kutoka studio 15 hii ni VOA Express ni saa kumi na nusu jioni ikiwa ni jumatatu septemba 21 mwaka wa 2015 katika matangazo ya VOA Express je viongozi wa kenya watakubali kukatwa mishahara yao ili walio chini waongezewe mishahara pesa za maili ama zile ambazo wanafaa wafanyakazi wakuu serikalini. Sidhani kama wale jamaa watakubali kuuza mishahara yao ama kwamba watakubali hata kujadili bili ya babu uh, bila uh, Ni sauti ya mchambuzi wa masuala ya kisiasa Patrick Ocheng. Mimi ni Sunday Shumari na mimi ni Harizon Kamau. Na je wananchi wa Kenya wanasemaje kufuatia Rais Uhuru Kenyatta kusema kuwa serikali haiwezi kabisa kumudu nyongeza za mishahara ya walimu? Walimu mwanzo wanajifikiria upeke yao, wajifikiri watoto. Waliambiwa saini kitu inaitwa performing contract, walikataa, na ndio wenyewe wale wale walimu ndio wanaambia wa serikali walipe pesa. Basi yote hayo na mengine mengi utayasikia katika matangazo yetu ya ye VOA Express hivi leo, lakini kwanza ni habari za dunia na mwenzangu Sunday Shomari. Papa Francis anaondoka Cuba na kuelekea eneo la mashariki la kisiwa hicho hii leo, siku moja baada ya kukutana na ndugu wawili kina Castro ambao wameongoza Cuba tangu mwaka 1959. Kiongozi huyo wa kanisa Katoliki anasafiri kwenda Holguin, ambako ni nyumbani kwa Raul na Fidel Castro. Mji wa Holguin, ambao uko zaidi ya kilometa 800 mashariki mwa Havana, unajulikana kwa msalaba ambao umewekwa juu ya mji huo kwa karne kadhaa. Kiongozi huyo wa kanisa Katoliki ataongoza misa mbele ya maelfu ya watu huko Hogin kabla ya kuelekea mji wa pili kwa ukubwa wa Santiago, ambako atatembelea sanamu ya Bikira Maria wa Upendo. Marekani inatafakari kuto kupiga kura kwenye baraza kuu la Umoja wa Mataifa katika azimio la kutaka kumaliza vikwazo vya biashara vya muda mrefu dhidi ya Cuba. Kwa karibu nusu karne, Cuba imewasilisha azimio hilo katika mkutano wa kila mwaka wa baraza kuu la Umoja wa Mataifa, wakieleza wasiwasi wao juu ya sheria zinazoathiri uhuru na biashara huria kati ya mataifa. Katika miaka miwili iliyopita ni Marekani na Israel pekee waliopiga kura dhidi ya hatua hiyo, lakini mahusiano ya Marekani na Cuba yamechukua mrengo wa mabadiliko makubwa tangu kura ya mwisho ya Oktoba mwaka jana. Mwezi Julai, serikali hizo mbili zilimaliza miaka 54 ya uhasama na kukubaliana kuanzisha tena uhusiano wa kidiplomasia. Ubalozi wa Marekani huko Havana na hapa Washington ulifunguliwa upya kwa kufuatana, na rais wa Marekani Barack Obama aliwataka mbele ya umma wabunge wa Marekani kuondoa vikwazo. Rais wa Sudani Kusini Salva Kir hatahudhuria mkutano wa Baraza Kuu la Umoja wa Mataifa baadaye mwezi huu, ambao uliitishwa na katibu mkuu Ban Kimoon ili kuimarisha mkataba wa amani. Waziri wa habari Michael Makwei alisema Rais Kir ameshamtuma makamu wake James Waniiga ili kuiwakilisha serikali ya Sudani Kusini. Vilevile Makoi amesema mwaliko huo ulitolewa kwa rais katika muda mfupi. Amesema wakati rais Kir anachukulia mkutano wa Umoja wa Mataifa kuwa ni muhimu sana, hali huko Sudani Kusini ni muhimu zaidi. Naendelea kusikiliza habari za dunia, na hii ni VOA Express ikitangaza kutoka hapa jiji kuu la Marekani, Washington DC. Raia wa Bukinafaso wanaoishi nchini Marekani na marafiki zao waliandamana mbele ya White House jana Jumapili ili kupinga jeshi kuchukua nchi yao na kuunga mkono uchaguzi wa rais uliopangwa kufanyika Oktoba 11. Wakati huo huo, wasuluhishi no wa jumuiya ya uchumi ya nchi za Afrika Magharibi waliongozwa na mwenyekiti wao Maki Sal jumapili usiku, walipendekeza uchaguzi mpya na wenye ushirikishaji zaidi mwezi Novemba. Mapendekezo hayo yatarudisha mamlaka ya mpito ya kiraia na wakati huo huo yakiwapa msamaha viongozi wa mapinduzi. Viongozi wa ECOWAS wanatarajiwa kukutana Jumanne mjini Abuja ili kujadili mapendekezo hayo mkuu wa shirika la nishati atomic amesema leo Jumatatu kwamba maendeleo makubwa yamepatikana kwenye uchunguzi wa muda mrefu wa Umoja wa Mataifa juu ya shutuma za Iran kutengeneza silaha za nyuklia. Yukiya Amano amesema aliripoti kwenye bodi ya shirika hilo IAEA juu ya safari yake ya Iran, ikiwa ni pamoja na kutembelea kituo cha kijeshi cha Patin ambacho kimekuwa ndio kitovu cha uchunguzi. Kwa miaka mingi, Iran imekuwa ikizuia maafisa wa idara ya IAEA kuingia Pachin, wakisema kituo hicho ni cha masuala ya kijeshi na hakiwezi kufunguliwa kwa ajili ya maafisa kutoka nje. Na waziri wa mambo ya nje wa Poland, Gregor Skitina, anasema Ulaya anahitaji mpango wa pamoja ili kupambana na mzozo unaoendelea wa uhamiaji, lakini si ule unaoweka vipimo kwa nchi moja moja wakisema ni watu wangapi wanaweza kuruhusiwa katika andiko bina la binafsi lililochapishwa Jumatatu na jarida la Politico la Europe, Sketina amesema jambo la muhimu wa mwanzo kabisa kwa Umoja wa Ulaya ni kufunga mipaka yake na kwamba muungano huo uweke vituo vya kupokea wakimbizi, kuwatambua wale walio wakimbizi na wale walio wahamiaji wa kiuchumi. Tunaendelea kusafiri na VOA Express kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC, nikitumai kwamba Jumatatu yako imeanza vizuri na nikikutakia tena juma lenye fanaka. Muda mfupi uliopita chama kikuu cha walimu nchini Kenya kimemlaumu Rais Uhuru Kenyatta kwa hotuba yake kwa taifa jana usiku kuhusu mgomo wa walimu unaoingia wiki yake ya nne hivi leo. Chama kikuu cha walimu kinadai hotuba hiyo ya rais ilikuwa ni uongozi tu na ni propaganda za kuhandaa ulimwengu kuhusu mgomo huo. Mwaigikonyo anaripoti kamili kutoka Nairobi. Wakihutubia uandishi wa habari hapo mjini Nairobi muda mfupi tu uliopita, viongozi wa chama kikuu cha waalimu hapa nchini Kenya wamemsuta Rais Uhuru Kenyatta kwa hotuba yake kwa taifa jana usiku kuhusu mgomo huo wa walimu na hii ilikuwa ni baada ya rais Uhuru Kenyatta kudai kwamba waalimu nchini Kenya wanalipwa mishahara bora zaidi ukilinganisha na waalimu wote katika Afrika Mashariki na maeneo ya Maziwa Makuu. Na kulingana na mwenyekiti wa chama kikuu cha waalimu nchini Kenya, Bwana Nzilu, hotuba hiyo rais Uhuru Kenyatta ilikuwa ya kupotosha na ilijaa uongo na propaganda zenye lengo la kuhadaa ulimwengu kuhusu madai hayo ya waalimu. Wanadai kwamba rais huru Kenyatta anapotoshwa na washauri wake kwenye serikali. Twataka kama watu wanatufananisha sisi walimu, watufananishe na ile shirika ambalo limetuajiri watu wanalipwa vipi huko. Na kwa rais, tunakupenda tunakuheshimu, lakini kuna watu wanakudanganya. Mm -hmm, yeah. Hao jamaa unakaa nao hakika wanakudanganya, hawakuambii ukweli. Tuko tayari sisi kukupatia facts and figures. Kukupatia ukweli ili uweze kujua kwamba hao watu uliokaa nao wanakudanganya na wanakufanya uonekane kama ambaye rais ambaye hataki walimu, na wewe huko hivyo wewe unapenda walimu bwana. Kwa hivyo tunataka kukushauri kukupa tahadhari, hapo ulipokaa kuna watu waongo na wanataka watumie uongo huo kupata mapenzi kwako, na hiyo si sawa. Kwa hivyo walimu wa Kenya wanakuambia hawana vita vya kisiasa, sisi si wadhalimu, sisi ni wa endo lakini tu njaa tuko nayo, na tunakushauri hapo, kuna waongo hapo. Raisi waangalie hao. Kwa hiyo yeah, hey, ah, <laughs> <Yeah. laughs> tunashukuru. Walimu na walimu na wazazi, huu mgomo hautaisha sasa, kwa sababu wale wanaotaka kuumaliza hawako tayari, na wanaotaka kuumaliza ni wale ambao wanamdanganya rais. Maanake kama wangemwambia ukweli rais, wiki ya pili tungekuwa tushalipwa siku ya pili tu sasa mlio wa pesa katika account ndio utakaomaliza mgomo. Mlio wa pesa katika account ndio utakao maliza mgomo. Asanteni. Na katika hotuba yake kwa taifa kupitia television jana usiku, Rais Uhuru Kenyatta alidai walimu nchini Kenya wanalipwa mishahara bora zaidi ukilinganisha na walimu wa nchini Uganda, Tanzania, Burundi na kanda hii ya Afrika kwa jumla. The lowest paid teacher in Kenya earned seven times as much as his counterpart in Burundi, Kenya shillings 7,600, while the lowest paid teacher in Tanzania earns Kenya shillings 15,800, compared to the lowest paid Kenyan teacher who takes home over Kenya shillings 23,000. Na ikiwa mgomo huu unaingia wiki yake ya nne hivi leo bila dalili za kupata suluhisho, waalimu wanasema wataendelea na mgomo huo na hawatakubali kushirikishwa na serikali katika kusimamia na kusahihisha mitihani ya kitaifa baadaye mwaka huu Wanadai serikali inashindwa kuwalipa mishahara yao waalimu kutokana na wizi wa mabilioni ya fedha za umma kupitia kwa maafisa wa serikali wanaoshiriki kwenye rushwa. Lakini kwa upande wake Rais Uhuru Kenyatta anashikilia kwamba serikali haina fedha za kulipa nyongeza hii ya mishahara. Mwaiki kwenye Vio Express, Nairobi. Nam, wakati huo huo aa, kufuatia hatua ya mbunge wa Budalangi Ababu Namwamba ya kupendekeza kuwa maafisa wakuu wa serikali wakatwe mishahara yao kwa karibu asilimia hamsini ili waalimu na watu wengine wa kipato cha chini wapate nyongeza za mishahara, nimezungumza ni na mchambuzi wa masuala ya kisiasa Patrick Ochieng na kutaka kujua maoni yake kuhusu pendekezo hilo lake Ababu Namwamba. Hatua hii nadhani ni hatua muhimu sana ila hofu ni kwamba hatujui kama wabunge wanaweza kuwa na ujasiri wa kujadili e, na kukubali kukata mishahara yao ambayo ndio e, mzigo kubwa katika pesa letu kwa hivi sasa. Rais Uhuru Kenyatta amesema kabisa kwamba serikali haina uwezo wa kulipa na kuweza kupata mishahara hasa ya walimu. Unaona, kama serikali kwa upande wake kabisa wanazungumza mambo yalivyo, ni kweli kabisa haitawezekana kulipa wale walimu. Si kweli kwamba serikali haina pesa Kweli ni kwamba serikali wangejimudu, wangeweza kulipa, ilhali tu wamekosa ile goodwill ya wao kuona kwamba walimu hawa wamelipwa. Lakini kuna sehemu nyingi pia pesa za Kenya zinavuja, ambazo zingetumiwa katika shughuli kama ya kulipa walimu. Unaona kama katika wale viongozi wa upinzani na wale wa serikali watakosa kukubaliana, kuhusu ikifika ni wakati wa mambo ya mishahara, viongozi wote wanakuwa ni kama wanaongea sauti moja ikifika mambo ya mishahara viongozi wote wao wanaongea kwa kauli moja, wanaelewana, wanafikizana, na miswada kama yale ya ya mapato huwa kitu pia inachukua muda mchache bungeni, wao wanazungumza kwa muda mdogo sana, alafu kwa kauli wanakubaliana na kile ambacho kiko. Ni kwamba tusizungumze mishahara peke yake, ukiangalia suala la sitting allowances katika public officers, ili ndilo swala ambalo nadhani linachukua pesa nyingi sana kuna hizi pesa za mileage, ama zile traveling allowance pesa ambazo wanafaa wafanyakazi wakuu serikalini. Si dhani kama wale jamaa watakubali kupunguza mishahara yao, ama kwamba watakubali hata kujadili uh, bili ya babu uh, bila uh, shutuma za kusema kwamba mbunge huyu amefam. Rais ameelezea kinagaubaga kwamba kama itawezekana kwamba walimu na sekta nyingine wakaongezewa mishahara basi uchumi wetu unaweza ukadorora kama ule wa kule upande wa Ugiriki. Sasa wewe waona kabisa, kama uchumi wa Kenya kweli utaweza kumudu mishahara mikubwa hii ambao wengi watu wengi wanataka? Kwa upande mmoja, watu wanaiangalia mishahara ya walimu kama ndio mzigo wa kipekee katika taifa. Taifa hili lina mizigo mengine ambayo inajitweka, ambayo labda tungeshughulikia. Kwa mfano aina haja, e, nchi kama Kenya kuwalipa wafanyakazi wa umma zaidi ya milioni mbili na wengine wanapata karibu milioni moja na nukta nane hizi ni katika ngazi ya kutoka kwa rais ukirudi chini paka kwenye wenyekiti wa vile commissions ambazo tuko nazo kwenye taifa alafu tuko na devolution na wafanya, na wanasiasa ambao wote pia wanalipa zaidi ya shilingi nusu milioni, milioni ikienda juu na haya ndio mambo ambayo tunafaa kuyashughulikia kabla hatujasema kwamba walimu hawafai kupata mishahara. Manake walimu wanapata shilingi elfu kumi na sita kwa mwezi, ni mwalimu ambayo wamehitimu na wamesoma. Ni mchambuzi wa masuala ya kisiasa, Patrick Ochen, akizungumza na VOA Express kutoka Kenya na nikiangalia vizuri, Sunday Shomari, naona kwamba ni wakati wa kupata kibao kwa umbali. mm -hmm. Kibao kinaingia katono katono. E, ni mambo ya Uganda kule Kampala, sio mchezo. Ni binti anaitwa nani? Anaitwa Wini Nwangi. Mambo hayo, msikilizaji, pata vitu Safi kabisa! Dada anasema tondo hicho kibao sio mchezo, kutoka kule Kampala Uganda, katono katono wininwangi. Yani ndivyo mambo yanavyoendelea ndani ya VOA Express, kutoka jiji kuu la Marekani Washington DC. Basi kama ulivyosikia hapo awali ni kwamba eh, sekta ya elimu nchini Kenya inakabiliwa na changamoto kubwa kutokana na mgomo wa walimu na hatua ya serikali kufunga shule zote za umma na zile za kibinafsi. Katika hotuba kwa taifa hapo jana rais Uhuru Kenyatta alisisitiza kuwa serikali kamwe haiko tayari na haiwezi kulipa mishahara manyongeza ambazo walimu wanahitaji swala. So, hilo limeibua mjadala mkali nchini eh, na mwanahabari wetu Libert Adede ametuandalia hoja kwa hoja eh, kutoka kwa wakazi wa kaunti ya Mombasa. Mimi ninaunga rahisi kusema walimu hawezi kuongezewa pesa waka, kama wakati kama huu kulingana na yale maneno rais alisema, ni maneno ilikuwa na uzito mwingi sana. akasema kwamba kama walimu wataongezewa mzala wajibu yote itakuwa ni 62%. Ni kumaanisha ya kwamba katika ile tax zote zinakolektiwa zitakuwa zinaenda kwa wafanyikazi, 38% ndio itafanya development zile zingine zinatakikana. Na tena kama itakuwa hivyo, ni ni kumaanisha commodities zile tunatumia kama wananchi wa kawaida sukari, mafuta itaongezeka. Walimu mwanzo wanajifikiria upeke yao wajifikirii watoto. Waliambiwa saini kitu inaitwa performing contract, walikataa. Na ndio wenyewe wale wale walimu ndio wanaambia wa serikali walipe pesa. Mi nasema ni kazi ya serikali watoe pesa, sisi wananchi wa Kenya tunalipa usuru tangu tupate uhuru, na ndio sababu tuko na serikali kuu na za kaunti. Sasa vile presidenti wetu yeye ndio mtu wa kwanza anapata pesa ngapi? Nitajiuliza, milioni mbili na kitu kila mwezi. Mbona mwalimu yule amemfanya awe rais anapata shilingi elfu ishirini na tatu? Jamani, Kenya gani? mwalimu pia ni mtu muhimu, lazima pesa. Serikali, mba, sheria manake, eh, ilikuwa mba, walimu apewe pesa serikali unaona kwamba ni kama imekiuka sheria, manake mahakama ilikuwa imependekeza kwamba walimu wapewe mshahara. Je, unaona unakiuka sheria kwa kukataa kuheshimu mahakama? kwa upande huo mwingine ninaweza sema la ama ndio, kusema ukweli ni kwamba serikali imesikia mahakama imesema walimu wapewe pesa. Lakini tukiangalia katika hiyo, the, the same government, kuna ile tume ambayo imechaguliwa ya kutengeneza mshahara. So ni kumaanisha ya kwamba hata kama mahakama imesema ya kwamba serikali lazima ikae chini na tume ambayo ya kuajiri, ya kuajiri wafanyikazi, njoo ya kwamba ni pesa ngani au anastahili kupewa. Mahakama inaambia serikali ilipe pesa, na hii mahakama ijui pesa inatoka wapi. So the what I can do as a employer, ni kumaanisha ya kwamba ni, ni kuachisha kazi niweze kufanya na mtu ambaye anaweza kuchukua ile mzala nini. Nayo mwalimu ni binadamu, wanafunzi pia ni wanadamu. Sasa kile inafanya walimu watafute haki yao kuwa wanapeana kitu muhimu kwa kila mtu ambaye ni elimu, lazima wapate mshahara. Mwalimu pia ni mzazi, unajua, anategemewa na watoto wake. Walimu sio walafi. Siwezi laumu mahakama na wala siwezi laumu walimu wala siwezi laumu serikali, ila kwamba ninatumai kwamba una hitilafiano kati ya walimu na serikali na mahakama katika kuelewana. Mahakama imefanya uamuzi wake, lakini hatuwezi kujua kwamba ni fakti gani ambazo kwamba TSC imepeleka mbele za mahakama. Moja katika haki msingi za watoto wa Kenya ni kupewa elimu. Kwa hivyo, ni masikitiko yangu makubwa sana kuona serikali inajivuta sampuli hii. Maslahi ya walimu ni muhimu. Tumeona wabunge wana haraka mno sana ya kupitisha miswada ya kujiongezea marupurupu. Nikiripoti ya Sauti ya Amerika kutoka Mombasa, mimi ni Liberty Adede. Unaendelea kuchangamka na VOA Express kutoka hapa jijikuu la Marekani, washington DC, tukiendelea na habari tofauti kutoka kote ulimwenguni. Moja kwa moja tuelekee kule, uh, maeneo ya afrika ya kati ambapo bidhaa zisizojulikana thamani yake zimeteketea leo asubuhi katika mji wa Bujumbura kule Burundi, uh, katika duka inayomilikiwa na wa China Wakati huo polisi na wazimamoto walikuwa na kibarua kigumu kuweza kudhibiti moto huo, ambapo uliweza kukabiliwa kwa zaidi ya masaa mawili. Mwandishi wetu Haidala Hakizimana ametuletea habari kamili kutoka Bujumbura. Ni magari ya kizima moto ya polisi yakikabiliana na moto ulioibuka ndani ya duka hili linalomilikiwa na Wachina katikati mwa jiji la Bujumbura maarufu kama T2000. Moto huo umeibuka majira ya saa tatu asubuhi katika duka hilo lililo kwenye barabara kuu iliyobatizwa ya chama cha UPRONA, na wakazi wa jiji la Bujumbura kutoka pembe nne za mji huo wameweza kuona moshi uliotokana na moto huo katika anga la jiji hilo. Chanzo cha moto huo ni waya za umeme za mamlaka ya maji na umeme nchini Burundi Regideso zisogongana kwenye kifaa cha kupoza na kusambaza umeme kilichoko karibu na duka hilo. Sisi ni watumishi wa Tedemil, tulikuwa tuko ndani tunafanya kazi kama kawaida, kupanga programe yote ya kuweka vitu mshop, tukasikia bu, tukafika tunaona mata yana katika, pakapita kama 3 minute, tunaona moshi unaanza ni siku ya Jumapili ama siku ya inga, tulisikia tena ile kabine ya nyuma ya TDM ile inafanya kabine. Ni ile ya umeme ya, ya reji dezo. Mara nyingi inakuwa inatokea mara nyingi kama mvua imenyesha, na hasa kipindi cha nyuma singa zilikuwa waziwazi, ndio ilikuwa inapenda kutokea sana, lakini leo tena imetokea baada kama dakika tatu mpaka tano, tungali tunajiuliza kwa nini mataa yamekatika. Ndio tukaona moshi ndani na moto. Taarifa hizo zimethibitishwa na kamanda wa kikosi maalum kinachohusika na kukinga majanga. Polisi ikiwa na magari mane ya kizima moto imekabiliana na moto huo kwa takribani masaa matatu, huku waliokuwa na maduka pembeni ya duka hilo la Tedmil wakiharakia kuhamisha bidhaa zao sehemu. Ya jengo moja la mgahawa wa Hasienda karibu na duka hilo imepatwa na moto. Antoine Nemako mkuu wa polisi ya kukabiliana na majanga nchini Burundi amekiri kuwa polisi hiyo inakabiliwa na uhaba wa vifaa vya kuzima moto. Makamu wa kwanza wa Rais Gaston Sindimo ni miongoni mwa viongozi serikalini waliokuja kushuhudia hasara hiyo. Tunasikitika, tuna masikitiko kuona moto huyu umekuja kwenye jumba hili la waraia wa, wa China, sababu jumba hili ilikuwa ina faida sana kwa waraia e, kipi cha kufanya, lazima tutizame kwanza na tuongee nao e, kitu watataka serikali isaidie ili warudishe haraka kwa kuweza kufanya nafasi hii. Ni mapema kukadiria hasara iliyotokana na janga hilo la moto. Tedo Emil ni miongoni mwa maduka mane makubwa jijini Bujumbura, linauza bidhaa mbalimbali zinazotumiwa na wananchi katika maisha yao ya kila siku. Haidala Hakizimana, VOA Express, Bujumbura. Sasa ni wakati wa kusikiliza Hollywood Reporter, ambapo tuzo za 67 za Emmy zimefanyika jana huko Los Angeles, Rihanna akikataa kuungana na Taylor Swift jukwani. Kisa ni nini? Huyu hapa mkamiti kibayasi tayari kabisa na ripoti ya Hollywood. Nam studio namba 15, jana usiku huko Los Angeles palikuwa hapatoshi. Ni katika zile tuzo za 67 za Emmy ambazo huwaunganisha pamoja waigizaji wanaowika katika televisheni, mafundi mitambo na wabunifu wa michezo ya kwenye luninga. Kama ilivyoada, kwenye sherehe kubwa zinazowahusisha mastaa kutoka sehemu mbalimbali, huwa hapakosekani kitu kiitwacho red carpet, na miongoni mwa watu waliokuwa gumzo kwenye sherehe hizo ni mwigizaji Taraji P. Henson Zaji Tatiana Maslany, Viola Davis, vilevile vile hosti wa tuzo hizo. Andy Samberg aliyeongozana na mkewe ambaye pia ni mwanamuziki Johanna Newsom. Kwa mujibu wa New York Times, taraji mmarekani mweusi amekuwa gumzo kubwa katika umahiri wake wa kuigiza kwenye tamthilia ya Empire na pia Miss Davis naye ni mmarekani mweusi amepanda chati kinoma kwenye tamthilia ya How to Get Away with Murder. Wawili hawa wamekuwa historia kwenye tuzo hizi za Emmy mwaka huu. Naye mwimbaji mahiri anayependwa na watu wa umri tofauti kuanzia vijana hadi wazee, pale anapokuwa jukwani na mara nyingine nyimbo zake zikipigwa sehemu mbalimbali. Ninamzungumzia Rihanna. Ukipenda mwitiriri ni kwamba amekataa kuungana na timu ya Taylor Swift jukwani, kwa mujibu wa Access Hollywood.com. Katika mahojiano yake na jarida la NME, mwimbaji huyu aliyeimba kibao cha American Oxygen alisema hatojihisi vyema kuungana na Princess Taylor Swift jukwani kwa sababu mwonekano wao upo tofauti mno. Mm, Rihanna mwenye umri wa miaka 27 na mshindi wa mara nane wa tuzo za Grammy anasifika sana kwa vibao vyake kama American Oxygen, Rude Boy na kadhalika, alieleza kwamba namna anavyokuwa jukwani haendani kabisa na Taylor Swift, na kwamba mashabiki wake Rihanna watakubaliana na hili. Aliendelea kusema kuwa hadhani kwamba brand zao ziko sawa na vilevile, mashabiki wa Taylor sio wa Rihanna na mashabiki wa Rihanna sio wa Taylor. Taylor Swift mwenye umri wa miaka 25 hivi sasa anawika kinoma na kibao chake cha Bad Blood, ambapo tamasha lake la album ya 1989 limeongoza katika rekodi za mauzo. Narudi kwenu studio namba 15 za VOA Express hapa Washington DC. papa ufuatao sasa ni muktasari wa habari papa francis anaondoka cuba na kuelekea eneo la mashariki la kisiwa hicho hii leo siku moja baada ya kukutana na ndugu wawili kina castro ambao wameongoza cuba tangu mwaka 1959 kiongozi huyu wa kanisa katoliki anasafiri kwenda helgin ambako ni nyumbani kwa raul na fidel castro Marekani inatafakari kuto kupiga kura kwenye baraza kuu la Umoja wa Mataifa katika azimio la kutaka kumaliza vikwazo vya biashara vya muda mrefu dhidi ya Cuba kwa karibu nusu karne. Cuba imewasilisha azimio hilo katika mkutano wa kila mwaka wa baraza kuu la umoja wa mataifa wakieleza wasiwasi wao wasi, wow. Asanti sana kwa kuungana nasi kwenye VOA Express jioni ya leo kwa niaba ya wote waliofanikisha kuleta matangazo haya msimamizi wa matangazo alikuwa Mwamoyo Hamza mwelekezi Dwayne Collins mimi ni Harrison Kamau na mwenzangu Sunday Shomari kikuaga kutoka Washington kwa kusema jioni njema.