Je, nifanyeje? Karibu msikilizaji katika makala hii ya Je, nifanyeje, maamuzi ya kiafya na kijamii kwa vijana kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika hapa Washington DC. Ninayekukaribisha katika matangazo ya leo ni mimi Mary Mgawe. Matangazo haya ambayo yanaletwa kwako kama sehemu ya VOA mtandao wa afya Africa yanasikika pia kupitia washirika wetu RFA ya Mwanza, Mlimani redio ya Dar es Salaam, pamoja na ABM 91.2 Dodoma Tanzania, Best FM ya Ludewa, Bomba FM 104.0 ya Mbeya, Breeze FM ya Tanga na Overcomers FM ya Iringa, Mpanda FM 97.0 katika mkoa wa Katavi. Nayo yanapatikana pia katika gazeti Tando Bongo5.com. Kama kawaida, tumekusanyia habari moto moto za afya, majadiliano ya vijana na daktari, ushauri kwa vijana, pamoja na habari inayokuhusu na kukugusa wewe, kijana. Karibu. Utafiti mpya uliofanywa unasema watu wanaoishi karibu na mabwawa makubwa katika mataifa ya Afrika yaliyo chini ya jangwa la Sahara wana uwezekano wa kukumbwa na malaria mara nne zaidi. Imeonya kuwa kutokana na ujenzi wa mabwawa unaotarajiwa kufanyika katika eneo hilo, kesi za malaria huenda zikaongezeka kwa maelfu kila mwaka. Utafiti huo uliochapishwa kwenye jarida la Malaria Journal ulibulika zaidi ya maeneo 1270 yenye mabwawa na matukio ya malaria. Ripoti hiyo inasema kuwa zaidi ya watu milioni moja kutoka Afrika chini ya jangwa la Sahara watapata malaria mwaka huu kutokana na kuishi karibu na mabwawa. Mmoja wa waandishi wa ripoti hiyo, mtafiti Matthew McCartney kutoka taasisi ya kimataifa ya maji, amesema waligundua mabwawa huchangia kwa kiasi kikubwa kuwa makazi ya mbu aina ya Anopheles anayebeba virusi vya malaria kwa watu. Utafiti huo uliangazia mabwawa 78 mapya yaliyopangwa kuchimbwa kwenye eneo hilo. Iwapo mabwawa yote hayo yatachimbwa, basi idadi ya kesi za malaria huenda zikaongezeka kwa kiwango cha elfu hamsini na sita kila mwaka, na kwa hivyo hatari ya malaria lazima izingatiwe katika mipango ya maendeleo, ameongeza Makatni. Na wakati huo huo, mfuko wa utafiti kwa Afrika umezinduliwa hivi karibuni nchini Kenya kwa lengo la kuongeza ubora wa kisayansi barani Afrika katika kukabiliana na magonjwa ya kimsingi kama vile HIV na Ukimwi, malaria na Ebola mfuko huo ulio chini ya taasisi maarufu kama Alliance for Accelerating Excellence in Science in Africa, AESA, yenye makao yake kwenye chuo cha sayansi mjini Nairobi inalenga kushawishi ongezeko la misaada ya kifedha kutoka serikali za magharibi na Afrika ili kufungua vituo vya utafiti wa kisayansi barani Afrika. Mratibu wa AESA, Tom Kariuki, ameliambia shirika la Thomson Reuters Foundation kuwa wanalenga magonjwa makuu yaliyojitokeza kimilipuko na yale ya tropiki yaliyopuuzwa pamoja na changamoto zinazojitokeza kama vile Ebola na kwa hakika ili kujenga uwezo wa kujaribu kukabiliana na changamoto hizi. Amesema kuwa bara Afrika ndilo lenye wanasayansi wachache kabisa ikilinganishwa na mabara mengine kutokana na wasomi kusafiri nje ya bara hilo ili kuongeza masomo. Wanasayansi watakaofadhiliwa na AESA watafanya kazi za kutengeneza chanjo mpya vifaa na huduma kwa magonjwa ambayo kimsingi yanawaadhiri zaidi wa Afrika. Mlipuko wa Ebola ulipozuka Afrika Magharibi, wafadhili walianzisha mpango wa dharura kwa utafiti uliolenga kukabiliana na kirusi hicho sugu kwa njia nzuri zaidi. Chanjo zilizohitajika zilitolewa kwa maabara hadi kwa wagonjwa kwa muda mfupi sana. Bwana Kariuki amesema kuwa jukumu la kwanza la wanasayansi wa Afrika ni kuhimiza serikali za Afrika kuhakikisha ziko tayari kwa dharura kama hizo hivi karibuni AESA ilitangaza msaada wa dola milioni 70 kusaidia watafiti saba kutoka Afrika waliokuwa wakishughulikia masuala kama vile afya ya akili nchini Zimbabwe, HIV na UKIMWI pamoja na kifua kikuu nchini Afrika Kusini na malaria huko Mali. Mfuko huo umeziomba serikali za Afrika kuwekeza asilimia moja ya pato la ndani kwenye shughuli za kisayansi. Matangazo haya yanaletwa kwenu kwa hisani ya USAID Tanzania, na pia kama sehemu ya mtandao wa afya Afrika. Na sasa tunakuletea makala ya majadiliano msikilizaji, katika majadiliano yetu kwa siku ya leo, ambapo nipo na vijana na mada ambayo tunaizungumzia ni kwamba ni changamoto zipi ambazo zinapelekea vijana kutofikia malengo yao. Na kukuandalia makala haya, jina langu ni Lucy Patrick. Karibu. Kwa jina naitwa Jacqueline Jofre, nasoma St. Gabriel. Ni kwa nini vijana tunashindwa kutimiza malengo yetu? Hiyo hutokana na hali ngumu ya maisha. Asilimia ya watu ambao wanaishi maisha magumu hushindwa kutimiza malengo yao. Kama nyumbani hali ni ngumu, hushindwa kuendelea na masomo kwa sababu ya vishawishi vingi atakumbana navyo huko akitafuta maisha. Kwa jina anaitwa Oliver Nyagawa. Ni kwamba kuna changamoto mbalimbali ambazo zinapelekea kwamba vijana wanashindwa kufikisha malengo yao kwa sababu zifuatazo. Kwanza, tamaa. Anaweza kaa akajiwekea malengo yake, amekaa na katathmini, kafikiria kwamba mwaka huu nahitaji kufanya kitu fulani, na amekupitia hili hapa, hili hapa kwamba naweza ne, kufanya vitu vyangu vizuri lakini, kupitia ile tamaa na makundi ambayo anakuwa nayo kutokana na umri aliokuwa nayo, anashindwa kufikisha malengo yake. Anaweza akaingia kwenye uasherati kutokana na vile makundi ambayo anakuwa nayo. Baada ya kuingia kwenye hiyo tamaa kutokana na umri aliokuwa nayo, ndo inampelekea sasa anapata magonjwa ya zinaa. Magonjwa ya zinaa akisha mwingia, ndo inasababisha mpaka anashindwa kufikisha malengo yake, mpaka pale ambapo anakuwa alikuwa ameshajipangia ndio kupata ukimwi. Ukimwi huo baada ya ukimwi ndio anaweza akafa aka, akashindwa kufikisha malengo yake. Pia suala la mkopo, ninaomba serikali izingatie, kwa sababu kuna watu wengine wanaweza kaa na fani zao, lakini anashindwa kujiendeleza kwa sababu ya kukosa mkopo, na pia yeye mwenyewe anashindwa kujiendeleza, hana uwezo kutokana na vile ile fani aliyokuwa nayo, na serikali haizingatii fani nyingine, ila hasa walimu ndio wanapenda sana kuwapa mikopo. Kwa jina, naitwa Recho Marichelo. Sababu inayofanya vijana washindwe kufikia malengo yao mojawapo ni kundi rika. Napozungumzia kundi rika, ninamaanisha kwamba vijana wanakuwa na lile, lile kundi ambalo linakuwa na umri mmoja, kwa mfano miaka kumi na nane, miaka ishirini mpaka ishirini na tano. Lile kundi linaweza kusababisha mtu kushindwa kutimiza malengo yake. Kwa mfano, wanaweza kujiingiza katika masuala ya ulevi, uvutaji bangi, kujihusisha hata masuala ya ngono ambayo yanaweza kupelekea kijana kushindwa kufikia malengo yake, kama anahitaji kusoma, aidha anahitaji kwenda kujiunga na kozi yoyote ili waweze kufikia katika mafanikio yake. Mimi naitwa Frank Chaula. Uh, vijana wanashindwa kufikia malengo yao, nafikiri kwa sababu wanakuwa wameandaa malengo lakini hawayafanyi kazi, ndio maana wanashindwa kufikia malengo yao. Mfano, mtu amepanga labda mwaka huu nitajitahidi, labda ninue labda kitanda. Sasa nakuta toka amesema hivyo hata kutafuta pesa zenyewe atafuta, anashinda tu nyumbani. Kwa hiyo sidhani mtu kama kama anaweza kufikia malengo yake au labda mwanafunzi amesema mwaka huu nitasoma sana, lakini akirudi nyumbani anafunika madaftari. Kwa hiyo sidhani kama anaweza akafaulu mtihani mmoja. Inawezekana ni elimu kwa sababu unajua vile unavyokuwa unasoma, unakuwa umejipangia kwamba labda nikimaliza form 4 nitaenda sehemu fulani, baada ya pale nitakuwa mtu fulani, lakini inavyotokea umefeli form 4, basi hiyo inaanza kuwa moja ya gize au kikwazo cha kufikia ndoto zako ulizokuwa unazitaka, na hivyo inaweza ikakurudisha labda kurudia mitihani au ukaamua kutafuta shortcut ya kutafuta kozi fulani, ili at least uwe tu na kitu chochote, lakini si kutimiza zile ndoto zako ulizokuwa unataka. Kitu ambacho kinapekea vijana kutofikisha malengo yao katika, mm. kimaisha, kutojitambua kwanza mtu kwenda kujitambua. Mtu amepelekwa shule aenda kupeleka shule baada, anaacha kufanya ambacho kimempeleka pale, anaacha kufanya kitu kingine amefika. Kwa mfano mtu labda ameza form 6 ameenda chuo eh, hey, baba yake labda anakaa Mbeya, afu chuo Arusha. Amefika kule baba yake amemlipia kila kitu, amefika kule mtano na watu wengine. Sasa kwa kuwa yeye ajitambue katika anatokea katika mazingira gani, wenzake amefika pale, anaanza kwenda kusoma ndio kwanza ashinda hosteli tu, afu mwisho wa wiki ndio wewe unamkuta aenda wapi? Aenda club hadi mwisho wa mwaka unaisha, mtu pale mtu hajaingia darasani hata siku moja, lakini baba yake kwa sababu yuko mbali, anajua baba yake mama zake watu wajua kwamba mtoto yupo yupo shule, anajua kwamba mtoto toka fara kwanza hadi form 6 amesoma hosteli. Baba yake hamjui kwamba anasoma wazo, lakini anajua tu amefaulu, amefaulu. Sasa anapofika huko mbele sasa, baba yake anajua kwamba huyu mtoto wangu anaonekana ana akili bwana, masomo yake anafaulu na bidii, akasomea labda ak, akasomea labda udaktari au akaunti. Sasa anafika kule mtoto kule anafika chuo, mtoto anaharibika kabisa, anaharibika, malengo yake hayajatimia. Mtoto anamuuliza unataka nisome nini? Nataka nisome udaktari. Haya basi, na umefaulu vizuri form 6 basi nakupeleka Muhimbili pale, kasome udaktari. Anafika pale Muhimbili, anaanza kufanya vitu vya ajabu, tofauti kwa mtu, anashinda kujitambua kwamba kicho mpeleka pale ni kinini. Vijana wengi tunashindwa kufikia malengo yetu. Sana sana, mimi ninachoona ni kuishi kwa ajili ya kitu fulani, unaishi kwa ajili ya fulani kuishi kwa ajili ya kuigiza. Lakini ukiishi wewe kama wewe, maisha yako, mimi kama mimi, nataka kufanya kitu fulani, nifikie malengo fulani, you do utafika pale unapopataka. Lakini kwa kuishi kwa ajili ya fulani, kuishi kwa ajili ya jambo fulani, wakati mwingine kunaturudisha nyuma, kwa sababu unakuwa unaishi maisha ya remote, kwamba kuna mtu anayekuendesha nyuma yako. Lakini natakiwa uwe na ambition ambayo inatoka ndani yako, ndio inayokusababisha wewe uishi maisha ambayo wewe unaishi lakini sio kwa remote control. Wakati mwingine, mila na desturi pia zinaturudisha nyuma kuto kufikia malengo yetu. Kuna umri ambao unafikia unakwambia mwanamke lazima uwe umeolewa, kwa sababu unashangaa ukifika miaka ishirini na tano, thelathini, unapita mtaani unakuta watu wanakushangaa eti kwa nini hujaolewa, au kwa nini hujafanya jambo fulani, kwa sababu umri wako tayari umesha kuruhusu. Hilo si jambo zuri, kwa sababu ndio kinachotufanya tusifikie malengo. Unakatisha ndoto zako eti kisa mira na desturi zinakuzuia. Tuachane na mambo ya, ya mira na desturi, tuishi kama vile dunia inavyoturuhusu kuishi kwa sasa. Mambo ya mira na desturi ndio anatufanya sisi tuwe nyuma sana, kitu kinachopelekea vijana kuto, changamoto zinazowapelekea vijana labda kutofikia malengo yao. Pia tamaa inaweza ikawa ni moja ya changamoto. Unakuta wewe ni kijana unafikiria labda maisha yako, unataka uwe na nyumba nzuri, uwe na gari nzuri, yani uishi katika yale maisha ya starehe ambayo hayatakuwa na tabu, lakini unashindwa kutumia labda, upo shule ukashindwa kutumia nafasi yako ya shule kusoma kwa bidii kuweza kufikia yale malengo. Unaamua kujiingiza katika makundi labda ukawa jambazi au labda ukawa mwizi, upate zile fedha za haraka kuweza kutimiza nini, zile ndoto zako. Sasa katika kujiingiza katika yale makundi unaweza ukapata balaa, labda unaweza ukafa au ukakatwa mikono moja kwa moja, ukashindwa tena kufanya kazi kwa bidii kufikia yale malengo. Kwa hiyo tamani moja bijana ya changamoto zinazopelekea vijana kutofikia malengo yao. Kwa jina naitwa Kristina Mwenuka. Kitu kingine au changamoto nyingine zinazofanya vijana washindwe kutimiza malengo yao uvivu na uzembe wa vijana wenyewe, kwamba vijana wanashindwa kufanya kazi, wanashindwa kujituma. Mfano kama wanafunzi, umekuja shule unashindwa kusoma, unashindwa kufuatani kile ambacho kimekuleta shule. Maana yake utilima nane elimu, yaani usome, kwa kwa maana nyingine kwa hiyo ni ni changamoto mmoja hapo, ambayo inaofanya kijana anashindwa kutimiza malengo yake. Tumeshaona kwamba tuna changamoto nyingi kama ambazo mmeziainisha hapa. Je, mnafikiri tufanyeje ili kuweza kukabiliana na changamoto hizo na hatimaye tukaweza kufikia malengo yetu? Hapo nafikiri ni kujituma tu kwa yale malengo, mtu ambaye anakuwa ameshaandaa ni watu tu, kwamba mtu akishajitambua na akafikia umri wao kufikiria kwamba anahitaji kufanya malengo yake, ni muhimu kubadili hata zile tabia ambazo zilikuwa zinapelekea kutokana na makundi aliyokuwa nayo na serikali hmm, ndio ina ni muhimu izingatie hiyo swala la mikopo kuangalia hmm, kila fani kwamba ni muhimu katika jamii, pia isibague kwa kuchagua fani kwamba fani fani fani fani, fani, fani, labda izingatiwe izingatiwe masuala yote hapo. Cha kuwashauri vijana ni kwamba ajitambue kwanza alikotoka. Hata wazazi nabidi tukae, mtoto anavyofika likizo nabidi, hata mtoto mtoto anavyoenda chuo au anaenda shule, nabidi unakaa naye unaongea naye kiutu uzima kabisa, kwa mtoto mwake, kisha ea, ni mtu mzima huyo. Unaongea naye kiutu uzima kwamba mwanangu, unakoenda huku unaenda kufanya hiki na hiki hiki na hiki, hiki kiache, hiki kibaya, hiki kitakuharibia kitakuharibu maisha. Yangu mtoto wangu, utafikia malengo yako mpaka hapo. Unakuwa sina la ziada katika majadiliano yetu ya siku ya leo. Jina langu ni sana vijana, kwa maoni yenu. Na sasa hebu tusikilize makala ya muulize daktari. Ninayekualika kwenye kipengele hiki hii leo ni mimi Rahabu Fredi, na maswali yanayoulizwa na mabinti yanajibiwa na Daktari Saidi Kanenda kutoka hospitali ya rufaa ya Bugando. Ninaitwa naitwa Rema Meshaki. Je, yeah, ni njia zipi zinaweza kutumika kuzuia tatizo la fistula kwa wasichana? Uh, njia nzuri kabisa ya kupunguza tatizo la fistula kwa kinadada, ya kwanza kabisa ni kutopata ujauzito uh, katika umri mdogo kwa sababu ukiweza kupata ujauzito kwenye umri ambao unatakiwa, basi unakuwa umepunguza sana uwezekano wa kupata fistula. Lakini kitu cha pili cha msingi ni kwamba ni kwenda kliniki mapema wakati wa ujauzito au kabla ujapata ujauzito, ili ukapate uh, elimu kuhusu mambo ya ujauzito na kuona ile kliniki, ambayo unajiandaa vipi, unapimwa saizi yako ya ya pelvic mfupa ule wa kiuno kwamba unaangaliwa ni, ni wenyewe unaweza ukakusapoti, na pale daktari anaweza akakwambia wewe utazaa kwa operesheni au utaweza kuzaa mwenyewe, kwao kugundua mapema uh, uh, vile vitu hatarishi ambavyo vinaweza vikasababishia Uh, fistula kwa sababu uh, ukichelewa unaweza kupata fistula. Lakini vilevile vile ni huduma za mahospitalini kwamba uh, mama mjamzito anapofika pale akishapimwa amekuja na uchungu wake akichukuliwa ile historia vizuri ya, ya, ya uchungu umeanza saa ngapi na nini na vilevile vile, uh, awe uh, daktari au uh, nesi ambaye anajua kwamba huyu uh, mama ni mjamzito ni ujauzito wa kwanza wa pili wa tatu wa nne alizaaje mwanzoni na nini na kila kitu na vivyo kujua, je, saizi ya mtoto iliyoko tumboni ni kubwa kiasi gani, inaweza ikapita kwenye ile njia? Kwa hivyo vyote vinaweza vikaleta mapema kabisa ukagundua kwamba hapa tunapofanya labda tumfanyia operesheni tutakuwa tumeweza kuzuia fistula au tumzalishe kwa kutumia njia za, za kumsaidia ili aweze kuzaa kwa njia ya kawaida bila kuchelewa, kwa sababu kinachosababisha fistula ni kwamba mtoto anakaa kwenye hiyo njia muda mrefu kiasi kwamba anasababisha zile sehemu mbili ambazo um, amezibana damu haiendi vizuri kwao, zinakuwa ni rahisi kufa na kuweza kutoboka kutengeneza tundu ambalo linaweza likaunganikana na njia ya mkojo au njia ya haja kubwa. Kwa jina anaitwa Florida Rugarabamu, kwa nini mama mjamzito mara nyingi anashauriwa kulalia ubavu? E, mama mjamzito tunamshauri uh, especially mimba inapokuwa kubwa alalie ubavu hiyo. E, ni kutokana na kwamba uh, katika maumbile ya binadamu anatomy, yani mtoto ni mzito, yuko kwa mbele. Nyuma yake unapolalia, anapolala kwa mgongo mama, ina maana ule mtoto analalia uh, sehemu ya mbele ya uti wa mgongo ambaye imebeba mishipa ya damu mikubwa, mshipa mkubwa kabisa wa damu ambao huko pale kuna mishipa miwili, ambao mmoja ni abdominal aorta, ambao wenyewe unakuwa uko kwenye pressure au kwenye mgandamizo mkubwa, kwa hiyo wenyewe hauwezi ku collapse, lakini huu mwingine ambao ni inferior vena cava, ni mshipa mkubwa sana ambao wenyewe ukikandamizwa, basi utazuia damu isirudi vizuri kwenye moyo. Na damu isiporudi vizuri kwenye moyo, ina maana tunamtengenezea huyu mama mazingira ya kutoweza ku mfumo wa damu kufanya kazi vizuri, na kwenda kuchukua oksijeni kwenye mapafu. Kwa hiyo unaweza ukahatarisha maisha yake, ukashangana na aishiwa nguvu, kwa sababu uh, damu inaenda chache kwenye moyo, kwa hiyo na itatoka chache, ambayo haitaweza kukidhi uh, mahitaji ya mwili. Kwa hiyo mshipa um, wa damu wa inferior vena cava unapita tumboni, unapanda juu, kwa hiyo ndio maana tunashauri kilala ubavu ni kwamba anauacha free haukandamizi, lakini akilalia mgongo inamaana anaukandamiza. Kwao kunakuwa kuna, kwa kuna hata, hatari ya maisha yake. Ndio maana tunawashauri walalie ubavu. Kwa jina anaitwa Hawa Omari. Kwa nini baadhi ya wasichana wanapokuwa katika hedhi damu hutoka nyingi kupita kiasi? E, kwa kawaida kila mwanamke au msichana anatofautiana na mwenzake kidogo kwa hiyo tunategemea kwamba sio wote watatoka damu siku tatu, au mwingine atabadilisha pedi leo tatu mwingine atabadilisha pedi moja. Sasa hiyo ni kwamba vile vichocheo vya mwili huwa vinatofautiana kati ya mtu na mtu. Kwa hiyo vinaweza vikawa mmoja anaandaa ile, ile uterus yake kwa, sana kwa kujili kuandaa kwa ajili ya kuweka mtoto, kwa hiyo siku ya kushedi basi itamwaga damu nyingi. Mwingine anaandaa kidogo, lakini kitu kingine ni lishe, vyakula gani anatumia lakini vilevile vile kuna magonjwa yapo ambayo yanaweza akasababisha mtu akatoka damu nyingi sana. Shukrani Daktari Saidi Kanenda kutoka hospitali ya rufaa ya Bugando ambaye hii leo ndiye ametujibia maswali yaliyoulizwa na mabinti. Jina langu ni Rahabu Fredi na natia nanga katika kipengele hiki. Asante sana Dokta kwa majibu hayo kwa vijana. Na sasa tusikilize mchezo mfupi wa kuigiza kuhusu masuala ya afya. Lea ni binti mwenye umri wa miaka 23. Lea amemaliza elimu yake ya chuo kikuu na sasa ameingia kwenye mchakato wa kutafuta ajira yeye na wenzie. Hivyo kila anapokwenda huko hukutana na changamoto nyingi sana, lakini Lea amejiwekea ahadi kuwa katu hatokata tamaa pamoja na vikwazo vyote atakavyokutana navyo. Na akiwa katika maongezi na wenzie, alisisitiza sana suala la kujiamini, kwani ndio nguzo pekee kama kijana. Jamani <coughs> mimi mwenzenu kila ninapoenda kupeleka maombi ya kazi nakutana na vikwazo kibao Sijui nyie wenzangu, yaani we acha tu. Wiki ya pili sasa naangaika kwenda kwenda kwa kampuni, lakini mlinzi wa pale mkorofi hataki kabisa kuniruhusu mimi kuonana na wahusika ili nizungumze nao. Ha, yani hilo wala usiseme. Mimi nimefanikiwa kuonana na wahusika, lakini yalionikuta baada ya kuonana naye, nimejuta. Ehe, imekuwaje? Baada ya kupokea dokumenti zangu akaniambia nisiwe na na shaka, nirudi baada ya wiki mbili. Sasa niliporudi baada ya hizo wiki, wiki mbili, wacha nigande mapokezi hadi muda wa kutoka. Akasema niondoke nirudi tena baada ya wiki moja. hey, baada ya kuondoka ulirudi tena au? Maana kama mimi sirudi tena, mtu anaonekana msumbufu, kila siku nenda rudi tu nenda rudi tu. Sasa nilivyorudi tena siku hiyo sikukaa sana, lakini majibu niliyoyapata kwani, nirudi tena ha! Kwa nini sasa hujarudi kuelea? We, usiifanye mchezo. Rafiki yangu, mbona? Useme amekwambia nini? Eti una kiasi gani mfukoni? Maana si unajua kama kazi ni pesa au hujui? Nikamwambia sina kitu, ndo kwanza nimemaliza chuo, lakini natafuta ajira. Hacha nibadilikie si mara, akachomoa faili na kunionyesha maombi ya watu we kibao. Sasa nakuonyesha wewe, ndo uajiri au ufanyeje? Eti ananiambia, umeona ili faili haya yote ni maombi, hivyo kama huna chochote, hii nafasi bora ningewapa watu wengine. Sawa kijana. Ha, jamani, hii rushwa sasa imezidi hivi. Kwa hiyo ukafanyaje? Nikamwambia mzee, naomba unifikirie kijana wako, si unajua tena, ndo naanza maisha, sina pesa yoyote mfukoni. Akanijibu, wewe kijana, hujui kuwa mkono mtupu wa ulambwi au umesahau? Dah! kwa hiyo ndo ukaondoka tena kiunyonge. Yaani niliumia sana sanamo Ndio hujarudi tena kwenye ofisi hiyo hadi leo. Kumbe je, na sasa nirudi nikafanye nini? Majibu yale kweli, nimegundua changamoto ni nyingi na kila mtu anakutana na ya aina yake. Kweli bahati, wala hujakosea. Lakini yote maisha, hatutakiwi kukata tamaa kabisa. Maisha ni mapambano, hivyo hatuna budi kupambana kama vijana. Ni kweli kabisa, cha muhimu ni kujikwamua ili tufanikiwe. Sasa sikia yaliyonikuta mimi katika sehemu nyingi nilizoomba hakukuwa na mafanikio yoyote zaidi ya kunikatisha tamaa. Eti mwajiri anasema, sidhani kama utapata kazi, maana wapo wenye ma-masters na hawajapata kazi, itakuwa wewe ndio hapo unapofanyia kazi? Ubutu sio hapo. Sehemu nyingine nimekwenda, mdada wa mapokezi ameninunia, alafu kas, akasema bosi hayupo. Wakati natoka akaja mfanyakazi wa hapo hapo akaniambia nikae pale pale, kwani bosi kwani bosi yu, yupo kweli. Bwana nimekomaa hadi bosi katoka, nikamwahi hapo hapo na nikumweleza shida yangu. Ulifanikiwa? Ah, nifanikiwe wapi Alisema nirudi siku ya pili mapema, na nilipokwenda nilifanikiwa kumwona bila taabu. Lakini majanga sasa yalikuja, bosi ya, anasema kazi ipo, lakini kwa sharti la kuwa mpenzi wake. Ukafanyaje? Nikajiuliza nifanyeje bati, mimi nimkubali au nimkatae? Nikikataa na kazi basi, nikikubali ndo nimepata kazi. Nifanyeje mimi? Baada ya kujiuliza nifanyeje, kawaje, fanya maamuzi ya kumkubali ndio nafanya kazi hadi ya leo yaani yaani. Bahati umejiripua, ni maamuzi gani hayo? Hujajua kuwa huyo bosi ni kila mfanyakazi mwenye jinsia ya kike anamtongoza? Wewe ni kama umejiingiza kwenye hatari. Kivipi nimejiripua? We mtu anakutongoza bila kujuana naye unamkubalia, unajua unahatarisha maisha yako. Ndio ishatoka hiyo basi tena cha muhimu nimepata kazi, naweza kujikimu na maisha yangu mwenyewe bila kuwa tegemezi kwa mtu yeyote. Sawa, unajitegemea, lakini nimekushangaa sana, pamoja na kujiuliza je, nifanyeje? Si ndo hapo mshikaji, na maamuzi ya kiajabu kweli. Haya, sasa, kabla ya kuingia kwenye mahusiano mmepima afya zenu? Wala sijapima. Sikilizeni changamoto yangu kama ya Bahati. Lakini mimi, baada ya kujiuliza nifanyeje, majibu yake yalikuwa hapana, siwezi kuingia mtegoni. Safi sana. Baada ya kukataa ukasemaje? Akanijibu kwa jeuri, nenda zako, ona huna shida ya kazi. Nikamuuliza kwa hiyo? Akasema nenda katafakari, ukiwa tayari kuwa mpenzi wangu na kazi umepata. Basi nikaondoka hmm. Lakini sikukata tamaa hivyo, nilirudi nyumbani niju, nikajiuliza nifanyeje nikaamua kwenda kwa mkubwa wake wa kazi na kumwelezea kila kitu, na ndio ulikuwa mwisho wake wa kufanya uchafu. Akaitwa na akaonywa kuhusiana na tabia yake, na akaambiwa akiendelea atafukuzwa kazi. Na msikilizaji, baada ya mazungumzo ya vijana hawa kuisha, Bahati alipata fundisho na kujisemea mwenyewe kuwa lazima na yeye abadilike na kuacha kuwa na mahusiano ya kimapenzi na bosi wake. Mumsikilizaji, hivyo ndivyo mambo yalivyo katika maisha ya kila siku. Basi tumalizie matangazo ya leo kwa makala ya kila mtu ana hadithi yake. Mustafa, na umri wa miaka kumi na nne mpaka hapa sasa hivi. Najiuliza, je, nifanyeje? Kwa sababu mimi hapa, nilivyokuwa mdogo, babangu alinikataa, alimwambia mamangu kwamba mimi sio mtoto wake. Basi ba, mamangu mimi akatoka akaenda kwa babangu mkubwa ambaye ni kaka yake na babangu, akamwelezea babangu mkubwa, akasema mi sitokutupa, sito kwa sababu we, nini ni ni mwanamke wake mdogo wangu. Basi babangu, bas, bas, babangu mkubwa na mamangu akashirikiana kunilea hivyo hivyo babangu mkubwa mtoto wake wa kike akawa anakaa na mimi mpaka mamaangu anavurudi kazini alikopo anafanya kazi tu kiwa ndani. Basi nikaendelea hivyo hivyo, mamaangu ikawa ikifika shift ya kuingia usiku anamwambia dada yangu ananiacha naye, hivyo hivyo ikaendelea mpaka nikawa mkubwa. Mamaangu akanianzisha shule pamoja na babaangu mkubwa, nikasoma darasa la kwanza mpaka la nne, hivyo hivyo kwa kishida shida. Mara kidogo babaangu akaongea na kaka yake akamwambia, hivi kaka, mimi nini nimemkubali ule mtoto kwamba awe mwanangu. Babangu mkubwa akawambia, lakini mara kwanza ulimkataa kwa ajili Yaani sasa hivi useme umemkubali. Akasema ongea naye mama yake vizuri, kama akikubali, utaniambia. Baba yangu mkubwa akatoka akaongea na mama yangu, mama yangu akasema hivi, haiwezekani, kwa pinga hivo hivo, baba yangu mkubwa anamsisii mpaka akanikubali. Hapo hapo avo nikubali, nikasoma mpaka darasa sita katika kusoma mpaka darasa sita, baba yangu akapata maradhi, akawa naumwa sana. Katika kuumwa sana, avyoenda kupima akajulikana kwamba yeye ana virusi vya Ukimwi. Baba yangu mkubwa alichofanya akamsafirisha kumpeleka kijijini, avompeleka kijijini ukos ongea akawa nakaa huko huko, kuna watu anakaa naye. Mimi nikaambiwa kama babako anaumwa kwa ajili mimi nilikopo na, na, akili akawa anasema baba babako anaumwa ugonjwa fulani. Nikamwambia sawa, mamangu huko nini akawa anasaidiana na babangu mkubwa kunisomesha hivyo hivyo, kuni kufika darasa saba ilikawa inatakiwa shilingi elfu kumi ya shule takwa huku babangu alipo kashasafirishwa, takwa shilingi elfu kumi ya shule. Nikamwambia mamangu, mama akasema mimi elfu kumi sina, lakini nitajitahidi kadi ya uwezo wangu mpaka nipate. Basi mamangu akawa anashughulika hivyo hivyo na kazi kazi zake, kawa mimi huku naenda shule, mwalimu ananiambia mtu alikuwa na elfu kumi, nini mtiani afanyi. Hapo hapo shule tukawa mtu asiyetoa hela analegeshwa kwao. Kirejeshwa kwao kama mtu una hela ndo unakaa wendi shule, siku tatu siku ngapi? Mama yangu akaangaika, kaeka, akapata elfu tano. Lazima mimi mwanangu nimepata elfu tano, peleka hii kwanza elfu tano, nikishapata nyingine utajua utapeleka. Nikamwambia sawa, nika mwalimu akaipokea ile elfu tano. Akasema hata kama umeleta elfu tano utakuwa ufanye nini mtiani, itabaki utafanya tu mitiani miwili ili kwa ajili hujatoa shilingi elfu kumi. Nikajiuliza, je, nifanyeje? Nikaamua nibaki nyumbani mpaka itapopatikana hiyo shilingi elfu tano. Na kweli nikakaa nyumbani, baadaye nikapata hiyo elfu tano nikapeleka shule, na mitihani ilipofikia nikafanya. Siku niliomaliza mitihani, kama siku ya tatu yake, nikakaa nikamwambia dada yangu, dada, mimi nahitaji kuongea na baba. Kweli nikaongea naye baba, kaniambia huku mbaya tu, bora hata mara mara kumi ningekaa huko huko. Mi nivyoona vile, nikasema, je, nifanyeje mpaka nimsaidie baba yangu arudi Nikamwelezea babangu mkubwa, "Baba, kule sio maisha mazuri, msaidie baba arudi huko." hata kama alinikataa baba, kama natakiwa kika mimi nitamsaidia nita, nitafanya mpaka nipike, mpaka babangu wale wakawa wananishangaa pale nyumbani, kwa sababu baba alinikataa, afu hapo hapo nataka kumsaidia. Mpaka sasa hivi baba yupo pale kwa babangu mkubwa, na mimi nipo hapo hapohapo, anachokula babangu na mimi nachukula iko hiko. Mpaka sasa hivi najiuliza hapa, je, nifanyeje? Kwa sababu matokeo darasa saba yakitoka, kama nimefanya vizuri hamna mtu wa kunisomesha na mpaka hapa. Ndio tunafika mwisho wa matangazo yetu ya leo, nikikuaga kutoka Washington. Mimi ni Mary Mgawe, nakusihi usikose kujiunga nasi tena.