hii ni idhaa ya kiswahili ya sauti amerika voa ikitangaza kutoka washington dc karibuni katika matangazo yetu ya nusu saa yanayoanza saa 12 na nusu jioni kwa saa za afrika ya kati na saa 1 na nusu usiku kwa saa za afrika mashariki tunatangaza katika mita bendi 19 22 na 31 tunasikika pia kupitia citizen radio nchini kenya rfa nchini tanzania 93.7 kfm huko mombasa na Mlimani Radio 106.5 Dar es Salaam. Inayokaribisha hii leo ni Sunday Shumari, na katika matangazo yetu ya leo tutakuletea maswali na majibu, lakini kwanza ni habari za dunia. Msomaji ni mimi Momoyo wa Hamza. Waislamu sehemu nyingi duniani wanaelezea hisia zao kuanzia masikitiko mpaka hasira dhidi ya Saudi Arabia kufuatia vifo vya mkanyagano vya watu mahujaji zaidi ya mia saba wakati wa Hija siku ya Alhamisi. Vifo kutokana na joto, uchovu wa kupita kiasi na mjazano wa watu katika Hija ambayo inavutia mamilioni ya watu ni tukio la linalotokea mara kwa mara, lakini tukio la mwaka huu limekuwa baya zaidi kuliko yote katika miaka ishirini na tano iliyopita. Waandamanaji wenye hasira waliandamana mjini Teheran Ijumaa wakipiga mayowe yanayopinga Saudi Arabia, kwani Wairan 131 walikuwa miongoni mwa wale waliokufa. Maafisa wa Saudi Arabia wamelaumu mahujaji kwa kutofuata sheria zilizowekwa. Mtu anayeshukiwa kuhusika katika uharibifu wa majumba ya kale katika mji wa Timbuktu huko Mali, eneo linalohifadhiwa na UNESCO amekabidhiwa kwa mahakama ya uhalifu ya kimataifa. Nija ilimkabidhi Ahmed Al-Faki Al Mahdi, ambaye anajulikana kwa jina la Abu Turab, kwa mahakama hiyo hivi leo. Mwendesha mashtaka wa ICC Fatu Bensuda alisema katika taarifa kukamatwa kwa Al Mahdi ni hatua nzuri. Bensuda alisema Al Mahdi alikuwa mwanachama wa dhati wa kundi lenye siasa kali la Ansardin. Al Mahadi anatuhumiwa kwa kuandaa mashambulizi ya mwaka elfu mbili kumi na mbili dhidi ya eneo hilo la kale. Wapiganaji wa kundi hilo ambao waliyachukulia majengo hayo ya kale kama sehemu za kuabudiwa kinyume cha dini yao walitimuliwa katika eneo hilo mwaka mmoja baadaye na majeshi ya Ufaransa. Viongozi wa Burkina Faso wamevunja kikosi cha ulinzi wa raisi ambacho kilifanya jaribio la mapinduzi wiki iliyopita. Hatua hiyo imekuja baada ya rais wa muda Michel Kafando na waziri mkuu Yacub Isaac Zida kurejeshwa madarakani katika serikali ya muda mapema wiki hii. Wanajeshi katika kikosi cha ulinzi wa rais walifanya mapinduzi wiki iliyopita, wakiwa wamekasirishwa na hali kwamba serikali ya mpito imezuia wafuasi wa zamani wa muda wa kiongozi wa muda mrefu Blaise Compaore wasiwanie uongozi katika uchaguzi mkuu ujao. Kompaore aliondolewa madarakani katika mapinduzi ya umma mwezi Oktoba. Mnaendelea kusikiliza Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, Washington. Switzerland imefungua uchunguzi wa makosa ya jinai dhidi ya Sepp Blatter, rais wa shirikisho la kandanda duniani FIFA. Ofisi ya mwendesha mashtaka wa serikali ilitangaza uchunguzi huo Ijumaa kuangalia uwezekano kuwa FIFA chini ya Blata ilihusika katika vitendo vya matumizi mabaya ya fedha. Ofisi hiyo ilisema kuwa ofisi ya rais wa FIFA imepekuliwa na baadhi ya taarifa kuchukuliwa. Uchunguzi dhidi ya Blata unakuja huku kukiwa na uchunguzi wa rushwa unaoendelea katika shirikisho hilo. Blatter mwenye umri wa miaka 79 tayari amekwisha tangaza kujiuzulu ifikapo mwezi Februari mwakani kwa kufuatia tuhuma za awali za rushwa dhidi ya maafisa wa juu wa shirikisho hilo la kandanda. Na waziri mkuu wa Slovenia ameuambia mkutano waku wa wakuu wa nchi katika Umoja wa Mataifa kuwa mgogoro wa wahamiaji kwenda Ulaya unahitaji majibu ya haraka kushughulikiwa sababu zake za msingi kabisa. Waziri mkuu Miro Cerar alisema Ijumaa mjini New York kuwa Slovenia na nchi nyingine za Ulaya zinajaribu kupata ufumbuzi wa mgogoro huo katika njia za kibinadamu na umoja, lakini pia kuna masuala ya usalama. Croatia iliondoa vikwazo katika kivuko chake cha kuingilia Serbia ya Ijumaa na kumaliza wiki nzima ya mvutano uliosababishwa na maelfu ya wahamiaji kuvuka mpaka. Hamjambo, wapenda msikilizaji, karibuni tena katika kipindi cha maswali na majibu kutoka idhaa Kiswahili ya Sauti Amerika. Kwa mara nyingine, ni mimi Abdu Shakur Abud hii leo, nikishirikiana na Sande Shomari, tunakaribisheni katika kipindi chenu cha kuuliza maswali kutoka hapa Sauti Amerika hivi sasa. Basi bila kupoteza wakati, Sande, nani anatufungulia uwanja hii leo? Asante sana. Hii leo tutaanza kwa kuwapigia simu wasikilizaji walioacha nambari zao kwenye ukurasa wetu wa Facebook, na kwanza tunaanzia huko Dar es Salaam. Mimi naitwa Mandela Odol Otieno, ni mwenyeji wa wilaya ya Rori ya Tarimu, ila kwa sasa nipo mkoa wa Dar es Salaam, Tanzania. Swali langu la kwanza ni kuhusu utaratibu unaoendelea katika uchaguzi ambao tunatakiwa tuifanye katika mwezi huu wa Oktoba. Tumeona wanasiasa wengi wakijinadi, lakini pamoja na kujinadi kwao kuna vikundi ambavyo vimekuwa vikitoa takwimu. Kama ni juzi kati tu kuna televisheni moja jika hapa Tanzania ilionyesha dalili za kuonyesha kwamba kuna kikundi ambacho kilikuwa kinatoa takwimu kuhusu swala zima la takwimu kutokana na uchaguzi huu unaoendelea katika kampeni hizi. Sasa swali langu ni je, ile chombo kilifanya utafiti gani, na je imehusishwa na serikali inatambua kwamba kuna chombo kama kile kinatoa taarifa zile za utafiti wa takwimu kwa siasa au ni chombo ambacho kilijitolea yeye kama chenyewe kufanya utafiti huo? Unajua jina la chombo chenyewe? Chombo chenyewe kilichofanya takwimu kinaitwa Twaweza. Katika nchi zilizoendelea kama hapa Marekani, tunafahamu demokrasia imekomaa na watu wana uzoefu kuulizwa maoni juu ya maswala mbalimbali, mbali na taasisi zinazofanya kazi hizo, hata vyombo vya habari na cha muhimu vilevile, huku watu wana uzoefu na uaminifu kwamba anapoulizwa swali anajibu namna inavyostahiki. Sasa ni swala hilo la uzoefu huko nyumbani linakosekana. Ni jambo jipya, ni jambo ambalo halijakuwa likifanyika, watu wanakuwa na shaka fulani. Kwa hivyo mimi nimezungumza na mchambuzi wa maswala ya kisiasa kujua kwa ukweli swala hilo la msikilizaji wetu. Nimezungumza na Derek Murusuri anayesema: nadhani kwanza kabisa nakushukuru sana kwa nafasi nzuri ambayo umenipatia ya kuweza kuliangalia hili swala na particularly uh, kwa ujumla uh, swala zima la uchaguzi kwa ujumla na namna ambavyo uh, watu wadau mbalimbali wanajaribu kuwasaidia wananchi ili waweze kujua ni mgombea yupi ambaye anaweza akafaa hasa katika nafasi hii ya urais. Kwanza kumekuwa na mashirika mbalimbali kweli ambayo yamekuwa yanafanya tafiti kwa sasa hivi, yamekuwa yamekuwapo kama mashirika kama matatu makubwa, lakini kumekuwa na taasisi ndogondogo pia ambazo zimekuwa zime, zime zinajihusisha. Kwa mfano leo hii kulikuwa na utafiti wa taasisi nyingine ambayo inaitwa Tanzania Development Initiative ya TADIP ambayo pia ilikuwa imekuja me, na utafiti wake Mbali na taasisi ya tuaweza pamoja na Sinovet, ambao katika siku za hivi karibuni zimetoa tafiti zao na ambazo zimeibua kidogo mjadala mpana sana. Kwa ujumla, mimi hilo swala naliona kwamba ni jema uh, kwa sababu linajaribu kutoa mwelekeo wa matokeo au maoni ya wananchi. Yale maoni yanatoa mwelekeo wa kiongozi yupi ambaye wanadhani kwamba anaweza akachaguliwa. Uchaguzi unakuwa haujafanywa lakini maoni yanakuwa yametolewa. Sasa tatizo ni kwamba, labda kabla sijaingia ndani zaidi, namna wanavyofanya, lakini tatizo linakuwa ni kwamba, labda upande mmojawapo, washabiki wa chama kingine ambacho wanaona kwamba mgombea wao hakupata labda kura nyingi, maoni yale hakumfedha ili yaani kuonyesha kwamba ndio mshindi, wanafikiria kwamba labda kuna mchezo fulani umechezwa. Sasa mimi nilikuwa nafikiria kwamba hili ni jambo wanasema, research opinion research, utafiti wa maoni, ni sehemu ya sayansi pia vilevile vile. Kama ilivyo utafiti, kwamba ni sehemu ya sayansi. Sasa maana yake ni kwamba mtu atakapotumia utaratibu ule ule, aa, wenzetu wanasema methodology ile ile, apate matokeo yale yale. sasa kuwa, <laughs> kama unakua kusema kwamba bila utafiti hauna haki ya kuongea sasa. Sasa yani, unaposema wanafanya utafiti bat, wanauliza watu maoni huko, wanatumia simu au wanafanya vipi? Kuna njia mbali mbali ambazo wamekuwa wanatumia. Kwa mfano wengi ambao wametoa tafiti zao kweli wamekuwa wanatumia simu, wanaandaa maswali, alafu yale yale maswali wanauliza, wanapigia simu wahusika wa wanachukua namba mbali mbali za watu alafu wanawapigia simu then wale watu wana respond wanaelezea, labda wao wangependa wangependa chama kipi na wangempenda mgombea yupi. Huo umekuwa ni utaratibu mojawapo, lakini kuna utaratibu mwingine. Kwa mfano, kumekuwa na tafiti moja ambayo matokeo yake yametoka nafikiri jana pia jioni au kama sio leo, ya soko la Tandale kwa mfano, yeah watu wa soko la Tandale wenyewe waliandika kabisa yale maswali, mtu anajaza yeye mwenyewe kwa hiyo wakahoji watu kama mia tisa na kitu hivi, na wakawa wameonyesha kwamba mgombea wa Chama cha Mapinduzi bwana John Pombe Magufuli ndio alikuwa anaongoza, uh, tena kwa kura nyingi tu kidogo za hawa ambao wamepiga, si ni seme kura au maoni yao hayo ambayo yametolewa. Lakini pia kulikuwa na utafiti wa soko la Kariakoo. Sasa unaona kwamba mpaka masoko yanakuwa yanawiwa kutaka kufanya utafiti ili kuona kwamba ni candidate upi wananchi wana mfavor zaidi. Lakini katika zote hizi kasoro, um, kasoro huu wa leo ambao umempa sehemu uh, kidogo kubwa slightly kama tofauti kama ya pasenti kumi uh, na tano hivi, kumi na nne kumi na tano kwamba mheshimiwa Loasa ndio alikuwa anaongoza. Lakini hizi zingine zote za Synovate, eh, za Twaweza uh, soko la Tandale, zote zimekuwa zinampa uh, mgombea wa chama cha mapinduzi bwana John Pombe Joseph Magufuli kwamba ndio amekuwa anachukua uh, sehemu kubwa ya ushindi na uh, kwa kura nyingi sana, kwa tofauti ya asilimia kama ishirini hivi na kitu. Sasa tukiangalia swala hilo mm, wametoa maoni hayo, ndo swala linakuja, msikilizaji anauliza ndiyo. Haya, hizi taasisi zimeandikishwa kwa serikali, zinafanya kazi vipi? Zinahalalishwa maanake sasa, so, wamesema mambo ya soko na kadhalika, wana haki kufanya mambo hayo, au wanafanya vipi? Asante. Nafikiri kaka Shakuru, ni kwamba kwangu mimi kwa jinsi inavyoona haya mambo yote yapaswa afanyike kwa ajili ya kuleta amani. Na taasisi zote hizi, kwa jinsi ambavyo nimeangalia, zote zimeandikishwa, ziko registered, japokuwa kwa mfano soko, sina hakika kwamba linaweza kuwa limeandikishwa kwa ajili ya kufanya utafiti wa kisiasa, lakini wanaweza wakafanya utafiti wa kibiashara, uh, labda sokoni kwao kwenye mazao, bidhaa mbalimbali ambazo zinaitwa pale, bidhaa ipi inapendwa, mambo ya bei, kwa hiyo wanakuwa wana uzoefu wanakuwa na uzoefu wa kufanya surveys za namna hiyo. Kwa mimi siwezi nikaona ajabu kwa wao kufanya survey uh, ya kisiasa, ila tu kitu cha msingi labda ambacho kaka, ningependa ndugu zangu, labda watanzania wenzangu na duniani kote watakaosikiliza habari hii wapate kufahamu, ni kwamba utafiti usi- usiweze kuwagombanisha labda tuseme kwa sasa hivi wa watanzania kwa namna yoyote ile, kwa sababu huu ni, ni utafiti tu, ni maoni tu ya ya, ya wananchi ambao wameulizwa wakasema, sisi tunafikiri uh, Magufuli anafaa. Wengine wakasema tunafikiri Lowasa anafaa. Sasa cha msingi pale ni kuwa wavumilivu na waelewa kwamba kama hawauamini utafiti fulani, basi wao pia wanaweza wakatafuta au waka influence. E, labda taasisi ambayo inaweza ina uwezo wa kufanya huo utafiti ikafanya. Kwa mfano, katika miezi iliyopita kwenye uchaguzi wa ndani ya Chama cha Mapinduzi, kuna taasisi moja ambayo ilifanya utafiti ikampa mheshimiwa Lowassa nafasi kubwa ya kuchaguliwa ndani ya Chama cha Mapinduzi wakati ule, lakini ikaja ikajulikana ikagundulika kwamba ile taasisi ilikuwa imehifadhiwa katika jengo ambalo aliyepewa ushindi alikuwa na maslahi nalo. Sasa alafu wakajaribu kuangalia pia utaratibu ulivyotumika ile methodology, wakagundua kulikuwa na flaws kadhaa. Kwa hiyo unaona kwamba uh, utafiti wa namna hiyo uh, kitu ambacho naweza nikasema tu ni kwamba uh, kisifikie mahali, kwanza naomba watafiti wapate kuzingatia maadili wanapokuwa wanafanya tafiti zao. Utafiti wa Synovate umeangaliwa vizuri umefuata maadili. Hawa ni watu wazoefu, wamekuwa wanafanya tafiti za namna hii kwa muda mrefu tu. Aa, twaweza pia vilevile, wamekuwa na rekodi nzuri sana ya kufanya tafiti za namna hii, na hata kuna wakati fulani ndani ya Chama cha Mapinduzi walifanya utafiti ambao ulimpatia Mheshimiwa Lowassa nafasi ya kushinda ndani ya Chama cha Mapinduzi. Kwa hiyo leo hii wamekuja na utafiti ambao unampa Mheshimiwa Magufuli wa Chama cha Mapinduzi nafasi kubwa ya ushindi. Kwa hiyo kitu ambacho nakiomba ni kwamba kwanza, watafiti uh, waendelee kuzingatia maadili katika kufanya tafiti zao, lakini mbili, nilikuwa na shauri pia watanzania wenzangu kwamba utafiti usiwafarakanishe, kwa sababu ni utafiti tu, ni maoni tu ya watu. Huyo basi ni Derek Murusuri akizungumzia swala la maoni ya wananchi juu ya uchaguzi huko Tanzania. Asante, tunaendelea Sasa swala la pili la Mandela Shakuru juu ya kuchanwa mabango, unasemaje Sande? Hebu kwanza tulisikilize tena swala la Mandela. Swali langu la pili ni kwamba kutokana na utaratibu, jinsi kampeni zinavyoendelea toka mwanzo wa uchaguzi ilivyokuwa, awamu zote tatu nne mpaka sasa mm-hmm, hii tunaelekea awamu hii ya tano, viongozi wetu wamekuwa wakijinadi lakini pamoja na kujinadi kwa viongozi wetu hakuna chochote ambacho sisi tumekidhamiria kwamba mtu anakuja kwa sera hizi wala zile, imetokea tofauti kwa ubanduaji wa mabango kwa viongozi wa vyama vya upinzani, ili jambo kiukweli linaweza likaleta machafuko. Je, serikali ina mpango gani kuishughulikia suala hili la kubandua mabango kwa viongozi kwa hao wagombea wa upinzani? Manake ni jambo ambalo limekithiri katika mikoa hii ya Dar es Salaam. Hata ukienda ukanda huu wa kaskazini Arusha, jambo kama hili lipo, Morogoro lipo. Sasa serikali au tume ya uchaguzi NEC, aliangalia hili jambo kwamba linaweza likaleta lika, lika mgogoro katika wakati huu wa uchaguzi. Naam, sawa kabisa. Kama unavyofahamu tunafuatilia habari hizi kutokea huko Tanzania, tunaripoti kwamba mkuu wa polisi wa Tanzania, mkuu wa tume ya uchaguzi na wakuu wa mikoa wameshatoa onyo juu ya swala hilo, lakini nilimuuliza pia Derick Murusuri juu ya swala hilo, naye anasema hilo limejitokeza ndio, uh, na kwamba mwenyekiti wa tume ya uchaguzi jaji mstaafu Buva aliliongelea na pia vivile polisi wametoa warning na wamekuwa wakiwatafuta hawa watu waliochana hayo mabango yeah. Lakini katika hali tu ya kawaida kaka, ni kwamba, ah, ipo, kwa Kampano, ni kwamba vitu kama hivyo vimekuwa vinachokeza. Kwa mfano hapa karibuni kulikuwa na wanachama pia wa chama kingine wanawazomea wanachama wa chama kingine, uh, ikafikia mahali ambapo uh, walikuwa hata wanataka kushikana lakini tunashukuru kwamba hilo uh, jambo liliripotiwa na serikali ikachukua initiative. Mimi nilishuhudia uh, acheni ilikuwa ni mmoja kati ya watu ambao kidogo mahali fulani nilihojiwa na televisheni moja, nikajaribu kurelay pia. Na siku iliyofuata uh, kamanda wa polisi wa mkoa wa kipolisi wa Dar es Salaam, kanda maalum ya Dar es Salaam, Mheshimiwa Kova alitoa warning kali sana, na vilevile mkuu wa mkoa akaingilia kati na hali ikawa ikawa normalize kwa kweli. Kwa hiyo incidents kama hizo ni kweli zimejitokeza, lakini mimi kwa kweli naomba nichukue nafasi hii kulipongeza jeshi la polisi na serikali kwa ujumla kwa kuingilia kati ili kuweza kuleta amani na utulivu. Haya mambo yanaweza yakaendelea kujitokeza, lakini kama kuna kuwa na timely intervention, kuna ule kumwingilio wa haraka kwa kadi ishu inavyotokea, ya ni vizuri sana kweli ita, mambo amani itakuwapa. Lakini kitu kingine pia ni kwamba kuna ile prevention pia elimu ya kawaida ya wapiga kura. Hiki ni kipindi ambacho kwa kweli elimu ya namna hiyo ya amani particularly inatakiwa kwa kiasi kikubwa sana, kwamba isiwepo labda chama fulani chenyewe kinaonekana kwamba kinachochea tu vurugu, na kingine wenyewe wanakuonekana kama kidogo wanakuwa ungwana na amani inaendelea kuwapo. Asante sana Derik, tunakutakia kila ai, tunaweza kushirikiana wakati mwingine. Uchaguzi bado huko mpaka Oktoba ishirini na tano. Nakushukuru sana shakuru. Maswala ya uchaguzi mtakuwa mkiasikia katika vipindi vyetu vya kila siku hadi uchaguzi utakaofanyika Oktoba 25. Basi mnaweza kuchangia swala la uchaguzi wa Tanzania katika ukurasa wetu wa Facebook, VOA Swahili. Muda unakwenda mbio sana. Msikilizaji wetu Ramzi John Wanzega Tanzania amekuwa akisikia ghasia huko Burundi na anauliza, Je, ghasia hizo zinatokea kote nchini au zaidi Bujumbura? Nam, kuhusu swala la Burundi, kama tunavyojua, hali imetulia kidogo hivi sasa, ingawa kuna milio ya bunduki ya hapa na pale katika mji mkuu wa Bujumbura. Lakini hili swala nafikiri msikilizaji aliuliza wakati ghasia zilipokuwa zimepamba moto pale Rais Pierre Nkurunziza alipotangaza nia yake ya kugombania mhula wa tatu mapema mwaka huu, lakini kupata maelezo zaidi nazungumza na, na mwandishi wetu wa Bujumbura Haidala Kizimana, naye ana haya ya kusema na kwa hakika ghasia zilikuwa sehemu kubwa hapa jijini Bujumbura, lakini mji huu una wakazi takriban milioni moja e, na kata zinazokaribia ishirini, lakini ghasia hasa zilikuwa zikipamba moto katika baadhi ya kata kama nne au tano. Nikitaja, kuna mtaa wa Nyakabiga ni katikati mwa jiji, kuna mtaa mwingine wa Chibitoke na Mtakura ni kaskazini mwa jiji, pamoja na hapo hapo kaskazini katika mtaa mwingine wa Buterere na Kinama. Kidogo na kusini mwa jiji pia kuna mtaa mwingine ambako hasha zilikuwa zikipamba moto. Hasha zenyewe zilikuwa ni maandamano ya wananchi ambao wanapinga muhula watatu wa rais, ambao walikuwa wakikabiliana na polisi hadi polisi kutumia risasi za kweli kweli, na watu kujeruhiwa na wengine kufariki dunia. Eh, lakini baadaye baada ya jaribio la mapinduzi la tarehe kumi na tatu ndo eh, maandamano yalianza kupungua nguvu, na hivyo hivi maandamano tayari yamesha azimwa kwa nguvu za polisi, na wakati huu unafikia tu milipuko ya risasi na watu ambao wanashambulia polisi au jeshi. Ilikuwa sehemu kubwa hapa jijini Bujumbura, lakini na mikoani kusini mwa Burundi kuna tarafa kama mbili tatu, ghasia hizo zilifanyika, lakini hazikupamba moto sana kama hapa jijini Bujumbura, katika mitaa hiyo ambayo nimehitaja hapo awali. Huyo ni Haidala Hakizimana, mwandishi wetu wa huko Bujumbura, akizungumzia ghasia zilizotokea huko nchini mwake. Lakini sande, kama ninavyoona muda umemalizika, sinabudi kukuwageni nyote wapendwa wasikilizaji, msikose maswali yenu. VOA Swahili, hiyo barua yetu pepe au kwenye Facebook. Hivi sasa huko Atlanta, BMJ Muridhi yuko tayari kutuletea viji mambo. Hapana shaka, msikilizaji, kwamba umewadia ule wakati ambao mimi ukamata microphone, nikiwa tayari kabisa kukuletea makala mafupi ambayo ukujuza baadhi ya yaliojiri katika ulimwengu wa maajabu. Jina langu o BMJ Murithi. Polisi huko nchini Kenya msikilizaji, wamewakamata watu sita ambao walihusika katika kitendo kisicho cha kawaida cha kumzika mtu pamoja na ng'ombe. Maajabu makubwa msikilizaji! Wakazi wa kijiji cha Gikomora katika kaunti ya Murang'a huko nchini Kenya walijipata katika hafla isiyo ya kawaida wakati wa mazishi ya mzee Elisha Mugushia Wangera mwenye umri wa miaka themanini na minne. Ajabu kubwa ni kwamba kabla hajaaga dunia, mzee Mugushia alikuwa ameelezea ya matumaini yake kwamba angezikwa pamoja na ng'ombe ambaye mmoja wa wakwe zake alikuwa hajatoa kama mahari na akasema, ikiwa sijapata hii ng'ombe mahari nitakapozikwa, nitaka, nitaka ni kifa hata hiyo ng'ombe itazikwa ikiwa hai. Na amini usiamini, msikilizaji, mzee Mogushi alipofariki, wanakijiji walisema hawakutaka laana yake kumpata. Kwa sababu hiyo, waombolezaji walipokusanyika katika kijiji cha Kikomora, iliwabidi kuhusika katika sherehe mara mbili e, kwani kando ya kaburi ya mzee Magushia palikuwa na kaburi nyingine ambapo dama aliyekuwa hai alizikwa. Maajabu makubwa msikilizaji. Unajua, tuliona sasa tutimize tu, lakini Mungu atatusamehe kwa vile sio kupenda kwetu, we were forced by the circumstances. Lakini sasa wanaharakati wanaotetea haki za wanyama wamelalamika vikali kufuatia kisa hicho. Na sasa tumepata habari kwamba watu sita wametiwa mbaroni huko Maragwa katika kaunti ya Murang'a huko nchini Kenya na kushtakiwa kwa kosa la kumnyanyasa mnyama. Na kwa hizo habari kuhusu watu wawazikao ng'ombe wakiwa hai, naona time zangu, msikilizaji, zinanipa kisogo kusema kwamba eh, ningatuke kutoka studio eh, basi usikose kujiunga nasi wiki kesho ambapo tutakuletea mengi zaidi ambayo tutakuwa tumekusanya kuona ni yapi atakuwa amejiri katika ulimwengu wa vituko eh, sarakasi na maajabu. Kama kawaida makala haya hutayarishwa nami BMJ Muridhi, nikiwa hapa jijini Atlanta kwa niaba ya Sauti ya Amerika. Na kama ilivyo desturi yangu, kabla sijaondoka ili kumpisha mwenzangu katika studio zetu kubwa pale Washington DC kwa muktasari wa habari, na kuacha kwa kauli yetu ya wiki hii kwamba adhabu ya kaburi haijuaye maiti, kisa na maana dunia imejaa viji mambo. Asante sana, BMJ Muridhi, na viji mambo. Na sasa, msikilizaji, ni muhtasari wa habari. Waislamu sehemu nyingi duniani wanaelezea hisia zao kuanzia masikitiko hadi hasira dhidi ya serikali ya Saudi Arabia kufuatia vifo vya mkanyagano vya mahujaji zaidi ya mia saba wakati wa hija siku ya Alhamisi. Vifo vinavyotokana na vitu kama joto, uchovu wa kupita kiasi na mjazano wa watu katika hija vimekuwa vikitokea mara kwa mara lakini tukio la mwaka huu limekuwa baya zaidi kuliko yote katika miaka 25 iliyopita. Mtu anayeshukiwa kuhusika katika uharibifu wa majumba ya kale katika mji wa Timbuktu huko Mali, eneo linalohifadhiwa na shirika la UNESCO amekabidhiwa kwa mahakama ya uhalifu ya kimataifa. Nija ilimkabidhi Ahmed Alfaki Almahdi ambaye anajulikana kwa jina la Abu Turab kwa hama, kwa mahakama hiyo hivi leo. Viongozi wa Burkina Faso wamevunja kikosi cha ulinzi wa raisi ambacho kilifanya jaribio la mapinduzi wiki iliyopita. Hatua hiyo imekuja baada ya rais wa muda Michel Kafando na waziri wake mkuu Yakub Isaac Zida kurejeshwa madarakani katika serikali ya muda mapema wiki hii. Wanajeshi katika kikosi cha ulinzi wa raisi walifanya mapinduzi wiki iliyopita wakiwa wamekasirishwa na hali kwamba serikali ya mpito imezuia wafuasi wa rais wa zamani wa muda mrefu Blaise Compaore wasiwanie uongozi katika uchaguzi mkuu ujao. Switzerland imefungua uchunguzi wa makosa ya jinai dhidi ya Sep Blatter, rais wa shirikisho la kandanda duniani, yaani FIFA. Ofisi ya mwendesha mashtaka wa serikali ilitangaza uchunguzi huo Ijumaa kuangalia uwezekano kuwa FIFA chini ya Sep Blatter iliyohusika katika vitendo vya matumizi mabaya ya fedha. Na hapa ndio tunafika mwisho wa matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika. Msikose kujiunga nasi hapo kesho kama kawaida, saa 12 nusu jioni kwa saa za Afrika ya kati na saa 1 nusu usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Tutatangaza pia katika mita zile zile 19, 22 na 31. Kwa niaba ya wote ambao walishiriki katika matangazo yetu ya leo, mimi ni Sandei Shomari nikisema kwaherini na usiku mwema kutoka Washington DC.