Hujambo, msikilizaji. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Mimi ni Mary Mgawe na mimi ni Harrison Kamau, tukiwakaribisha katika matangazo yetu ya leo, ikiwa ni Jumanne Septemba 22 mwaka wa 2015, ambapo tunasikika pia katika masafa mafupi mita bendi 19 na 22 na 107.5 FM Nairobi. Karibu sana. na katika matangazo yetu ya leo tuna kuharifu kuhusu ujio wa Baba Mtakatifu Francis hapa Marekani. Je, watu wana matarajio gani? Tarajia, nafikiri panukana, ni mambo ya uhamiaji, mambo ya amani, hali ya hewa. Hiyo ni kama namba one, kwa sababu mambo ya watu wananani, wanahamisha kama kampuni zao kwenye nchi zetu hizi za kimaskini na kutuachia uchafu huko na katika habari nyingine leo, huko Kenya, mabaharia waelekea Tanzania kupata mafunzo ya ubaharia. Mabaharia wanazidi kudhoofika, wanaomba kazi kutoka kwa kampuni za Wahindi, kampuni za watu wa nje, ambazo mwisho wao wanaishia kunyanyaswa. Lakini kabla ya kuendelea mbele, sikiliza habari za dunia zikisomwa naye Harrison Kamau. Karibu. Mkuu wa kanisa Katoliki Papa Francis anatarajiwa kuwasili hapa Marekani hii leo baada ya kuongoza misa ya tatu na ya mwisho katika taifa la kikomunisti la Cuba. Papa anatarajiwa kukamilisha misa hiyo kwenye hekalu ya Bikira wa ukarimu wa El Cobre. Francis alitembea madhehebu hayo Jumatatu, madhabahu hayo Jumatatu jioni baada ya kufika Santiago na kuongoza maombi mafupi ya kuwaunganisha watoto waliotawanyika kote duniani. Papa huyo mwenye umri wa miaka sabini na nane alionekana mwenye maumivu wakati wa ziara hiyo, labda kutokana na hali inayojulikana kama sciatica inayosababisha maumivu kwenye mgongo na mguu. Alikuwa amewasili kutoka mji wa Holjin ambapo Jumatatu alihutubia maelfu wa ya waumini akiwahimiza kumfuata Yesu ili waepuke kupingana na mabadiliko. Mawaziri wa mambo ya ndani kutoka Umoja wa Ulaya Wanakutana Brussels kutathmini mpango wenye utata wa wakugawa, kuwagawana wakugawa, wahamiaji 120,000 baina ya mataifa yote 28 wanachama, lakini mataifa mengi yamepinga pendekezo hilo. Mawaziri hao wanalenga kupata suluhisho kabla ya mkutano wa Jumatano wa viongozi wa Umoja wa Mataifa, ingawaji mataifa mengi kutoka kati mwa Ulaya wamepinga katu kugawana wahamiaji hao kwa kuwawekea viwango. Waziri mkuu wa Czech Bohuslav Sobotka amesema serikali lazima ziachiwe uhuru wa kuamua zinavyotaka. Amepongeza Hungary, Poland, Slovakia, Romania na Finland kwa kupinga mpango huo. Pia karibu wahamiaji nusu milioni, wengi wao kutoka Siria, wamevuka bahari ya Mediterranean mwaka huo wakitorokea vita na umaskini mashariki ya kati. Kesi ya makosa ya jinai yanayomkabili naibu wa rais nchini Kenya William Ruto katika mahakama ya kimataifa ya ICC imeanza kuchukua mkondo mpya baada ya wanasiasa kujitokeza hadharani na kusema walihusika binafsi ili kuhakikisha kwamba naibu wa rais William Ruto amefikishwa katika mahakama ya ICC kutokana na mauaji na ghasia zilizokumba uchaguzi mkuu wa mwaka 2007. Baadhi ya wa wabunge wanasema walilipwa kiasi fulani cha pesa ili kusema uongo kumhusu William Ruto, na vilevile vile walifunza na kuwalipa mashahidi wa uongo ili kumsulubisha William Ruto kwenye mahakama ICC. Mbunge wa upande wa serikali Moses Kuria anadai aliyekuwa zamani waziri wa masuala ya katiba Bi Martha Karua alihusika na nyama hizo na alihudhuria mikutano ya kupanga hila za kumhuzisha William Ruto kwenye ghasia hizo. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Tukiendelea nazo habari muhimu za dunia, wanajeshi wa jeshi la Burkina Faso wameingia kwenye mji mkuu wa Gadugu ili kuongoza mashauriano ya kujisalimisha kwa viongozi wa mapinduzi, huku balozi wa Ufaransa akisema kuwa rais wa mpito Michel Kafando ameachiliwa. Taarifa ya jeshi inaeleza kwamba vikosi vya jeshi vinaelekea katika mji mkuu katika juhudi za kumaliza mapinduzi ya serikali bila ya kumwaga damu. Jenerali Gilbert Diendere alichukua madaraka wiki iliyopita akisema katika taarifa yake Jumatatu kwamba atajiuzuru mwishoni mwa mazungumzo yanayosimamiwa na jumuiya ya ECOWAS. Jumuiya hiyo ya kikanda imeitisha mkutano wa dharura wa viongozi hii leo katika mji mkuu wa Nigeria ili kuzungumzia hali nchini humo. Wananchi waliondoka katika mitaa ya mji huo habari zilipoenea kwamba jeshi linaingia, kwani wamekuwa wakipinga pendekezo la wapatanishi wa ECOWAS la kuwasamehe viongozi wa mapinduzi. Shirika la kutetea haki za binadamu la Human Rights Watch, HRW limeeleza kwamba Misri ilivunja zaidi ya majengo elfu tatu kwenye peninsula ya Sinai katika kipindi cha miaka miwili iliyopita katika kile kinachoonekana kuwa kampeni isiyo ya haki ya kumaliza njia ya chini kwa chini za kusafirisha bidhaa kinyume cha sheria ili kujenga eneo la ulinzi karibu na ukanda wa Gaza. Kwenye ripoti hiyo mpya ya HRW inaeleza kuwa majengo ya watu binafsi ya biashara na ya umma mara nyingi yalibomolewa bila kutolewa onyo ya kutosha na kusababisha maelfu ya watu kukosa makao na kupewa fidia isiyotosha. Kando na majengo, shirika hilo limesema kuwa maafisa wa usalama wa Misri waliwaondoa watu kutoka hektari mia saba za mashamba bila fidia yoyote. Misri inalaumu wanamgambo wa, wa Kiislamu kwa kutumia njia za chini kwa chini kusafiri kati ya peninsula ya Sinai na ukanda wa Gaza. Na maafisa kwenye uwanja wa ndege wa Yemen wamesema Rais Abu Rabu Mansur Hadi amewasili kwenye mji wa kusini kwenye bandari ya Aden baada ya kuwa uhamishoni kwa kipindi cha miezi sita. Hadi alitorokea Saudi Arabia mwezi Machi baada ya waasi wa Kihudhi kushambulia Aden alipokuwa amechukua hifadhi. Juma lililopita baraza la mawaziri lilirejea pia baada ya kuwa uhamishoni kwa miezi sawa na hiyo. Baraza hilo linafanyia kazi Aden kwa lengo la kurejesha udhabiti nchini humo. Katika habari zingine Ndege za kivita kutoka muungano unaoongozwa na Saudi Arabia mapema leo zimeshambulia maeneo ya makazi kwenye mji mkuu wa Yemen na kuua takriban watu ishirini. Haya ni kwa mujibu wa maafisa wa matibabu. Shirika la habari la Ufaransa pia limetangaza kuwa ndege isiyo na rubani ya Marekani, yaani drone, imeshambulia na kuua washukiwa kutoka kundi la Al-Qaida karibu na mji wa Maghreb. Nam, msikilizaji, unaendelea kusikiliza matangazo haya kutoka jiji kuu la Marekani hapa Washington DC, na katika habari tuliyoipa uzito wa juu hivi leo ni kuwasili kwa Baba Mtakatifu Francis hapa Washington, ambako anatarajiwa kuwasili saa kumi jioni. Akiwa hapa Marekani, miongoni mwa mambo atakayofanya ni kulihutubia bunge la Marekani na mkutano wa Baraza Kuu la Umoja wa Mataifa, kukutana na Rais Barack Obama na kuongoza misa hapa Washington, Philadelphia na New York. Abdu Shakur Abud ametukusanyia taarifa mbalimbali kutoka kwa waandishi wetu juu ya ziara hiyo. Ziara ya kiongozi wa kanisa la Katoliki inachukuliwa kuwa ni ya historia hapa Marekani kutokana na mambo mengi atakayofanya ambayo hakuna kiongozi mwingine wa kanisa amewahi kufanya. Baada ya kuwasili, atakutana na rais Barack Obama katika White House, na hapo kesho, katika misa itakaohudhuriwa na karibu waumini elfu ishirini na tano mbele ya basilika kanisa kuu cool la Washington atambariki kuwa mtakatifu kasisi wa karne ya kumi na nane mwenye utata Junipero Sera. Sera anachukuliwa na kanisa kuwa mtu aliyefanikiwa kujenga idadi kubwa ya makazi wa Katoliki huko California na kueneza Ukristo hapa Marekani, lakini wakosoaji wanasema katika shughuli zake ameharibu utamaduni na mila za wazao wa Marekani. Julie Sawart, muumini wa Katoliki huko Silver Spring, anasema watakaohudhuria misa ambayo Papa Francis ataongoza watakuwa wamepewa tiket kutoka makanisa yao. Kuna utaratibu wa kuiia, parokia imepewa watu kadhaa. Kama kanisani, ilibidi tupige kura, walitoa tiketi za watu mia mbili na themanini. Kwa hiyo ndio wamechagua watu ambao wanafanya shughuli fulani kanisani, kama wale ambao pengine ni kwenye kwaya, eucharistic ministers wanaosoma masomo wanaofundisha kwenye nanii katekisimu shuleni kama sunday school, alafu na wale ambao wanajitolea kwenye shughuli mbalimbali kanisani, au ndio wametua nanii hizo tiketi. Baada ya hapo, Papa Francis atakuwa na mkutano rasmi na Rais Barack Obama hapo kesho, na akitoka ikulu Akitumia gari lake atapita katika baadhi ya njia za Washington kuwasalimia waumini na watu wanaojitokeza kumwona kabla ya kwenda kukutana na watu wasio na makazi katika kanisa moja la Katoliki katikati ya Washington. Waumini wengi wana matarajio makubwa kutokana na ziara hii ya kihistoria ya Papa hapa Washington. Laha, tele kwa sababu Baba Mtakatifu kuja karibu na ile pahali ambayo sisi tunaishi, unakaa unaona kama hii ni kitu hata si kuona, ni baraka kubwa sana. Na kama Wakatoriki, Baba Mtakatifu kuwa pahali ile mupo, ni wakati wa kubarikiwa, wakati wa neema, ni wakati wa hata sisi wenyewe kutarajia mambo mingi ya More is about growing our faith. Siku ya Alhamisi Papa Francis atakuwa kiongozi wa kwanza wa kanisa la Katoliki kuyahutubia mabaraza mawili ya bunge ya Marekani na watu wanataraji atagusia maswala aliyokwisha eleza hadi hivi sasa, natarajia, nafikiri panukana, ni mambo ya uhamiaji, mambo ya amani, hali ya hewa. Hiyo hicho ni kitu kama namba one, kwa sababu mambo ya watu wanananii na wanahamisha kama kampuni zao kwenye nchi zetu hizi za kimaskini na kutuachia uchafu huko Ha, hayapendi ametoa ha, kitu kinaitwa encyclica ametoa ameandika kurasa so, kama mia moja na kitu kuhusu watu waheshimu, uh, ardhi kwa sababu ardhi ni kama mama yetu, tuitunze, tuwaachie na watu wanaokuja baada yetu, tusiichafue na tuitunze kama tunavyotunza kitu chochote ambacho ni chetu, kama nyumba, kama gari. Baada ya ziara yake ya Washington ataelekea New York kuwahutubia zaidi ya viongozi 190 wa dunia wanaokutana katika mkutano wa kila mwaka wa baraza kuu la Umoja wa Mataifa. Ya leo ni siku ya furaha kabisa na mahanjuhanju. Tunamtarajia Baba Mtakatifu Francis kutoka kule Italy akija kututembelea hapa Marekani ambapo anakamilisha kamilisha ziara yake kule Cuba akitarajiwa kuingia jioni ya leo. Mambo yalivyo hapa Washington kweli, yeyote hata mgeni akiingia atajua kwamba mambo ni tofauti, na kwa sababu sasa hivi imebaki tu masaa machache tu, naye Baba Mtakatifu Francis ataingia hapa kwetu Washington, na kwa kweli kama ilivyo ada ya serikali ya Marekani swala hata moja linalochukuliwa kwa mzaha hata kidogo. Unajua, kama unafahamu kwamba watu wote wanaosafiri kwa kutumia huu usafiri wa umma, iwe ni matreni, iwe ni mabasi, watu wamepewa tahadhari katika maofisi yao, maeneo yao ya kazi, hata wale wanaoweza kwenda kufanyia kazi nyumbani mwafanye hivyo, kwa sababu watu watakuwa ni ni wengi sana. Utakumbuka kwamba hili ni tendo la kihistoria baba mtakatifu kuja Marekani. Watu wanakuja kutoka nchi mbalimbali kwa ajili ya kumwona baba mtakatifu. Sasa tunapozungumza, tayari kuna barabara zimeanza kufungwa na sasa la ni kwamba inasemekana hata kwa kiwango fulani waendesha baiskeli pia watakuwa kwamba hawatumii baiskeli, manake watakuwa wamefunga barabara karibu zote kulingana na ziara yake inavyotarajiwa kuwa. Tena unajua, wakati sasa hivi wakiwa wanajiandaa kwa ajili ya kufanya maandalizi ya aweze kufanya ibada katika lile kanisa kuu la basilika lile eneo lote sasa hivi inasemekana limeshaanza kuwekewa vizuizi, watu wasipate kupita katika eneo lile. Watu hawa washirika la wamata uh, wa shirika la reli hapa Marekani tayari wameshaweka maeneo muhimu ambayo watawaelekeza watu wa mabasi wachukua watu kuatia kwenye mabasi na mahali pa kuwashusha. Kwa hiyo ratiba haitakuwa ile ratiba ya kawaida, na inasemekana kwamba haya mabasi yamepewa vibali maalum, na watu wote watakaopanda katika yale mabasi itabidi wawe na tiketi, na kwamba tiketi karibu elfu ishirini na tano zimekwisha kuuzwa kwa ajili ya kuhudhuria ibada ya kesho. Lakini bado la ajabu ni kwamba wa wale wote ambao watakutana kule kanisani ambapo anatarajiwa ana kufanya misa yake ya kwanza wakishafika elfu ishirini na tano itakuwa kwamba hamna nafasi tena ya kuwachukua wengine. Lakini hata hivyo, ninajabika kuona ni eneo ndogo tu ambalo linakuwa litakuwa na watu zaidi ya elfu ishirini na tano. Sio jambo rahisi hata kidogo, katika hali ya mipa. tena kamao, hapo hapo kwenye suala la usafiri mm -hmm. Vituo vya treni vya Fort Totten, Rhode Island, na Columbia Heights na vile vile Brooklyn vimetajwa, vimewekwa kabisa kwenye website ya wamata kwamba hivi vituo, watu wajiandae kabisa, kutakuwa na wingi mkubwa wa watu, kwa sababu ukizingatia kwamba kama hichi kituo cha Brooklyn pale ni mwendo wa dakika chache tu kutembea kufika katika lile eneo la basilika kwao, unaweza ukaimagine, ukafikiria kwamba ni watu wangapi watakuwa wameathirika katika suala la usafiri. Ni furaha lakini vilevile vile, watu inabidi wajipange kwelikweli, kuandaa safari zao, ili uweze kuwa ikazini kurudi, wenye watoto kuwachukua watoto wao kwenye madaycare, na sijui kama unajua kwamba upande wa kuegeza magari walikuwa wamesema kama wageni wamefika hapa mjini na wana magari, labda pengine wangetaka kuegesha magari. Unajua kuna yale maegesho makubwa ya majumba, wanasema kwamba sasa hivi waweza ukahifadhi nafasi kwa gari yako kupitia app ya simu. Ah, uh, mambo ya ajabu sana, sana. Sasa wanasema labda uko California, mwingine yuko Texas, mwingine yuko kule Boston na anataka kuja mjini. Kwa hiyo wewe ukija tu unaendesha Uta kutoka California, uh unajua, labda umepewa namba mbili, namba namba tatu uh, unafika unaweka uh gari lako, utakuta kweli mambo yako yote yamewekwa pale, lakini vilevile ukiangalia swala la usalama, sasa hivi ukitizama kwenye vyombo vya habari, unaona jinsi ambavyo maafisa wa usalama wanatoa ilani kuhusiana na swala la usalama inaonekana na usalama utakuwa wa hali ya juu sana. Marekani wana uwezo, kutakuwa na drone kule angani, kutakuwa na askari kote barabarani. Ni inafaa kuwe na usalama wa kutosha, maanake kuna wageni wengi na watu na, sijui kama una habari ya vile mipango ilivyo kuhusiana na sisi wanahabari, na nimesikia kwamba kutakuwa na waandishi wa habari zaidi ya elfu nane kutoka hmm, maeneo mbalimbali. Wale ni watangazaji tu pale, nashindwa mikakati ya kuwapanga wanahabari na watu wengine ili wakaweza kumtazama itakuwa namna gani? Unajua sio, haitakuwa eneo hilo tu. Kwa sababu kama tulivyosema hapo awali, hii ni tendo la kihistoria mm -hmm. Sasa wanahabari wanatarajia kupata mambo mengi, kila mtu atakuwa amechukua engo yake pale. Kuna watu ambao watakuwa wametoka maeneo mbalimbali kuangalia vile watu wanatarajia nini. Kwa hiyo itakuwa ni mambo mengi sana, haitakuwa tu eneo lile. Nafikiri hawa wanahabari elfu nane sio tu watakuwa wamelenga mahali pale, watakuwa maeneo mbalimbali. basi umesikia mambo yalivyo hapa Washington ambapo tunamtarajia Papa Mtakatifu hapa, hapa, wakati wowote wa jioni ya leo. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti America kutoka Washington DC, tukiendelea nazo habari za dunia. Gazeti la the New York Times leo limesema kuwa mchapishaji wake wa huko Thailand akuchapisha tokeo la leo la gazeti yake kwa kuwa lilikuwa na ripoti juu ya hali ya afya ya mfalme wa nchi hiyo pamoja na maswali kuhusu hali ya baadaye ya utawala wake. Thailand ina sheria kali zinazopinga zinazopiga marufuku ukosoaji wa familia kifalme na kutoa adhabu hadi, hadi kifungo cha miaka kumi na mitano jelani. Gazeti hilo kupitia barua pepe kwa wateja wake huko Thailand linaeleza kwamba mchapishaji alichukua ripoti iliyowekwa katika ukurasa wa mbele wa tokio lake la Asia ilikuwa kweli na masuala nyeti. Mfalme Bumibol mwenye umri wa miaka 87 ndiye mfalme aliyedumu madarakani kwa muda mrefu zaidi duniani na ni mmojawapo watu mashuhuri wa Thailand wenye uwezo wa kuunganisha pamoja taifa hilo lililoshuhudia mivutano mingi ya kisiasa mnamo mwongo mmoja uliopita. Na Marekani mmoja, Marekani ikitarajiwa kumpokea Rais Xi Jinping kwa ziara rasmi. Mwanaume mmoja kutoka mji wa Houston ulioko Jimbo la Texas anatumia nafasi hiyo kuagiza swala la mkewe anayeshikiliwa huko China kwa kipindi cha miezi sita iliyopita kwa tuhuma za ujasusi na wizi wa siri za taifa. Jeff Gillis ameambia VOA maafisa wa usalama wa China wanamshikilia mkewe Sandy Fan Gillis, marekani mwenye asili ya Kichina tangu Machi 19 mjini Guanzou alipokuwa akifanya ziara pamoja na kundi la maafisa kutoka Houston pamoja na wafanyabiashara wa Marekani wenye asili ya Kichina. Huko Beijing, msemaji wa wizara ya mambo ya nje wa China Honglei amesema mwanamke huyo alikuwa anahatarisha usalama wa kitaifa na kwamba maafisa husika wa China watafuatilia kesi hiyo. Ni hayo tu kwa habari za dunia. Basi moja kwa moja kwa mwandishi wetu wa Mombasa, Josephat Kioko ameandaa taarifa kuhusu. Muungano wa mabaharia nchini Kenya umekaribisha hatua ya Rais Uhuru Kenyatta kuagiza taasisi za mafunzo ya ubaharia kupunguza kwa asilimia hamsini kiwango cha karo inayotozwa wanafunzi, na huku nyuma mabaharia wanaitaka serikali ya Kenya kununua na kumiliki meli zake ili kuwapunguzia dhuluma kutoka kwa waajiri wa kigeni. Vijana wengi kutoka Kenya wamekuwa wakipelekwa na familia zao nchini Tanzania ili kusomea taaluma ya ubaharia. Tanzania imekuwa ikisifiwa kwa mafunzo bora ya ubaharia na masuala ya usimamizi katika bandari. Sababu moja kuu iliyosababisha wanafunzi na familia zao kuchagua kusomea katika nchi zingine ni kiwango cha juu cha karo iliyokuwa ikitozwa katika taasisi za hapa Kenya, lakini malalamiko yao huenda sasa yamekwisha baada ya Rais Uhuru Kenyatta kuagiza juzi karo hiyo ya kusomea ubaharia hapa Kenya ipunguzwe kwa asilimia 50. Rais Kenyatta lenga chuo kilicho hapa Mombasa Bandari College. Juzi tulisikia bandari inasomesha watoto 800 peke yake. Tumekubaliana na hawa ile pesa ambao wanauliza watoto wetu ndio waweze kusomeshwa hiyo course. Kwa sasa wanaitisha elfu sabini hiyo bei itashukishwa iwe 35000 na ndio watoto wetu waweze wengi zaidi kuwa wanaweza kuchukua hiyo certificate waweze kupata makazi duniani. Kuna zaidi ya makazi elfu mia nne hamsini, as a shortfall of seafarers. Agizo hilo limeleta afueni kwa wanafunzi wengi waliokuwa wakilemewa na karo na pia kuwaondoa wengine mitaani waliokuwa wameingilia uhalifu kwa kosa la kufanya pia. Hatua hii imewafungulia wengi milango ya kutafuta ajira katika taasisi na kampuni ambazo zinahusika na masuala ya ubaharia, japo meli nyingi ni kutoka mataifa ya kigeni. Sasa mabaharia niliyozungumza nao walikaribisha agizo la Rais Kenyatta na pia wakamshauri kuwa kupunguza karo pekee haitoshi, Serikali ifikirie kununua meli zake na kuzimiliki ili kuwaondolea dhuluma wanayotendewa na waajiri wa kigeni baharini. Mabaharia wanazidi kudhoofika, wanaomba kazi kutoka kwa kampuni za Wahindi, kampuni za watu wa nje, ambazo mwisho wao wanaishia kunyanyaswa. Unakuta baharia anabebwa na, na meli anapelekwa Somalia, anashikwa na, na mari wao, mnawaita mapirates na nini na hata kwa hawana compensation. Lakini mtu amekaa miaka kumi hana kazi, hata akiambua kazi ni elfu tano atakwenda. Ukiangalia ile njaa uloiacha nyumbani wao, umetoka usubuhi, ujua watoto atakula nini, you will just go. Maanake sa wengine watu wanapandishwa katika vyombo ambavyo havistahili kuwa baharini, na si makosa yao, ni kwa sababu ya shida zilizoko aliyekuwa mkurugenzi wa Kenya Maritime Authority Bi Nancy Karigidhu naye aliokosoa mabaharia kwa kukosa kwa kubuni muungano dhabiti wa kuwasilisha kilio chao kama wataalamu wengine. Wamefanya ulalamishi mwingi kwamba wakiwa kwa meli na wakonaa watu wa nchi nyingi, huwa wao hawawezi kupata ile mshahara wa mabaharia wa nchi zingine ambazo wamepata kwa hiyo hiyo meli. Mambo kama hayo inatokana kwa vile unioni yao haiwezi kuwatetea. Mombasa ni miongoni mwa bandari zenye shughuli nyingi barani Afrika, na kutokana na ujenzi wa bandari mpya ya Lamu iliyo pia katika eneo hili la pwani, ajira zaidi zinazidi kuvutia Wakenya pamoja na wawekezaji wa kigeni. Kutoka Mombasa ni Josephat Kioko, Sauti ya Amerika, VOA Express. Leo katika dunia ya wanawake tunazungumzia baadhi ya wasichana wa Mombasa Kenya wanaojiingiza katika makundi ya kigaidi. Katika siku za karibuni, maafisa wa polisi wa Kenya wamewakamata vijana wengi wa kike kwa madai ya kuhusika na makundi ya kigaidi na pia itikadi kali za dini. Kwa mfano, maafisa wa polisi wamewazuia wasichana watatu hivi karibuni waliopatikana na bidhaa na kukusanya taarifa za kijasusi walipokuwa wakielekea mjini Garissa, kaskazini mashariki mwa nchi. Mwandishi wetu Salma Mohamed akiwa Mombasa amezungumza na naibu mwenyekiti wa maendeleo ya wanawake Thureya Hersi ambaye alihudhuria kongamano la Umoja wa Mataifa ambalo lilizungumzia wanawake na usalama wa nchi na jinsi ya kukabiliana na itikadi kali. Popote pale ulipo eh, kuna umuhimu wa kuhusisha kina mama katika mambo ya usalama, wawe mstari wa mbele ili waweze kujihusisha, waweze kujua ni kitu gani watafanya, kwa sababu wao mara nyingi ni waathirika, na pia wengi wao wanatumiwa kama suicide bombers. Tuko na kina mama ambao wengine wamekuwa jihadist wives. Kuna wasichana wetu ambao wanaenda kila siku, na kuna wale ambao ni wazazi watoto wao pia wameenda Bihersi amezungumzia kwa kina kwa nini hivi karibuni vijana wa kike wamejikuta katika mtego huu ambao ni janga la kiulimwengu aidha ameshtumu jamii kwa kukosa mazungumzo yanayounganisha jamii na kukosefu wa uwazi kama masuala ambayo yamesababisha vijana kujiingiza katika makundi haya licha ya kuwa wasomi. Lazima sisi kama jamii turudi nyuma, tuangalie wapi tulikosea, na nafikiri hapo zamani tulikuwa tunasema watoto wanaenda nje kwa sababu ya umaskini wanatafuta kitega uchumi. Hapa hakuna kitu cha kufanya, lakini si kweli. Sababu tumeona ya kuwa kuna wengi wanaoenda, wanatoka katika jamii ambayo inajiweza. Lazima turudi nyuma, tuangalie mambo yetu ya dini, tuangalie mambo yetu ya jamii. Kwa sababu siku hizi hakuna uhusiano mwema baina ya watoto na wazazi. Unakuta mtoto anashinda nje siku nzima, akirudi nyumbani mtoto yuko katika mtandao. Mzazi hamuulizi mtoto wake kuna shida gani. Na wengi wakina mama wanafikiri ni shida yao binafsi. Na ukweli ni kwamba katika kila nyumba tatu Mombasa, moja imeathirika. Watu hawazungumzi. Mila zetu na desturi zimetupatia sisi, yani ya imetufanya sisi hatuzungumzi. Tuna kila mmoja anaona haya, unaogopa stigma, watu watakufikiriaje? Mtoto wako ameenda, mtoto wako amejoin kikundi kama cha Alshabab. Kwa hivyo ule uoga umefanya ya kuwa sisi tumezidi kudhurika. Sisi kama jamii lazima tukae chini, tuangalie mila zetu zinatuambia nini, tuwe na uhusiano mzuri na watoto wetu. Tuwazungumzie wa watoto wetu, kwa sababu ikiwa mtoto wako atakuuliza swali na wewe kama mzazi ukose jibu la kumpa, atakwenda nje akatafute jibu ama atakwenda kwenye mtandao akatafute jibu. Recruitment ama usajili wa watu wanaokwenda nje unafanyika katika mtandao, na wazazi wengi hawajui hata internet inafanywa vipi. Kwa hivyo lazima tujihusishe, tujue watoto watoto wetu wanafanya nini wakiwa peke yao. Ya pili, tujue marafiki zao ni kina nani. Watoto wengi walioenda nje wanakuwa wana recruited na marafiki moja ameenda, nakumbuka, ameacha mwenzake. Kwa hivyo tunataka kina mama pia wajue nani mgeni, mgeni mzuri, mtu mwahalifu atajulikana, na haya ni mambo ambao wao kama kina mama ambao ni viongozi katika jamii zao waweze kuwa mstari wa mbele, waende waripoti kama kuna shida fulani ama wamemuona mtu ambaye hayuko sawasawa sawa. mila na desturi pia zimechangia uhasama huu, kwani wazazi pia wamekosa kuchunguza vyema wale wanaume wanaokuja kuwaoa wasichana wao. Tunaamini kuolewa ni ada na ni kawaida. Lakini mimi ningependa kuwashauri wazazi tuweze kuelimisha watoto. Mara nyingi vitu visa kama hivi vinatokea, kijana amekuja, hatumuulizi ametoka wapi? Mtu amekuja na madola ya Kimarekani, tumeona huyu ndiye. Tunataka mtoto wetu astirike. Baada ya muda kidogo tunakuta msichana wetu ameingia katika tabu, sababu ameolewa na mtu ambaye hamjui alikotoka, hajui asili yake ni gani wala hajui dhamira iliyomleta hapa mjini ni kitu gani. Na mtu amekuja mjini anatumia jina la kuja kuoa Maanake anajua atakubalika kwa jamii. Lakini kumbe ni mtu amekuja na nia zake, ataoa, ataseto, atakaa kwa muda, baada ya kidogo nasikia tena jamaa alikuwa anatafutwa ama ameshikwa, amempatikana na vifaa ambavyo si haviko sawa. Kwa hivyo haya ni mambo ambayo pia si kama jamii lazima tukubali. Kuna shida. Ni sawa, hakuna makosa lakini kumuoza mtoto wako kwa pale ambako hujui anaenda wapi, fanya background check yule mtu mjue ni nani, anahusiana na nani tabia yake iko vipi, ili hata ukipeana mtoto wako unajua anaenda pale pa usalama. Kwa hivyo, hivi majuzi gavana wa Mombasa Ali Hassan Joho amewaonya wazazi kutowaruhusu watoto wao kushiriki madrasa za walimu binafsi, jambo ambalo Bisurea amelisherehesha kwa moja ya chanzo cha vijana wa kike kujiingiza katika makundi hayo. Viongozi wa dini pengine kupitia SUPKEM ama kupitia ICPK wakae chini waangalie hizi madrasa zetu, nani anafundisha watoto wanafundishwa nini? Hawa maimamu tukiona katika misikiti wamesomea wapi? Bila sisi kukaa chini na kuwa na curriculum kuwa na mwongozo na tujue tunaelekea hivi, nafikiri itakuwa ni changamoto. Na hiyo ndio kitu kikubwa ambacho sisi kama kina mama pia tumeshafanya, tumekaa chini, tumekaa na wao, tumewaambia na tunatumaini e, huko tunakoelekea kutakuwa na mwangaza. Wiki ijayo Bithurea Hersi atatueleza nini kinaweza kufanyika kuwasaidia wasichana kujiweka kando na makundi ya kigaidi na itikadi kali. Ufuatao ni muktasari wa habari. Mkuu wa kanisa Katoliki, Papa Francis, anatazamiwa kuwasili hapa Marekani hii leo baada ya kuongoza misa ya tatu na ya mwisho katika taifa la kikomunisti la Cuba. Mawaziri wa mambo ya ndani kutoka Umoja wa Ulaya wanakutana Brussels kutathmini mpango wenye utata wa kugawana wahamiaji. Wanajeshi wa jeshi la Burkina Faso wameingia kwenye mji mkuu wa Gadogu ili kuongoza mashauriano ya kujisalimisha kwa viongozi wa mapinduzi. Shirika la kutetea haki za binadamu la Human Rights Watch limeeleza kwamba Misri ilivunja zaidi ya majengo elfu tatu kwenye peninsula ya Sinai katika kipindi cha miaka miwili. Maafisa kwenye uwanja wa ndege wa Yemen wanasema rais Abdurabu Mansur Hadi amewasili kwenye mji wa kusini kwenye bandari ya Eden. Na hapo msikilizaji, tunakamilisha matangazo yetu kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika hapa Washington DC. Usikose kujiunga nasi hapo kesho kama kawaida, saa 12 na nusu jioni, saa za Afrika ya Kati, na saa 1 na nusu siku saa za Afrika Mashariki. Kwa niaba ya wenzangu wote walioshiriki matangazo ya leo, mwelekezi Dwayne Collins, msimamizi Abdu Shakur Abud, hapa studio niko nikonaye Naitwa Meri Mgawe na kukutakia usiku mwema.