From Washington, the voice of America, the Kumekucha Afrika. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Karibu katika matangazo yetu ya kumekucha Afrika yanayoanza saa 11 alfajiri kwa saa za Afrika ya Kati na saa 12 asubuhi kwa saa za Afrika Mashariki. Mimi ni Hadija Riami na mimi hapa naitwa Mkamiti Kibayasi nikiwakaribisha katika matangazo yetu ya leo Jumatatu asubuhi, Septemba 21, mwaka 2015. Karibuni. Katika matangazo yetu ya leo tutakuletea ripoti kuhusu shirika la uchukuzi wa pantoni nchini Kenya wapandisha ada ya uchukuzi kwa wanaotumia kivuko cha Likoni mjini Mombasa. Lakini je, wananchi wa huko wana maoni gani kuhusu hatua hiyo? Gharama itakuja juu ya maisha, haswa housing. Watu hawatataka kuja kuishi huku kwa ajili ya msongamano. Pia bei ya vitu, bidhaa zile za kutumia za kawaida kama mboga zitakuja kwa ghali mno na katika ripoti nyingine, wakati Burundi inaungana na mataifa mengine kusherehekea siku ya amani, lakini kuna baadhi ya watu nchini humo wana maoni yao kuhusu suala la amani. Kwa kufikia amani, kukomesha kwanza hayo mauaji, serikali itumie juhudi zayo zote kabisa, ili mauaji yote ya kila aina akomeshwe. Hayo ndiyo tuliokuandalia asubuhi ya leo, mpenzi msikilizaji. Tunapenda kukukumbusha kwa matangazo haya pia husikika kupitia mtandao wetu www voa swahili com, lakini kwanza ni habari muhimu za dunia zikisomwa na Mkamiti Kibayasi. Rais wa Kenya amewataka waalimu waliogoma kwa takriban wiki tatu hivi sasa kurejea kazini, akisema ya madai yao ya nyongeza ya mishahara mpaka asilimia sitini hayawezi kutimizwa. Kwa mujibu wa shirika la habari la Reuters, Rais Uhuru Kenyatta ameliambia taifa jana mishahara mpaka hivi sasa imechukua takriban asilimia hamsini ya bajeti ya matumizi na kuongeza malipo kwa walimu kwa kiwango ambacho wanadai itawalazimu kupandisha kodi, kukopa fedha zaidi, au kupunguza matumizi ya maendeleo. Amesema hakuna kati ya njia hizo ambazo zinaweza kuchukuliwa na kusema nchi ni vyema iishi kwa uwezo iliyonao. Katika hotuba yake ambayo pia ilirushwa kwenye televisheni na redio, amesema hatua kama kuongeza kodi au kukopa fedha zaidi kutachangia katika kupandisha mfumuko wa bei na kupunguza kasi ya ukuaji wa uchumi. Chama kikuu cha upinzani nchini Tanzania Chadema kinasema kitawasilisha mashtaka leo dhidi ya chama tawala cha CCM na mgombea wake wa urais John Magufuli, baada ya kuwashutumu kwa kuiba nembo na alama za chama na ilani yake. Chama cha upinzani kinasema hii ni kinyume na sheria za nchi za haki miliki, sheria za uchaguzi, pamoja na zote haki za mali za ndani na kimataifa. Vyama vya kisiasa vinatakiwa kwa mujibu wa sheria ya uchaguzi kusajili misemo ya kampeni zao au ujumbe au alama za vipeperushi na kuidhinishwa na Tume ya Taifa ya Uchaguzi kabla ya uchaguzi. John Malia, mkuu wa idara ya sheria na uchaguzi katika Chadema, ameiambia VOA kwamba inaonekana lengo la chama tawala ni kuwachanganya wapiga kura, kwa sababu umati wa watu ambao chama cha upinzani umekuwa ukiwavutia kwenye kampeni zao. Anasema CCM ina hofu utawala wake baada ya miaka kadhaa unatishiwa na hivi sasa wapo tayari kufanya chochote kuwachanganya wapiga kura kwa kutumia mbinu chafu ili kushinda uchaguzi. Idara ya nyuklia katika Umoja wa Mataifa inasema mkuu wake kwa mara ya kwanza ametembelea eneo la jeshi la Iran lenye utata, mahala ambako wachambuzi wa, wa magharibi wanashuku kwamba wanasayansi wa Iran walifanya utafiti wa siri na majaribio, wakati wakijaribu kutengeneza bomu la nyuklia. Msemaji wa Idara ya Kimataifa ya Nishati ya Atomic yenye makao yake Vienna amesema jana kwamba mkuu wa idara hiyo Yukia Amano ametembelea kituo cha Parachin mashariki mwa Tehran wakati wa ziara yake ya hivi karibuni. Ziara yake imekuja wakati Iran na mataifa sita yenye nguvu duniani wanataka kutekeleza mkataba wa kumaliza mzozo wa miaka kumi na mitatu juu ya utashi wa nyuklia wa Tehran. Kiongozi wa chama cha kiconservative cha New Democracy nchini Ugiriki amekubali kushindwa katika uchaguzi uliofanyika jana na kumpongeza waziri mkuu wa zamani Alexis Tsipras kwa ushindi wake na kumsihi haraka kuchukua hatua za kuunda serikali mpya. Khadija Riami anaisoma ripoti kamili. Kukubali kushindwa kwa mpinzani Evangelos Maimarakis kumekuja saa moja baada ya vituo vya kupigia kura kufungwa na matokeo kutoka maeneo mawili muhimu kuonyesha kuwa chama cha mrengo wa kushoto cha Siriza cha Bwana Sipras kikiongoza lakini si kwa idadi kubwa sana. Matarajio rasmi yanaonyesha kuwa Siriza kimeshinda kwa asilimia 35 na nusu ya kura. Baadhi ya matokeo yanaonyesha kuwa Siriza kimeshinda viti 144 katika bunge lenye viti 300 Wakati ilikishinda kwa idadi chache tu kupata wingi unaohitajika kuunda serikali. Matokeo ya awali kutoka Athens yanasema siriza kitatafuta kuunda ushirika na vyama vyenye msimamo wa mrengo wa kulia. Upigaji kura wa Jumapili ni uchaguzi wa tatu wa taifa nchini Ugiriki mwaka huu, ambao umekuja pale sipras alipojiuzulu mwezi uliopita, kiasi cha miezi saba tu baada ya siriza kushika madaraka na kuahidi kufanya mashauriano tena kuhusu hatua kali za kubana matumizi zilizowekwa na wakopeshaji wa Ulaya kwa mabadilishano ya msaada wa mabilioni ya dola. Unaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, hapa Washington DC. Baba Mtakatifu Francis alisherehekea misa jana Jumapili mjini Havana, akiwaonya Wacuba hatari za kiitikadi Baba Francis alihubiri mbele ya maelfu ya waumini ambao walijazana kwenye uwanja wa kihistoria wa Revolutionary Square mjini Havana. Kiongozi huyo pia alimtembelea kiongozi wa zamani wa Cuba, Fidel Castro, nyumbani kwake mjini Havana. Huku familia ya Castro ikiangalia, wawili hao walikutana katika kile Vatican inachokiita kwenye mazingira yasiyo rasmi na ya kirafiki. Pia walipeana vitabu vya dini kama zawadi. Baba Mtakatifu baadaye alikutana na kaka wa Fidel na ambaye ni rais wa sasa wa Cuba, Raul Castro, na walishiriki pamoja sala ya jioni na kundi la makasisi na kuzungumza na vijana kwenye kituo cha kitamaduni. Mgombea urais wa Republican Ben Carson amesema jana kwamba Waislamu hawafai kuwa rais wa Marekani, akidai kwamba misingi ya Kiislam haiendani na thamani za Marekani sitatetea tumweke muislam kuwa kiongozi wa taifa hili kwa hakika sikubaliani na hilo carlson mkristo mchamungu alizungumza kwenye kipindi cha Meet the Press katika televisheni ya nbc hapa marekani amesema imani ya rais ni jambo la kuangaliwa na wapiga kura na alielezea kwamba imani ya kiislamu haipo ndani ya katiba japokuwa hakufafanua kwa njia ipi uislamu hauendani na misingi ya katiba Matamshi ya Carson yamekuja kufuatia swali la papo kwa papo alilokataa mgombea wa Republican Donald Trump wiki iliyopita, kutoka kwa mtu mmoja ambaye wakati wa tukio la kampeni huko New Hampshire kwa makosa alimuita Rais Barack Obama ni Muislam, na alisema Waislam ni tatizo katika nchi hii. Trump na gavana wa Ohio John Kasich, wagombea wanaopingana na wa Republican pia walionekana katika matukio tofauti kwenye vipindi vya NBC. Mnaendelea kusikiliza kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika VOA, na habari iliyopewa umuhimu wa juu asubuhi ya leo ni nchini Burundi. Leo hii Septemba 21, nchi hiyo itajiunga na mataifa mengine kuadhimisha siku ya kimataifa ya amani duniani ambayo husherehekewa kila mwaka tarehe 21 Septemba. Siku hii imewadia huku hali ikiwa bado ni tete katika taifa hilo la Afrika ya Kati ambalo linakabiliwa na mgogoro wa kisiasa Mauaji ya kuvizia bado yanaripotiwa, ambapo wiki iliyopita mili ya watu wasiopungua saba iliokotwa katika sehemu mbalimbali za nchi wakiwa wameuawa, huku pia mazungumzo ya amani kumaliza mgogoro huo ulioibuka tangu rais wa nchi hiyo Pierre Nkurunziza alipotangazwa na chama chake kwa nia ya urais kwa mara ya tatu mwishoni mwa mwezi Aprili yamekwama. Ifuatayo ni taarifa ya mwandishi wetu Haidala Hakizimana akiwa mjini Bujumbura. Kwa hivi sasa macho ya baadhi ya wananchi yanaelekea jijini Kampala, Uganda, ambako kuna mpatanishi aliyekuwa akisimamia mazungumzo yaliyovunjika, Bwana Crispus Kionga, waziri wa ulinzi wa Uganda, aliyekuwa ametumwa na rais wake Yoweri Kaguta Museveni, ili waziri huyo aweze kufufua mazungumzo hayo kwa mara nyingine. Lakini upande wa chama tawala nchini Burundi cha CNDD-FDD, mazungumzo yataanza kati ya warundi wenyewe bila ya mpatanishi katikati, na kwamba vyombo vya sheria vitaendelea kufuatilia watuhumiwa. Daniel Gerard Ndabirabe ni msemaji wa chama tawala nchini Burundi, chama cha sindi ddd. Eh, eh, kinakubali ile dialogue. tuseme ni maongezi ni maongezi kati ya Warundi wenyewe. Eh, sisi tunasema kwamba huyu rais wa Uganda akaguta ule Museveni anafanyiwa kitu kizuri na tena tunamshukuru sana. Leo itabidi si wenyewe Warundi tukae pamoja tutafute ufumbuzi ya ile tatizo lote, lakini tunasema kwamba maongezi ataanza aendelee, wakati mambo ya, ya justice na yale yale ataendelea hii ni wakati. Kulingana na ripoti ya mwendesha mashtaka wa jamhuri, baadhi ya wajumbe wa vyama wa vya upinzani wa walivikwa kosa la kuitisha maandamano dhidi ya muhula wa tatu wa, wa rais ambayo serikali inasema kuwa ni uasi, huku wengine wakituhumiwa jaribio la mapinduzi ya kijeshi la tarehe kumi na tatu Mei hapa Burundi siku hii ya amani iliadhimishwa tangu mwishoni mwa wiki kwa michezo mbalimbali, mbali na ujumbe wa amani uliotolewa na mwakilishi wa shirika la umoja mataifa linalohusika na sayansi, elimu na utamaduni, UNESCO hapa nchini. Lakini kwa baadhi ya wananchi, siku hii ingekuwa fursa ya kutathmini jukumu la kila mwananchi ili kurejesha amani hii siku. Mimi naona kwanza ingekuwa ni siku ya kujiunga sisi kama Warundi, na kwa kujiunga ni lazima pawe amani. Kwa kufikia amani kukomesha kwanza ya mauaji Serikali itumie juhudi zayo zote kabisa ili mauaji yote ya kila aina yakomeshwe nchini, na vile vile wanasiasa wa upande wa upinzani nao pia watumie nguvu ili wakomeshe mauaji, tusikie huku ama kule, katika kata hii ama ile, kuna mauaji. Hii ni wakati hali bado ni tete. Miili ya watu wapatao saba iliogotwa wakiwa sehemu mbalimbali wiki iliyomalizika wakiwa wameuawa. Vijana takriban mia tano nao walikamatwa na polisi katika mikoa mbalimbali ya nchi wakitumia akuwa na nia ya kujiunga na makundi ambayo serikali inasema kuwa ni ya wahalifu. Haidara Kizimana, Sauti ya Amerika, Bujumbura. Mnaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Tunaendelea na habari muhimu za dunia. Wapatanishi wa Afrika Magharibi walitangaza jana mpango wa kumaliza mgogoro nchini Burkina Faso, mahala ambako mapinduzi ya kijeshi yameiondoa mamlakani serikali ya muda ya kiraia wiki iliyopita. Pendekezo huenda litarejesha tena mamlaka ya kiraia, lakini linatoa msamaha kwa viongozi waliofanya mapinduzi. Uchaguzi wa urais na bunge uliopangwa kufanyika Oktoba kumi na moja utafanyika kabla Novemba ishirini na mbili. Wagombea wanaomtii rais wa zamani Blaise Compaore ambao walianguliwa katika upigaji kura wa Oktoba hivi sasa wanaruhusiwa kugombea. Mpango utawasilishwa kwenye mkutano wa Umoja wa Afrika hapo kesho ili kuidhinishwa. Jenerali Gilbert Diendere wa kikosi cha ulinzi wa rais aliongoza mapinduzi ya wiki iliyopita. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani John Kerry anasema utawala wa Obama utaongeza idadi ya wakimbizi wanaoruhusiwa kuingia Marekani kufikia laki moja kwa mwaka elfu mbili na kumi na saba, wakati Ulaya ikijitahidi na mmiminiko mkubwa sana wa wahamiaji tangu kumalizika kwa vita vya pili vya dunia. Akizungumza jana mjini Berlin, Kerry aliuita uamuzi wa Marekani hatua ya kuendeleza utamaduni bora wa Kimarekani kama ardhi ya fursa ya pili na mnara wa matumaini. Chini ya mpango mpya, Marekani inaweka kiwango kwa visa ya wakimbizi ambapo hivi sasa ilikuwa katika kiwango cha visa elfu sabini kila mwaka na itaongezeka hadi elfu themanini na tano katika mwaka wa fedha wa 2016 na na kisha kuongezeka hadi laki moja kwa mwaka unaofuata. Waasi wa kihouthi nchini Yemen wamewaachia mateka wa kigeni wasiopungua watano waliowateka nyara mapema mwaka huu, wakiwemo wamarekani Marekani wawili. Wote walioachiwa jana kufuatia mashauriano kati ya waasi na serikali ya Oman. Taarifa za kina juu ya mazungumzo au kwa nini mateka walitekwa nyara haziko bayana. Hakuna mateka yeyote aliyetambuliwa, lakini kampuni ya Transoceanic Development yenye makao yake New Orleans hapa Marekani, ambayo inasaidia kupeleka misaada ya kibinadamu, inasema mmoja ya wafanyakazi wake Scott Darden ni miongoni mwa mateka walioachiliwa. Shirika la uchukuzi wa pantoni au feri nchini Kenya linatarajiwa kuongeza ada ya uchukuzi kwa wateja wake katika kivuko cha Likoni mjini Mombasa kuelekea pwani kusini kuanzia hivi leo Jumatatu, ili kukusanya shilingi milioni 52 zaidi kuimarisha huduma zake. Hatua hiyo imeibua mseto wa hisia miongoni mwa wadau na watumiaji wa kivuko hicho ambacho huhudumia zaidi ya watu laki mbili kwa siku, ikiwemo watalii, wafanyi biashara na wasafiri kuelekea nchi jirani ya Tanzania. Mwandishi wetu Liberty Adede anaripoti zaidi kutoka Mombasa. Shirika hilo la feri ambalo huvusha magari elfu sita kila siku, kando na idadi kubwa ya watu, inakusudia kuongeza ada kwa wateja wake kwa kati ya asilimia 40 hadi 50. Walengwa katika hatua hiyo ni wenye magari madogo, wamiliki wa pikipiki na mabasi ya watalii ambayo yatahitajika kulipa shilingi elfu tatu ambazo ni sawa na dola 30, pamoja na wenye baiskeli ambao watahitajika kulipa shilingi mia moja kutoka kwa shilingi sitini ambazo walikuwa wakilipa hapo awali. Raia kwa miguu wataendelea kupokea huduma za bure. Mkurugenzi wa shirika hilo nchini Kenya, Hassan Musa, amesema kuwa ongezeko hilo litasaidia kukusanya kipato cha kutosha gharama ya kuendesha shughuli zake, ikiwemo ongezeko la bei ya mafuta na vipuri of hapa anasema kuwa unatambua kuwa bei ya mafuta imeongezeka katika kipindi cha miaka mitatu iliyopita, bei ya vipuri pia imeongezeka, na pia tunahitajika kutumia feri nyingi kutokana na kuongezeka kwa watu na magari. Sasa hiyo imetulazimisha kufanya mabadiliko haya na pia tulipokuwa tukiangazia ada hizi, tuliangazia magari ya kubeba mizigo ambayo ni asilimia thelathini na mbili ya watumizi wa feri zetu. Mkurugenzi huyo amesema kuwa hatua hiyo hailengi kuongeza faida bali kuimarisha utendakazi wao ili kuhudumia idadi kubwa ya magari na watu wanaotumia pantoni hizo. Hatua hiyo haijapokelewa vyema na wakaazi wa mtaa wa Likoni ambao ni watumizi wakubwa wa pantoni hizo. Gharama itakuja juu ya maisha haswa housing, watu hawatataka kuja kuishi huku kwa ajili ya msongamano. Pia bei ya vitu, bidhaa zile za kutumia za kawaida kama mboga zitakuja kuwa ghali mno kwa ajili ya hiyo 50% increase. Kwa hivyo kivyangu mimi, as much as tungependa kupanua lakini kivyangu mimi naona itaathiri pakubwa. Especially watu walikoni, wale wa kutoka mbali, pengine itakuwa hafueni kwao. Aidha, wawekezaji katika sekta ya utalii wamelalamikia ada hizo mpya na kupendekeza kuondolewa kwa ada dhidi ya mabasi ya watalii ambayo hayatakuwa na mizigo wala watalii. hatujaunga kuongezeka kwa gharama kiasi kile ambacho kimependekezwa asilimia hamsini sababu kupiga zile sabu ni kati ya asilimia 40 na uh, 50. Ingawaje tunatambua kwamba kumekuwa na ongezeko kwa gharama za shughuli na biashara uh. Kwa hivyo tunapendekeza kati ya asilimia tano na saba, na hizi viezi, labda ziweze kuanza kutekelezwa kuanzia mwaka ujao. Pendekezo ambalo limepeana ni kwamba magari mengine ambayo yako tupu ambayo hayata kuwa na mizigo uh, ni kwamba yataweza kuvukishwa bila kulipa ile ada. Vile vile sisi tunasema, uh, ikiwa wageni wako katika yale mabasi pia tuweze kupatiwa uh, Uh, licha ya mpango wa kuanza kutoza ada mpya, shirika hilo pia linakusudia kutoa huduma za magari ya kuavusha abiria maarufu cable cars ambazo yataanza kutoa huduma kufikia mwezi Septemba mwaka elfu mbili na kumi na sita, huku kukiwa na mpango wa kununua pantoni zingine tatu. Nikiripotia Sauti ya Amerika kutoka Mombasa, mimi ni Liberty Adede. Katibu mkuu wa chama cha kitaifa cha wazazi nchini Kenya anasema chama hicho kitafungua mashtaka mahakamani wiki ijayo kupata maamuzi ya mahakama ambayo yatailazimisha serikali kuwarudishia wazazi ada walizolipa. Mwandishi wa VOA Peter Clote ametuandalia ripoti ifuatayo, na Aida Isa anaisoma ripoti kamili. Katibu mkuu wa chama hicho Musau Ndunda amesema hayo baada ya uamuzi wa serikali kuamuru shule zote za umma na za kibinafsi kufungwa kuanzia leo Jumatatu, kufuatia mgomo wa walimu unaoendelea. Walimu wameitisha mgomo kudai nyongeza ya mshahara. Bwana Ndunda anasema kuwa wazazi wanaunga mkono uamuzi wa serikali wa kufunga shule. Anasema takriban wanafunzi milioni kumi na mbili watakuwa katika mazingira hatari ya kukumbwa na ghasia ambazo mara nyingi hufanywa na kundi la wanamgambo wa Al-Shabab lenye makao yake huko Somalia. Ndunda anasema that the anasema ni bahati mbaya kwamba serikali imefunga shule kote nchini. Lakini kwa upande mwingine, anasema tunahisi hatua zilizochukuliwa na serikali ni sawa, kwa sababu ya haya ya ukosefu wa usalama tulionao nchini. Katibu Ndunda anasema sababu inayotupeleka mahakamani ni kuhakikisha kuwa ada za shule ambazo wazazi walilipa na hazijatumika zinapaswa kurudishiwa wazazi kwa sababu serikali imefunga shule zote. Anasema kuwa mwaka wa shule bado haujamalizika. Anasema wamepoteza takriban wiki kumi na mbili za masomo. Walimu waliogoma wanasema hawatayumbishwa na uamuzi wa serikali wa kufunga shule zote. Wanasisitiza watarejea madarasani tu pale serikali itakapowalipa nyongeza ya asilimia 50 hadi 60 kama ilivyoamuriwa na mahakama hivi karibuni, lakini serikali inasema haina fedha za kuwalipa walimu. Chama hicho cha wazazi kimewasihi wote, serikali na walimu, kutatua mzozo wa malipo. Ndunda anasema pande zote lazima zihakikishe zinawatendea vyema wazazi na wanafunzi katika kutatua mzozo wao. Anasema kile walimu walichopewa wamepewa na mahakama, na serikali inapaswa kuheshimu kanuni za sheria na kutekeleza kile kilichoamriwa na mahakama. Anasema kama serikali inahisi haina fedha, basi wanaweza kuitumia mahakama hiyo hiyo kukata rufaa na kusema kuwa wao kama serikali hawawezi kukusanya fedha kiasi hicho. Walimu mara kwa mara wameshutumu serikali kwa kupata fedha za kuwalipa wafanyakazi wa sekta nyingine za umma, lakini wanakataa kukidhi ombi la nyongeza yao licha ya kuamuriwa hivyo na mahakama. Katika jamii na maendeleo hivi leo, tuungane naye mwandishi wetu Auster Malivika kutoka Goma, akifuatilia swala la kilimo kwa vijana. Ikiwa nchi nyingi sasa hivi zimekuwa zikijikita katika masuala ya kilimo kwa ajili ya maendeleo, hapa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo wanaohusika na kilimo ni wazee kuliko vijana. Ni kwa nini vijana wamekuwa wakitupilia mbali masuala ya kilimo, na kusema kwamba wazee ndio wanahusika na kilimo. Nilizungumza naye Omar Kavota, mmoja wa vijana mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, ambaye ameelezea kwa nini vijana wamekuwa wakielekea katika makundi ya wapiganaji kuliko kujihimiza katika masuala ya kilimo. Imeonekana ya kuwa vijana huku mashariki mwa Kongo na katika nchi yote, wanapenda maisha ya rahisi, na ndio wanaona iwapo wanaweza kujihusisha na masuala ya kilimo ambayo inachukua muda wa uvumilivu kabla haijatoa matunda, inakuwa kwao rahisi kuchukua silaha, huku wakihisi ya kuwa kwa muda mfupi tu wanaweza kujitajirisha, wanaweza kupora, wanaweza uh, kuchukua Asili, katika nchi kwa urahisi zaidi na huku iwapo wana silaha wanaona ni kitu ambacho ni rahisi kwao kuliko kujihusisha na mlimo. Kipi kifanyike sasa? Inaomba uhimizaji wa vijana hao, serikali sharti fadhili wa wakulima iwe ifanya programu. Imeonekana wananchi wengi wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo wamekuwa wakitegemea madini, japokuwa madini hayo hawafaidiki kamwe. Kipi kiaweza kufanyika? Kubuya Ndole ni meya mustaafu wa muji wa Goma. Uh, jambo la kwanza inastahili kufanyika ili maendeleo yao nchini kama DRC, nchi yetu ni kilimo, na alafu madini na mambo mengine kama viwanda, kuletwa ni mambo inapashwa kufata nyuma, lakini kazi ya muhimu ya kwanza ambayo imeendelesha nchi nyingine nyingi ndani ya dunia ni kazi ya kilimo, maendeleo ionekane ndani ya nchi zao. Yaani, nchi kama yetu ambapo tuna pori nyingi na udongo nzuri, ambayo haihitaji kupewa dawa ili iweze kuotesha mimea, kazi ya kilimo ni kazi ambayo ingichiwa mbele na kufunza watoto vijana kufanya kazi ya kilimo na kazi za mikono tayari kwa haraka sana, bila majini yetu na bila siasa, watu wangeingia katika kazi hizo na kuendelesha nchi mbele kabisa. Ukizungumzia kuhusu vijana, ni kwamba vijana wengi wamesema kilimo ni ya wazee. Shauri gani unaweza kuwapa? Wanaosema kilimo ni ya wazee ni kupungukiwa na maarifa, sababu wazee hawana nguvu. Wazee ni wale ambao wanahitaji kula matunda ya kazi ya mikono ya vijana katika nchi ambazo zitaendelea kama Uchina kwa leo ni vijana ambao wanafanya kazi ya kilimo na kazi za mikono. Upande mwingine, wataalamu wa masuala ya kilimo wameanzisha harakati za kuzalisha viazi mbatata pamoja na viazi sukari. Profesa Valimungihe ni mmoja wa wataalamu wa kilimo ambaye ameanzisha mradi wa kuanja mbegu mpya ya viazi mbatata katika mji wa Butembo mkuu wa Kivu ya Kaskazini. Ndiyo tuliona hiyo mlimo inasaidia watu mingi kupata chakula wakati hakuna pengine mavuno. Ah, ndio maana wakati kuko sawa njaa koma viazi sukari na viazi patate nakomale vinasaidia watu kuishi bila tatizo. Ndio maana tuliona tukia mkazo kuile mulimo ili watu wasikungwe na njaa. Lakini katika maeneo mengi raia wamelazimika kuyahama makazi yao kutokana na ukosefu wa usalama kwenye vijiji vyao, huku kukiwa makundi mbalimbali mbali kama Mai Mai, FDLR na makundi mengine. Maana tunateseka, hatuna barabara, hatuna vitu yote, hatuna dawa. Tunaomba vraiment tusaidie sana. Mbele tulikuwa tunaishi kwa mlimo, lakini leo hatulime tena sababu ya vita. Zamani tulikuwa nalima, lakini leo hatulime tena sababu ya vita. Tulikuwa nalima mimea yote inaitika hapa kabisa: ngazi, viwaya, shu, maragi, mchele, ile vitu yote kalanga yote kabisa inaitika hii udongo sana. Namaa ujumbe kwa wakubwa nikusema watusaidie kwanza batuletee amani. Maana tunapopata amani vraiment vitu yote taendelea sawasawa. Mimi ni Oser Malivika niliyekuandalia makala haya kutoka Goma, mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Mnaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika VOA. Kwa sasa basi, karibu kusikiliza muhtasari wa habari. Rais wa Kenya amewataka waalimu waliogoma kwa takriban wiki tatu hivi sasa kurejea kazini, akisema madai yao ya nyongeza mishahara mpaka asilimia sitini hayawezi kutimizwa. Kwa mujibu wa shirika la habari la Reuters, rais Uhuru Kenyatta ameliambia taifa jana mishahara mpaka hivi sasa imechukua takriban asilimia hamsini ya bajeti ya matumizi, na kuongeza malipo kwa waalimu kwa kiwango ambacho wanadai itawalazimu kupandisha kodi, kukopa fedha zaidi au kupunguza matumizi ya maendeleo. Chama kikuu cha upinzani nchini Tanzania, Chadema, kinasema kitawasilisha mashtaka leo dhidi ya chama tawala cha CCM na mgombea wake wa urais John Magufuli baada ya kuwashutumu kwa kuiba nembo na alama za chama na ilani yake. Chama cha upinzani kinasema hii ni kinyume na sheria za nchi za haki miliki, sheria za uchaguzi pamoja na zote haki za mali za ndani na kimataifa. Na hapa, na hapa basi ndio tunafikia mwisho wa matangazo yetu ya leo ya Kumekucha Afrika kutoka Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika VOA. Msikose kujiunga nasi na matangazo yetu ya leo ya VOA Express kama kawaida, saa kumi na nusu alasiri kwa saa za Afrika Mashariki kwa niaba ya wenzangu wote waliofanikisha matangazo ya asubuhi ya leo, mwelekezo wa matangazo haya Aida Isa, msimamizi ni mimi Khadija Riami, na mimi hapa naitwa Mkamiti Kibayasi. Nikisema kwaheri, ninakuwatakia asubuhi njema kutoka Washington DC.