Kutoka studio 15. Hii ni VOA Express nam. Msikilizaji ni saa kumi na nusu jioni. Leo ni Jumanne, Septemba 29 mwaka 2015. Katika matangazo ya VOA Express leo, wabunge wa upinzani nchini Kenya wadai kumwondoa rais Kenyatta madarakani kwa kushindwa kushughulikia swala la rushwa na madai ya waalimu nchini humo. Sisi tutaitupa asubuhi na hakuna pahali inaenda, na hao watu wa kodi wanajaribu kuleta hiyo motion. Tunajua wanaota tu, wanataka kuamsha siasa zao. Hoja hiyo haina uwezo wa kupita katika bunge. Basi, ni mmoja wa bunge wa chama tawala akipinga utaratibu huo. Mimi ni Mary Mgawe, na mimi ni Sunday Shomari. Katika habari nyingine, nchini Tanzania, mkakati mpya wa kiteknolojia waanzishwa mashuleni. Na pia tutatoa mafunzo kwa walimu jinsi ya kutumia na hizo shule zitawezeshwa. Kwa hiyo tutakuwa tunatuma watu kule, wanaenda wanaiwezesha shule jinsi ya kuhakikisha kwamba wanaingiza matumizi ya TEHAMA kwenye ufundishaji, ujifunza na ujifunzaji. Basi yote hayo na mengine mengi utasikia katika matangazo yetu ya VOA Express hivi leo, lakini kwanza ni habari za dunia na Sande Shomari. Rais wa Marekani Barack Obama na rais wa Russia Vladimir Putin Jumatatu walitumia nafasi hiyo ya kuongea na ulimwengu kutoa mawazo yao tofauti juu ya maeneo mawili yenye mizozo ya Siria na Ukraine. Masuala hayo mawili yaligubika mazungumzo ya viongozi hao kandoni wa mkutano wa Baraza Kuu la Umoja wa Mataifa, ukiwa ni mkutano wa kwanza rasmi katika zaidi ya miaka miwili. Marais hao walishikana mikono wakati wakielekea kwenye mazungumzo ya zaidi ya dakika tisini. Mkutano huo ulifanyika saa kadhaa baada ya viongozi hao kutoa mawazo tofauti juu ya mzozo huo na uongozi wa Bashar al-Assad. Kuna ripoti mpya za mapigano hii leo katika mji wa kaskazini mwa Afghanistan wa Kunduz, ambapo askari wanaozingira mji wameanza juhudi za kupambana na Taliban naodhibiti mji huo. Kumradhi, taarifa kutoka wizara ya ulinzi ya Afghanistan imesema vikosi vimeokoa makao makuu ya polisi na jela ya mji huo, wakati NATO inasema jeshi la Marekani lilifanya mashambulizi ya anga katika eneo hilo. Kumradhi, msemaji wa NATO Kanali Brian Tribus Anasema shambulio lilifanywa ili kuondoa hatari kwa majeshi ya muungano na yale ya Afghanistan katika eneo la Kunduz. Makubaliano mapya ya ulinzi wa mtandao yaliyosainiwa kati ya rais Barack Obama na mwenzake wa China Xi Jinping wiki iliyopita yanaashiria hatua kubwa kwa serikali zote kuunganisha nguvu ili kupambana na ujasusi wa kibiashara katika mtandao, wachambuzi wanasema lakini wengi wana wasiwasi kama hatua madhubuti zitafuata. Rais Obama aliwambia mkutano wa pamoja na waandishi wa habari Ijumaa kwamba nchi zote zimethibitisha kwamba serikali hazijihusishi na ujasusi wa kibiashara ili wapate faida dhidi ya makampuni mengine, wakati rais Xi Jinping amesisitiza kwamba uhusiano kama huo utakuwa na faida kwa pande zote. naendelea kusikiliza VOA Express ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Tunaendelea na habari zaidi za dunia. Rais wa Iran Hassan Ruhani alisema Jumatatu kwamba mpango wa nyuklia uliokubaliwa kati ya nchi sita zenye nguvu kubwa duniani na Tehran hauna budi kuwa ni ishara ya nyakati mpya na ya kusaidia kupeleka amani na uthabiti mashariki ya kati. Akizungumza katika mkutano wa mwaka wa viongozi wa dunia katika baraza kuu la umoja wa Mataifa, bwana Rouhani amesema mpango wa nyuklia si lengo lao la mwisho, lakini ni maendeleo ambayo inabidi yawe na lazima yawe msingi wa mafanikio zaidi yajayo. Umoja wa Mataifa na wafanyakazi wa huduma za dharura wamesema leo Jumanne kwamba idadi ya waliofariki dunia kutoka kwenye shambulizi la anga lililoripotiwa kwenye harusi huko kusini magharibi mwa Yemen imeongezeka na kufikia mia moja na thelathini. Muungano unaoongozwa na Saudi Arabia, ambao umekuwa ukifanya mashambulizi huko Yemen kuwalenga waasi wa, wa Kihudhi tangu mwezi Machi, umekanusha kwamba walihusika na shambulizi hilo Jumaatatu katika kijiji cha Wahija. Msemaji mmoja, Brigedia Jenerali Ahmed Al Aseri, alisema madai hayo ni uongo mtupu. Raia wamejikuta wakiwa wamebanwa katika mapigano ya mwaka mzima, na wapiganaji wa kihudhi wakiteka mji mkuu Sana na kuwasogeza kusini katika mji wa bandari wa Aden, katika mapigano yaliyopelekea rais Rabu Mansur Hadi kukimbilia Saudi Arabia. Alirudi mwezi huu baada ya mashambulizi ya anga na vikosi vinavyounga mkono serikali kuwarudisha nyuma wahudhi kutoka Aden na wanasayansi katika kituo cha utafiti cha anga wanasema vyanzo wamegundua vyanzo vya maji ya chumvichumvi wakati wa kipindi cha kiangazi huko Mars. Kwa hiyo utafiti huo unaunga mkono kwamba kunaweza kuwa na maisha kwenye sayari hiyo nyekundu. Wanasayansi walishagundua kwa muda mrefu kuwa kulikuwa na maji huko Mars, lakini wanafikiri mabadiliko ya hali ya hewa yanaweza kusababisha sayari hiyo kuwa na ukame. endelea kusikiliza VOA Express kutoka hapa Washington DC. Basi moja kwa moja tunaungana na mwenzetu Abdu Shakur Abod akiwa kwenye baraza la sabini la Umoja wa Mataifa kule mjini New York, ambapo tunafahamu miongoni mwa mambo mengi anayoangazia siku ya leo ni kuhusu hotuba ya Rais Kenyatta wa kule Kenya, ambaye ametoa wito kwa mataifa ya kimataifa kusaidia mzozo wa Sudan Kusini. Kwako kwa Abod. Naam, Mary, kwa hakika jana usiku Rais Uhuru Kenyatta katika hotuba yake mbele ya baraza kuu cool la Umoja wa Mataifa alitoa wito kwa jumuiya ya kimataifa kusaidia juhudi za kikanda katika kutanzua na kuleta utulivu huko Somalia, Sudan Kusini na kwingineko barani Afrika. Rais Kenyatta alisitiza kwamba Kenya itaendelea na juhudi zake za kuleta utulivu katika eneo hilo pamoja na kuimarisha ushirikiano wake na jumuiya ya kimataifa ili kuweza kuleta maendeleo endelevu katika bara la Afrika. Wakati huo huo Rais Yoweri Museveni katika hotuba yake alishambulia ukosefu wa mageuzi katika mfumo mmoja wa Mataifa, akitoa wito wakati huo huo pawepo na ushirikiano kati ya Umoja Mataifa, mashirika ya kikanda, nchi za kikanda kuweza kuleta mageuzi katika Umoja wa Mataifa na baraza kuu la Umoja wa Mataifa, na yeye vilevile vile, alilaumu sana kazi za jeshi la kulinda amani ambalo anasema lina udhaifu mkubwa sana, lakini kutokana na hayo hiyo hiyo, jana kulikuwa na kikao maalum kilichoongozwa na Rais Barack Obama ambaye alitangaza kwamba nchi hamsini zimeshaeleza dhamira ya kuongeza wanajeshi elfu thelathini kwa kikosi cha Umoja wa Mataifa cha kulinda amani katika juhudi zake katika nchi kumi na sita au maeneo kumi na sita duniani yenye migogoro. Kwa hivyo mazungumzo hayo yanaendelea, mazungumzo ya kando kando yanafanyika katika Umoja wa Mataifa kwa wakati huu. Sasa Abdul Shakuru, kama ambavyo umesema, nafahamu mikutano mingine pia inafanyika hapo, uh, hapo pembeni ya mkutano huu wa Baraza Kuu la Umoja wa Mataifa, yapi yanayotarajiwa kufanyika mchana wa leo? hivi sasa tunavyozungumza, Rais Salva Kiir anahutubia kikao maalum cha Umoja wa Mataifa cha viongozi naongozwa na katibu mkuu Ban Ki-moon juu ya hali huko Sudan Kusini. Viongozi wa pande zote za Sudan Kusini wanashiriki. Ni makamu rais wa Sudan Kusini hivi sasa anashiriki katika mkutano huo, tumeambiwa Riek Machar yuko lakini hashiriki katika mkutano. Wanajadili namna ya kutanzua mzozo huo wa Sudan Kusini baadaye hii leo. Rais Jakaya Kikwete atazungumza pamoja na Paul Kagame wa Rwanda. Michelle Obama vile vile atatoa tunzo na kuandaa kikao maalum huko Harlem katika jumba mashuhuri ya Apollo ambapo watakuzungumzia namna ya kusaidia wasichana na wanawake kuwawezesha katika maendeleo katika elimu, na hivyo itakuwa tamasha moja muhimu sana. Na vile vile kutakuwa na mikutano ya Umoja wa Afrika, ambapo viongozi watajadili namna ya kutekeleza makubaliano au tuseme malengo ya maendeleo endelevu yaliyopitishwa mwishoni mwa wiki. Na vile vile kutakuwa na hotuba chungu nzima alizobaki za viongozi, maana kuna zaidi ya viongozi mia moja na wanahutubia Baraza Kuu la Umoja wa Mataifa mpaka siku ya Ijumaa. Na ni nini kinatarajiwa chakuru katika maendeleo endelevu endele ya milini anafahamu sasa hivi dunia hasa ya Afrika, kwa kweli ndio jicho liko pale. Kwa hakika watu wengi hivi sasa wanajiuliza malengo Mile, ya milenia hayakufanikiwa kabisa. Je, hii itaweza kuleta badiliko lolote? Kwa hivyo matarajio ya watu wengi ni kuona, je nchi za tajiri zitaweza kusaidia kama, ilivyo kutokana na migogoro chungu nzima dunia inayokabiliana hivi sasa. Ukiangalia swala la Syria limegubika mazungumzo haya, ukiangalia swala la wakimbizi na wahamiaji kule Ulaya. Kwa hivyo Afrika inajiuliza je, si tunaweza kuangalia, lakini kuna kundi jingine linasema Afrika imefika wakati kujitegemea na nchi kuwajibika kutekeleza mipango ya maendeleo kwa ajili ya Afrika. Kwa hivyo mambo haya yote yanaangaliwa maendeleo maendelevu yana malengo kumi na saba na ambayo yanazingatia zaidi katika elimu, wanawake haki za binadamu. Kwa hivyo watu wanasubiri na wataraji kwamba kutakuwa na mabadiliko na katika hotuba zilizopita za viongozi wengine, kuna kiongozi yoyote labda kama unaweza kukumbuka, ameweza kugusia kwamba malengo haya kumi na saba baada ya kupata huu msaada wa maendeleo ya milenia wameweza kufanikisha? Wengi wamezungumza hivyo, wengi wamesema kuna maendeleo, maanake ingawa hawajaweza kung'oa umaskini. Rais Barack Obama amesema kuna maendeleo lapatikana, inabidi tuendelee hapo, maanake yeye vilevile alitangaza msaada wa dola milioni thelathini zaidi kwa ajili ya mpango wa pepfa mfano. Kwa hivyo mpango wa pep unasemekana umefanikiwa sana kuweza kuokoa waafrika wengi wanaoishi na HIV. Kwa hivyo kuna maendeleo yanafanyika, ingawa viongozi wengine wa Afrika wamesema kuna matatizo ya ngali yanabidi kuangaliwa na ni utawala bora unakosekana. Asante sana Abdu Shakuru, basi endelea kukaa tayari, tutawasiliana na wewe tena baadaye katika vipindi vyetu vingine vinavyoendelea. Asante sana. Nam msikilizaji. Na sasa moja kwa moja turuke kule Kenya, ambapo bunge la nchi hiyo limefunguliwa tena hivi leo alasiri, huku wabunge wa upinzani wakijiandaa kuwasilisha mswada maalumu wa kutokuwa na imani na uongozi wa Rais Uhuru Kenyatta. Mwaigi Konyo yuko tayari kutupasha. Bunge la Kenya limefunguliwa tena leo alasiri baada ya likizo ya majuma kadhaa na baadhi ya miswada inayotarajiwa kuzusha msisimko mkubwa ni mswada wa wabunge wa upinzani wa kutaka kumwatua Rais Uhuru Kenyatta kwenye uongozi wa taifa, wakidai ameshindwa kushughulikia masuala nyeti yanayokabili taifa, ikiwa mojawapo ni mgomo unaoendelea wa waalimu wa shule za serikali, hatua ya Rais Uhuru Kenyatta ya kukaidi amri ya mahakama kuhusu mgomo wa waalimu, rushwa kwenye shirika la taifa la huduma kwa vijana, pamoja na tatizo la usalama. Tayari mwenyekiti wa chama cha ODM Johni Bandi amewasilisha mswada huo wa kumgatua rais Uhuru Kenyatta kwenye uongozi ambao wanasema ni lazima kupewa kipaumbele na bunge la taifa. Lakini kiongozi wa upande wa serikali katika bunge Aden Duale anasema haitawezekana kwa wabunge wa upinzani kupata jumla ya bunge 117 wanaohitajika ili kumwezesha spika kukubaliana na mswada huo. Hii ni kwa sababu wabunge wa upande wa serikali wana idadi kubwa zaidi katika bunge na wameapa kufika kwa wingi kuzuia majadiliano hayo. Ati mlisikia Kod wanaleta maneno ya impeachment? Unajua mimi nacheka sana. Wewe kwanza ulete hiyo motion kwa spika, kuletea hiyo motion kwa spika lazima wajumbe, lazima wajumbe mia moja kumi na saba wameweka sahihi. Mimi nauliza chama ya ODM John Bandi, hiyo chama yake yote ukiongeza, ukiweka kila kitu wabunge wa upande wa serikali wanasema wako imara kukabiliana na mswada huo wa kumwondoa Rais Uhuru Kenyatta kwenye uongozi. Sasa mimi msiniambie maneno ya kitu inaitwa impeachment, haiko kwa vokabulari yangu kwa sasa. kura moja ikitokezea, bwana DP mheshimiwa DP moja, ati sasa watu wote wamepiga, upo sitati, Uhuru na Ruto waende nyumbani, na moja ipatikane kwamba wabaki, haiyo msiulize ni ya nani? Hiyo ni ya sisi, tutaitupa asubuhi na hakuna pahali inaenda. Na hao watu wa kodi wanajaribu kuleta hiyo motion, tunajua wanaota tu, wanataka kuamsha siasa zao. Hoja hiyo haina uwezo wa kupita katika Bunge. Vilevile, naibu wa rais nchini Kenya William Ruto amekejeli mswada huo na kusema Raila Odinga na chama chake cha ODM anahitaji maarifa zaidi kumngoa Rais Uhuru Kenyatta kwenye urais na sio kupitia mlango wa nyuma. That proposal of impeachment of the president is as ridiculous as the proposal that we are going to sort out the teachers problem by having a harambe. Ati wale wanasema wana propose impeachment ndio wale wale wanasema ati tutafanya harambe ya kukusanya pesa bilioni mia moja na kumi na nane ya kulipa walimu ati sasa wako na shilingi elfu mia moja na ishirini na, na ile pesa inatafutwa ni bilioni mia moja na kumi na nane Lakini punde baada ya bunge kufunguliwa rasmi ile wala asiri kulikuwa na miswada kadhaa iliyohitaji kujadiliwa kabla ya mswada huu wa upinzani wa kuondolewa kwa Rais Kenyatta kwenye madaraka. Mwaiki kwonye Vio Express Nairobi. Asante sana, unaendelea kusafiri na VOA Express. Katika VOA Express basi, tukuletea mambo ya burudani na muziki safi kabisa kutoka nchini Tanzania. Ni mwanamuziki anayetamba huyo, si mwingine Diamond anakwambia ya nini, dada Maria mdogo mdogo, mdogo. tupe vitu <muchos> basi ni mdogo mdogo na kibao safi chake, hiyo ni Diamond kutoka kule Tanzania. Tukirejea tena huko Kenya, uh, tunaarifiwa kwamba idadi ndogo ya vijana kati ya umri wa miaka kumi na tano na ishirini na nne nchini humo wanashutumiwa kwa kukosa kutumia mbinu mbalimbali mbali za kupanga uzazi licha ya kuwa kuna huduma za mbadala kama vile matumizi ya mipira ya kondom na vidonge vya kupanga uzazi. Mwandishi wetu Liberty Dede anatupasha Kwenye takwimu hizo Kenya bado inakabiliwa na vifo vingi vya wanawake wajawazito duniani haswa katika kaunti ya Mandera, huku wanawake katika kaunti za Taita Taveta na Lamu katika pwani ya Kenya wakiorodheshwa miongoni mwa wale wanatumia sana huduma za hospitali wakati wa kujifungua. Kutokana na hilo, mshirikisho wa masuala ya takwimu za kitaifa kanda ya pwani Margaret Mwaila amesisitiza haja ya vijana kuhusishwa mno na masuala ya upangaji uzazi, akisema kuwa ndio wazazi wa kesho. Hapa Mwaila anasema kwamba hapa Mombasa wanapata wanawake wanapata kati ya watoto watatu, so au wanne na huko Tanariva wanawake wanapata watoto sita na zaidi, na ipo haja ya kusisitiza kuwa na jamii ndogo hata hivyo vijana ni kundi muhimu katika kampeni hii kampini ya kusisitiza upangaji uzazi like, japo wanahitaji kupewa uhuru wa kujiamulia, maana upangaji uzazi unasaidia katika kuokoa maisha. Bimwaila anasema kuwa licha ya kuwepo kwa mbinu hizi za kupanga uzazi, Wakenya wengi bado hawazitumii, swala linalochangia kuongezeka kwa, kwa mimba zisizokuwa za kupangwa swala analosema linachangia katika visa vya uavyaji mimba. Mwaila anasema pia duniani asilimia 40 ya mimba milioni mia mbili na nane hazijapangwa na, na nusu yake huishia wanawake kuavya, na sasa tuna mbinu mbalimbali za kupanga uzazi kusaidia jamii kukabiliana na hali hii. Akizungumza wakati wa maadhimisho ya kusherekea ufanisi wa mbinu mbalimbali mbali za kupanga uzazi, Mwaila amesema kuwa asilimia themanini na mbili ya wanawake katika ndoa katika kaunti ya Mombasa wanatumia mbinu hizo za kupanga uzazi. Wakati huohuo wa afisa kutoka shirika la takwimu la Kijerumani DSW kanda ya Pwani, George Ouma amewakumbusha wazazi kuzingatia kuwa na familia ndogo ambazo wanaweza kumudu mahitaji yao. Tukiwa na ile familia ambayo sisi tunaweza ipanga vizuri, watoto wetu wanaweza soma. Hatungependa kuwa na watoto ambao lishe bora ni changamoto kwao. Tukiwa na familia ambao unaweza ikinga wewe mwenyewe, basi ni nafuu kwako na wewe pia uweze kuwa na maisha bora, tuweze kuzuia vifo nyingi za kinamama kutokana na watoto wengi kutokana na kuzaa bila kupanga. Planning ni muhimu, tuweze kueleza wenzetu kule nyanjani, zahanati zetu zinapeana eh, family planning ya bure. Haya yanajiri huku serikali ya Kenya ikiwa mbioni kuhakikisha kuwa inafikia malengo ya milenia ya kupunguza vifo vya watoto wadogo na wanawake wanapojifungua, na pia Wakenya kuwa na jamii ndogo wanazozimudu. Nikiripotia Sauti ya Amerika kutoka Mombasa, mimi ni Liberty Adede. Leo katika ukurasa wetu wa teknolojia tunakwenda kule Tanzania ambako serikali ya nchi hiyo yaanzisha mkakati mpya wa kutumia teknolojia mpya katika mashule hasa kwenye elimu ya awali na msingi ili kuwezesha wanafunzi kwenda sambamba na ulimwengu wa teknolojia. George Njogopa yuko tayari kutupasha zaidi kuhusu mkakati huo unaojulikana kama Teknohama mkakati huu ambao unaanza katika shule sitini za majaribio kabla ya kusambazwa nchini nzima. Pia unahusisha wataalamu wa tehama na elimu kutoka sekta binafsi. Kuanzishwa kwa hatua hiyo kunakuja katika wakati ambako kukiendelea kutoa miito kuhusu kiwango cha elimu kinachotolewa kwa wanafunzi wa elimu ya msingi na ile ya awali, huku wengine wakitaka kiimarishwe zaidi kiwango hicho. Akizungumzia kuhusu hatua hiyo mpya, mmoja wa ratibu wa mkakatio, Bi Agrippina Havisha, amesema kwamba lengo kubwa linalotiliwa mkazo kupitia kupitia mkakati huo ni kuwawezesha wanafunzi kujua kusoma, kuandika na kuhesabu, yani KKK. Uh, baada ya kama miezi sita, saba, nane, baada ya majaribio kukamilika, ndo sasa tutasambaza kwenye mashule hadi kufikia elfu mbili. Na hiyo hatutaangalia kwamba ni shule tu yenye umeme, kwa sababu watu wengi wameuliza vipi kuhusu shule ambazo hazina umeme, lakini sisi tutaangalia pia shule ambazo hazina umeme, tutawapa solar, solar panels kama unavyofahamu ili waweze kuendesha hiyo program na... kwa muda mrefu swala ya utumiaji wa teknolojia katika utoaji wa elimu limekuwa likizingatia zaidi katika vyuo vya elimu ya juu na kuacha maeneo mengine ya chini yakiwa matupu. Hata hivyo, kulingana na kamishina ya elimu Profesa Stela Baraseso, serikali sasa imeona umuhimu wa kuanzisha teknolojia hiyo katika elimu ya awali na ile ya msingi. Kwa sasa hivi mkazo wetu uko kwenye elimu ya awali na elimu ya msingi. Tunataka tuingize TEHAMA, ni kwa jinsi gani tunaweza tukaingiza teknolojia Uh, tukatumia elektroniki katika kufundisha na kujifunza ili tuweze kuboresha elimu yetu na pengine kufanya hata ujifunzaji uwe rahisi zaidi. Kwa hiyo watu mbalimbali wamebuni vitu mbalimbali, tumewaita, tumewakusanya pamoja, kutakuwa na jopo la wataalamu litapita kuzunguka kuangalia ni kitu gani hasa, ni ubunifu gani ambao tukichukua sisi katika mazingira yetu ya Tanzania ambayo hana gharama kubwa, yanaweza katumia nguvu ya umeme kidogo katika mazingira yetu hata kule vijijini, ili tuweze kuimarisha ufundishaji na ujifunzaji wetu wa elimu. Hatua hii ya kwanza kusambaza taaluma ya teknolojia katika ngazi ya elimu ya awali na elimu ya msingi imepongezwa na wengi, huku wengine wakisema kwamba itakaribisha mapinduzi makubwa. Bi Catherine kikwao kutoka shirika moja linalohusika na masuala ya elimu anasema kwamba kupitia mkakati huo, vijana wengi sasa watafunguka kielimu. Inabidi pia tupige hatua kwenda mbele ili, ili tuweze kulingana na wenzetu wa ulimwengu mwingine wa maendeleo kwa ajili ya maendeleo pia ya Tanzania, kwa sababu tehama ni kitu ambacho ni kipya, lakini kinasaidia pia kuleta elimu bora. Baadhi ya wanafunzi wamepongeza hatua hiyo wakisema kwamba inaweka katika mazingira bora ya kupata elimu. Eh, itasaidia kwa sababu wanafunzi watajua kutumia yani, kutumia tehama vizuri programu zile watajua kuzitumia tu vizuri kwa sababu ina, yani, inatufundisha vitu vingi, tunajua programu nyingi. Kuanzishwa kwa mpango huu kunafanyika katika wakati ambako mataifa duniani yakipitisha mkakati mpya wa maendeleo endelevu ya dunia. Mimi ni Joe Chinjogopa, Dar es Salaam. Naendelea ya kusikiliza VOA Express kutoka hapa Washington DC, na leo basi, katika kero zangu, tunaangalia wapi tunaelekea. Kwa nchini Kenya, tusikilize kero Unaendelea kusikiliza VOA Express kutoka hapa Washington DC. Naona samradhi, naona mtoto kero hayuko tayari pale. Aya basi, kutoka Kisii Kenya, kero rangu hasa katika nchi yetu ni ili kufamiwa na rusa eh, sana sana huwa nikiangalia naona serikali ndio huwa sana ina- haina ule vyombo vya usalama viko lakini ni kama vinalala Koze, ni kama ukiangalia si sababu sababukasa wanasema tuchenge ukuda ule autasuia wako ni mmoja mmoja, lakini wa, ako Kenya anakaa anapanga, anaita midi wenzake ndiyo baadaye wanachangia kulipua mwananchi um, ambaye ana hatia tena, nikiangalia vizuri naona kama serikali ikiongea inaongea tu kimdomo, hakuna kutilia ile maanani e, haswa kuchukua kwa kuchunguza, isipokuwa inaongea inataka kupambana na wanahali sababu ama na na mambo ya usalama, lakini inaongea tu kimdomo tu bila kuzingatia mbinu haswa sile zinazohitaji kushughulikiwa, ili kutafuta wanahali sababu ile kwamba wanapambana na wanasema wanapambana na mambo ya ufisadi e, wakiacha yaani, wanachukua muda mwingi kwa, kwa kuangalia mambo ya ufisadi lakini na hali ya tushughulikiwi sisi kama eh, Wakenya tuambiwe, nasi tu, tuko usalama kulingana na mimi. Jambo ambalo inikera sana ni wakati umejitayarisha na jiandaa, inatoka ninaenda zangu town, nikifika kwenye stage pale, unapata wale makanga mwenyewe nimeona gari ambayo unataka kuipanda lakini unapata wanakuvuta huku na huku, wanakungang'ania, wanakuambia ingia hapa, ingia hapa batumishio. Ukishachagua gari ambao hiyo unaingia, unapata wengine wanapata kukutukana, wengine wanapata kukuambia, ah, unaringa, wengine wanapata kukuambia kwamba umeona gari lao. Kwa, kwa kweli hiyo jambo ambayo linaudhi sana wakati, kwa sababu unapata unaingia kwenye matatu unakosa hata amani mwenyewe Skim, une, une, une Manaka, kwa sababu unasikia umechafuliwa roho, maanake imetoka kwa nyumba ukiwa salama, lakini unafika pale, unapata wanakutusi, unapata wanakuvuta, wengine wanakuvutagusa ambayo inaudhi sana. Hilo ndio jambo ambalo ulikera dini sana. Ufuatao ni muktasari wa habari. Rais wa Marekani Barack Obama na rais wa Rusia Vladimir Putin Jumaatatu walitumia nafasi hiyo ya kuongea na ulimwengu kutoa mawazo yao tofauti juu ya maeneo mawili yenye mizozo: Siria na Ukraine. Masuala hayo mawili yaligubika mazungumzo ya viongozi hao kandoni mwa mkutano wa baraza kuu la Umoja wa Mataifa, ukiwa ni mkutano wa kwanza rasmi kati yao katika zaidi ya miaka miwili. Kuna ripoti mpya za mapigano hii leo katika mji wa kaskazini wa Afghanistan wa Kunduz ambapo askari wanaozingira mji wameanza juhudi za kupambana na Taliban wanaodhibiti mji huo. Makubaliano mapya ya ulinzi wa mtandao yaliyosainiwa kati ya Rais Barack Obama na mwenzake wa China Xi Jinping wiki iliyopita yanaashiria hatua kubwa kwa serikali zote kuunganisha nguvu ili kupambana na ujasusi wa kibiashara katika mtandao, wachambuzi wameeleza, lakini wengi wana wasiwasi kama hatua madhubuti zitaweza kufuata haya. Basi msikilizaji, tunakushukuru kwa kutusikiliza alasiri ya leo na tunaamini utakuwa nasi alasiri ya kesho katika VOA Express. Na kwa niaba ya wenzangu waliofanikisha matangazo ya leo, msimamizi nilikuwa mimi Mary Mgawe, mwendeshaji ni Duane Collins, hapa studio niko naye eh, Sunday Shomari. Sote kwa pamoja tunakuaga kutoka Washington DC.