Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Langu jina Harrison Kamau, na mimi ni Meri Mgawe, ninakukaribisha katika matangazo yetu ya leo Jumatano, tarehe 23 Septemba mwaka wa 2015, ambapo tunasikika pia katika masafa mafupi mita bend 19 na 22 na 107.5 FM Nairobi, Kenya, vilevile 94.9 Bujumbura, Burundi. Karibuni sana. na katika habari zetu hivi leo, kiongozi wa upinzani nchini Kenya Raila Odinga aongoza mkutano mkubwa wa kushinikiza serikali kulipa walimu nyongeza za mishahara yao. Mimi mwenyewe nilikuwa waziri mkuu na niliketi chini na walimu, niliita walimu, niliita niliita nat, niliita kupet, niliita waziri wa elimu, waziri wa leba, waziri wa finance ambaye alikuwa Uhuru Kenyatta. Tuliketi chini na walimu, tulionyesha, hii ndio pesa tuko naye na serikali sirika ya Rwanda afikishwa mbele ya mahakama na chama cha upinzani kwa kujaribu kubadilisha katiba ili kumruhusu rais kuwania uongozi kwa muula watatu. is... kama nilivyosema, kesi inaendelea na sisi tumeonyesha msimamo wetu, kwa hiyo tupo tayari kuendelea na kesi. Basi hayo na mengine mengi utayasikia kwenye matangazo yetu ya leo, lakini kwanza ni habari za dunia ukisomewa na mwenzangu Meri Mgawe. Baba Mtakatifu Francis leo amekutana na Rais Barack Obama katika ikulu ya White House Jumatano, baada ya sherehe za kumpokea siku mzima mjini Washington. Kiongozi huyo wa dini ya Katoliki pia amesalimiana na mamia ya watu ambao walimsubiri kumwona na baadaye kusherekea katika ibada ndani ya kanisa kubwa la Katoliki. Katika ikulu, wageni elfu kumi na tano walialikwa, walikuwa wali nje wakimsubiri Baba Mtakatifu ambaye ni mzaliwa wa Argentina mwenye umri wa miaka 78 baada ya hizo kutoka kwa rais Obama. Viongozi hao wawili walielekea katika ofisi ya Oval kwa ajili ya mazungumzo ya ana kwa ana ambayo viongozi wa utawala wa Obama wanasema hayakuzingatia masuala ya kisiasa, lakini kubadilishana kukubaliana katika masuala ya msingi na rais wa mpito wa Burkina Faso Michael Kafando amesema amerejea madarakani wiki moja baada ya kukamatwa na wajumbe wa ulinzi wa rais ambao walitengeneza mapinduzi. Kafando aliwaambia waandishi wa habari Jumatano kwamba serikali yake imerejeshwa na ameanza tena uongozi kuanzia sasa. Mapema Jumatano, maafisa wa ulinzi wa rais walikubali kurejea katika vituo vyao chini ya makubaliano yaliyofikiwa baada ya rais wa Togo, Benin na Nigeria kwenda kwenye mji wa Uagadugu kufanya mashauriano viongozi wa serikali. Vikosi vya serikali vilivyokuwa vimeshika doria katika mji mkuu kupinga mapinduzi hayo vimekubali kurudi nyuma kilomita hamsini nje ya mji na huku kinyang'anyiro cha uchaguzi mkuu kikizidi kukaribia nchini Tanzania, tume ya taifa ya uchaguzi imetoa ufafanuzi juu ya wale waliopoteza vitambulisho vyao kwa kupigia kura. Je, ni hatua gani zitakazochukuliwa? Mwenyekiti wa tume ya uchaguzi nchini Tanzania, NEC, Jaji Damian Lubuva, anaeleza. Lakini ah, ile suala ambayo si la kwanza, imetokea hata siku nyingine katika chaguzi zilizopita, kwamba mtu aliyepoteza kitambulisho of course sheria inasema kwamba uonyeshe kitambulisho halafu waangalie kwenye kitabu, lakini kama kitambulisho hakipo na wanaangalia kwenye daftari huko pale na wengine wale walio mle wanacheki kwamba ndio wewe, kesi hiyo inakuwa ni tofauti, unaweza wakakufikiria, lakini sheria inasema cha kwanza waonyeshe kitambulisho. Sasa mara nyingine huwa tunakuta mwenye kitambulisho ndio ile haivyo tunalo sasa, aina gani ni, ni ishu ambayo inaweza kuangaliwa katika hali hiyo, kwamba huko kwenye kitabu kitambulisho ndio kimepotea, kuna kuna utaratibu wa kufuata ili wale ambao e, wapo ambao wanakufahamu wanasema, huyu ni mtu hapa kwetu na kadhalika. Na fikiri ndio kinachoweza kufanya. Unaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika hapa Washington DC. Viongozi wa Umoja wa Ulaya wanakusanyika Jumatano kwa ajili ya mkutano wa dharura huko Brussels kujadili hatua ifuatayo baada ya mawaziri wa mambo ya ndani kukubali kupanga kuwasambaza wahamiaji laki moja na ishirini baina ya mataifa ishirini na nane katika umoja wa EU. Mpango huo umetengenezwa kupunguza wimbi kubwa la wakimbizi ndani ya mataifa ya Umoja wa Ulaya ambayo yamekuwa yakitabika kuhudumia wahamiaji katika miezi ya hivi karibuni. Wengi wao wanajaribu kukimbia ghasia nchini Siria na Afghanistan. Kutokana na pingamizi nchini Hungary, Slovakia, jamhuri ya Zurich na Romania, mpango huo ulipitishwa kwa wingi wa kura za mawaziri wa mambo ya ndani wa EU. Zaidi ya waumini wa dini ya Kiislamu milioni mbili wamekusanyika Saudi Arabia kwa ajili ya hija iliyofanyika kila mwaka. Waumini hao wapya wanawasili, walizunguka Kaba katika msikiti wa Maka ambako waislamu wote wanatumia kufanya sala. Dini ya Kiislamu inataka kila waumini wenye uwezo wa kufanya hija mara moja katika maisha yao. Na rais wa Misri Abdel Fatah El Sisi Jumatano alitoa ruhusa kwa wanaharakati mia moja wakiwemo waandishi wa habari wa Al Jazira. Hi, n, hiyo ni kwa mujibu wa wakili wa waandishi hao. Waandishi hao wa habari raia wa Kanada Muhamed Fami na mwingine wa Misri Baha Muhamed wanatarajiwa kuachiwa huru baadaye leo. Msemaji wa serikali ya Kanada anasema nchi yake imefurahishwa na msamaha huo na itasaidia kumwezesha Fami kurejea nyumbani. naendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya sauti ya America kutoka hapa Washington DC, tukiangalia mambo yanavyoendelea kutoka pembe zote za ulimwengu na katika mambo ama jambo ambalo tumelipa kipaumbele siku ya leo ni ziara inayoendelea ya Papa Francis hapa Washington DC, na ni kwamba Rais Barack Obama uh, saa chache ambazo zimepita walikuwa naye katika ikulu ya White House kwenye mapokezi maalum yaliyofanyika kwenye bustani ambapo watu zaidi ya elfu kumi, na elfu kumi na tano kumradhi, wamehudhuria. Muda mfupi uliopita mwenzangu Sande Shomari amezungumza na Abdul Shakur Abud ambaye alikuwa a kwenye hafla hiyo na kwanza kutaka kujua kutoka kwake ni mambo yapi ama ni baadhi ya mambo yapi ambayo Papa Francis aliyezungumzia. Nam, Papa Francis alipokelewa na Rais Obama Ikulu, na moja kwa moja alipokuwa akizungumza, hakuchelewa amezungumzia masuala yanayomgusa sana moyoni. Na kwanza kabisa, amezungumzia suala la mabadiliko ya hali ya hewa na suala la Cuba, akimshukuru sana Rais Obama kwa kuongoza juhudi hizo, akisema lazima tulinde dunia yetu, na akasema kwamba Marekani na Cuba waendelee na juhudi za kutafuta ushirikiano mzuri. Lakini vilevile vile, amegusia masuala mengine tete ambayo nafikiri hato gusia lakini, amesema, amezungumzia swala la wahamiaji, amezungumzia swala la ndoa, akisema kweli anakubaliana na Wamarekani kwamba wanaweza kustahamiliana lakini wasisahau misingi ya kidini. Kuna Wakatoliki milioni sabini, kwa hivyo lazima misingi hiyo ikubaliwe na iheshimiwe. Rais Obama akijibu moja kwa moja, akasema Marekani inaheshimu misingi ya kidini. Itakumbuka kwamba White House ilieleza kwamba mazungumzo kati ya viongozi hawa wawili yatakuwa maswala ya kijamii na hawatazungumzia maswala ya kisiasa. Kwa hivyo ni maswala muhimu amezungumzia, amezungumzia pia vile vile swala la kwamba watu wasiosahau watu maskini, akisema kwamba dunia kuna watajiri kidogo, lakini watu walio wengi wako na hali mbaya. Kwa hivyo ametoa wito kwa jumuia ya kimataifa kusaidia wale wanaohitaji msaada mkubwa zaidi. Sawa kabisa, na pengine Papa alipokuwa anaondoka hapo baada ya mazungumzo na Rais Obama alikuwa anaondoka katika ile gari yake maalum ambapo watu kama wanavyosema wamekuwa wengi wakimsubiri toka alfajiri kumwona. Hebu tueleze hali ilivyokuwa wakati Papa akipita mbele ya watu waliojaa huko kwa muda wa saa kadhaa. Maanake tulikuwapo hapa, watu walikuwa makini, wanasubiri kwa utulivu kabisa, lakini mara tu waliposikia pikipiki za polisi na kuona gari ya Papa, watu wakaanza kuruka ma kelele na furaha, kwa kweli kweli, na zaidi lakini kila mtu ameinua selfie kamera yake, anataka kupiga picha hapo. Kwa hivyo ilikuwa wakati muhimu kabisa kwa watu wengi, kihistoria ni kwamba kumwona papa amepita karibu kabisa na wao, wenyewe kuwa hapo, wameshuhudia baada ya masaa kadhaa ya kusubiri, na pengine wale ambao kuna baadhi walikuwa nao, pengine kutaka kupata nafasi ya kumshika au kumwona. Ulizi nao ulikuwa vipi, kutokana na hali kama hiyo ya hamasa kubwa? Asante, hapo hapakuwa na nafasi hata kidogo, maanake usalama uliwekwa kwa mbali kabisa. Barabara ilikuwa kubwa, tumewekwa kiwango ambapo huwezi kufikia gari hilo. Kwa hivyo hakuweza kupata nafasi hiyo safari hii, na pengine suala hili. Baada ya kutoka huko, papa sasa na msafara huo, alikuwa akipita anaelekea wapi baada ya hapo? Ameshaondoka, anaelekea katika kanisa la kale kabisa la hapa Washington. Atakutana na mabishop ambao watakuwa pamoja na ibada maalum, na hapo tena atakuwa na misa kubwa kabisa ya kwanza hapa Washington katika kanisa kuu inayojulikana kama basilika hapa Washington. Ni mwenzetu Abdu Shakul Abud akizungumza nasi kutoka ikulu ya White House. Na sasa ni habari zaidi za dunia. Rubani wa helikopta ya Ukraine anashutumiwa dhidi ya vifo vya waandishi wa habari wawili wa Rasia mwaka jana katika eneo la vita la mashariki mwa Ukraine, na amepinga mashtaka hayo kutoka kwa waendesha mashtaka wa Rasia, akiita kesi dhidi yake ni upuuzi mtupu. Rubani Nadia Sachenko alizungumza Jumanne akiwa kwenye chumba cha mahakama kusini magharibi mwa Rasia wakati wa ufunguzi wa kesi. Amesema hahusiki kabisa na mauaji ya waandishi hao na badala yake alitekwa na maafisa wa usalama maalum wa Rasia na kupelekwa pale kwa nguvu. Anaweza kuhukumiwa miaka ishirini na tano jela kama atapatikana na hatia. Rais wa China Xi Jinping ametoa wito wa kuwepo mahusiano mazuri na Washington ili kusaidia kuzuia kile alichokita mzozo mkubwa baina ya mataifa hayo mawili, wakati akianza ya ziara yake ya wiki nzima Marekani. Maelezo hayo yamekuja jana wakati wa mkutano wa viongozi wa kibiashara mjini Seattle, kituo cha kwanza katika ziara yake. Amesema kama Marekani na China watashirikiana vizuri, watakuwa ndio mhimili wa uthabiti wa dunia, lakini kama wataingia katika mzozo, basi itakuwa uharibifu kwa nchi hizo na dunia kwa ujumla. Tukiendelea vizuri na idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika kutoka hapa Washington DC, tunaendelea kuangalia mambo yanavyoendelea moja kwa moja hadi nchini Kenya, ambapo kiongozi wa upinzani Raila Odinga leo amemshambulia vikali rais Uhuru Kenyatta kwa madai kwamba alidanganya taifa kwamba serikali haina fedha za nyongeza za mishahara kwa walimu wanaoendelea na mgomo nchini humo. Ameanzisha mfuko maalum wa kuwasaidia walimu. Mwaiki Konyo anaripoti ripoti kamili kutoka Nairobi. Akihutubia okay, mkutano mkubwa wa hadhara wa vyama vya upinzani nchini Kenya hapo mjini Nairobi, Kinara wa upinzani nchini Kenya, Raila Odinga amemsuta vikali Rais Huru Kenyatta kwa kuhadaa Wakenya kwamba serikali haina fedha za kulipa nyongeza mishahara kwa walimu na ugoma kote nchini. Mheshimiwa Huru Kenyatta, ndugu yangu mdogo, alisema uongo kwa taifa la Kenya juzi ya kwamba hakuna pesa, ati won't pay, can't pay. Nimambia, if you can't pay and won't pay go home. go home wapi? Tumesema mimi mwenyewe nilikuwa waziri mkuu na niliketi chini na walimu, niliita walimu, niliita niliita, nat niliita kupet niliita waziri, waziri wa elimu waziri wa leba waziri wa finance ambaye alikuwa Uhuru Kenyatta. Tuliketi chini na walimu tuliwaonyesha, hii ndio pesa tuko naye, hii tutalipa leo hii, ni kesho, hii ni kesho kutwa. Hiyo ndio mimi naambia Uhuru negotiate with the teachers. dont say cant pay won't pay. Vile vilevile, tumesema hapo ya kwamba kuna pesa ya kutosha kulipa walimu. Pesa mingi inaenda kwa njia ya ufisadi pale, ambaye wanachukua pesa mingi zaidi. Raila Odinga anadai kuna wizi na rushwa kwenye serikali na hii ndio sababu serikali inadai haina fedha za kuwalipa walimu. Lakini hiyo isitoshe, kuna wizi mingi katika serikali hii. Ile pesa ambayo inapotea kwa njia ya wizi, ikiwekwa pamoja, inatosha kulipa walimu karibu maradufu sawasawa. Kwa hivyo tunasema walimu wafanye nini? Walimu wafanye nini? Wangapi wanasema walimu walipoona kwa mkono juzi, vile Uhuru aliongea, anatisha walimu. Maana yake anajua ya kwamba walimu wana madeni sasa, kama hiyo kama watalipo mshahara, wataanza kuwa na wasiwasi sivyo? Sisi sasa tumeamua kuanzia leo, tunafungua account ya solidarity na walimu sawasawa pale ambayo tunataka kila Mkenya alipe pesa huko ndani, sawa sawa. Kila Mkenya atoe, unaweza ku sms hata shilingi hamsini, kwa hiyo akaunt, sawa sawa. Inaitwa solidarity account, ambayo tunatangaza leo, inaitwa solidarity account. Mimi Raila Amolo Odinga nimefungua hii akaunt pamoja na ndugu yangu Kalonzo Musyoka na tumeweka shilingi laki moja moja 100,000 shillings Records, na kwa upande wake serikali haijasema lolote kuhusu matamshi hayo ya Raila Odinga, pengine kwa sababu Rais Uhuru Kenyatta ameondoka hapa nchini kuhudhuria mikutano ya Umoja Mataifa mjini New York Marekani. Mwaige kwenye Sauti Amerika Nairobi. Basi tukiacha hayo ya walimu tunaenda moja kwa moja hadi kule Afrika ya, ya kati ambapo uh, mahakama kuu mjini Kigali kule Rwanda imesikiliza kesi ambapo chama kimoja cha upinzani nchini humo kimeshtaki serikali kwa kufanya njama ya kubadili katiba na kumruhusu uh, rais Paul Kagame kuendelea uh, kuongoza kwa muhula wa tatu. Mahakama hata hivyo imesema itatoa uamuzi wake mwezi ujao. Kutoka Kigali, mwandishi wetu Silvanus Karemera ana ripoti zaidi. Imekuwa ni mara ya kwanza kwa mahakama kusikiliza kesi hii kufuatia kushindwa kwa zuia la serikali ya Rwanda ikisema mahakama kuu haina mamlaka yoyote ya kusikiliza kesi hii. Hatua ya kusikiliza kesi hii ilichukua mapema mwezi huu. Chama cha Kijani kimesema mahakamani kwamba serikali ya Rwanda imekiuka katiba ya Rwanda hasa ibara ya mia moja na moja ambayo inaweka ukomo wa mihula miwili ya urais na badala yake kuruhusu kuanzishwa kwa, kwa mchakato wa mabadiliko ya katiba. Lakini kwenye utetezi wake, serikali imesema kwamba ombi la mabadiliko ya katiba liliombwa na wananchi zaidi ya milioni tatu na nusu na bunge alikuwa na jinsi nyingine zaidi ya kuridhia matakwa ya wananchi. Lakini mkuu wa chama cha kijani Dr Frank Habineza amesema hicho ni kisingizio cha serikali kwa sababu baadhi ya mawaziri na viongozi wengine serikalini ndio amekuwa mstari wa mbele kuwashinikiza wananchi kuomba mabadiliko hayo ya katiba, kitu ambacho ni kinyume kabisa na katiba. Wakati haya yakijiri, tayari tume ya watu saba, wengi wao wakiwa ni wanasheria imekwisha apishwa na kuanza kazi yake kusaidia bunge kufanya mabadiliko ya vipengele vya katiba kabla ya kupigwa kura ya maoni juu ya mabadiliko hayo. Chama cha Green Party kinasema huu ni ushahidi mwingine wa utayari wa serikali wa kuibadili katiba hiyo na kumruhusu Rais Paul Kagame kugombea muhula wa tatu baada ya mwaka 2017. Awali, wakili wa serikali ya Rwanda Rubangwa Epimaki alisema bado ni mapema chama hiki kushangilia ushindi As I was saying, the case is... kama nilivyosema, kesi inaendelea na sisi tumeonyesha msamamo wetu, kwa hiyo tupo tayari kuendelea na kesi. Lakini chama hiki kimesema endapo kitashindwa kwenye mahakama kuu kitakuwa tayari kukata rufaa hadi kwa rais. Huyu ni mkuu wake Dr. Franka Habineza. The Constitution provides that the President... katiba inaonyesha wazi kwamba rais wa jamhuri ndiye mlinzi mkuu wa katiba. Kwa hiyo tukishindwa hatua hii, ndiyo kimbilio letu jingine, tutakata rufaa hadi kwa rais. Chama cha Green Party ndiyo chama pekee ambacho kimejitokeza waziwazi kupinga uamuzi wa kuanzishwa kwa mchakato mbadiliko ya katiba, huku jambo hili likionekana kutokuwa na upinzani kwenye medani nyingine nchini Rwanda. Silvanos Karemera, VOA Express, Kigali. Silvanos Karemera, Sauti ya Amerika, Kigali. Katika makala yetu ya afya hivi leo, mwandishi wetu wa Kampala Kenneth Bwire anatupia jicho kuhusu mpango wa serikali wa kuboresha huduma za afya na ajira kwa kushirikiana na shirika la maendeleo la Marekani USA. Mpango huo kwa ushirikiano wa Wizara ya Afya ya Uganda na shirika la maendeleo la Marekani USAID, unalenga kuhakikisha kwamba wauguzi na wahudumu wa afya elfu mbili wanaajiriwa kila mwaka kote nchini Uganda katika maeneo ya mashambani. Kulingana na Dr. Asuman Lukwago, katibu wa kudumu katika Wizara ya Afya, mpango huo ulianzishwa baada ya kubaini kwamba hali ya afya ilikuwa ikiendelea kudorora hasa katika maeneo ya mashambani, wauguzi, madaktari na wahudumu wa afya wakikimbilia mijini kutafuta ajira. Tuna mpango maalum unaolenga maeneo yaliyo na ugumu wa maisha. Tunatumia mbinu tofauti kuweka maeneo haya katika makundi kama umaskini, usafiri, shule na kadhalika. Huwa tunatangaza kote nchini nafasi kwa wale wanaotaka kusomea masuala ya afya kama nesi, wahudumu katika maabara au wakunga. Tunalipa karo na tunawaajiri. And we have to go into that partnership which we call bonding. Wahudumu wa afya hupewa mafunzo bila malipo na kusaini mkataba na serikali kurejea katika sehemu walikozaliwa kufanya kazi. Kazi yao huhusisha masuala yote ya afya yakiwemo kuwasaidia mama wanapojifungua, kutoa chanjo kuimarisha usafi, kutoa elimu ya afya kama kueleza watu umuhimu wa kutoenda haja kubwa msituni, athari za uvutaji sigara na lishe bora. All what we do is to make sure that we can produce good clinical outcomes. Tunachofanya ni kuhakikisha kwamba tunapata wahudumu wa afya wenye ujuzi wa hali ya juu. Hatulengi tu afya ya uzazi, bali pia uh, uh, huduma kwa watoto children, na afya kwa jumla. Uganda sasa inaboresha sekta yake ya afya and, and Mpango huu unaonekana kutoa suluhisho kwa masaibu ya afya ambayo yameikumba Uganda tangu jadi. Wa moto na Vende, mkuu wa wilaya ya Bulambuli mashariki mwa Uganda, wilaya yenye milima mingi, ukosefu wa usafiri wa kisasa, maji safi na nguvu za umeme, anaeleza kwamba mpango huu wa serikali na shirika la USAID umesaidia sana, hasa kuwasaidia mama wajawazito hao. Wanaitwa so, wasaidizi wa afya kwenye vijiji VHTs. Inawezekana wanaweza kuongeza nguvu. Unajua, watu wetu wengi wanaogopa kukubaliana na kufanya kazi na watu ambao wasioelewa zaidi. Wizara ya Afya inataja mafanikio makubwa katika huduma kwa mama wajawazito, watoto na vijana lakini mojawapo ya changamoto ikiwa katika kutoa elimu ya afya hasa kupanga uzazi na jinsi ya kutoa elimu kuhusu kinga dhidi ya ugonjwa wa ukimwi. The UN system recommendation of availing maelezo ya Umoja wa Kimataifa UN ya kutoa huduma za kupanga uzazi hayawezi kutekelezwa huku mila zetu zimekataa. Ukiwapa watoto wenye umri wa miaka kumi na nne mpira ya kondomu watu wanaona kama unawahimiza watoto kufanya ngono. Christine Lanyero, mama mwenye watoto Sita, kaskazini mwa Uganda ana mtazamo kwamba mpango huo unaweza tu kuwa na maana iwapo serikali itatoa dawa hospitalini na wala sio kuajiri wahudumu wa, wa afya tu. Ukienda kama mahospitali iko kaskazini ya Uganda, utapata hospitali bila wafanyakazi na bila dawa, mama kids, vitu vya kutumia kwa wakati ya kuzaa mtoto hospitali hazina, hakuna ambulance. Tunataka dawa, madawa hospitali za kutumia. Wizara ya afya ya Uganda ina imani ya kunakili mafanikio makubwa kutokana na mpango huu hasa kwa kuwalenga vijana wenye umri kati ya miaka kumi na kumi na tisa wanaoishi katika maeneo ya mashambani kwa kutoa elimu ya afya na kupanga uzazi ili kuzuia mimba za mapema. Utafiti unaonyesha kwamba ni asilimia 47 pekee ya wanawake nchini Uganda kupata huduma ya afya wakiwa wajawazito na ni asilimia 42 pekee huzalia hospitalini, jambo linalosababisha vifo vingi wakati wa mama wanapojifungua. Kenneth Bwiri, Sauti ya Amerika, Kampala. Na idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika ni wakati wako msikilizaji wetu kushiriki katika kutoa maoni yako au kuuliza maswali moja kwa moja, yani live, juu ya mada kemkem zinazogonga vichwa duniani zitakazoletwa kwako na idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika hapa Washington DC. Mimi mara ya kwanza nilipokwenda niliketi miaka mitatu nilipata ni bosi, ni mstaarabu, ni mtu ambaye ni hajali kitu yani, anakuchukulia kama mtoto wako kama kawaida tu. Mvua zinapoanza kuonyesha na zikiwa nyingi, basi e, muundombinu kwa kawaida ka, ka, ni hafifu. Wewe ni wimbo gani unaweza kuuza kidogo tu kabla tumkaribishe bwana <laughs> Vincent, nasikia yuko kwenye simu Iluka. Asante sana Florence. Live Talk, kila, kila Jumaa Juma, saa moja na nusu kwa saa za Afrika Mashariki na saa kumi na mbili na nusu kwa saa za Afrika ya Kati. Ushiriki wako ni mchango, mchango wa jamii Kweli kabisa, ushiriki wako ni mchango kwa jamii. Live talk kila Ijumaa, wewe katu ukiwa unasikiliza, tutakueleza mada yetu itakuwa ni gani siku ya Ijumaa sana, wakati kama huu ambapo tutatafuta tu na tutakuwa na mada ya kujadilia, ambapo tutakupa fursa ya kuweza kushiriki. Lakini kabla ya kumaliza matangazo yetu, uh, Umeri, mgawe na muktasari wa habari. Baba Mtakatifu Francis leo amekutana na Rais Barack Obama katika ikulu ya White House baada ya sherehe za kumpokea siku nzima mjini Washington. Kiongozi huyo wa dini ya Katoliki pia alisalimiana na mamia ya watu ambao walimsubiri kumwona na baadaye kusherekea katika ibada ndani ya kanisa kubwa leo jioni katika basilika. Rais wa mpito wa Burkina Faso Michael Kafando amesema amerejea madarakani wiki moja baada ya kukamatwa na wajumbe wa ulinzi wa rais ambao walitengeneza mapinduzi. Kafando aliwaambia waandishi wa habari Jumatano kwamba serikali yake imerejeshwa na ameanza tena uongozi kuanzia sasa. Viongozi wa Umoja wa Ulaya wanakusanyika Jumatano kwa ajili ya mkutano wa dharura huko Brussels kujadili hatua ifuatayo baada ya mawaziri wa mambo ya ndani kukubali kupanga kuwasambaza wahamiaji laki moja na ishirini baina ya mataifa ishirini na nane katika Umoja wa EU. Mpango huo umetengenezwa kupunguza wimbi kubwa la wakimbizi. Na ifuatayo ni tahariri ya Sauti ya Amerika inayoelezea sera za serikali ya Marekani. Septemba 27 mataifa kote duniani yatashiriki katika mkutano wa viongozi wa ulimwengu kuhusu usawa wa jinsia na kuwawezesha wanawake huko Umoja wa Mataifa. Matukio hayo yanalenga katika kusukuma mbele haki za wanawake, lakini balozi wa Marekani kwenye Umoja wa Mataifa Samantha Power hivi karibuni alihuzunishwa na ukweli kwamba wanawake ambao sauti zao muhimu sana hawatakuwepo katika mkutano wa Beijing plus 20. Kwa nini? Kwa sababu wamefungwa na serikali zao kwa kusukuma mbele haki za binadamu. Moja ya sauti hizo ambayo haitakuwepo huko ni Gao Yu, mwandishi wa habari wa China mwenye umri wa miaka 71, ambaye alihukumiwa kifungo cha miaka 7 jela mwezi Aprili mwaka huu kwa shutuma za kuvujisha siri za serikali nje ya nchi. Kukamatwa kwake Aprili mwaka 2014 kulikuja wakati mamlaka ilipowatia mbaroni dazeni ya watetezi wa haki, kabla ya maadhimisho ya 25 ya mauaji ya June 4 huko Tiananmen Square. Bigao aliripotiwa kulengwa kwa kupeleka kwa vyombo vya habari vya nje waraka wa chama cha Komunisti uliokuwa ukiwaonya makada kupinga thamini za Magharibi, jambo ambalo lilikuwa likifahamika kwamba unapatikana kwenye mtandao. Ameripotiwa hivi sasa afya yake si nzuri. Mwanamke mwingine ambaye pia sauti yake haitakuwepo katika mkutano huo ni Asta Yohannes, mke wa mwanaharakati wa kisiasa wa Eritrea ambaye yuko jela. Alikamatwa mwaka elfu mbili na tatu aliporejea kutoka Marekani. Mume wa Bi Johannes, Petro Solomon, alikamatwa mwaka elfu mbili na moja pamoja na wanachama wengine wa g kundi ambalo linaundwa na wanachama wa zamani wa chama tawala na maafisa ambao wanataka mageuzi. Serikali ya Eritrea imemshikilia Bi Aster bila kuwa na mawasiliano wala kushitakiwa, haijulikani mahala alipo. Leila Yunus anayetambulika kimataifa na mshindi wa tuzo ya mwanaharakati wa haki za binadamu ambaye anatokea Azerbaijan, pia amenyamazishwa na mamlaka Biyunus amekuwa mstari wa mbele kuzungumzia rushwa na mateso ya kisiasa yanayofanywa na serikali ya Azerbaijan na kupigania haki za wanawake. Mwezi uliopita alihukumiwa kifungo cha miaka 8 na nusu jela, baada ya kutiwa ndani tangu April mwaka 2014 kwa tuhuma za upelelezi, uhaini na kukwepa kodi. Hawa ni wanawake wachache kati ya wengine wengi duniani ambao wametiwa ndani kwa kutumia haki zao za msingi. Akizungumzia wanawake wote hawa, balozi Pawa amesema hatujawasahau, tutaendelea kuzishinikiza serikali zenu kuwaachia huru. Tutasisitiza na kuikumbusha dunia inavyopata hasara wakati sauti zenu zinaponyamazishwa hivi sasa na kila siku ambayo mko ndani. Hiyo ilikuwa ni tahariri ya sauti ya Amerika iliyoelezea sera za serikali ya asia Marekani. Kwa niaba ya wote ambao walishiriki katika matangazo ya leo, mwelekezi Dwayne Collins msimamizi na mwenzangu M Gawe kutoka Washington. Mimi ni Harrison Kamau nikisema na kutakia usiku mwanana usona buga.