Fanyeje. Karibu msikilizaji, katika makala hii ya Je ni Fanyeje, maamuzi ya kiafya na kijamii kwa vijana kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, hapa Washington DC. Ninayekukaribisha katika matangazo ya leo ni mimi Esther Githui-Ewart. Matangazo haya ambayo yanaletwa kwako kama sehemu ya VOA mtandao wa Afya Afrika, yanasikika pia kupitia washirika wetu RFA ya Mwanza, Mlimani Redio ya Dar es Salam, pamoja na ABM 91.2 Dodoma Tanzania, Best FM ya Ludewa, Bomba FM 104.0 ya Mbeya, Breeze FM ya Tanga na Overcomers FM ya Iringa, Mpanda FM 97.0 katika mkoa wa Katavi, Redio Boma High FM katika mkoa wa Kilimanjaro na yanapatikana pia katika gazeti Tando Bongo5.com. Kama kawaida, tumewakusanyia habari moto moto za afya, majadiliano ya vijana na daktari, ushauri kwa vijana, pamoja na habari inayokuhusu na kukugusa wewe kijana. Karibuni. Kwanza kabisa ungana nami Mkamiti Kibayasi kwa habari za afya. Mkutano wa kwanza wa mwaka wa kliniki za HIV umezinduliwa hivi karibuni nchini Kenya, kwa washiriki kutoa wito wa mikakati ya kusitisha maambukizo mapya ya HIV. Mkurugenzi wa baraza la taifa la kudhibiti ukimwi Nduku Kilonzo amesema mzigo wa maradhi haya huenda ukaongezeka wakati nchi inakaribia malengo ya mwaka 2030. Amesema tuna kiasi cha maambukizo mapya laki moja kila mwaka, ambayo yanahitaji kuzungumziwa Bibi Kilonzo amesema bima ya taifa ya hospitali hailipi HIV hivyo basi itachukua hadi asilimia thelathini ya mapato yake. Amesema elimu ya afya inahitajika kuhamasisha ugunduzi wa mapema na utafiti juu ya HIV na vifo vinavyohusiana na HIV. Amesema kuna ongezeko la watoto wanaozaliwa na maambukizo, huku wanawake wengi bado wanajifungulia majumbani. Mkurugenzi mkuu mtendaji wa kitaifa wa kuwawezesha watu wanaoishi na HIV nchini Kenya Nelson Otoma amesema watu wanaoishi na ugonjwa huu kwa muda mrefu hupata magonjwa mengine kama ugonjwa wa moyo na figo. Otoma amesema unyenyapaa unaohusiana na HIV unarudisha nyuma ushirikiano kati ya watu wanaoishi na HIV na wagonjwa wengine. Mkurugenzi wa programu ya kitaifa ya kudhibiti magonjwa ya STI na Ukimwi, Max Rengo, amesema watu wanaojidunga madawa ya kulevya wapo hatarini kupata maambukizo, akisema ni kiasi cha tatu katika maambukizo yote na utafiti mpya umegundua idadi ya vifo na kesi za malaria ulimwenguni zimeshuka kwa kiwango cha chini tangu mwaka elfu mbili wakati malengo ya Milenium yalipoanzishwa. Ripoti imegundua vifo vya malaria vimeshuka kwa asilimia sitini na kesi za ugonjwa huo zimeshuka kwa asilimia thelathini na saba. Ripoti ya shirika la afya duniani WHO na mfuko wa fedha wa huduma za kuhudumia watoto katika Umoja wa Mataifa UNICEF inasema kwamba kushuka haraka kwa idadi ya vifo na kesi za ugonjwa wa malaria ni mafanikio yasiyotarajiwa, ikieleza nyenzo mpya zilizoanzishwa zaidi ya miaka kumi na mitano iliyopita. Hii inajumuisha njia mpya rahisi za kutambua ugonjwa, dawa mchanganyiko zijulikanazo kama artemisinin na vyandarua vilivyonyunyiziwa dawa za muda mrefu za kuua mbu wanaosababisha malaria. Teknolojia mpya imeokoa maisha ya watu milioni 6.2 tangu mwaka 2000, wengi wakiwa chini ya umri wa miaka mitano, kwa mujibu wa mtaalamu mwandamizi wa afya wa UNICEF Mark Young, anasema mafanikio haya makubwa yanatokana na matumizi ya vyandarua vilivyonyunyiziwa dawa ambavyo vimekuwa na mchango mkubwa. Ripoti inaeleza kwamba inakadiriwa kesi mpya milioni 214 za malaria na kiasi cha watu 438 elf wamekufa mwaka huu kutokana na ugonjwa huu unaoweza kuzuilika. Inasema kiasi cha watu bilioni tatu nukta mbili, takriban nusu ya idadi ya watu duniani wapo hatarini. Ripoti inatoa wito kwa nchi za kusini mwa jangwa la Sahara barani Afrika, eneo lililoathirika sana na ugonjwa huo kwa asilimia 89 ya kesi zote za malaria na zaidi ya asilimia 90 za vifo vingi vikiwa ni vya watoto walio chini ya umri wa miaka mitano. Matangazo haya yanaletwa kwenu kwa hisani ya USAID Tanzania na pia kama sehemu ya mtandao wa afya Afrika. Sasa tunakuletea makala ya majadiliano. Katika makala yetu ya majadiliano leo, fatana nami mensi ya Johni tukizungumza na vijana, ambapo mada yetu leo inasema vijana wanayo elimu ya kutosha kuhusiana na mlo bora. Naitwa Mariana Blasius. Kwa kweli, kwa navyoona vijana wengi hawana elimu ya kutosha kuhusiana na mlo bora, kwa sababu hasa vijana wa hostel, wasichana kwa wavulana, yani wengi wampenda sana kula chipsi Yani vitu ambavyo yani havina havijengi mwili kwa kweli, yani uwe, hata hata siku moja huwezi ukakuta mtu labda amechukua labda ale hata ugali au chakula chochote labda tunda au yani ah hata kwa kweli okay. Mimi naitwa Amadi Amuri. Mimi naweza nikazungumza katika suala hilo katika pande tofauti tofauti. Upande wa kwanza naweza uelewa wanao, kwanza nikubali kwamba uelewa wa kusulishe bora wa vijana wanao, ila kuna mambo ambayo yameingiliana katikati. Jambo la kwanza ni kusawa kwamba kuokoa kwa maisha eh, kwamba mtu unawezekana kitu unakielewa lakini kulingana na hali ya maisha jinsi ilivyotafu kwamba unaokoa bajeti hmm? unaokoa bajeti Ukafika, amishu, lizangu, za ukafika kawa mi shughuli zangu za kuhusu dereva wa taksi. <laughs> Naweza kaa nikafika mchana mzima au wiki mzima mie sijala chakula cha nyumbani. Eh, si kwamba sijui kwamba chakula ni kizuri, najua ni kizuri. Naamua kula chipsi kwa sababu naokoa muda, abiria yuko hapo, nataka niende, lakini na njaa, nafanyaje? Nafunga chipsi zangu huyo, naondoka. Kwa upande mwingine, huwa ni uvivu, hmm? ni uvivu. Kwa kama wanafunzi use, wana, wanaoishi hostel, huwa ni uvivu. Muda wa kupika mtu anao, haendi kujitafutia maisha, kwamba analipiwa ada kila kitu na mzee na gharama zote anapewa. Kinachomfanya asijipikie mlo ambaye ni mzuri ni nini? Ni uvivu, na ndio kinachokosti kwamba vijana wetu ni kwamba mtu akitoka pale akenda akianzisha maisha mwenyewe anashindwa, kwa sababu hakulelewa hivyo, yaani ha. Kipindi chetu ni kizuri sana. Tunao watu wa hostel ambao wanakaa hostel, waje watuambie kwa nini wana wanaona shida kupika cha... Ha, mimi naitwa Deograsia Mbilinyi. Kwanza kwa upande wa wanafunzi no, mimi naishi hostel, ila tukizungumzia swala la kuto kujua umuhimu wa mlo bora, ukisema kwamba kama nikiungana na nikikubali ile kauli aliyoongea kaka Muli akisema kwamba labda wanafunzi anaokaa hosteli ni wavivu hawataki kupika, sio kweli, kwa sababu wanafunzi tukitaka kupika hosteli, kuna principles za chuo ambazo zinasema kwamba, kwanza unavo unavojiunga wanakwambia labda unapika mwenyewe unajihudumia kama kawaida, lakini wakati ukiingia hapo chuoni tunakatazwa kupika, haturuhusiwi kupika wala ku kuonekana na majiko wala nini. Kwa hiyo tuna inatubidi tutwende tukale, tukanunue chipsi tule, tununue vyakula ambavyo tayari vimeshatengenezwa. Sio kwamba umuhimu wa mlo bora hatuutambui, tunautambua, lakini je, tutanunua mahitaji kama hayo tutapikia wapi? Na uwezi kwenda kupika kwenye jiko la jirani, au kwa kwa kwa jirani yoyote, kwa sababu wewe pale labda hujulikani, na huko ndani ya mazingira ya chuo uruhusiwi kwenda kupika nje. Kwa hiyo itabidi tu tule tu hivyo. Kwa hiyo mnakula huko ukiwa, najua hapa najimaliza mwenyewe nakatisha maisha au, yanakuwa mafupi kidogo, au sio? Uh, ni kweli, lakini kama hapa alivyosema, ndo inawabidi wafanye hivyo, kwa sababu wanakaa hostel. Mimi sipo hostel, lakini kwa sababu huwa naona vijana wengi wako hivyo, hasa wa hostel. Vipi, lakini kwa vijana ambao wako nyumbani, mnataka utuambia, wale ndo wanajua vizuri mlo bora nini. Kwa hiyo elimu inakuja kushuka na kupotea, kijana anapotoka nyumbani, anakuja hostel, au anaenda kuishi maisha mtaani kupanga. Kwa kifupi, wanaelewa lakini baadhi yao hawaelewi kulingana na mvumo maisha wanaoishi, na vile vile uduni wa maisha yao, wanakuwa hawaelewi na hawajui jinsi gani ya kupanga milo yao. Aa, nikimpinga kakangu hapa, ukisema kwamba eti uchumi unabana, lakini mbona unakuta hela ya kununua hivyo vitu, labda pengine vitu vidogo vidogo vya kutengeneza mlo kamili anao, lakini mbona mbona chipsi hela, nani mbona anapata hela ya kununua ya hela, chipsi. hela chipsi anapata wapi? Naam, katika majadiliano na haya tuko na Daktari Mwenitumba Esta kutoka kituo cha afya Magomeni. Daktari, umetusikiliza lakini pengine unaweza kuwa katika tusikia, umetuachia sana, tumezungumza sana, umetusikiliza tukibishana, umetusikiliza tukishauliana sisi kwa sisi, lakini nafikiri kwamba utakuwa umepata kitu cha kutufu fundisha na kutushauri sisi vijana, na nina maswali mengi juu ya mada hii, lakini pia nafikiri hata vijana walioko hapa na wengine wanaotusikiliza huenda wakawa wana, wana maswali wana maswali mengi, na pengine wana maswali kama yangu tunapozungumzia uh, mlo bora tunazungumzia ni nini? Tunazungumzia chakula kilichopikwa vizuri, chakula chenye mafuta, chakula chenye, yani kwamba chakula kilichoungwa vizuri na kinachopendeza, chenye ladha nzuri, au tunazungumzia nini tunaposema mlo bora? Asante kwa jinsi nilivyowasikia vijana, nimeona kwamba ufahamu wa mlo bora wanao, isipokuwa mazingira wanayoishi yanawafanya wasiweze kupata mlo kamili, mlo ambao ni bora Mlo bora au tuseme mlo kamili, ni ule ambao unapoandaa chakula kinakuwa kimekamilika, kwa maana kwamba kuna vitamini na pia kuna protini, chakula kile kinakuwa na wanga, kinakuwa na mafuta. Vyote hivi vikichanganya, ndo tunasema kwamba mtu amepata mlo uliokamili. Kwa hiyo, vitu kama vitamini tunavipata kwenye mboga za majani na matunda, halafu wanga ni vyakula kama vile vya nafaka ambavyo ni ndizi mchele, viazi, mahindi na vitu kama hivyo, na pia tunapata protini kutokana na vyakula vya wanyama na na vyakula vya nafaka kama vile maharage, njegere, jamii za kunde na nyama za aina zote, maini, vyote hivi vinatupa protini. Kwa hiyo taka kula mla uliokamilika, ale vyakula vyote hivi ambavyo nimevitaja vitamini, chakula kiwe na mafuta ili tuweze kumpatia nguvu, na pia kuwe na protini na wanga na pia tunashauri watu wanapokula vyakula vya wanga, siwe vimekobolewa, kwani unapoamua kwenda kukoboa vyakula vile, unatoa virutubisho vingi. Mara nyingi unakuta tunasema tunakoboa vyakula, na hapa wanyama wanyama wale wanapata virutubisho vingi kuliko sisi. Kwa hiyo tunashauriwa, kwa mfano, unapokula ugali, ule ugali wa dona, yapokina wanaona kama vile ni ushamba, mi nitakulaje ugali huu wa dona, lakini ugali wa dona una virutubisho vingi ambavyo vitakusaidia hata kuzuia kansa. Katika mfumo wa mikate takiwa ipikwe kwa kutumia unga ambao haujakobolewa na vyakula vingine kama hivyo. Kwa hiyo tunasisitiza sana mtu anapokula mlo kamili ni pamoja na vyakula ambavyo havijakobolewa. Lakini fikiri umetusikiliza utakuwa unajua tatizo letu liko wapi, utakuwa umejua kwamba tunapata tuna ugumu upi sisi kama vijana katika kuhakikisha tunapata mlo bora kwa ajili ya afya zetu na kwa ajili ya kulijenga taifa letu. Kwa hiyo vijana wengi wanasema wanashindwa kupata mtu mlo kamili kwa sababu wanashindwa kuandaa kwa vile wanaishi hostel. Unaweza kama mtu unaishi hostel lakini ukajitahidi angalau ukapata mlo ulio kamili. Kwa mfano, unapoenda kunywa chai asubuhi, unatakiwa uhakikisha umekunywa chai ya maziwa, na pia unaweza ukala vyakula vya nafaka, lakini ukachanganya labda na vitu kama mayai au wengine wanakula soseji. Hiyo inakuwa ni chai ya asubuhi, unaweza ukala kipande cha samaki. Na mchana pia unaweza ukala chakula cha wanga, matunda kiasi, mboga za majani na vyakula ambavyo vina protini. Kwa mfano samaki nyama maharage, au kunde. Na usiku pia vile vile unatakiwa ule mlo uliokamilika, yaani unakula chakula ambacho kinawanga, kuna mafuta ya kiasi, kuna protini na pia unakula na matunda au mboga za majani. Kwa hiyo kuishi hostel sio kwamba ndo sababu itakaweza kufanya ushindwe kula mlo kamili. Labda ukiangalia maisha yetu ya sasa hivi tunaweza tukaweka sababu ikawa kwamba ni uwezo wa wananchi tulionao. Mtu anakuta akienda kunywa chai asubuhi mpaka upate pande cha samaki labda shilingi elfu mbili ukiangalia zile gharama zinakuwa ni kubwa iko uwezo wa mtu. Kwa hiyo hii inachangia kufanya mtu asiwe na uwezo wa kupata mlo kamili. Lakini basi inabidi tujitahidi pamoja na uwezo wetu mdogo, lakini tuweke akilini kwamba inatubidi tule mlo ulio kamili ili kujenga afya zetu. Vijana wengi katika mdahalo wetu hapo wameongelea kuhusu mapenzi ya kupenda kula chakula kama chipsi. Mara nyingi katika utafiti mbalimbali uliofanywa inaonyesha kwamba unapopika vyakula vya kukaanga kwa muda mrefu, sisi binafsi wenyewe tunashuhudia kwamba unapoenda kununua chips pale, mafuta yale ukiangalia yako meusi, achia mbali hii watu ambayo wanaongea kwamba mafuta yale ni ya transformer, kwamba ni ya umeme. Lakini mafuta menyewe hata kama ni yale ya tuliyoyazoea ya alizeti, yakiwa yamepikwa mara kwa mara, kuna uwezekano mkubwa kwamba unapokula chakula kile ambacho kimepikwa kwa mafuta yaliyotumika muda mrefu, wanasema inapelekea badi. Baadaye matatizo unaweza ukapata kansa katika njia ya mfumo wa chakula. Kwa hiyo, huwa tunashauriwa tunapopika chakula, mafuta tunayoyatumia tusiyarudie mara nyingi. Kama mtu ambaye ana uwezo, ukikaangia mafuta yale mara moja tu, basi inatakiwa usirudie ili kuepuka tatizo hili. Mafuta yale unapoyatumia mara kwa mara, muda mrefu, yanapelekea kutengenezwa kwa sumu mwilini, ambayo inakuja baadaye kupelekea matatizo ya kansa. Kwa hiyo, nawashauri vijana, mjitahidi kila itakavyowezekana. Kwa wale ambao wanaishi hostel watafute muda na ikiwezekana, uwezo kwa wazazi au kwa nani, mtu ambaye anakupa hela ya kutumia zaidi, kula chakula kilichokamilika. Kama mnakatazwa kupika, mna uwezo pia wa kununua matunda. Sina la ziada, na mada yetu ilikuwa inasema, je, vijana wanayo elimu ya kutosha juu ya mlo bora? sana vijana kwa maoni yenu, na sasa hebu tusikilize makala ya Muulize Daktari. Makala yetu yamuulize daktari, leo tutakuwa na Dr Fredrick Ngusaru kutoka katika zahanati ya Kwembe, manispaa ya Kinondoni, jijini Dar es Salaam, ambapo atajibu maswali ya vijana kuhusu maswala mbalimbali. Tafadhali fuatana nami, naitwa Husna Sudi Muhammad. ugonjwa wa bawasiri husababishwa na nini? ugonjwa wa bawasiri kwa kitaalamu tunaita amoloidi, au inaweza kuwa tatizo lingine ambazo linaweza tukaliita tena, kwa kitaalamu tunaita rectal prolapse, yani nyama ya ndani ya sehemu ya haja kubwa inatoka nje. Kwa hiyo hili ni tatizo huwa linatokea, huwa inasababishwa sana na vitu vifuatavyo. Ya kwanza, mgonjwa akipata matatizo ya tumbo mara kwa mara kama ya kuharisha, kwa hiyo ile inafanya mlegezo katika ile njia ya haja kubwa. Sasa kuna mishipa ya damu ambayo imepita katika sehemu ile, kwa hiyo inafanya ile mshipa wa damu uanze kuvimba na kuweza kutoka nje. Kwa hiyo unaweza kupasuka na uka, ukatoka damu nyingi sana katika sehemu. Kwa hiyo dawa yake kubwa ni kufanyiwa operation. Hiyo kitu cha kwanza. Ya pili, kuna aina ya minyoo nayo inaweza kusababisha hiyo hemorrhoid ikatokea. Kwa hiyo ni vizuri zaidi kutibiwa mara kwa mara tatizo la minyoo, au na tatizo la kuharisha. Kwa hiyo hivyo ni sababu kubwa ambazo zinatokea. Nyingine inaweza kutokana na kuulisi tu kutoka kwa kwa jamii yake ambayo anaishi inaweza kutokea mara kwa mara. Kwa hiyo nayo inasababisha sana mtu akapata hemorrhoid, au kwa Kiswahili wanaitwa bawa siri. Kwa hiyo ni vizuri zaidi ukiona tatizo hili linaanza huwa kidogo kidogo mwisho linakuwa kubwa, ni vizuri kuwai mapema, ili uweze kuweza kufanyia operesheni ili tatizo liishe mapema. Naitwa Efrasia Anthony. Je, ni kweli maziwa ya ng'ombe yanatibu vidonda vya tumbo? maziwa ya ng'ombe hayatibu vidonda vya tumbo ila maziwa ya ng'ombe huwa inasaidia kuweka ukuta kati ya vidonda pamoja na ile asidi ambayo inakuwepo kwenye tumbo. Kwa hiyo, maziwa huwa yanalea ambayo yanaweza kuzuia mm, vidonda vile visipate mazala ya kuchomwa na vile zile asidi ambazo zinakuwepo tumboni. Kwa hiyo, sio dawa ya vidonda vya tumbo ila inapunguza tatizo la maumivu katika vidonda, mtu ambaye anaumwa vidonda vya tumbo. Kwa hiyo ni vizuri zaidi kutumia dawa za vidonda vya tumbo, antibiotiki kwa ajili ya kukausha vile vidonda vya tumbo. Kwa hiyo hiyo ndo dawa halisi, lakini sio maziwa yanaponyesha vidonda vya tumbo. Nini husababisha kuharibika kwa chujio za figo katika mwili wa binadamu? Kuna njia nyingi ambazo zinatoa uchafu kutoka mwilini mwake kutoka nje. Kwa hiyo njia nyingine ambayo mara nyingi inatoka kwa njia ya maji, ukiachana na jasho na njia ya mkojo. Kwa hiyo mwili una kazi ya kunyonya maji katika mwili ambayo hayahitajiki na kuingia kwenye figo na kutoka nje na kuwa uchafu huo ambao unaitwa mkojo kwa njia ya ya maji. Sasa katika vichujio hivyo ambayo vinachuja maji katika figo huwa vinatanuka kutokana na uchafu au kutokana na kiasi ambacho kina ya element, yani uchafu au oh, element ambazo zinatoka kwa katika mwili wa binadamu. Sasa kitu ambacho kinasababisha kuharibika hizi chujio ni kupata maradhi mbalimbali, yanaweza kusababisha nayo kufanya hizo figo zisifanye kazi vizuri na kuweza kupitisha hata vitu vingine ambavyo havitakiwi vitoke nje, vinakuwa vinatoka kama damu au particles zingine ambazo haziwezi kutoka kwenye njia nini yani, kwa hiyo maambukizi nayo yanasababisha sana kufanya mirija au hizo chujio zikawa zina, zime, zinaharibika. Vile vile unaweza kuwa na kansa katika figo, nao vile vile inaweza kusababisha hizi figo zikashindwa kufanya kazi vizuri, au zikawa chujio zika, zifanye kazi vizuri. Kwa hiyo ni vizuri zaidi kufanya vipimo ambavyo vina, vina, vina tunaita urinalysis, vinaangalia vitu vingi ambayo katika mkojo huwa tunaangalia vitu ambavyo kama vimezidi zaidi, vinaweza kusaidia sana kupata matibabu mapema kwa hiyo maambukizi kama UTI yani, maambukizi kwenye njia ya mkojo. Kwa hiyo nayo inasababisha sana kuleta sababishi kikubwa cha kuharibu chujio za njia ya mkojo. Je, yeah, mazoezi kabla ya kifungua kinywa hupunguza mafuta mwilini? Mazoezi ni ni kitu ambacho mtu anakifanya ili kufanya mwili uchangamke na kuwa mwepesi. Kwa hiyo mtu anapofanya mazoezi, inamsaidia inamsaidia vitu vingi ambavyo mwili wake umekuwa umepooza na kuweza kuchangamka. Na vile vile mazoezi nayo huwa yanasaidia kupunguza haina mafuta katika mwili, kwa ajili unapotoka jasho, ina maana kuna mafuta ambayo yanapungua wakati unapofanya mazoezi. Kwa hiyo mazoezi nayo yanasaidia kweli kupunguza mafuta katika mwili. Asante sana Dr. Frederick Ngusaru kwa majibu yako. Makala haya yametayarishwa nami mwana harusi Pongwa. Naam, asante sana dokta kwa majibu hayo kwa vijana. Na sasa tusikilize mchezo mfupi wa kuigiza kuhusu masuala ya afya. wenzangu kwa kikao hiki kifupi tu, napenda kusema kwamba kama ambavyo mmeweza kunitambua na kunielewa, kitu ambacho nilikuwa nakihitaji kutoka kwenu ni cooperation, ili tuweze kufanya kazi pamoja na kazi, ili ziweze kwenda sawa sawa, kwa sababu nisipoona ushirikiano wenu siwezi kufanya kazi nikiwa sawa sawa licha uchapa ah, uchapa kazi lakini pia appearance yake anaonekana ah, si uh, ni binti piayake naonekana mzuri. Sasa mimi kitu kimoja kwamba mtoto wangu mpaka kwamba mtoto utajitahidi kadri uwezo wangu mpaka sasa. Ndugu yangu na wewe naye umezidi, lakini sawa, mimi sina chochote cha kusema. Bwana sisi ni mzuri sawa, na wewe ushaweka ahadi. Haya kila <laughs> Tuendelee na kazi. Haya. Haya. Yes, ingia. Ni bwana poa. Basi baadaye. Habari yako boss. Oh, sisi, salama yeah. Vipi? Salama. Habari za kazi? Nzuri tu. Ya, naona umechangamka vipi kazi? Unaonaje? Kawaida sasa hivi nimeshazoea. Okay. Yeah. Ah, vipi ile kazi ndio kwa maliza? Ah, nimemaliza. Ah. Mm. Yeah, okay. Ah, sasa sesi. Uh -huh. Mbali na maswala hayo lakini kuna jambo moja ambalo mimi nataka nikwambie. Sema tu. Sisi, unajua wewe ni binti moja ya mrembo sana toka, ah, umefika katika kampuni hii, unafanya kazi, mimi kawa bosi wako, lakini nimeona ni binti mwenye mfutwa pekee, nikiwa na maana kwamba ah, eh, <coughs> ah nimetokea kukupenda, yani nimevutiwa na wewe kiozekana uwe mama wa watoto wangu nyumbani. Sisi oh, kwa ufupi unanihitaji kimapenzi, sio sion e, yani, uko sawa kabisa yani, eh? Bosi nikwambie kitu, um, nimekuja kwa ajili ya kazi na nipo kikazi zaidi. Mapenzi pembeni. Mambo vipi? Safi. Habari yako? Poa. Mbona unakuwa na mawazo? Kulikoni? Mi niko sawa. Hapana. Okay, tuenda tukapata chakula cha mchana pamoja kwa siku ya leo. Hapana, kuna kazi ambazo bado namarizia. Sawa, so, sesi, lakini wapa muda wa chakula, tuenda tukale. Hapana, nashukuru. Okay. Lakini sisi sikia nikwambia kitu kimoja. Mm. Unajua ni binti mmoja mzuri sana sana sana. Na umetoka kunivutia toka umefika kwenye kampuni. Kwa nini ulikuwa unapendeza kunipa nafasi ya kuweza kuwa ni mtu na rafiki yake, mm. Excuse, kumbia, kama ikiwezekana wapenzi? Sikiliza nikwambie wewe. Kama unalo lingine ambalo limekuleta endelea kusimama hapo. Kama hauna unaweza ukatoka na ukaondoka. Sawa sasa. Sihitaji mapenzi yako mm. Leta habari. <susimu> Unamwonaje, sisi ni mzuri mtoto mm? Ni, ni mrembo ameumbika, utanzania ameshushwa <coughs> alafu kitu kingine mm -hmm. Ana bahati ya kupendwa na kila mwanaume kweli. Adi mkurugenzi, adi mkurugenzi. Ningepata <gés> hiyo bahati, basi ningejiona mwenye bahati duniani. Cha kushangaza wote anawatolea nje, yani hajampenda mtu hata mmoja. Ila Tutachana na tuendelee na kazi. Ay, basi tuendelee na kazi. Hello. Hello. Eh, hey, sasa unaongea na Benson kutoka kampuni ya usafirishaji magari. All right, nimekukumbuka. Okay, sasa sisi samani, hii simu ni so ya kikazi, ni kibinafsi. Nilikuwa nataka kukwambia maana wewe ni msichana mzuri, ni mrembo. Kiufupi, nimevutika, nilikuwa ninahitaji kuwa na wewe zaidi. Sasa sijui naweza kupata muda wa kuonana na wewe. Samani, Uh, kama una lingine la kuzungumza endelea kuzungumza kwenye kupitia hii simu, lakini kama hauna lingine la kuzungumza thamani. Uh, uh, wapenda wafanyakazi wenzangu, kuna kitu ambacho nataka niwaambie. Kwanza kabisa, napenda kuwashukuru kwa ushirikiano mzuri ambao tumeweka kazini. Uh, nimefurahi kwa sababu nimeweza kufanya kazi na nyinyi pasipo ugomvi, pasipo kugombana, lakini kuna kitu ambacho kinanikwaza na kinanisikitisha rohoni ambacho hamkijui kiukweli. Ni kwamba mimi ni mwathirika wa virusi vya ukimwi siku nyingi sana. Ni wanaume wengi sana ambao wamekusha kunifuata kwa kuniambia wananipenda, mabosi na wengine wafanyakazi, lakini imekuwa ni ngumu kwa kubaria, kwa sababu naogopa kuua kiumbe kisicho na hatia. Kwa hiyo kiufupi, ni kwamba mimi naishi na maambukizi ya virusi vya ukimwi. Msikilizaji, hivyo ndivyo mambo yalivyo katika maisha kila siku. Basi tumalizie matangazo ya leo kwa makala ya Kila Mtu Ana Hadithi Yake. eza akapatwa na tatizo ambayo lilimpelekea yeye kutopata tena watoto, hivyo mimi nilikuwa ndiye mtoto pekee. Sasa baba, baada ya kuona hivyo, akafanya maamuzi ya kuoa mke mwingine, sababu alisema anatafuta mrithi, kwa vile mimi ni mtoto wa kike, na alikuwa anasema kuwa watoto wa kike hawana faida, ni wa kuolewa tu. Kwa hiyo anaona apate mtoto wa kiume awe mrithi wa mali zake. Baada ya baba kuoa, mimi na mama tuliishi maisha ya shida, maana baba alitusahau kabisa. Mama akanilea kwa shida kweli mpaka nikamaliza elimu ya msingi, na kwa kweli sijisifu, ila nilikuwa nafanya vizuri sana darasani na nikafaulu shule ya vipaji. Tatizo likaja, mama hawezi kutokana na afya yake. Nikajiuliza, je, nifanyeje? Nikachukua maamuzi ya kwenda kwa baba. Nilipofika nikamweleza akasema, vizuri, lakini kaka yako naye anahitaji kupelekwa shule. Sasa hapa nyumbani inabidi wewe mwaka huu ukae, ili mwaka ujao nikupeleke wewe. Mimi nikakubali kutokana na kwamba mama hawezi. Basi kumbe, yule mama wa kufikia alimwambia baba, usimsomeshe huyo, maana ana akili sana, atawashinda watoto wangu. Baba naye akamsikiliza, nikakaa pale Mwaka wa kwanza ukaisha, na shule sikupeleke. Nikajiuliza, je, nifanyeje? na baba kila nikimwambia, mara anajibu hapa nyumbani atabaki nani kama na wewe utakwenda shule? Ndipo nikachukua maamuzi ya kuondoka kule nyumbani Chunya, nikaja hapa Mbeya mjini, nikajishughulisha na vibalua, nikawa nafyatua matofali na uza. Kwa kweli kazi hii ilikuwa ngumu mno, lakini nikajipa moyo, nikapata mtaji, nikaanza kununua mitumba na kutembeza mitaani na kwa sasa nina duka kubwa la mitumba. Mimi natoa China nawauzia hapa Mbeya na nchi jirani za Malawi na Zambia. Lakini pia nimejenga nyumba kubwa, nina wapangaji ambao wanalipa kila mwezi na shukuru, maisha yanaenda hivyo. Nawasi mabinti au hata vijana wanaokutana na changamoto wasikate tamaa, wakikutana na mambo magumu wajiulize, je, nifanyeje? Naamini watapata maamuzi mazuri Wasiishie tu kujiingiza katika mambo mabaya. Lakini pia natoa ushauri kwa wazazi wanaoendekeza mfumo dume kama baba yangu alivyonifanyia, waache. Maana kwa sasa mimi ndio naelea familia yangu na inanitegemea kwa kila kitu, japo mwanzo baba yangu alinidharau na kusema watoto wa kike hawana faida. Inatakiwa watoto wote tupewe haki sawa, maana hata hawa waliowasomesha hawana msaada kwake hata kidogo. Na sasa hivi ndio anaanza kuona kuwa alifanya makosa kwa kutonipa elimu. Lakini japokuwa sikupata elimu, nashukuru Mungu. Nilipojiuliza, je, nifanyeje? Nikapata maamuzi sahihi na ndio alionifikisha hapa. Ndio tunafika mwisho wa matangazo yetu hivi leo, nikikuaga kutoka Washington, mimi ni Esther Githoi yuwat na kusihi ungane nasi tena.