Hii ni idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Karibuni katika matangazo yetu ya nusu saa yanayoanza saa 12 na nusu jioni kwa saa za Afrika ya kati na saa 1 na nusu usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Tunatangaza katika mita bendi 19, 22 na 31. Tunasikika pia kupitia Citizen Radio nchini Kenya, RFA nchini Tanzania, 93.7 KFM huko Mombasa. Na Mlimani Radio 106.5 Dar es Salaam. Ninawakaribisha hii leo, ni Sunday Shomari. Na katika matangazo yetu ya leo tutakuletea majadiliano ya wiki lakini, kwanza ni habari za dunia. Msomaji ni mimi Mery Mgawe. Marekani imeambia Tanzania ni lazima iongeze juhudi zaidi ili kupambana na rushwa kama inataka kupokea dola milioni mia nne sabini na mbili nukta nane za msaada mwaka kesho. Tanzania imegundua machimbo makubwa ya gesi nchini kwake na inatarajia kufanya operesheni na uzalishaji ndani ya muongo mmoja, lakini wawekezaji katika taifa hilo la Afrika Mashariki lenye zaidi ya watu milioni 45 wamelalamika sana kuhusu rushwa. Licha ya kuwepo juhudi nyingi za kupambana na rushwa, bado ni jambo kubwa linaloathiri maeneo mengi ya maendeleo na kuathiri utendaji wa serikali, alisema hayo balozi wa Marekani nchini Tanzania Mark... Childress katika taarifa yake, tanzania ilipata msaada wa dola milioni 698 mwaka 2008 na chini ya programu ya serikali ya Marekani ya maendeleo ya milenia, lakini msaada mwingine utategemea na juhudi za serikali ya Tanzania katika kupambana na rushwa. Baba Mtakatifu Francis ameondoka Rome kwa ajili ya ziara ya siku kumi nchini Cuba na Marekani, nchi hizo mbili zilizokuwa maasimu wakubwa ambazo hivi karibuni zimefikia makubaliano. Rais wa Cuba Raul Castro atasalimiana na Baba Mtakatifu Francis wakati akiwasili Havana kwenye uwanja kima wa kimataifa wa Jose Marti Jumamosi mchana. Atashiriki katika ibada kubwa Jumapili kwenye uwanja wa Revolution Square kabla ya kufanya mazungumzo na Rais Castro. Kiongozi huyo wa Cuba amefurahishwa sana na Baba Mtakatifu mwenye asili ya Argentina. Baba Mtakatifu pia atatembelea miji ya Hogan na Santiago wakati wa ziara yake siku tatu nchini Cuba, akipanga kufanya ibada na katoliki kwenye miji hiyo kabla ya kuondoka kuelekea Washington. Baba Mtakatifu na maafisa wa Vatican waliwezesha miezi kadhaa mazungumzo ya faraga baina ya Havana na Washington mwaka elfu mbili kumi na nne ambayo alikamilika huku kukiwa na tangazo la kihistoria mwezi Desemba kutoka kwa Castro na rais Barack Obama kwamba nchi hizo mbili zimekubaliana kurejesha mahusiano ya kidiplomasia. Waziri wa, wa mambo ya nje wa Marekani John Kerry amesema Rais Bashar al Assad wa Siria ni lazima ajiuzulu, lakini kuondoka kwake kufanyike kupitia njia ya mashauriano. Akizungumza mjini London baada ya mazungumzo na waziri wa mambo ya nje ya Uingereza Philip Hammond, Kerry ameshauri Siria na Iran kutumia ushawishi wao huko Siria kumsihi Assad kuachia madaraka. Kerry amesema lazima kufanyike mashauriano, jambo ambalo wanalitazamia sasa, na wanatarajia Russia na Iran na nchi nyingine zenye ushawishi zitasaidia kuwezesha hilo kufanyika. Unaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika hapa Washington DC. Afisa mwandamizi wa Umoja wa Ulaya amesema Jumamosi kwamba wajumbe 28 wa umoja huo wanabudi kusaidia nchi zilizoko katika mstari wa mbele wa mzozo wa wakimbizi na pia kuimarisha mipaka yao. Akizungumza katika siku ya mwisho ya ziara yake huko Macedonia, kamishna mwandamizi wa umoja wa Ulaya Johannes Hahn alisema jumuiya ya Ulaya ni lazima isaidie nchi za Balkan ili zimudu hali ya wimbi la wakimbizi na wahamiaji kutoka nchi za Mashariki ya Kati na Afrika kama sehemu ya juhudi za watu kukimbia vita nchini Syria na kukaa katika mpaka kwenye nchi kadhaa amependekeza takriban dola bilioni moja nukta moja kwa ajili ya Uturuki kukabiliana na mzozo wa wakimbizi, na rais wa Misri Abdel Fattah al-Sisi ameapisha serikali mpya leo. Waziri wa zamani wa mafuta Sherif Ismail ni waziri mkuu mpya. Mawaziri wengine kadhaa wakiwemo mawaziri wa fedha, mambo ya ndani na ulinzi bado wanashikilia nafasi zao katika serikali mpya. Jumamosi iliyopita waziri mkuu Ibrahim Mahlab na baraza lake walijiuzuru kutokana na shinikizo lililotolewa na vyombo vya habari na uchunguzi mkubwa wa masuala ya rushwa ambayo alipelekea waziri wa kilimo kukamatwa kutokana na shutuma za rushwa. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. naendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Na kama kawaida, msikilizaji, leo ikiwa ni siku ya Ijumaa ni siku ya Live Talk, ambapo hii leo basi, msikilizaji, tunamulika swala zima la demokrasia, uh, swala la utawala bora, maswala ya mizozo. Ukiangalia haya ni maswala muhimu, hasa Afrika ya Mashariki, lakini leo tunamulika zaidi katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, ambapo hivi karibuni Rais Joseph Kabila wa nchi hiyo amewafukuza kazi wanasiasa saba kutoka serikali yake ya muungano baada ya kumwandikia barua kumtaka kuheshimu katiba na kutong'ang'ania madaraka. Basi kuungana nasi kwenye mjadala huu hii leo kuzungumzia suala hili tunaye rais wa chama cha PPRD huko Beni bwana Nobert Atongia. Hali kadhalika tunatarajia kuungana naye mwenyekiti wa chama cha UNC bwana Vitali Kamere. Na vilevile vile kutoka kule nchini Tanzania tunategemea kuungana naye Bwana Cosmas Bahali wa taasisi ya Amani na Utatuzi wa Migogoro, lakini kwa sasa kwenye laini ya simu tunaye tayari, inaambiwa rais wa chama cha Pepe RD huko Beni, Bwana Norbert Atongia. Karibu idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, na kama ulivyosikia tumezungumza hapo awali, leo tunamulika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Hebu tueleze kile ambacho kimetokea hivi karibuni, rais Joseph Kabila alichukua hatua ya kuwafukuza kazi wanasiasa saba waandamizi katika serikali ya muungano, na hii imetokana na yeye kuandikiwa barua ya kwamba aheshimu katiba na kutongania madaraka. Hebu tueleze hili limetokea, wewe kwa upande wako unalichukulia vipi swala kama hili? Yeah, asante wale ni wamoja wa, wa memba na watu wa biro politiki ya nini, ya an, yani wanaita MP majorite hivi katika ile muungano wa machama unaounga rais Kabila Kabange Mada kwa madaraka yake, wana mikataba yao, mikataba yao ya, yani wakati waliunda walisikilizana na wakafanya mikataba yao na wakaweka ndani ipengeni fulani fulani hivi wanajua kama mtu akaweza kupita pembeni ya vipengele fulani vinaokuwa ndani ya makataalavu inayowaunganisha serki na mwile ile mikataba yao, muna pia watu we wale wanapita pembeni, muna pia malikiji halafu, waliaplike kwa kifarangi, wanasema kuaplike ile sheria yenyewe ilikuwa ndani ya ya mapatano ya muungano ya machama inaongwa rais Joseph Kabila. Asante sana. Sasa hebu, naomba utueleze Bwana Noba Tatongia, kama kumekuwa na makubaliano na makubaliano yameshawekwa na kila kitu kiko sawa, lakini pia kumeonekana kwamba kuna baadhi ya wabunge ambao, wao kama viongozi, wamekuwa wakizungumza kwenye vyombo vya habari kusema kwamba ni vizuri kuweza kumwachia rais Kabila aendelee na muhula mwingine watatu, lakini wakati huo huo hawa wanachama ambao wamekuwa na makubaliano wana haki ya kutoa kile ambacho pengine wao kwenye mioyo yao wanakiamini ni kama mawazo yao. Lakini sasa kwa upande huo wananchi pengine wanachukulia tofauti, na wewe kwa upande wako kama kiongozi wa chama nini ambacho unaweza kuwaambia wananchi kwa wale ambao wanafikiri kwamba hii inaonekana kama vile ni kumpa nafasi au pengine kutoa mawazo ya kusema kwamba Rais Kabila aendelee na mhula mwingine? Ndio, hiyo ni mawazo ya wa watu tu, lakini ile neno anayouzwa kila mara Rais Joseph Kabila anaambia wa watu, anasema bado sijafika kumwisho ya ya mandao yangu, yaani ni ngali na mwaka mmoja kwa leo, angali na mwaka mmoja ile ile ile kwa inamuta ile ni ya kwanza ya pili, mahali yote hiyo, kwa kuwapasha habari kwa wanabunge ile kwa watu ya MP, yaani chama zinamuunga mkono, hayawahi kusema kama yeye atagombea kiisha mwingine yake anawaambia anasema, muda hayafika, mwangali hayaambia mtu kusema yeye ataenda kushindia. Wakati wenye namwambia kila mara anasema hivi, mimi ninaheshimu katiba, katiba, na nitaheshimisha yeah, katiba. Hata sijui kama ile mambo yote wanaanza kueleza, na wakati mwaka mwaka moja, nangali sijui wanaitosha wapi, na yeye mwenyewe Rais Joseph Kabila anasema ataheshimu katiba na ataheshimisha katiba lakini bwana Nobert, wakati huo huo, uh, tunaye Vitali Kamere, sijui kama yupo tayari kuzungumza. Vitali Kamere, unatusikia hapo? bwana Vitali Kamere, unatupata? Aya, naona bwana Vitali Kamere hapo hatusikii. Nirudi kwako bwana Nobert Antongia, kwa sababu wewe ni kiongozi wa chama na pengine, kama unavyozungumza, kwamba hiyo hali inaeleweka. Uh, rais Kabila muda wake ukimalizika, ndio hivyo, lakini pengine kuna kauli ambayo imetoka ya kuwafanya hawa unaozungumza kwamba ni wananchi wanafikiria kwa mawazo yao kwamba yeye rais anataka kuendelea, lakini si mawazo yake. Pengine unavyozungumza hivyo, unavyotueleza, kuna kauli ambayo imeshatoka kwa rais Kabila mwenyewe kwamba mimi muda wangu kisha, ndio basi, na sina mpango wa kuendelea na kitu kingine. Kuna kauli kama kama hiyo imetoka kwa rais mwenyewe? Kama kama rais anawaambia, anawaambia watu, anawaambia ulimwengu wote anasema yeye ataheshimu katiba na ataheshimisha katiba ya Kongo. Hiyo sio kusema watu wanataka aseme namna gani, na wanasema katiba na katiba, kuheshimisha katiba, wataheshimisha katiba namna gani, hmm? Sio manamna ya kuheshimisha katiba. Alafu ngiomba watu waangalie, muda ukasonga mbele, tuone ile muda ukafika, ndio tutaweza kuuliza maswali kama haya na kama muda ukifika watu waulize maswali yao, inaweza ikaeleweka. Lakini pengine kile ambacho wengi watajiuliza ni kwamba ikiwa swala kama hilo lipo, inakuwaje kwamba watu ambao wameandika barua ya kuomba kwamba tukae, tusi tumwambie Raisi aheshimu katiba, wanafukuzwa? Wewe hilo uone kama linaongea zaidi kuliko matamshi ya raisi mwenyewe, kwa sababu hilo ni tendo. Hiyo kama mimi niliwahi kuambia hivyo Ninasema kila kitu ina ina organization yote ina mambo yake. Watu wanaandika sheria ya kila organization yote, alafu ndani ya organization yote kuna mpaka, wanasema utaenda hivi, unasema hivi, unafanya hivi, kwa sababu ukapita pembeni, sherti upate malipizi. Na hivi kama unapenda safari ya nyuma nitakuletea ile kitabu inao ile mashali yote inainaopanga ile organization ya Majorite Presidentielle na kukuonesha mahali awa watu waliasi hizi, itaelewa zaidi na watu wengine wataweza kuelewa. Asanti sana uh, bwana Norbert, na hakika nitarudi kwako. Jina langu Harrison Kamau, na ninaelezewa kwamba upande mwingine uh, tunaye bwana Cosmas Bahali ambaye ni mkuu wa taasisi ya amani na utatuzi wa migogoro barani Afrika. Karibu sana bwana Cosmas Bahali, wanisikia? Nakusikia na nashukuru sana karibu sana kwenye Live Talk sasa wewe ukiwa ni mtu ambaye anashughulika na maswala ya amani ambapo kuna migogoro na kumekuwa na migogoro katika nchi kadhaa za Afrika uh, swala hili walioneleaje la mambo yanavyoendelea katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. uh, ni kweli kama walivyosikia wenzao wazungumzaji walikuwa wanasema ni kwamba kumekuwa na tatizo hilo kwamba Eh, Kongo ihistoria na mazazo mengi, lakini hasa ile ambalo karibuni la masuala ya kufikiria juu ya uchaguzi na kadhalika, ambako tumesikia watu ambao wamejitolea wakazungumza kwamba labda eh, eh, Rais Kabila aondoke madarakani na kadhalika asigombee tena mwaka kesho, wakapata matatizo hayo ambayo wameyasikia. Sasa ni kwamba hali hii ipo kweli katika nchi zetu hapa Maziwa Makuu naaa nyingi za Kiafrika, kwa sababu hali ya kidemokrasia, nadhani vyama vingi vya kisiasa, hali ya kidemokrasia kama hii hajawezi kuizoea sana na kuna sababu nyingi za kimsingi kwamba hata ukichukua, tunaweza tukaanzia mifano ya mbalimbali katika mataifa yetu haya kwamba unakuta taifa lilikuwa limetoka na, na, na, na, kwenye hali ya mgogoro mkubwa, na maana yake ni kwamba itakuwa linahitaji labda. Watu wengine wanawazo kwamba kama taifa moja likitoka kwenye mgogoro mkubwa kwa muda mrefu uliokuwa, kwa muda mrefu, labda wangezani kwamba uongozi uliopo madarakani kwa tu labda ungeweza kuwa ukuweza kuongezewa muda wakati fulani, ili kuweza kuweza eh, ku, kufanya hali ya mambo iwe imara zaidi. Wengine wanasema hapana, kwa sababu katiba za nchi hizi zinasema labda miaka ikishafika miaka mitano ya kwanza au miaka kumi basi hiyo, lakini nataka ndio mfano mmoja tu kwamba nchi ya Marekani mwaka wa elfu moja mia tisa thelathini na tatu mwaka wa elfu moja mia tisa arobaini na tano kulikuwa na vita ya, ya pili ya dunia na kama unakumbuka ni kwamba Marekani, utawala wao rais anakaa miaka minne, hata mara mbili afika miaka minane, lakini rais Franklin alikaa miaka kumi na kumi na kumi na mbili eh, kwamba kwa sababu hali ya, ya, nchi ilikuwa imekuwa vitani kwa miaka hiyo elfu moja mia tisa thelathini na tatu mpaka arobaini na tano. Sasa mbona, hebu hebu kidogo, aliona haja kwamba rais yule asiye mpili minane tu akaendelea, kwa vile kwa hali ya vita kwa maana kwamba kuna kuna labda kuna watu wengine wanasema hali kwamba kama taifa moja liko kwenye hali ngumu zaidi, labda wanadhani hivyo kwamba na kuongezea muda na kadhalika, lakini wengine wanaona kwamba basi wafuate kanuni za kikatiba kama ilivyo. Kwa hivyo bwana Cosmas, unavyoashiria ni kwamba labda pengine nchi kama haina udhabiti wa kutosha wa kidemokrasia na kisiasa, ni vema rais akaendelea kuwa madarakani kwa minajili ya kushikilia nchi ama kwa udhabiti wa nchi. Sasa wewe, maoni yako unaona kwamba uh, rais uh, Kabila anatakiwa kuendelea kuwa madarakani ama vema akafuata uh, katiba na kuondoka wakati wake ukifika? Kwa mawazo yangu binafsi ni kwamba kwa sababu hali ya Kongo imekuwa na fadhali sasa hivi kuliko miaka ya zamani, na kwamba e, kama rais Kabila amekuwa ametumikia kwa miaka hiyo mingi, sasa ingekuwa ni vizuri sana kuanza kujaribu kujenga labda mawazo mapya, kwamba e, kujenga imani ya taifa kwamba nimekuwepo katika madaraka, nimejaribu kuongoza ku, ku, taifa hili na kwamba nimeweka misingi ya msingi ambayo iko kushirikiana na kuna machi, Kongo imeshirikiana na mashirika mengi hasa kimataifa kwa ajili ya kusaidia nchi ile iweze kuwa na amani, na na hali ya Kongo ya bado haijawa na amani sana, lakini kimsingi imefika kubwa ambayo inaridhisha kwa kiasi fulani, japokuwa bado hata Umoja wa Mataifa bado hajatoa majeshi yake kule, kwa hiyo bado kuna hali ni ngumu, lakini lazima kuwe na na na na, na ushirikishano mkubwa wa watu kuona kama kweli akiondoka rais Kabila, basi kuna misingi gani ambayo kuna rais ambaye atakuja kuendeleza na kuongeza nchi ya amani Kongo iweze kuwa na amani zaidi kuliko hatu aliyofika sasa. Uh, hakika. Uh, Bwana Cosmas, nitarudi kwako lakini wacha niende kwake Bwana Nobat. Nobat, bado unanisikia? Bwana... Asanti sana. Sasa nataka kukuuliza wewe ukiwa uh, mtu ambaye yuko katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Najua kwamba chama kinachotawala ni muungano wa vyama vingi sana. Na inaonekana kama vyama saba tu ndivyo vilivyoashiria kwamba ni vema rais akaweza uh, kuheshimu katiba. Sasa kulingana na mambo yanavyoendelea, unaona kama vyama vingine hivi vingi ambavyo viko ndani ya muungano vinaendelea kushawishika kwamba ni vyema rais akaweza kuangalia katiba. Namna gani, nasema hivi, swala la kuweza kuambia ama kushinikiza rais akaheshimu katiba, ni vyama saba tu vilivyo ndani ya muungano ambavyo vinamshinikiza, ama ni karibu vyama vyote ambavyo viko ndani ya muungano ambavyo vinataka rais aheshimu katiba? Vyama vyote vya vinaounga rais Kabila Kabange mkono ndani ya wanaita wote wanapata neno rais anawaambia, wanawahi kufanya amikusani kila wakati, na wakauliza ile maswali kila wakati, na rais Joseph Kabila anawapa kila mara jibu moja, anasema mimi ni Mwanakongo, naheshimia wanainji wa Kongo na ndaheshimisha katiba na kuheshimu katiba ya Kongo. Kwa ili kwa ili kwa na na, raiz, ana katiba ya Kongo ilikuwa ilichaguliwa kwa ile wanaita referendum. Bwana rais anasema hivyo, yani anasema neno yenyewe inakamata na fikra ya mwananchi wote wa Kongo. Haya, tunaye msikilizaji kwenye line, tunaye msikilizaji kwenye line. Tafadhali, nakushukuru sana hapo, msemaji bwana, asante sana na kushukuru bwana Nobert. Hebu tusubiri, tuna msikilizaji kwenye linapa, ametupigia simu moja kwa moja. Bwana Dedan, karibu live toke Sauti America. Ah, mi nilikuwa tu na swali, labda mi nilikuwa na swali kwani katiba ya Kongo yenyewe inasemaje? I yajichukulia mamlaka ya kuilazimisha wabadili kifungu hili kuwa madarakani? Asante ah, sana bwana Dedan. Basi swala hii tualipeleka kwake bwana Nobata Songa. Nobata Songa, umesikia swala hilo. Dedan anataka kujua kwani katiba ya Kongo inasema nini kuhusu swala zima la hiye, la mgombea urais. Katiba inasema hivi kwa vikongole wake ya makumi saba na tatu inasema hivi rais wa Kongo anachaguliwa mara moja mwaka tano na, na, na ana-ana mara moja mwaka tano mwaka tano. Eiab, yani anaweza kurudisha ile mwaka tano mara moja peke yake. Yaani, mandaa ya rais wa Kongo akachaguliwa, ya kwanza ni tano, ya pili tano, na hiyo ndio katiba inaleta ndiyo katiba nakena mtengero wake ya makumi saba na tatu. Asante ah, sana, nakushukuru bwana Nobert Tasonga kujibu ile swali, lakini pia tuna msikizaji mwingine kutoka Congo, bwana Badonga. Karibu Badonga. Sauti Amerika, asante sana. Sauti Amerika ndio anatoka kumfuata, hata kama line ya timu ya kei inakuwa mbovu, ila mimi ea kusema kwamba ni lazima watu waheshimu katiba hii. Mzogoro ambayo tunakuwa tukipata kila mara Afrika unakutana watu waelewane, ambao shida ambayo inatokea huku Bukina Faso, unaweza ukakutana hata sisi jamhuri ya kidemokrasi ya Kongo tunapata shida kama na hizo, kama hatuendelee kuheshimu katiba. Esauti Amerika, sijui kwa nini marais wote ambao tunakuwa nao hapa Afrika wote wakenda kuangania madaraka. Shida ambayo tunakuwa nao hapa jamhuri ya kidemokrasi ya Kongo, ambao kunakwasa mgawanyii kati ya watu ambao wana swali linakuja kwamba e tunaye kwenye laini hivi sasa Kiongozi wa chama cha UNC Bwana Vitale Kamere, ambaye hapo nyuma tulimtafuta tukumpata kwenye laini. Karibu sana sauti ya America. Asante na jambo kwa wasikilizaji wote wa sauti ya Amerika. Asante, asante wote tuko salama kabisa. Sasa hebu tueleze Bwana Vitale Kamere, ukiwa ni kiongozi wa upinzani pia, ukiwa umekushawahi kuwa kwenye bunge e, na spika wa bunge wa jamhuri ya kidemokrasia ya kongo hapo zamani, hebu tuambie hivi sasa tunaangalia swala zima hili la utawala bora, na tayari rais Joseph Kabila amewafukuza wanasiasa saba waandamizi kutoka serikali yake ya muungano baada ya kuandikiwa barua ya kumtaka kuheshimu katiba na kutong'ang'ania madaraka. Lakini rais wa pepe RD ambaye tunaye hapa, bwana Nobert Asonga, anasema kwamba rais amekushaweka wazi elfu mbili na kumi na sita ndio utakuwa mwisho, lakini hakuna haraka, kwani huo muda bado haujafika na yeye haoni kama kuna ubaya wowote na anashangaa kwa nini wananchi wa Kongo wanafikiria kwamba rais anataka kugombania muhula wa tatu. Hebu tueleze maoni yako bwana Kamere. Asante ndugu, nadhani wakaaji e, wote wa Kongo raia yetu wanajua kama, e, bwana Evariste Boshabe huyu alikuwa anaongoza chama mbele aende kubunge aliandika kitabu na mweli kitabu, akasema katika kifo cha leta na kutafuta kubadilisha mkataba wa nchi, tunachagua nini? ku mradhi, kuna simu nyingine hapa inakatika, lakini bwana Kamere, endelea tafadhali. Population yote walishuka njiani kwenda kumwambia bwana rais wa Kongo, na wale wanamshauria wanamu vibaya, kumwambia: sisi hatupendi hata kidogo, manda yako ya mbili iende ku mwisho bila kufanyisha uchaguzi na manda iyi inapasha kuisha le 9 decembre de mi, na ni kusema le 20 decembre tunapasha kuwa na rais wa mpya na uchaguzi utafanyika le 27 septembre, ndio pale tukasema sisi wapinzani na wakaji wa Congo mzima, iko tu wapinzani na yeye mwenyewe rais wa Congo, ukiangalia article 74 eh, inasema ye mwenyewe, mbele ya kuanza kazi, anasema mimi rais wa Kongo, mi naheshimia na mi naheshimisha mkataba wa Kongo na malua yote ya Kongo yetu mbele ya Mungu na mbele ya watu wote. Na kama haifanye article inasema yeye pale itakuwa ni ote traizo, na ni kusema hivi, wandugu wa majorite walimwandikia kumwambia, tunaona kama nchi inaanza kwenda njia mbaya wewe vivi kama rais na huko pia autorite morale wetu, unapaswa kujua kama tulisikilizana juu tuheshimie constitution ya nchi, na hii ndio maandae yako ya mwisho, tufanye alternance. Sasa si dhani kama walifanya zambi. Nadhani kitu ilipatia wandugu wa majority kisirani kidogo ni kuona kama wanaandika kibarua kenye wanaandikia rais wa Kongo, kisha kibarua kinakuwa muma jurnali, na inakuwa mumaambasade petetre. Ile ni kitu ingine, mas kitu ya lazima sana jua wakongomani ni constitution yetu na ile moja tunawaambia wandugu ndugu anatoka tunawafelicite kuona wanapata ile kuraji na kuraj. na kuambia wengine wote wenyewe hawawazi wa namna vile, na huyo anawasikia boka navo wapate kuraji, tukue sisi wote pamoja, tujue kama republiki ya Kongo ni Mungu alitupatia hayo. Eh, President Kabila ataenda kama vile Obama ataenda, na atakuwa na maisha ingine kama vile Bill Clinton alienda iko na maisha. Kikwete Tanzania anatoka kwenda mi iko namwona Kikwete anaanza kucheka vizuri kushinda kichwa alikuwa na mluma sa alikuwa anawaongoza Tanzania, nadhani raishi wetu tukimwambia kama we bwana, ukienda hatutakufunga, hatutakufanya vibaya, we wende, meutabakia rahisi na nchi itaendelea kuanzia pale kwenye ulimaliza kujenga. Nadhani ni vizuri wandugu wa majorite wajue kama haiku vita ya kutafuta kuua mtu vye kumsema kumtukana, pana. Nakushukuru sana sana kushiriki kwenye live talk hii leo, kutoka nchini Congo, kiongozi wa chama cha UNC tunakushukuru kushiriki vilevile. Tulikuwa naye rais wa chama cha Pepe RD huko Beni, bwana Nobert Atongia, na kutoka nchini Tanzania tulikuwa naye bwana Cosmas cha Bahali ambaye atoka taasisi ya amani na utatuzi wa migogoro barani Afrika. Basi kutoka hapa Sauti America kwa niaba ya wote, upande wa pili Dwayne Collins, Mary Mgawe, Curtis Bynum; hapa studio ni Harison Kamau na mimi ni Sunday Shomai. Tunawashukuru na watakieni wote usiku mwema. Yalikuwa ni marudio tu ya livetok ya jana, na sasa nakusomea muktasari wa habari. Marekani imeambia Tanzania ni lazima iongeze juhudi zaidi ili kupambana na rushwa kama inataka kupokea dola milioni mia nne sabini na mbili nukta nane za msaada mwaka kesho. Tanzania imegundua machimbo makubwa ya gesi nchini kwake na inatarajia kufanya operesheni na uzalishaji ndani ya mwongo mmoja, lakini wawekezaji katika taifa hilo la Afrika Mashariki lenye zaidi ya watu milioni 45 wamelalamika sana kuhusu rushwa na Baba Mtakatifu Francis ameondoka Rome kwa ajili ya ziara ya siku kumi nchini Cuba na Marekani, nchi hizo mbili zilizokuwa mahasimu makubwa ambazo hivi karibuni zimefikia makubaliano. Rais wa Cuba Raul Castro atasalimiana na Baba Mtakatifu Francis wakati wakiwasili Havana kwenye uwanja wa kimataifa wa Jose Marti Jumamosi mchana na waziri wa mambo ya nje wa Marekani John Kerry amesema rais Bashar al Assad wa Siria ni lazima ajiuzulu katika kuondoka kwake kufanyike kupitia njia ya mashauriano. Akizungumza mjini London baada ya ma mazungumzo jana na waziri wa mambo ya nje wa Uingereza Philip Hammond, Kerry ameshauri Siria na Urusi na Iran kutumia ushawishi wao huko Siria kumsii Asad kuachia madaraka na hapa ndio tunafika mwisho wa matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Msikose kujiunga nasi hapo kesho kama kawaida, saa 12 na nusu jioni kwa saa za Afrika ya Kati na saa 1 na nusu usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Tutatangaza pia katika mita zile zile 19, 22 na 31. Na kwa niaba ya wote ambao walishiriki katika matangazo yetu ya leo, mimi ni Sandei Shomari nikisema kwaherini na usiku mwema kutoka Washington DC.