria, pamoja na wimbi la wakimbizi wanaoingia Ulaya. Wakati huo huo, maafisa wa Pentagon wamesema waziri wa ulinzi Ash Kata alifanya mazungumzo ya maana Ijumaa kuhusu Siria na mwenzake wa Rusia Sergei Shog na Kata na Shogu wamekubaliana kuendelea kuwasiliana kuhusiana na suala hilo na kundi la wanamgambo wa Taliban mapema leo wameshambulia kituo cha jeshi la anga katika eneo lililoko kaskazini magharibi mwa Pakistan na kuua takriban watu 17 huku wengine wengi wakijeruhiwa. Msemaji wa jeshi Meja Jenerali Asim Bajou amesema majibu ya haraka kutoka kwa jeshi yamezimwa shambuli, yamezimwa kwenye shambulizi hilo kwenye kituo cha Badamba karibu na Peshawar na kuua wanamgambo 13. Amesema mwanajeshi mmoja ameuawa huku wengine kumi wakijeruhiwa. Ameongeza kuwa washambulizi hao waliingia kwenye kituo hicho wakiwa wamevalia sare za kijeshi kwa vikundi kwa kwa kundi viwili, ambapo kundi moja lilishambulia watu waliokuwa wakifanya swala ndani ya msikiti mkuu wa jeshi la Pakistan. Jenerali Rahil Sharif ametembelea eneo la tukio na kukutana na vikosi vilivyozima shambulizi hilo. Mnaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Na kama kawaida, msikilizaji, leo ikiwa ni siku ya Ijumaa ni siku ya Live Talk, ambapo hii leo basi, msikilizaji, tunamulika swala zima la demokrasia, uh, swala la utawala bora, maswala ya mizozo. Ukiangalia haya ni maswala muhimu, hasa Afrika ya Mashariki, lakini leo tunamulika zaidi katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, ambapo hivi karibuni Rais Joseph Kabila wa nchi hiyo amewafukuza kazi wanasiasa saba kutoka serikali yake ya muungano baada ya kumwandikia barua kumtaka kuheshimu katiba na kutong'ang'ania madaraka. Basi kuungana nasi kwenye mjadala huu hii leo kuzungumzia suala hili tunaye rais wa chama cha PPRD huko Beni, bwana Nobert Atongia. Hali kadhalika tunatarajia kuungana naye mwenyekiti wa chama cha UNC bwana Vitali Kamere na vile vile kutoka kule nchini Tanzania tunategemea kuungana naye bwana Cosmas Bahali wa taasisi ya amani na utatuzi wa migogoro. Lakini kwa sasa kwenye laini ya simu tunaye tayari, ninaambiwa rais wa chama cha Pepe RD huko Beni, bwana Norbert Atongia. Karibu idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika na vile vile. Asante sana. Vile vile tunaye bwana Vitale Bwana Vitale Kamere wa mwenyekiti wa chama cha UNC ba... karibu sauti ya Amerika. Una mnanisikia hapo? Bwana Vitale Kamere. Le... Le... Le... Bwana Vitale Kamere. Mashi mashi. Unanisikia sauti ya Amerika hapa? Bwana Vitale Kamere unanisikia? Bwana wow, bwana Nobati atongea. Unanisikia? Nasikia yeah. Unalipata karibu sana live talk ya Sauti Amerika ee, na kama ulivyosikia tumezungumza hapo awali, leo tunamulika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Hebu tueleze kile ambacho kimetokea hivi karibuni. Rais Joseph Kabila alichukua hatua ya kuwafukuza kazi wanasiasa saba waandamizi katika serikali ya muungano, na hii imetokana na yeye kwa kuandikiwa barua ya kwamba aheshimu katiba na kutong'ania madaraka. Hebu tueleze hili limetokea, wewe kwa upande wako unalichukulia vipi suala kama hili? Asante ya kutoa wale madarakani wale, ni wale ni wamoja wa memba na watu wa biro politiki ya nini ya, yaani wanaita MP, majorite presidentiel, hivi katika ile muungano wa machama unaounga rais Kabila kabangi ma madaraka yake, wana mikataba yao mikataba yao Yaani yeah, wakati waliunda walisikilizana na wakafanya mkataba wao, na wakawekwa ndani vipengele fulani fulani hivi. Wanajua kama mtu akaweza kupita pembeni ya vipengele fulani vinaokuwa ndani ya makataba wazu inaowaunganisha sheki na mwile ile mikataba yao. Muna pia watu yo, wale wanapita wana, wana pembeni Muna pia wanasema ile sheria yenyewe ilikuwa ndani ya mapatano ya, ya muungano wa machama inaunga rais bila mkono. Asante sana. Sasa hebu naomba utueleze Bwana Nobat Atongia kama kumekuwa na makubaliano na makubaliano yameshawekwa na kila kitu kiko sawa, lakini pia kumeonekana kwamba kuna baadhi ya wabunge ambao wao kama viongozi wamekuwa wakizungumza kwenye vyombo vya habari kusema kwamba ni vizuri kuweza kumwachia Rais Kabila aendelee na muhula mwingine watatu. Lakini wakati huo huo hawa wanachama ambao wamekuwa na makubaliano wana haki ya kutoa kile ambacho pengine wao kwenye mioyo ya wana yao wanakiamini ni kama mawazo yao lakini sasa, kwa upande huo, wananchi pengine wanachukulia tofauti na wewe. Kwa upande wako kama kiongozi wa chama, nini ambacho unaweza kuwaambia wananchi, kwa wale ambao wanafikiri kwamba hii inaonekana kama vile ni kumpa nafasi au pengine kutoa mawazo ya kusema kwamba Rais Kabila aendelee na mhula mwingine? Ndio, hiyo ni mawazo ya wa watu tu, alakini ile neno anaouliza kila mara Rais Joseph Kabila anaambia watu anasema, bado sijafika kumwisho ya mandao yangu, yaani ningali na mwaka mmoja kwa leo, angali na mwaka mmoja ni ine ile igine inamupa, ile ni ya kwanza, ya pili, mahali yotu ni mwingine. Hiyo kwa wapasha habari, hiyo kwa wanabunge, hiyo kwa watu ya MP, yani chama zinamuunga mkono Hayawahi kusema kama yeye atagombea, kiisha mingini yake anawaambia anasema, muda hayafika mwangali, hayaambia mtu kusema yeye ataenda kushindia. Wakati wenye koi, namwambia kila mara anasema hivi, mimi ninaheshimu katiba na ndaheshimu katiba. Hata sijui kama ile mambo yote wanaanza kueleza na wakati ka mwaka moja, nai ngali sijui wanaitosha wapi? Na yeye mwenyewe rais yeye kwa anasema ataitimu katiba na atotimika katiba, lakini Bwana Norbert wakati huo tunaye Vitali Kamere sijui kama yupo tayari kuzungumza. Vitali Kamere unatusikia hapo? Sikia mwanche. Bwana Vitali Kamere unatupata? Ah, yanaona Bwana Vitali Kamere hapo hatusikii. Nirudi kwako Bwana Norbert Antongia, kwa sababu wewe ni kiongozi wa chama na pengine kama unavyozungumza kwamba hiyo hali inaeleweka. Uh, rais Kabila muda wake ukimalizika ndio hivyo, lakini pengine kuna kauli ambayo imetoka ya kuwafanya ha unaozungumza kwamba ni wananchi wanafikiria kwa mawazo yao kwamba yeye rais anataka kuendelea, lakini si mawazo yake. Pengine unavyozungumza hivyo, unavyotueleza, kuna kauli ambayo imeshatoka kwa rais Kabila mwenyewe kwamba mimi muda wangu ukiisha ndio basi na sina mpango wa kuendelea na kitu kingine kuna kauli kama hiyo imetoka kwa rais mwenyewe. Kama kama rais anawaambia watu, anawaambia ulimwengu wote, anasema yeye ataheshimu katiba na ataheshimisha katiba ya Kongo. Hiyo sio kusema, wa, watu wanataka aseme namna gani? Na wanasema katiba na katiba, kuheshimisha katiba, wataheshimisha katiba namna gani? Hmm, sio maamna wa kuheshimisha katiba. Halafu ingiomba watu waangalie muda ukasonga mbele tuone ile muda ukafika ndio tutaweza kuuliza maswali kama haya, na kama muda ukifika, watu waulize maswali yao, inaweza ikaeleweka. Lakini pengine kile ambacho wengi watajiuliza ni kwamba ikiwa swala kama hilo lipo, inakuwaje kwamba watu ambao wameandika barua ya kuomba kwamba tukae tusi, tumwambie rais aheshimu katiba, wanafukuzwa. Wewe hilo uone kama linaongea zaidi kuliko matamshi ya rais mwenyewe. Iwe, kama, mile, mile, mile, kwa sababu hilo ni tendo. Hiyo kama mi niliwahi kukuambia hivyo, mimi nasema kila kitu una, ina organization yote ina, ina, ina, ina, ina mambo yake. Watu wanaandika wa sheria ya kila organization yote Alafu ndani ya organization yetu kuna mpaka unasema utaenda hivi, unasema hivi, unafanya hivi kwa sababu ukapita pembeni, sherti kupate malipizi na hivi. Kama unapanda safari ya nyuma, ntakuletea ile kitabu inao ile maswali yote inaopanga ile organization ya Majorite Presidentielle na kukuonyesha mahali hawa watu waliasi. Hizi taelewa zaidi na watu wengine wataweza kuelewa. Asante sana uh, Bwana Nobert, na hakika nitarudi kwako. Jina langu Harrison Kamau na ninaelezewa kwamba upande mwingine uh, tunaye Bwana Cosmas Bahali ambaye ni mkuu wa taasisi ya amani na utatuzi wa migogoro barani Afrika. Karibu sana Bwana Cosmas Bahali, wanisikia? Nakusikia na nashukuru sana. Karibu sana kwenye Live Talk. Sasa wewe ukiwa ni mtu ambaye anashughulika na maswala ya amani ambapo kuna migogoro na kumekuwa na migogoro katika nchi kadhaa za Afrika. Uh, swala hili walioneleaje la mambo yanavyoendelea katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo? Uh, ni kweli kama walivyosikia wenzao wazungumzaji walikuwa wanasema ni kwamba kumekuwa na tatizo hilo kwamba Kongo kihistoria ilikuwa na mazazo mengi lakini hasa ile ambayo karibuni la karibu, masuala ya kufikiria juu ya uchaguzi na kadhalika ambako tumesikia watu ambao wamejitolea wakazungumza kwamba e, e, labda rais rais Kabila aondoke madarakani na kadhalika asigombee tena mwaka kesho wakapata matatizo hayo ambayo wameyasikia. Sasa ni kwamba hali hii ipo kweli katika nchi zetu hapa za mazia makuu na nyingi za Kiafrika, kwa sababu hali ya kidemokrasia, nadhani, vyama vingi vya kisiasa, hali ya kidemokrasia kama hii hajawezi kuizoea sana, na kuna sababu nyingi za kimsingi kwamba hata ukichukua, tunaweza tukaanzia mifano mbalimbali katika mataifa yetu haya kwamba unakuta taifa lilikuwa na na imetoka kwenye hali ya mgogoro mkubwa, na maana yake ni kwamba itakuwa linahitaji labda, watu wengine wana wazo kwamba kama taifa moja likitoka kwenye mgogoro mkubwa kwa muda mrefu uliokuwa kwa muda mrefu, labda ongezani kwamba uongozi uliopo madarakani kwa a labda ungeweza kuwa ukuweza kuongezewa muda wakati fulani, ili kuweza kuweza ku, e, ku, kufanya hali ya mambo iwe imara zaidi kwa nini wanasema hapa? Kwa sababu katiba za nchi hizi zinasema, labda miaka ikishafika miaka mitano ya kwanza au miaka kumi basi hiyo. Lakini nataka ndio mfano mmoja tu, kwamba nchi ya Marekani mwaka wa elfu moja mia tisa thelathini na tatu mwaka elfu moja mia tisa sabini na tano nchi kulikuwa na Vita ya Pili ya Dunia na kama unakumbuka ni kwamba Marekani utawala wao, rais atakaa miaka minne hapa, mara mbili inafika miaka minane lakini Rais Franklin alikaa miaka kumi na kumi na kumi na mbili eh, kwamba kwa sababu hali ya, ya, ya, nchi ilikuwa imekuwa vitani kwa miaka hiyo fori mitaa na tatu mpaka mia na tano. Sasa mbona, hebu hebu, ebu, ebu kidogo tunaona haja kwamba rais yule asiye mbili elfu nane tu akaendelea kwa sababu vita vingi ka kwenye hali ya vita kwamdali, kwamba kuna kuna kuna labda kuna watu wengine wakuna hali kwamba kama taifa moja liko kuna hali ngumu zaidi labda wanadhani hivyo kwamba na kuongezea muda na kadhalika, lakini wengine wanazungumza basi wafuate kanuni za kikatiba kama ilivyo. Kwa hivyo bwana Cosmas, unavyoashiria ni kwamba labda pengine nchi kama haina udhabiti wa kutosha wa kidemokrasia na kisiasa, ni vema rais akaendelea kuwa madarakani kwa minajili ya kushikilia nchi ama kwa udhabiti wa nchi. Sasa wewe, maoni yako unaona kwamba uh, rais uh, Kabila anatakiwa kuendelea kuwa madarakani ama vema akafuata uh, katiba na kuondoka wakati wake ukifika? Kwa mawazo yangu binafsi ni kwamba kwa sababu hali ya Kongo imekuwa na fadhali sasa hivi kuliko miaka ya zamani, na kwamba e, kama rais Kabila amekuwa ametumikia kwa miaka hiyo mingi sasa, ingekuwa ni vizuri sana kuanza kujaribu kujenga labda mawazo mapya, kwamba e, kujenga imani ya taifa kwamba nimekuwepo katika madaraka, nimejaribu kuongoza ku, ku, taifa hili na kwamba nimeweka misingi ya msingi ambayo iko kushirikiana na na mashirika mengi hasa kimataifa kwa ajili ya kusaidia nchi ile iweze kuwa na amani, na na hali ya Kongo ya bado haijawa na amani sana, lakini kimsingi imefika kubwa ambayo inaridhisha kwa kiasi fulani, japokuwa bado hata Umoja Mataifa bado hajatoa majeshi yake kule, kwa na hiyo kuna hali ni ngumu, lakini lazima kuwe na na na na na ushirikishano mkubwa wa watu kuona kama kweli akiondoka rais Kabila, basi kuna misingi gani ambayo kuna rais ambaye atakuja kuendeleza na kuongeza nchi ya amani iweze Kongo iweze kuwa na amani zaidi kuliko hatua aliyofika sasa. Uh, hakika, uh, bwana Cosmas, nitarudi kwako lakini wacha niende kwake bwana Norbert. Norbert, bado unanisikia? Bwana... Asante sana. Sasa nataka kuuliza wewe ukiwa uh, mtu ambaye yuko katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya, ya Kongo. Najua kwamba chama kinachotawala ni muungano wa vyama vingi sana. Na inaonekana kama vyama saba tu ndivyo vilivyoashiria kwamba ni vema rais akaweza uh, kuheshimu katiba. Sasa kulingana na mambo yanavyoendelea, unaona kama vyama vingine hivi vingi ambavyo viko ndani ya muungano vinaendelea kushawishika kwamba ni vyema rais akaweza kuangalia katiba Namna gani? Nasema hivi, swala la kuweza kuambia ama kushinikiza rais akaheshimu katiba, ni vyama saba tu vilivyo ndani ya muungano ambavyo vinamshinikiza ama ni karibu vyama vyote ambavyo viko ndani ya muungano ambavyo vinataka rais aheshimu katiba? Vyama vyote vya vinaounga rais Kabila Kabange mkono ndani ya wanaita AMP, majorite presidentielle wote wanapata neno rais anawaambia, wanawahi kufanya amukusani kila wakati, na wakauliza ile maswali kila wakati, na rais Joseph Kabila akawa- anawapa kila mara jibu moja, anasema mimi ni mwana mwanakongo naheshimia wanainji wa Kongo na, na ndaeshimisha katiba na kuheshimu katiba ya Kongo tena katiba ya Kongo ilikuwa ilichaguliwa ili kwa ile wanaita referendum. Bwana rais anasema hivyo, yani anasema neno yenyewe inakamata nasika ya mwananchi wote wa Kongo. Haya ah, yeah. tunaye msikilizaji kwenye line tunaye msikilizaji kwenye line, tafadhali nakushukuru sana hapo. oh, msemaji bwana asante sana nakushukuru Bwana Nobat. hebu tusubiri tuna msikilizaji kwenye line. hapa ametupigia simu moja kwa moja Bwana Dedan karibu live talk ya sauti ya Amerika. Uh, mi nilikuwa tu na swali, labda mi nilikuwa na swali, kwani katiba ya Kongo yenyewe inasemaje hata sisi yalichukulia mamlaka ya kuilazimisha wabadili kifungu kuwa madarakani? Nataka kuuliza swali, katiba inasemaje ya Kongo? Asante ah, sana bwana Dedan, basi swala hii tutalipeleka yeah. kwake bwana nobat asonga yeah. Nobat no Asonga, umesikia swala hilo Dedan anataka yeah. kujua yeah. kwani katiba ya Kongo inasema nini kuhusu uh, swala zima la, la la mgombea urais heye. Heye katiba, katiba inasema hivi kwa kifungu wake ya, makumi saba na tatu. Inasema hivi rais wa Kongo anachaguliwa mara moja mwaka tano na, na, na, na, na, na mara moja mwaka tano mwaka tano reielab yani, anaweza kurudishwa ile mwaka tano mara moja peke yake, yaani mandaa ya rais wa Kongo akachaguliwa ya kwanza mitano, ya pili mitano na hiyo ndio katiba inaleta Ndiyo katiba nasema kwa vitengene wake ya makumi saba na tatu. Asante, ah, sana. Nakushukuru Bwana Nobert Asonga kujibu hilo swali. Lakini pia tuna msikizaji mwingine kutoka Kongo Bwana Badonga. Karibu Badonga, Sauti ya America. Asante sana Sauti ya America. Ndio nataka kumfuata hata kama line ya simu ya kwetu inakuwa mbovu. Kila mimi ndio na kusema kwamba ni lazima watu waheshimu katiba hii mzogoro ambayo tunakuwa tukipata kila mara afrika tunakutana watu waelewane awelewane ambao shida ambayo inatokea huko burkina faso unaweza ukakutana hata sisi jamhuri ya kidemokrasia ya kongo tunapata shida kama na hizo kama hatuendelee kuheshimu katiba yeze sauti amerika sijui kwa nini mara hiseu ambao tunakuana hapa afrika Nakushukuru sana bwana Badonga, muda wetu ndio unakwisha. Bwana Badonga, nakushukuru na, na wasikilizaji wangu, naomba muendelee kubaki kwenye laini hapa. Tunafunga matangazo yetu ya leo kwa upande wa redio, lakini tunaendelea na mjadala huu katika mtandao wa internet. Ingia www.voaswahili.com, tukutane huko.