Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti amerika VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Mimi ni Sandey Shomari na mimi ni Meri Mgawe. Tunawakaribisha katika matangazo yetu ya leo Jumatatu, Septemba 28 mwaka 2015, ambapo tunasikika pia katika 94.9 FM Bujumbura, Burundi, na 98.1 Equator FM Kisumu nchini Kenya. Karibuni <mulia> Katika matangazo ya leo, Rais Uhuru Kenyatta zungumza na Sauti ya Amerika na kugusia amani Afrika Mashariki. Tukiwa majirani wa South Sudan, tusaidiane pamoja nao, pamoja na nchi za kimataifa zote, tushirikiane tuwasaidie. Sasa na katika habari nyingine, kushindwa kuungana kwa wapinzani nchini Uganda kuna maana gani kwa kila sasa na siasa rais. Ha, wengi wao wanataka kuwa rais, lakini hawako tayari. Hizo ni baadhi ya habari zilizokuandalia kwa leo. Msikilizaji, jumuika nasi hadi mwisho wa matangazo yetu, lakini kwanza ni habari za dunia zikisomwa naye Mary Mgawe. Baraza la usalama la Umoja wa Mataifa limelaani shambulizi lililotokea Jumapili katika mkoa wa Darfur nchini Sudan, ambalo limeua mlinda amani mmoja na kujeruhi wengine wanne. Watu wasiojulikana waliokuwa na silaha walishambulia walinda amani wakati walipokuwa kwenye msafara karibu na mtaa wa Melet kaskazini mwa Darfur. Mmoja wa waliojeruhiwa walikuwa katika hali mbaya. Umoja wa Mataifa umesema. Taarifa kutoka baraza la usalama limetoa wito kwa Sudan kufanya uchunguzi wa kina juu ya tukio hilo na kuwafikisha waliochochea tukio hilo katika mkondo wa sheria. Rais wa Kenya Uhuru Kenyatta amesema mataifa ya Afrika Mashariki yaliyofanya kazi kuleta makubaliano mapya ya amani kwa ajili ya Sudan Kusini yanatakiwa kupanua juhudi zao ili kujumuisha jumuia ya kimataifa katika utekelezaji yakiwa na azma ya kumaliza miezi ishirini ya mgogoro na mapigano. Katika mahojiano na Sauti ya Amerika mjini New York, Kenyatta amesema mwelekeo huo utaruhusu kufunguliwa kwa njia za kibinadamu nchini Sudan Kusini, ambako mzozo huo umetorosha watu milioni mbili katika nyumba zao. Pia itasaidia kuimarisha serikali ya umoja iliyokuwepo kwenye makubaliano baina ya utawala wa sasa na waasi. Kenyatta alieleza umuhimu wa jumuiya kujumuisha serikali na waasi katika utaratibu huo, lakini pia kuongeza jumuiya za kiraia, makanisa na jumuiya za kawaida za Sudan Kusini. Na matumaini ya kumaliza mgomo wa waalimu nchini Kenya yamefifia leo baada ya chama kikuu cha waalimu nchini humo kuwataka waalimu kugomea maamuzi ya mahakama ya viwanda nchini humo ya kuamuru kurejea kazini kuanzia leo Jumatatu. Mwaagi Konyo anatuarifu zaidi kutoka Nairobi. Wakuu wa chama cha walimu leo wamekaidi amri hii ya mahakama na kudai kuna masuala kadhaa muhimu ambayo lazima kutatuliwa kabla ya walimu kusitisha mgomo huo. Wanafunzi na wazazi walikuwa wamepata afueni ya kumalizika kwa mgomo huo uliochukua karibu wiki nne zilizopita, lakini kufuatia uamuzi huo wa mahakama, wakazi wengi wa Nairobi walikuwa na maoni na hisia tofauti kuhusu uamuzi huu wa mahakama, ni vizuri kwa sababu watoto wameumia sana, haswa wale ambao ni wa kidato cha nne, maanake wao waenda kufanya mtihani. Sasa wakiwa wamekaa nyumbani, inakuwa ni uchungu sana kwa wazazi. Amefanya vizuri kwa sababu watoto wetu wanaumia, na hasa sasa sisi tulikuwa tunataka walimu warudi shule, kwa maana hawakufuatilia vile inastahili. Wameajiriwa na muajiriwa, inastahili kupatia au kuheshimu ule memwajiri taongezwa mshahara mwaike kwenye express Nairobi. Unaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, hapa Washington DC. Jeshi la Burkina Faso limesema walinzi wa rais waliokuwepo kwenye jaribio la mapinduzi wamekataa kuachilia silaha. Jeshi limesema mpango wa kupokonya silaha walinzi unaojulikana kama RSP umefikia mwisho kwa sababu wanajeshi wamegoma kuachilia silaha zao kwa sababu ya tabia zisizoeleweka za mkuu wa RSP na kiongozi wa mapinduzi Jenerali Gilbert Diendere. Juhudi za kuachilia silaha zilianza Ijumaa, siku ambayo maafisa wa Burkina Faso walivunja ulinzi huo wa rais. Wanachama wa RISP walifanya jaribio la mapinduzi kwa kumkamata rais wa mpito Michel Kafando na mawaziri wengine Septemba 16. Na afisa mmoja wa chama tawala cha Congo Brazzaville amesema ni watu wanaotaka tathmini ya katiba na sio rais Denis Sassou Nguesso. Hili linafuatia maandamano makubwa yaliyofanywa na wananchi Jumapili katika mji mkuu Brazzaville kupinga kile walichokita mpango unaotaka kufanywa na kiongozi huyo mwenye umri wa miaka sabini na mbili ili kuongeza muhula wake wa uongozi. anazuuliwa na katiba ya sasa kugombea tena muhula wa uongozi. Sasunguaso alitangaza kura ya maoni ili kubadili katiba, jambo ambalo litaongeza muda wa kipindi cha miaka mitatu kutawala katika uchaguzi wa mwaka 2016. Msemaji wa chama tawala cha Congolese Labour Party Sergey Michael Odzoki anasema serikali imekaribisha maandamano hayo kwa sababu ni sehemu ya demokrasia kama hayatabadilika na kuwa ghasia. Naendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Basi hivi sasa story, habari ya juu ya chukuzo cha juu ni rais wa Kenya Uhuru Kenyatta ambaye yuko New York kuhudhuria kikao cha sabini cha baraza kuu la Umoja wa Mataifa amezungumza na mwenzangu Esther Githui-Ewart katika mahojiano maalumu, na kwanza alizungumzia suala la mkataba wa amani wa Sudani Kusini na uchaguzi katika nchi jirani ya Tanzania. Tana, nafikiri vile tulisema hapo awali ni ya kwamba sisi tunatarajia sasa ya kwamba wakati wameweka sahihi ule, ule mkataba wa amani ambapo tu juzi tulikuwa tulikuwa Juba pamoja na wenzetu wa, wa, wa, wa IGAD na mbele hiyo tukaona uh, uh, mwenzetu naye uh, Riak Machar pia akiweka sahihi kule Addis Ababa. Yetu sisi ile tunatarajia sasa ni sisi zote tukiwa majirani wa South Sudan, tusaidiane pamoja nao, pamoja na nchi za kimataifa zote, tushirikiane tuwasaidie sasa kuimplement eh huo mkataba, na ndio tuweze kuharakisha mambo ya amani, wafungue barabara na ndio Eh, iwezeshe eh, eh, nchi za nje ziweze kusaidia wale ambao wameangamia kwa sababu ya ile vita ambayo imekuweko, na pia kuwasaidia kuunda serikali ya, ya, ya, ya, ya umoja ambayo sasa ndio itakuwa eh, serikali ile itaanza kuangalia na kuchunguza mambo ya kubadilisha katiba na kujihusisha na mambo yale yote ambayo E, yali, yalilete vurugu katika, katika nchi hiyo kwa mambo ya uchaguzi. Sisi tunaamini ya kwamba kuna uchaguzi sasa tunatarajia ya, wiki, wiki chache ambazo za kuja ya kwamba wenzetu wa Tanzania eh, ambao, ambao wamezoea kama sisi wa Kenya ya kwamba baada ya miaka kumi eh, rais anastaafu na wamefuata katiba yao kulingana na vile imeandikwa bila vurugu, na tunatumaini ya kwamba miaka hii yote wenzetu wa Tanzania wamechaguana kwa amani na hata wakati huu watachaguana kwa amani, na sisi tunatarajia, tunangojea waamuzi wa, wa Tanzania, na ndio tuweze kushirikiana pamoja na viongozi ambao watachaguliwa kuendelea, eh, kujenga jumuiya yetu ya, ya Afrika Mashariki. Sisi ni kuwauliza tu vile wamezoea. Vile wamekuwa miaka hii yote, wachaguane kwa amani, wawe na umoja baada ya uchaguzi. Wote ni Watanzania, sisi zote ni wananchi wa Afrika Mashariki, tuungane pamoja, tujenge Afrika Mashariki yetu. Sana, sana. Ni Rais Uhuru Kenyatta akizungumza na Sauti ya Amerika kutoka makao makuu ya Umoja wa Mataifa huko New York. Na sasa tunaendelea na habari zaidi za dunia. Kiongozi mkuu wa upinzani nchini Uganda, Dr. Kiza Besige, amesema yeye na chama chake cha FDC wanafanya maandalizi kujitokeza pekee katika kinyang'anyiro cha urais mwaka ujao, kama hakutakuwa na mabadiliko katika muungano wa Democratic Alliance. Hili linafuatia mzozo ulioibuka ndani ya muungano huo baada ya kumchagua waziri mkuu wa zamani Amama Mbambazi kama mgombea wake atakayekabiliana na rais Yoweri Museven kwenye uchaguzi wa mwaka 2016. Mfuasi wa bwana Mbambazi, Mao Nobert, amesema wiki iliyopita kwamba muungano huo wa vyama hauwezi kufikia makubaliano ya mwisho kwa sababu Kiza Besije hajakubali uteuzi wao. Wafuasi wa Besije wanaona umaarufu wake unaweza kumwingiza madarakani kwa urais na Uingereza inajiandaa kutuma walinda amani mia tatu sabini kusaidia katika juhudi za jumuiya ya Afrika na Umoja wa Mataifa nchini Somalia na Sudan Kusini. Waziri Mkuu David Cameron ametangaza rasmi mchango mpya Jumatatu katika mkutano wa walinda amani wa Umoja wa Mataifa mjini New York unaosimamiwa na katibu mkuu wa UN Ban Ki Moon na rais wa Marekani Barack Obama. UN inatarajiwa wakuu wa nchi hamsini kuhudhuria na kuahidi ongezeko la walindamani kuungana na wengine laki moja na ishirini na tano wanaofanya kazi kote duniani. Mpango huo wa Uingereza ambao Cameron iliwaeleza ili, ili, waandishi wa, wa habari Jumapili utajumuisha maafisa wa jeshi sabini kwenda Somalia kusaidia vifaa vya mahospitali, mikakati na ufundi kwa ajili ya ujumbe uliopo huko. Uingereza pia itatuma ahadi walinda amani mia tatu nchini Sudan Kusini. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika ikitangaza kutoka hapa Washington DC na mkutano wa sabini wa Baraza Kuu la Umoja wa Mataifa umekushaanza rasmi hii leo ambapo viongozi kutoka mataifa 150 wanatoa hotuba zao mbele ya baraza hilo hilo likiwa ni juu mambo ya kisiasa, kiuchumi na kijamii. Na hii leo Rais Barack Obama alikuwa miongoni mwa viongozi wa kwanza kuzungumza saved nakupata vile shaka. Asante. Ni yapi mengine basi aliyozungumza Rais Barack Obama hii leo? Rais Barack Obama amezungumza katika hotuba ambayo inasemekana inaweza kuwa ya kihistoria kwa mara nyingine, kwa maanake amezungumzia maswala mbalimbali mbali ambayo yanahusu siasa, maendeleo, vita na kadhalika. Muhimu kabisa amesema Marekani na washirika wake wamejaribu kuzuia vita vya tatu duniani, na kwa hivyo hivi sasa hataki baridi, vita vya baridi wala vitu vyovyote. Inabidi wananchi wasishirikane kwa pamoja, kwa sababu wakati umefika kwa nchi zote za dunia kushirikiana kuendelea mbele, na hiyo itahitaji ushirikiano wa kuimarisha demokrasia, utawala bora, kuwapatia wananchi haki na namna wanavyotaka ku pigania maendeleo yao na kadhalika. Kwa hivyo amezungumzia swala kuhusu Iran, amezungumzia swala ya Cuba, amezungumzia migogoro ya Afrika na migogoro ya wahamiaji, akisema Marekani itachukua wahamiaji zaidi. Kwa hivyo amezungumzia masuala yote yanayotokea duniani na kutaka pawepo na mfumo mpya wa kutanzua matatizo hayo yote. Na hivi sasa Abdul Shakur, kama unavyofahamu, malengo ya milenia yamefungwa, sasa kuna malengo ya maendeleo endelevu na yapi yanayopewa kipaumbele kikubwa kwenye haya maendeleo endelevu? Kwa hivi sasa wengi wanazungumzia swala la mabadiliko ya hali ya hewa bila shaka, hiyo imechukua nafasi ya juu. Ya pili ni swala la vita vya Syria na athari zake, swala la Libya ambalo limesababisha kuwepo na wahamiaji na wakimbizi chungu nzima. Uh, viongozi wote wanaohudhuria hapa wametoa wito kwa ushirikiano mkubwa zaidi huweza kuwasaidia watu wanaokimbia kutaka, nchi zinazoweza kuchukua wananchi hao, kuwaweka makazi, lakini muhimu ni kujaribu kutanzua migogoro. Rais Barack Obama amesema, amesisitiza kwa kwamba lazima, kwa mfano, Rais Assad wa Syria aondoke, mabadiliko yafanyike. Atakutana na Rais Putin, na nafikiri swala hilo litazungumzwa. Mkutano wao utakuwa wa kwanza baada ya miaka miwili. Rais Obama anasema, nataka kuondokana kabisa na swala la vita vya baridi, inabidi watu wazungumze. Kwa hivyo watazungumzia swala hilo. Swala lingine ni kwamba Rais Obama vile vile atakutana na rais Castro wa Cuba huko siku ya ya kesho. Kwa hivyo kuna mambo mengi hayo ambayo yanazungumziwa. Rais Kenyatta atazungumza mchana wa leo na rais wa Msumbiji vilevile vile kwa upande wa Afrika Mashariki, na pengine kwa upande huo wa Afrika Mashariki viongozi, hasa ukizingatia swala zima la mabadiliko ya hali ya hewa na pengine masuala ya afya, yapi pengine yanatarajiwa zaidi kutoka kwao? Haya yote ni masuala muhimu. Viongozi wa Afrika katika Umoja wa Afrika hapa New York wana kikao maalum hii leo kuzungumzia namna ya kuweza kutekeleza maendeleo endelevu yaliyopitishwa hapo jana. Kwa hivyo watakutana mchana wa leo kuzungumzia hali ya hewa, watazungumzia swali ya afya vilevile vile, watazungumzia swala la ushirikiano wa kikanda na namna ya kutanzua migogoro, hasa mgogoro wa Sudan Kusini, mgogoro wa Afrika, jamhuri ya Afrika ya Kati, hali ya huko jamhuri ya Afrika uh, jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo na swala la viongozi kubaki madarakani. Uh, kumekuwa na mwito mkubwa hapa kuwataka viongozi kutobadili katiba, kuheshimu matakwa ya wananchi. Asante sana Abdul Shakur Abut, tunataraji basi tutasikia mengi zaidi kutoka kwako hapo baadaye na kutakia shughuli njema, asante sana. Asante. Na hivi sasa basi, tukielekea, tukiendelea na habari zaidi huko nchini Uganda, vyama vya siasa vimeamua kila kimoja kitaweka mgombea wake badala ya kuwa na mgombea mmoja mmoja, baada ya kushindwa kukubaliana juu ya azimio la kuwa na mgombea mmoja katika uchaguzi ujao unaofanyika Februari 2016 nchini humo. Muda mfupi uliopita, nimezungumza na mchambuzi wa siasa nchini Uganda, Alhaji Megdadi Saad Said, na kwanza Anaeleza ni kwa nini hili swala linatokea. Hiyo ni kwa sababu uh, ukweli ni kwamba wao kila mmoja anafikiri anayo maanayake wafuasi wengi wa wananchi wataomchagua yeye, na mwingine anafikiria hivyo, lakini ukweli wa mambo ni kwamba, kuitizama orodha ya uaandikishaji wa kura hapa Uganda ni zaidi ya milioni kumi lakini hao milioni kumi wengi wamechukua kadi za chama tawala. Sasa hizi chama za upinzani ina kazi kubwa sana ili kupata wafuasi, ili waweze kupata kura nyingi za kuleta mabadiliko. Na kwa hiyo wanasema, wakati bado mchanga sana, wakati bado mapema sana na saa wapange bado, bado maana yake baada ya miaka fulani, baada ya kuelewana ndio wanaweza kupata msimamo kama vile Kenya ilifanyika baina ya Uhuru Kenyatta na Raila Odinga, ulichukua uh, muda mrefu mpaka wao wakaweza kufanya serikali ya pamoja na vyama vikaungana wakaweza kushinda. Basi kwa hapa Uganda bado ni mapema kwa kweli, kwa sababu kila mtu sasa anajitukiza, nataka kuingia siasa kuwa rahisi, na uh, wengi wao wanataka kuwa rais lakini hawako tayari, kwa sababu leo wameweka chuma milioni ishirini mtu kuweka ya kwamba kwa, kwa, kwa ile tume ya uchaguzi kama dhamana ya, ku, ya kuingia kuwa rais, lakini wengi pengine hata pesa hizo hawana <laughs> basi, na kwa hivyo sasa pengine labda Bakim. ukiangalia uzoefu aliokuwa nao mtu kama Amama Mbabazi, alikuwa ni waziri mkuu huyu zamani na uzoefu aliokuwa nao Besigye hawa kwa pamoja nafasi ya kuweza kuongoza nchi huoni kama wanayo au hali yao kimtazamo na wafuasi waliokuwa nao iko vipi? Ni kweli ni kwamba nafasi mm -hmm, nawaloweza kuwa nayo lakini inafaa kupangwa na mapema, lakini kwa wakati huu uchaguzi upo mwezi wa, Februari, mwezi wa Februari, mwezi wa pili mwaka ujao. Sasa nafikiri miezi inabakia mine mitano, hii wataweza kupata wafuasi wapi wa kuweza kupata kura nyingi, na kwa hivyo hapo kuna swali gumu sana hapo na hivyo ni juu yao wenyewe wakiungana ingekuwa bora lakini vile wametawanyika inaonekana hata huko mbele wangeungana wakachaguliwa wangetokea tu mgawanyiko na hiyo ingekuwa shida kwa taifa ni mchambuzi wa siasa za uganda alhaji migdadi saad saidi akizungumza na sauti amerika michezo Ni Jumatatu nyingine ya michezo msikilizaji, na leo tunaanzia nchini Kenya ambako eneo la pwani limeshuhudia sekta ya utalii ikididimia kutokana na mashambulizi ya kigaidi ya pata miaka mitano sasa. Pwani sasa inajaribu kurejesha hadhi yake kupitia michezo na utamaduni. Jana Jumapili, mji wa Mombasa ulifurika wageni kutoka mataifa mbalimbali kushuhudia mashindano ya Mombasa International Marathon. Mwandishi wetu Josephat Kioko Anaripoti zaidi kutoka Mombasa. Dalili za kurejesha uchumi wa Kenya kupitia utalii uliodorora katika kipindi hicho zimeanza kuonekana. Sekta zote na asasi za utawala zinajaribu lolote liwezekanalo ili kurejesha sura ya pwani ya Kenya. Michezo na utamaduni pamoja na usanii mwingine ni njia mwafaka ambayo sasa inatumika kuafikia hilo. Jana Jumapili, Mombasa iliandaa mashindano makubwa ya kimataifa, Mombasa International Marathon. Kando na washiriki waliotuzwa nishani na hundi za pesa wageni kutoka mataifa ya Afrika mashariki na kati walifika kujionea pia na wale kutoka mataifa ya Ulaya. Victor Kiplagat alibahatika kushinda mbio za kilomita 42 na kupokea hundi ya dola si I, I feel nice. Yeah. 15 naye Frida Lobeda alishinda taji la wanawake kilomita 42 na kupokea kiwango kama hicho cha pesa sawa na shilingi za Kenya milioni moja nukta tano. Gavana wa kaunti ya Mombasa Ali Hasan Joho, ambaye aliongoza maafisa wa serikali kuandaa mbio hizo, amesema hii ni ishara nzuri ya kurejesha utalii wa pwani ya Kenya. Mombasa International Marathon ni njia moja ya kuandaa vijana wa Kenya kushiriki mashindano makubwa ulimwenguni ya Marathon Majors, kama vile Chicago, London na New York Marathon. Kutoka Mombasa ni Josephat Kioko, Sauti America. Nam tubaki. Basi bado katika riadha, wa Kenya walitamba tena huko Berlin katika mashindano ya mbio ndefu mwishoni mwa wiki, kama anavyoripoti hapa Jason Nyakundi kutoka Nairobi. Gladys Cherono, wote kutoka Kenya. Waliibuka washindi wa mbio za Berlin Marathon baada ya kukimbia katika muda wao bora zaidi. Kipchoge ambaye alishinda mbio za London Marathon miezi sita iliyopita alimaliza mbio hizo kwa muda wa saa mbili dakika nne na sekunde moja akiwa mbele ya sekunde nne kutoka kwa mbio za London Marathon. Kipchoge mwenye umri wa miaka 30 alikuwa ameweka muda wake bora zaidi kwa muda wa saa mbili dakika nne na sekunde tano nyuma ya mwanariadha Wilson Kipsang ambaye alivunja rekodi ya mbio hizo za Berlin Marathon za mwaka elfu mbili kumi na tatu kwa muda wa saa mbili dakika tatu na sekunde ishirini na tatu. Licha ya kiatu chake kumpa tatizo, Kipchoge alijiakamua na kumshinda Mkenya mwenzake Eliud Kiptanui ambaye alimaliza katika nafasi ya pili kwa muda wa saa mbili dakika tano na sekunde ishirini na mbili. so, I, I got Muethiopia so and..., Fejisa Lilesa alimaliza watatu kwa muda wa saa mbili dakika sita na sekunde hamsini na saba. Katika upande wa kina dada ilikuwa shangwe kwa Mkenya Gladys Cherono ambaye alipata ushindi wake wa kwanza katika mbio hizo za marathon kwa muda wa saa mbili dakika kumi na tisa na sekunde ishirini na tano. Cherono alijiunga na mashindano ya marathon mwezi Januari mjini Dubai, ambapo alimaliza wapili katika muda wa saa mbili dakika ishirini na sekundi tatu. Sasa anasema kwamba lengo lake ni kuivunja rekodi ya dunia 25, Kipchoge na chirono wote watapokea kitita cha dola elfu sabini na tisa kila mmoja au shilingi milioni 7.9 pesa za Kenya. Asante sana Jason, na sasa twende Tanzania ambako mwishoni mwa wiki kulikuwa na mtanange wa watani wa jadi Yanga na Simba katika ligi ya kandanda nchini humo, washabiki wanasemaje? Kumekuwa na tambo kubwa zinazotolewa na mashabiki wa klabu ya Yanga ambayo mwishoni mwa wiki walizidiwa na kicheko cha furaha pale walipoikandamiza Simba kwa jumla mabao mawili kwa sifuri na hivyo kuendelea kujichimbia kileleni. Mashabiki wa sasa wanatamba wakisema kwamba kutokana na ushindi huo, basi lazima ubingwa ligi kuu msimu huu uendelee kusalia huku Jangwani. Yani kwa jinsi ya ubingwa, jinsi kwa jinsi, timu tulivyojiandaa Eh, na tumejipanga kiukamilifu kuifunga Simba. Eh, na ndio maana hata ushindi wa juzi tulishinda kwa kishindo kikubwa. Kutokana na Simba tulikuwa hawatuwezi. Najua kabisa Yanga sisi ni imara. Na ubingwa na tunawaambia kabisa Simba kwamba safari ubingwa msimu ni wetu. Na Yanga safari ni tofauti na kipindi, ch kipindi cha nyuma. Wao Yanga safari wategemee Simba si wanavyoitegemea. Ni lazima ushindi tuchukue. Lakini katika upande wa pili mashabiki wa klabu ya Simba wamepuuza tambo za watani wao hao wakisema kwamba kile kilichotokea juzi ni sawa na mwizi aliovizia kumenyua ndevu babu aliokuwa akisinzia, hivyo kamwe wasiwe na ndoto ya kutoa ubingwa huo. Simba bwana ni kiboko, useme ile ni matokeo ya bahati mbaya tu, na sisi Afrika Mashariki na kati yote tunatambua sisi wakina nani. Lakini hii game hii hapa bado inaendelea, na ubingwa ni wa kwetu kwa sababu tunaweza mechi za kimataifa zote unazionaga tutoka nje ya nchi huwa tuna wini tu. Kwa hiyo hawa wametubahatisha kimtindo fulani, lakini gemu bado inaendelea. Ni tambo za mashabiki wa klab za Simba na Yanga ambazo timu zao zilitoa na udenda mwishoni mwa juma. Mimi ni George Jogopa, South America. Basi mpaka hapa ni hayo tu kwa leo, kutoka meza ya michezo. Ulikuwa nami Mwamoyo Hamza naendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Ifuatayo sasa ni tahariri ya Sauti ya Amerika inaweza sera ya serikali ya Amerika. Tofauti za kiuchumi, mara nyingi, ukichanganya na mambo mengine, huweza kufungua milango kwa msimamo mikali yenye ghasia Kote katika sehemu nyingi za mashariki ya kati na afrika kaskazini, sera za uchumi zimepelekea kubuniwa kwa sera sambamba lakini zenye mgawanyiko mkubwa wa kiuchumi, alisema waziri mdogo mambo ya nje katika masuala ya ukuaji wa uchumi nishati na mazingira, Catherine Novelli. Moja ni rasmi na mara nyingi hupelekea kupatikana kwa faida nyingi za kijamii kwa kundi dogo lenye upendeleo, lakini linaongeza dhana ya kutokuwepo kwa usawa kwa upande wa uchumi usio rasmi na unaadhimishwa na ukosefu wa usalama na mishahara midogo na matumaini machache kwa hali njema ya baadaye. Kwa mujibu wa benki ya dunia, taifa la kawaida huko mashariki ya kati na Afrika ya kaskazini linazalisha takriban asilimia 27 ya pato jumla katika sekta ya uchumi usio rasmi na kuajiri takriban asilimia 67 ya watumishi wake kwa njia zisizo rasmi. Katika mataifa mengi ni vigumu kwa mtu kusonga mbele kutoka kwenye sekta isiyo rasmi na kuingia kwenye sekta iliyo rasmi alisema waziri mdogo Noveli. Anasema wanawake wanashiriki katika nguvu kazi ya mashariki ya kati kwa pato dogo zaidi duniani. Wanawake wengi wanaposhindwa kupata ajira katika sekta rasmi, wanavunjika moyo na kujiondoa katika soko la ajira. ISIL imetumia tafarani hizo katika juhudi zake za kuandikisha na kuwaahidi wanawake nafasi zilizo bora katika taifa lao na mamia ya wanawake wamekuwa ni waathirika wa matamshi hayo. Ni muhimu kutambua kuwa ISIL inataka kuweka lawama kwa, kwa ubepari au hali ya kisasa kwa kutumia ukosefu huu wa usawa huko mashariki ya kati na Afrika Kaskazini. ISIL inawakilisha maamuzi ya uongo baina ya hali ilivyo isiyokuwa na usawa na kutumia mfano wa uchumi wa karne ya saba. Njia bora zaidi ya kupambana na changamoto hizi ni kwa nchi zetu kusaka misingi mizuri ya kiuchumi na kukumbatia uwazi na kanuni za sheria na kuhakikisha watu wote wana nafasi ya kufanikiwa. Kukubali mageuzi kama haya kutaweza kusaidia kwa kiasi kikubwa kuondoka na ujumbe na misimamo mikali yenye ghasia. Hiyo ilikuwa ni tahariri ya Sauti Amerika iliyoweza sera za serikali ya Amerika. Na hapa ndio tunafika mwisho wa matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Msikose kujiunga nasi hapo kesho, kama kawaida 12 na nusu jioni, saa za Afrika ya Kati, moja na nusu siku saa za Afrika Mashariki. Kwa niaba ya wote washiriki matangazo ya leo, mwelekezi Daniel Brown, msimamizi Meri Mgawe, mimi ni Sandey Shomari tukisema kwa herini na usiku mwema kutoka jiji kuu la Marekani hapa Washington DC.