From the voice of America, hii ni idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Karibuni katika matangazo yetu ya nusu saa yanayoanza saa kumi na mbili na nusu jioni kwa saa za Afrika ya Kati na saa moja na nusu usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Zinatangaza katika mita band 19, 22, 31. Zinasikika pia kupitia Citizen Radio nchini Kenya, RFA nchini Tanzania, 93.7 Kaya FM huko Mombasa na Mlimani Radio 106.5 Dar es Salaam. Inayokaribisha hii leo ni Sunday Shomari. Na katika matangazo yetu ya leo tutakuletea majadiliano ya wiki lakini kwanza ni habari za dunia. Msomaji ni mimi Mary Mgawe. Waalimu nchini Kenya wamesitisha mgomo wao uliodumu kwa miezi kadhaa sasa na wanatarajiwa kurejea kazini Jumatatu. Jumuiya ya waalimu nchini humo na chama cha waalimu wa shule za msingi walitoa tangazo hilo Jumamosi. Jumuiya za waalimu nchini Kenya zilifanya mikutano tofauti na uamuzi wao ulifikiwa kabla ya kueleza wanachama wake kurejea kazini Jumatatu. Wametoa wito kwa tume ya huduma za walimu TSC kutoa malipo ya mshahara kwa walimu ya mwezi Septemba. Katibu mkuu wa chama cha walimu Wilson Sosion amesema jumuiya yao haitojiondoa kwenye kesi ambayo TSC imekata rufaa kutokana na madai yao ya kuwapatia waalimu asilimia hamsini hadi sitini katika nyongeza ya mshahara. Waalimu watarejea tena katika mgomo kama TSC haitotekeleza matakwa yao. Pia ametoa mwito wa kubadilishwa kwa mitihani ya mwisho ili kuwawezesha waalimu kuandaa wahitimu. Alhamisi mahakama iliamuru waalimu kuacha mgomo haraka maafisa nchini Nigeria wamesema watu 15 umewawa, na wameuawa na wengine 41 wamejeruhiwa katika mlipuko katika maeneo mawili karibu na mji mkuu wa Abuja. Milipuko hiyo ilitokea Ijumaa usiku katika maeneo ya Nyanya na Kuje ambayo ni maarufu huko Abuja. Hakuna kundi lililodai kuhusika na mlipuko huo, lakini shambulizi linaonekana kufanana na mengine ya kundi la Boko Haram mashambulizi haya yametokea siku moja baada ya washambuliaji wanne wa, wa kujitoa mohanga kujilipua wenyewe katika mji wa Maiduguri na kuua watu kumi na nne. Maafisa wanasema watu wengine thelathini na tisa wamejeruhiwa katika milipuko tofauti Alhamisi. Unaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika hapa Washington DC. Waziri mkuu wa Somalia Omar Abdirashid Al Shamake amesema anaona matumaini mapya ya nchi yake ambayo imetaabika kwa miaka kadhaa kwa kuto kufuatwa sheria, vita vya wenyewe kwa wenyewe, ugaidi na uharamia. Akizungumza katika mahojiano na VOA mjini New York jana, Shamake amesema serikali yake imependekeza mpango mpya wa maendeleo ambao utasaidia Somalia kujenga mwelekeo mpya wa baadaye. Anasema wamependekeza kwa wajumbe wote wa Umoja wa Mataifa kuchangia na kusaidia Somalia kujijenga tena. Anasema hawahitaji msaada, bali uwekezaji wa moja kwa moja. Maafisa wa Australia wamesema Jumamosi kwamba kifo cha afisa wa polisi kutokana na ufyatuaji risasi uliofanywa na kijana mdogo kwenye mji wa Sydney kilikuwa na ushawishi wa kisiasa na kinaonekana kama kuna mwenendo wa kigaidi. Kijana mwenye umri wa miaka kumi na tano ambaye bado hajatambulishwa, alimpiga risasi afisa wa polisi wa New South Wales nyuma ya kichwa nje ya kituo cha polisi katika mji huo wa Sydney. Kijana huyo ambaye pia aliuawa na polisi wakati wa tukio hilo bado hajatambuliwa. Vyombo vya habari vinaandika kwamba anaonekana kuwa ni mkurdish kutoka Iraq na alizaliwa Iran. Iran imekaribisha leo ndege ya kwanza iliyowarejesha miili ya mahujaji kutoka nchini kwake waliokufa katika tukio la mkanyagano wiki iliyopita wakati wa hija ya dhehebu la Kiislamu inayofanyika kila mwaka nchini Saudi Arabia. Rais Hassan Rouhani alikuwa ni miongoni mwa maafisa wa juu waliohudhuria sherehe hizo Jumamosi katika uwanja wa ndege wa Tehran wakati ndege ikiwasili. Ndege hiyo imebeba miili mia moja na nne kati ya mia nne sitini na nne ya Wairani waliokufa Saudi Arabia, tukio ambalo limeharibu uhusiano kati ya Iran na Saudi Arabia. Iran imeshitumu Saudi Arabia kwa kutofanya maandalizi mazuri wakati wa hija, jambo lililopelekea mkanyagano na taarifa zinasema ni asilimia tano tu ya mashambulizi ya anga nchini Siria yamelenga Waislamu wenye msimamo mkali. Amesema hayo mkuu wa masuala ya ulinzi wa Uingereza leo wakati kampeni za siku nne huko Moscow zikiendelea licha ya nchi za magharibi kuonyesha hofu zao. Katika mahojiano na gazeti la Sun, waziri wa ulinzi wa Uingereza Michael Fallon amesema mabomu mengi kutoka Russia yamelenga makundi ya waasi wa Siria ikiwemo lile linaloungwa mkono na magharibi la Free Syria Emy, na yaliua raia. Amesema wamefanya utafiti wa mashambulizi hayo yanavyofanywa kila siku, na mengi kati yake hayalengi kundi la IC. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Naendelea ya kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Na msikilizaji, kama tulivyoambia hapo awali, leo ni siku ya Ijumaa, ni siku ya live talk, kamera iliposema hapa ni siku ya open mic, ambapo wewe msikilizaji una nafasi basi ya kutuambia nini kipo moyoni mwako katika masuala mbalimbali mbali ya kijamii, kisiasa na ya kiuchumi, lakini pia tutambulika masuala ya siasa nchini za Tanzania kuelekea uchaguzi mkuu, mgomo wa walimu nchini Kenya. Basi ni mada mchangamano, msikilizaji, jisikie huru kupigia simu kutuambia, yani anataka kutuambia, lakini pia tutakuwa na wataalam tutakaozungumza nao hapa. Tunao wachambuzi kwenye laini ya simu kutoka nchini Tanzania, naye katibu wa jukwaa la wahariri na msemaji Bwana Neville Mena. Nevel Mena, karibu Live Talk ya Sauti Amerika. Asante sana, sande Shumari. Sawa kabisa, hali kadhalika tutakuwa na tutaungana baadaye na bwana Kahindi Wachai kutoka kule nchini Kenya kwa ajili ya kuzungumza kwenye hii Live Talk yetu. Basi moja kumoja, kwa moja ni kukaribishe Nevel, kwa upande wako hebu tueleze no. hivi sasa uh, jinsi hali inavyoendelea nchini in Tanzania no. E, ama kwa hakika inaonekana wazi kwamba siasa za uchaguzi mkuu nchini Tanzania mwaka huu ni tofauti kabisa na miaka mingine iliyopita. Hebu tueleze nini hasa ambacho kwa upande wenu waandishi na wachambuzi mnakiona kimekuwa tofauti sana ukilinganisha na chaguzi zingine zilizopita. E, nilipata kusema na nimekuwa nikirejea mara nyingi kwamba katika nyakati hizi za uchaguzi huu wa mwaka huu ni wakati ambao tunaona siasa tofauti kabisa na siasa zilizopita kwa miaka iliyopita. Nasema hivi kwa sababu kwa mara ya kwanza tunakuwa na uchaguzi ambao unaonyesha pande mbili kubwa ambazo mmoja wapo unaweza ukaingia madarakani tofauti na chaguzi nyingi zilizopita, ambazo zilikuwa na-naweza nikasema na zilikuwa na ni chaguzi za upande mmoja, ikimaanisha e, kwamba Chama cha Mapinduzi katika chaguzi zote tangu mwaka tisini na tano tulipoingia katika uchaguzi wa vyama vingi e, kimekuwa kikiwa, kikiwa, kikiwa kina hakika ya kuingia madarakani kila uchaguzi unapoajia. Lakini wakati huu ni tofauti, kwa sababu umoja wa katiba wananchi ukawa wanaunganisha vyama vinne ambavyo ni CHADEMA nsiana mageuzi NLD na CF una nguvu kubwa na umepata msukumo mkubwa zaidi baada ya eh, vigogo wawili waliopata kuwa mawaziri wakuu Edward eh, Edward, Edward Loasa na Fredrik Tuwai Sumaye kuingia upande huo. Kwa hiyo kwa maana hiyo, unaona nguvu kubwa zinazovutana zikielekea katika eh, ile tarehe ya kupiga kura ambayo ni ishirini na tano Oktoba baada ya hapo pengine tutaweza kukawa na uhakika ni nani ataibuka kidedea kwa maana ya kuingia Ikulu kati ya wagombea wa pande hizo mbili. Neville, kama ulivyoeleza kwamba unaona nguvu kubwa za kisiasa, lakini nadhani pia bila shaka kutakuwa na nguvu kubwa, kwa sababu wewe uko katika tasnia ya habari, tuambie unavyoona sasa hivi katika tasnia hivo hiyo. Uh, sasa vyombo uh, vya habari mbalimbali mbali, unaona vinajiandaa vipi, ah. Vyombo vya habari sio kwamba vinajiandaa kwa sasa, vimeshajiandaa. Utaona kwamba maandalizi ya kuingia katika uchaguzi yalianza mapema kidogo, nikasema eh, yapata miezi kumi na miwili iliyopita tangu mwishoni mwa mwaka jana ama kabla ya hapo, tayari tulianza kuona eh, aina tofauti but, eh, za za za za, za kuripoti eh, zilizokuwa zikielekeza taifa E, katika uchaguzi huu kwanza tulianza na na mambo ya uandikishaji upya wa daftari la kudumu wapiga kura, baada ya Tume ya Taifa ya Uchaguzi NEC kusema kwamba daftari iliokuwapo hapo awali ni chafu na kwamba lilikuwa halifai kabisa kwa ajili ya matumizi ya uchaguzi wote ule kwa hivyo tuliingia katika mchakato huo ambao ulikuwa hu na kasoro nyingi, lakini niseme hatimaye kwamba ilifanikiwa na kuandikisha wapiga kura milioni ishirini na tatu nukta saba kama ilivyotangazwa hivi karibuni na NEK yenyewe. Na baada ya hapo tuliingia ndani ya vyama vya siasa, na ndani ya vyama vya siasa hapo tuliona uchaguzi tofauti. Chama cha Mapinduzi ikawa na wagombea zaidi ya roba, eh, wapatao arobaini na kati ya hao thelathini na nane wakawa naingia katika kinyanganyiro hicho ambacho, ah, kili katika baada ya mchakato kupita John Pombe Magufuli, uh, waziri wa masuala ya ujenzi, huyu akawa uh, ameteuliwa ame, ame, ame na chama hicho kusimamia, uh, kupeperusha bendera ya chama hicho tawala. Na upande wa Ukawa, Ukawa kuna mabadiliko uh, ambayo mwenyekiti wa chama cha demokrasia na maendeleo, Chadema, uh, Freeman Mbowe aliyeita kwamba kubadili jia angani, kwamba awali alitarajiwa kwamba pengine Doktor Olivio Slaa katibu mkuu wa zamani wa Chadema angepata fursa ya kugombea nafasi hiyo, lakini baadaye eh, baada ya Lowassa kuwa ametema upande wa pili ule akawa ameingia upande wa Ukawa na kugombea nafasi hiyo. Lakini niseme mchakato huo wote umeviweka vyombo vya habari Eh, kuwa hai na na pengine ningetumia neno la Kiingereza vibrant na kumekuwa na na na, na, na ripoti na kubwa na, na, na, na, na, na, na sana ya masuala ya uchaguzi katika ngazi zote hizo ambazo imezieleza. Sasa tunaelekea katika uchaguzi wenyewe tarehe ishirini na tano Oktoba na hiyo ndio itakuwa kilele. Niseme tu kwamba tayari vyombo vya habari vya Tanzania vimeanza kuzungumzia hali halisi ya upigaji kura, kutoa elimu kwa wapiga kura, jinsi gani kura zinavyopaswa kupigwa, muda wa kufungua yeah, na kufungua vituo na mambo mengine kama hayo e, ikionyesha kabisa kwamba sasa siku zilizobaki e, ishirini na mbili ishirini na tatu hivi kama ni siku chache kabla ya uchaguzi wenyewe e, Sawa kabisa basi, sasa Melvin, umetupa picha halisi hiyo, tumeelewa vizuri. Na sasa niende moja kwa moja nikutupie swali. Kuna jambo linazungumziwa sana hivi sasa kuhusu vyombo vya habari kushika pande mbalimbali mbali. ama kuegemea upande mbalimbali inasemekana mbali. kwamba watu sasa hivi washajijua kwamba mimi niko upande wa UKAWA, mimi niko upande wa CCM. Sasa hapo sijui, hebu tuhakikishie kwamba kwanza, kuhusiana na swala hilo, kweli vyombo vya habari vimechukua pande huko ni ukweli kabisa kwamba vyombo eh, vya habari, ukijaribu kuangalia, unaweza ukabaini kwamba chombo hiki kinaelekea upande fulani na chombo hiki kinaelekea upande fulani, jambo ambalo mimi kama katibu wa jukwaa la wahariri na kama mwanataalumu wa habari naliona kwamba si kosa kama chombo kinaamua kuunga mkono upande fulani. Nitakubaliana nani kwamba katika mataifa ya Magharibi na Marekani ambako imeendelea vyombo vya habari vikubwa vimekuwa si tu vikiegemea upande mmoja, bali vikitangaza kabisa kwamba vinamuunga mkono mgombea fulani ama vinaunga mkono upande fulani wakati wa uchaguzi. Sisi hapa kwetu demokrasia haijafikia hapo, chombo cha habari kujitangaza, lakini tunakokwenda ni dhahiri shahiri kwamba tutakwenda huko, na hili linajitokeza kwa sababu mbalimbali. Kwanza, kuna misimamo ya kisera na malengo ya kuundwa kwa chombo cha habari chenyewe, kwa hiyo unajikuta kwamba hata kama hutatangaza lazima wakati fulani utajikuta unaunga mkono upande mmoja zaidi kuliko upande mwingine, lakini hili linafanyika, eh, kitaaluma linakubalika, pasipo kuruhusu chombo cha habari kumuunga mkono mtu kinayemuunga mkono na kumkandamiza mwingine. La hasha, hapa ni kumuunga kuunga mkono upande fulani kwa maana ya kumpa kipaumbele kuonyesha kwamba huyu pengine ndi angefaa kwa maana ya Watanzania kumchagua, lakini bila kuwanyima haki wasomaji, watazamaji na wasikilizaji wa vyombo vya habari habari za upande mwingine, hasa katika mchakato wa kampeni. Ahadi zinazotolewa, sera za vyama mbalimbali pamoja na ahadi za wagombea zinazotoa wanapokuwa katika eh, wanapokuwa katika harakati za uchaguzi. Kwa hiyo sio kwamba mimi naliona kwa Tanzania na limejitokeza sana kipindi hiki, lakini pia si kosa kwa maana ya taaluma inavyoelekeza sawa kabisa Nevin. Nitarudi kwako tuweze kuzungumzia maswala hayo kwa kina zaidi, lakini nimpe nafasi Bwana Kahindi wa Chai, mchambuzi kutoka kule nchini Kenya. Kahindi wa chai mungine, kwa upande mwingine tumeona kwamba hivi sasa kumekuwa na migogoro na mbali mbalimbali ya walimu ikigubika kule Kenya, Uganda, hali kadhalika wametishia leo kwamba wanaweza kufanya mgomo. Hebu tueleze hali halisi mpaka sasa nchini Kenya walimu wa wanaendelea na mgomo, wananchi au wanafunzi wanateseka. Nini unachokiona hapa ambacho pengine kingeweza kufanyika kusaidia hali hii kuboreka? Naam, asanteni sana e, kwanza kabisa mimi ningesema hivi, kulingana na uongozi hasa wa Kiafrika, huwa mara nyingi viongozi wetu wa Kiafrika wanapendelea sana wakati Ee, wanaposema kwamba haki imepatikana, basi huwa kama haki ile katika koti imemwendea kwake kwamba ye ee, ndio ameshinda katika koti, basi huona haki imetendeka. Lakini wakati haki inapopawa upande wa pili, hapo huwa pia malalamishi huanza kutoka kwamba haki haitekelezi. Sasa tutaona kwamba katika jamhuri yetu ya Kenya kwa kweli kuna tatizo mimi tangu nikiwa kijana sijawahi sikia kwamba walimu wamegoma katika jamhuri ya Kenya kwa zaidi ya mwezi mzima. Ni, ni, ni, ni jambo kwangu ni, ni kama jambo geni kwangu. Hata hivyo, kuna haja sana ya sehemu hizi tatu kushikamana, yani kuweza kuzungumzia swala hili kwa mapana na marefu hivi. Nikiwa mnasema kuna ile inaitwa TSC alafu na, na, na, e, na ile nat mut pia na serikali kwa sababu wakati wowote kunapotokea mzozano wowote wa, wa, wa, wa vitengo hivi vya kiserikali vyenye kuleta faida kwa mwananchi, basi kiongozi wa nchi anapochukua e, msimamo anapoegemea upande mmoja, huwa tatizo lile linakuwa kubwa zaidi na ninachoelewa mimi ni kwamba kiongozi wa nchi ni mtu mwenye kupatanisha pande zote, manake ni kiongozi wa watu wote, wala sio kiongozi wa sehemu moja. Sasa nafikiri swala hili lilizidi kuwa pana pale ambapo kiongozi wa nchi alichukua msimamo akaegemea sehemu fulani, kwamba eh, hatuwezi, hatuwezi kulipa na hatutalipa. Eh, hili likawa swala zito zaidi sasa hata baada ya mahakama kuamuru yeah. Hizo sasa limekuwa tatizo sugu kwetu. Ila tu kitu ambacho tunaomba, yani Wakenya wa, wa kile ambacho wana- wanaomba zaidi ni kwamba huwezekane kuwa na mapatano kuwezekani kuwa na mapatano. Sasa haya mapatano kama pengine yataletwa katika meza ndio waongee juu yake, itakuwa ni faida kubwa. Hata utaona ni aibu kwetu saa hii tukisema kwamba mitihani itafanywa kulingana na elizo lati, latibiwa. Je, mwezi mzima watoto hawako shuleni kama mitihani itafanywa hivyo hivyo, kwa kwa yani watu wengi hawaelewielewi, watawafanyia mitihani hawa wanafunzi wakilenda nini? Maajabu sana, sawa kabisa. Basi nikirudi kwako, uh, bwana Neville Mena, kitu ambacho pengine nimekiona hapa, ni vizuri pia tufahamu kwamba vyombo vya habari vya magharibi kwa kawaida vinaunga mkono au kutangaza kwamba vina mwendozi mgombea fulani, lakini sio kuegemea upande mmoja wa uchaguzi, kwa sababu kama chombo cha habari tunafahamu kwamba kazi yetu natakiwa tusiwe tunaegemea upande wowote, tutoe taarifa za kweli, ili kila mmoja msikilizaji au msomaji, yeye ndiyo aamue kufanya uamuzi wake. Lakini sasa pengine hii ni changamoto kubwa ambao wewe binafsi unakutana nayo kwenye kazi yako, au vyombo vya habari vya Tanzania vinakutana navyo. Labda utueleze kwamba kwa ambako, upande mwingine kuna changamoto ambayo unaifahamu, na pengine unaweza kutuelezea zaidi. Swala la mashine za uandikishaji wapiga kura, hili swala limekuwa na changamoto zake nyingi sana, na wengine wamekuwa wakilala kwenye sehemu za kujiandikisha. Pengine hili unafikiri kwa mwaka huu litasaidia uchaguzi kwenda vizuri au pengine ndo itakuwa moja ya matatizo ambayo yataletwa kwenye uchaguzi unaokuja nchini Tanzania? Asante. La, labda nikianza <laughs> na ile la kwanza zanao, sikupata neno zuri la kuindozi eh, maana yake ukishasema una mwindozi maana yake una mwindozi mgombea, kwa maana hipi, ndio maana nimesema, unaweza ukawa chombo cha bai kinamuunga muunga mkono mgombea ama upande fulani wa la, kisiasa lakini hiyo si tiketi ya, ya chombo hicho kuwanyima ku, fursa wasomaji wake ama, uh, hadhira habari za vyama vingine, kwa sababu chombo cha habari ni jukwaa la vyama vyote, au wananchi kufahamu taarifa mbalimbali zinatokea katika mchakato wa uchaguzi. Hilo tuliache sasa, tuingie katika hilo jambo liko nauliza la uandikishaji kutumia kwa kupitia ra. Ni kweli kwamba kulikuwa hapo na changamoto nyingi, na vyombo vya habari vilifanya kazi kubwa sana ya kuripoti kasoro hizo kadi zilikuwa zikitokea katika maeneo mbalimbali. Awali changamoto ilikuwa ni uchache wa mashine za uandikishaji, lakini kadi ambazo ziliongezwa na kufikia idadi ile iliyokuwa imekusudiwa, ambazo ni mashine wanasema elfu nane au wanasema elfu nane, ni kwamba tatizo imepungua, na baadaye idadi kubwa ya wananchi wakawa wameandikishwa. takumbuka kwamba Tume ya Taifa ya Uchaguzi ilikuwa imepanga kuandikisha watu elfu milioni kama ishirini na mbili lakini utaona uandikishaji ulivuka lengo na kufikia watu milioni ishirini na tatu nukta saba. Sasa katika mazingira hayo ni kwamba pamoja na changamoto tu kwamba tume ilijipanga vizuri na kuandikisha watu wengi zaidi ijapokuwa e, hiyo haipiri ukweli kwamba kwa katika baadhi ya maeneo mengi tu, kuna baadhi ya watu walishindwa kujiandikisha kwa sababu ya misururu mirefu, kwa sababu ya kukosa fursa na kwa sababu ya muda mfupi ambao ulikuwa umepangwa pengine kwa ajili ya kujiandikisha. Kwa hiyo hata ule muda wa kutoa elimu kuhamasisha watu kwamba wajitokeze, faida za kujiandikisha ni zipi, haukutosha kwa sababu, kama kama mashine zilikuwa zinakaa kwenye mkoa mmoja, labda kwa siku nne ama kwa wiki moja. E, na wiki moja kama unavyofahamu ni muda mfupi sana, basi kuna watu wengi sana pengine ambao hawakupata fursa ya kuandikishwa kama ambavyo walikuwa wamekusudia. Sawa sawa kabisa ila, mena, basi, kilo, mena mena na. Subiri kidogo tu hapo, tunaye msikilizaji ana kiukweli katika laini ya simu Sir Greg Viki. Hebu karibu tuambie leo unaotaka kusema. Ya mi napiga kutoka Kenya, mi ni mwanafunzi chuo cha walimu cha Eregi, na katika nchi yetu kuna mambo ya ile migomo ya walimu aswa. Mi naitwa Gregori Viki Tamusanga, niko Eregi ila mambo ya migoma walimu serikali imetianta kwenye masikio haitaji kusikia yale ambayo kwamba walimu wamehitaji, na jambo hili limeleta mtafaruku, kwa maana uchumi umezorota sana, kulingana kutokana na kutusikiza kwa serikali. Wale wana uchumi wanajaribu kushauri serikali, na inakaa kuna watu ambao kwamba wamepotoka, wanafanya serikali ifanye mambo ambayo kwamba hayafai, kwa mfano rais wetu badala ya kushughulikia mambo ya migomo amesafiri na kwenda katika nchi ya mbali kule kwa mambo ya kiulimwengu, na wananchi wanajiuliza maswali ikiwa itakuwa siku gani maswala ya, ya wa walimu yatazingatia. Kwa mfano mtu kama mimi, mwalimu, nategemea kwamba nitakapomaliza masomo yangu nitakuwa na wakati mwema wa kufanya kazi na nipate kipato cha kuridhisha, lakini jambo hili jambo hili linakatisha sana, linavunja moyo kutokana na kwamba imekuwa ni karibu wiki tatu wiki nne hivi, sisi, sisi ambao aa tuko vio vya walimu ndivyo, hakuna mhadhiri anayekuja darasani, walimu wa viwango wa, vya chini hawafunzi. Jambo hili linavunja moyo sana katika uchumi wa taifa letu la Kenya. Nam bwana mtangazaji, asante sana, asante sana eh, kwa mchango wako huu, na nikirudi kutokana na hao ulioyazungumza, eh, kwa mchambuzi wetu Kahindi Wachai, kama unavyoona kwamba hivi sasa eh, walimu ndio hivyo, hali si nzuri. Nini ambacho nafikiri kingefanyika? Maanake kama huyu msikilizaji aona kwamba rais pengine hata asingesafiri nje nchi, lakini mkutano wa umoja mataifa ni muhimu, ilibidi rais aende hapa uh, kule New York. Naam, mimi ningependa kusema hivi eh, hata hivyo, nitajaribu kuelezea kwa pande mbili, yaani pande ya kwanza nitazungumzia hali ya uongozi ulivyo katika kila sehemu, yani kila sekta katika jamhuri ya Kenya. Viongozi wengi hutumia mamlaka yao vibaya wakati watu wanatazamia wapate matunda mema kutoka kwao. Hivyo basi utakuta kwamba hii katika e, falsafa ya ya ya ya kisiasa ni kana kwamba Eh, viongozi wengi wanapenda ile jamii ambayo iko eh, yani <coughs> wale watu wa hali ya chini kimaisha waendelee kuwa vile vile, na wale ambao wako katika uongozi waweze kudumu katika uongozi, kwa sababu wengi wa wale ambao saa hii wamefukuzwa mashuleni ni wale hesabu kubwa ni wale chochole. Sasa nafikiri ni hali yao ya kutaka iwe hivi, lakini basi kama hmm, tukarudi katika upande huu nao niliosema nikazungumzia, basi ni hivi, katika katika kila nchi watu hulenga ku maendeleo, watu hulenga kuendelea na maendeleo, yanawezekana yakawa, pengine kahindi wa chai hakuwa na akili ya uundaji wa ndege, lakini huenda mjukuu wake akawa akili ile yeye ameipata. Kwa hivyo haina Eh, hakutakuwa na na na la ajabu wakati mjukuu akaindiwa chai akiunda ndege kwa sababu kila mmoja amezaliwa na kiwango cha fikra katika akili zake. Sawa sawa basi sasa. Na katika laini ya simu tunaye msikilizaji Pius Dankala, na wewe karibu pia, utueleze Pius, eh, Dankala kutoka barabara kumi na moja Dodoma mjini, na hapa ni Tanzania. E, mimi ninachotaka kuongelea ni kama siasa za Tanzania sisi, zinazoendelea hizi kampeni, ambazo badala ya wanasiasa kuzungumzia ni nini watawafanyia wana, wata wananchi, lakini wanasimama jukwaani, ambao ni baba zetu kabisa, watu wazima wanatumia lugha ya matusi, lugha ya kejeli na kashfa ambazo hazitakiwi, lakini utakuta Tanzania mimi hapa Dodoma unakuta umeme unakatika muda wote, hakuna muda maalum. Badala ya kuongelea kwamba wananchi watawafanyia nini, lakini matokeo yake wanabezi kumsema mtu fulani ili kuonyesha kwamba wao ni safi. Wakati Tanzania utakuta wanatutangazia kwamba kuna wanafunzi wa darasa la saba wamefaulu kwa asilimia kadhaa, lakini hapo hapo wanakuja wanatuambia kwamba hawajui kusoma na kuandika. Badala ya kuja kutuambia namna ya kuboresha elimu yetu, wanasimama jukwani wanaanza kusema, fulani msimsikilize, fulani msimchague muda mwingi yani, mtu anatumia dakika thelathini kumsema mtu, alafu katika kwenye pointi anatumia tu dakika mbili, kwamba mkimchagua ntafanya kitu fulani, mkimchagua nitafanya kitu fulani. Lakini kazi yao ni kumsema mtu binafsi, ambapo hakutaki kwa sababu mi najua Tanzania tuna changamoto nyingi. Mwanasiasa una anaweza akatumia kwamba, vijana, naombeni muwe na mwenendo mzuri, jiepusheni na UKIMWI. Kuna maswala ya ujangili kuna maswala ya ubakaji kuna maswala ya mauaji ya ndugu zetu maalbino. Hayo mambo hawayazungumzii. Utakuta labda eneo fulani maji wanapata kwa, kwa kwa kwa wiki labda mara mbili, lakini vitu kama hivyo ha hawazungumzii. Kwa hiyo hale wanapoenda jukwani, wanafanya kana kwamba wale watu wanaoongea nao, kana kwamba hawajui kutafsiri wala kuelewa kitu, kwa hiyo wanalazimisha watu waamini wale wanaoyataka, wakati hata sio sahihi na sio kitu kilichowapeleka kilicho. Unakuta mtu mtu an, anamsubiri mwanasiasa kwa ajili ya mkutano wa hadhara kuanzia saa nne asubuhi kwamba ngoja niende ni msikilize fulani, alafu yule mwanasiasa anaingia jukwani saa kumi. Mtu anamsubiri kuanzia saa nne asubuhi lakini mwanasiasa anapanda jukwani saa kumi, matokeo yake anaanza kumsema fulani ni mgonjwa. Sisi hayo hatuyataki, wasimame watuwaambie, Tanzania tunakabiliwa na mambo mengi sana, kwa hiyo wakiyazungumzia mambo kama hayo na sisi vijana tutajifunza kua kwao kwa sababu, kwa sisi kama vijana, huwa wanatuambia vijana ni watu wa wakukulupuka, vijana ni watu wasiofuata sheria. Lakini hata, hata wao wenyewe kama ni kiongozi, unasimama jukwani unatukana, sasa unategemea mimi kijana ambaye ni mimi ni mwanao ntajifunza nini kutoka ah, sante sana Pius Dankala na nakushukuru sana Pius Dankala kwa mawazo yako uliotoa hapa kwenye LiveTalk. Ni Sunday Shomari na mwenzangu Mary Mgawe, asanteni. Yes. Nam msikilizaji, ulikuwa unarudia unasikiliza marudio ya kipindi hicho cha live talk tulichokifanya hapo jana. Sasa na kusomea muktasari wa habari. Walimu nchini Kenya wamesitisha mgomo wao uliodumu kwa miezi kadhaa sasa na wanatarajia kurejea kazini Jumatatu. Maafisa nchini Nigeria wamesema watu kumi na tano wameuawa na wengine arobaini na moja wamejeruhiwa katika milipuko katika maeneo mawili karibu na mji mkuu Abuja. Milipuko hiyo ilitokea Ijumaa usiku katika maeneo ya Nyanya na Kuje ambayo ni maarufu huko Abuja. Waziri Mkuu wa Somalia Omari Shamake amesema anaona matumaini mapya a nchi yake ambayo imetabika kwa miaka kadhaa kwa kutofuatwa sheria, vita vya wenyewe kwa wenyewe, ugaidi na uharamia. Na hapa ndio tunafika mwisho wa matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Msikose kujiunga nasi hapo kesho, kama kawaida saa 12 na nusu jioni kwa saa za Afrika ya Kati na saa 1 na nusu usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Tunatangaza pia katika mita zile zile 19, 22 na 31. Kwa niaba ya wote ambao walishiriki katika matangazo yetu ya leo, mimi ni Sandei Shomari nikisema kwaherini na usiku mwema kutoka Washington DC.