Kutoka studio 15 hii ni VOA Express. Ni saa kumi na nusu jioni hii leo, Jumatatu Septemba 28 mwaka 2015. Katika matangazo ya VOA Express, huko nchini Kenya, licha ya agizo la mahakama, mgomo wa walimu bado waendelea nchini humo. Wazazi wanasemaje? Hawa watoto wetu wanaumia. Sisi tulikuwa tunataka walimu warudi shule, kwa maana hawakufuatilia vile inastahili. Wameajiriwa na muajiriwa, inastahili kupatia au kuheshimu yule mamwajiri. Huyo ni mmoja wa wazazi akizungumza. Mimi ni Sunday Shomari, na mimi ni Mary Mgawe. Na katika mada ya kama huna kazi unaweza kufanya nini: sisi wenyewe hapa tunajituma kwa kazi hizi za uchoraji na upakaji rangi, na zinatupatia pato ambalo tunaweza kujikimu katika maisha yetu madogo madogo na... Basi yote hayo na mengine mengi utayasikia katika matangazo yetu ya VOA Express hivi leo, lakini kwanza ni habari za dunia zikisomwa naye Mary Mgawe. Rais wa Kenya Uhuru Kenyatta amesema mataifa ya Afrika Mashariki yaliyofanya kazi kuleta makubaliano mapya ya amani kwa ajili ya Sudan Kusini yanatakiwa kupanua juhudi zao ili kujumuisha jumuiya ya kimataifa katika utekelezaji yakiwa na azma ya kumaliza miezi ishirini ya mgogoro na mapigano. Katika mahojiano na Sauti ya Amerika mjini New York, Kenyatta amesema mwelekeo huo utaruhusu kufunguliwa njia za kibinadamu nchini Sudan Kusini ambako mzozo huo umetoresha watu milioni mbili katika nyumba zao. Pia itasaidia kuimarisha serikali ya umoja iliyokuwepo kwenye makubaliano baina ya utawala wa sasa na waasi. Kenyatta alieleza umuhimu wa kujumuisha serikali na waasi katika utaratibu huo, lakini pia kuongeza juhudi za kiraia, makanisa na jumuiya za kawaida za Sudan Kusini. Kiongozi mkuu wa upinzani nchini Uganda, Dr. Kizza Besigye amesema yeye na chama chake cha FDC wanafanya maandalizi kujitokeza pekee katika kinyang'anyiro cha urais mwaka ujao kama hakutakuwa na mabadiliko katika Muungano wa Democratic Alliance. Hii inafuatia mzozo ulioibuka ndani ya muungano huo baada ya kumchagua waziri mkuu wa zamani Amama Mbabazi kama mgombea wake atakayekabiliana na Rais Yoweri Museveni kwenye uchaguzi wa mwaka elfu mbili kumi na sita. Mfuasi wa bwana Mbambazi, Mao Norbert, amesema wiki iliyopita kwamba muungano huo wa vyama hauwezi kufikia makubaliano ya mwisho kwa sababu kiza Besije hajakubali uteuzi huo. Wafuasi wa Besiji wanaona umaarufu wake unaweza kumwingiza madarakani kwa urahisi. Unaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka VOA Express hapa Washington DC. Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa limelaani shambulizi lililojitokeza Jumapili katika mkoa wa Darfur nchini Sudan, ambalo limeua mlinda amani mmoja na kujeruhi wengine wanne watu wasiojulikana waliokuwa na silaha walishambulia walinda amani wakati walipokuwa kwenye msafara karibu na mtaa wa melit kaskazini mwa darfur mmoja wa waliojeruhiwa walikuwa katika hali mbaya umoja wa mataifa umesema taarifa kutoka baraza la usalama limetoa wito kwa sudan kufanya uchunguzi wa kina juu ya tukio hilo na kuwafikisha waliochochea tukio hilo katika mkondo wa sheria Uingereza inajiandaa kutuma walinda amani mia tatu sabini kusaidia katika juhudi za Jumuia ya Afrika na Umoja wa Mataifa nchini Somalia na Sudan Kusini. Waziri Mkuu David Cameron atatangaza rasmi mchango mpya Jumatatu katika mkutano wa walinda amani wa Umoja wa Mataifa mjini New York unaosimamiwa na katibu mkuu wa UN Ban Kimon na rais wa Marekani Barack Obama. UN inatarajiwa wakuu wa nchi hamsini kuhudhuria na kuahidi ongezeko la walinda amani kuungana na wengine laki moja na ishirini na tano wanaofanya kazi kote duniani. Mpango huo wa Uingereza ambao Cameron unaoeleza waandishi wa habari Jumapili utajumuisha maafisa wa jeshi sabini kwenda Somalia kusaidia vifaa vya mahospitali, mikakati na ufundi kwa ajili ya ujumbe uliopo. Uingereza pia itatuma hadi walinda amani mia tatu nchini sudan Kusini na afisa mmoja wa chama tawala cha Congo Brazzaville amesema ni watu wanaotaka tathmini ya katiba na sio rais Denis Sassou Nguesso. Hili linafuatia maandamano makubwa yaliyofanywa na wananchi Jumapili katika mji mkuu Brazzaville kupinga kile walichokita mpango unaotaka kufanywa na kiongozi huyo mwenye umri wa miaka sabini na mbili ili kuongeza muda wake wa utawala anazuiliwa na katiba ya sasa kugombea tena muula wa uongozi. Sasa Ungweso alitangaza kura ya maoni ili kubadili katiba, jambo ambalo litaongeza muda wa kipindi cha miaka mitatu kutawala katika uchaguzi wa mwaka elfu mbili kumi na sita. Msemaji wa chama tawala cha cha Congolese Labour Party Sed Michael Odzoki amesema serikali imekaribisha maandamano hayo kwa sababu ni sehemu ya demokrasia kama hayatabadilika na kuwa ghasia na rais wa Iran Hassan Rouhani ataondoka New York kwenda Tehran leo akikatisha ziara yake katika Baraza Kuu la Umoja wa Mataifa ili aweze kushiriki sherehe za kukumbuka wa Iran waliouawa wa katika mkanyagano wakati wa sala za hija zilizofanyika kila mwaka raia wa Iran wamethibitishwa kuwa wamefariki ikiwa ni miongoni mwa watu 769 waliokufa wiki iliyopita nje ya mji mtakatifu wa Meka nchini Saudi Arabia. Zaidi ya wairan 333 hawajulikani walipo. Rouhani anatarajiwa kutoa hotuba mbele ya baraza la umoja wa mataifa Jumatatu asubuhi. Ujumbe wa Iran ndani ya umoja wa mataifa umesema, Rouhani ameahirisha baadhi ya mikutano yake ili aweze ya kuondoka mchana wa leo. VOA. Hii ni VOA Express ikisafiri hapa Washington DC, na msikilizaji, basi leo moja kwa moja tunaungana na mwenzangu Abdul Shakur Abud ambaye yuko huko jiji kuu la New York kwenye mkutano wa baraza kuu la Umoja wa Mataifa. Abdul Shakur Abud, karibu studio. Unanisikia Abdul Shakur? Asante sana sande, tuko hapa katika makao makuu ya umoja wa mataifa karibu. Haya, nakushukuru. Sasa hebu tueleze Abdu Shakur Abud, tangu umefika hapo ukiangalia hali ilivyo mwaka huu ukilinganisha na miaka mingine, hali ikoje katika maandalizi ya mkutano wa mwaka huu? Mkutano huu una maana mengi, maana muhimu kabisa, maanake ni mkutano ambapo baadhi ya viongozi ambao hawakuja hapa kwa muda mrefu wamejitokeza. Mfano wao ni Rais Putin wa Russia au Rais Castro wa Cuba baada ya karibu miaka kumi kutohudhuria. Mkutano huu una umuhimu mkubwa umechukuliwa ni kutokana na hali inayotokea duniani. Ukichukulia, swala la Siria linamulikwa zaidi, swala la wahamiaji ambao wanaonekana katika video na televisheni wakivuka m bahari ya Mediterranean na maeneo ya Ulaya kujaribu kutafuta maisha bora. Kwa hivyo mkutano huu unazingatia zaidi namna ya kuleta mabadiliko duniani, namna ya kupigania vita dhidi ya umaskini. Hasa siku tatu zilizopita kulikuwa na mkutano wa kumaliza ile mile, malengo ya milenia ambayo tunakumbuka ilikuwa inamalizika mwaka huu na wakaanzisha malengo ya maendeleo maendelevu. Sawa kabisa, na pengine kwa hii leo eh, mpaka sasa nani amekusha zungumza kwa hivi sasa mwenye, eh, katibu mkuu wa Umoja Mataifa Ban Ki Mun anakuwa akihutubia baraza kuu la Umoja wa Mataifa ambao limeanza leo, ambapo viongozi watazungumza, viongozi kutoka mataifa mia moja hamsini. Hapo tena patakuwa na viongozi wa mataifa makuu matano watafuata. Rais Barack Obama atahutubia kwanza, akifuatiwa na Rais Putin, rais wa China pamoja na rais wa Ufaransa na kansela Helm wa, wa Ujerumani, wote watazungumza katika mkutano huu ambapo utaanza kwa wiki nzima. Viongozi kutoka mataifa mbalimbali watakuwa wakizungumza. Na pengine, Abdushakur Abud, katika mkutano uliofungwa wa maendeleo ya milenia eh, mambo makubwa hasa yaliyogusiwa yalikuwa ni afya. Pengine kwa swala hili sasa la malengo ya maendeleo endelevu, swala hasa au maswala hasa ya msingi ni yapi yatakayoangaliwa katika hili swala zima la maendeleo ya, maendeleo ya malengo ya endelevu? Malengo maendelevu ya maendeleo SDG imetajwa kwanza mwaka huu kwa muda wa miaka kumi na mitano, tofauti na MDGs. Kama nakumbuka wameweka lengo la miaka kumi na mitano pakiwa na malengo kumi na saba. Lengo kubwa kabisa ni kupambana na umaskini, lakini hasa Rais Barack Obama jana amesitiza kwamba inabidi pawepo ushirikiano wa dhati na kila nchi ishiriki, isiwe kwamba ni swala la msaada kutoka mataifa yaliyoendelea kwa nchi maskini. Inabidi iwe ni uwekezaji ambapo mata mataifa maskini vilevile yanachukua dhamana katika kuendeleza, hasa katika afya, kupambana na rushwa, kupambana na njaa, kupambana na umaskini na hasa vilevile vile uongozi bora. Wamesema maswala haya yote ni muhimu na maswala ya haki za binadam. Wamechanganya haya malengo endelevu, kwamba sio serikali peke yake inabidi pashirikishwe, wameshirikishwa, hasa kitu muhimu ni kwamba wanashirikishwa mashirika ya kibinafsi mashirika ya vijana mashirika ya kiraia pamoja na watu muhimu wameshirikishwa ni watu walemavu ambapo wote wanabidi wachanganywe pamoja na hasa kuangalia vizazi vijavyo vinapata maisha gani na wakasisitiza vile vile hali ya mabadiliko ya hewa duniani imezingatiwa kwa kirefu zaidi asante sana kushukuru abdushakur abud kuzungumza nasi kutoka hapo New York tunatumaini tutazungumza tena hapo baadaye Mnaendelea ya kusikiliza VOA Express kutoka hapa Washington DC. Hivi sasa basi, tuelekea huko nchini Kenya. Licha ya agizo la mahakama ya viwanda la kuwataka walimu wa shule zote za umma kurejea kazini hivi leo, hakuna shule zilizofunguliwa baada ya chama kikuu cha walimu nchini humo kuwataka walimu wa baki nyumbani na wasikubali kurejea kazini. Mwagikonyo anayoripoti zaidi kutoka Nairobi. Matumaini ya kumalizika kwa ule mgomo wa walimu wa shule zote za serikali yalififia leo asubuhi baada ya chama kikuu cha walimu nchini Kenya kutoa wito kwa walimu wasikubali kurejea tena kazini na badala yake wasalia nyumbani hadi wapate maagizo kutoka kwa viongozi wa chama hicho. Na licha ya agizo la mahakama ya viwanda Ijumaa iliyopita la kuwataka walimu wasitishe mgomo huo kwa muda wa siku 90 ili kutoa nafasi ya mazungumzo kati ya serikali na chama kikuu cha walimu. Wakuu wa chama cha walimu leo wamekaidi amri hii ya mahakama na kudai kuna masuala kadhaa muhimu ambayo lazima kutatuliwa kabla ya walimu kusitisha mgomo huo. Wanafunzi na wazazi walikuwa wamepata afueni ya kumalizika kwa mgomo huo uliochukua karibu wiki nne zilizopita. Lakini kufuatia uamuzi huo wa mahakama, wakazi wengi wa Nairobi walikuwa na maoni na hisia tofauti. Kuhusu uamuzi huu wa mahakama ni vizuri, kwa sababu watoto wameumia sana, haswa wale ambao ni wa kidato cha nne. Maana yake wao waenda kufanya mtihani, sasa wakiwa wamekaa nyumbani, inakuwa ni uchungu sana kwa wazazi. Amefanya vizuri, kwa sababu watoto wetu wanaumia, na hasa sasa, sisi tulikuwa tunataka walimu warudi shule, kwa maana hawakufuatilia vile inastahili. Wameajiriwa na muajiriwa, nastahili kupatia au kuheshimu yule mumwajiri taongezwa mshahara. Ni kwamba sioni haja, sioni haja warudi, kwa sababu as long as wali, walikuwa wamegoma na wanja lipwa na cena, walikuwa wamegomea wanja pewa. So mi, maoni yangu ni waendelee kugoma ndio, angalau serikali ijibidishe kuwalipa. Maoni yangu ni heri hata mgomo uendelee, ni heri watoto wangu walale nyumbani kwanza, inapaswa walipwe yeah. unaposimama unasimama tukingoja nini? Ni ahadi gani iliyoko kuhusu malipo ya walimu? Naye naibu wa rais William Ruto alikuwa na matumaini waalimu walati amri hii ya mahakama na kurejea tena kazini. Mapema leo asubuhi, mimi ninaamini ya kwamba waalimu watakuwa shuleni ili elimu ya watoto wa taifa letu la Kenya iweze kwenda mbele, wakati ile vitengo ya makoti Teacher Service Commission Salary and Remuneration Commission na viongozi wa walimu watakapoendelea katika kujadiliana kuhusu mambo ya sekta hiyo ya walimu. Lakini kulingana na katibu mkuu wa chama cha walimu Wilson Sosion, uamuzi wa mahakama ya viwanda Ijumaa iliyopita hawezi kutumiwa kuwashawishi walimu kurejea tena kazini. Anasema kabla ya wa walimu kukubaliana na uamuzi huu wa mahakama ni lazima tume ya kuajiri waalimu kufutilia mbali kesi iliwasilishwa mahakamani ya kupinga nyongeza mishahara ya asilimia 50 hadi 60 kwa kila mwalimu wa shule ya umma. Amewataka waalimu kuwa na subira hadi wapate haki yao. Mwaike kwenye Vio Express Nairobi. Asante sana. Basi msikilizaji, ni wakati wa kuburudika taratibu jioni hii ukiwa unarejea nyumbani kutoka kwenye shughuli zako mbalimbali, ni katika mambo ya VOA Express na vitu vizuri kabisa hivyo. Ni mwanamuziki kutoka nchini Kenya, huyu Mary Mgawe. Tunaye nani leo? Tunaye Evu, anakoja na kibao kinasema, nikimuona. Haya mambo haya. Evu, ni msikilizaji vitu hivyo, ukimuona wapi? Haya kazi kwenu. Msikilizaji, si mwingine huyo mwanamuziki machachari wa Kenya Avril Saresara, basi akitusafirisha kwenye VOA Express, Express, moja kwa moja kutoka Washington DC. Na sasa tunaelekea pale kwenye ukurasa wa yavumayo mitandaoni ambapo nafaham sana hivi sasa tunaelekea kwenye swala zima la huko biashara, tunaangalia maswala ya biashara. Tunakwenda kwa mwandishi wetu Haidara Akizimana na natupasha kutoka Burundi, maswala ya biashara kule Burundi. Kwa mjibu wa utafiti ulioendeshwa na shirika linalofuatilia kwa karibu shughuli za serikali nchini Burundi la OAG, mtaalamu aliyeendesha utafiti huo Bwana Leonse Sinzingayo anahakikisha kuwa mapato ya serikali kwa mwaka wa 2015 pamoja na misaada iliyokuwa imeahidiwa na wafadhili wa Burundi ilipungua mno. Anasema waliingiza katika hazina ya serikali asilimia 30 ya matarajio katika mwaka huu 30%. Upande wa mapato tuko chini ya asilimia 30. Hapo tunakuwa tumejumulisha mapato ya ndani pamoja na misaada kutoka ugenini na kiwango cha misaada hiyo kwa mujibu wa takwimu ni takriban asilimia 8. Upande wa mamlaka kukusanya ya kukusanya mapato ya serikali, OBR Domitien Ndio Kubwayo, Kamishina Mkuu wa OBR, anasema watakuwa na nakisi ya bilioni 150 sarafu za Burundi sawa na takribani dola milioni 9 ukilinganisha na matarajio mwaka huu. Mapato ya sasa yanatuonyesha alama mbaya. Pia matarajio ya mwisho yanatuonyesha kuwa hadi mwisho wa mwezi wa Disemba tutakuwa na nakisi ya bilioni 151. Hii inamaanisha kuwa tutakuwa tumeingiza bilioni 569 wakati mkataba wetu ni kuingiza bilioni 720 kwa mwaka. Lakini msemaji wa Wizara ya Fedha nchini Burundi ana matumaini kuwa ahari itaboreka zaidi mnamo siku zijazo. Bwana Desire Musharise, hakika tumekabiliwa na matatizo kati ya miezi minne iliyopita, haswa Mezi Aprili, Mei na Juni misaada ya kutekeleza miradi inarasibiwa na wafadhili, lakini kwa sasa naweza kuhakikisha kuwa shughuli za kiuchumi zimeanza tena na kwamba hali itazidi kuboreka siku baada ya siku. Hii ni wakati bajeti ya serikari, kata makau 215, inakadiriwa kuwa zaidi ya bilioni 1400 sarafu za Burundi. Misaada kutoka kwa wafadhili wa Burundi inakadiriwa kuwa asilimia bajeti hiyo katika taifa hili ambalo wafadhili wake kutoka nchi za nje baadhi yao walisimamisha misaada yao kufuatia mgogoro wa kisiasa unaikabili Burundi. Haidara Kizimana, VOA Express, Bujumbura. Kila juma Live Talk na idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, ni wakati wako msikilizaji wetu kushiriki katika kutoa maoni yako au kuuliza maswali moja kwa moja yaani live juu ya mada kemkem zinazogonga vichwa duniani zitakazoletwa kwako na idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, hapa Washington DC. Live talk kila, kila jumaa juma, saa moja na nusu kwa saa za Afrika Mashariki na saa 12 na nusu kwa saa za Afrika ya Kati. Ushiriki wako ni mchango wa jamii. Haya basi, msikilizaji, sasa tunakwenda katika mada ya kama huna kazi yavumayo mitandaoni. Sande leo bwana, nafahamu leo naangazia masuala ya kisiasa kule Tanzania yanayovuma hii leo kwenye mitandao ya kijamii. Ukiangalia kwenye Instagram, Facebook, WhatsApp, magazeti na maeneo mengine mbalimbali, ni kinyang'anyiro cha uchaguzi mkuu nchini Tanzania, ambapo mgombea wa chama tawala nchini humo CCM alikumbana na wafuasi wa chama cha Chadema katika kampeni zake jimboni Mbeya, ambapo walianza kumzonga wakimwonyesha vidole viwili kama hiyo ikiwa ni alama ya chama cha Chadema, huku wakiimba Loasa na kutoa alama ya mabadiliko na kutokana na hayo, ilimbidi mgombea huyo Bwana John Pombe Magufuli kufanya kazi ya ziada kuwatuliza, huku akiwaambia Chadema oye, na akisema neno lao maarufu la peoples hawa, huku akiwaomba wampe kura, akisema yeye anaomba peo hiyo nguvu ya kuongoza nchi na kuwaambia kwamba anaomba kura zote, sio tu kwa wana CCM bali Chadema kafu na vyama vingine vya upinzani, maana yeye atakuwa rais wa wote na si wa chama tawala pekee. Basi Sajigwa sisi kwa sisi anasema, kitu kimoja kipo wazi, kwa matokeo yoyote yale, Loasa ameunogesha uchaguzi huu. Hata CCM sasa wanajua kwamba watu wamechoka na mfumo huu ulioshindikana na wanataka mabadiliko. Je, baada ya uchaguzi vivyote vitakavyokuwa, lile zoezi la kupata katiba mpya litapewa kipaumbele nambari 1? Joseph Daniel anasema, na hivi kuna mfumo gani CCM ambao ni mbovu? Kasome katiba ya chama, hakuna kipengele kinachomtaka kiongozi awe mwizi. Kwa hiyo ufisadi wa mtu hawezi kuhukumu chama au viongozi wote. Hapa tunaenda kuchagua rais mwadilifu na sio chama, na huyo tutakayemchagua tunaamini atapambana na mafisadi na wala rushwa. Hatuwezi kumchagua mla rushwa halafu akasimamie wala rushwa wenzake. Naye Masimo Boteli anasema, Magufuli huwezi kufanya kazi ndani ya mfumo wa CCM mfumo huo unatokana na wapiga kura Tanzania. Sasa hivi tunataka viongozi wenye nidhamu sana. Hayo matusi yenu kwenye mikutano yanatuonyesha kuwa hamjabadilika na hamtufai. Toka tumeanza kumtukana Lowasa, mmesikia akiwatukana Bulembo? Kila siku anamtukana Lowasa, umemsikia akimjibu? Unajua huo ni upuzi tu. Kwa nini mlisubiri ahamia ukawa ndiyo mwone maovi yake? Lowasa tutampa urais hata kama amejipaka kinyesi. Haya basi, kufiki hapo ni baadhi tu ya yanayozungumzwa na kutamba kwenye mitandao ya kijamii. nam na katika mada ya kama huna kazi kijana na msanii katika masuala ya kuchora kwenye kikundi cha watu watatu cha Zito Art huko Pwani kusini, Nasir Mwadama anatueleza kuhusu namna yeye na wenzake wanavyojipatia mkata kila siku kupitia uchoraji na upakaji rangi. Naitwa Nasir Madama na ningependa kuwaeleza vijana wenzangu ambao hawana kazi na ni wanangojea kazi za kuajiriwa kwamba wajitume, kwa sababu sisi wenyewe hapa tunajituma kwa kazi hizi za uchoraji na upakaji rangi, na zinatupatia pato ambalo tunaweza kujikimu katika maisha yetu madogo madogo na maswala mengine ambayo yanahitaji pesa. Ni nini hasa mnajihusisha nacho? Ni kuchora? Ni vitu gani ambavyo mnafanya katika kazi hii ya upakaji rangi? Sana, sana, tuna ni kazi ambayo tunafanya ni kama kazi za, za kutoa ujumbe kwanza, hasa katika kuta hizi za manyu na pia tunaandika mabanners na kuprint mashati pia tunafanya, na zipo kazi nyingi za kutumia rangi ambazo tunafanya. Ujuzi huu umeutoa wapi? Kwa sababu hapa naona kuna vitu aina aina, naona vikapu, naona makawa, naona vifumbu. Kusema kweli, ujuzi huu tuko nao, ni ujuzi ambao tumezaliwa nao na tumeukuza toka tuko watoto, mpaka sasa hivi tumeweza kufanya vitu vizuri zaidi kulingana na ku practice kwa siku nyingi na kujihusisha sana katika mambo ya rangi pia na kufanya, unazidi kubobea katika taaluma hii Hichi ni kikundi cha Zito Arts. Katika kuchora, mlikuwa tangu shule, labda ulikuwa unapenda kuchora ama ilikuwaje? ya Yeah, kutoka niko shule za msingi nilikuwa ni kazi zangu sana za kupenda kuchora. Nilipenda sana katika kazi hizi za uchoraji, na kwa kusema kweli, zimenifikisha mahali pazuri sana. Wateja wetu sisi ni vijana wenzetu, hasa wanaopenda kuandikiwa hizi t-shirt, kuprintiwa t-shirt, na hasa hasa bodaboda. Tunawadisainia bodaboda, inaweza kupendeza sana wakati tunapoiona tumedisaini kutoka Zito Wateja wetu wanatufuata kwa ofisi zetu, kwa sababu waga sana sana sisi tunajidisplay katika ofisi zetu, na wanapoona kazi zetu tunazifanya kwa ofisi, huwa wanatufuata kulingana na uzuri wa kazi zetu. Mko wangapi labda? Tuko vijana watatu. Ushauri wako wewe ukiwa kama kiongozi wao, kwa vijana wale ambao wanasema hakuna kazi, wamekaa pale nje, unaambiaje? Mimi kusema kweli kwa vijana wenzangu, nawaeleza kwamba kila mtu naamini yuko na taaluma yake kwa kichwa chake, kwa hivyo naamini akipractice na akiboresha zaidi taaluma alionayo kwa kweli itampatia kipato kizuri, si ungoje kuajiriwa ama ungoje kwa kuwa umeambiwa kuna kazi itatoka kwa ofisini. Tujitume vijana wenzangu, kwa sababu taaluma ulionayo kwa kichwa chako huwa ni kazi ya maisha yako, kwa hivyo unapojituma, na hakika utafanikiwa. Asante sana. Basi hivi sasa kaa tayari kabisa kusikiliza muktasari wa habari. Rais wa Kenya Uhuru Kenyatta amesema mataifa ya Afrika Mashariki yaliyofanya kazi kuleta makubaliano mapya ya amani kwa ajili ya Sudan Kusini yanatakiwa kupanua juhudi zao ili kujumuisha jumuia kima ya kimataifa katika utekelezaji, yakiwa na azma ya kumaliza miezi ishirini ya mgogoro na mapigano. Katika mahojiano na Sauti Amerika mjini New York, Kenyatta amesema mwelekeo huo utaruhusu kufunguliwa kwa njia za kibinadamu nchini Sudan Kusini, ambako mzozo huo umetorosha watu milioni mbili katika nyumba zao na kiongozi mkuu wa upinzani nchini Uganda, Dr Kiza Besige amesema yeye na chama chake cha FDC wanafanya maandalizi kujitokeza pekee katika kinyang'anyiro cha urais mwaka ujao, kama hakutakuwa na mabadiliko katika muungano wa Democratic Alliance. Hili linafuatia mzozo uliobuka ndani ya muungano huo baada ya kumchagua waziri mkuu wa zamani Amama Mbambazi kama mgombea wake atakayekabiliana na Rais Yoweri Museveni kwenye uchaguzi wa mwaka 2016. Na baraza la usalama la Umoja wa Mataifa limelaani shambulizi lililotokea Jumapili katika mkoa wa Darfur nchini Sudan, ambalo limeua mlinda amani mmoja na kujeruhi wengine wanne. Watu wasiojulikana waliokuwa na silaha walishambulia walindamani wakati walipokuwa kwenye msafara karibu na mtaa wa Melet, kaskazini mwa Darfur. Uingereza inajiandaa kutuma walinda amani 370 kusaidia katika juhudi za jumuia ya Afrika na Umoja wa Mataifa nchini Somalia na Sudan Kusini. Waziri Mkuu David Cameron atatangaza rasmi mchango mpya mpango mpya Jumatatu katika mkutano wali wa walinda amani wa Umoja wa Mataifa mjini New York unaosimamiwa na katibu mkuu wa UN Ban Kimon. Tuna kushukuru kwa kutusikiliza alasiri hii leo, na usikosi kusikiliza matangazo mengine ya idhaa ya Kiswahili kwa niaba wote waliofanikisha matangazo haya. Msimamizi matangazo Moyo Hamza, mwelekezi Daniel Brown, mimi ni Sandey Shomari na Mery Mgawe. Tutakuaga kutoka Washington DC, tunakuambia alasiri njema na kwaherini.