Ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Mimi ni Sandey Shomari na mimi ni Mery Mgawe, tukiwakaribisha katika matangazo yetu ya leo Ijumaa Oktoba 2 mwaka 2015, ambapo tunasikika pia katika 94.9 FM Bujumbura, Burundi na 98.1 Ikuta FM Kisumu nchini Kenya. Karibuni. Ka <mulia> na katika matangazo yetu ya leo ikiwa ni siku ya Ijumaa kama kawaida, tuna mada yetu ya majadiliano yaani live talk, ambapo leo mada ni mada mchangamano tukimulika mambo mbalimbali mbali, bila kusahau mgomo wa walimu kule nchini Kenya na siasa za Tanzania kuelekea uchaguzi mkuu na vilevile. Vile katika habari nyingine, rais wa Tanzania Jakaya Kikwete anatarajiwa kutubia bunge la Kenya Jumanne ijayo. Hizo ni baadhi ya habari tulizokuandalia kwa leo msikilizaji. Mwekanasi hadi mwisho wa matangazo yetu, lakini kwanza ni habari za dunia zikisomwa naye Mary Mgawe Nam. Na katika habari za dunia, rais Jakaya Kikwete wa Tanzania atafanya historia wiki hii, wiki ijayo kwa kuhutubia mabaraza mawili ya bunge la Kenya kabla ya kustaafu na kabla ya uchaguzi mkuu nchini Tanzania. Hili litakuwa ni tukio la kihistoria kwa kiongozi wa kigeni kuhutubia mabaraza mawili ya bunge, yaani la wawakilishi na seneti. Kulingana na spika wa bunge la wawakilishi Justice Muturi, rais Kikwete atahutubia mabaraza haya mawili siku ya Jumanne wiki ijayo na atakuwa kwenye ziara rasmi nchini Kenya wakati wa hotuba hiyo. Spika Muturi anasema alipokea ombi hilo kutoka ofisi ya rais Uhuru Kenyatta ili kumwezesha Kikwete kuhutubia mabaraza haya mawili na Umoja wa Ulaya umetangaza Ijumaa hii majina ya maafisa wanne wa, wa serikali ya Burundi waliochukuliwa vikwazo kwa kujihusisha na visa vya ukiukwaji wa haki za binadamu wakati wakizima maandamano dhidi ya muula watatu wa rais wa Burundi tangu mwishoni mwa mwezi Aprili. Vikwazo hivyo ni pamoja na kuwazuia kusafiri katika nchi za Umoja wa Ulaya, pamoja na mali zao kuzuiliwa. Serikali ya Burundi upande wake, ime, upande wake imetiwa vikwazo hivyo vikiegamia upinzani, kwa mujibu wa msemaji wake. Wale ambao wamechukuliwa wa vikwazo ni wale walioitisha maandamano ambayo anasema aligeuka kwa ghasia. Maafisa wa jeshi la Nigeria wanasema takriban watu kumi na nne wamekufa baada ya wajitoa muhanga wanne kujilipua kwenye mji wa Maiduguri jana Alhamisi. Maafisa wanasema leo kwamba zaidi ya watu wengine 39 walijeruhiwa katika mlipuko huo. Mashahidi wanasema karibu ajitoa mwanga wawili wanaonekana kuwa ni wanawake. Msemaji wa jeshi amesema mashambulizi yalitokea katika njia ya kukatisha reli kwenye kituo cha Ajirali mjini Maiduguri, mji mkuu wa Bono. Ameshutumu shambulizi hilo kufanywa na kundi la wanamgambo wa Boko Haramu. Hakuna aliyedai kuhusika na mlipuko huo. Unaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, hapa Washington DC. Waalimu nchini Uganda wametishia kugoma iwapo serikali haitawaajiri waalimu zaidi kuwasaidia kupunguza mzigo walio nao kwa sasa. Waalimu pia wanataka kuongezewa malipo kutoka shilingi laki mbili na hamsini za sasa, sawa na dola sabini wakieleza kwamba ni madharau kwa tarishi au ujum, mjumbe wa ofisini kulipwa shilingi milioni moja wakati wao wakidhalilishwa kimelipo, kupitia kwenye muungano wao wa UNATU. Waalimu nchini Uganda wanataka serikali iajiri waalimu zaidi kutokana na mzigo mkubwa madarasani kufuatia mpango wa elimu ya bure katika shule za msingi na upili. Walimu wanataka serikali kueleza sababu ya kuto kukubaliana na nyongeza hiyo licha ya vyuo vya walimu kuendelea kutoa mafunzo ya ualimu. Mashahidi katika shambulizi la risasi lililoua watu tisa katika chuo kimoja kaskazini magharibi mwa jimbo la Oregon Alhamisi wanasema mshambuliaji alikuwa analenga Wakristo. Maafisa wanasema mshambuliaji huyo aliyekuwa na silaha nzito aliingia madarasani katika chuo kikuu cha Umpakwa majira ya asubuhi na kuanza kufyatua risasi kabla ya kujipiga risasi mwenyewe wakati akipambana na polisi. Takriban mashahidi wawili ambao wanasema mshambuliaji ambaye hakutajwa na polisi aliwauliza watu aliwapiga risasi kama ni Wakristo. Shirika la kuhudumia wakimbizi la Umoja wa Mataifa linaripoti kushuka kwa wahamiaji wanaowasili nchini Ugiriki kutokana na hali mbaya ya hewa katika bahari ya Mediterranean. UNHCR na inasema wahamiaji elfu moja na mia tano waliwasili Jumanne ikilinganishwa na wale elfu tano walioingia kila siku kupitia bahari ya Mediterranean. Lakini hai, hali hiyo haija haitarajiwi kudumu. Msemaji wa shirika hilo la Umoja wa Mataifa Adrian Edwards anasema kubadilika kwa hali ya hewa kunaweza kupelekea wimbi lingine la wahamaji kuingia huko ofisi ya vatican imesema mkutano wa baba mtakatifu na kim davis mfanyakazi wa mahakama aliyefungwa jela kwa kukiuka amri ya kutoa vibali vya ndoa ya jinsia moja usibadilishe ukawa kama unaunga mkono mwelekeo wake vatican imetoa taarifa hiyo leo ijumaa ikisema kuwa baba mtakatifu alikutana na dazani za watu wakati wa ziara yake katika ubalozi wa vatican mjini washington dc wiki iliyopita Ndege ya jeshi ya usafirishaji ya Marekani C130 ilianguka katika uwanja wa ndege wa Jalalabad mashariki mwa Afghanistan na kuua watu 11. Ajali hiyo ilitokea muda mfupi majira ya usiku. Sababu za ajali hiyo zinafanyiwa uchunguzi. Maafisa wa ulinzi wa Marekani katika kituo cha Babram wanasema wafanyakazi sita waliokuwemo ndani ya ndege walikufa papo hapo. Wakandarasi wa kiraia watano waliokuwa wanafanya kazi katika umoja wa NATO kwenye kitengo cha mafunzo pia walikufa katika ajali. Unaendelea kusikiliza matangazo haya kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika hapa Washington DC. Kama ambavyo tumekueleza msikilizaji, basi hivi leo ni siku ya Live Talk ambapo tutakuwa na mada mchangamano. naendelea ya kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Na msikilizaji, kama tulivyoambia hapo awali, leo ni siku ya Ijumaa, ni siku ya live talk. Kama niliposema hapa ni siku ya open mic, ambapo wewe msikilizaji una nafasi basi ya kutuambia nini kipo moyoni mwako katika masuala mbalimbali ya kijamii, kisiasa na kiuchumi, lakini pia tutambulika masuala ya siasa nchini za Tanzania kuelekea uchaguzi mkuu, mgomo wa walimu nchini Kenya. Basi ni mada mchangamano, msikilizaji Jisikie yes, huru kupigia simu kutuambia nataka kutuambia, lakini pia tutakuwa na wataalam tutakaozungumza nao hapa. Tunao wachambuzi kwenye laini ya simu kutoka nchini Tanzania, naye katibu wa jukwaa la wahariri na msemaji bwana Neville Mena. Neville Mena, karibu live talk ya sauti Amerika. Asante sana sh sande Shumari. Sawa kabisa hali kadhalika, tutakuwa na tutaungana baadaye na bwana Kahindi wa chai kutoka kule nchini Kenya kwa ajili ya kuzungumza kwenye hii live talk yetu. Basi, moja kumoja kwa moja ni kukaribishe Nevel, kwa upande wako, hebu tueleze hivi sasa eh, jinsi hali inavyoendelea nchini Tanzania. Eh, ama kwa hakika inaonekana wazi kwamba siasa za uchaguzi mkuu nchini Tanzania mwaka huu ni tofauti kabisa na miaka mingine iliyopita. Hebu tueleze nini hasa ambacho kwa upande wenu waandishi na wachambuzi mnakiona kimekuwa tofauti sana ukilinganisha na chaguzi zingine zilizopita. Ni nilipata kusema na, na nimekuwa nikirejea mara nyingi kwamba katika nyakati hizi za uchaguzi huu wa mwaka huu ni wakati ambao tunaona siasa tofauti kabisa na siasa zilizopita kwa miaka iliyopita. Nasema hivi kwa sababu kwa mara ya kwanza kunakuwa na uchaguzi ambao unaonyesha um, pande mbili kubwa ambazo mmoja wapo unaweza ukaingia madarakani tofauti na chaguzi nyingi zilizopita ambazo zilikuwa ia-naweza nikasema zilikuwa ni chaguzi za upande mmoja, ikimaanisha e, kwamba Chama cha Mapinduzi katika chaguzi zote tangu mwaka tisini na tano tulipoingia katika uchaguzi wa vyama vingi e, kimekuwa kikiwa, kikiwa, kikiwa kina hakika ya kuingia madarakani kila uchaguzi unapoajia. Lakini wakati huu ni tofauti, kwa sababu Umoja wa Katiba Wananchi ukawa wanaunganisha vyama vinne ambazo ni Chadema, ensiana Mageuzi, NLD na CF. Una nguvu kubwa na umepata msukumo mkubwa zaidi baada ya eh, vigogo wawili waliopata kuwa mawaziri wakuu Edward eh, Edward, Edward Loasa na Fredrik Tuismai kuingia upande huo. Kwa hiyo kwa maana hiyo, unaona nguvu kubwa zinazovutana zikielekea katika eh, hile tarehe ya kupiga kura ambayo ni ishirini na tano Oktoba. Baada ya hapo pengine tutaweza kukawa na uhakika ni nani ataibuka kidedea, kwa maana ya kuingia ikulu kati ya wagombea wa pande hizo mbili. Neville, kama ulivyoeleza kwamba unaona nguvu kubwa za kisiasa, lakini nadhani pia bila shaka kutakuwa na nguvu kubwa, kwa sababu wewe uko katika tasnia ya habari, tuambie unavyoona sasa hivi katika tasnia hivo, hiyo sasa, vyombo uh, vya habari mbalimbali unaona vinajiandaa vipi ah? Vyombo vya habari sio kwamba vinajiandaa kwa sasa, vimeshajiandaa. Utaona kwamba maandalizi ya kuingia katika uchaguzi yalianza mapema kidogo, nikasema e, yapata miezi kumi na miwili iliyopita tangu mwishoni mwa mwaka jana ama kabla ya hapo, tayari tulianza kuona e, aina tofauti ba, e, za za za, za, za kuripoti zilizokuwa e, zikielekeza taifa E, katika uchaguzi huu kwanza tulianza na, na mambo ya uandikishaji upya wa daftari la kudumu wapiga kura baada ya Tume ya Taifa ya Uchaguzi NEK kusema kwamba daftari iliokuwapo kwa hapo awali ni chafu na kwamba lilikuwa halifai kabisa kwa ajili ya matumizi ya uchaguzi wote ule kwa hiyo hivyo tuliingia katika mchakato huo ambao ulikuwa hu na kasoro nyingi, lakini niseme seme tuhatimaye kwamba ilifanikiwa na kuandikisha wapiga kura milioni ishirini na tatu nukta saba kama ilivyotangazwa hivi karibuni na NEK yenyewe. Na baada ya hapo tuliingia ndani ya vyama vya siasa na ndani ya vyama vya siasa hapo tuliona uchaguzi tofauti. Chama cha Mapinduzi ikawa na wagombea zaidi ya roba, eh, wapatao arobaini na kati ya hao thelathini na nane wakawa naingia katika kinyanganyiro hicho ambacho ah, kili katika baada ya mchakato kupita John Pombe Magufuli, uh, waziri wa masuala ya ujenzi, huyu akawa uh, ameteuliwa ame, ame, ame na chama hicho kusimamia uh, kupeperusha bendera ya chama hicho tawala. Na upande wa Ukawa, Ukawa kuna mabadiliko uh, ambayo mwenyekiti wa chama cha demokrasia na maendeleo, Chadema, uh, Freeman Mbowe aliyeita kwamba kubadili jia angani, kwamba awali alitarajiwa kwamba pengine Dkt. Slaa katibu mkuu wa zamani wa Chadema angepata fursa ya kugombea nafasi hiyo, lakini baadaye eh, baada ya Lowassa kuwa ametemwa upande wa pili ule, akawa ameingia upande wa Ukawa na kugombea nafasi hiyo. Lakini niseme mchakato huo wote umeviweka vyombo vya habari eh, kuwa, eh, hai na na na pengine ningetumia neno la Kiingereza vibrant, na kumekuwa na, na, na, na, na, na, na ripoti kubwa sana ya masuala ya uchaguzi katika ngazi zote hizo ambazo imezieleza. Sasa tunaelekea katika uchaguzi wenyewe tarehe ishirini na tano Oktoba na hiyo ndio itakuwa kilele. Niseme tu kwamba tayari vyombo vya habari vya Tanzania vimeanza kuzungumzia hali halisi ya upigaji kura, kutoa elimu kwa wapiga kura, jinsi gani kura zinavyopaswa kupigwa muda wa kufungua na kufungua vituo na mambo mengine kama hayo e, ikionyesha kabisa kwamba sasa siku zobaki e, ishirini na mbili ishirini na tatu hivi kama ni siku chache kabla ya uchaguzi wenyewe e. Sawa, so, kabisa basi. Sasa Melvin umetupa picha halisi hiyo, tumeelewa vizuri, na sasa niende moja kwa moja nikutupie swali. Kuna jambo linazungumziwa sana hivi sasa kuhusu vyombo vya habari kushika pande mbalimbali mbali, ama kuegemea upande mbalimbali inasemekana mbali, kwamba watu sasa hivi washajijua kwamba mimi niko upande wa Ukawa, mimi niko upande wa CCM. Sasa hapo sijui, hebu tuhakikishie kwamba kwanza kuhusiana na swala hilo kweli, vyombo vya habari vimechukua pande huko ni ukweli kabisa kwamba vyombo eh, vya zi habari ukijaribu kuangalia, unaweza ukabaini kwamba chombo hiki kinaelekea upande fulani na chombo hiki kinaelekea faamu fulani, jambo ambalo mimi kama katibu wa jukwaa la wahariri na kama mwanataaluma wa habari naliona kwamba si kosa kama chombo kinaamua kuunga mkono upande fulani. Nitakubaliana nami kwamba katika mataifa ya magharibi na Marekani ambako inaendelea vyombo vya habari vikubwa vimekuwa si tu vikiegemea upande mmoja, bali vikitangaza kabisa kwamba vinamuunga mkono mgombea fulani ama vinaunga mkono upande fulani wakati wa uchaguzi. Sisi hapa kwetu demokrasia haijafikia hapo, chombo cha habari kujitangaza, lakini tunakokwenda ni dhahiri shairi kwamba tutakwenda huko, na hili linajitokeza kwa sababu mbalimbali. Kwanza, kuna misimamo ya kisera na malengo ya kuundwa kwa chombo cha habari chenyewe, kwa hiyo unajikuta kwamba hata kama hutatangaza lazima wakati fulani utajikuta unaunga mkono upande mmoja zaidi kuliko upande mwingine, lakini hili linafanyika, eh, kitaaluma linakubalika pasipo kuruhusu chombo cha habari kumuunga mkono mtu kinayemuunga mkono na kumkandamiza mwingine. La hasha, hapa ni kumuunga kuunga mkono upande fulani kwa maana ya kumpa kipaumbele. Kuonyesha kwamba huyu pengine ndi angefaa kwa maana ya Watanzania kumchagua, lakini bila kuwanyima haki wasomaji, watazamaji na wa wasikilizaji wa vyombo vya habari, habari za upande mwingine, hasa katika mchakato wa kampeni, ahadi zinazotolewa, sera za vyama mbalimbali pamoja na ahadi za wagombea zinazozitoa wanapokuwa katika eh, wanapokuwa katika harakati za uchaguzi. Kwa hiyo sio kwamba mimi naliona kwa Tanzania na limejitokeza sana kipindi hiki, lakini pia si kosa kwa maana ya taaluma inavyoelekeza. Sawa kabisa, Nevin tarudi kwako tuweze kuzungumzia masuala hayo kwa kina zaidi, lakini nimpe nafasi bwana Kahindi wa Chai mchambuzi kutoka kule nchini Kenya. Kahindi wa Chai mungine, kwa upande mwingine, tumeona kwamba hivi sasa kumekuwa na migogoro na mbalimbali ya walimu ikigubika kule Kenya, Uganda, hali kadhalika wametishia leo kwamba wanaweza kufanya mgomo. Hebu tueleze hali halisi mpaka sasa nchini Kenya. Walimu wa wanaendelea na mgomo, wananchi au wanafunzi wanateseka. Nini unachokiona hapa ambacho pengine kingeweza kufanyika kusaidia hali hii kuboreka? Nam, asanteni sana e. Kwanza kabisa mimi ningesema hivi, kulingana na uongozi hasa wa Kiafrika huwa mara nyingi viongozi wetu wa Kiafrika wanapendelea sana wakati Ee, wanaposema kwamba haki imepatikana basi, huwa kama haki ile katika koti imemwendea kwake kwamba yeye ee, ndio ameshinda katika koti, basi ye huona haki imetendeka. Lakini wakati haki inapopawa upande wa pili, hapo huwa pia malalamishi waanza kutoka kwamba haki haitekelezi. Sasa tutaona kwamba katika jamhuri yetu ya Kenya kwa kweli kuna tatizo mimi tangu nikiwa kijana sijawahi sikia kwamba walimu wamegoma katika jamhuri ya Kenya kwa zaidi ya mwezi mzima. Ni ni, ni, ni jambo kwangu ni, ni kama jambo geni kwangu. Hata hivyo kuna haja sana ya sehemu hizi tatu kushikamana, yani kuweza kuzungumzia swala hili kwa mapana na marefu hivi. Nikiwa ninasema kuna ile inaitwa TSC alafu na, na, na, na, e, na ile nat mut pia na serikali kwa sababu wakati wowote kunapotokea mzozano wowote wa wa vitengo wa, wa, hivi vya kiserikali vyenye kuleta faida kwa mwananchi, basi kiongozi wa nchi anapochukua eh, msimamo, anapoegemea upande mmoja, huwa tatizo lile linakuwa kubwa zaidi na ninachoelewa mimi ni kwamba kiongozi wa nchi ni mtu mwenye kupatanisha pande zote, manake ni kiongozi wa watu wote, wala sio kiongozi wa sehemu moja. Sasa nafikiri swala hili lilizidi kuwa pana pale ambapo kiongozi wa nchi alichukua msimamo, akaegemea sehemu fulani, kwamba eh, hatuwezi hatuwezi kulipa na hatutalipa. Eh, hili likawa swala zito zaidi sasa hata baada ya mahakama kuamuru hivyo, sasa limekuwa tatizo sugu kwetu. Ila tu kitu ambacho tunaomba, yani Wakenya wa, wa kile ambacho wana wanaomba zaidi ni kwamba huwezekane kuwa na mapatano kuwezekane kuwa na mapatano. Sasa haya mapatano kama pengine yataletwa katika meza, ndio waongee juu yake, litakuwa ni faida kubwa. Hata utaona ni aibu kwetu saa hii tukisema kwamba mitihani itafanywa kulingana na elizo ratibiwa lati. Je, mwezi mzima watoto hawako shuleni. Kama mitihani itafanywa hivyo hivyo, kwa kwa yani watu wengi hawaelewielewi, watawafanyia mitihani hawa wanafunzi wakilenda nini? Maajabu sana sawa kabisa. Basi likirudi kwako, uh, bwana Neville mena, kitu ambacho pengine nimekiona hapa ni vizuri pia tufahamu kwamba vyombo vya habari vya Magharibi kwa kawaida vinaunga mkono au kutangaza kwamba vina mwendozi mgombea fulani, lakini sio kuegemea upande mmoja wa uchaguzi, kwa sababu kama chombo cha habari tunafahamu kwamba kazi yetu natakiwa tusiwe tunaegemea upande wowote, tutoe taarifa za kweli ili kila mmoja msikilizaji au msomaji, yeye ndio aamue kufanya uamuzi wake. Lakini sasa, pengine hii ni changamoto kubwa ambayo wewe binafsi unakutana nayo kwenye kazi yako au vyombo vya habari vya Tanzania vinakutana navyo. Labda utueleze kwamba, kwa upande mwingine, kuna changamoto ambayo naifahamu na pengine unaweza kutuelezea zaidi, swala la mashine za uandikishaji wapiga kura. Hili swala limekuwa na changamoto zake nyingi sana, na wengine wamekuwa wakilala kwenye sehemu za kujiandikisha. Pengine hili unafikiri kwa mwaka huu litasaidia uchaguzi kwenda vizuri, au pengine itakuwa moja ya matatizo ambayo yataletwa kwenye uchaguzi unaokuja nchini Tanzania. sande la, labda <laughs> nikianza na ile la kwanza anao sikupata ni, si ni zuri la kuindozi eh, maanake kisha si sema unamwindozi maana yake unamwindozi ya, kwa maana hipi ndio maana imesema unaweza ukawa chombo cha bki na muunga mkono mgombea ama upande fulani wa kisiasa, lakini hiyo si tiketi ya, ya chombo hicho kuwanyima ku, fursa wasomaji wake ama kama uh, hadhira, habari za vyama vingine, kwa sababu chombo cha habari ni jukwaa la vyama vyote au wananchi kufahamu taarifa mbalimbali zinatokea katika mchakato wa uchaguzi. Hilo tuliache, sasa tuingie katika hilo jambo ulilokuwa nauliza na uandikishaji kutumia kwa kupitia VVR. Ni kweli kwamba kulikuwa hapo na changamoto nyingi, na vyombo vya habari vilifanya kazi kubwa sana ya kuripoti kasoro hizo kadi zilizokuwa zikitokea katika maeneo mbalimbali. Awali changamoto ilikuwa ni, ni uchache wa mashine za uandikishaji lakini kadi ambazo ziliongezwa na kufikia idadi ile iliyokuwa imekusudiwa, ambazo ni mashine wanasema elfu uh, nane au wanasema elfu nane ni kwamba tatizo zilipungua, na baadaye idadi eh, kubwa ya wananchi ya wa, ya wa, ya, ya wa, ya wa wakawa wameandikishwa. Itakumbuka kwamba Tume ya Taifa ya Uchaguzi ilikuwa imepanga kuandikisha watu elfu milioni kama ishirini na mbili hivi, lakini utaona uandikishaji ulivuka lengo na kufikia watu milioni ishirini na tatu nukta saba sasa katika mazingira hayo ni kwamba pamoja na changamoto tu kwamba tume ilijipanga vizuri na kuandikisha watu wengi zaidi, ijapokuwa e, hiyo haipigi ukweli kwamba katika baadhi ya maeneo mengi tu kuna baadhi ya watu walishindwa kujiandikisha kwa sababu ya misururu mirefu, kwa sababu ya kukosa fursa, na kwa sababu ya muda mfupi ambao ulikuwa umepangwa pengine kwa ajili ya kujiandikisha. Kwa hiyo hata ule muda wa kutoa elimu kuhamasisha watu kwamba wajitokeze faida za kujiandikisha ni vipi, haukutosha kwa sababu, kama ma-kama mashine zilikuwa zinakaa kwenye mkoa mmoja labda kwa siku nne ama kwa wiki moja e, na wiki moja kama unavyofahamu ni muda mfupi sana. Basi kuna watu wengi sana pengine ambao hawakupata fursa ya kuandikishwa kama ambavyo walikuwa wamekusudia. Sawa sawa kabisa Mena, basi mena, mena, subiri kidogo tu hapo. Tunaye msikilizaji ana kiukweli katika laini ya simu, sir greg viki, hebu karibu, tuambie yale unayotaka kusema ya mi napiga kutoka Kenya. Mi ni mwanafunzi chuo cha walimu cha Yeregi na katika nchi yetu kuna mambo ya ile migomo ya walimu aswa. Mi naitwa Gregori Victor Musanga, niko Yeregi, ila mambo ya migomo ya walimu, serikali imetianta kwenye masikio, haitaki kusikia yale ambayo kwamba walimu wamehitaji, na jambo hili limeleta mtafaruku, kwa maana uchumi umezorota sana, kulingana kutokana na kutusikiza kwa serikali. wale wanauchumi wajaribu kushauri serikali, na inakaa kuna watu ambao kwamba wamepotoka, wanafanya serikali ifanye mambo ambayo kwamba hayafai. Kwa mfano, rais wetu baadala ya kushughulikia mambo ya migomo, amesafiri na kwenda katika nchi ya mbali kule kwa mambo ya kiulimwengu, na wananchi wanajiuliza maswali ikiwa itakuwa siku gani maswala ya walimu yatazingatia. Kwa mfano, mtu kama mimi, mwalimu, nategemea kwamba nitakapomaliza masomo yangu nitakuwa na wakati mwema wa kufanya kazi na nipate kipato cha kuridhisha, lakini jambo hili jambo hili linakatisha sana, linavunja moyo kutokana na kwamba e, imekuwa ni karibu wiki tatu wiki nne hivi sisi, sisi ambao kwamba tuko vio vya walimu ndivyo hakuna mwadhiri anayekuja darasani, walimu wa viwango wa, vya chini hawafunzi. Jambo hili linavunja moyo sana katika uchumi wa taifa letu la Kenya. Nam bwana mtangazaji, asante sana, asante sana eh kwa mchango wako huu. Na nikirudi kutokana na hayo uliyozungumza, eh, kwa mchambuzi wetu Kahindi wa Chai, kama unavyoona kwamba hivi sasa walimu ndio hivyo, hali si nzuri. Nini ambacho nafikiri kingefanyika? Maanake kama huyu msikilizaji aona kwamba rais pengine hata asingesafiri nje nchi, lakini mkutano wa umoja mataifa ni muhimu, ilibidi rais aende hapa kule New York. Naam, mimi nini... ningependa kusema hivi E, hata hivyo nitajaribu kuelezea kwa pande mbili, yani pande ya kwanza hmm, nitazungumzia hali ya uongozi ulivyo katika kila sehemu, yani kila sekta katika Jamhuri ya Kenya. Viongozi wengi hutumia mamlaka yao vibaya, wakati watu wanatazamia wapate matunda mema kutoka kwao. Hivyo basi utakuta kwamba hii katika eh, falsafa ya ya ya ya kisiasa ni kana kwamba viongozi eh, wengi wanapenda ile jamii ambayo iko eh, yani, wale watu wa hali ya chini kimaisha waendelee kuwa vile vile na wale ambao wako katika uongozi waweze kudumu katika uongozi, kwa sababu wengi wa wale ambao saa hii wamefukuzwa mashuleni ni wale hesabu kubwa, ni wale chochole. Sasa nafikiri ni hali yao hmm, ya kutaka iwe hivi, lakini basi kama tutarudi hmm, katika upande huu niliosema nikaozungumzia, basi ni hivi, katika, katika kila nchi watu hulenga ku maendeleo watu hulenga kuendelea na maendeleo, yanawezekana yakawa pengine Kahindi wa chai hakuwa na akili ya uundaji wa ndege lakini huenda mjukuu wake akawa akili ile yeye ameipata. Kwa hivyo haina eh, hakutakuwa na, na, na la ajabu wakati mjukuu wa kahindi chai akiunda ndege, kwa sababu kila mmoja amezaliwa na kiwango cha fikra katika akili zake. Sawa sawa, basi Ata. na katika laini ya simu tunaye msikilizaji Pius Dankala, na weye karibu pia utueleze E, tsi Dankala kutoka barabara kumi na moja Dodoma mjini, na hapa ni Tanzania. e, mimi inachotaka kuongelea ni kama siasa za Tanzania, sisi zinazoendelea hizi kampeni ambazo badala ya wanasiasa kuzungumzia ni nini watawafanyia wana, wata wananchi lakini wanasimama jukwaani ambao ni baba zetu kabisa, watu wazima wanatumia lugha ya matusi, lugha ya kejeli na kashfa ambazo hazitakiwi. Lakini utakuta Tanzania, mimi hapa Dodoma, unakuta umeme unakatika muda wowote, hakuna muda maalum. Badala ya kuongelea kwamba wananchi watawafanyia nini, lakini matokeo yake wanabezi kumsema mtu fulani, ili kuonyesha kwamba wao ni safi Wakati Tanzania utakuta wanatutangazia kwamba kuna wanafunzi wa darasa la saba wamefaulu kwa asilimia kadhaa, lakini hapo hapo wanakuja wanatuambia kwamba hawajui kusoma na kuandika. Badala ya kuja kutuambia namna ya kuboresha elimu yetu, wanasimama jukwani, wanaanza kusema fulani, msimsikilize, fulani, msimchague muda mwingi yani, mtu anatumia dakika thelathini kumsema mtu alafu katika kwenye pointi anatumia tu dakika mbili, kwamba mkinichagua nitafanya kitu fulani mkinichagua nitafanya kitu fulani, lakini kazi yao ni kumsema mtu binafsi ambapo haku. Kwa sababu mi najua Tanzania tuna changamoto nyingi, mwanasiasa una anaweza akatumia kwamba, vijana, naombeni muwe na mwenendo mzuri, jepusheni na Ukimwi. Kuna maswala ya ujangili kuna masuala ya ubakaji, kuna masuala ya mauaji au ndugu zetu maalbino. Hayo mambo hawayazungumzii. Utakuta labda eneo fulani maji wanayapata kwa, kwa kwa kwa wiki labda mara mbili, lakini vitu kama hivyo ha hawazungumzii. Kwa hiyo hale wanapoenda jukwani, wanafanya kana kwamba wale watu wanaoongea nao, kana kwamba hawajui kutafsiri wala kuelewa kitu. Kwa hiyo wanalazimisha watu waamini wale wanaoyataka, wakati hata sio sahihi na sio kitu kilichowapeleka kilicho. Unakuta mtu mtu an, anamsubiri mwanasiasa kwa ajili ya mkutano wa hadhara kuanzia saa nne asubuhi, kwamba ngoja niende ni msikilize fulani. Alafu yule mwanasiasa anaingia jukwani saa kumi. Mtu anamsubiri kuanzia saa nne asubuhi lakini mwanasiasa anapanda jukwani saa kumi, matokeo yake anaanza kumsema Fulani ni mgonjwa. Sisi hayo hatuyataki, wasimame watuwaambie. Tanzania tunakabiliwa na mambo mengi sana . Kwa hiyo wakiyazungumzia mambo kama hayo, na sisi vijana tutajifunza kupitia kwao, kwa sababu kwa kwa, sisi kama vijana, huwa wanatuambia vijana ni watu wa kukulupuka, vijana ni watu wasiofuata sheria, lakini hata wao wenyewe kama ni kiongozi, unasimama jukwani unatukana sasa unategemea mimi kijana ambaye ni mimi ni mwanao nitajifunza nini kutoka ah, kwako? Asante sana pius dankala. Na kushukuru sana pius dankala kwa mawazo yako kuletwa hapa kwenye Live Talk. Msikilizaji, ungana nasi kwenye Livtok katika sehemu ya pili, maana sasa ndio tunakamilisha sehemu ya kwanza ambayo ni moja kwa moja kwenye matangazo yetu. Sehemu ya pili, ingia kwenye mtandao wetu www.voaswahili.com, tuweze kukutana huko kwa ajili ya kuendelea na mazungumzo yetu ya mada mchangamano. Tunao Nevil Meena na kutoka nchini Kenya Bwana Kahindi kuendelea kuzungumza haya. Ni Sandey Shomari na mwenzangu Mery Mgawe. Tukutane sehemu ya pili, asanteni. Ni idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Mimi ni Sandey Shomari na mimi ni Meri Mgawe, tukiwakaribisha katika matangazo yetu ya leo, Ijumaa Oktoba 2 mwaka 2015, ambapo tunasikika pia katika 94.9 FM, Bujumbura, Burundi, na 98.1 Ikuta FM, Kisumu, nchini Kenya. Karibuni <mulia> na katika matangazo yetu ya leo, ikiwa ni siku ya Ijumaa, kama kawaida, tuna mada yetu ya majadiliano, yani live talk, ambapo leo mada ni mada mchangamano, tukimulika mambo mbalimbali mbali, bila kusahau mgomo wa walimu kule nchini Kenya na siasa za Tanzania kuelekea uchaguzi mkuu. Na vilevile vile, katika habari nyingine, rais wa Tanzania Jakaya Kikwete anatarajiwa kuhutubia bunge la Kenya Jumanne ijayo. Hizo ni baadhi ya habari tulizokuandalia kwa leo, msikilizaji Jumuika nasi hadi mwisho wa matangazo yetu, lakini kwanza ni habari za dunia zikisomwa naye Mary Mgawe. Na, na katika habari za dunia, Rais Jakaya Kikwete wa Tanzania atafanya historia wiki ijayo kwa kuhutubia mabaraza mawili ya bunge la Kenya kabla ya kustaafu na kabla ya uchaguzi mkuu nchini Tanzania. Hili litakuwa ni tukio la kihistoria kwa kiongozi wa kigeni kuhutubia mabaraza mawili ya bunge, yaani la wawakilishi na seneti. Kulingana na spika wa bunge la wawakilishi Justice Muturi, rais Kikwete atahutubia mabaraza haya mawili siku ya jumanne wiki ijayo, na atakuwa kwenye ziara rasmi nchini Kenya wakati wa hotuba hiyo. Spika Muturi anasema alipokea ombi hilo kutoka ofisi ya rais uhuru Kenyatta ili kumwezesha Kikwete kuhutubia mabaraza haya mawili. Na umoja wa Ulaya umetangaza Ijumaa hii majina ya maafisa wanne wa, wa serikali ya Burundi waliochukuliwa vikwazo kwa kujihusisha na visa vya ukiukwaji wa haki za binadamu wakati wakizima maandamano dhidi ya muula watatu wa rais wa, tatu, wa Burundi tangu mwishoni mwa mwezi Aprili. Vikwazo hivyo ni pamoja na kuwazuia kusafiri katika nchi za umoja wa Ulaya pamoja na mali zao kuzuiliwa. Serikali ya Burundi upande wake imetiwa upande wake, upande wake, vikwazo hivyo vikiegamia upinzani kwa mujibu wa msemaji wake, wale ambao wamechukuliwa vikwazo ni wale walioitisha maandamano ambayo anasema aligeuka kwa ghasia. Maafisa wa jeshi la Nigeria wanasema takriban ni watu kumi na nne wamekufa baada ya wajitoa muhanga wa wanne kujilipua kwenye mji wa Maiduguri jana Alhamisi. Maafisa wanasema leo kwamba zaidi ya watu wengine 39 walijeruhiwa katika mlipuko huo. Mashahidi wanasema karibu ajitoa mwanga wawili wanaonekana kuwa ni wanawake. Msemaji wa jeshi amesema mashambulizi yalitokea katika njia ya kukatisha reli kwenye kituo cha ajirali mjini Maiduguri, mji mkuu wa Bono. Ameshutumu shambulizi hilo kufanywa na kundi la wanamgambo wa Boko Haramu. Hakuna aliyedai kuhusika na mlipuko huo. Unaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, hapa Washington DC. Waalimu nchini Uganda wametishia kugoma iwapo serikali haitawaajiri waalimu zaidi kuwasaidia kupunguza mzigo walio nao kwa sasa. Waalimu pia wanataka kuongezewa malipo kutoka shilingi laki mbili na hamsini za sasa sawa na dola sabini, wakieleza kwamba ni madharau kwa tarishi au ujum, mjumbe wa ofisini kulipwa shilingi milioni moja, wakati wao wakidhalilishwa kimelipo kupitia kwenye muungano wao wa unato. Waalimu nchini Uganda wanataka serikali iajiri waalimu zaidi kutokana na mzigo mkubwa madarasani kufuatia mpango wa elimu ya bure katika shule za msingi na upili. Waalimu wanataka serikali kueleza sababu ya kuto kukubaliana na nyongeza hiyo licha ya vio vya walimu kuendelea kutoa mafunzo ya ualimu. Mashahidi katika shambulizi la risasi lililoua watu tisa katika chuo kimoja kaskazini magharibi mwa jimbo la Oregon Alhamisi, wanasema mshambuliaji alikuwa analenga Wakristo. Maafisa wanasema mshambuliaji huyo aliyekuwa na silaha nzito aliingia madarasani katika chuo kikuu cha Umpakwa majira ya asubuhi na kuanza kufyatua risasi kabla ya kujipiga risasi mwenyewe wakati akipambana na polisi. Takriban mashahidi wawili ambao wanasema mshambuliaji ambaye hakutajwa na polisi aliwauliza watu aliwapiga risasi kama ni Wakristo. Shirika la kuhudumia wakimbizi la Umoja wa Mataifa linaripoti kushuka kwa wahamiaji wanaowasili nchini Ugiriki kutokana na hali mbaya ya hewa katika bahari ya Mediterranean. UNHCR na inasema wahamiaji elfu moja mia tano waliwasili Jumanne ikilinganishwa na wale elfu tano walioingia kila siku kupitia bahari ya Mediterranean, lakini hai, hali hiyo haija haitarajiwi kudumu. Msemaji wa shirika hilo la Umoja wa Mataifa Adrian Edwards anasema kubadilika kwa hali ya hewa kunaweza kupelekea wimbi lingine la wahamaji kuingia huko. Ofisi ya Vatican imesema mkutano wa Baba Mtakatifu na Kim Davis, mfanyakazi wa mahakama aliyefungwa jela kwa kukiuka amri ya kutoa vibali vya ndoa ya jinsia moja, usibadilishe ukawa kama unaunga mkono mwelekeo wake. Vatikan imetoa taarifa hiyo leo Ijumaa ikisema kuwa baba mtakatifu alikutana na dazani za watu wakati wa ziara yake katika ubalozi wa Vatikan mjini Washington DC wiki iliyopita. Ndege ya jeshi ya usafirishaji ya Marekani C130 ilianguka katika uwanja wa ndege wa Jalalabad mashariki mwa Afghanistan na kuua watu 11. Ajali hiyo ilitokea muda mfupi majira ya usiku Sababu za ajali hiyo zinafanyiwa uchunguzi. Maafisa wa ulinzi wa Marekani katika kituo cha Babram wanasema wafanyakazi sita waliokuwemo ndani ya ndege walikufa papo hapo. Wakandarasi wa kiraia watano waliokuwa wanafanya kazi katika umoja wa NATO kwenye kitengo cha mafunzo pia walikufa katika ajali. Unaendelea kusikiliza matangazo haya kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, hapa Washington DC. Kama ambavyo tumekueleza msikilizaji, basi hivi leo ni siku ya Live Talk ambapo tutakuwa na mada mchangamano Naendelea ya kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika ikitangaza kutoka hapa Washington DC. na Msikilizaji, kama tulivyoambia hapo awali, leo ni siku ya Ijumaa, ni siku ya live talk. Aliposema hapa ni siku ya open mic ambapo wewe msikilizaji una nafasi basi ya kutuambia nini kipo moyoni mwako katika maswala mbalimbali mbali ya kijamii, kisiasa na kiuchumi. Lakini pia tutambulika masuala ya siasa nchini za Tanzania kuelekea uchaguzi mkuu, mgomo wa walimu nchini Kenya. Basi ni mada mchangamano, msikilizaji, jisikie huru kupiga simu kutuambia, yani kutuambia. Lakini pia tutakuwa na wataalamu tutakaozungumza nao hapa. Tunao wachambuzi kwenye laini ya simu kutoka nchini Tanzania, naye katibu wa jukwaa la wahariri na msemaji bwana Nevil Mena. Nevil Mena, karibu Live Talk ya Sauti Amerika. Asante sana Sande Shumari. Sawa kabisa, hali kadhalika tutakuwa na tutaungana baadaye na bwana Kahindi wa Chai kutoka kule nchini Kenya kwa ajili ya kuzungumza kwenye hii Live Talk yetu. Basi moja kumoja kwa moja, nikukaribishe Nevil kwa upande wako, hebu tueleze yep, hivi sasa E, jinsi hali inavyoendelea nchini Tanzania. E, ama kwa hakika inaonekana wazi kwamba siasa za uchaguzi mkuu nchini Tanzania mwaka huu ni tofauti kabisa na miaka ya mingine iliyopita. Hebu tueleze nini hasa ambacho kwa upande wenu waandishi na wachambuzi mnakiona kimekuwa tofauti sana ukilinganisha na chaguzi zingine zilizopita? Ni, nilipata kusema na, na nimekuwa nikirejea mara nyingi kwamba katika nyakati hizi za uchaguzi huu wa mwaka huu ni wakati ambao tunaona siasa tofauti kabisa na siasa zilizopita kwa miaka iliyopita. Nasema hivi kwa sababu kwa mara ya kwanza tunakuwa na uchaguzi ambao um, unaonyesha pande mbili kubwa ambazo mmoja wapo unaweza ukaingia madarakani tofauti na chaguzi nyingi zilizopita ambazo naweza nikasema na, na zilikuwa na ni chaguzi za upande mmoja kimaanisha, e, kwamba Chama cha Mapinduzi katika chaguzi zote tangu mwaka tisini na tano tulipoingia katika uchaguzi wa vyama vingi e, kimekuwa kikiwa, kikiwa, kikiwa kina hakika ya kuingia madarakani kila uchaguzi unapoajia, lakini wakati huu ni tofauti, kwa sababu Umoja wa Katiba Wananchi ukawa wanaunganisha vyama vinne ambazo ni Chadema, NCCR-Mageuzi, NLD na CUF, una nguvu kubwa na umepata msukumo mkubwa zaidi baada ya vigogo eh, wawili waliopata kuwa mawaziri wakuu Edward, eh, Edward, Edward Lowasa na Frederick Tluway Sumaye kuingia upande huo. Kwa hiyo kwa maana hiyo, unaona nguvu kubwa zinazovutana zikielekea katika eh, ile tarehe ya kupiga kura ambayo ni ishirini na tano Oktoba. Baada ya hapo pengine tutaweza kukawa na uhakika ni nani ataibuka kidedea kwa maana ya kuingia ikulu kati ya wagombea wa pande hizo mbili Neville. kama ulivyoeleza kwamba unaona nguvu kubwa za kisiasa lakini nadhani pia bila shaka kutakuwa na nguvu kubwa, kwa sababu wewe uko katika tasnia ya habari, tuambie unavyoona sasa hivi katika tasnia hivo hiyo. Uh, sasa vyombo uh, vya habari mbalimbali unaona vinajiandaa vipi ha? Vyombo vya habari sio kwamba vinajiandaa kwa sasa, vimeshajiandaa. Utaona kwamba maandalizi ya kuingia katika uchaguzi yalianza mapema kidogo, nikasema ya eh, yapata miezi kumi na miwili iliyopita tangu mwishoni mwa mwaka jana ama kabla ya hapo, tayari tulianza kuona eh, aina tofauti but, eh, za za za, za, za kuripoti eh, zilizokuwa zikielekeza taifa katika uchaguzi huu. Kwanza tulianza na na mambo ya uandikishaji upya wa daftari la kudumu wapiga kura, baada ya Tume ya Taifa ya Uchaguzi NEC kusema kwamba daftari lililokuwepo kwa hapo awali ni chafu na kwamba lilikuwa halifai kabisa kwa ajili ya matumizi ya uchaguzi wote ule. Kwa hivyo tuliingia katika mchakato huo ambao ulikuwa na kasoro nyingi, lakini niseme hatimaye kwamba ilifanikiwa na kuandikisha wapiga kura milioni ishirini na tatu nukta saba kama ilivyotangazwa hivi karibuni na NEC yenyewe. Na baada ya hapo tuliingia ndani ya vyama vya siasa na ndani ya vyama vya siasa hapo tuliona uchaguzi tofauti. Chama cha Mapinduzi ikawa na wagombea zaidi ya arobaini, e, wapatao arobaini na, na kati ya hao thelathini na nane wakawa wameingia katika kinyang'anyiro hicho ambacho, ah, kili katika baada ya mchakato kupita John Pombe Magufuli, uh, waziri wa masuala ya ujenzi, huyu aka, akawa ameteuliwa ame, ame na chama hicho kusimamia, eh, kupeperusha bendera ya chama hicho tawala. Na upande wa Ukawa, Ukawa kuna mabadiliko uh, ambayo mwenyekiti wa chama cha demokrasia na maendeleo, Chadema, uh, Freeman Mboya, aliyeita kwamba kubadili jia angani kwamba awali alitarajiwa kwamba pengine Dk. Olivio Slaa katibu mkuu wa zamani wa Chadema angepata fursa ya kugombea nafasi hiyo, lakini baadaye eh, baada ya Lowassa kuwa ametema upande wa pili ule, akawa ameingia upande wa Ukawa na kugombea nafasi hiyo, lakini niseme mchakato huo wote umeviweka vyombo vya habari Eh, kuwa hai na na pengine ningetumia neno la Kiingereza vibrant, na kumekuwa na na na, na, na, na ripoti kubwa sana ya masuala ya uchaguzi katika ngazi zote hizo ambazo imezieleza. Sasa tunaelekea katika uchaguzi wenyewe tarehe ishirini na tano Oktoba, na hiyo ndio itakuwa kilele. Niseme tu kwamba tayari vyombo vya habari vya Tanzania vimeanza kuzungumzia hali halisi ya upigaji kura kutoa elimu kwa wapiga kura, jinsi gani kura zinazopaswa kupigwa, muda wa kufungua na kufungua vituo na mambo mengine kama hayo e, ikionyesha kabisa kwamba sasa siku zobaki e, ishirini na mbili ishirini na tatu hivi kama ni siku chache kiswa kabla ya uchaguzi wenyewe e, samahani Sawa kabisa. Basi sasa Melvin, umetupa picha halisi hiyo, tumeelewa vizuri na sasa niende moja kwa moja nikutupie swali. Kuna jambo linazungumziwa sana hivi sasa kuhusu vyombo vya habari kushika pande mbalimbali mbali, ama kuegemea upande mbalimbali inasemekana mbali, kwamba watu sasa hivi washajijua kwamba mimi niko upande wa Ukawa, mimi niko upande wa CCM. Sasa hapo sijui, hebu tuhakikishie kwamba kwanza, kuhusiana na swala hilo, kweli vyombo vya habari vimechukua pande huko ni ukweli kabisa kwamba vyombo eh, vya habari, ukijaribu kuangalia, unaweza ukabaini kwamba chombo hiki kinaelekea upande fulani na chombo hiki kinaelekea upande fulani, jambo ambalo mimi kama katibu wa jukwaa la wahariri na kama mwanataaluma wa habari naliona kwamba si kosa kama chombo kinaamua kuunga mkono upande fulani. Nitakubaliana nani kwamba katika mataifa ya magharibi na Marekani ambako imeendelea vyombo vya habari vikubwa vimekuwa si tu vikiegemea upande mmoja, bali vikitangaza kabisa kwamba vinamuunga mkono mgombea fulani ama vinaunga mkono upande fulani wakati wa uchaguzi. Sisi hapa kwetu demokrasia haijafikia hapo, chombo cha habari kujitangaza, lakini tunakokwenda ni dhahiri shairi kwamba tutakwenda huko, na hili linajitokeza kwa sababu mbalimbali. Kwanza, kuna misimamo ya kisera na malengo ya kuundwa kwa chombo cha habari chenyewe, kwa hiyo unajikuta kwamba hata kama hutatangaza lazima wakati fulani utajikuta unaunga mkono upande mmoja zaidi kuliko upande mwingine. Lakini hili linafanyika eh, kitaaluma linakubalika, pasipo kuruhusu chombo cha habari kumuunga mkono mtu kinayemuunga mkono na kumkandamiza mwingine. La hasha, hapa ni kuunga kumuunga mkono upande fulani kwa maana ya kumpa kipaumbele na kuonyesha kwamba huyu pengine ndi angefaa kwa maana ya Watanzania kumchagua, lakini bila kuwanyima haki wasomaji, watazamaji na wasikilizaji wa vyombo vya habari habari za upande mwingine, hasa katika mchakato wa kampeni, ahadi zinazotolewa, sera za vyama mbalimbali pamoja na ahadi za wagombea zinazozitoa wanapokuwa katika eh, wanapokuwa katika harakati za uchaguzi. Kwa hiyo sio kwamba mimi naliona kwa Tanzania na limejitokeza sana kipindi hiki, lakini pia si kosa kwa maana ya taaluma inavyoelekeza. Sawa kabisa, Nevi, nitarudi kwako tuweze kuzungumzia masuala hayo kwa kina zaidi, lakini nimpe nafasi bwana Kahindi wa Chai, mchambuzi kutoka kule nchini Kenya. Kahindi wa Chai, kwa upande mwingine, tumeona kwamba hivi sasa kumekuwa na migogoro mbali na mbalimbali ya walimu ikigubika kule Kenya, Uganda, hali kadhalika wametishia leo kwamba wanaweza kufanya mgomo. Hebu tueleze hali halisi mpaka sasa nchini Kenya. Walimu wa wanaendelea na mgomo, wananchi au wanafunzi wanateseka. Ni unachokiona hapa ambacho pengine kingeweza kufanyika kusaidia hali hii kuboreka? Naam, asanteni sana e. Kwanza kabisa mimi ningesema hivi, kulingana na uongozi hasa wa Kiafrika, huwa mara nyingi viongozi wetu wa Kiafrika wanapendelea sana wakati Ee, wanaposema kwamba haki imepatikana, basi huwa kama haki ile katika koti imemwendea kwake kwamba yeye ee, ndio ameshinda katika koti, basi huona haki imetendeka. Lakini wakati haki inapopawa upande wa pili, hapo huwa pia malalamishi huanza kutoka kwamba haki haitekelezi. Sasa tutaona kwamba katika jamhuri yetu ya Kenya, kwa kweli kuna tatizo mimi tangu nikiwa kijana sijawahi sikia kwamba walimu wamegoma katika jamhuri ya Kenya kwa zaidi ya mwezi mzima. Ni, ni, ni, ni jambo kwangu ni, ni kama jambo geni kwangu. Hata hivyo kuna haja sana ya sehemu hizi tatu kushikamana, yani kuweza kuzungumzia swala hili kwa mapana na marefu hivi. Nikiwa ninasema kuna ile inaitwa TSC, alafu na na na e, na ile na KMUT pia na serikali kwa sababu wakati wowote kunapotokea mzozano wowote wa wa vitengo wa, wa, hivi vya kiserikali vyenye kuleta faida kwa mwananchi, basi kiongozi wa nchi anapochukua eh, msimamo, anapoegemea upande mmoja, huwa tatizo lile linakuwa kubwa zaidi na ninachoelewa mimi ni kwamba kiongozi wa nchi ni mtu mwenye kupatanisha pande zote, manake ni kiongozi wa watu wote, wala sio kiongozi wa sehemu moja. Sasa nafikiri swala hili lilizidi kuwa pana pale ambapo kiongozi wa nchi alichukua msimamo akaegemea sehemu fulani, kwamba eh, hatuwezi, hatuwezi kulipa na hatutalipa. Eh, hili likawa swala zito zaidi sasa hata baada ya mahakama kuamuru hivyo. Sasa limekuwa tatizo sugu kwetu, ila tu kitu ambacho tunaomba, yani Wakenya kile ambacho wana wanaomba zaidi ni kwamba huwezekane kuwa na mapatano kuwezekani kuwa na mapatano . Sasa haya mapatano kama pengine yataletwa katika meza ndio waongee juu yake, litakuwa ni faida kubwa. Hata utaona ni aibu kwetu saa hii tukisema kwamba mitihani itafanywa kulingana na elizo lati, latibiwa. Je, mwezi mzima watoto hawako shuleni? Kama mitihani itafanywa hivyo hivyo kwa kwa yani, watu wengi hawaelewielewi, watawafanyia mitihani hawa wanafunzi wakilenda nini? Maajabu sana. Sawa kabisa. Basi nikirudi kwako, uh, bwana Neville Mena, kitu ambacho pengine nimekiona hapa, ni vizuri pia tufahamu kwamba vyombo vya habari vya Magharibi kwa kawaida vinaunga mkono au kutangaza kwamba vina mwendozi mgombea fulani, lakini sio kuegemea upande mmoja wa uchaguzi, kwa sababu kama chombo cha habari tunafahamu kwamba kazi yetu natakiwa tusiwe tunaegemea upande wowote, tutoe taarifa za kweli ili kila mmoja msikilizaji au msomaji yeye ndio aamue kufanya uamuzi wake. Lakini sasa pengine hii ni changamoto kubwa ambao wewe binafsi unakutana nayo kwenye kazi yako, au vyombo vya habari vya Tanzania vinakutana navyo? Labda utueleze kwamba kwa, kwa upande mwingine, kuna changamoto ambayo unaifahamu na pengine unaweza kutuelezea zaidi, swala la mashine za uandikishaji wapiga kura. Hili swala limekuwa na changamoto zake nyingi sana, na wengine wamekuwa wakilala kwenye sehemu za kujiandikisha. Pengine hili unafikiri kwa mwaka huu litasaidia uchaguzi kwenda vizuri au pengine ndo itakuwa moja ya matatizo ambayo yataletwa kwenye uchaguzi unaokuja nchini Tanzania? tanzaniasan la, labda nikianza <laughs> na ile la kwanza zanao sikupata ni zuri la ku maanayake, ukishasema una mwindozi, maana yake una mwindozi kwa maana ipi? Ndio maana imesema unaweza ukawa chombo cha beki na muunga mkono mgombea ama upande fulani wa kisiasa, lakini hiyo si tiketi ya, ya chombo hicho Ku, kuwanyima fursa wasomaji wake ama kama hadhira, habari za vyama vingine, kwa sababu chombo cha habari ni jukwaa la vyama vyote au wananchi kufahamu taarifa mbalimbali zinatokea katika mchakato wa uchaguzi. Hilo tuliache sasa, tuingie katika hilo jambo uliko nauliza la uandikishaji kutumia kwa kupitia ara. Ni kweli kwamba kulikuwa hapo na changamoto nyingi, na vyombo vya habari vilifanya kazi kubwa sana ya kuripoti kasoro hizo zilikuwa zikitokea katika maeneo mbalimbali. Awali changamoto ilikuwa ni, ni uchache wa mashine za uandikishaji, lakini kazi ambazo ziliongezwa na kufikia idadi ile iliyokuwa imekusudiwa ambazo ni mashine wanasema elfu nane ni kwamba tatizo imepungua, na baadaye idadi kubwa ya wa, ya wananchi wameandikishwa. Tukumbuka kwamba tume ya, ya, ya, ya kwa kwa kwa imepanga kuandikisha watu elfu milioni kama ishirini na mbili lakini utaona uandikishaji ulivuka lengo la kufikia watu milioni ishirini na tatu nukta saba. Sasa katika mazingira hayo ni kwamba pamoja kwa na changamoto tu kwamba tume ilijipanga vizuri na kuandikisha watu wengi zaidi, ijapokuwa e, hiyo haipingi ukweli kwamba katika baadhi ya maeneo mengi tu kuna baadhi ya watu walishindwa kujiandikisha kwa sababu ya misururu mirefu, kwa sababu ya kukosa fursa na kwa sababu ya muda mfupi ambao ulikuwa umepangwa pengine kwa ajili ya kujiandikisha. Kwa hiyo hata ule muda wa kutoa elimu kuhamasisha watu kwamba wajitokeze, faida za kujiandikisha ni zipi, haukutosha kwa sababu, kama kama mashine zilikuwa zinakaa kwenye mkoa mmoja, labda kwa siku nne ama kwa wiki moja. E, na wiki moja kama unavyofahamu ni muda mfupi sana, basi kuna watu wengi sana pengine ambao hawakupata fursa ya kuandikishwa kama ambavyo walikuwa wamekusudia. Sawa sawa kabisa mena. Basi mena mena, subiri kidogo tu hapo, tunaye msikilizaji ana kiukweli katika laini ya simu, Sir Greg Viki, hebu karibu, tuambie yale unaotaka kusema. ya mi napiga kutoka Kenya, mi ni mwanafunzi chuo cha walimu cha Eregi na katika nchi yetu kuna mambo ya ile migomo ya walimu hasa. Mi naitwa Gregori Viki Ta Msanga, niko Eregi ila mambo ya migomo walimu, serikali imetia nta kwenye masikio, haitaji kusikia yale ambayo kwamba walimu wamehitaji. Na jambo hili limeleta mtafaruku, kwa maana uchumi umezorota sana, kulingana kutokana na kutosikiza kwa serikali. Wale wanauchumi wanajaribu kushauri serikali, na inakaa kuna watu ambao kwamba wamepotoka, wanafanya serikali ifanye mambo ambayo kwamba hayafai. Kwa mfano, rais wetu badala ya kushughulikia mambo ya migomo Amesafiri na kwenda katika nchi ya mbali kule kwa mambo ya kiulimwengu, na wananchi wanajiuliza maswali ikiwa itakuwa siku gani maswala ya walimu yatazingatia. Kwa mfano mtu kama mimi, mwalimu, nategemea kwamba nitakapomaliza masomo yangu nitakuwa na wakati mwema wa kufanya kazi na nipate kipato, lakini jambo hili jambo hili linakatisha sana, linavunja moyo, kutokana na kwamba imekuwa ni karibu wiki tatu wiki nne hivi sisi, wa, sisi ambao kwamba tuko vio vya walimu ndivyo, hakuna mwadhiri anayekuja darasani walimu wa dara, vi, viwango vya chini hawafunzi. Jambo hili linavunja moyo sana katika uchumi wa taifa letu la Kenya. Naam, bwana mtangazaji, asante sana asante sana eh, kwa mchango wako huu, na nikirudi kutokana na hao ulioyazungumza, eh, kwa mchambuzi wetu Kahindi Wachai yeah. kama unavyoona kwamba hivi sasa eh, walimu ndio hivyo, hali si nzuri nini ambacho nafikiri kingefanyika? Maanake kama huyu msikilizaji anaona kwamba rais pengine hata asingesafiri nje nchi, lakini mkutano wa umoja mataifa ni muhimu, ilibidi rais aende hapa uh, kule New York hmm. Naam, mimi ningependa kusema hivi. E, hata hivyo nitajaribu kuelezea kwa pande mbili, yaani pande ya kwanza hmm, nitazungumzia hali ya uongozi ulivyo katika kila sehemu, yani kila sekta katika jamhuri ya Kenya, viongozi wengi hutumia mamlaka yao vibaya, wakati watu wanatazamia wapate matunda mema kutoka kwao. Hivyo basi utakuta kwamba hii katika e, falsafa ya ya ya, ya kisiasa ni kana kwamba viongozi e, wengi wanapenda ile jamii ambayo iko e, yaani wale watu wa hali ya chini kimaisha waendelee kuwa vile vile, na wale ambao wako katika uongozi waweze kudumu katika uongozi, kwa sababu wengi wa wale ambao sahihi wamefukuzwa mashuleni ni wale, hesabu kubwa ni wale chochole. Sasa nafikiri ni hali yao ya kutaka iwe hivi, lakini basi kama tutarudi hmm, katika upande huu niliyosema nikaozungumzia, basi ni hivi, katika kila nchi <coughs> watu hulenga ku maendeleo, watu hulenga kuendelea na maendeleo, yanawezekana yakawa pengine. Kahindi wa chai hakuwa na akili ya uundaji wa ndege, lakini huenda mjukuu wake akawa akili ile yeye ameipata. Kwa hivyo haina Eh, hakutakuwa na, na, na la ajabu wakati mjukuu wakaindi wachai akiunda ndege, kwa sababu kila mmoja amezaliwa na kiwango cha fikra katika akili zake sawa sawa. Basi Ata, na katika laini ya simu tunaye msikilizaji Pius Dankala, na wewe karibu pia, utueleze Pius, eh, Dankala kutoka barabara kumi na moja Dodoma mjini, na hapa ni Tanzania. Ee, mimi ninachotaka kuongelea ni kama siasa za Tanzania hizi zinazoendelea, hizi kampeni ambazo badala ya wanasiasa kuzungumzia ni nini watawafanyia wananchi, lakini wanasimama jukwaani, ambao ni baba zetu kabisa, watu wazima, wanatumia lugha ya matusi, lugha ya kejeli na kashfa, ambazo hazitakiwi, lakini utakuta Tanzania mimi hapa Dodoma unakuta umeme unakatika muda wote, hakuna muda maalum. Badala ya kuongelea kwamba wananchi watawafanyia nini, lakini matokeo yake wanabezi kumsema mtu fulani ili kuonyesha kwamba wao ni safi wakati Tanzania utakuta wanatutangazia kwamba kuna wanafunzi wa darasa la saba wamefaulu kwa asilimia kadhaa, lakini hapo hapo wanakuja wanatuambia kwamba hawajui kusoma na kuandika. Badala ya kuja kutuambia namna ya kuboresha elimu yetu, wanasimama jukwani, wanaanza kusema fulani, msimsikilize, fulani, msimchague muda mwingi yani, mtu anatumia dakika thelathini kumsema mtu alafu katika kwenye pointi anatumia tu dakika mbili, kwamba mkimchagua ntafanya kitu fulani, mkimchagua ntafanya kitu fulani, lakini kazi yao ni kumsema mtu binafsi, ambapo hatutaki. Kwa sababu mi najua Tanzania, tuna changamoto nyingi. Mwanasiasa una anaweza akatumia kwamba vijana, naombeni muwe na mwenendo mzuri, jepusheni na ukimwi. Kuna maswala ya ujangili kuna maswala ya ubakaji kuna maswala ya mauaji mauaja ndugu zetu maalbino. Hayo mambo hawayazungumzii. Utakuta labda eneo fulani maji wanapata kwa kwa kwa kwa wiki labda mara mbili, lakini vitu kama hivyo hahawazungumzii. Kwa hiyo hale wanapoenda jukwani, wanafanya kana kwamba wale watu wanaoongea nao, kana kwamba hawajui kutafsiri wala kuelewa kitu. Kwa hiyo wanalazimisha watu waamini wale wanaoyataka, wakati hata sio sahihi na sio kitu kilichowapeleka kilicho. Unakuta mtu mtu an anamsubiri mwanasiasa kwa ajili ya mkutano wa hadhara kuanzia saa nne asubuhi, kwamba ngoja niende ni msikilize fulani alafu, yule mwanasiasa anaingia jukwani saa kumi. Mtu anamsubiri kuanzia saa nne asubuhi, lakini mwanasiasa anapanda jukwani saa kumi. Matokeo yake anaanza kumsema fulani ni mgonjwa. Sisi hayo hatuyataki, wasimame watuwaambie. Tanzania tunakabiliwa na mambo mengi sana kwa hiyo, wakiyazungumzia mambo kama hayo, na sisi vijana tutajifunza kupitia kwao, kwa sababu kwa kwa, sisi kama vijana, huwa wanatuambia vijana ni watu wa kukulupuka, vijana ni watu wasiofuata sheria, lakini hata, lakini hata wao wenyewe kama ni kiongozi, unasimama jukwani unatukana sasa unategemea mimi kijana ambaye ni mimi ni mwanao nitajifunza nini kutoka kwako? Asante ah, sana Pius Dankala. Na kushukuru sana Pius Dankala kwa mawazo yako uliyotoa hapa kwenye live talk. Msikilizaji, ungana nasi kwenye live talk katika sehemu ya pili, maana sasa ndio tunakamilisha sehemu ya kwanza ambayo ni moja kwa moja kwenye matangazo yetu. Sehemu ya pili, ingia kwenye mtandao wetu www.voaswahili.com tuweze kukutana huko kwa ajili ya kuendelea na mazungumzo yetu ya mada mchangamano. Tunao Nevil Meena na kutoka nchini Kenya, Bwana Kahindi, kuendelea kuzungumza haya. Ni Sandey Shomari na mwenzangu Meri Mgawe. Tukutane sehemu ya pili. Asanteni.