Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Mimi ni Meri Mgawe na mimi ni Sandei Shomari, ni kukaribisha katika matangazo yetu ya leo Jumanne, Septemba 29 mwaka 2015, ambapo tunasikika pia katika masafa mafupi mita bendi 19 na 22 na 97.5 FM Nairobi, Kenya, na 94.9 FM Bujumbura, Burundi. Karibuni. <mucho> na katika matangazo yetu hivi leo tunakuarifu kuwa wabunge wa upinzani nchini Kenya wanapanga kumwondoa madarakani Rais Uhuru Kenyatta na naibu wake. Je, watafanikiwa? Hati wale wanasema wana propose impeachment, ndio wale wale wanasema hati tutafanya harambe ya kukusanya pesa bilioni mia moja na kumi na nane ya kulipa walimu, hasa kama kweli wewe uko na kichwa timamu, hiyo maneno inawezekana na katika habari nyingine, mkutano wa Baraza Kuu la Umoja wa Mataifa unaendelea mjini New York, na baadaye kidogo tutaungana naye mwandishi wetu Abdu Shakur Abud akiripoti kutoka huko. Basi yote hayo na mengine mengi utayasikia katika matangazo yetu, lakini kwanza ni habari za dunia zikisomwa naye Sandei Shomari. Rais wa Marekani Barack Obama na rais wa Rusia Vladimir Putin walitumia nafasi ya kuongea na ulimwengu jana Jumatatu kutoa mawazo yao tofauti juu ya maeneo mawili yenye mizozo ya, ya Siria na Ukraine. Masuala hayo mawili yaligubika mazungumzo ya viongozi hao kandoni mwa mkutano wa Baraza Kuu la Umoja wa Mataifa, ikiwa ni mkutano wao wa kwanza rasmi katika zaidi ya miaka miwili. Wakati marais hao wakielekea kwenye mazungumzo yao ya zaidi ya dakika 90, waliweza walao kulazimisha kupeana mikono. Mkutano huo ulifanyika saa kadhaa baada ya viongozi hao kutoa mawazo tofauti juu ya mzozo huo na uongozi wa Rais Bashar al Assad. Umoja wa Mataifa na wafanyakazi wake wa huduma za dharura wamesema leo Jumanne kwamba idadi ya waliofariki dunia kwenye shambulizi la anga lililoripotiwa kwenye harusi huko kusini magharibi mwa Yemen imeongezeka na kufikia 130. Na muungano unaoongozwa na Saudi Arabia, ambao umekuwa ukifanya mashambulizi huko Yemen kuwalenga waasi wa kihudhi tangu mwezi Machi, umekanusha kwamba walihusika na shambulizi hilo Jumatatu katika kijiji cha Wahija. Msemaji mmoja Brigedia Jenerali Ahmed Ali Aseri alisema madai hayo ni uongo mtupu. Raia wamejikuta wakiwa wamebanwa katika mapigano ya mwaka mzima, na wapiganaji wa kihudhi wakiteka mji mkuu wa Sana na kuwasogeza kusini katika mji wa bandari wa Aden, katika mapigano yaliyopelekea Rais Rabu Mansur Hadi kukimbilia Saudi Arabia. Alirudi mwezi huu baada ya mashambulizi ya anga na vikosi vinavyounga mkono serikali kuwarudisha nyuma wahudhi kutoka Adin. Na jeshi la Bukina Faso limefunga barabara karibu na kambi ya walinzi wa rais katika mji mkuu siku moja baada ya kusema jeshi limekataa kuweka silaha chini kufuatia jaribio hilo la mapinduzi lililoshindwa. Taarifa zaidi anayo Mery Mgawe. Mwandishi wa habari Emir Lob aliripoti kutoka Wagadugu alisema alishuhudia wanajeshi wakiweka vizuizi vya barabarani leo Jumanne kwenye mitaa kadhaa inayoelekea kwenye kambi na kuwarudisha nyuma magari na watembea kwa miguu. Amesema hakukuwa na milio ya risasi na wakazi wa mji wamebaki na utulivu. Serikali ya mpito ya Burkina Faso Ijumaa ilikivunja rasmi kikosi cha ulinzi wa rais kitwacho RSP. Kikosi cha RSP kilifanya jaribio la mapinduzi Septemba kumi na sita, kilikasirishwa na hatua ya serikali ya mpito kuwazuia waunga mkono wa rais wa zamani Blaise Compaore kugombea katika uchaguzi ujao. Compaore aliondolewa madarakani mwaka jana Oktoba, wakati alipokuwa akijaribu kuongeza utawala wake wa miaka ishirini na saba madarakani. Mkuu wa RSP Gilbert Diendere alichukua madaraka, lakini alilazimishwa kuachia baada ya msukumo kutoka kwa waandamanaji, jeshi na Jumuiya ya Kiuchumi ya Afrika Magharibi ECOWAS. Naendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Kuna ripoti mpya za mapigano leo katika mji wa kaskazini mwa Afghanistan wa Condos, ambapo askari wanaozingira mji wameanza juhudi za kupambana na Taliban wanaodhibiti mji huo. Taarifa kutoka wizara ya ulinzi ya Afghanistan imesema vikosi vimeokoa makao makuu ya polisi na jela ya mji huo, wakati NATO inasema jeshi la Marekani lilifanya mashambulizi ya anga katika eneo hilo. Msemaji wa NATO Kanali Brian Tribus anasema shambuli hilo lilifanywa ili kuondoa hatari kwa majeshi ya muungano na yale ya Afghanistan katika eneo la Kundus. Rais wa Iran Hassan Ruhani alisema Jumatatu kwamba mpango wa nyuklia uliokubaliwa kati ya nchi sita zenye nguvu duniani na Tehran hauna budi kuwa ni ishara ya nyakati mpya na kusaidia kupeleka amani na uthabiti mashariki ya kati. Akizungumza katika mkutano wa mwaka wa viongozi wa dunia katika baraza kuu la Umoja wa Mataifa, Ruhani amesema mpango wa nyuklia si lengo lao la mwisho, lakini ni maendeleo ambayo inabidi yawe na lazima yao ya msingi wa mafanikio zaidi yajayo. Habari tuliyoipa uzito wa juu hivi leo ni kuhusu bunge. La Kenya limefunguliwa tena leo alasiri, huku wabunge wa upinzani wakijiandaa kuwasilisha mswada maalum wa kutokuwa na imani na uongozi wa Rais Uhuru Kenyatta. Mwaegi Konyo anatupasha zaidi kutoka Nairobi. Bunge la Kenya limefunguliwa tena leo alasiri baada ya likizo ya majuma kadhaa na baadhi ya miswada inayotarajiwa kuzusha msisimko mkubwa ni mswada wa wabunge wa upinzani wa kutaka kumng'atua Rais Uhuru Kenyatta kwenye uongozi wa taifa, wakidai ameshindwa kushughulikia masuala nyeti yanayokabili taifa, ikiwa mojawapo ni mgomo unaoendelea wa waalimu wa shule za serikali. Hatua ya rais Huru Kenyatta ya kukaidi amri ya mahakama kuhusu mgomo wa walimu, rushwa kwenye shirika la taifa la huduma kwa vijana, pamoja na tatizo la usalama. Tayari mwenyekiti wa chama cha UDM Johni Bandi amewasilisha mswada huo wa kumngatua rais Huru Kenyatta kwenye uongozi ambao wanasema ni lazima kupewa kipaumbele na bunge la taifa. Lakini kiongozi wa upande wa serikali katika bunge Aden Duale anasema haitawezekana kwa wabunge wa upinzani kupata jumla ya wabunge 117 wanaohitajika ili kumwezesha spika kukubaliana na mswada huo. Hii ni kwa sababu wabunge wa upande wa serikali wana idadi kubwa zaidi katika bunge na wameapa kufika kwa wingi kuzuia majadiliano hayo. Ati munisikia code, wanaleta maneno impeachment. Unajua, mimi nacheka sana. Wewe kwanza ulete hiyo motion kwa speaker, kulete hiyo motion kwa speaker, lazima chumbe 117 wameweka sahihi. Wabunge wa upande wa serikali wanasema wako imara kukabiliana na mswada huo wa kumuondoa rais Uhuru Kenyatta kwenye uongozi. Sasa mimi msiniambie maneno ya kitu inaitwa impeachment, haiko kwa vocabulary yangu. Kwa sasa sisi tutaitupa asubuhi na hakuna pahali inaenda. Na hao watu wa code wanajaribu kuleta hiyo motion, tunajua wanaota tu, wanataka kuamsha siasa zao. Sisi tuko na jeshi, sisi tuko na jeshi inaitwa Uhuru Ruto Defense Force. Hoja hiyo haina uwezo wa kupita katika bunge. Mimi ninalofikiria ni kwamba wanapoteza uh, wakati wao. Vilevile naibu wa raisi nchini Kenya William Ruto amekejaili mswada huo na kusema Raila Odinga na chama chake cha ODM anahitaji maarifa zaidi kumng'oa Rais Uhuru Kenyatta kwenye urais na sio kupitia mlango wa nyuma. That proposal of impeachment of the president is as ridiculous as the proposal that we are going to sort out the teachers problem by having a harambee. Ati wale wanasema wanapropose impeachment ndio wale wale wanasema ati tutafanya harambee ya kukusanya pesa bilioni mia moja na kumi na nane ya kulipa walimu hasa kama kweli wewe huko na kichwa timamu hiyo maneno inawezekana ati sasa wako na shilingi mi, elfu mia moja na ishirini na ile pesa inatafutwa ni bilioni mia moja na kumi na nane surely <laughs> Maajabu ya Musa hii. Lakini punde baada ya bunge kufunguliwa rasmi leo alasiri kulikuwa na miswada kadhaa iliyohitaji kujadiliwa kabla ya mswada huu wa upinzani wa kuondolewa kwa Rais Kenyatta kwenye madaraka. Mwai kwenye Sauti ya Amerika Nairobi. Naendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Tuendelea na habari zaidi za dunia. Wanasayansi katika kituo cha utafiti cha anga wanasema wamegundua kuna chemchemi ya majimaji ya chumvichumvi wakati wa kipindi cha kiangazi katika sayari ya Mars. Kwa hiyo utafiti huo unaunga mkono nadharia kwamba kunaweza kuwa na maisha kwenye sahari, sayari hiyo nyekundu. Wanasayansi walishagundua kwa muda mrefu kuwa kulikuwa na maji huko Mars, lakini wanafikiri mabadiliko ya hali ya hewa yanaweza kusababisha sayari hiyo kuwa na ukavu. Jumatatu, wanasayansi wa NASA walitangaza kwamba wana ushahidi kwamba kuna maji zaidi katika sayari hiyo nyekundu kuliko walivyofikiri hapo awali. Na makubaliano mapya ya ulinzi wa mtandao yaliyosainiwa kati ya Rais Barack Obama na mwenzake wa China Xi Jinping wiki iliyopita yanaashiria hatua kubwa katika kuwa serikali zote kuunganisha nguvu ili kupambana na ujasusi wa kibiashara katika mtandao, wachambuzi wameeleza, lakini wengi wana wasiwasi kama hatua wa madhubuti zitafuata. Rais Barack Obama aliwambia mkutano wa pamoja na waandishi wa habari Jumaa kwamba nchi zote zimethibitisha kwamba serikali hazijihusishi na ujasusi wa kibiashara ili wapate faida dhidi ya makampuni mengine. Wakati rais Xi Jinping amesisitiza kwamba uhusiano kama huo utakuwa na faida kwa pande zote. Nam msikilizaji, basi, kama tulivyokueleza hapo awali, tunaye mwandishi wetu Abdu Shakur Abud. Tunaungana naye akiwa pale mjini New York akitueleza kuhusu mkutano wa Baraza Kuu la Umoja wa Mataifa unaoendelea huko, ambapo leo Rais Paul Kagame wa Rwanda amepongeza ubunifu unaofanywa na mabilioni ya watu duniani katika teknolojia ya maendeleo, lakini hiyo haiwezi kuendelea bila ya mfumo mpya thabiti wa kisiasa duniani. Abud, hebu tueleze kuhusu hilo. Naam, Rais Paul Kagame wa Rwanda akizungumza wa kwanza hii leo amesitiza juu ya haja ya kuwepo na mfumo mpya wa kisiasa, akisema kwamba malengo ya maendeleo endelevu ni mojawapo muhimu, lakini hayatoshi kwa sababu ya kutuwepo kuwepo kwa ubunifu mkubwa. Anasema na laumu hasa mashirika makuu ya biashara kukandamiza ubunifu huo kutokana na kwamba wanapata nguvu kutokana na mfumo wa kisiasa uliopo na ametoa wito wa kubadilishwa mfumo huo kwa wakati huu. Vile vile katika mkutano huo palikuepo, pa, katika kando ya mkutano huo hii leo kulikuwepo na mazungumzo mbalimbali yaliyofanyika kuanzia swala la ugaidi na kadhalika na mabudi. Vile vile kulikuwa na kikao maalumu kuhusu Sudan Kusini ambapo Rais Salva Kiir alihudhuria kwa njia ya simu, kikao kilichoendeshwa na Katibu Mkuu Ban Ki-moon. Tuambie, yapi aliyosema pale kwa hakika wajumbe wote waliozungumza, manake yalikuwa ni kikao maalum, viongozi wote wamewataka viongozi wa Sudan Kusini kuheshimu makubaliano yaliofikiwa Adis Ababa, kutaka kutekeleza kwa haraka serikali ya mpito na namna walivyokubaliana kuweza kuhakikisha kwamba upinzani na serikali unafanya kazi pamoja kutayarisha mabadiliko mapya yanayohitajika katika kuendeleza Sudan Kusini. Wengi wamelalamika juu ya mapigano hayo na wanataka wa Sudan Kusini wenyewe, wengi wamesema ni wa Sudan kusini wenyewe ambao watabidi kutanzua matatizo yao. Wanasema ng'ombe ukimpeleka kwenye ziwa la maji hawezi kunywa yeye mpaka ye mwenye aamini, huwezi kumlazimisha. Kwa hivyo wametaka wa Sudan kusini wenyewe waongoze juhudi zao kuleta amani nchini mwao. Tunaona rais wa Kenya Uhuru Kenyatta amekuwa mstari wa mbele sana kuzungumzia kuhusu ushirikiano wa wa kimataifa juu ya Sudan kusini, lakini kwa upande mwingine rais Yoweri Museveni wa Uganda yeye kosoa vikali kuhusu ukosefu wa mageuzi katika mfumo wa Umoja wa Mataifa na kazi, hasa katika kikosi cha kulinda amani cha Umoja wa Mataifa. Fafanua hapo kidogo. Naam, Rais Uhuru Kenyatta ameeleza juhudi za nchi zake. Amesema wataendelea kuhakikisha kwamba Somalia inapata amani uthabiti, uthabiti, lakini alitoa wito kwa jumuiya ya kimataifa kusaidia mashirika ya kikanda, nchi za kikanda kama IGAD katika kuweza kuleta amani kamili, kutekeleza makubaliano yalifikia, hasa uchaguzi wa Somalia hapo mwakani, ambapo wengi wanashaka ikiwa itaweza kufanyika. Vilevile alitoa wito kusaidia Sudan Kusini pamoja na ungumzia migogoro ya Afrika kwa upande wake Kagame uh, kwa upande wake Museveni akizungumzia uh, swala la kimataifa, amesema uh, panahitajika juhudi zaidi katika kikosi, ki, kikosi cha kulinda amani. Na hapo jana palikuwa na mkutano ambapo Rais Obama amesema nchi hamsini zimekubali kuongeza kikosi hicho kufikia wanajeshi elfu thelathini kwa hivyo O Museveni, ingawa amekosoa lakini, huenda mkutano huo utasaidia, panaweza kutokea mabadiliko. Na Uhuru Kenyatta amesema inabidi nchi zote zishirikiane kuweza kuhakikisha amani inarudi katika nchi nyingi za Afrika, hasa akigusia vile vile mfano wa Libya ambako wakimbizi wengi wanakimbilia. Kwa hivyo ni masuala muhimu, amezungumzia juu ya hali ya huko Afrika Mashariki na Kati, na kwa upande wa mahusiano kati ya Marekani na Cuba, bila shaka mada hii itakuwa imeshika nafasi. Ha, leo kulikuwa na mkutano wa kihistoria kati ya rais Barack Obama na Raul Castro. Ni kihistoria kwa sababu ni mara ya kwanza kwa viongozi wa nchi hizi mbili kukutana Marekani baada ya miaka sitini. Hii inasemekana kwamba ingawa Castro ameshakutana na Obama kule Panama, amezungumza naye kwa simu kabla ya ziara ya Pope na kadhalika, lakini inaonyesha kwamba ushirikiano walioanzisha kati ya nchi hizi mbili uko njiani Rais Barack Obama jana alitoa wito kwa bunge kuondoa vikwazo, jambo ambalo Castro vile vilevile amesisitiza kwamba maendeleo na ushirikiano kati ya Marekani hauwezi kuendelea mbele bila ya kuondolewa vikwazo hivyo. Kwa hivyo ni mkutano wa kihistoria, mara ya kwanza viongozi hao kukutana, na watu wamepongeza sana mazungumzo hayo, kama vile Rais Obama alivyokutana na rais wa Russia kuzungumzia swala la Siria hapo jana. Asante sana Abdu Shakur Abud kwa taarifa hiyo kutoka mjini New York. Basi tunaachana nawe kwa sasa, tutawasiliana nawe hapo baadaye katika vipindi vyetu vingine vinavyoendelea. Asante sana. Na tukielekea hivi sasa, basi huko nchini Kongo, makamu wa raisi, makamu wa zamani wa rais nchini Kongo Jean Pierre Bemba ambaye tayari anakabiliwa na, na mashtaka ya uhalifu wa kivita katika mahakama ICC the Hague yuko katika ukurasa mwingine wa kusikilizwa kesi yake mwandishi wa sauti Amerika Lisa Bryant atupasha katika taarifa ambayo inasoma hapa na Meri Mgawe. Jean Pierre Bemba na wasaidizi wake wanne walitokea mbele ya mahakama na kusikiliza mashtaka, makosa dhidi yao kwenye mahakama hiyo ya uhalifu ya kimataifa ICC hivi leo. Wote watano wanashutumiwa kwa kujaribu kushawishi matokeo ya kesi ya kwanza ya Bemba katika mahakama ya ICC. Wengine wanaoshutumiwa katika kesi hii ya pili ni wajumbe wawili wa jopo la utetezi wa Bemba la sasa, akiwemo wakili wake Amy Kilolo pamoja na mashahidi wengine wa karibu. Waendesha mashtaka wanadai kwamba wanaume hao walipanga kuhakikisha kuachiliwa kwake Bemba katika duru ya kwanza ya kesi, na wameshuhudia madai na kuingilia simu ili kuweza kuthibitisha. Mwendesha mashtaka mkuu Fatou Bensouda alisema katika ufunguzi wa kesi hiyo kwamba misingi bora ya usawa na sheria za mahakama ina haki ya kulindwa. Tutaonyesha katika nguvu ya ushahidi wetu jinsi gani like shutuma zilijitokeza kwa ajili ya kushawishi mashahidi, kuwahonga, kuwawezesha kutoa taarifa za uongo, kufundisha katika ushahidi wao na kuwakilisha ushahidi wa uongo mahakamani. Washitakiwa wote watano wamekana mashtaka, wamesema pesa zilizohusishwa zilikuwa kwa ajili ya kulipia gharama za mashahidi. Kama watakutwa na hatia, watatozwa faini na pia miaka mitano jela. Makamu wa zamani wa rais wa jamhuri ya kidemokrasi ya Congo, Bemba, tayari anashitakiwa kwa makosa ya uhalifu wa vita na uhalifu dhidi ya binadamu katika mahakama ya ICC kutokana na vitendo vya ukatili vilivyofanywa na jeshi lake binafsi katika Jamhuri ya Afrika ya Kati mwongo mmoja uliopita. Kesi hiyo ilimalizika Novemba mwaka jana na maamuzi yanatarajiwa kutolewa baadaye mwaka huu. Karibu kwa VOA Mtandao wa Afya Afrika, shirika la habari linalowafikia waafrika milioni 50 kila wiki. Tunakuletea habari muhimu na za kuaminika kuhusu afya na nyinginezo. Tutakuuliza, ungependa kufahamu nini juu ya afya, na kukupasha juu ya matatizo ya afya yanaokabili jamii yako. VOA Mtandao wa Afya Afrika, tovuti yetu wwwvoa swahilicom. Katika dunia ya wanawake, tunaendelea na mazungumzo yetu na Bithurea Hersi, mwenyekiti wa umoja wa maendeleo ya wanawake huko Mombasa, Kenya, ambapo wiki iliyopita alielezea kwa kina sababu ambazo zinawafanya wasichana wengi wa pwani kujiingiza katika harakati za kigaidi au kuwa na mahusiano na magaidi. Katika mazungumzo ya leo, Bithurea anazungumzia nini kinaweza kufanyika kuwanusuru wasichana wa pwani kujiingiza katika makundi ambayo si mazuri. Tuungane naye basi, mwandishi wetu wa Mombasa Salma Muhamed atupashe zaidi. Je, suluhu ni zipi? Hapa Surea anatuelezea tena ni vipi kama shirika wanajaribu kulikabili janga hili. Aa, na kitu cha kwanza tumekuwa tukifanya ni kujaribu kuleta uhusiano baina ya jamii na walindaji usalama, kwa sababu kitu kimoja tumeona ya kuwa mara nyingi kina mama wako na information, lakini hawana ile uwezo ama hawana ile viongozi wa kina mama wa dini, wa kina mama, walimu wa madrasa, wa kina mama ili waweze kukaa tujadiliane shida iko wapi. Halafu kuambia kuwa ikiwa kuna shida fulani katika jamii yako, kuna sub chief, kuna chifu, kuna DO, kuna, kuna mzee wa mtaa, kuna nyumba kumi, kuna mabalozi wako hapo ili watu waanze kuzungumza baina yao. Ya pili ambayo pia tumeweza kufanya ni kujaribu kuwaleta hawa mama wote ambao watoto wao wameenda nje, tumetengeneza support group, kwa sababu tunaamini uh, hakuna mtu ana shida yake peke yake, na shida nyingi zimefanana, na ikiwa tunaweza kuzungumziana sisi wenyewe kwa wenyewe, tunaweza kumsaidia yule mama watatu. Ya tatu pia tumefanya washa kwa kina mama, kujaribu kuwafundisha njia ya kuangalia tofauti zile watoto wao wako nazo. Ikiwa mtoto wako ni mzuri, unakuwa naye kila siku ndani ya nyumba, je, akianza kukubadilikia, kitu gani unatakana uone? Lugha yake inabadilika, marafiki wake wanabadilika, tabia zake zimeanza kubadilika. Ikiwa akikana nyinyi kwa nyumbani, mkila pamoja, unakuta anajifungia kwa room tena, sasa yuko peke yake, unashindwa naongea, anaongea na nani huko katika mtandao. Mavazi yake yanabadilika, unakuta pia yule mtoto ameanza kucontrol mpaka watu ndani ya nyumba. Tuko na vijana ambao wanaambia mama yao, mama wewe, nenda kasilimu, wewe bado hujasilimu, na yule mama ndo alimzaa yule mtoto. Hata hivyo, matumaini yapo na tatizo hili ambalo limeanza kuwa donda sugu huenda likapata sulu. Uh, UN resolution 1325. UN resolution 1325 ilisema uh, ya kuwa wanawake wapatiwe mstari wa mbele katika masala ya usalama na nchi nyingi hazija adopt 1325. Kenya ikiwa moja wao. Sisi tuko na plan of action Kenya lakini ni kitu ambacho hakijakuwa adopted na nchi nyingine zime, zimekuwa adopted. Tumeona wa Switzerland walizungumza, ni New Zealand na Uganda, Nigeria tayari wako na plan of action na wameadopt 1325, ya kuhakikisha ya kuwa mwanamke kokote yaliko yuko katika meza ya pale mambo yanavyozungumzwa. Kwa hivyo sisi tumerudi nchini kwetu kuja kushurutisha Ministry of Interior na Ministry of Revolution, ndio ambao wanahusikana na mambo ya, ya hizo policies kuhakikisha ya kuwa na sisi pia tumepitisha 1325 tuweze kuwa na sasa na hiyo document ili na sisi sasa tuweze kukaa tuseme sisi tumepitisha na tuanze kuhakikisha kuwa mikakati imefanywa. Kwa hivyo nafikiri tumekubaliana ya kuwa wanawake lazima wahusishwe masala ya usalama. Uh, 1325 uh, resolution lazima ikuwe adopted na nchi tofauti tofauti na nyingi zimekuwa adopted. Uh, wametengeneza wame plan of action na wame adopt. Na Kenya pia tunategemea sahihi mambo ambavyo yanavyoelekea pengine very soon itakuwa adopted. Pia tumezungumzia juu ya national strategy, countering violent extremism. Kila nchi iko na strategy, Kenya tuko na strategy. Kitu ambacho kinasikitisha strategy yetu Kenya haijaleta kina mama, haina kipengee cha kina mama. Tumezungumzia juu ya mambo ya elimu, tumezungumzia juu ya viongozi wa dini, tumezungumzia juu ya mambo kadha wa kadha, lakini sasa sisi tuna sukuma ya kuwa lazima wahakikishe ya kuwa kuna kipengee ambacho kina mama wameingizwa pale ndani kama stakeholders kwa hivyo hayo ndio mambo ambayo tulikubaliana na tukapitisha, na tunatumaini yale mambo ambayo tulifanya resolution juzi katika UN General Assembly inayokuja itaweza kuwa adopted. Ni Thureya Hersi, mwenyekiti wa maendeleo ya wanawake Mombasa, Kenya, akizungumza nasi. zaji ni matangazo ya VOA yanayokujia kutoka jiji kuu la Marekani. Napenda kukukumbusha pia, unaweza kuyasikiliza matangazo haya kupitia Radio Free Africa katika eneo zima la maziwa makuu: Citizen Radio Kenya 107.5 Nairobi, Coconut 100.9 FM Zanzibar, Baraka FM Mombasa 93.7 FM au RPR Bujumbura, Burundi, Kaya FM huko Mombasa, Mlimani Radio 106 Dar es Salaam na Raga FM kote DRC. Vilevile unaweza kutembelea mtandao wetu tof wa tovuti www voaswahili com. Ufuatao sasa ni muktasari wa habari. Rais wa Marekani Barack Obama na rais wa Russia Vladimir Putin walitumia nafasi ya kuongea na ulimwengu Jumatatu kutoa mawazo yao tofauti juu ya maeneo mawili yenye mizozo ya Siria na Ukraine. Masuala hayo mawili yaligubika mazungumzo ya viongozi hao kandoni mwa mkutano wa Baraza Kuu la Umoja wa Mataifa, ikiwa ni mkutano wao wa kwanza rasmi katika zaidi ya miaka miwili. Umoja wa Mataifa na wafanyakazi wa huduma za dharura wamesema hii leo kwamba idadi ya waliofariki dunia kutoka kwenye shambulizi la anga lilioripotiwa kwenye harusi huko kusini magharibi mwa Yemen imeongezeka na kufikia mia moja na thelathini. Muungano unaoongozwa na Saudi Arabia ambao umekuwa ukifanya mashambulizi Yemen kuwalenga waasi wa kihuti tangu mwezi Machi umekanusha kwamba walihusika na shambulizi hilo la Jumatatu katika kijiji cha Wahija. Kuna ripoti mpya za mapigano hii leo katika mji wa kaskazini mwa Afghanistan wa Kunduz, ambapo askari wanaozingira mji wameanza juhudi za kupambana na Taliban wanaodhibiti mji huo. Rais wa Iran Hassan Ruhani alisema Jumatatu kwamba mpango wa nyuklia uliokubaliwa kati ya nchi sita zenye nguvu duniani na Tehran haunabudi kuwa ni ishara ya nyakati mpya na kusaidia kupelekea amani na uthabiti Mashariki ya Kati. Wanasayansi katika kituo cha utafiti cha anga wanasema wamegundua kuna chemchemi ya maji ya chumvichumvi wakati wa kipindi cha kiangazi katika sayari ya Mars. Na hapa ndio tunakamilisha matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Kwa niaba ya wote walioshiriki katika matangazo yetu, mwelekezi alikuwa Dwayne Collins, msimamizi ni mimi Mary Mgawe. Hapa studio niko naye Sunday Shomari, sote kwa pamoja tunawambieni kwaherini na usiku mwema kutoka Washington DC.