Kulingana na Tume ya Uchaguzi, uchaguzi mkuu wa mwaka ujao 2016 unatarajiwa kuwa wenye shughuli nyingi kutokana na idadi kubwa ya watu waliojitokeza kuchukua fomu za kuwania urais. Idadi hiyo inatokana na jaribio la kuundwa muungano wa kisiasa ambao ungewezesha kuwepo idadi ndogo ya wanaowania urais kufeli. Paul Bukenya ni msemaji wa Tume ya Uchaguzi. 49 persons collected forms. Watu 49 walichukua fomu kumi kutoka vyama vilivyosajiliwa na 39, kati ya hawa hawana vyama. Tumekuwa tukipokea fomu zilizojazwa na kufikia sasa saba pekee wamerudisha. Tunadurusu fomu hizo na tutaweza kuwachuja baadhi yao wiki ijayo. We'll prepare them for nominations. Next week. Idadi kubwa ya wanaotaka kuwania urais nchini Uganda imezua maoni tofauti kati ya wapiga kura wengi wakiwa na maoni kwamba hii itampa rais wa sasa Yoweri Museveni nafasi nzuri ya kurejea madarakani. Mande ya Mazima ni mchambuzi wa siasa. Idadi kubwa ya wagombea hasa kiti cha urais yani huenda ikampa rais Museveni nafasi ya kurejea madarakani, na pia huenda ikamnyima nafasi, kwa sababu unajua katiba inasema kwamba mtu kutangazwa kama mshindi apate asilimia hamsini na zaidi kwa hivyo wagombea wakiwa wana nguvu, wakiwa wana nguvu, huenda wakamnyima nafasi, lakini wakiwa ni wanasiasa wa kubahatisha kama wanavyoonekana, basi watampa nafasi ya kuendelea kuwa madarakani. Tume ya uchaguzi imeeleza kwamba inakaribia kuwapiga msasa wote waliochukua fomu hizo. Hii ni shughuli rahisi: saini mia moja kutoka wilaya saba kwa kila anayetaka kuwania urais. Maafisa wetu wanashughulikia hili, kuharaka, so we are handling it, it's moving well. Hili kwa haraka na tunaendelea vyema. Ilitarajiwa kwamba wanasiasa wa upinzani wangeungana na kumteua mmoja kati yao kushindana na Rais Museveni lakini jaribio la kuunda muungano lilishindikana. Hii ni baada ya Dr. Kizza Besigye wa Forum for Democratic Change, FDC, na Mama Mbabazi wa Go Forward kukosa kukubaliana ni nani kati yao angemenyana na Museveni kwa tiketi ya muungano wa Democratic Alliance, TDA. Licha ya muungano huo kupata umaarufu mkubwa, ndio naona ni kwamba muungano hapa Afrika Mashariki hatujawahi kuwa na muungano, kwa sababu hata na Kenya unakumbuka walipofanya miungano Martha Karua, Peter Kenneth alienda kivyake na hata Tanzania ingawa kuna kule ukawa lakini, kuna baadhi, kuna wengine wameamua kwenda kivyao. Kwa hivyo wale watakaoungana wataungana na wale ambao watataka kwenda kivyao wataenda kivyao, lakini sidhani kwamba kutakuwepo muungana ambao utawaleta wale wa upinzani pamoja. Katiba ya Uganda inamruhusu raia wake yote mwenye umri wa miaka thelathini na tano aliye na kisomo cha kidato cha sita kuwania urais. Uchaguzi wa Uganda utaandaliwa kati ya tarehe kumi na mbili mwezi Februari na kumi na mbili mwezi Machi mwaka ujao elfu mbili kumi na sita. Kenneth Bwire, VOA Express, Kampala. Kenneth Bwire, sauti ya Amerika, Kampala.