Hii ni idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika VOA ikitangaza kutoka Washington DC. Mimi ni Sandey Shomari na mimi ni Meri Mgawe. Tunawakaribisha katika matangazo yetu ya leo, Jumatano Septemba 30 mwaka 2015, ambapo tunasikika katika mita bend 94 94.9 FM Bujumbura, Burundi na 98.1 iko iqota FM Kisumo nchini Kenya. Karibuni <mulia> na katika matangazo yetu ya leo, nchini Tanzania, kaimu mkurugenzi wa tume ya uchaguzi awahakikishia wamiliki wa vyombo vya habari na wananchi kwamba wamejiandaa vizuri. Baada ya kupiga kura, kituo cha kupigia kura hubadilika kuwa kituo cha kuhesabia kura. Kura zinahesabiwa kwenye kituo walichopigia kura, hamna kuondoa yale masanduku pale kuyapeleka sehemu nyingine na katika habari nyingine, baraza kuu la Waislamu nchini Kenya lataka serikali ya Saudi Arabia iliipe fidia. Ile usalama wa wahujaji lazima kila siku uwe ukienda ukiwa ukiangaliwa. Sisi hapa kwetu tulikuwa mwanzo tukupeleka mahujaji elfu tatu, wakaendelea wakawa tatu nusu. Hizo ni baadhi ya habari zilizokuandalia kwa, kwa leo. Msikilizaji, jumuike nasi hadi mwisho wa matangazo yetu, lakini kwanza ni habari za dunia zikisomwa naye Mary Mgawe. Bunge la Marekani linaelekea kupitisha mpango wa matumizi ya muda ili kuwezesha taasisi za serikali kutofungwa wote. Bunge la baraza la wawakilishi na seneti wanapanga kupiga kura leo ili kutafuta bajeti kuwezesha kifedha taasisi za serikali hadi kufikia Disemba kumi na moja, ambako kunaweza kukaa na uwezekano mwingine wa kufungwa taasisi hizo. Rais wa Marekani Barack Obama na wenzake wa chama cha Demokratic katika bunge wamepingana na Warepublican kwa miaka kadhaa, baada ya wabunge wa Republican kutaka fedha zaidi zielekezwe katika masuala ya programu za ulinzi na usalama wa taifa, wakati wa wademokrat wanataka fedha nyingi zipelekwe katika programu za masuala ya kijamii. Mtumiwa mmoja mwenye msimamo mkali anayeshutumiwa kwa kusaidia kubomoa majengo ya kihistoria nchini Mali ameingia kwa mara ya kwanza mbele ya mahakama ya uhalifu ya kimataifa ICC katika kusomewa kesi ya awali. Ahmad Al Faki Al Mahdi alithibitisha utambulisho wake lakini alikataa kutoa maelezo. Waendesha mashtaka wa ICC wamesema Al Mahdi aliongoza au alishiriki katika mashambulizi ambayo alibomoa majengo tisa ya kihistoria ya kidini na msikiti katika mji wa Timbuktu kati ya mwezi Juni na Julai mwaka 2012 na baraza kuu la Waislamu nchini Kenya, SUPKEM, limeitaka serikali ya Saudi Arabia kulipa fidia kwa maujaji sita kutoka Kenya waliofariki kwenye mkasa uliotokea wiki iliyopita mjini Meka, Saudi Arabia. Wengine tisa wamepotelea nchini Saudi Arabia. Mwagi Konyo anaripoti kamili kutoka Nairobi. Akiwahutubia mwandishi wa habari, mwenyekiti wa kitaifa wa baraza kuu la Waislamu nchini Kenya SUPKEM Abdula Ghafur al Saidi amesema serikali ya Saudi Arabia inafaa kuwalipa fidia mahujaji sita kutoka Kenya waliokufa kwenye ule mkanyagano wa mahujaji katika mji wa Maka, Saudi Arabia wiki iliyopita. Anasema kufikia hivi sasa mahujaji wengine tisa kutoka Kenya hawajulikani waliko kufuatia mkasa huo. Tanzania ilipoteza mahujaji sita na wengine hamsini hawajulikani walipo. Baraza hilo linasema mahujaji waliokufa kutoka Kenya tayari wamezikwa nchini Saudi Arabia kuambatana na utaratibu wa dini ya Kiislamu. Mwenyekiti wa Baraza Kuu la Waislamu nchini Kenya anasema mahujaji wengi wanakuwa na no matumaini na matarajio makubwa kabla ya kuondoka hapa nchini Kenya kuelekea kuhiji mjini Maka. Matarajio ni mengi na zile utayarishaji ni mwingi, na kila jambo linakuwa lazima lipanduke. Anasema iliyotokea ni majaliwa ya Maulana na kilichosalia hivi sasa ni kwa serikali ya Saudia ilipe fidia kwa jamaa ya maujaji waliokufa kama ilivyofanywa kwa wale walioangukiwa na klini siku kumi kabla haji kuanza. Unaendelea kusikiliza matangazo haya kutoka Washington DC. Mfanyakazi wa mahakama katika jimbo la Kentucky hapa Marekani aliyekataa kutoa kibali cha ndoa za jinsia moja amesema alikutana na kwa siri na Baba Mtakatifu Francis wakati wa ziara yake wiki iliyopita mjini Washington. Katika mahojiano na shirika la habari la utangazaji ABC hivi leo, Kim Davis kutoka Kentucky amesema yeye na mume wake walikutana na baba mtakatifu kwa muda mfupi siku ya Alhamisi ubalozi wa Vatican uliopo Washington DC amesema baba mtakatifu alimpa tasbihi mbili na kumshukuru kwa ujasiri wake na kumtaka aendelee kuwa imara. Davis alifungwa jela kwa miaka sita mapema mwezi huu kwa kukiuka amri ya majaji wa serikali waliotaka atoe vibali vya ndoa. Nchi saba zenye utajiri wa kiviwanda duniani pamoja na mataifa ya Cuba zimeahidi kuchangia dola bilioni 1.8 katika mashirika ya misaada ya Umoja wa Mataifa ili kutatua mzozo wahamiaji duniani tangu vita ya pili ya dunia. Tangazo hilo limekuja baada ya nchi za G7 kukutana pembeni ya mkutano wa baraza kuu la Umoja wa Mataifa mjini New York. Pia waliohudhuria mkutano huo ni viongozi wa nchi za guba na zile za mataifa ya Ulaya zinazoshughulikiwa wimbi kubwa la watu waliokoseshwa makazi. Waziri wa mambo ya nje ya Ujerumani Frank Walter Steinmeier aliwaambia waandishi wa habari kwamba fedha hizo zinatarajiwa kutumika katika mashirika ya Umoja wa Mataifa ya UNHCR na WFP. Haijafahamika kama idadi hiyo ya dola bilioni 1.8 inajumuisha zile fedha zilizotolewa awali. Mahakama moja nchini India imehukumu kifo watu watano leo kutokana na ushirikiano wao katika shambulizi la mabomu mwaka elfu mbili na sita kwenye magari moshi kwenye mji wa Mumbai ambayo yaliua watu mia moja themanini na sita na kujeruhi wengine mamia zaidi. Mahakama hiyo pia ilihukumu watu wengine saba kwenda jela maisha kwa kuhusika na mashambulizi hayo. Milipuko ilipiga katika magari moshi yaliyokuwa yanafanya operesheni zake majira ya jioni wakati wa harakati nyingi. Waendesha mashtaka wanasema kundi la wanamgambo la Pakistan Lashkar-e-Taiba ndio lililofanya mashambulizi hayo. Mashambulizi hayo yalisababisha India ya kuacha mazungumzo ya amani na Pakistan kwa miezi kadhaa. Naendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Na habari iliyopewa uzito wa juu ni huko nchini Tanzania, ambapo hivi sasa kuelekea uchaguzi mkuu nchini humo Tume ya Taifa ya Uchaguzi NEC leo imekutana na wamiliki wa vyombo vya habari kuwapa muktasari wa maandalizi ya uchaguzi huo unaotarajiwa kufanyika Oktoba 25. Mwandishi wetu Dina Chahali anayo taarifa kamili kutoka Dar es Salaam. Mwenyekiti wa Tume ya Taifa ya Uchaguzi, jaji mstaafu Damian Lubuva, katika mkutano huo na wamiliki wa vyombo mbalimbali vya habari hapa nchini, ameeleza kwamba kwa kiasi kikubwa maandalizi ya uchaguzi mkuu yamekamilika, ambapo sasa wako katika mchakato wa mwisho wa kuchapisha daftari la wapiga kura, baada ya kuweka hadharani lile la awali, huku vifaa vingine vya uchaguzi vikiwa vimekamilika kwa asilimia kubwa. Ni tuna vituo hadi sasa 72,000 na huku mwisho pengine katika hali ya kuangalia. E, hatua za mwisho mwisho kama kutakuwa labda na upungufu au kuongezeka ni kidogo, lakini figa yetu ni hiyo. Kwa hiyo kampeni zimeendelea nchi nzima, e, kwa ujumla upande wa tume kumekuwa na malalamiko ya hapa na pale, lakini kupitia vyombo vya habari taarifa nyingi ni kwamba zoezi la kampeni limeenda vizuri. Lakini kumekuwa na, na malalamiko ya hapa na pale, changamoto za hapa na pale. Kwa mfano malalamiko kwamba vyombo vya baadhi ya vyama wamekuwa hawa, hawatekelezi matakwa ya maadili ya uchaguzi. Kwa upande wake, kaimu mkurugenzi wa Tume ya Taifa ya Uchaguzi Emmanuel Kawishe aliwahakikishia wamiliki wa vyombo wa vya habari hapa nchini juu ya kuwepo kwa umakini mkubwa katika uhakiki wa kura mara baada ya zo zoezi la kupiga kura kukamilika. Baada ya kupiga kura, kituo cha kupigia kura hubadilika kuwa kituo cha kuhesabia kura. Kura zinahesabiwa kwenye kituo walichopigia kura Hamna kuondoa yale masanduku pale kuyapeleka sehemu nyingine, japo sheria inaelekeza kwamba ikitokea kwenye kile kituo kilichopigiwa kura labda kuna giza, haiwezekani kuhesabia pale, mawakala wa vyama walioko pale na msimamizi wa kituo watashauriana, wakikubali, wanaenda kwenye kituo kilicho karibu, na zile kura zitahesabiwa peke yake, hazitachanganywa na za kile kituo kingine, na mawakala wale wale wataenda wakishuhudia, lakini tume imepeleka taa katika kila kituo. Kwa hiyo tunaamini kura zote zitahesabiwa katika kituo ambacho zimepigiwa. Tume ya Taifa ya Uchaguzi pia ilizungumzia kuahirishwa kwa chaguzi mbili za ubunge katika majimbo mawili ambayo baadhi ya vyama vimepoteza wagombea wao kwa kufariki dunia, katika majimbo ya Lushoto kwa Chadema na Ulanga Mashariki kwa CCM. Kwa mujibu wa sheria, tume imeahirisha chaguzi hizo. Uteuzi utaenda kufanyika hapo baadaye. Tume inapanga uteuzi uwe tarehe 12 Oktoba na vyama vitakavyofanya uteuzi ni vile ambavyo tu wagombea wa wao wamefariki. Kwa vile vyama vingine wagombea walioteuliwa tarehe ishirini na moja Agosti mwaka huu wataendelea. Ushindani mkubwa katika uchaguzi mkuu wa mwaka huu uko kwa vyama viwili vya siasa vya Chadema chini ya mwavuli wa Ukawa na chama tawala CCM. Nikiripotia VOI Express kutoka jijini Dar es Salaam, mimi ni Dina Chahali. Na tunaendelea na habari zaidi za dunia. Vikosi maalumu vya pamoja vimepambana na wapiganaji wa Taliban katika juhudi za kutaka kukomboa tena mji wa Kunduz nchini Afghanistan, ambao kundi hilo la wanamgambo uliuteka wiki kadhaa zilizopita. Msemaji wa jeshi la Marekani, Kanali Brian Tribus, ameiambia Sauti ya Amerika kwamba tukio hilo lilitokea mapema Jumatano, karibu na uwanja wa ndege wa Kunduz, wakati washauri wa, wa jeshi hilo la pamoja wakiwemo wanajeshi wa Marekani waliposaidia vikosi vya usalama vya Marekani kupigana na Taliban. Amesema ndege za kijeshi za Marekani zilifanya mashambulizi ya anga ili kuondoa vitisho, baada ya kufanya operesheni mbili za anga Jumanne kwa kuunga mkono vikosi vya Afghanistani na shirika la afya duniani WHO linasema mtu yoyote anayekutwa na virusi vya HIV ni lazima aanze matibabu ya antiretroviral mara mmoja, katika utaratibu mpya uliotangazwa na shirika hilo la Umoja wa Mataifa leo Jumatano. Matumizi, matumizi yaliyoongezeka ya matibabu ya antiretroviral yanaungwa mkono na utafiti wa hivi karibuni kutokana na majaribio ya kitaalamu yakithibitisha kwamba matumizi ya mapema ya ART yanawafanya watu wanaoishi na virusi vya HIV kuweza kuishi maisha bora zaidi na kupunguza hatari ya kusambaza vijidudu hivyo kwa wenza wao. WHO imesema hivi karibuni shirika hilo la Umoja wa Mataifa limewahi kusema siku za nyuma kwamba wagonjwa watibiwe baada ya idadi ya seli za kulinda mwili kushuka mpaka kufikia kiasi fulani. Mnaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika VOA ikitangaza kutoka Washington DC na leo bendera ya Palestina itapandishwa kwa mara ya kwanza mbele ya Umoja Mataifa baada ya Rais Mahmud Abbas kuhutubia mkutano mkuu wa Umoja Mataifa. Hatua hiyo inaelezwa na maafisa wa Palestina kuwa ni hatua muhimu kabisa katika vita vyao vya kupigania kuundwa kwa taifa la Palestina. Na sasa basi, tunaungana na, na mwenzangu Abdu Shakur Abud ambaye yuko huko New York kwenye mkutano wa baraza kuu. Na Abdu Shakur Abud, karibu. Sawa kabisa Abu, hebu tueleze basi, hebu tueleze zaidi kuhusu suala hili la kupandishwa bendera ya Palestina. Katika dakika kumi inayokuja bendera ya Palestina itapepea mbele ya Umoja wa Mataifa ikiwa ni tukio la kihistoria. Katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Ban Ki-moon akifuatana na rais Mahmud Abbas watafika katika uwanja wa bustani wa la waridi au rose garden, ambapo bendera hiyo inatarajiwa kupandishwa. Bendera hupandishwa hapo pale taifa linatambuliwa, lakini uamuzi huu ulichukuliwa na Baraza Kuu la Umoja wa Mataifa hapo Septemba 13 kwa kura ya 119 kt waliopiga kura mataifa kuunga mkono kutambua Palestina kama ujumbe rasmi wa umoja wa mataifa hadi hivi sasa, alikuwa ni waangalizi, lakini sio kwamba kuitambua kama ni taifa. Mataifa 45 hayakushiriki kupiga kura, na manane yakiongozwa na Israel yamepinga. Kwa hivyo, hii ni kuitambulisha I, e, Palestina kama ni taifa, ya ni kama mwanachama wa umoja wa mataifa. Israel imelaani vibaya, ikisema ni tekaji jinyara wa Umoja wa Mataifa katika juhudi zao za kutafuta suluhisho la amani na kutoa wito kwa Palestina kurudi kwenye meza ya mazungumzo. Rais Mahmud Abbas hivi punde amesema hawatoshiriki katika mazungumzo hadi jumuia ya kimataifa imeilazimisha Israel kufanya mabadiliko na kuwa na dhati kuzungumza na Wapalestina na Abdu Shakur Abud, pia kuna suala la mkutano wa kwanza wa viongozi. Huu ni kuhusu msaada zaidi wa dharura. Unaweza kutolewa zaidi kuhusu mkutano huu? Naam, kutakuwa na mkutano wa siku mbili huko Istanbul mwezi wa Mei wa viongozi kwa mara ya kwanza kabisa kujadili namna ya kukabiliana na majanga ya dunia, na hasa namna ya kusaidia misaada namna ya kusaidia huduma dharura, manake dharura zimezidi duniani. Viongozi hapa leo wanazungumzia namna ya kutayarisha mkutano huo, ili kuona kwamba msaada zaidi unatolewa na mataifa, hasa wakichukulia kwamba wakimbizi na wahamiaji imeongezeka sana duniani, migogoro, watu wanaishi katika hali nzito na duni. Kwa hivyo wanataka mataifa kuahidi kutoa pesa zaidi kwa ajili ya huduma za dharura. Na pengine kuhusu swala la ugaidi, baraza la usalama nao limezungumza kuhusu swala hilo, unaweza kutueleza? Baraza la usalama linaendelea na mazungumzo juu ya swala la ugaidi na namna ya kupambana na ugaidi. Rais Mahmud Abbas, katika hotuba yake mbele ya baraza kuu, alisema ikiwa watu hawa wanaozungumzia swala la ugaidi inabidi kwanza watanzue tatizo la Palestina na Israel. Waziri wa mambo ya nchi za nje wa Marekani John Kerry akizungumza hivi punde kwenye baraza la usalama, ameataka mataifa yote kushirikiana kutafuta suluhisho, akisema kupambana na ugaidi haitoshi, bali inabidi kutafuta njia kuzuia watu kujiunga na makundi yenye itikadi kali, kuhakikisha kwamba vijana wanapatiwa ajira. Kwa hivyo ni viongozi kuangalia namna gani kubadilisha hali ambayo inasababisha watu kujiunga na siasa kali na kupelekea ugaidi. Nashukuru sana Abdu Shakur Abud, asante, tutazungumza wakati mwingine tena, asante sana. Naam, na tukielekea huko Bujumbura, Burundi, mwandishi wetu wa idara ya Kizimana anatuarifu kwamba rais wa nchi hiyo ametoa kipindi cha mwezi mmoja, ili wananchi wa Burundi wanaomiliki silaha kinyume cha sheria, wao wamezisalimisha kwa hiari silaha hizo, la sivyo watakabiliwa na kifungo cha kati ya miaka miwili hadi kumi gerezani na faini ya hadi mi milioni tano sarafu za Burundi. Rais Pierre Nkurunziza amesema hayo katika hotuba yake ya pili katika kipindi cha zaidi ya mwezi mmoja akilihutubia taifa hii leo. Rais wa jamhuri Pierre Nkurunziza amesema hatua iliyopigwa katika zoezi la kupokonya silaha wananchi wanazozimiliki kinyume cha sheria ni ya kuridhisha, ingawa hakutoa idadi ya silaha zilizokamatwa ametoa mwezi mmoja tu ili wananchi wanaomiliki silaha kinyume cha sheria wazisalimishe kwa hiari, la sivyo sheria itachukua mkondo wake aha kandi mwamenya neza ko utazoba aragisubiza nhuru nziza amesema, kuna ambaye atakuwa mbo, hajasalimisha silaha au yule atakayekamatwa akimiliki silaha baada ya kipindi hiki cha mwezi mmoja atakatiwa kifungo cha kati niya, ya miaka miwili na kumi jera na faini ya kati, mwini, ya laki moja na milioni tano sarafu za Burundi. tunatoaksubakiura rerougira ngonihagire uzokwicuza ngo iyomenya hii ni wakati watu wanaendelea kufariki dunia kwa kupigwa risasi ambapo mkuu wa chama cha upinzani cha MSD tarafani Muravya, mkoa wa katikati mwa Burundi, akiwa ameuawa kwa kupigwa risasi usiku wa kuamkia leo. Rais wa Burundi amezidi kuwa kwa sasa taasisi za sa jeshi na polisi zilinolewa ubongo na kupewa vifaa kiasi kwamba hakuna atakayeweza kuficha silaha wakati anaimiliki. Amezidi kuwa ripoti zinaonyesha kuwa kuna baadhi ya askari jeshi na askari polisi wachache wanaohusika na visa vya kuvuruga usalama na kuwaua wananchi badala ya kuwalindia usalama. Kuhusu mazungumzo kwa ajili ya kumaliza kwa amani mgogoro wa kisiasa unayoikabili Burundi kwa sasa, rais wa jamhuri ya Burundi amesema katika hotuba yake kuwa wiki iliyopita sheria mpya juu ya uundwaji wa kamati ya kitaifa ya kuandaa mijadala ilisainiwa. Amesema wananchi waishiwe wa hapa nchini na wale waliotoroka nchi watashiriki karabika vikao vitakavyoratibiwa na kamati hiyo. Aidha, kuhusu waliokamatwa wakituhumiwa kushiriki katika maandamano dhidi ya muhula wake watatu pamoja na watuhumiwa wa jaribio la kuipindua serikali yake Mei 13, Rais Pierre Nkurunziza ameomba vyombo vya sheria kuwakatia kesi haraka. Hii ni wakati miezi minne imemalizika kititi wakiwa gerezani bila kesi dhidi ya watu hao kupiga hatua. Amevitaka vyombo vya sheria kuachilia huru watoto walioshiriki katika maandamano yaliyozimwa kwa nguvu za polisi. Baada ya watuhumiwa kushiriki katika maandamano ambayo serikali inasema kuwa ulikuwa ni uasi kukatiwa kesi, rais wa jamhuri Pierre Nkurunziza katika hotuba yake ameomba kamati maalum irundwe ili wale ambao wataweza kupewa msamaha wasamehewe. Amesema watoto walioshiriki katika maandamano yale watakabidhiwa wazazi wao hivi karibuni, lakini waliowahitisha katika maandamano watakabiliwa na chamtema Kuni amesema waliotoroka nchi, anaomba mataifa yaliyowapa hifadhi kushirikishwa ili watu hao wafikishwe mbele ya vyombo vya sheria. Haidala Kizimana, Sauti ya Amerika, Bujumbura. Nami Meri Mgawe katika makala hii ya afya yanayoletwa kwenu kwa hisani ya VOA mtandao wa afya Afrika. Leo tunamulika kuhusu ugonjwa wa saratani ambao umeendelea kuwa wenye maafa makubwa licha ya kuwepo njia mpya za kupambana na ugonjwa huo. Madawa ya kisasa yanatoa tiba kuzuia seli zinazosababisha uvimbe, lakini vifo vingi vinazosababishwa na saratani vinatokana na uvimbe mdogo mdogo, wakati ambapo vinakuwa vya awali vinabadilika na kwenda sehemu nyingine katika mwili wa binadamu. Jopo la wanasayansi kutoka Ubelgiji wamesema wamegundua njia ya kuzuia hilo. Mwandishi wa VOA Zlatika Huk ametuletea taarifa hii kwa kina. Anasema uvimbe huo unatokea wakati seli za uvimbe wa awali zinapoacha uvimbe, unaingia katika mfumo wa mishipa ya damu na kupitia katika njia ya usambazaji na kupata tishu mpya inayoweza kuzidhibiti. Wanasayansi kutoka Ubelgiji katika taasisi ya utafiti ya chuo kikuu cha kikatoliki kiitwacho Leuven wamesema wamegundua njia ya kuzuia uvimbe mdogo mdogo wa awali kutoka kwenye seri za saratani ya matiti, na katika majaribio yanayofanywa kwa panya. Um, for... unapokuwa na uvimbe mdogo mdogo kadhaa, hii inaweza kutibiwa lakini unapokuwa na mingi kote katika mwili wako inaweza ikawa vigumu kupata tiba, samahani kusema hivyo. Kwa hiyo kile tulichogundua ni tiba inayoweza kuzuia uvimbe huu. Hii inatoa matumaini makubwa kwa wagonjwa walio katika hatari ya kuwa na uvimbe huu kote mwilini. Wanasayansi wataalamu wa saratani wanasema utaratibu huo wa uvimbe mdogo mwilini unaogeuka kuwa saratani bado ni mgumu kueleweka. Kwa mfano, seli lazima zibadilishe mambo yake na hatujui. Maswali ya msingi ni jinsi gani seli hizi zinavyoweza kubadilisha ya mambo yake. Jopo hilo kutoka Ubelgiji limeongozwa na Piere Sonsesu limegundua njia ambayo seli hizi zinavyoweza kudhibiti mabadiliko ambayo yanasababishwa na msingi unaokuwa wazi. Majaribio katika panya yamegundua kuhusu saratani ya ngozi na matiti kwamba seli zinazofanya kazi na antioksidant uzalishaji wa superoxide katika baadhi ya miundo hii, tumegundua uh, asilimia mia moja uh, ya majibu uh, uh, uh. Hii inamaanisha kwamba asilimia mia moja tumezuia utengenezwaji mwilini wa uvimbe mdogo mdogo. Unapokuwa mwanasayansi na kugundua hili, unafurahia. Haya ni matokeo mazuri sana. Utafiti huo umechapishwa katika jarida la sayansi ilijulikanalo kama Cell Reports. Umetoa pongezi kwa wanasayansi wengine. Chris Bakal kutoka taasisi ya saratani mjini London amesema matokeo haya yanaweza kusababisha tiba ya kuzuia kuenea kwa uvimbe wa seli zinazosababisha saratani kwa kuziba njia za misingi iliyo wazi. Watafiti kutoka Ubelgiji wamesema sasa wanataka kutafuta mkakati unaoweza kuwekwa kwenye kuzuia uvimbe mdogo unaoweza kupelekea uvimbe mwingine wa saratani kama vile ya koo, mapafu na tezi dume. Hatua nyingine ni kutafuta madawa muhimu na kuanza majaribio ya kliniki kwa wagonjwa wa saratani. Hadi wiki ijayo, usikose kusikiliza makala ya afya. Nendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Ufuatao sasa ni muktasari wa habari na msikilizaji. Na baraza la Marekani linaelekea kupitisha mpango wa matumizi ya muda ili kuwezesha taasisi za serikali kutofungwa. Wote bunge la Baraza la Wawakilishi na Seneti wanapanga kupiga kura leo hii ili kutafuta bajeti kuwezesha kifedha taasisi za serikali hadi kufikia Disemba 11 minmoja, ambako kunaweza kukawa na uwezekano mwingine wa kufungwa kwa taasisi hizo. Na mtumia mmoja mwenye msimamo mkali anayeshutumiwa kwa kusaidia kubomoa majengo ya kihistoria nchini Marekani ameingia kwa mara kwa ya kwanza mbele ya mahakama ya uhalifu wa kimataifa ICC katika kusomewa kesi awali Ahmad Alfaki al, Al-Mahdi alithibitisha utambulisho wake lakini alikataa kutoa maelezo. Na mfanyakazi wa mahakama katika jimbo la Kentucky hapa Marekani alietaka kutoa kibali cha ndoa za jinsia moja. Amesema alikutana kwa siri na Baba Mtakatifu Francis wakati wa ziara yake wiki iliyopita mjini Washington. Naendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Hivi sasa ni tahariri ya Sauti ya Amerika inayoeleza sera ya serikali ya Amerika. Watu wengi ulimwenguni kote wanaishi kwa hofu kwa sababu ya dini zao au wanakabiliwa na masharti jinsi ya kutekeleza uhuru wa dini wanazoamini. Alisema hivyo balozi wa Marekani Keith Harper katika hotuba kwenye baraza la haki za binadamu katika Umoja wa Mataifa. Watu kutoka jamii ya Wakristo, Wayezidi, Washia na imani nyingine nchini Iraq wanatishiwa na kundi la ISIL wafuasi wa imani mbalimbali mbali za kidini katika jamii nchini Siria nao wanakabiliwa na changamoto kama hizo, lakini wamejikuta nao wakishambuliwa na kutishiwa na utawala dhalimu. Serikali haiwezi tena kuwalinda watu wake. Wabahai nchini Iran, wabuda wa Tibet nchini China, waislamu wa dhehebu la shia nchini Saudi Arabia na Pakistan, na waislamu wa rohingya nchini Bama, wote ni waathirika wa ubaguzi wa serikali au jamii, manyanyaso kuteswa au mashambulizi ya kimwili. Wakati huo huko Ulaya ya Magharibi kumekuwepo na ongezeko la ghasia za kijamii dhidi ya Wayahudi na Waislamu. Marekani ina wasiwasi mkubwa kuhusu serikali kudhibiti juu ya uhuru wa dini au imani, kama vile kufuru na kutelekezwa kidini, kanuni za sheria zinazobagua dhidi ya walio wachache kote Asia Kusini, dhidi ya waislamu wa, wa Ahmadiyya nchini Pakistan, sheria ya kufuru kote mashariki ya kati na Afrika kaskazini na sheria nyingine kote duniani ambazo zinadhibiti imani ya kuzungumza au kujifunza. Balozi hapa alieleza kwamba serikali na jamii ambazo zinaheshimu uhuru wa dini zinajikuta zaidi katika hali ya amani, uthabiti na mafanikio ya kiuchumi. Pia upande mwingine nao kadhalika unaweza kuona hilo, amesema. Wakati serikali inaweka masharti ya uhuru wa kuabudu, matokeo yake mara kwa mara ni fujo na ghasia zenye msimamo mkali. Azimio namba kumi na sita mkwaju kumi na nane la Baraza la Haki za Binadamu katika Umoja wa Mataifa linatoa muundo wa kuhamasisha yote uhuru wa dini na uhuru wa kujieleza. Marekani imechangia katika utekelezaji wa azimio kumi na sita mkwaju kumi na nane duniani kote kwa kusaidia katika mabadilishano ya pamoja miongoni mwa wataalam kuzungumzia njia bora katika eneo hili. Balozi za Marekani kote duniani zimewasiliana na serikali wenyeji kushawishi ushiriki wao katika mabadilishano haya. Ukiukaji mkubwa na matumizi mabaya ya uhuru wa dini yanayofanywa na, na serikali kadhaa kwa kiasi yanachangia migogoro mingi ya ghasia katika dunia ya leo. Na kama rais Barack Obama alivyosema, Marekani itaendeleza nia ya dhati ya kuhamasisha uhuru wa dini kote nyumbani na kwingineko duniani. Tunaisihi kila nchi kutambua uhuru wa dini kama ni haki ya msingi na kiini cha uthabiti, mafanikio na amani ya baadaye. Hiyo ilikuwa ni tahariri ya Sauti ya Amerika VOA iliyoeleza sera ya serikali ya Amerika. Na hapa ndio tunafika mwisho matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Msikose kujiunga nasi hapo kesho, kama kawaida, saa 12 na nusu jioni saa za Afrika ya Kati, moja nusu usiku saa za Afrika Mashariki. Kwa niaba wote walioshiriki matangazo ya leo, mwelekezi Dwayne Collins, fundi mitambo Cardis Bynam hapa studio, Mary Mgawe na mimi ni Sandei Shomari, tukisema kwaherini na usiku mwema kutoka hapa Washington DC.