Kumekucha Afrika. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Karibu katika matangazo yetu ya Kumekucha Afrika naanza saa 11 alfajiri kwa saa za Afrika ya kati na saa 12 asubuhi kwa saa za Afrika Mashariki. Mimi ni Khadija Riami na mimi hapa naitwa Mkamiti Kibayasi nikikukaribisha katika matangazo yetu ya leo Alhamisi asubuhi, Oktoba mosi mwaka 2015. Karibuni katika matangazo yetu ya leo, tuna ripoti kuhusu baadhi ya wazazi na walezi katika mkoa wa Pwani nchini Kenya, waelezea jinsi mabinti zao wanaofanya kazi katika nchi za Uarabuni wanavyopata shida, wakati inaongea naye anadai kwamba ikiwa nina haja na binti wangu niwe nitampelekea mimi tiketi, lakini yeye hawezi kumkatia tiketi na kumleta nyumbani. Na katika habari nyingine, wajumbe wa mkutano wa baraza kuu la Umoja wa Mataifa wazungumzia kuhusishwa wanawake katika masuala ya amani na usalama kote ulimwenguni, wanawake akisema kwamba wanabidi kuwezeshwa zaidi na kushirikishwa katika mbinu na utaratibu wote wa kurudisha amani. Hayo ndio tuliokuandalia asubuhi ya leo. Mpenzi msikilizaji, tunapenda kukukumbusha kwa matangazo haya pia husikika kupitia mtandao wetu www VOA Swahili com. Lakini kwanza ni habari muhimu za dunia zikisomwa na Mkamiti Kibayasi. Waziri wa ulinzi wa Marekani Ash Carter anasema mashambulizi ya anga ya Rusia nchini Siria huenda yamepiga maeneo ambayo si ya Islamic State. Rusia imeanza kupiga mabomu karibu na mji wa Homs, magharibi mwa Siria. Maafisa wa ulinzi wa Marekani wanasema inaonekana mashambulizi yalikuwa katika maeneo ambako pengine hayakuwepo majeshi ya ISIL, Carter amesema. Katika mkutano wa jana na waandishi wa habari Carter alirudia tena kwamba Marekani itaendelea kuongoza mashambulizi ya anga ya ushirika dhidi ya malengo ya Islamic State nchini Siria, ikipuuza ombi la Rasia kwa ndege za Marekani kuepuka eneo hilo la anga. Wakati wa waziri wa mambo ya nje wa Marekani John Kerry amesema kwamba majeshi ya Marekani na Rasia yatafanya mazungumzo haraka iwezekanavyo, pengine hii leo ili kuepuka kila mmoja kumshambulia mwenzake nchini Siria. Baada ya mkutano na waziri wa mambo ya nje wa Rusia Sergei Lavrov kwenye Umoja wa Mataifa, Keri alisema, tulikubaliana juu ya suala hilo haraka iwezekanavyo, pengine huenda ikawa leo alhamis haraka iwezekanavyo, kuwa na mazungumzo ya jeshi kwa jeshi kuepuka migongano, Keri aliwaambia waandishi wa habari akiwa na Lavrov pembeni yake huku zikiwa zimesalia saa chache bunge la Marekani limeepuka kufungwa kwa baadhi ya shughuli za serikali kuu kwa kupitisha mswada kwa muda wa matumizi ili kuwezesha idara za serikali kuu kubaki wazi. Baraza la wawakilishi liliidhinisha hatua hiyo kwa kura 271 dhidi ya 151 mapema jana. Baraza la seneti lilipitisha mswada huo kwa kura 78 kwa ishirini mswada ambao unaongeza mamlaka ya matumizi ya serikali hadi Disemba kumi na moja hivi sasa unapelekwa White House kwa ajili ya kutiwa saini na Rais Barack Obama. Jambo muhimu tunaloweza kufanya ni kuiacha serikali iwe wazi kwa shughuli zake na kuendeleza programu muhimu ambazo Wamarekani wote wanazitegemea, alisema mbunge wa Republican Hel Rogers. Hatua hii ni njia bora ya kusonga mbele kwa wakati huu lakini wote tunajua ni mpango wa muda mfupi tu. Katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Ban Kimon ameiomba dunia jana kushughulikia mzozo wa wakimbizi huko Ulaya kwa ubunifu, imani na ujasiri. Aida Isa anaisoma ripoti kamili. Bwana Ban aliwaambia mawaziri sabini katika Baraza Kuu la Umoja wa Mataifa kuwa mustakbal sio wa wale wanaotafuta kujenga kuta au hofu Bwana Bana alisisitiza ushirikiano miongoni mwa wote wale ambao wanahangaika kukabiliana na mzozo huku juhudi zote zikilenga kuokoa maisha. Tofauti na hivyo, Bwana Bana alisema washindi watakuwa wafanya magendo, wasafirishaji haramu wa watu na waajiri wasiokuwa na nidhamu. Wale watakaoshindwa watakuwa wale waliopokonywa, wenye njaa, walio katika mazingira hatari, wasioweza kujitetea na watoto. Akifungua mkutano wa baraza kuu la Umoja Mataifa mapema wiki hii, Bwana Ban aliisihi Ulaya kufanya mengi zaidi. Alitaka jumuiya ya kimataifa kukabiliana na chanzo cha tatizo la uhamiaji ikiwa ni pamoja na vita vya wenyewe kwa wenyewe nchini Siria na ugaidi na ukosefu wa uthabiti nchini Afghanistan. Mataifa saba yaliyoendelea kiviwanda duniani pamoja na mataifa ya ruba yameahidi takriban dola bilioni 1.8 kwa idara za Umoja wa Mataifa kusaidia tatizo la mzozo wa wahamiaji. Nayo Japan ilitangaza kando kuwa itatoa dola milioni 810 na Ripoti za Umoja wa Mataifa zinaeleza kuwa takriban watu elfu 515 wanatafuta hifadhi wametoroka vita na umaskini huko mashariki ya kati na Afrika tangu Januari na kufika huko Ulaya kupitia Ugiriki na Italii. Unaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika hapa Washington DC. Kiongozi wa Palestina Mahmud Abbas ameiambia Umoja wa Mataifa hapo jana kwamba Palestina kamwe haiwajibiki na mikataba ya amani ya Oslo waliofikia na Israel takriban miongo miwili iliyopita, akiitaka taasisi ya dunia kutoa ulinzi kima wa kimataifa kwa Wapalestina. Alilishutumu taifa la Wayahudi kwa kukataa kuwaachia wafungwa wa Kipalestina wakati wanatengeneza makazi mapya ya walowezi wa Israel huko Ukingo wa Magharibi na Jerusalem Mashariki. Lilikuwa onyo lake kwamba huenda akaacha kujihusisha na Israel, lakini hakusema chochote kuhusu ushirikiano kati ya majeshi ya usalama ya Palestina na majeshi ya Israel huko Ukingo wa Magharibi dhidi ya adui wa pamoja, kundi la wanamgambo wa Kiislamu la Hamas. Wanamgambo wa kundi la Al-Shababu la nchini Somalia wameamua kuwanyamazisha wanachama wanaoshukiwa kulisukuma kundi hilo kubadili ushirika wao mkuu kutoka kwa Al-Qaida na kujiunga na kundi lenye msimamo mkali la Islamic State. Wakazi wa Jumame na vyanzo vingine vimeiambia Sauti ya Amerika kwamba kundi limewakamata wanachama wake watano wa kigeni mjini humo kiasi cha kilomita 60 kusini mwa Mogadishu. Wajihi wa watu hao watano bado haujulikani, lakini wakazi wanasema wana usalama wa al-Shabaab waliokuwa na silaha nzito walifanya ukamataji katika uvamizi walioufanya kwenye nyumba moja siku ya Jumanne usiku. Milio ya risasi ilisikika, lakini haijulikani kama kuna mtu yeyote aliyejeruhiwa. Mnaendelea kusikiliza kumekuu cha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, na habari iliyopewa uzito wa juu asubuhi ya leo ni mkutano wa Baraza Kuu la Umoja wa Mataifa unaoendelea huko New York, ambapo jana katika kikao cha Baraza la Usalama swala la kupambana na ugaidi ulimwenguni lilitawala majadiliano. Muda mfupi uliopita, nimezungumza na mtangazaji wetu Abdu Shakur Abud na kumuuliza wajumbe wanasema nini kifanyike kukabiliana na tatizo hili la ugaidi. Waziri wa mambo za nje wa Marekani John Kerry katika hotuba yake amesema inabidi mataifa yote yashirikiane kwa karibu zaidi kupambana na ugaidi, lakini anasema ugaidi hauwezi kushindwa bila ya kutafuta kiini cha ugaidi huo, na anasema kiini chake ni kutokana na kuzuia watu kujiunga na makundi yenye itikadi kali. Kwa hivyo ni jambo ambalo limekuwa likisemwa na wengi sana lakini hapo hapo, jana katika hotuba yake, rais wa Palestina amesema ugaidi hawezi kushindwa bila kutanzua mzozo wa Palestina kwanza. Na pia kulikuwa na mkutano kuhusu masuala ya wanawake na amani na usalama. Katika mkutano huu ambao ulikuwa wa kimataifa, ulitayarishwa na Kenya, Lesotho na Venezuela pamoja na mmoja Falme za Kiarabu. Ni mkutano uliokuwa ukizungumzia namna ya kuwahusisha wanawake wanawake katika jopo walikuwa wakijadili kwa marefu na mapana ya namna wanaweza kushirikishwa, sio kwamba wabaki tuwe kwe nyuma, maanake bado wanawake hawana nafasi, hasa katika maeneo ya vita. Maanake vita, wanawake ndo wanadhulumika zaidi na watoto katika utaratibu wa amani, wanasema mara nyingi wanaume wanakwenda kukaa wanazungumza, lakini hawatilii maanani athari zinazotokana na vita, ambapo wanawake, ubakaji ndo inatokea kwa wingi. Kwa hivyo swala lilikuwa hivyo, na pili zaidi, wengine wanasema ni swala la kuwezesha. Mataifa mengi yameonyesha mfano kwamba mipango imewekwa, mataifa ambayo yanakabiliana na vita na kabiliana na ghasia zimezungumza, kwanza DRC jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo wanawake wakisema kwamba wanabidi kuwezeshwa zaidi na kushirikishwa katika mbinu na utaratibu wote wa kurudisha amani. Bila kuwashirikisha wanawake, hawawezi kudhani kwamba amani usalama unaweza kupatikana. Je, katika mkutano huo wanawake walikuwa wengi kujaribu kuzungumzia maswala ambayo yanawahusu wao, na hasa kwa vile wanazungumziwa ushiriki wao katika masuala ya amani na usalama? Kulikuwa na kikao maalum cha wanawake vilevile. Maanake katika mkutano wa Umoja wa Mataifa kumekuwepo na vikao mbalimbali vya mbali, asasi za kiraia, makundi ya wanawake walikuwepo, mashirika ya kijamii na mambo chungu nzima yanafanyika kando ya mkutano huo. Na mwaka huu palikuwa na mkutano ambapo wanawake walikutana na viongozi wa taifa kuzungumzia masuala mbalimbali, mbali na masuala ya amani na usalama palikuwa na mkutano wa siku tatu juu ya namna ya kuwezesha wanawake, na rais wa Namibia akatoa mfano kwamba Namibia hivi sasa inakwenda mbele kuwa na wabunge wengi wanawake. Rwanda inatajiwa kwamba ndo nchi ya kwanza kuwa na wanawake wengi bungeni, kwa hivyo watu wanaoulizwa lazima wafate mfano wa Rwanda katika kuwawezesha wanawake, sio tu kwamba wanateuliwa ku ingia katika bunge lakini inabidi wanawake wawezeshwe waweze kupigania wachaguliwe kuweza kuwa katika uongozi. Kwa hivyo mikutano ya wanawake ilikuwa inafanyika katika upande wa afya, katika upande wa watoto, katika upande wa unyanyasaji. Wote walikuwa wakizungumza masuala ya wanawake. Abdu Shakur Abud akizungumza nasi kutoka New York. Tunaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Tunaendelea na habari muhimu za dunia. Serikali ya Burkina Faso inasema kwamba inajaribu kumshawishi jenerali aliyehusika hivi karibuni na mapinduzi yaliyodumu muda mfupi kujisalimisha, siku moja baada ya kutafuta hifadhi kwenye ubalozi mmoja katika mji mkuu. Katika taarifa ya jana, serikali imesema mashauriano yanaendelea kwa ajili ya kujisalimisha jenerali Gilbert Diendere kwa mamlaka ya muda. Taarifa haikufafanua alikwenda katika ubalozi gani, lakini shirika la habari la Reuters linaripoti kwamba yupo kwenye ubalozi wa Vatican mjini Wagadugu. Serikali pia inasema wanajeshi wanachunguza kambi kuu ya RSP kikosi cha ulinzi wa rais, ambapo Diendere alikivunja rasmi wiki iliyopita. Wanajeshi walichukua udhibiti wa kambi baada ya mapigano mafupi siku ya Jumanne. Mataifa kumi na mawili yanapanga kuendeleza kuzozana juu ya biashara ya magari, madawa na bidhaa za mifugo kwenye mkutano wa biashara wa maafisa wa vyeo vya juu huko Atlanta katika jimbo la Georgia hapa Marekani wiki hii. Habari zinasema mazungumzo juu ya Trans-Pacific Partnership TPP yanafikia hatua za mwisho baada ya miaka kadhaa ya mashauriano. Wafuasi wa TPP wanasema mkataba utaongeza biashara na kuboresha ukuaji wa uchumi kwa washiriki ambao ni asilimia 40 ya uchumi wa ulimwengu. Wakosoaji wa TPP hapa Marekani wanasema inafanya machache kulinda ajira za Wamarekani, mazingira haki za vyama vya wafanyakazi na itaongeza gharama kwa baadhi ya madawa. Bacted, utafiti mpya unaonyesha kwamba watoto ambao wana upungufu wa bakteria wazuri katika utumbo wao kwenye miezi ya kwanza ya maisha yao huenda wakawa kwenye hatari kubwa ya kupata pumu. Utafiti ulioonekana kwenye jarida la Science Translational Medicine umetaja kwa kina bakteria wanne ambao wataalam wanaamini huenda wanawalinda watoto kupata pumu. Sampuli za kinyesi zilizochukuliwa kutoka kwa watoto wakiwa na umri wa miezi mitatu zilikuwa na ishara za mapema za pumu zilizoonyesha watoto walikuwa na viwango vidogo vya bakteria hao wanne kuliko watoto wenye afya bora zaidi. Madaktari bado hawana uhakika namna ya bakteria hao wanavyokuwa kiasili katika mfumo wa kinga lakini kuna dhana kwamba kujifungua kwa njia ya operesheni au C-section, dawa za antibiotics na kuwanywesha watoto maziwa ya unga badala ya maziwa ya mama, huenda kukawa na matokeo fulani kwamba bakteria wazuri wanakuwa edelea kusikiliza kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika VOA. Kampuni binafsi na mashirika yanayosajili watu kutoka Afrika Mashariki kwenda kufanya kazi katika mataifa ya Kiarabu yanadaiwa kuendelea na usajili huo kwa njia za siri. Nchini Kenya, familia za watu wanaopitia mateso katika nchi kama vile Lebanon na Saudi Arabia zinahangaika katika harakati za kuwarejesha mabinti zao kutoka mataifa hayo. Mwandishi wetu Josephat Kioko ametuandalia taarifa zaidi kutoka Mombasa. Kenya ni miongoni mwa mataifa ya kanda hii yaliyo na wafanyikazi wengi katika mataifa ya Uarabuni. Wengi walisafiri na kuajiriwa na kampuni za kibinafsi na hata kuajiriwa na watu binafsi bila hata kuarifu serikali. Ubalozi wa Kenya nchini Saudi Arabia ulilazimika kuweka vikwazo na hata kuanza kuwarejesha nyumbani waliokwama huko wakiteseka. Familia moja hapa Mombasa inasema binti yao amekwama nchini Lebanon baada ya kusafiri mwaka jana kupitia mawakala wa janja. Majenti waliomchukua ni broker, walikuja kumdanganya danganya yule msichana wakawa wao pia, kumbe hawana ofisi. Wafanya kazi kule takriban kama mwaka mmoja amemaliza, lakini hapawi pesa, na wakati akidai kuja nyumbani anakataliwa kuja Inabidi mwarabu yule, wakati unaongea naye, anadai kwamba ikiwa nina haja na binti wangu niwe nitampelekea mimi tiketi, lakini ye hawezi kumkatia tiketi na kumleta nyumbani. Kwa hivyo binti yule ameshikwa na mshangao na kubaki na kilio, akiwa hana na kufanya. Wengine wengi wanapitia hali ngumu zaidi, na kuna wale waliofariki katika mataifa hayo. Alex Mwanza ni miongoni mwa watetezi wa haki za kibinadamu hapa pwani ya Kenya wanaoshinikiza serikali ya Saudi Arabia ishtakiwe. Nitaweza kuwasiliana na mawakili wale ambao nimewasiliana na wao, Mheshimiwa Marende ambaye ndiye alikuwa former speaker wa bunge yetu ya kitaifa Nairobi. Ofisi yake ndiyo imechukua ino kesi na tuhakikisha kwamba haki za dada yetu zimeweza kupatikana. Shinikizo lingine hata kwa serikali ya Kenya ni kuagiza fidia ilipwe kwa wale wote walioteswa au hata kuuawa wakifanya kazi katika mataifa hayo. Kutoka Mombasa ni Josephat Kioko, sauti Amerika. Shirika la afya duniani linayasihi mataifa kuunda upya mifumo yao ya afya ili kukidhi mahitaji maalum ya idadi ya watu wanaozeeka. WHO inasema kuna haja ya kufanya mabadiliko makubwa katika mitazamo kwa wazee ambao mara nyingi huathirika kutokana na kupuuzwa na kubaguliwa. Mwandishi wa VOA Lisa Schlein ametuandalia ripoti kutoka Geneva na Aida Isa anaisoma ripoti kamili. Shirika la afya duniani WHO linaripoti kuwa idadi ya watu walio na umri zaidi ya miaka 60 itaongezeka maradufu hadi asilimia 22 ya idadi ya watu duniani ifikapo mwaka elfu mbili hamsini. Shirika hilo linasema wengi wao watakuwa wanaishi katika nchi zenye pato la chini na la kati. Takwimu nyingine zimebaini kuwa katika kipindi cha miaka mitano wazee watawapiku watoto chini ya miaka mitano. Licha ya mageuzi hayo katika idadi ya watu, John Beard mtaalamu wa Umoja wa Mataifa kuhusu watu wanaozeeka aliambia Sauti ya Amerika kuwa kuna ugumu wa kujadili changamoto ambazo takwimu hizo zinawakilisha. Anasema, hatuzungumzi sana kuhusu idadi ya watu, kwa sababu majadiliano mengi kuhusu kuzeeka hii leo ni kuwa kuna wimbi kubwa la watu wazee linalokuja, kuwa wao ni mzigo na watatu filisi. Tunajaribu kujiondoa katika hoja hiyo. Tathmini ya WHO ambayo ni ya kwanza kufanywa juu ya afya na kuzeeka inapinga kubaguliwa kwa watu wazee kwamba ni watu dhaifu na wanaotegemea wenzao. Inasema michango mingi ya kijamii na kiuchumi ambayo wazee wanatoa mara nyingi haiangaliwi na ni zaidi ya gharama kwa jamii. Licha ya hivyo, Beard anasema umri wa miaka sabini hauonyeshi kuwa ni umri wa miaka sitini. Anasema kuwa kuzeeka kuna kuja na matatizo na wasiwasi mpya wa kiafya. Anasema wazee wanakabiliwa na magonjwa sugu na mara nyingi huugua zaidi ya ugonjwa mmoja kwa wakati mmoja. Bie anasema mifumo ya afya iliyopo haikutengenezwa kushughulikia matatizo hayo. WHO inasema lazima kuwepo mageuzi ya msingi katika jinsi jamii inavyofikiria wazee na kuzeeka. WHO inasema mazingira ni chanzo muhimu katika kuangalia iwapo watu wanazeeka kwa njia nzuri za kiafya. Vile vile WHO inasema wazee mara nyingi hutengwa na huwa wapweke, wanabaguliwa na wanakabiliwa na manyanyaso. Inasema kubuni miji ambayo inazingatia umri na jamii ambazo zina harakati za kijamii kwa wazee na wana watu ambao wanaweza kutambua matatizo ya kiafya na matatizo mengineyo Itatoa mustakbal mzuri kwa wazee wengi. Msikilizaji, usikose matangazo ya majadiliano ya moja kwa moja, Live Talk, kila Ijumaa kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, Washington. Kaa tayari kwa maswali na maoni yako, piga simu plus 1 maoni yako yasikike moja kwa moja kila Ijumaa wakati wa matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Ni Live Talk Friday. Unaendelea kusikiliza matangazo ya Kumekucha Afrika, ikitangaza kutoka hapa jiji kuu la Marekani, Washington DC. Serikali ya Malawi ni ya karibuni katika nchi za Afrika kufanya ukaguzi wa idadi ya wafanyakazi wake ili kuondoa wafanyakazi hewa kutoka kwenye orodha ya malipo. Malawi imeifuatia Kenya, Nigeria na Cameroon katika juhudi za kufuta na kuondoa rushwa kwa fedha za umma. Mwandishi wa VOA Lamek Masina anaripoti kutoka Blantyre, ya na Khadija Riami anaisoma ripoti kamili. Serikali ya Malawi imewataka wafanyakazi wa serikali kuwasilisha hati za awali za masomo na vyeti vya kazi, barua za ajira, vitambulisho, stakabadhi za karibuni za mishahara na taarifa za benki, miongoni mwa nyaraka nyingine. Wafanyakazi lazima wawasilishe ripoti ya polisi kama kuna nyaraka yoyote iliyopotea. Rais wa Umoja wa Vyama vya Wafanyakazi wa Serikali Servas Sahala anasema matakwa hayo si ya haki no. Anasema hakuna benki itakayotoa taarifa kwa uhuru, wanadai malipo kuanzia kwacha elfu moja mia tano sawa na dola tatu na juu ya hapo. Anasema wanahisi huu ni mzigo usio na maana kwa wafanyakazi wa serikali ambao wanalipwa kima cha chini cha mshahara. Umoja huo umewasilisha malalamiko yao kwa tume ya mageuzi ya wafanyakazi wa serikali na kuambia wafanyakazi kutowasilisha nyaraka hizo. Lawrence Chinhunta ni msemaji wa ofisi ya taifa ya ukaguzi inayofanya zoezi hilo, naye anasema yeah: Mambo hayo yamejadiliwa kwa mamlaka husika, lakini tunafahamu tunachofanya. Na kuongezea, hatuwezi kuelezea kwa uhakika nini kimetuchochea kufanya hivi, lakini tunafahamu kuwa ni muhimu kufanya ukaguzi na pia kulinganisha na taarifa za benki kwa wale ambao hawatatekeleza agizo hili. Chihunta anasema itakuwa ni juu ya mamlaka kufanya maamuzi baada ya mwezi mmoja wa zoezi hili. Ukaguzi wa karibuni uliofanywa na serikali umeonyesha kwamba tatizo la wafanyakazi hewa limesambaa kote. Zoezi kama hilo lilifanywa na Wizara ya Elimu katika miaka 1990 na kupelekea maelfu ya majina ya walimu hewa kufutwa kwenye orodha ya mishahara. na ufuatao ni muktasari wa habari. Waziri wa ulinzi wa Marekani Ash Carter anasema mashambulizi ya anga ya Rusia nchini Siria huenda yamepiga maeneo ambayo si ya Islamic State. Rusia imeanza kupiga mabomu karibu na mji wa Homs magharibi mwa Siria, maafisa wa ulinzi wa Marekani wanasema Huku zikiwa zimebaki saa chache bunge la Marekani limeepuka kufungwa kwa baadhi ya shughuli za serikali kuu kwa kupitisha mswada wa muda wa matumizi ili kuwezesha idara za serikali kuu kubaki wazi. Baraza la wawakilishi liliidhinisha hatua hiyo kwa kura 271 dhidi ya 151, mapema jana, baraza la seneti lilipitisha mswada huo kwa kura 78 kwa ishirini. Kiongozi wa Wapalestina Mahmoud Abbas ameiambia Umoja wa Mataifa hapo jana kwamba Palestina kamwe haiwajibiki na mikataba ya amani ya Oslo waliofikia na Israel takriban miongo miwili iliyopita akiitaka taasisi ya dunia kutoa ulinzi wa kimataifa kwa Wapalestina. Ifuatayo ni tahariri ya sauti ya Amerika inayoelezea sera na msimamo wa serikali ya Amerika. Idara ya biashara na maendeleo ya Marekani ilitoa msaada Septemba ishirini na tano kwa kampuni ya NextGen Solarwas Limited, ili kusaidia utengenezaji wa megawati sitini za nguvu za umeme wa jua katika kiwanda kimoja huko Shinyanga kaskazini mwa Tanzania. Msaada huo unaunga mkono uchunguzi wa kitaalamu ambao umeangalia uwezekano wa kiufundi na kibiashara wa mradi huo wa nguvu za nishati, kuangalia athari za mazingira na kijamii, na kutoa mchanganuo unaohitajika kwa NextGen Solarwas, ili kuweza kupata msaada wa kifedha. Mradi huu ni muhimu sana kwa ukuaji wa uchumi wa Tanzania. Kwa mujibu wa Benki ya Dunia, ni asilimia 15 tu ya watu wake ambao wanaweza kupata umeme. USTDA ina furaha kuendelea na ushirikiano wetu na NextGen Solarways ili kutengeneza nishati mbadala Tanzania, alisema mkurugenzi Leocadia Zak, ambaye alisaini makubaliano na mkurugenzi mtendaji wa kampuni ya NextGen Solarways Mayank Bagava. Mradi huu unatoa fursa ya kipekee kupata ufundi wa Marekani ili kutoa nishati mpya huko Shinyanga taasisi ya kupunguza umaskini Tanzania na kuongeza ukuaji imegundua utoaji wa nishati ndogo na upatikanaji wa tabu wa umeme kama moja ya mambo muhimu kuliko yote kwa maendeleo. Uzalishaji ni sati kutoka kiwanda cha sola si tu kitawapa umeme nyumba zipatazo laki mbili na kumi, lakini pia zitakuwa kama kichocheo kuvutia biashara nyingine kwa kutoa umeme unaoweza kutegemewa wa kutosha na wa bei nafuu mpango huo unaimarishwa kupitia ushirikiano wa shirika wa siku za nyuma na NextGen Solar Wars, ikiwa ni pamoja na mmiliki mhandisi ambaye anaunga mkono juhudi za kujenga kiwanda cha sola cha megawati tano huko Kigoma, Tanzania. Miradi hii yote inasukuma mbele malengo ya Power Africa, juhudi inayoongozwa na, na serikali ya Marekani kutengeneza umeme ulio safi zaidi na wenye ufanisi kwenye nusu ya bara zima la Afrika. Marekani ina fahari ya kufanya kazi na washirika wake Tanzania kusaidia kuzalisha nishati safi salama ili kukidhi mahitaji ya idadi ya watu inayoongezeka na iliyochangamka. Hiyo ilikuwa ni tahariri ya Sauti ya Amerika iliyoelezea sera na msimamo wa serikali ya Marekani na hapa ndio tunafikia mwisho wa matangazo yetu ya leo ya Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Msikose kujiunga nasi na matangazo yetu ya leo ya VOA Express kama kawaida, saa kumi na nusu alasiri kwa saa za Afrika Mashariki. Kwa niaba ya wenzangu wote waliofanikisha matangazo ya asubuhi ya leo, mwelekezi wa matangazo haya ya Aida Isa, msimamizi ni mimi Khadija Riami, nami naitwa Mkamiti Kibayasi. Nikisema kwaheri, ninakuwatakia asubuhi njema kutoka Washington DC.