Mwenyekiti wa Tume ya Taifa ya Uchaguzi, jaji mstaafu Damian Nubuva, katika mkutano huo na wamiliki wa vyombo mbalimbali vya habari hapa nchini, ameeleza kwamba kwa kiasi kikubwa maandalizi ya uchaguzi mkuu yamekamilika, ambapo sasa wako katika mchakato wa mwisho wa kuchapisha daftari la wapiga kura baada ya kuweka hadharani lile la awali, huku vifaa vingine vya uchaguzi vikiwa vimekamilika kwa asilimia kubwa. Ni tuna vituo hadi sasa sabini na mbili elfu na huku mwisho pengine katika hali ya kuangalia E, hatua za mwisho, mwisho. Kama kutakuwa labda na upungufu au kuongezeka ni kidogo, lakini figa yetu ni hiyo. Kwa hiyo kampeni zimeendelea nchi nzima kwa ujumla. Upande wa tume kumekuwa na malalamiko ya hapa na pale, lakini kupitia vyombo vya habari, taarifa nyingi ni kwamba zoezi la kampeni limeenda vizuri, lakini kumekuwa na, na malalamiko ya hapa na pale, changamoto za hapa na pale, kwa mfano malalamiko kwamba vyombo vya baadhi ya vyama wamekuwa hawa, hawatekelezi matakwa ya maadili ya uchaguzi. Kwa upande wake kaimu mkurugenzi wa tume ya taifa ya uchaguzi Emmanuel Kawishe aliwahakikishia wamiliki wa vyombo vya habari hapa nchini juu ya kuwepo kwa umakini mkubwa katika uhakiki wa kura mara baada ya zoezi la kupiga kura kukamilika. Baada ya kupiga kura, kituo cha kupigia kura hubadilika kuwa kituo cha kuhesabia kura. Kura zinahesabiwa kwenye kituo walichopigia kura Hamna kuondoa ile masanduku pale kuyapeleka sehemu nyingine, japo sheria inaelekeza kwamba ikitokea kwenye kile kituo kilichopigiwa kura, labda kuna giza, haiwezekani kuhesabia pale, mawakala wa vyama walioko pale na msimamizi wa kituo watashauriana, wakikubali, wanaenda kwenye kituo kilicho karibu, na zile kura zitahesabiwa peke yake, hazitachanganywa na za kile kituo kingine, na mawakala wale wale wataenda wakishuhudia lakini tume imepeleka staa katika kila kituo. Kwa hiyo tunaamini kura zote zitahesabiwa katika kituo ambacho zimepigiwa. Tume ya Taifa ya Uchaguzi pia ilizungumzia kuahirishwa kwa chaguzi mbili za ubunge katika majimbo mawili ambayo baadhi ya vyama vimepoteza wagombea wao kwa kufariki dunia, katika majimbo ya Lushoto kwa Chadema na Ulanga Mashariki kwa CCM. Kwa mujibu wa sheria tume imeahirisha chaguzi hizo. Uteuzi utaenda kufanyika hapo baadaye. Tume inapanga uteuzi uwe tarehe 12 Oktoba, na vyama vitakavyofanya uteuzi ni vile ambavyo tu wagombea wao wamefariki. Kwa vile vyama vingine wagombea walioteuliwa tarehe 21 Agasti mwaka huu wataendelea. Ushindani mkubwa katika uchaguzi mkuu wa mwaka huu uko kwa vyama viwili vya siasa vya Chadema chini ya mwavuli wa Ukawa na chama tawala CCM. Nikiripotia VOA Express kutoka jijini Dar es Salaam, mimi ni Dina Chahali.