Kutoka studio 15 hii ni VOA Express. Ni saa kumi na nusu jioni leo Ijumaa, Oktoba 2 mwaka 2015. Katika matangazo ya VOA express hii leo, kwenye mada ya jicho letu, tuangalie masuala ya mahusiano. Kuna nini? Unajua, katika mahusiano kuna vitu viwili, naweza nikaa na mahusiano na boyfriend, lakini sifanye ngono Asa mzazi wangu hawezi kuniambia usiwe na boyfriend. Haya, basi, ni mada ya vidokezo tu hivyo kutoka kwenye mada nzima ya jicho letu. Mimi ni Sunday Shomari na mimi ni Mery Mgawe. Katika habari nyingine, waalimu nchini Uganda watishia kuanza mgomo endapo serikali haitoajiri waalimu zaidi. Basi yote hayo na mengine mengi utayasikia katika matangazo yetu ya leo ya VOA Express, lakini kwanza ni habari za dunia zikisomwa naye Mery Mgawe. Na, na katika habari za dunia, mashahidi katika shambulizi la risasi lililoua watu tisa katika chuo kimoja kaskazini magharibi mwa jimbo la Oregon Alhamisi ha wanasema mshambuliaji alikuwa na lengo wa Kristo. Maafisa wanasema mshambuliaji huyo aliyekuwa na silaha nzito aliingia madarasani katika chuo kikuu cha Umpqua majira ya asubuhi na kuanza kufyatua risasi kabla ya kujipiga risasi mwenyewe wakati akikabiliana na polisi. Takriban mashahidi wawili ambao wanasema, mshambuliaji hakutajwa na polisi, aliwauliza watu aliwafyatulia risasi kama ni Wakristo. Shirika la kuhudumia wakimbizi la Umoja wa Mataifa lina ripoti kushuka kwa wahamiaji wanaowasili nchini Ugiriki kutokana na hali mbaya ya hewa katika bahari ya Mediterranean. UNHCR imesema wahamiaji 1500 waliwasili Jumanne ikilinganishwa na wale 5000 wanaoingia kila siku kupitia bahari ya Mediterranean, lakini hali hiyo haija haitarajiwi kudumu. Msemaji wa shirika hilo la Umoja wa Mataifa Adrian Edwards amesema kubadilika kwa hali ya hewa kunaweza kupelekea wimbi lingine la wahamaji kuingia huko na ofisi ya Vatican imesema mkutano wa Baba Mtakatifu na Kim Davis, mfanyakazi wa mahakama hapa Marekani aliyefungwa jela kwa kukiuka amri ya kutoa vibali vya ndoa ya jinsia moja, usibadilishwe na ukawa kama unaunga mkono mwelekeo wake. Vatican imetoa taarifa leo Ijumaa ikisema kuwa Baba Mtakatifu alikutana na dazani za watu na kuzungumzia mambo mbalimbali wakati wa ziara yake katika ubalozi wa Vatican mjini Washington DC wiki iliyopita. Baba Mtakatifu hakutoa maelezo ya kina kuhusu hali ya Bidervis na mkutano wake usibadilishwe na kuonyesha uungaji mkono wa aina yoyote ile. Maafisa wa jeshi la Nigeria wanasema takriban ni watu kumi na nne wamekufa baada ya wajitoa muhanga wanne kujilipua kwenye mji wa maiduguri jana Alhamisi. Maafisa wanasema leo kwamba zaidi ya watu wengine 39 walijeruhiwa katika mlipuko huo. Mashahidi wanasema karibu wajitoa muhanga wawili wanaonekana kuwa ni wanawake. Msemaji wa jeshi amesema mashambulizi yalitokea kanje katika njia ya kukatisha reli kwenye kituo cha ajirali mjini Maiduguri, mji mkuu wa Bono ameshutumu shambulizi hilo kufanywa na kundi la wanamgambo wa Boko Haram. Hakuna aliyedai kuhusika na mlipuko huo. Unaendelea kusikiliza VOA Express kutoka hapa Washington DC. Kimbunga Joakim kinasababisha mafuriko na kuenea katika maeneo ya Bahama, kinaweza kuenea zaidi. Hiyo ni kwa mujibu wa idara ya hali ya hewa ya Marekani. Kimbunga Joakim kinakwenda mwendo wa kilomita sita kwa saa. Idara hiyo imesema kuna uwezekano mkubwa kikaongezeka upande wa kaskazini kuelekea Marekani katika siku zijazo. Na ndege ya jeshi ya usafirishaji ya Marekani c130 ilianguka katika uwanja wa ndege wa Jalalabad, mashariki mwa Afghanistan na kuua watu kumi na moja. Ajali hiyo ilitokea muda mfupi majira ya usiku wa leo. Sababu za ajali hiyo zinafanyiwa uchunguzi. Maafisa wa ulinzi wa Marekani katika kituo cha Babram wamesema wafanyakazi sita waliokuwemo ndani ya ndege walikufa papo hapo. Wakandarasi wa kiraia watano waliokuwa wanafanya kazi katika umoja wa NATO kwenye kitengo cha mafunzo pia walikufa katika ajali hiyo. Mnaendelea ya kusikiliza VOA Express ikisafiri kutoka hapa Washington DC na msikilizaji. Basi, kama kawaida, leo hii tunaelekea huko New York hivi sasa kuungana na mwenzangu Abdu Shakur Abud, ikiwa leo ni siku ya angalau kumalizia mkutano wa baraza kuu ambao wanatarajiwa kumalizika hapo kesho. Basi tuzungumze na Abdu Shakur Abud kutoka New York. Abdu Shakur Abud. Nam sande, habari yako? Safi kabisa, naeleze leo, Abdu Shakur, habari za huko New York ikiwa ndo hivyo tena, mkutano kama unavyosema unakaribia kumalizika hapo kesho. Hebu tuambie, ni yapi ambayo hivi sasa inaonekana amepatikana kutokana na mkutano huu wa baraza kuu? mkutano huu wa baraza kuu wa sabini kuadhimisha miaka sabini tangu mikutano ya baraza usalama kuwa baraza kuu kuanza. Watu wanaweza kusema kwamba kilichopatikana muhimu ni makubaliano ya kuanzisha malengo ya maendeleo endelevu SDG, baada ya kumalizika muda wa malengo ya milenia ya maendeleo ambayo ilikuwa na nukta saba hivi sasa kuna nukta kumi na saba Wengi wamekubaliana kwamba hiyo itakuwa ni hatua muhimu kuleta maendeleo zaidi. Vile vile ni kutokana na mabadiliko ya hali ya hewa, ni mambo yaliyozungumzwa kwa muda mrefu, na hii jana wa mataifa 147 waliwasilisha mswada wa mpango wa mabadiliko ya hali ya hewa utakaowasilishwa katika mkutano mkuu wa mabadiliko ya hali ya hewa huko Paris mwezi Disemba. Vile vile tunaweza kusema kwamba pamepatikana swala la kuongezwa vikosi vya kulinda amani vya Umoja wa Mataifa ambapo Rais Barack Obama alisema mataifa hamsini yameahidi kuongeza kwa wanajeshi elfu thelathini. Maswala mengine muhimu yaliyozungumziwa ni haki sawa kwa wanawake na watoto, kulinda watoto vilevile vile. ni maswala muhimu ambayo tunaweza kusema yameweza kupatikana. Na pengine kwa upande wa Afrika ya mashariki na kati, iloyote ya muhimu iliyopatikana kwa Afrika ya kati na Mashariki hapakuwa na matokeo muhimu, lakini kulikuwa na majadiliano muhimu kabisa, tukianzia swala la DRC. Kulikuwa na kikao maalum juu ya DRC ambapo wiki ijayo mwakilishi wa MONUSCO atawasilisha ripoti yake anapoondoka. Lakini hapa viongozi wamezungumzia juu ya namna ya kuimarisha utaratibu wa kikanda ambao unaongozwa na nchi za Afrika Mashariki na ya kati juu ya kuleta amani huko mashariki mwa Kongo na kanda nzima. Upande mwingine, mapande wa Afrika Mashariki, tunaweza kusema ni swala la Somalia na Sudan Kusini, ambapo wameongezewa fedha na kukubaliwa kuleta mabadiliko, Uingereza ikitangaza kwamba inapeleka wanajeshi wake kwa mara ya kwanza huko Somalia. Uh, Rais wa Kenya Uhuru Kenyatta alisema kwamba anataka nchi yake endelee na juhudi zake za kuleta upatanishi katika nchi hiyo na amepata uungaji mkono kutoka nchi nyinginezo. Naam, nashukuru. Na, ikiwa leo basi ni siku ya, kutome, ya kutokomeza ghasia duniani, pengine ni masuala gani kwa upande huo ambayo inachukua nafasi ya juu kwenye majadiliano? Ukichukulia uh, swala la kutokomeza ghasia duniani leo, ndo siku hiyo ya kuadhimisha, maanake kila siku hapa kuna siku maalum ya kitu fulani. Uh, hapa katika mkutano kumekuwa na mazungumzo mengi hasa juu ya kupambana na ugaidi, maanake ndio ghasia kuu, juu ya ku. kupambana na walanguzi wa madawa ya kulevya. Jana waziri wa mambo ya nchi za nje wa Mali katika kikao maalum juu ya hali ya Mali amesema kuweza kushinda ugaidi na hasa ugaidi wa huko Afrika Magharibi ni kupambana na walanguzi wa madawa ya kulevya, maanake wao wanachukuliwa kugharimia. Swala hili lilikuwa likitajwa sana, lakini jana katika kikao hicho maalum waziri aliweza kusema kuhusiana na swala la kupambana na ghasia. Pamekuwa na wito mkubwa kutoka katibu mkuu Ban Ki-moon kutaka wanawake, wasichana na watoto kulindwa zaidi. Pamekuwa na kikao kuhusu wanawake, amani na usalama, na hasa Jamhuri ya Afrika ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo imetajwa zaidi na vilevile vile ghasia katika eneo la Jamhuri ya Afrika ya Kati. Wameonya kwamba ikiwa hatua zitachukuliwa na nchi hazitojitokeza, ghasia zinaweza kurudi kabla ya uchaguzi ujao. Sana, budu, njema, asante sana Abdushakur Abud, na kutakia shughuli njema. Tutakusikia wakati baadaye. Asante sana. Moja kwa moja tukielekea huko Kenya. Rais Jakaya Kikwete wa Tanzania atafanya historia wiki ijayo kwa kuyahutubia mabaraza mawili ya bunge la Kenya kabla ya kustaafu na kabla ya uchaguzi mkuu nchini Tanzania. Mwaigi Konyo anatuletea ripoti kamili. Hili litakuwa ni tukio la kihistoria hapa nchini Kenya, kwa kiongozi wa taifa la kigeni ambayo ungali kwenye uongozi kuyahutubia mabaraza mawili ya bunge la Kenya, yani bunge la wawakilishi na baraza la Senate. Na kulingana na spika wa bunge la wakilishi nchini Kenya, Justice Muturi, Rais Jakaya Kikwete atahutubia mabaraza hayo mawili hapo siku ya Jumanne wiki ijayo, yani tarehe sita mwezi huu, na atakuwa kwenye ziara rasmi nchini Kenya wakati wa hotuba hiyo. Tayari spika wa bunge Justice Muturi na spika wa baraza la Seneti Kwee Thuro wameidhinisha hotuba hii kuambatana na katiba ya taifa. Spika wa bunge la wawakilishi anasema alikuwa amepokea ombi hilo kutoka kwa ofisi ya Rais Kenyatta ili kumwezesha Dr. Jakaya Kikwete kuyahutubia mabunge haya mawili. Honorable members, the speakers of the House of Parliament have received a request from the office of the President to allow His Excellency Dr. Jakaya Mrisho Kikwete, President of the United Republic of Tanzania, to address a joint sitting of the House of Parliament on Tuesday, October 6 2015. Kiongozi wa kwanza kuyahutubia mabaraza ya mawili ya bunge la Kenya ni aliyekuwa rais wa Nigeria Goodluck Jonathan, wakati wa ziara yake nchini Kenya na kabla ya kung'atuka kwenye madaraka. Na kulingana na spika wa bunge la taifa Justice Muturi, kanuni na sheria za bunge nambari 25 wa kifungu nambari moja na vilevile kwa kushauriana na viongozi wa bunge walio wengi na wale walio wachache katika bunge zinamruhusu kiongozi anayezuru hapa nchini au kiongozi yeyote kama huyo kulihutubia bunge la taifa. dignitary, dignitary. Wachunguzi wa kisiasa hapo mjini Nairobi wanahisi huende Dr Jakaya Kikwete akazungumzia masuala yanayohusu ushirikiano kati ya na Kenya na Tanzania pamoja na masuala nyeti yanayokumba jumuiya ya Afrika Mashariki, kwa mfano hati za kusafiria, kodi na ushuru kwa bidhaa kutoka nchi moja ya kwenda nchi nyingine mwanachama, pamoja na ndoto ya shirikisho la kisiasa la jumuiya ya Afrika Mashariki. Mwaike kwenye Vio Express Nairobi. Naendelea kusafiri na VOA Express kutoka hapa Washington DC. Msikilizaji, usisahau basi leo baadaye kwenye matangazo yetu ya jioni kuungana nasi, ambapo leo ni open mic. Msikilizaji, utueleze yale ambayo yanakugusa hivi sasa, na vilevile tutaamulika maswala muhimu ambayo yanaendelea hivi sasa katika siasa za Tanzania kuelekea uchaguzi mkuu, bila kusahau mgomo wa walimu huko nchini Kenya. Kwa hiyo msikilizaji, funguka, wakati ni wako. Ungana na sauti ya Amerika, utueleze yale yaliyoko moyoni kwenye Live Talk. Sawa sawa kabisa, ndio hivyo tena, itakuwa mada mchangamano no. Utueleze mambo mbalimbali, vile vile unaweza pia ukatuma ujumbe kwa kupitia SMS. Kule Kenya ni namba 254727709353, na Tanzania tumia 0776149492 tutumie ujumbe wa SMS nasi tutausoma kwa ajili yako. Na vilevile, msikilizaji, wasisahau tutakuwa nambari ya Kampala hivi karibuni, itakuja ukaya tayari. Kwa hiyo namba ikipatikana, tutakuarifu. Vilevile wale ambao wangependa kutupigia simu, mnaweza kutupigia simu jumlisha moja mbili sifuri mbili sita moja tisa tatu moja tano moja. Pia msikilizaji, usisahau vilevile, tunataka kusikia sande, wasikilizaji wetu watuambie wanatusikiliza kupitia uh, kitu gani, wanasikiliza kupitia FM, wanasikiliza kupitia redio gani? Tafadhali tutumie ujumbe wa simu katika namba hizo za Facebook pia, na vile vile sms pia wasisahau kwenye humohumo humo kwenye Facebook unaweza ukaweka nambari yako wewe ya simu weze kupigia kutoa maoni yako ukiwa unapenda kufanya hivyo, na usahau kuendelea kutuma hayo maoni. Yakiendelea kumiminika kwenye Facebook moja kwa moja, basi tupate burudani ya muziki. Niambie dada yangu, wapi kwenye mambo haya, vijana. Haya, moto band si mchezo, wanakuja. Mambo moto, Wana mambo, moto, moto, mambo kwenye, moto kwenye, kweli kweli, wanakwambia ni seme ya moto band. Ale baba huyo katoka kazini, zawadi mkononi kaleta na huko hayo ya Ijumaa msikilizaji, ukiwa unaendesha kurudi nyumbani kwako, ni Yamoto Bend. Yamoto Bend. Basi na sisi eh, tunaweka katika ile harihari hari nah, ya kutoka usiku kujirusha na kufurahi, sawa kabisa. nini niseme ni au nisiseme? <laughs> Kazi kwako nisisemekazi. Moja kwa moja katika ukurasa wetu wa biashara moja kwa moja, kabla ya kuenda kwenye, kwenye ukurasa wa biashara tunaelekea kwanza kule nchini Uganda, ambapo kule Uganda walimu wametishia kugoma iwapo serikali haitawaajiri walimu zaidi kuwasaidia kupunguza kwa mzigo walionao kwa sasa. Walimu hao wanataka kuongezwa malipo kutoka shilingi laki mbili na hamsini elfu za sasa ambazo sawa na dola 70 wakieleza kwamba ni dharau kubwa kwa tarishi au mjumbe ofisini kulipwa milioni moja shilingi za Uganda wakati wao wakidhalilishiwa malipo mwandishi wetu wa Kampala Kenneth Bwire anayoripoti zaidi. Kupitia kwa muungano wao wa Unatu, walimu nchini Uganda wanataka serikali kuajiri walimu zaidi, wakieleza kulemewa na mzigo madarasani kutokana na idadi kubwa ya wanafunzi kufuatia mpango wa elimu ya bure katika shule za msingi na upili. Walimu wanataka serikali kueleza sababu zinazopelekea kutowaajiri walimu licha ya vio vya walimu vya serikali kutoa mafunzo Margaret Rabushaija ni mwenyekiti wa muungano wa walimu Unatu. If we are embracing USA, kama tunatekeleza elimu katika shule za msingi na upili bila malipo lakini hakuna walimu, nani anastahili kuajiri? Wazazi au ni walimu wenyewe wajiajiri, halafu wajilipe? Ni jukumu la serikali. Walimu pia wanashikilia kwamba lazima waongezewe mshahara, la sivyo waitishe mgomo, wakisema kwamba shilingi elfu mia nne wanazopata sasa ikiwa dola 100 kwa walimu wa shule za upili na shilingi elfu 250 sawa na dola 71 kwa walimu katika shule za msingi hazitoshi. Katika baadhi ya idara za serikali, tarishi au mjumbe hulipwa shilingi milioni moja, yani dola 285. Hatuwezi kunyamaza mwalimu anapolipwa shilingi elfu 400 au dola mia moja. Serikali inastahili kujipanga. Kama haioni sababu ya wanafunzi kuwa shuleni itueleze, tusiendelee kulia. Walimu nchini Uganda wamepanga kukutana Rais Yoweri Museveni juma lijalo, na wanataka wanapotoka kwenye mkutano huo matatizo yao yamepata suluhisho. Kenneth Bwire, VOA Express, Kampala. Moja kwa moja basi, ukiendelea kusafiri na VOA Express kuelekea nyumbani baada ya shughuli zako, tuna sasa tunakupeleka katika zile habari za biashara naambapo kampuni ya Mobisol ya Rwanda kwa kushirikiana na kampuni ya Energy Development Limited na umoja wa Ulaya wanampanga kuzipatia umeme nyumba elfu 49 na shule elfu moja. Umeme huo ni wa nguvu za jua. Hadija Riami anatupasha zaidi. Mpango huo wa miaka minne wa kuwapatia baadhi ya wananchi wa Rwanda umeme wa nguvu za jua unatekelezwa na Mobisol kwa kushirikiana na EDCL, kampuni tanzu ya Rwanda Energy Group REG. Meneja wa masoko wa Mobisol Alex Ruzigura amesema chini ya mradi huo walengwa wote watakuwa na uwezo wa kupata mifumo ya umeme wa nguvu za jua na kupewa njia mbadala ya malipo kwa vifaa ambavyo vitawekwa katika kipindi cha zaidi ya miezi 36. Kwa mujibu wa mtandao wa AllAfrica.com, wote watakaopatiwa umeme huo wa sola watakuwa wanalipa ada maalum kwa kipindi cha miaka mitatu, hatua ambayo lengo lake ni kuboresha programu ya umeme vijijini nchini Rwanda na kuongeza fursa ya kuwepo kwa umeme wa gharama nafuu kwa kila mmoja, ikiwa ni moja ya kipaumbele cha serikali. Mobisol Rwanda ni kampuni tanzu ya Mobisol GmbH ya Ujerumani ambayo inatoa huduma za umeme wa jua wa majumbani. Kampuni hii ya Ujerumani pia inafanya shughuli zake nchini Tanzania, ambako imefanikiwa kuweka umeme wa jua katika nyumba takriban elfu ishirini hadi sasa. Mobisol ya Rwanda imeweka umeme wa nguvu za jua katika nyumba elfu saba kote katika wilaya 23 na shule nane zimenufaika na mpango huo hadi hivi sasa ili mradi huo kuwa endelevu na kumnufaisha kila mmoja kwa muda mrefu ujao Ruzigura amesema kampuni yake itahakikisha kwa kila anayepatiwa umeme huu anahakikisha kufanya malipo kwa wakati, ili mradi uweze kuendelea bila kikwazo chochote. Na malipo, amesema anaweza kufanywa kwa njia ya simu za mkononi ambazo hutoa huduma za malipo kwa wateja wake. Asante sana Hadija Riami, katika masuala hayo ya biashara. Basi moja kwa moja, msikilizaji, tuangalie upande wa jicho letu, ambapo Lucy Patrick na Rahab Fredi wanaanza wakieleza ndoto ya Bi Minza. Ni kukaribishe msikilizaji katika jicho letu. Mimi ni Lucy Patrick na kwa kuanza jicho linaanza kwa kuitazama ndoto. Naitwa Minza Silas, ni mkazi wa maeneo ya uwanja wa ndege jijini Dar es Salaam. Ndoto yangu, ninatamani kuona siku moja wanajamii wakibadilisha misimamo yao na mitazamo yao ikiwemo imani zao juu ya watu wenye albinism. Ili kufanikisha ndoto hii, mimi kama Minza, ninafahamu ya kuwa sitakiwi kuwa mwoga katika jamii, sitakiwi kuwa na hofu juu ya hali niliyo nayo. Kwanza kabisa, najikubali mwenyewe, naikubali hali yangu niliyo nayo na ninaipenda, kwa sababu ninajiona sina tofauti na watu wengine. Ninaamini ya kuwa ili kufanikisha hii ndoto nitawaelimisha watu na mpaka sasa ninawaelimisha, na nitaendelea kufanya hivyo. Sitokuwa mwoga ninapokuwa mbele za watu. Ninajua kabisa ninatakiwa kuwa najiamini, ninatakiwa kujiamini ninapokuwa mbele za watu, niwaelezee ni yapi tulionayo watu wenye albinism, ni changamoto zipi tulizo nazo. Tuna changamoto chache ambazo haziwezi pia bado kutufanya tukaonekana watofauti kati yetu sisi na wao. Kwa hiyo ninaamini ya kuwa ipo siku jamii itakuwa uelewa mmoja juu ya watu wenye albinism. Lakini pia ningependa kuwaomba kuwa wale wenzangu wenye albinism wasiwe waoga wanapokuwa mbele za watu au jamii kwa ujumla, kwani jamii inahitaji kujua mengi juu yetu sisi. Shukrani sana, Minza, kwa kuweza kushiriki nasi katika ndoto yangu kwa siku ya leo. Ni wakati mzuri sasa, tunaenda kuungana naye Rahabu Fredi katika mahusiano. Naam, Lucy, hapa kwenye mahusiano leo. Kuna baadhi ya mabinti ambao wanajihusisha kwenye vitendo vya kujamiiana kabla ya kufunga ndoa, kuna athari gani juu ya hilo? Wenyewe ndi wanaeleza hapa kwenye mahusiano leo. mi nafahamu kuna madhara kama ya ukimwi, kama STDs, mi nafahamu kama kuna madhara mama yangu mimi yani hachoki kuniambia, baba yangu yani ndo, hehe, yani nikirudi nyumbani, kwa sababu mimi nakaa boarding, nikirudi nyumbani ni darasa linaloitwa, na kwanza napewa elimu ya dini. Katika katika ile elimu naambiwa madhara ya kuwa na mahusiano, kwa sababu jifikirie, mimi ni binti, naenda kujihusisha na mahusiano. Unajua katika mahusiano kuna vitu vili, naweza nikaa na mahusiano na boyfriend lakini sifanye ngono. Hasa mzazi wangu hawezi kuniambia usiwe na boyfriend, ataniambia sawa, usiwe na boyfriend, lakini najua unaye. Umeona? Lakini kwa makini usifanye ngono, kwa sababu ngono bado umri wako, kuna madhara mengi, kama mimba. Unabeba mimba, mtu kama mimi nasoma, nikibeba mimba lazima nitasema kuja nikatoe, anaenda kutoa, napoteza damu, wakati mwingine ikasababisha ikasababisha kansa ya kizazi. Kwa upande wangu mimi najua kama kuna madhara actually, na maadili ambayo inalelewa mimi ni yale maadili ya Kiislamu na ukiangalia maadili mengi ya Kiislamu unakuwa unachungwa sana, and exactly unakuwa unafundishwa vitu uh, katika madhara ya kupata ni kama kushika mimba, and hiyo inaweza ikanisababishia nikashindwa kuendelea kusoma na pia kuharibu maisha yangu kiujumla. Kwa ni vyema ni tukaepuka sana kutana. Madhara yapo mengi, ukimwi, kisonono, kaswende, yani vyote hivyo, yani vinakufanya yani, vina afya yako inaweza ikaa imedhoofika. Ukiwa binti, kuna vitu unajua kabisa, hichi ni kibaya, hichi ni kizuri. Afu ajaribu sana kusikiliza redio, unajua atapata mambo mengi. Na kama anasoma shule, ani ajaribu kuwa karibu na wale walimu wakike waweze kumfundisha juu ya mambo ya mahusiano na ngono. Shukrani mabinti wote ambao mmeshiriki kwenye mahusiano hii leo. Awali ulikuwa na Lucy Patrick kwenye ndoto yangu. Ni hayo kwa leo kwenye jicho letu. Jina langu ni Rahabu Fredi, VOA Express. Kusomea muktasari wa habari. Mashahidi katika shambulizi la risasi lililoua watu tisa katika chuo kimoja kaskazini magharibi mwa jimbo la Oregon Alhamisi wanasema mshambuliaji alikuwa analenga Wakristo. Maafisa wanasema mshambuliaji huyo aliyekuwa na silaha nzito aliingia madarasani katika chuo kikuu cha Umpqua majira ya asubuhi na kuanza kufyatua risasi kabla ya kujipiga risasi mwenyewe wakati akipambana na polisi shirika la kuhudumia wakimbizi la Umoja wa Mataifa linaripoti kushuka kwa wahamiaji wanaowasili nchini Ugiriki kutokana na hali mbaya ya hewa katika bahari ya Mediteranean. UNHCR imesema wahamiaji 1500 waliowasili Jumanne ikilinganishwa na wale 5000 walioingia kila siku kupitia bahari ya Mediteranean. Ofisi ya Vatican imesema mkutano wa Baba Mtakatifu na Kim Davis mfanyakazi wa mahakama aliyefungwa jela kwa kukiuka amri ya kutoa vibali vya ndoa ya jinsia moja usibadilishwe na kuwa unaunga mkono mwelekeo wake. Asante sana, tunakushukuru kusikiliza alasiri hii leo, na tunaimani utaungana nasi hapo baadaye katika matangazo mengine ya idhaa ya Kiswahili. Kwa niaba wote waliofanikisha katika matangazo haya, msimamizi Mwamoyo Hamza, mwendeshaji hapa studio Dwayne Collins, mimi ni Sunday Shomari na mimi ni Meri Mgawe. Tunakuaga kutoka Washington DC tukisema alasiri njema na kwaherini.