Fanyeje. Karibu msikilizaji katika makala hii ya Je ni Fanyeje, maamuzi ya kiafya na kijamii kwa vijana, kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika hapa Washington DC. Ninayekukaribisha katika matangazo ya leo ni mimi Ester Gidhui Yoatt. Matangazo haya ambayo yanaletwa kwako kama sehemu ya VOA mtandao wa afya Afrika yanasikika pia kupitia washirika wetu RFA ya Mwanza, Mlimani Redio ya dar es Salaam, pamoja na ABM 91.2 Dodoma Tanzania, Best FM ya Ludewa, Bomba FM 104.0 ya Mbeya, Breeze FM ya Tanga na Overcomers FM ya Iringa, Mpanda FM 97.0 katika mkoa wa Katavi, Radio Boma Hai FM katika mkoa wa Kilimanjaro na yanapatikana pia katika gazeti Tando Bongo5.com. Kama kawaida, tumewakusanyia habari moto moto za afya, majadiliano ya vijana na daktari, ushauri kwa vijana, pamoja na habari inayokuhusu na kukugusa wewe kijana. Karibuni! Kwanza kabisa ungana nami Mery Mgawe kukuletea habari za afya tulizokukusanyia kutoka chumba chetu cha habari. Wiki hii taarifa kutoka Kenya zinaonyesha kwamba zaidi ya vijana laki nne wana virusi vya ukimwi kwa mujibu wa baraza la taifa la kudhibiti ukimwi NACC, zaidi ya vijana laki nne waliokati ya umri wa miaka kumi hadi kumi na tisa wana virusi vya ugonjwa huo na wengine laki moja kumi na tisa mia nane tisini na tisa wanavyo virusi hivyo, lakini bado hawajatambua matokeo yake. Vijana elfu saba mia tano wamekufa kutokana na ugonjwa huo mwaka jana, baada ya kucheleweshwa kupata tiba na kukumbwa na unyanyapaa na kutengwa inayohusishwa na watu walio na HIV. Ripoti hiyo kutoka NACC imeonyesha kaunti ya Nairobi inaongozwa kwa vijana 49904 wanaoishi na HIV wakati mji wa Homa Bay ni wa pili kwa kuwa na waathirika 46530, ikifuatiwa na Kisumu ambayo ina waathirika wa HIV vijana 37110. Siaya imetajwa kuwa na waathirika 33,810 wakati Marsabit inao 450 na Tana River 360 na Wajil ina waathirika 150. Kwa kuongezea, taarifa ya mwaka ya maambukizo mapya ni miongoni kwa watoto ambao ni watoto wachanga hadi wale wenye umri wa miaka 14 ni 12,511 wakati wale waliojuu ya miaka 14 lakini hawajavuka miaka 25 ni 13,148. Imeelezwa kuwa maambukizo mapya yanachangiwa na, na kujihusisha mapema na tendo la ngono ambapo asilimia ishirini ya vijana kati ya umri wa miaka 15 na 24 walianza kufanya tendo hilo kabla ya kutimiza miaka 15. Wizara ya Afya pia imesema baadhi ya maambukizo yalitokea mapema wakati wa utoto wao na hivi sasa kuna kesi mpya elfu kumi na moja za watoto walioambukizwa na mama zao. Taarifa kutoka wizara hiyo ya afya imeonyesha kuwa mwaka elfu mbili kumi na nne kulikuwa na kinamama 69,815 waja wazito wenye HIV, lakini ni 52,180 waliopewa madawa aina ya prophylaxis dawa inayoweza kuzuia HIV kutoka kwa mama kwenda kwa mtoto. Ili kukubaliana na kesi mpya miongoni mwa watoto, Rais Uhuru Kenyatta amesema Wizara ya Afya itatoa madawa ya antiretroviral kwa watoto laki moja thelathini ili kupunguza vifo vya watoto wachanga. Anasema, hadi sasa wamefikia zaidi ya asilimia semanini ya watu wazima wenye kuhitaji madawa ya antiretroviral na wamefikia chini ya nusu ya asilimia hiyo kwa vijana. Kuna watu milioni moja nukta sita wanaoishi na virusi vya HIV na ifikapo mwaka elfu mbili kumi na saba watu milioni moja nukta nne wanatarajiwa kupatiwa madawa hayo ya ARVs. Katika habari nyingine, Martin Shkreli, mkurugenzi mkuu wa kampuni ya madawa ya Turing, ameelezea kuongezeka kwa bei ya madawa wakati akiojiwa na shirika la habari la CNBC. Dawa aina ya Darafin, ambayo pia inatumika kutibu malaria, iliidhinishwa na shirika la kusimamia madawa na vyakula la FDA mwaka 1953 na, na kwa muda mrefu imetengenezwa na GlaxoSmithKline Glaxo iliuza ha haki zake za soko kwa kampuni ya Kofama mwaka 2010. Mwaka jana kampuni nyingine ya maabara ya Impact ilikubali kuinunua kampuni ya Kofama na makampuni mengine yanayojihusisha nayo kwa dola milioni Matangazo haya yanaletwa kwenu kwa hisani ya USAID Tanzania na pia kama sehemu ya mtandao wa afya Afrika. Sasa tunakuletea makala ya majadiliano. lizaji kwenye n fanyeje? Wakati huu wa majadiliano na mada tunaozungumzia leo ni matokeo kwa nchi hii ya Tanzania yaliyotoka ya kidato cha nne hayajaridhisha, watoto wamefeli sana. Jina langu ni Rahabu Fredi, na hapa tuanze kusikia maoni ya hawa washiriki na uh, nafikiri watu wamefeli, serikali wanakosa vitu vya yahawa washirikitafkwatu kufanya ituvyakutmktiyakufanya Eh, labda akiboreshwa ataweza kufaulu. Kwa jina naitwa Amida Mkwavi. Mimi ninavyoona watu wanafeli kwa sababu ya walimu wachache katika shule. Kwa jina naitwa Maxon Msangi. Inaweza labda ikawa imesababishwa na kuchukuliwa tu kwa wanafunzi katika mitihani ya taifa darasa la saba na kidato cha, cha pili. Kuna wengine wanafeli lakini wanabebwa tu na wao ndio wanaopelekea hata kufeli katika kidato cha nne. Jina langu naitwa Joseph Mkomba. Chanzo cha wanafunzi kufeli katika matokeo ya kidato cha nne ni kuchukuliwa kwa wanafunzi bila kupimwa katika ngazi ya primary level, ambao ni darasa la saba na kukataza kipindi kile cha kufuta mitihani ya form two, ambao imechukua wanafunzi bila kuwatesti kwamba wana uwezo wa kupita. Kuna madarasa yanayofuata pia. Sapoti kutoka kwenye serikali yetu inakuwa ya ye, sapoti wanavyosema kwamba mitihani ya mwaka huu wameisaisha vibaya. Kuna wengine ambao walikuwa na uwezo, lakini bado akawa wamefeli na kutojua kwamba kwa nini, kama darasani alipita form 2 amefaulu, ila matokeo amekuja ni sio kwamba alivyotegemea, na na wasiwasi kwamba labda wale walimu waliokuwa na maki kule ni tofauti na mtihani walivyofanya, ni tofauti na matokeo alivyokuwa. Kwa jina naitwa Fatma Mohamed. Uh, mi nafikiri ni baraza hawako serious na, usai, na usaishaji wa mitihani ya form 4, kwa sababu watu wengi ambapo unawategemea kwamba hawa ndio wanaweza wakafollow wakaongoza ni shule pia wamedondoka, ambapo wako nafasi za chini sana, wengine wa kupata division 0 4 na 3 pia. Hiyo mimi nafikiri inachangia kwa kufeli, so baraza wanatakiwa wawe serious sana kwa mitihani ya kusaisha na kama pia walimu hawatoshi katika kusahihisha mitihani waengezwe, na waengeze siku pia za kusahihisha mitihani. Kwa jina anaitwa Eric Nicholas. Chanzo cha wanafunzi kufeli matokeo ya kidato cha nne ni uhaba wa walimu katika fani ya ufundishaji. Kuna sayansi, arts na biashara, kia unakuta kwamba shule nyingine mwalimu huyo huyo mmoja anafundisha somo ya sayansi, lakini ndio huyo pia anafundisha masomo ya biashara. Hasa kitendo kama hiki kinasababisha ni kikwazo kikubwa sana kwa wanafunzi, kwa sababu unakuta mwalimu hana uelewa mpana wa kitu fulani, kwao unakuta anaelezea kwa juu juu tu bila kuingia kiundani zaidi. Kwa jina naitwa Neema Said. Kwa ninavyofikiri mimi, wanafunzi kufeli ni kwa sababu ya malezi, wengine hawalelewi kwa malezi ya kusoma, wengine analelewa kwa malezi ya starehe, kwao anakuta mwanafunzi hayuko concentrated kwenye masomo yake zaidi anakuwa na concentrate kwenye, kwenye vitu vingine zaidi ya kusoma, kwa nakuta, at the end of the day mtihani ukija anaisha kufeli. Naam, sababu mbalimbali mbali tumezisikia hapa kutoka kwa wanafunzi wenyewe, wakiwa wanazungumzia matokeo ya dada zao na kaka zao ambayo hayajaridhisha kwa hapa nchini kwetu Tanzania. Sasa tunafanyaje ili matokeo hata ya kwenu nyie ambao mtafanya mtihani baadaye yaweze kuwa mazuri? Mi navoona inabidi serikali ichukulie mkazo kuhusu swala la walimu, wapelekwe shuleni waende kufundisha sana sana maeneo ya vijijini, kutokana na vijijini ni walimu wachache. Unaweza ukaenda ukakuta shule ina mwalimu mmoja, huyo huyo headmaster, huyo huyo mwalimu wa kufundisha madarasa yote. Ni vyema kwamba serikali ingeongezea mishahara, hususani kwa wale walimu ambao wanafundisha. Unakuta mwalimu kama anatolewa hapa Dar es Salaam, anapelekwa mbali kama vile mkoani, labda nakusema mara huko, lakini mshahara anaolipwa ni mdogo sana. Afu kiangana na mazingira ambayo anakuwa ameishi ni tofauti kabisa na mazingira ambayo alikuwa amezoea kuishi kwao. Angalau kama motisha, naona kama ingekuwa ni vizuri kama walimu wangepandishwa mshahara. Mmoja wenu hapa ametaja maeneo ya vijijini, walimu wapelekwe, lakini vijijini huduma hakuna. Walimu wanapangwa kule hawapendi kwenda, tunafanyaje? walimu wanapangwa kule, wanashindwa kwenda kule, kutokana na serikali kuwasahau. Kwa sababu mtu anatoka huku Dar es Salaam, alaba anapelekwa Mtwara kule, mwingine anakuwa kule hana ndugu. Inabidi zijengwe nyumba za walimu ambazo walimu wakitoka huku mijini wakienda kule vijijini waweze kukaa, na muunga mkono mwenzangu anasema kwamba walimu anaenda wanatolewa mkoani Salaam, yani Dar es Salaam hapo, anapelekwa Mtwara ndani ndani, ama sehemu nyingine ambazo ziko ndani zaidi, ambapo huduma za kijamii kama hospitali maji mtu anatumia labda masaa kibao kutoka anapoishi kufuata kuchota maji ama kwenda kupata huduma ya serikali, si kwa kiuma, anakuwa anazidiwa na anashindwa hata kujifikiria kwamba atapata wapi ile huduma yake. Na kingine, unakuta ule mshahara anaopewa kule ni tofauti na kama angekuwa anaishi mjini, mahali ambapo anapata huduma zote za kijamii, ambapo hata atumii hela yake ile pale kwenda sehemu kuenda kunua ama kupata ile huduma ya kijamii kule anatoka, labda kwa kutumia kilomita labda ishirini kupata huduma ya kijamii, alafu ni mshahara ule ule ambao amelipwa kule, ambao uweze kukidhi mahitaji yake. Kwa hiyo mwalimu anadhani kwamba hata kama akisema kwamba afundishwe wanafunzi kwa bidii, anaoma kiwango chake cha pesa anachopata akimtoshelezi mahitaji yake. Kwa nadhani labda wengine walimu wazuri, unakuta walimu wazuri wanaenda shule za private, ambao anajua atalipwa kiasi kikubwa cha mshahara, wanajitoa kwa moyo kufundisha kuliko ile shule za government ambazo ziko ndani kabisa huko. Uh, pia serikali inapaswa kuangalia katika upande wa barabara uh, upande wa usafiri, maana kwamba usafiri nao umekuwa chanzo kikubwa cha walimu kushindwa kwenda kuingia sehemu za vijijini mikoani, kwa sababu barabara zinaweza zikawa mbovu, usafiri ukawa ni mgumu, hakuna magari ya kusafiria, vyombo vya usafiri vikawa ni visivyofaa kwa hiyo barabara zikijengwa, magari ya kuwepo ya kusafiria, inaweza ikainfluensa ina walimu kuweza kuingia hata sehemu za, za, za vijijini. Na hata pia huduma kama maji, umeme, vyote hivyo vinaweza vikamvutia mwalimu kwenda eneo ambalo amepangia kufundisha. Maoni mengi mazuri tumesikia hapa kutoka kwa wanafunzi. Kuna swala la kuandika matusi, watu wanaandika mistari ya miziki wengine wanachora picha za ajabu hapa, tunafanyaje? Kwa hiyo mwanafunzi ambaye ameingia kwenye mtihani wa taifa wa kuhitimu kidato cha nne, alafu anafanya mambo kama hayo, huu ni upumbavu tu unaofanywa na baadhi ya wanafunzi, na hii pia inaweza katokomezwa, ambapo serikali itachukulia hatua, kama labda wangeweza kwenda shuleni kutafuta mawasiliano ya wazazi wa huyo wa mwanafunzi na wakachukua hatua ambayo inaweza ikawa mfano wa wengine ambao wataweza kufanya hivyo kwa sababu hii ni mara, kama mara ya inaweza kuwa mara ya pili au ya tatu inajirudia wanafunzi wametueleza mitazamo yao na mwalimu yuko hapa, na yeye ana la kwake la kutuambia. Mimi kwa jina naitwa Mwalimu Moses Mazengo, ni mwalimu mkuu wa shule ya sekondari ya Essex. Kuhusu swala la matokeo ya kidato cha nne ya mwaka elfu mbili na kumi na mbili, ninaweza kusema kwamba zipo sababu mbalimbali mbali ambazo zinaweza zikawa zimechangia, lakini ipo moja ambayo kwa muda mrefu nimekuwa nikiona kwamba na yenyewe ni nzito sababu yenyewe ni kwamba hawa watoto ambao wamefanya hii mitihani ya kidato cha nne, tukumbuke kwamba wametoka kwenye ule mkumbo wa kuto kuchujwa, kwamba toka mwaka elfu mbili na saba serikali ilipopitisha maamuzi ya kwamba wanaofaulu, wanaoferi wote waendelee mbele hawa waliomaliza mwaka jana ni moja ya matunda ya maamuzi yale. Kwa hiyo ninachotaka kuzungumzia ni kwamba tunapozungumzia wangapi wamefeli, ingependeza kama tungeweza kurudi nyuma kidogo tukajiuliza wangapi walikuwa na sifa za kuingia kidato cha tatu na hatimaye kidato cha nne, kama tungelipitisha ule mchujo kama tulivyofanya mwaka 2013. Yamkini watoto wengi ambao wamemaliza form four mwaka jana, si ajabu walikuwa hawana sifa za kuingia kidato cha tatu walipofanya ule mtihani wao wa kidato cha pili. Kwa hiyo tukianzia hapo, ni rahisi kugundua kwamba kuferi kwao, historia yao imekaaje. Kwa hiyo mimi ninachoweza kusema kwamba suruhisho la kuondoa hii hali ya kuferi, wazo la kuchuja liwe la kudumu, lisiwe la kisiasa ila liwe la kitaaluma zaidi, kwa sababu tunataka wasomi ambao wanaweza kufanya mambo yanayoleta maendeleo baadaye. Shukrani mwalimu, pamoja na wanafunzi wote walioshiriki katika majadiliano leo. Tumesikia chanzo na mitazamo yao kuhusu nini kifanyike ili matokeo ya baadaye ya kidato cha nne yawe mazuri. Mimi sina la ziada. Jina langu ni Rahabu Fredi. Asante sana vijana kwa maoni yenu. Na sasa hebu tusikilize makala ya Muulize Daktari. Karibu mpenzi msikilizaji, katika kipengele hiki cha muulize daktari. Na leo tupo na Dkt. Dennis Ngate Melela kutoka hospitali ya rufaa ya Mbeya, naye atakuwa akijibu maswali mbalimbali yaliyoulizwa na vijana kuhusu afya. Naitwa Mili. Daktari, naomba niulize swali hivi, kwa nini wasichana wengine wanakuwa na tabia za kiume na wavulana wengine wanakuwa na tabia za kike? Kama na tabia za kiume, maanake kwamba zile balance za homoni, kwa sababu wote tuna homoni either unaweza kawa na hormones za kama wewe ni mwanamke, kwa maana kwamba una hormones nyingi za asilimia kubwa za kike, lakini sio kwamba zile hormones za kiume una zipo, kwa asilimia ndogo sana. Kwa hiyo zinatakiwa za kike ziweze kuongezeka zaidi kuliko zile za nini kiume. Na mwana, wanaume pia sisi tupo, sio kwamba zile hormones kabisa za kike hatuna, lila asilimia kubwa hormones za kiume androgen testosterone sijui zote zile zinakuwa kwa wingi zaidi, ndio maana kwamba tunatengeneza zile tabia za kiume zaidi. Kwa mfano kama mtu anakuwa na ndevu anakuwa na sauti nzito, anakuwa kina dada anakuwa na sauti nyepesi, ngozi zao zinakuwa nilaini, ni laini tofauti na wanao. Kwa hiyo zile hormones inategemea na homoni gani inazidi zaidi. Sasa kuna baadhi ya watu ambao wanatokea unakuta kwamba wana tabia zote, yani zile sex zimeshindwa kuwa determined kwamba zile hauna shindwa kumdefine kama ni wa kike ni wa kiume, kwa maana kwamba zile hormones zimeshindwa kubalance, unakuta zime kwamba ana tabia zote kwa wakati mmoja. Okay, ana breast ana matiti lakini bado pia ana ndevu ana, kwa hiyo zile hormones zinakuta zime kwamba zimeshindwa kubalance na hivyo ugonjwa wa matende ni ugonjwa gani na unasababishwa na nini, na ni nini hasa dalili zake? Ugonjwa wa matende tunaweza tukasema tuka tukaugawanya katika makundi mawili kwamba kuna kundi la kwanza ambalo hasa, of course, ndo tunalosema kwamba ni more prevalent, yaani kwamba ni hilo tatizo ambalo lipo linaloonekana zaidi kuliko hiyo sababu nyingine. Tunaposema zipo aina mbili, ya kwanza tunaita ni lymphatic filariasis kwamba ni hili tatizo ambalo linasababishwa na minyoo, wadudu ambao tunawaita ni minyoo aina ya roundworms. Hao mara nyingi wana, wana, wana, wana, wanakuwa transmitted, yani wanachukuliwa na na mosquitoes, mbu, mbu wanachukua wale wadudu ambao sasa wanaweza kusababisha ugonjwa ambao inaitwa larva. Kwa hiyo sasa wale wadudu wakishakuwa injected ndani ya mwili wa mtu, basi hao wadudu wanakwenda wanatambaa na wanafika kwenye mfumo wa talamu, tunaita uh, lymphatic systems kwamba wanakwenda kublog zile lymphs zinazo drain drain zile lymphs kuweza kupeleka katika mifumo mingine katika nani ile, na major secretion ya damu. Sasa kama hao wadudu wakaenda wakablock kwenye ile lymphatic systems au kwenye lymph nodes kwenye vile vitenzi, sehemu yote ile mitoki, sio ni nini, sehemu ile tunaposema. Basi hivyo vyote vinaweza kasababisha huyu, mwisho wa siku lymphatic system imekuwa blocked katika maeneo ya ya kiuno, kama kwenye kwenye inguinal lymph nodes, basi unaweza kashangaa, aka block ina block ile lymphatic Uh, drainage hmm, ya mguu au katika zile sehemu za siri. Ndio maana yake kwamba kuna point pia tunasema kwamba mabusha maana yake kwamba ni hydrocele. Kwa hiyo unakuta kwamba sasa zile lymph linashindwa kuwa drained na lina mwisho wa siku unakuwa na accumulation of fluids, kwa sababu zile fluids haziwezi tena kutembea katika muundo wake wa kawaida. Kwa hiyo kwa ujumla tunaweza tukasema kwamba ni minyoo aina ya roundworms ambao tuna tu, kwa kitaalamu sasa hapo tuna tume, tumeweka kundi hilo la kwanza la, la matenda lina linaloitwa lymphatic filariasis, na kwa kuwataja hao wadudu wanaosababisha kabisa, msomi niuliza, ni wapo kama ma, wadudu wa aina tatu. Wa kwanza wanaitwa Wuchereria bancrofti, hiyo huyu ni mdudu wa kwanza ambaye anaonekana ni msumbufu, ambaye ndo anayesababisha kwa asilimia kubwa huo ugonjwa wa matenda ori. lakini pia kuna mdudu mwingine ambaye anaitwa Brugia malayi pamoja na Brugia timori wote hawa wanasababisha huo huo ugonjwa, lakini kwa asilimia kubwa wuchereria ya Bancroft ndio inaonekana kwamba ni msumbufu na anaweza pia akasababisha kwa asilimia kubwa. Na tiba zipo, kwa maana kwamba zipo dawa ambazo tunaweza tukazitoa, lakini changamoto yake kwamba jinsi ya kuweza kugundua katika uh, mazingira ya mwanzo kabisa hauna dalili za kimsingi zaidi nje ya zile tu kuvimba mguu na nini na vitu vingine, lakini sasa inakuwa ni vigumu sana kuweza kugundua mapema kwa maana nyingine kwamba kama tungeweza kugundua kwa haraka haraka zaidi, sawa, zipo njia ambazo unaweza kuchukua damu. Sasa mpaka uweze kufikia stage hiyo, maana yake kwamba lazima mpaka mgonjwa awe na complain awe na tatizo lolote lile ambalo linaweza kumsababisha pengine aje kwa daktari na tunaweza tukamchunguza. Sasa kama hana symptoms ambazo zinaweza zikamfanya yeye hadi hospitalini mapema, kwa maana nyingine kwamba basi itakuwa ni ngumu kuweza kugundua ugonjwa katika hatua ya mwanzo kabisa. We, nakuto, kwa hiyo mwisho wa siku unakuta kwamba wengi wanaokuja wanakuja katika late stage. Kwa maana kwamba mguu tayari umeshavimba au ana mabusha tayari ambayo imeshamkamata kwa kiasi kwamba tena na uwezekano nafasi za kuweza kumpa tiba ya vidonge inakuwa ni ndogo sana. Kwa hiyo mwisho wa siku anaishia kwenye tiba ambayo tunaita ni surgery. Asante daktari kwa majibu yako mazuri. kukuandalia makala haya jina langu ni Lusipa nam asante sana dokta kwa majibu hayo kwa vijana na sasa tusikilize mchezo mfupi wa kuigiza kuhusu masuala ya afya Ikiwa kila ninapopeleka vyeti vyangu kuomba kazi na sipati, kutojapo hata kwa usahihi nishindo mwenyewe. Filipina, acha mawazo mabovu, tujaribu bahati yetu tena. hapa kwa kuwa ni serikalini na hisi, tutaweza pata kweli? wewe ni mjinga, yaani ujui kama huko ndo kumeoza. Kivipi tena? wewe unataka kuniambia kuwa serikalini ni kama ofi, ofisi binafsi, wanaotangaza nafasi huku wakiwa na watu wao Kwele, upo ulimwengu wangapi? Tena huko ndo wanaongoza wanatangaza tu, lakini wanakuwa na watu wao. Kama una mtu kushika mkono umekwisha, viatu vitaisha kwa kusambaza CV. Hapana Filipina, mimi nina imani kuwa ipo siku tutapata kazi kama hatutazimia moyo. Unafikiri tutafanyaje kama tusipojipa moyo na kuamini kuwa ipo siku tutapata kazi? Adelina, samani na usione kama nimekudharau, lakini mimi nimechoka. Kila ninapojiuliza nifanyeje katika swala zima la kazi, maamzi ninayochukua haya fanikiwi nimeomba kazi sekta zote za serikalini, makampuni binafsi. Ni mwaka wa nne tangu tumemaliza chuo na naishia kuona niliowaacha chuo wanapata kazi kwa kuwa tu wana watu wa kuwashika mkono. Utanisamee rafiki yangu, mimi hii nafasi walioitangaza mali asili naenda kuomba itavyokuwa na iwe tu. <laughs> Tena umechekesha sana hivyo wewe, nafasi yenyewe ni mmoja na wewe ni mtoto wa mkulima, nani anayekujua? mm. Hmm, ni kituko kweli, lakini ni sikucheki, una muda wa kupoteza. Mimi siwezi kufanya upuuzi huo. Wewe ngoja mimi niwae print CV zangu kesho asubuhi, nitazianzia nita huko, pia zingine nitapeleka nitapeleka benki. Poa basi, tutaonana kirudi. Ade u mguu wako? Nimesema ngoja nipite nikuletee hili gazeti, kuna nafasi za kazi wametangaza tena, mwisho ni tarehe nane mwezi ujao. Unajua Filipina akaomba kazi hadi basi, ni mwaka wa nne huu, yupo nyumbani na hana dalili ya kupata kazi. He bwana wee, hebu achana hizo imani. Filipina ni yeye na wewe ni Adelina. Kila mtu na bahati yake. Hebu nikupe mfano mmoja na harisi, mimi ni sota sana kutafuta kazi, na kitu cha kuchekesha zaidi, hapa nilipoajiriwa nilituma maombi mara saba na ya saba ndio nilipata kazi. Kama ningekata tamaa, unafikiri leo ningekuwa wapi? Kwa hiyo unataka kuniambia nini? Ina maana hata kama kuna ofisi walitangaza nafasi nikaomba, sikupata, wakitangaza tena niombe? Hey, sasa, je ulitaka usiombe? Lakini CV inakuwa ile ile na vyeti ni vile vile, au unauliza maswali ya kitoto? Unatuma hivyo hivyo hivyo barua tu ndio nabadilisha. Nashukuru kwa ushauri wako. Kesho nikitoka huko nitakwambia. Adelina be mama, hivi unajua maana ya simu ya mkononi wewe? Mm, mama jamani, niliacha kwenye chaji na nilijua sitachelewa, ndo maana kuna mtu kanipigia. Kwani yaani, mwanangu sijui nikuambie nini, simu yako imeita mara mbili, ya tatu nikaamua nikaipokea. Ni mdada amepiga, anasema kesho ufike ofisini kwao, umepata kazi uliokuwa umeomba ume... Amenitajia jina la ofisi, ngoja nikumbuke tena, sijui wana sijui wanawake. Hey, mama, nshaijua ni chama cha wanawake wanasheria wao. Mama, ngoja nipige simu Mama. Nini? Nimepata mama kazi kweli. ng Fil Nikamwambia Filipina, we vipi, mbona nakimbia? Nimepata kazi, hata siamini. Kule chama cha wanaashiria wamesema kesho niende lakini una referi huko? Haki ya Mungu, sikuwa na mtu yoyote nilimjua tena. Tulikutana na watoto wa wakubwa, nikakata tamaa kabisa. Lakini kwa kuwa nilikuwa nimeshafika, sikuwa na jinsi, na nililazimika kufanya usahii huo. Kwa hiyo kule wizarani hautapeleka tena? Mm, nafikiri siombi, ngoja nikawasikilize kwanza hawa, kwa kuwa hata hivyo deadline bado. Sasa mimi ngoja nikaombe. Kama wewe haupeleki tena? Ah, kwani mii nilikuwa nakuzuia nini? ah, Niliogopa ushindani, lakini pia nilijua mtu kupata kazi ni lazima ashikwe mkono. Lakini kwa kuwa wewe umepata, basi na mie naamini ipo siku nitapata, nitapata kazi bila kushikwa mkono wala kuonga. Sasa wewe unajikosesha kazi wewe mwenyewe kwa mawazo yako potofu. Ngoja nikupe mfano wa Deo, nilikutana ni naye pale tulipoachana tu, tu, na mchana pale pale alipoajiliwa alituma maombi mara saba na ya saba ndo akapata kazi ah, wewe acha, huo ni uongo. Yeye ana roho gani? Unajua, methali za zamani zinafanya kazi hata leo, wanasema mvumilivu ula mbivu. Na kusema kweli, kukata tamaa kunarudisha nyuma maendeleo ya vijana bila wao kujua. Nakubaliana na wewe asilimia mia kabisa. Kwani hata mimi kukata tamaa ndo kumenifikisha hapa nilipo. Pengine ningekuwa nimeisha ipata kazi zamani, lakini kupitia wewe nitajifunza. Na sio wewe tu, nafikiri hata mfano wa Deo, yaani kumbe unaweza kutuma barua za kuomba kazi mara kadhaa katika ofisi moja na pengine baadaye ukapata kazi. Hapana, hii sikuijua. Sawa, mimi ngoja niende nikajiandae kwa ajili ya kesho. Lakini ni lazima uyatendee kazi tuliyozungumza. Sawa, ondoa shaka rafiki yangu. Basi tonana, nitatendea kazi ulioniambia. Da. Naam, msikilizaji, hivyo ndivyo mambo yalivyo katika maisha kila siku. Basi tumalizie matangazo ya leo kwa makala ya Kila Mtu Ana Hadithi Yake. Jabi Moshi ni mzaliwa wa Kilimanjaro. Nimesoma shule ya msingi, nimepitia mambo mengi magumu kiasi cha kujiuliza, je, nifanyeje? Nimesoma shule ya msingi bila tatizo lolote, namshukuru Mungu. Nikabahatika kwenda elimu ya sekondari, napo nikamaliza bila kikwazo chochote, japokuwa matokeo hayakuwa mazuri. Baada ya matokeo, nikajiuliza nifanyeje? Nikaamua kwenda chuo cha ualimu. Nilipoenda chuo cha ualimu, ndipo nilipitia magumu zaidi baada ya kukutana na mwanaume, tukapendana na mimi nikampenda. Hakuwahi kuniambia kuwa alikuwa na mwanamke, hivyo tuliendelea na mahusiano mpaka nilivyomaliza chuo. Alifanikiwa kujitambulisha kwa baadhi ya ndugu zangu hapa Dar es Salaam. Baada ya kumaliza chuo, nilipata ujauzito. Nilivyopata ujauzito hapo ndipo changamoto zilipoanza. Kumbe alikuwa na mwanamke, na huyo mwanamke alikuwa ameondoka kwao, walitengana tu kwa muda, alikuwa kwao. Baada ya kurudi yule mwanamke, akawa anaanza vurugu, maneno, mwanaume ikabidi amchukue yule mwanamke, akampangie sehemu nyingine waishi. Kwa hiyo mimi akawa ameniacha peke yangu nikawa nalea mpeke yangu na ndugu zangu wakawa wananisaidia. Mpaka mimba ilivyofikisha miezi tisa, nikajifungua mtoto. Nikawa nakaa hivyo hivyo, ndugu zangu wananisaidia. Haji wala hakumwona mtoto. Baada ya mtoto kufikisha miezi kama mitatu, ndo alikuja akamwona mtoto. Alivyomwona mtoto, akakubali ni mtoto wake, lakini napo akaondoka. Mtoto alivyofikisha mwaka Dada angu akaja kunichukua baada ya kushindwa kulipa kodi ya nyumba. Kazi sina. Nikajiuliza nifanyeje? Nikapata wazo bora niondoke pale niende kwa dada angu. Nilivyoenda kwa dada angu, dada angu akaniambia kwa nini usitafute kazi, uanze kazi uanze. Tukatafuta kazi, nikapata kazi. Nilivyoanza kazi, dada akaniambia sasa hivi umekuwa mkubwa, utafuta chumba upange mm. ili nitegemee. Nikatafuta chumba nikap nikapanga. Mwanangu hapo alikuwa na mwaka. Nikaanza kuishi peke yangu. Nikamwambia mwanangu kwa shida sana. Nilivyomlea mwanangu mpaka amefikisha miaka sita. Babake akawa anaanza kurudi. Alivyokuwa anarudi akawa ananitaka turudiane. Mimi nikawa najiuliza, nifanyeje? Kwa nini kipindi hicho chote cha taabu? Nilivyokuwa na taabu alikuwa aniambia anitaki. Sasa hivi kaona mimi nina kazi naweza kujitegemea ndio anataka turudiane. Mi nikakataa mpaka sasa hivi ndo namlea mwanangu, japokuwa nataka turudiani, lakini mi nashindwa, nifanyeje? Mi nachowaasa vijana wenzangu, kwanza wanapokuwa kwenye mahusiano, wanapoanza mahusiano, kwanza wasikubali kubeba ujauzito bila kutambulishwa upande zote mbili, upande wa mwanaume hadi kwa wazazi kutambulishwa. Alafu pia wanawake, yani mwanamke ajishughulishe. Hapa ndo tunafika mwisho wa matangazo yetu hivi leo, nikikuaga kutoka Washington, mimi ni Este Githo Yuwat na kusihi ungane nasi tena.