Hii ni idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza e kutoka Washington, D.C. Mimi ni Sandey Shomari, na mimi ni Meri Mgawe. Tunawakaribisha katika matangazo yetu ya leo Ijumaa, Septemba 25 mwaka 2015 ambapo tunasikika pia katika 94.9 FM Bujumbura, Burundi na 98.1 Equator FM Kisumu nchini Kenya. Karibuni <mimu> katika matangazo yetu ya leo kama kawaida, siku ya Ijumaa ni siku ya live talk, ambapo katika mjadala wetu wa leo tunaangazia basi ziara ya Baba Mtakatifu Francis hapa Marekani na Cuba. Basi ungane nasi katika ziara hiyo na vilevile katika habari nyingine, waziri wa haki wa Rwanda akanusha ripoti iliyotolewa na shirika la kutetea haki za binadamu la Human Rights Watch HRW. Hizo basi ni baadhi tu ya habari tuweza kuandalia kwa leo. Msikilizaji, jumuika nasi hadi mwisho wa matangazo yetu, lakini kwanza, huyu hapa Mary mgawe na habari za dunia. na katika habari za dunia muungano wa vyama vya upinzani nchini Uganda, Democratic Alliance TDA, umeshindwa kukubaliana kuhusu kiongozi mmoja atakayekabiliana na Rais Yoweri Museveni kwenye uchaguzi wa mwaka elfu mbili kumi na sita hata baada ya kushauriana kwa karibu wiki nzima wagombea wawili wa kundi wanaopigania uongozi wa muungano ambapo ni Dr Kiza Besige wa chama cha Forum for Democratic Change FDC na aliyekuwa waziri mkuu Amama Mbambazi wa chama cha Go Forward Team. Rais wa chama cha Democratic Party Mao Norbert na ambaye anamuunga mbambazi mkono amesema muungano huo hautaafikiana kutokana na besije kutokubali kushindwa hata baada ya vyama saba kati ya tisa vilivyoko kumuunga mkono mbambazi. Kwa upande mwingine, wafuasi wa besije wanaamini ndiye anayefaa kuongoza muungano huo kwa kuwa ana umaarufu zaidi wa kitaifa. Na waziri wa haki wa Rwanda ameelezea ripoti iliyotolewa na shirika la kutetea haki za binadamu la Human Rights Watch isiyo na misingi ya kutatanisha kuhusu madai ya serikali kuwazuilia wananchi wake kinyume cha sheria kwenye vituo visivyo rasmi mjini Kigali. Waziri Johnson Bisige amesema vituo vyote vya kuzuilia watu nchini Rwanda vinaendeshwa kulingana na kanuni za Umoja wa Mataifa za sheria za Rwanda. Ripoti iliyotolewa na shirika la kutetea haki za binadamu Alhamisi ilieleza kuwa kwa kina kuhusu watu waliozuliwa kwenye kambi ya Gikondo kati ya mwaka elfu mbili kumi na moja na elfu mbili kumi na tano na Baba Mtakatifu Francis amehutubia viongozi wa dunia katika makao makuu ya Umoja wa Mataifa mjini New York hivi leo Ijumaa, akitoa wito wa kuchukuliwa hatua za kimataifa kudhibiti mabadiliko ya hali ya hewa na umasikini na kusaidia wakimbizi wanaokimbia mizozo. Kiongozi huyo mwenye umri wa miaka 78 aliunganisha ujumbe wa kutumia vibaya na kuharibu mazingira kwa kile alichokiita hatua ya utaratibu usiokisha wa kutenga watu kiuchumi na kijamii. Amesema matokeo yake, kiu ya matumizi mabaya ya madaraka na mafanikio yamepelekea kutumika vibaya kwa rasilimali zilizopo. Alizungumza hayo kwa lugha ya Kispanish mbele ya viongozi wa dunia na viongozi wengine wa waliokuwepo mbele yake katika baraza kuu la umoja wa Mataifa na waziri mkuu wa Hungary Victor Orban amesema ataomba uungwaji mkono katika juhudi za nchi yake za kuzuia wimbi la wahamiaji kwenye mpaka wa kusini wa nchi yake ya Croatia ikiwa ni pamoja na kufunga mpaka kama walivyofanya kwenye mpaka wao wa Serbia. Orban amesema hayo mapema leo mjini Vienna baada ya kukutana na kansela wa Austria Vana Faymann na kuahidi kuwa kila hatua ambayo nchi yake itachukua itafanyika kwa njia ya uwazi. Orban amesifu Serbia kwa ushirikiano wake na Hungary katika kukubaliana na wimbi la wahamiaji, lakini ameongeza kuwa anashuku shuku iwapo Croatia inafuata mtindo huo wa sheria zilizowekwa na Umoja wa Ulaya za kukabiliana na wahamiaji kwenye mipaka alhamisi umoja wa ulaya ulitangaza awamu ya pili ya operesheni kwenye bahari ya mediterranean dhidi ya wasafirishaji haramu wa binadamu kuanzia oktoba saba unaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika hapa washington dc Rais wa Marekani Barack Obama anatarajiwa kukutana na kiongozi mwenzake wa Rusia Vladimir Putin wakati wa mkutano wa Barak, baraza kuu la Umoja wa Mataifa wiki ijayo. Ikulu ya White House imesema Obama anatarajiwa katika mkutano huo kuzungumzia masuala ya Rusia kuingilia masuala ya Ukraine, lakini pia afisa mmoja wa Rusia amesema Putin anataka kuzungumzia masuala ya Siria. Marais hao wa Marekani na Rusia mara ya mwisho walizungumza kwa njia ya simu mwezi Julai kujadiliana kuhusu mpango wa nyuklia wa Iran. Na spika wa bunge la Marekani Mrepublican John Bwena atajiuzulu na kuachia kiti chake cha uspika mwishoni mwa mwezi Oktoba wa bunge na wafanyakazi wamesema hayo leo katika ofisi ya spika Bwena ambaye ni mjumbe wa bunge la Congress tangu mwaka 1990 amekuwa katika shinikizo kubwa kutoka mrengo wa kiconservative ndani ya chama chake cha Republican kutokana na, na masuala mbalimbali Alijihusisha na mikutano mbalimbali leo Ijumaa akijaribu kufanya mpango wa kukubaliana na wapinzani wake ili kuepuka hatua inayoweza kufunga operesheni nyingi za serikali wiki ijayo. Nafasi ya spika wa bunge ni ya pili kwa ukubwa katika uongozi wa Marekani kama wote rais na makamu wake watashindwa kuendelea na uongozi. Iran ambayo inakabiliwa na tukio baya la mkanyagano kwa waumini wa Hija ambao limeua watu zaidi ya 717 karibu na Mecca inataka kufanyike uchunguzi mkubwa na Saudi Arabia na waumini wa Iran walioathirika na janga hilo. Maandamano makubwa yamefanyika kote nchini Iran leo Ijumaa huku waandamanaji wakipinga jinsi Saudi Arabia inavyoshughulika na janga hilo lililotokea jana katika mkusanyiko mkubwa wa Waislamu unaofanyika kila mwaka. Kwa kuongezea na idadi kubwa ya vifo zaidi ya watu 900 na wengine walijeruhiwa katika tukio hilo la mkanyagano, maafisa wa usalama huko Iran wanasema takriban watu 131 raia wa Iran walikufa katika tukio hilo huko Mina kwenye ukanda wa mji mtakatifu wa Meka, idadi ambayo ni kubwa ikilinganishwa na mataifa mengine. Wairan wengine 85 ni miongoni mwa wale waliojeruhiwa na wengine bado hawajulikani walipo. Shirika la Umoja wa Mataifa la kuhudumia watoto UNICEF limeomba fedha zaidi dola milioni kumi na nne ili kusaidia katika ongezeko la idadi ya watoto ambao ni wakimbizi na wahamiaji walioko katika harakati huko Ulaya. UNICEF imeripoti karibu watoto elfu kumi na tisa wengi waliotoroka ghasia nchini Siria, Iraq na Afghanistan wanawasili katika bara la Ulaya kila mwezi. UNICEF imesema mtoto mmoja kwa kila watoto wanne anaomba ukimbizi. Kati ya mwezi Januari na Julai mwaka huu, limesema watoto zaidi ya laki moja walitafuta ukimbizi baada ya Umoja wa Ulaya I, i, ikiwa ni asilimia 80 ya ongezeko ikilinganishwa na mwaka jana, tangu Hungary ilipofunga mipaka yake kwa wakimbizi na Hungary mamia wanaotoka Croatia kwenda nchi nyingine za Ulaya. Tetemeko kubwa la ardhi karibu na ufukwe wa mashariki mwa Indonesia limewajeruhi dazani ya watu na kusababisha wakazi kukimbia kutoka makazi yao katikati kati ya usiku. Idara ya jiolojia ya Marekani imeeleza kwamba tetemeko hilo lililopimwa kuwa na nguvu za 6.6 kwenye Richter zilitokea mwendo wa saa saba za usiku wa kuamkia leo kaskazini mwa mji wa Sorong iliyoko katika jimbo la magharibi la Papua. Naendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, VOA, ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Leo basi ikiwa ni siku ya Ijumaa, kama kawaida, ni siku yetu ya live talk, ambapo kama tulivyowatangazia hapo awali, leo tunazungumzia kuhusu ziara ya Baba Mtakatifu Francis hapa Marekani na kule Cuba alikopita lakini kama mlivyosikia kwenye hotuba ya yake kwenye baraza kuu hili leo, amezungumza amezungumzia mambo ya hali ya hewa, amezungumzia kuhusu masikini na mengine mengi. Basi kuzungumza haya leo hapa studio, tumepata nafasi ya kuwa naye Padri Honest Munishi kutoka Baltimore Maryland, na yeye ni raia wa Tanzania. Karibu sana baba Padri. Asante sana ndugu yangu eh, Sande Shomari tunashukuru kama umeweza kufika hapa studio, na vile vile kwenye laini ya simu tunaye pia ndugu Charles Katera kutoka hapa Washington, anaishi Me... jimbo la Maryland. Karibu bwana Charles. Nashukuru sana kunipa nafasi hii. Bila shaka tunashukuru. Basi kuendesha yote haya moja kwa moja, basi tutaanza naye baba padri ambaye tunaye hapa studio. Padri, hebu tueleze umuhimu mkubwa katika ziara hii ya Baba Mtakatifu Francis ndani ya kanisa Katoliki hali kadhalika kwa, kwa, kwa, kwa, kwa wananchi kwa ujumla hapa Marekani ni upi hasa? e, kwa kawaida Baba Mtakatifu anapokuwa kwenye uongozi wake anafanya safari za kitume kutembelea nchi mbalimbali mbali, na kutembelea majimbo mbalimbali mbali, na makanisa mahalia. Kwa hiyo hii ni mojawapo ya ziara yake ya kutembelea nchi ya Marekani, akiwaimarisha waumini wa, wa, wa Katoliki na wale ambao wamechoka kidogo kuishi maisha yao ya Ukristu kuwaamsha kidogo, waweze kuwa na mwelekeo mpya na mtazamo mpya katika maisha yao ya Ukristu. Na hii inaonekana kwamba baba mtakatifu kuja kwa ke Marekani ni, ni kuchangia katika kuamsha yale maisha yetu ya Ukristu, kutufanya tujue kwamba ndio tunaishi Ukristu wetu lakini tuishi je, namna hii kwa karne hii ya ambayo tunakutana nayo sasa hivi katika maisha yetu. Kwa hiyo na katika kuja kwake amegusa maisha ya watu wengi, kama tunavyomjua baba mtakatifu, yeye ni mtu wa watu Nahum. na kila mtu atakapomsikia au anapomsikia, anapo hachoki kumsikiliza wala hachoki kumwona hmm. anapenda kumwona na anapenda kumsikiliza Sawa kabisa na tumejionea jinsi alivyokuwa akiingia hapa Washington DC, watu wazee, vijana, watoto wamejipanga tangu saa kumi za alfajiri kumsubiri kuja kumwona baba Mtakatifu. Asante sana kwa uelezo huo baba padri. Tukija kwako, bwana Charles Katera, wewe ukiwa ni muumini vilevile eh, vile ni mkazi wa hapa Marekani, hebu tueleze kwa upande wako yale ambayo, kama muumini, umeguswa pengine na ujio huu, ni yapi hasa na ukiyategemea kutoka kwa baba huyu mtakatifu wakati anapaja, anakuja hapa Marekani. Asante ah, sana. Nashukuru ndugu mtangazaji. Mimi kama muumini na e, mfuasi e, Mkristo na Mkatoliki e, ziara ya baba mtakatifu imenigusa katika mambo mengi, lakini zaidi e, yeye amekuja akiwa na ujumbe au mission of love and mercy kwamba yeye kama anavyojulikana kwamba ni Baba Mtakatifu wa watu ana pasheni na watu wa hali eh, ambazo tunaziita wenye hali duni na umaskini. Kwa hivi ana, alitumia nafasi hii kwa kujua uwezo na nguvu ya taifa la Marekani kwamba inaweza ikatoa mchango mkubwa katika kuhudumia watu ambao wanahitaji au wenye shida mbalimbali za kimaisha, na pia kwamba atumie uwezo huo kuondoa tofauti ambazo zinaibuka miongoni mwa jumuia ya hapa Marekani kuhusiana na suala kwa mfano la ndoa za jinsia moja, utoaji mimba, na umacha, ucha, uchafuaji wa hali ya hewa. Haya ni masuala yanayoigawa sana jumuia ya Marekani hapa na yeye amekuja na msimamo ambao ameueleza alipohutubia kuanzia alipohutubia pale e, White House mpaka alivyokwenda kuhutubia bunge la Marekani. Na leo tumemsikia vizuri akizungumzia masuala hayo hayo Umoja wa Mataifa. Kwa hivyo mimi nimeguswa sana, kwa sababu kwanza amezungumza vizuri kuhusu suala la hawa Eh, baadhi ya watu wenye misimamo mikali ambao wanajaribu kutaka watu wa jinsia wa, wa, wa, wanaofunga jinsia eh, ndoa za jinsia moja watengwe, ikiwezekana watengwe na kanisa au wa, wa, wa, wa, yani wawe isolated tu, kwa, kwa, kwa jinsi wao wanaonekana ni wadhambi, basi yeye amekuja na ujumbe wa kusema tuchukie dhambi lakini tus- tu-, tu tusiwachukie wa dhambi. Hate the sin but love the sinners. Kwa hivi anakuja na ujumbe wa upendo. Asante sana bwana Charles Kachera, tutaendelea tena, tutarudi kwako. Naona Meri Mgawe ataka kuchangia jambo hapo kidogo. Charles Katera, ee, okay. eh, Katera, ninakuuliza swali, ni mimi Meri Mgawe. Najua umegusia kuhusu swala la utu huruma na mm. mambo mengine Hebu uh, tueleze kidogo uh, ujumbe uliosema kwamba uh, Baba Mtakatifu amekuja na ujumbe huu mzito kuhusu tuchukie dhambi, lakini tusiwachukie wale wanaotenda dhambi zile. Ndiyo. Unaonaje mvuto kuhusiana, watu kwa ujumla wamelipokea vipi? Unapozungumza na wakatoliki wengine, wengine baadhi ya watu tuliozungumza nao wanaona kwamba labda ni kulegeza masharti kidogo ya kuhusiana na msimamo wa kanisa. Wewe binafsi unaonaje? Nini mchanganuo wako hapo? Eh, asante sana Mama Mary Mgawe. Mimi eh, swala hilo nimelipokea kwa msisimko mkubwa kwamba na mimi pia nilikuwa nimekwazika kidogo, lakini baada ya ufafanuzi wa baba mtakatifu nimegundua kwamba kwa vile yeye ndiye anamwakilisha Kristo hapa duniani katika masuala mengi eh, anatakiwa ayazungumze aliyoyazungumza baba eh, bwana wetu Yesu Kristu pale aliposema kwamba mpende adui yako na umfundishe mtu kutenda mema kwa kumtendea mema, upati sababu yoyote unaposema eh, jino kwa jino au jicho kwa jicho au unavyomtendea eh, ubaya anayekutendea ubaya unamtia sugu zaidi. Sasa yeye anasema hivi sisi tusichukue nafasi ya Mwenyezi Mungu ya kuhukumu watu. Bwana Yesu alikuwa anakaa na wenye dhambi na anakula nao, na akasema mimi nimekuja duniani kuwatafuta kondoo aliyopotea, na mimi sikuja kuwahukumu bali kuwaokoa watu na ametoa mifano mingi kwa kuhusu hilo, kuhusu kondoo mmoja akipotea, wanaachwa tisini na tisa na anamfata huyu mmoja mpaka akimpata, na akasema wenye afya hawamhitaji daktari, bali ni wale wanaoumwa. Sasa basi, na sisi tufanye mambo hayo, na tutaleta amani ya kweli, kwa sababu kwa kuwatenga watu ambao tunaona kwamba wamepotoka, wame kidogo hiyo hai nikupe nafasi tutaendelea kuzungumza zaidi. Asante sana, uh, Charles Katera. Nije kwa uh, baba padri ambayo uko hapa, hebu mm, tufanulie kidogo kwa haya ambayo yamezungumzwa, pengine kwa upande wa Kanisa, nyinyi mkiwa ndio viongozi, yale mnayopokea kutoka kwa Baba Mtakatifu ambao pengine ni ya tofauti, au kwafanua zaidi kuhusu swala la talaka, mlizungumzia kuhusu swala la ndoa za jinsi ya moja najua ametoa misimamo lakini kuna tofauti ambazo pengine zipo zipi za huyu baba ambaye mtakatifu anazungumza na ilivyozoeleka pengine, au yapi ni hasa yeye anayefafanua zaidi? Asante yeah, sana, sana ndugu yangu eh, sande. eh, unajua baba mtakatifu anapotoa ujumbe wake eh, kwa watu au kwa Wakristu au kwa dunia nzima eh, upokeaji wa ule ujumbe unatofautiana kuna wengine wanaopokea tofauti tofauti, wengine watauchukua watauweka ili uelekee kwenye ya zile, zile interest zao, kwamba kwa sababu baba mtakatifu amesema hivi basi inaonekana hata amerahisisha kuoa na tuowe namna gani. Baba mtakatifu ajabadilisha jambo lolote kwenye sheria ya ndoa. Ndoa inabakia pale pale kama kitu ambacho ni commitment ya watu wawili wanao tarajia kuishi maisha yao kwa umilele kwa umilele wote wote, kwa kwa hiyo haina maana anaposema kwamba kwa oh, e, sababu kuna watu wengine wanasema kwamba e, wakati huu oh, baba baba mtakatifu mtakatifu ameruhusu hata talaka talaka na vitu kama hivyo. Baba -baba hajaruhusu talaka. Ila amegundua kwamba kuna matatizo yanayotokea katika ndoa, na pale inapotokea kabisa kabisa kwamba hili tatizo la ndoa hili tatizo la ndoa linakuwa ni gumu kabisa kutatua na watu hawawezi kuishi tena pamoja basi hapo ametoa nafasi kwa maaskofu wa mahalia kuweza kuliangalia jambo hilo kwa wenyewe kwa wenyewe, pale pale walipo, bila kuchukua mlolongo mwingi. Mara unaenda kwa mwanasheria, unaenda kwa mwanasheria huyu, inaenda kwa mwanasheria yule, inarudi tena hapa na vitu kama hivyo. Kwa hiyo maaskofu wamepata nafasi ya kuliangalia lile swala kwa ukaribu zaidi wao wenyewe, na kutoa ufafanuzi na kutoa jibu pale pale. Lakini sio Baba Mtakatifu ametoa e, ruhusa ya talaka hapana. La, laki, la, lakini pia tukiongezea hapo hapo kwamba pamoja na hao maaskofu wameruhusiwa kuangalia. Kwa hiyo mm. wakishapitia maaskofu mm. wana uwezo wa kuifuta ile ndoa ya, si, ya wanaifuta ile ndoa kulingana na vigezo ambavyo vipo kwenye ile ndoa na migogoro iliyoko kwenye ile ndoa. Unajua, unajua padri hapo mm. swali ambalo lina, linajitokeza zaidi hasa kwa watu wengi mm katika mwelekeo wa kanisa la Katoliki ni kwamba wengi tunafahamu hakuna talaka, hakuna talaka. Hakuna talaka kabisa mm. Sasa unajua, baba mta unavyozungumzia kuelezea kwamba ame, ametoa fursa ya maaskofu kujadili na kuona eh, pengine kuchukua hatua na kuwasaidia watu ambao wanaona kwamba haiwezekani kabisa mm. Sasa watu wengine wamekwisha kwenda moja kwa moja kwenye mwisho wa hiyo taarifa kwamba Baba Mtakatifu ameruhusu, hapo labda ungefafanua vizuri, unaposema kwamba hajaruhusu mm. Alichokiruhusu ni nini hasa, hasa alichokiruhusu Baba Mtakatifu eh, kwa mfano tuseme, eh, tunajua wazi kwamba kuna watu wengi ambao wameoa kanisani na labda kwa muda fulani au miaka mitano, kumi, ishirini hawaishi tena kwenye ile ndoa. Sasa swala kama hilo na imeonekana kwamba kuna tatizo gumu hapa ambalo hatuwezi tukaliangalia sisi wenyewe. Huko nyuma kulikuwa na mlolongo unaenda peleka taarifa yako kwa labda kwa paroko wako, analiangalia anasema, ah, tunalipeleka wapi? Jimboni, jimboni askofu anachukua mwanasheria wake analiangalia, linaenda kuangaliwa pia na mwanasheria mwana wa baraza la maaskofu na vitu kama hivyo. E, mlolongo unakuwa mwingi, unakuwa mwingi. Sasa swala kama hili baba mtakatifu alichoruhusu hapa ni kwamba askofu hilo, e, swala kama limemfikia askofu wa mahali ya fulani wa jimbo fulani kwamba hii ndoa Baba Askofu, imekuwa na shida tangu mwaka huu mpaka mwaka huu na imeonekana kwamba hawa watu haiwezekani tena kuishi pamoja, kuishi pamoja. Kwa hiyo pale, askofu ataliangalia hilo swala peke yake bila kupeleka sehemu nyingine na kukusanya na wanasheria wake hapo jimboni na kuliangalia hilo swala na kutoa ufafanuzi pale, hii ndoa haitawezekana hawa watu kuishi pamoja. Kwa hiyo kilichoko hapa ni nini? Askofu anaitangua ile ndoa. Huu ni uamuzi mpya. Yeah, oh, yeah, ni kitu ambacho kipya. akikwepo akikwepo, kwao ni kwamba maaskofu wamepata nafasi ya moja kwa moja kuweza kutangua hmm. bila mlolongo. Ndio ambacho anatueleza kuna mabadiliko ya mlolongo, kama, hmm. kama mama ama baba ameweza kuachika, ana uhuru na uwezo wa kwenda kuolewa ama kuoa tena, askofu akishamua hapo, ana uhuru. Labda sasa, turejee katika laini ya simu tumuulize Charles Katera, kwa sababu yeye ni muumini tu wa kawaida. Tupe msisimuo wako, kwa sababu kama wanavyofahamu sasa, hii ilikuwa ni amri kwa kweli ambayo ilikuwa imeshikwa sana na kanisa la Katoliki na tumeweza kushuhudia ama kusikia kwamba watu wengi wameathirika, wanakuwa, kama padri alivyosema hapo, ndoa haifanyi kazi lakini unakuta watu waishi pamoja, lakini lakini pamoja siwezi kwenda kuolewa tena kwa sababu sheria inasema Katoliki hakuna talaka nini inakusisimua vipi kuhusu hili Charles Katera? E, mimi linanisisimua na sikwaziki kwa sababu hawa yes. E, watu wanafuata ma, maana kanisa ni watu, kanisa sio jengo lile, na kanisa letu linafuata hata ma, maandiko yanavyosema kwamba wakati wa Pentekosti wali wali na mapadri wali, wali, wamepewa uhuru waliposhukiwa na Roho Mtakatifu, kwamba mapadri au maaskofu wao watakacho wamepewa na funguo kabisa, mtakachofunga duniani na mbinguni kimefungwa, mtakachofungua na sisi tumefungua kwa hivi wao kwa sababu wanaongozwa na Roho Mtakatifu, basi maamuzi yao pia yanakuwa yanaendana ya, ya kabisa na msingi wa Bwana wetu Yesu Kristo, kwamba wana uwezo wa kuona kwamba hapa ili lina linawakwaza watu katika kumfasa Bwana na linapoonekana kwamba linakwaza, basi linabadilishwa. Si si haina maana kwamba eh, ukiangalia katika historia ya kanisa Katoliki mambo mengi sana yamekushafanyiwa mabadiliko na ndio maana tukawa na eh, Vatican two eh, mtaguso wa pili ambao kuna mambo mengi yamebadilishwa, yame ikiwa ni pamoja na eh, kama unakumbuka, tuliwahi kuwa pia na eh, mabadiliko ya namna ya kuabudu mengi sana yamebadilishwa badilishwa, lakini hiyo haina maana kwamba sasa tunaanza kupotoka na hivi. Kama askofu ameamua baada ya ku- kuongozwa na roho ya Bwana kuona kwamba hili hapa ni kikwazo kwa watu kuweza ku-, ku, ku kumwabudu Mungu na kumfuasa Mungu, anaweza akafanya maamuzi ambayo, kusema kweli, yatasaidia zaidi kuweza kuwakusanya kuondoa Bwana pamoja. Kwa hivyo swala kama hilo, kama linaonekana ni kikwazo, hakuna tatizo lolote, sawa watu. S sawa, -sawa, -sawa, -sawa. -sawa, -sawa. -sawa Charles Katera, basi endelea kukaa katika laini ya simu, tutaendelea nayo tukirejea katika masuala ya kijamii, kwa sababu tunajua amezungumzia masuala ya utu na huruma, amegusia kuhusu swala <laughs> la kusaidia umaskini na tunafahamu kwamba Baba Mtakatifu amesifika kwa unyenyekevu wake Unaona kwamba katika hotuba zake na maelezo yake itakuwa ni rahisi kwa nchi kuweza kufuata huu wasia aliyoutoa. Nafikiri ni rahisi. Kwa sababu gani? Eh, eh, kwanza tujue wazi kwamba eh, mababa watakatifu ambao wamepita wameongea vitu kama hivi, lakini ukimwangalia Papa Francisco yeye ni tofauti kidogo. Kwa sababu gani? haongei tu, ila anafanya, anafanya. Kwa hiyo anatupa mfano namna ya kwamba hiki kitu kinawezekana kama ni kusaidia maskini hiki kitu kinawezekana. Kama ni kuangalia masuala ya jamii, kusaidia watu ambao labda hawawezi tena kuishi maisha yao ya Ukristu, namna ya kuwasaidia ni hawa kwenda kutembelea wagonjwa. Sio jambo jipya, ni jambo lipo, lakini yeye mwenyewe analionyesha kwa matendo yake. Ndio maana anasema kwamba inawezekana kwa sababu yeye anatuonyesha inawezekana. So, so, okay. Tunaye mtu hapa anaitwa eh, Juma Mnyamwezi kutoka Kenya. Karibu live toke Sauti ya america Unatupata hapa Juma Mnyamwezi? ni okay, JM Nyamwezi, karibu sana mnyamweziamwe eh, nimefurahi mm -hmm, kupatikana katika mtandao wa VOA na nikichangia kwangu ni kuhusu Baba Mtakatifu, wakati anapokuja kazi ambayo iko na migogoro hotuba zake huwa zinasikika sana na wenye wanafanya migogoro wana- wana- wanawacha, kwa sababu ni wasia ambao ni wasia kutoka kwa mtu ambaye ameteuliwa na watu wengi, amba, ambao, ambao ni wa kanisa takatifu Katoliki. Kwa hivyo wakati anatoa wasia na kanisa Katoliki nilina ni, ni, ni, ni, ni, ni, ni, ni Wakristo wengi duniani anasikika sana especially akikuja katika nchi za Afrika ambapo Ukristo umekomaa sasa. Hutuba zake kwa mfano, atakuja hapa Kenya mwezi huu. Akikuja Kenya mwezi huu, kuna hutuba ambayo ataongea kuhusu migogoro ambayo inapatikana nchini Kenya, na vile tutabarikiwa kwa hizo hutuba, kwa sababu lazima ataongea kuhusu kuzulisha migogoro kisiasa, ufisadi na kadhalika, mambo hayo yote yatakuwa mazuri baada yeah ya Baba Mtakatifu kuja hapa nchini. Vilevile vile vile yamekuja Amerika, Marekani, kuna mambo ya ya ter terrorist. Hiyo ter terrorist, pia ataongelea kuhusu mambo ya terrorist, halafu mwishoe wale wanahusika Asante sana bwana. bwana... na kushukuru sana bwana JM Mnyamwezi kutoka kule nchini Kenya kuweza kutupigia simu. Muda wetu ndio hivyo unakwenda unakaribia kumalizika wa sehemu ya kwanza ya live talk. Mnaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika ikitangaza kutoka Washington DC. Ungana nasi katika sehemu ya pili ya matangazo yetu ambayo inapatikana kwenye mtandao wetu www. VOA swahilicom tuweze kukutana huko. Kwa niaba ya wenzangu wote hapa studio, Mari Mgawe, mimi ni Sandey Shomari, asanteni. ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Mimi ni Sandey Shomari na mimi ni Meri Mgawe. Tunawakaribisha katika matangazo yetu ya leo Ijumaa Septemba 25 mwaka 2015, ambapo tunasikika pia katika 94.9 FM Bujumbura, Burundi na 98.1 Equator FM Kisumu nchini Kenya. Karibuni <muchu> Na katika matangazo yetu ya leo kama kawaida siku ya Ijumaa ni siku ya live talk, ambapo katika mjadala wetu wa leo tunaangazia basi ziara ya Baba Mtakatifu Francis hapa Marekani na Cuba. Basi ungane nasi katika ziara hiyo, na vilevile katika habari nyingine, waziri wa haki wa Rwanda akanusha ripoti iliyotolewa na shirika la kutetea haki za binadamu la Human Rights Watch HRW. Hizo basi ni baadhi tu ya habari tuweza kuandalia kwa leo. Msikilizaji, jumuika nasi hadi mwisho wa matangazo yetu, lakini kwanza, huyu hapa Mary mgawe na habari za dunia. Na katika habari za dunia, muungano wa vyama vya upinzani nchini Uganda Democratic Alliance TDA umeshindwa kukubaliana kuhusu kiongozi mmoja atakayekabiliana na Rais Yoweri Museveni kwenye uchaguzi wa mwaka 2016, hata baada ya kushauriana kwa karibu wiki nzima, wagombea wawili wa kundi wanaopigania uongozi wa muungano ambapo ni Dr. Kizza Besigye wa chama cha Forum for Democratic Change FDC na aliyekuwa waziri mkuu Amama Mbabazi wa chama cha Go Forward Team. Rais wa chama cha Democratic Party Mao Norbert na ambaye anamuunga Mbambazi mkono amesema muungano huo hautaafikiana kutokana na Besije kutokubali kushindwa hata baada ya vyama saba kati ya tisa vilivyoko kumunga mkono Mbambazi. Kwa upande mwingine, wafuasi wa Besije wanaamini ndiye anayefaa kuongoza muungano huo kwa kuwa ana umaarufu zaidi wa kitaifa. Na waziri wa haki wa Rwanda ameelezea ripoti iliyotolewa na shirika la kutetea haki za binadamu la Human Rights Watch isiyo na misingi ya kutatanisha kuhusu madai ya serikali kuwazuilia wananchi wake kinyume cha sheria kwenye vituo visivyo rasmi mjini Kigali. Waziri Johnson Bisige amesema vituo vyote vya kuzuilia watu nchini Rwanda vinaendeshwa kulingana na kanuni za Umoja wa Mataifa za sheria za Rwanda. Ripoti iliyotolewa na shirika la kutetea haki za binadamu Alhamisi ilieleza kuwa kwa kina kuhusu watu waliozuliwa kwenye kambi ya Gikondo kati ya mwaka 2011 na 2015. Na Baba Mtakatifu Francis amehutubia viongozi wa dunia katika makao makuu ya Umoja wa Mataifa mjini New York hivi leo Ijumaa, akitoa wito wa kuchukuliwa hatua za kimataifa udhibiti mabadiliko ya hali ya hewa na umasikini na kusaidia wakimbizi wanaokimbia mizozo. Kiongozi huyo mwenye umri wa miaka 78 aliunganisha ujumbe wa kutumia vibaya na kuharibu mazingira kwa kile alichokiita hatua ya utaratibu usiokisha wa kutenga watu kiuchumi na kijamii. Amesema matokeo yake, kiu ya matumizi mabaya madaraka na mafanikio yamepelekea kutumika vibaya kwa rasilimali zilizopo. Alizungumza hayo kwa lugha ya Kispanish mbele ya viongozi wa dunia na viongozi wengine wa waliokuwepo mbele yake katika baraza kuu la Umoja wa ma Mataifa. Na waziri mkuu wa Hungary Victor Orban amesema ataomba uungwaji mkono katika juhudi za nchi yake za kuzuia wimbi la wahamiaji kwenye mpaka wa kusini wa nchi yake ya Croatia, ikiwa ni pamoja na kufunga mpaka kama walivyofanya kwenye mpaka wao wa Serbia. Orban amesema hayo mapema leo mjini Vienna baada ya kukutana na kansela wa Austria, Vana Faymann na kuahidi kuwa kila hatua ambayo nchi yake itachukua itafanyika kwa njia ya uwazi. Orban amesifu Serbia kwa ushirikiano wake na Hungary katika kukubaliana na wimbi la wahamiaji, lakini ameongeza kuwa ana shuku iwapo Croatia inafuata mtindo huo wa sheria zilizowekwa na Umoja wa Ulaya za kukabiliana na wahamiaji kwenye mipaka alhamisi umoja wa ulaya ulitangaza awamu ya pili ya operesheni kwenye bahari ya mediterranean dhidi ya wasafirishaji haramu wa binadamu kuanzia oktoba saba unaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika hapa washington dc rais wa marekani barack obama anatarajiwa kukutana na kiongozi mwenzake wa rusia vladimir putin wakati wa mkutano wa baraza kuu la umoja wa mataifa wiki ijayo Ikulu ya White House imesema Obama anatarajiwa katika mkutano huo kuzungumzia maswala ya Russia kuingilia maswala ya Ukraine. Lakini pia afisa mmoja wa Russia amesema Putin anataka kuzungumzia masuala ya Syria. Marais hao wa Marekani na Russia mara ya mwisho walizungumza kwa njia ya simu mwezi Julai kujadiliana kuhusu mpango wa nyuklia wa Iran na spika wa bunge la Marekani Republican John Bwena atajiuzulu na kuachia kiti chake cha uspika mwishoni mwa mwezi Oktoba wa bunge na wafanyakazi wamesema hayo leo katika ofisi ya spika. Bwana ambaye ni mjumbe wa bunge la Congress tangu mwaka 1990 amekuwa katika shinikizo kubwa kutoka mrengo wa kiconservative ndani ya chama chake cha, cha Republican kutokana na, na masuala mbalimbali. Alijihusisha na mikutano mbalimbali leo mbali Ijumaa akijaribu kufanya mpango wa kukubaliana na wapinzani wake ili kuepuka hatua inayoweza kufunga operesheni nyingi za serikali wiki ijayo. Nafasi ya spika wa bunge ni ya pili kwa ukubwa katika uongozi wa Marekani kama wote rais na makamu wake watashindwa kuendelea na uongozi. Irani ambayo inakabiliwa na tukio baya la mkanyagano kwa waumini wa hija ambao limeua watu zaidi ya 717 karibu na Meka inataka kufanyike uchunguzi mkubwa na Saudi Arabia na waumini wa Iran walioathirika na janga hilo. Maandamano makubwa yamefanyika kote nchini Iran leo Ijumaa, huku waandamanaji wakipinga jinsi Saudi Arabia inavyoshughulika na janga hilo lililotokea jana katika mkusanyiko mkubwa wa Waislamu unaofanyika kila mwaka. Kwa kuongezea na idadi kubwa ya vifo zaidi ya watu mia tisa, na wengine walijeruhiwa katika tukio hilo la mkanyagano maafisa wa usalama huko Iran wanasema takriban watu 131 raia wa Iran walikufa katika tukio hilo huko Mina kwenye ukanda wa mji mtakatifu wa Meka, idadi ambayo ni kubwa ikilinganishwa na mataifa mengine. Wa Iran wengine 85 ni miongoni mwa wale waliojeruhiwa na wengine bado hawajulikani walipo. Shirika la Umoja wa Mataifa la kuhudumia watoto UNICEF limeomba fedha zaidi dola milioni 14 ili kusaidia katika ongezeko la idadi ya watoto ambao ni wakimbizi na wahamiaji walioko katika harakati huko Ulaya. UNICEF imeripoti karibu watoto elfu 19, wengi waliotoroka ghasia nchini Siria, Iraq na Afghanistan, wanaowasili katika bara la Ulaya kila mwezi. UNICEF imesema mtoto mmoja kwa kila watoto wanne anaomba ukimbizi kati ya mwezi Januari na Julai mwaka huu limesema watoto zaidi ya laki moja walitafuta ukimbizi baada ya Umoja wa Ulaya i, i, ikiwa ni asilimia themanini ya ongezeko ikilinganishwa na mwaka jana, tangu Hungari ilipofunga mipaka yake kwa wakimbizi na Hungari mamia wanaotoka Croatia kwenda nchi nyingine za Ulaya tetemeko kubwa la ardhi karibu na ufukwe wa mashariki mwa Indonesia limewajeruhi dazani ya watu na kusababisha wakazi kukimbia kutoka makazi yao katikati kati ya usiku. Idara ya jiolojia ya Marekani imeeleza kwamba tetemeko hilo lililopimwa kuwa na nguvu za 6.6 kwenye Richter zilitokea mwendo wa saa saba za usiku wa kuamkia leo kaskazini mwa mji wa Sorong iliyoko katika jimbo la magharibi la Papua. Naendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, VOA, ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Leo basi, ikiwa ni siku ya Ijumaa, kama kawaida, ni siku yetu ya Live Talk, ambapo kama tulivyowatangazia hapo awali, leo tunazungumzia kuhusu ziara ya Baba Mtakatifu Francis hapa Marekani na kule Cuba alikopita lakini kama mlivyosikia kwenye hotuba yake kwenye baraza kuu hili leo, amezungumza amezungumzia mapambano ya hali ya hewa, amezungumzia kuhusu masikini na mengine mengi. Basi kuzungumza haya leo hapa studio tumepata nafasi ya kuwa naye Padri Honest Munishi kutoka Baltimore, Maryland, na yeye ni raia wa Tanzania. Karibu sana baba padri. Asante sana ndugu yangu eh, Sande Shomari. Tunashukuru kama umeweza kufika hapa studio, na vile vile kwenye laini ya simu tunaye pia ndugu Charles Katera kutoka hapa Washington, anayeishi jimbo la Maryland. Karibu bwana Charles. Asante sana, nashukuru sana kunipa nafasi hii bila shaka. Tunashukuru basi, kuendesha yote haya moja kwa moja, basi tutaanza naye bwana padri ambaye tunaye hapa studio. Padri, hebu tueleze umuhimu mkubwa katika ziara hii ya Baba Mtakatifu Francis ndani ya Kanisa Katoliki hali kadhalika kwa wananchi kwa, kwa, kwa, kwa, kwa ujumla hapa Marekani ni upi hasa? E, kwa kawaida Baba Mtakatifu anapokuwa kwenye uongozi wake anafanya safari za kitume kutembelea nchi mbalimbali mbali, na kutembelea majimbo mbalimbali mbali, na makanisa mahalia. Kwa hiyo hii ni mojawapo ya ziara yake ya kutembelea nchi ya Marekani akiwaimarisha waumini wa, wa, wa Katoliki na wale ambao wamechoka kidogo kuishi maisha yao ya Ukristu, kuwaamsha kidogo waweze kuwa na mwelekeo mpya na mtazamo mpya katika maisha yao ya Ukristu. Na hii inaonekana kwamba baba mtakatifu kuja kwake Marekani ni, ni kuchangia katika kuamsha yale maisha yetu ya Ukristu, kutufanya tujue kwamba ndio Tuna, tunaishi Ukristo wetu lakini tuishije namna hii kwa karne hii ya ambayo tunakutana nayo sasa hivi katika maisha yetu. Kwa hiyo na katika kuja kwake amegusa maisha ya watu wengi kama tunavyomjua baba mtakatifu yeye ni mtu wa watu. Nahum. Na kila mtu atakapomsikia au anapomsikia anapo hachoki kumsikiliza wala hachoki kumwona, hmm. Anapenda kumwona na anapenda kumsikiliza. Sawa kabisa na tumejionea jinsi alivyokuwa akiingia hapa Washington DC watu wazee, vijana, watoto wamejipanga tangu saa kumi za alfajiri kumsubiri kuja kumwona baba mtakatifu. Asante sana kwa uelezo huo baba padri. Tukija kwako, bwana Charles Katera, wewe ukiwa ni muumini vilevile, eh, vile, ni mkazi wa hapa Marekani, hebu tueleze kwa upande wako yale ambayo kama muumini umeguswa pengine na ujio huu, ni yapi hasa na ukiyategemea kutoka kwa baba huyu mtakatifu wakati anapokuja, anakuja hapa Marekani. Asante ah, sana, nashukuru ndugu mtangazaji, mimi kama muumini na eh, mfuasi eh, Mkristo na Mkatoliki, eh, ziara ya Baba Mtakatifu imenigusa katika mambo mengi, lakini zaidi eh, yeye amekuja akiwa na ujumbe au mission of love and mercy, kwamba yeye kama anavyojulikana kwamba ni Baba Mtakatifu wa watu na pasheni na watu wa hali eh, ambazo tunaziita wenye hali duni na umaskini. Kwa hivi ana, alitumia nafasi hii kwa kujua uwezo na nguvu ya taifa la Marekani kwamba inaweza ikatoa mchango mkubwa katika kuhudumia watu ambao wanahitaji au wenye shida mbalimbali za kimaisha, na pia kwamba atumie uwezo huo kuondoa tofauti ambazo zinaibuka miongoni mwa jumuiya ya hapa Marekani kuhusiana na suala kwa mfano la ndoa za jinsia moja, utoaji mimba, na umacha, ucha, uchafuaji wa hali ya hewa. Haya ni masuala yanayoigawa sana jumuiya ya Marekani hapa na yeye amekuja na msimamo ambao ameueleza alipohutubia kuanzia alipohutubia pale e, White House, mpaka alipokwenda kuhutubia bunge la Marekani, na leo tumemsikia vizuri akizungumzia masuala hayo hayo Umoja wa Mataifa. Kwa hivyo mimi nimeguswa sana, kwa sababu kwanza amezungumza vizuri kuhusu suala la hawa Eh, baadhi ya watu wenye misimamo mikali ambao wanajaribu kutaka watu wa jinsia wanaofunga wa, wa, wa, jinsia eh, ndoa za jinsia moja watengwe, ikiwezekana watengwe na kanisa au wa, wa, wa, wa, yaani wawe isolated tu kwa, kwa, kwa jinsi wao wanaonekana ni wadhambi, basi yeye amekuja na ujumbe wa kusema tuchukie dhambi lakini tu, tu, tusiwachukie wa dhambi, hate the the sin but love the sinners. Kwa hivi anakuja na ujumbe wa upendo. Asante sana Bwana Charles Katera, tutaendelea tena, tutarudi kwako ee, yeah. Naona Mary Mgawe atakuchangia jambo hapa kidogo. Hey, Charles Katera, ninakuuliza swali. Ni mimi Mary Mgawe. Najua umegusia kuhusu swala la utu huruma na hmm, mambo mengine Hebu uh, tueleze kidogo uh, ujumbe uliosema kwamba uh, baba mtakatifu amekuja na ujumbe huu mzito kuhusu tuchukie dhambi lakini tusiwachukie wale wanaotenda dhambi zile. Ndiyo. Unaonaje mvuto kuhusiana, watu kwa ujumla wamelipokea vipi? Unapozungumza na Wakatoliki wengine, wengine baadhi yao tuliozungumza nao wanaona kwamba labda ni kulegeza masharti kidogo ya kuhusiana na msimamo wa kanisa. Wewe binafsi unaonaje? Nini mchanganuo wako hapo? Eh, asante sana Mama Mary Mgawe. Mimi eh, ni, suala hilo nimelipokea kwa msisimko mkubwa kwamba na mimi pia nilikuwa nimekwazika kidogo, lakini baada ya ufafanuzi wa Baba Mtakatifu nimegundua kwamba kwa vile yeye ndiye anamwakilisha Kristo hapa duniani katika masuala mengi eh, anatakiwa ayazungumze aliyoyazungumza Baba eh, Bwana wetu Yesu Kristu pale aliposema kwamba mpende adui yako na umfundishe mtu kutenda mema kwa kumtendea mema, upati sababu yoyote unaposema eh, jino kwa jino au jicho kwa jicho au unavyomtendea eh, ubaya anayekutendea ubaya unamtia sugu zaidi. Sasa yeye anasema hivi, sisi tusichukue nafasi ya Mwenyezi Mungu ya kuhukumu watu. Bwana Yesu alikuwa anakaa na wenye dhambi na anakula nao, na akasema mimi nimekuja duniani kuwatafuta kondoo waliopotea, na mimi sikuja kuwahukumu bali kuwaokoa watu, na ametoa mifano mingi kuhusu hilo, kuhusu kondoo mmoja akipotea, wanaachwa tisini na tisa na anamfata huyu mmoja mpaka akimpata, na akasema wenye afya hawamuhitaji daktari, bali ni wale wanaoumwa. Sasa basi na sisi tufanye mambo hayo na tutaleta amani ya kweli kwa sababu kwa kuwatenga watu ambao tunaona kwamba wamepotoka, wame kidogo hiyo Kuondoa alio. Asante sana Charles, naomba nikupe nafasi tutaendelea kuzungumza zaidi asante sana. Uh, Charles Katera, nije kwa baba padri ambayo uko hapa, hebu mm, tufanulie kidogo kwa haya ambayo yamezungumzwa, pengine kwa upande wa kanisa nyinyi mkiwa ndio viongozi yale mnayopokea kutoka kwa baba mtakatifu ambao pengine ni ya tofauti, au kwa fanua zaidi kuhusu swala la talaka, amelizungumzia kuhusu swala la ndoa za jinsi ya moja Najua ametoa misimamo lakini, kuna tofauti ambazo pengine zipo zipi za huyu baba ambaye mtakatifu anazungumza na ilivyozoeleka pengine, au yapi ni hasa yeye anayefafanua zaidi? Yeah, asante sana, sana ndugu yangu eh, sande eh, unajua baba mtakatifu anapotoa ujumbe wake eh, kwa watu au kwa Wakristu au kwa dunia nzima eh, upokeaji wa ule ujumbe unatofautiana kuna wengine wanaopokea tofauti tofauti, wengine watauchukua watauweka ili uelekee kwenye ya zile, zile interest zao kwamba kwa sababu Baba Mtakatifu amesema hivi, basi inaonekana hata amerahisisha kuoa na tuowe namna gani? Baba Mtakatifu ajabadilisha jambo lolote kwenye sheria ya ndoa. Ndoa inabakia pale pale kama kitu ambacho ni commitment ya watu wawili wanao tarajia kuishi maisha yao kwa umilele wote kwa umilele wote. Kwa hiyo haina maana anaposema kwamba kwa oh, eh, sababu kuna watu wengine wanasema kwamba eh, wakati huu oh, baba baba, mtakatifu mtakatifu ameruhusu hata talaka talaka na vitu kama hivyo. Baba, baba mtakatifu hajaruhusu talaka, ila amegundua kwamba kuna matatizo yanayotokea katika ndoa, na pale inapotokea kabisa kwamba hili tatizo hili tatizo la ndoa linakuwa ni gumu kabisa kutatua na hawa watu hawawezi kuishi tena pamoja basi hapo ametoa nafasi kwa maaskofu wa mahalia kuweza kuliangalia jambo hilo kwa wenyewe kwa wenyewe, pale, pale walipo, bila kuchukua mlolongo mwingi. Mara unaenda kwa mwanasheria, unaenda kwa mwanasheria huyu, inaenda kwa mwanasheria yule, inarudi tena hapa na vitu kama hivyo. Kwa hiyo maaskofu wamepata nafasi ya kuliangalia lile swala kwa ukaribu zaidi wao wenyewe na kutoa ufafanuzi na kutoa jibu pale pale. lakini sio baba mtakatifu ametoa E, ruhusa ya talaka hapana, la, laki, la, lakini pia tukiongezea hapo hapo kwamba pamoja na hao maaskofu wameruhusiwa kuangalia, kwa hiyo mm. wakishapitia maaskofu mm. wana uwezo wa kuifuta ile ndoa ya yeah, si, yeah, wanaifuta ile ndoa kulingana na vigezo ambavyo vipo kwenye ile ndoa na migogoro iliyoko kwenye ile ndoa. Unajua, unajua padri hapo mm. swali ambalo lina, linajitokeza zaidi hasa kwa watu wengi mm katika mwelekeo wa kanisa la Katoliki ni kwamba wengi tunafahamu hakuna talaka. Hakuna talaka. Hakuna talaka kabisa mm. Sasa unajua baba mta unavyozungumzia kuelezea kwamba ametoa fursa ya maaskofu kujadili na kuona eh, pengine kuchukua hatua na kuwasaidia watu ambao wanaona kwamba haiwezekani kabisa mm. Sasa watu wengine wamekwisha kwenda moja kwa moja kwenye mwisho wa hiyo taarifa kwamba Baba Mtakatifu ameruhusu hapo, labda ungefafanua vizuri unaposema kwamba hajaruhusu mm. Alichokiruhusu ni nini hasa, hasa? Alichokiruhusu baba mtakatifu eh, kwa mfano tuseme eh, tunajua wazi kwamba kuna watu wengi ambao wameoa kanisani na labda kwa muda fulani au miaka mitano, kumi, ishirini hawaishi tena pa, kwenye ile ndoa. Sasa swala kama hilo na imeonekana kwamba kuna tatizo gumu hapa ambalo hatuwezi tukaliangalia sisi wenyewe. Huko nyuma kulikuwa na mlolongo Unaenda peleka taarifa yako kwa labda kwa paroko wako. Analiangalia na nasema, ah, tunalipeleka wapi? Jimboni. Jimboni, askofu anachukua mwanasheria wake analiangalia. Linaenda kuangaliwa pia na mwana mwanasheria wa baraza la maaskofu na vitu kama hivyo. E, mlolongo unakuwa mwingi, unakuwa mwingi. Sasa swala kama hili, Baba Mtakatifu alichoruhusu hapa ni kwamba askofu, hilo e, swala kama limemfikia askofu wa mahali ya fulani wa jimbo fulani kwamba hii ndoa, baba askofu, imekuwa na shida tangu mwaka huu mpaka mwaka huu, na imeonekana kwamba hawa watu haiwezekani tena kuishi pamoja. Kuishi pamoja. Kwa hiyo pale askofu ataliangalia hilo swala peke yake bila kupeleka sehemu nyingine na kukusanya na wanashiria wake hapo jimboni na kuliangalia hilo swala na kutoa ufafanuzi pale, hii ndoa haitawezekana hawa watu kuishi pamoja. Kwa hiyo kilichoko hapa ni nini? Askofu anaitangua ile ndoa. Labda sasa turejee katika laini ya simu, tumuulize Charles Katera kwa sababu yeye ni muumini tu wa kawaida. Tupe msisimuo wako, kwa sababu kama wanavyofahamu sasa, hii ilikuwa ni amri kwa kweli ambayo ilikuwa imeshikwa sana na kanisa la Katoliki, na tumeweza kushuhudia ama kusikia kwamba watu wengi wameathirika, wanakuwa kama padri alivyosema hapo, ndoa haifanyi kazi, lakini unakuta watu waishi pamoja, lakini siwezi kwenda kuolewa tena kwa sababu sheria inasema Katoliki hakuna talaka nini inakusisimua vipi kuhusu hili Charles Katera? E, mimi linanisisimua na sikwaziki, kwa sababu hawa e, watu wanafuata ma, maana kanisa ni watu, kanisa sio jengo lile, na kanisa letu linafuata hata ma, maandiko yanavyosema kwamba wakati wa Pentekosti wali wali na mapadri wali, wali, wamepewa uhuru waliposhukiwa na Roho Mtakatifu kwamba mapadri au maaskofu wao watakacho, wamepewa na funguo kabisa, mtakachofunga duniani na mbinguni kimefungwa, mtakachofungua na sisi tumefungua, kwa hivi wao kwa sababu wanaongozwa na Roho Mtakatifu, basi maamuzi yao pia yanakuwa ya yanaendana ya, ya kabisa na msingi wa Bwana wetu Yesu Kristo, kwamba wana uwezo wa kuona kwamba hapa, hili linawakwaza lina watu katika kumfasa Bwana na linapoonekana kwamba linakwaza, basi linabadilishwa. Si haina si, maana kwamba eh, ukiangalia katika historia ya kanisa Katoliki, mambo mengi sana yamekushafanyiwa mabadiliko, na ndio maana tukawa na eh, Vatican II eh, mtaguso wa pili, ambao kuna mambo mengi yamebadilishwa, yame ikiwa ni pamoja na eh, kama unakumbuka, tuliwahi kuwa pia na eh, mabadiliko ya namna ya kuabudu nyingi sana yamebadilishwa badilishwa, lakini hiyo haina maana kwamba sasa tunaanza kupotoka. Na hivi kama askofu ameamua baada ya kuongozwa ku, na Roho ya Bwana, kuona kwamba hili hapa ni kikwazo kwa watu kuweza ku-, ku, kum kumwabudu Mungu na kumfuasa Mungu, anaweza akafanya maamuzi ambayo kusema kweli yatasaidia zaidi kuweza wakusanya kuondoa Bwana pamoja. Kwa hivi, suala kama hilo, kama linaonekana ni kikwazo, hakuna tatizo lolote, litabadilishwa. Sawa sawa, sawa sawa, Charles Katera, basi endelea kukaa katika laini ya simu, tutaendelea nayo tukirejea katika masuala ya kijamii, kwa sababu tunajua amezungumzia masuala ya utu na huruma, amegusia kuhusu swala la kusaidia umaskini, na tunafahamu kwamba Baba Mtakatifu amesifika kwa unyenyekevu wake Unaona kwamba katika hotuba zake na maelezo yake itakuwa ni rahisi kwa nchi kuweza kufuata huu wasia aliyoutoa. Nafikiri ni rahisi. kwa sababu gani? E, e, kwanza tujue wazi kwamba e, mababa watakatifu ambao wamepita wameongea vitu kama hivi, lakini ukimwangalia Papa Francisco yeye ni tofauti kidogo. kwa sababu gani? haongei tu, ila anafanya, anafanya. Kwa hiyo anatupa mfano namna ya kwamba hiki kitu kinawezekana kama ni kusaidia maskini hiki kitu kinawezekana. Kama ni kuangalia masuala ya jamii, kusaidia watu ambao labda hawawezi tena kuishi maisha yao ya Ukristu, namna kuwasaidia ni hawa kwenda kutembelea wagonjwa, sio jambo jipya, ni jambo lipo. Lakini yeye mwenyewe analionyesha kwa matendo yake, ndio maana anasema kwamba inawezekana, kwa sababu yeye anatuonyesha inawezekana. So, so, tunaye mtu hapa anaitwa eh, Juma Mnyamwezi kutoka Kenya karibu live toke South America. Natupata hapa Juma Mnyamwezi ni okay, JM Nyamwezi karibu sana JM Mnyamwezi eh, nimefurahi mm -hmm, kupatikana katika mtandao wa VOA na nikichangia kwangu ni kuhusu Baba Mtakatifu wakati anapokuja kazi ambayo iko na migogoro hutuba zake huwa zinasikika sana na wenye wanafanya migogoro wana- wana wanawacha, kwa sababu ni wasia ambao ni wasia kutoka kwa mtu ambaye ameteuliwa na watu wengi amba, ambao, ambao ni wa kanisa takatifu Katoliki. Kwa hivyo wakati anatoa wasia na kanisa Katoliki nilina ni, ni, ni, ni, ni, ni, ni, ni Wakristo wengi duniani anasikika sana especially akikuja katika nchi za Afrika ambapo Ukristo umekomaa. Sasa hotuba zake, kwa mfano, atakuja hapa Kenya mwezi huu. Akikuja Kenya mwezi huu, kuna hotuba ambayo ataongea kuhusu migogoro ambayo inapatikana nchini Kenya na vile itabarikiwa kwa hizo hotuba, kwa sababu lazima ataongea kuhusu kuzulisha migogoro kisiasa, ufisadi na kadhalika. Mambo hayo yote yatakuwa mazuri baada baba laba Mtakatifu kuja hapa nchini. Uh, vile yeah, vile vile yamekuja Amerika, Marekani, kuna mambo ya ya terrorist. Hiyo terrorist pia ataongelea kuhusu mambo ya terrorist, halafu mwishowe wale wanahusika baada kusikia hotuba kama hiyo. Asante sana bwana na kushukuru sana Bwana JM nye mwezi kutoka kule nchini Kenya kuweza kutupigia simu. Muda wetu ndio hivyo, unakwenda unakaribia kumalizika wa sehemu ya kwanza ya Live Talk. Mnaendelea kusikiliza idhaa like, ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika ikitangaza kutoka Washington DC. Ungana nasi katika sehemu ya pili ya matangazo yetu ambayo inapatikana kwenye mtandao wetu www. VOA Swahili.com tuweze kukutana huko. Kwa niaba ya wenzangu wote hapa studio, Mary Mgawe, mimi ni Sandey Shomari na asanteni.