Nifanyeje? Karibu msikilizaji katika makala hii ya Je, nifanyeje maamuzi ya kiafya na kijamii kwa vijana kutoka Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika hapa Washington DC. Ninayekukaribisha katika matangazo ya leo ni mimi Esther Githuiot. Matangazo haya ambayo yanaletwa kwako kama sehemu ya VOA mtandao wa Afya Afrika yanasikika pia kupitia washirika wetu, RFA ya Mwanza Mlimani Redio ya Dar es Salaam, pamoja na ABM 91.2 Dodoma Tanzania, Best FM ya Ludewa, Bomba FM 104.0 ya Mbeya, Breeze FM ya Tanga na Overcomers FM ya Iringa, Mpanda FM 97.0 katika mkoa wa Katavi, Redio Boma High FM katika mkoa wa Kilimanjaro, na yanapatikana pia katika gazeti Tando Bongo 5.com kama kawaida tumewakusanyia habari moto moto za afya, majadiliano ya vijana na daktari, ushauri kwa vijana pamoja na habari inayokuhusu na kukugusa wewe kijana. Karibuni. Kwanza kabisa ungana nami Mkamiti Kibayasi kwa habari za afya. Shirika la Afya Duniani, WHO linachapisha miongozo mipya juu ya matibabu ya HIV na ukimwi ambapo inasema huenda ikamaliza mlipuko wa ukimwi ifikapo mwaka 2030. WHO inashauri kwamba mtu yeyote mwenye maambukizo ya HIV virusi ambavyo vinasababisha ukimwi anatakiwa kuanza kutumia dawa za ARV mapema iwezekanavyo mara tu baada ya kugundulika. Katika mahojiano na VOA, mratibu wa tiba na huduma kwa HIV na ukimwi, Meg Doherty, anasema majaribio ya kiafya yanaonyesha matumizi ya mapema ya ARV yanawafanya watu wenye HIV kuwa na afya njema na kuishi maisha marefu huku wakipunguza hatari ya maambukizo ya virusi kwa washirika wao. Bibi Dohert amesema, tunaamini kwamba kwa kuanza kuwapatia mapema watu wengi dawa tutakuwa na fursa ya kumaliza ukimwi ifikapo mwaka elfu mbili na thelathini na kumaliza mlipuko wa afya ya umma. Haimaanishi kwamba hakutakuwa na ushahidi wa virusi hivyo kabisa lakini itamaanisha kwamba kutakuwa na uwezo wa kuwa na maambukizo machache zaidi kuliko wale ambao wako kwenye tiba kwa wakati huo, na kwamba kutakuwa na watu wachache ambao wameambukizwa. Inakadiriwa kwamba watu milioni 15 wanatumia dawa za ARV kulingana na mapendekezo mapya, idadi hii itaongezeka na kufikia watu milioni 37, lengo ambalo WHO inasema ina matumaini ya kulifikia ifikapo mwaka elfu mbili na ishirini. Meg Dohert anasema itagharimu dola bilioni kumi na nane nukta nne kila mwaka katika kipindi cha miaka mitano ijayo kupanua fursa ya huduma za matibabu, lakini anasema kila dola iliyowekezwa katika tiba ya HIV itarudisha dola kumi na tano katika kuboresha afya na kupunguza maambukizo na itasaidia kuepusha vifo milioni 21 vinavyohusiana na UKIMWI ifikapo mwaka elfu mbili na thelathini. Na wanasayansi wanaanza kuona matumaini ya kweli katika mapambano dhidi ya mlipuko wa Ebola huko Afrika Magharibi Takwimu za shirika la afya duniani WHO zinaonyesha kwamba kulingana na kesi saba pekee za ebola mwezi Septemba mwaka huu, kesi mbili nchini Guine na tano nchini Sierra Leone. Kati ya mataifa matatu yaliyoathiriwa sana na mlipuko huo, Liberia imeorodheshwa kuwa yenye mafanikio makubwa katika mapambano hayo. Hivi karibuni, nchi hiyo ilitangaza kwa mara ya pili mwaka huu kwamba haina kesi za ebola. Nchi hiyo kwanza ilitangaza kutokuwa na kesi mpya za Ebola mwezi Mei, lakini ilipoteza hadhi hiyo pale ilipotangazwa kuwa kuna mvulana mmoja aliyeambukizwa Ebola mwezi Juni. Nchi huwa inapewa hadhi ya kutokuwa na Ebola baada ya kukaa siku 42 bila ya kuonekana kwa aina yeyote ya maambukizo mapya. Sierra Leone imeanza kuhesabu siku 42 za kuangalia iwapo kutakuwa na maambukizo yeyote mapya ya Ebola na inatumai kuungana na Liberia katika kundi la nchi ambazo hazina mlipuko wa Ebola ifikapo mwezi ujao wa Novemba. Matangazo haya yanaletwa kwenu kwa hisani ya USAID Tanzania na pia kama sehemu ya mtandao wa afya Afrika. Sasa tunakuletea makala ya majadiliano. Jadiliano leo na uko nami Rahabu Fredi. Mabinti tayari wako hapa na mada ambayo wanaijadili ni kwamba, je, binti anawezaje kumtambua boyfriend mwema? Jina langu naitwa Amida Mkwavi na nitamjua boyfriend wangu kama ananipenda kwa kumwangalia matendo yake, anavyonithamini, anavyonijali, kila ninachomwambia jinsi anavyokifanya, akinikataza mabaya na mimi nikimkataza mabaya, nikiona kila kitu ananifanya, ndio nitamjua kama kweli ananipenda au anipendi, kama ni mwema au mbaya. Kwa hiyo nikimwona hivi anavyo ni kea sana ndo najua mwema. Kwa jina naitwa Irene Kamensanga, labda nimuulize Amida swali, hata kama anakujali, utamjuaje kama ni mwaminifu, ni mwema? Anaweza akakuonyesha akakukataza mabaya, kumbe anafanya hayo mabaya, utajuaje? Siwezi sasa ukajua mtu nafsi yake ipo vipi, ila mi nitakavyomwona anavyonifanyia matendo mazuri, navyomkataza mabaya aache kuyafanya, na mimi anavyonifanyia mazuri Anaponitekea, basi, ntamini, yukosabu, asabu, na ananijali basi ndio nitaamini hivyo, kwa sababu hasa hapo kwa yeye kunisaliti ni yeye mwenyewe na nafsi yake. Kwa jina anaitwa Sabrina Haidar. Nitaweza kumjua kama boyfriend wangu ni mwema kwa kuangalia kwanza ni kiasi gani anamjua namjua Mwenyezi Mungu na kwa matendo yake anayoyafanya na ile thamani ambayo ina, yani ule mwonekano wake anaonekana kwa sababu siku zote kama mtu ni mwema, utaangalia matendo anayofanya. Kama mtu sio mwema, kuna vitu ambavyo vinajitokeza, lazima utavijua. Nitajaribu kumwoji swala future yake, ana mpango gani na future yake, kama ana future nzuri na pia anaonekana kwamba amesimamia hiyo mpango wake, wa kuwa kama amepanga kuwa injinia awe, yani aonyeshe matumaini hata kwenye masomo yake anayofanya, hivyo yani awe na mwelekeo mwema. Kama ni yule tu ambaye anasema tu nitakuwa injinia fulani, yani haonyeshi kama kusoma au kupenda shule yaani, yaani, atakuwa hana nia njema na mimi. Alafu pia nitamjua kama ni mwema kwa jinsi atakavyokuwa ananijali, nitajua kwa tabia yake mwonekano wake, kama ametulia au ni mcharuko. Unajua, kwanza unaposema boyfriend mwema huyo ni kwanza kashakuwa ni rafiki yako wa kiume katika urafiki. Hakuna kitu ambacho kinaitwa kushauriana kufanya mapenzi kwa nini? Kushauri kufanya mapenzi kwa nini? Maana hakupendi haya. Mmefanya mapenzi, bora tu ubebe hiyo mimba. Ukipata ukimwi, utanibebesha nani? Bora tu mimba unaweza ukazaa. Sasa ni pale mnapokuwa ni boyfriend na girlfriend, mnatakiwa mshauriane ya mambo ni academical, kwamba sasa ni tusome ili tujenge maisha yetu ya baadaye, au tufanye kitu fulani ambacho kinaleta faida katika jamii. Sio mnakurupuana tu tufanye mapenzi leo leo tu tukale bata yani vitu ambavyo havitakiwi, mtakiwe msherehe mambo mema ambayo mnajua kabisa yana faida na yana muonekano mzuri katika jamii. Mabinti wako hapa, wana mengi ya kuongea na wote, mitazamo yao inaonekana, wanamfahamu boyfriend mwema ni yupi. Lakini katika jamii yetu hihi, mabinti hawa wanalizwa na hawa maboyfriend, inakuwaje? Unajua katika mapenzi um, yani wewe upo under 18 umeona pale, unaedni unaendelea kwenye, kwenye ile stage ambayo kuna, kuna umri unafikia kwamba yani unakuwa yani unakuwa mwili unataka kufanya kila kitu, umeona umempenda mtu yani, unampenda mzima mzima, nishampenda huyo umeona ko unakuta ba unaweza kukuta anaongea tu hata na msichana hivi, unakuwa hauna uaminifu, unaanza mungu wangu pale ipo na ule msichana mwingine, yani unaanza kulia, unamwaza yaani, pona ka umempenda, nikiwesi kupitiliza. Umeona untokia ujikontrole kama ujitambua kama mi ni msichana, yule ni boyfriend wangu yana haki zake mimi na haki zangu, ndakiwa nifanye hichi tunapokuwa pamoja ni kwa sababu yani, ya jambo fulani pamoja, kwamba nisiwe na rafiki labda nisiwe naongea na mtu kwa sababu naogopa kwamba yeye atanifikiria vipi. Hapana, yaani tumekuwa vile kwa sababu ya kushauriana vitu vizuri, na si vingine. Wanaokuwa wanalizwa kutokana na maboyfriend wao inakuwa bado hawajajitambua na waelewi nini ya maana ya boyfriend na girlfriend. Kwa ka wengine wanakuwa wanajipa stress wenyewe kama mtu simu akipiga inatumika hapo, kashanza kujipa masesi, anaongea na nani saa hivi, mda huu? Pengine mama yake kampigia, ongea na ndugu zake. Hapo kashanza kujipa mahofu, kujipa mahofu pressure kibao, lakinin tantambua hivi, naanza kujiliza, hali afanyi kitu chochote, anakondiana kwa sababu yule mwanaume bado anakuwa, yani kama mfano yani, hajamwamini yule mchumba wake yani, asikute kakaa na watu, hataki kitu kama hicho yani hapo atakapo aondoke, sasa na yule akaanza kugombana gombana hivi ananiliza, kashajiliza, ah anipendi, sijui hivi na hivi. Mimi sijui yaani, naona kama kashatengwa hapo, mtu umeshaachwa kashakuchoka, kasha kuchoka, labda kwa mfano kaona mwingine, kaona pili nyingine, katika lika letusiti kwa muda huu tuliokuwa nao. Unaweza ukamwamini mtu kwamba kweli huyu ananipenda na mimi kweli nampenda, lakini kuna vishawishi vingi. Katoka nje kaona msichana mwingine, kaenda sehemu hii kakuta msichana mwingine. Kutokana na umri wake unamruhusu kwa sababu yule anakuwa bado hajakuoa ana uwezo wa kukuacha. E, sasa hapo anavyokuacha wewe, usikute labda wewe ndio ulishampenda, ulisema huyu ndo wa kwangu mpaka nini kufa. Sasa anavyokuacha ndio utakapoanza nini kulia, kuwaza, kama uko mwanafunzi unaanza kufeli mitihani yako kutokana na nini na mwanaume sasa hapo, inakuwa alikuwa yeye kumbe wewe ulikuwa unamwamini, lakini yeye alikuwa hana nini uaminifu. Kwa hiyo binti afanyeje ili mahusiano yake ambayo yanayanzisha na boyfriend yasije yakamletea matatizo baadaye? Awe yamemchagua boyfriend ambaye ni mwema na ana nia njema na yeye, kila mtu awe anamwamini mwenzake, wasiwe na wivu wa kijinga alafu pia wapendane kweli, na waangalie maisha yao mbeleni, wasifikirie tu kwa sasa, kwamba sasa hivi wapo pamoja. Kwa sababu sasa hivi kuna magonjwa mengi, mtu asipokuwa mwaminifu, unaweza ndio mkaumizana hivi, lakini pia inaweza ikaleta athari nyingine, kama ukupata magonjwa hatari kama ukimwi. Kwa hiyo yu... na shari zaidi, wawe waaminifu. Uh, nachoshauri ni kwamba ukimpenda mtu wa sasa, usimwonyeshe, kwa sababu unaweza ukamwonyesha mtu kama kweli unampenda, alafu yeye akajua, ah, girlfriend wangu mie ananipenda, ukakuta kitu ambacho anakufanyia chochote kile anachoamua, kwa sababu yani atachokufanyia huwezi kumkataa, huwezi kumwacha wala huwezi kukasika, kwa sababu yeye anafanyaje, unampenda kitu kama hicho mwingine akimuonesha anampenda, na wewe ndio hutaki kumuonesha kama unampenda. <laughs> Yeah, mi sitaki kumuonyesha kama anampenda kwa sababu nahisi nikimuonesha nampenda atafanya kitu ambacho anachotaka yeye. Huoni kama mwingine ata take over, afu utabaki ukilia wewe? Sio kwamba si, yani usimuonyeshe kwamba unam- mm kwamba -hmm. umjali sana ni kwamba yani unamjali ila kimtindo fulani vile yani sio kama ndio unampotezea, unamonaka kinyago hivi, yaani kuna maximum yake ile ya kumpenda mtu ile. Ninachoshauri kwa wasichana wenzangu ni kwamba, unapokuwa na boyfriend wako, kitu kikubwa cha mumu usimvulie nguo. Alafu tujitambue, tujielewe kwama wa sio wasichana takiwa tutunze tu, tu, utu wetu mpaka pale utapolea Shukrani mabinti wote mlioshiriki kwenye mjadala wa leo. Kwa hiyo, binti ulipo, umesikia boyfriend mwema ni yupi, mtazamo upi inabidi umtizame yeye? Yote haya umeyaelewa kupitia mabinti wenzio walichokueleza. Mimi sina la kuongeza, jina langu ni Rahabu Fredi sana vijana kwa maoni yenu. Na sasa hebu tusikilize makala ya muulize daktari. Karibu mpenzi msikilizaji, katika kipengele hiki cha muulize daktari. Na leo tupo na Dkt. Denis Ngate Milela kutoka hospitali ya rufaa ya Mbeya, naye atakuwa akijibu maswali mbalimbali mbali yaliyoulizwa na vijana kuhusu afya. Naitwa Rehema Joni. Dokta, naomba niulize swali, kwa nini mtoto anazaliwa kabla ya wakati, yani njiti? Na pia akizaliwa na miezi saba anapona lakini akizaliwa na miezi nane haponi? Jina langu naitwa Daktari Dennis Gatemelela. Sababu zipi zinazopelekea mtoto kuzaliwa njiti? Kwanza kabisa, nianze kutangulia kusema kwamba si kweli huu usemi wa kusema kwamba mtoto wa miezi saba anapona kuliko wa miezi nane. Kwa hiyo kwa maana nyingine, kwamba huo usemi sio sahihi, kwamba mtoto miezi nane ndo ataishi. Uwezekano wa kuishi ni asilimia kubwa zaidi kuliko mtoto miezi saba, kwamba ni mtoto ambaye amezaliwa chini ya wiki thelathini na saba. Kwa hiyo zipo sababu mbalimbali, mojawapo ikiwepo, kama mama ilishatokea akapata tatizo la kutokwa na mimba au kukuzaa kabla ya wakati wake kwa mimba ya kwanza basi kuna uwezekano tena ikatokea tena kwa mimba zinazofuatia inaweza kawa hitaji pengine maelezo ya kiundani lakini naomba tulieleweke hilo hiyo inaweza kawa ni moja ya sababu pia kwa maana kwamba kama mtu alishawahi kupata hivyo basi kuna chances tena inaweza katokea hapo kwa kitaalamu tunasema previous premature birth kwamba inaweza ka ikam predispose pia ikamfanya huyu mtu tena kwamba next pregnancy anaanza pia akapata aka, aka delivery kabla ya muda wake hiyo wiki 37 lakini pia sababu nyingine tunaweza tukai multiple ongelea ni pregnancy, kama mtu ameweza kuconceive na ndani ya ile mimba kuna watoto zaidi pengine ya mmoja, kwamba kuna twins, kuna triplet. hiyo pia inaweza kachangia inaweza kasababisha pia kwamba mama akajifungua pia kabla ya wakati wake, lakini zipo sababu nyingine. Tunasema kwamba sababu za kizazi kizazi chenyewe uterus, au inaweza kawa ni sababu ya shingo ya uzazi cervical problems. Hii tunataja kwa mfano kama kuna tatizo ambalo tunaliita cervical incompetence, kwamba shingo ile ya uzazi inakuwa kwamba haina uwezo kushikilia ile mimba kwa uwezo mkubwa. Mwisho wa siku unaweza kukuta kwamba ile sasa ile shingo ina inatanuka na kuweza kusababisha mtoto aweze kushuka, na hiyo inaweza kachangia pia mtoto aka akaweza kutoka. Au kuna tatizo jingine la kizazi chenyewe uterus, ambacho tunaita placenta abruptio, yani kwamba pale kondo liliposhikia na nyumba ya uzazi inaachana kabla ya wakati wake, hiyo inaweza kasababisha pia mtoto akatoka mapema. Lakini kama mtu pia akiwa na tatizo la muda mrefu la chronic hypertension hii pia inaweza kachangia, lakini imeonekana pia kwamba kama mama amekuwa akivuta sigara kipindi cha ujauzito, basi pia nayo inaweza kawa ni moja ya sababu ambayo inaweza kachangia pia, mama akajifungua kabla ya wakati wake. Lakini pia hata unywaji wa pombe, vyote hivyo vinachangia pia kwamba mama pia anaweza kajifungua. Naitwa Mesi, daktari, naomba kuuliza swali, kula vyakula vya sukari wakati wa, wa biridi kunachangia damu kutoka kwa wingi? Kwa ufupi, si kiwango gani na kwa kiasi gani damu itoke, inategemeana pia na namna gani ya ukuta ambao katika uterus ulikuwa umetengenezwa ume ikiandaa ikiandaliwa ikitegemea iki kwamba mtoto atakapokuja ile mimba itakapokuja kutunga pale, basi iweze kumsaidia ile ile ile, ile, ile mimba iendelee kukua vizuri, lakini zinaweza zinaweza kuwa ni sababu nyingine nje hapo, lakini kwa ujumla sukari, hiyo dhana ya kusema kwamba sukari inaongeza damu kipindi cha hedhi si sahihi. Sijui kama wenzangu wameweza kufanya utafiti au kama kuna kuna mtu ambaye anaweza kajitolea utafiti, lakini mjaribu pia hata kwa lakini bado halina, halina, halina ukweli, kama kweli sukari ukila kipindi cha periods linaweza mm-hmm, likaongeza flow ya damu kutoka nyingi zaidi. kwa jina anaitwa Jacqueline Geoffrey. Daktari, ningependa kuuliza swali kwamba ni kwa nini mabinti wa kike hutofautiana katika siku za kwenda hezi, wengine huenda siku tatu, wengine siku nne, wengine tano, wengine sita, na hii hutokana na nini? asilimia kubwa ninachoweza kusema hapo ni Hormones ndo zinaanza zikadetermine. Hormones zinaweza zikadetermine kwamba huyo mtu awe- awe- aweze kwenda kwa siku ngapi Hormones inaweza kaa ni moja sababu, lakini pia kama huyu mtu akawa na, na, na matatizo mengine pia, huyo mtu yanaweza akachangia pia. Kwa, kwa kawaida tunasema kwamba mtu akiweza kubleed kwanzia siku moja mpaka siku saba, That's okay, lakini kama mtu atavuka zaidi ya siku saba, hilo ni tatizo. Kwa hiyo swala la kutumia siku moja au siku mbili au siku tatu au siku nne au siku tano, hilo ni la kawaida, kwanza ni normal kuanzia siku ya kwanza mpaka siku saba, lakini akazidisha kuanzia siku saba na kuendelea, hilo sasa ni tatizo. Kwa nini kuwe na prolonged menses? Au kuna wengine wale wanaweza akawa wanatumia pengine zile dawa, kwa mfano kama kulikuwa na mtu anaweza kawa anatumia hizi dawa za depo provera. Kuna wengine sawa, wanaweza akawa wakakata kabisa, lakini kuna wengine pia inawapelekea leptomensis kwamba unakuta kwamba mtu mwingine ana badala sasa kukoma kabisa subik, lakini zile kwa sababu ya ile ile ile homoni basi inaweza kaana inamfanyawa ukaana anaendelea kwa muda mrefu pia. Asante daktari kwa majibu yako mazuri. kukuandalia makala haya jina langu ni Lucy Patrick. Nam, asante sana dokta kwa majibu hayo kwa vijana na sasa, tusikilize mchezo mfupi wa kuigiza kuhusu masuala ya afya. Joha ni binti mwenye umri wa miaka 23. Joha amefiwa na wazazi wake wote wawili kwa ugonjwa hatari la ukimwi, hali inayopelekea Joha kuishi kwenye maisha ya kutangatanga mara huku mara kule. Pamoja na wazazi wake kufa kwa gonjwa hatari la ukimwi, Joha hana tahadhari yoyote kuhusiana na gonjwa hili, kwani amekuwa akihatarisha maisha yake ili aweze ya kupata mlo wake wa siku. Hivyo hufikia hatua hata ya kuuza mwili wake inapobidi ili aweze kula. Akiwa kijiweni na wenzake, wanazungumza. Jana nakuona Joha unatoka kula kichwa fasta Mwenyewe unawahi mm, mbona unaguna? Ona uli ona ulivyo ulivyo mchoyo, umerudi ukauchuna tu, kama sisi utuoni vile. Kumbe mnitaka nifanyeje? Alafu msosi wa jana ulikuwa safi kweli, kumbe je? Hongera sana wenzio, wa jana tumelala na njaa, halafu unapotuona hapa bado hatujala mpaka sasa. Hakuna dili lolote ambalo li, lilikuwa safi jana, tukawa tunakuvizia labda utarudi na chochote, lakini da, mwanangu, tumeambulia patupu. Poleni washikaji. Lakini jana mi nimerudi na itikali mno, alafu msosi nilipiga juu kwa juu, lakini hamna neno, nina pesa kidogo Twendeni tukale au mnasemaje? Yeah, afadhali umetusevu mshikaji, maana hali mbaya mno mwanangu. Sasa leo kuna dili gani? maana sio sili leo, mwili wangu umechoka kweli, hata sitamani kwenda viwanjani. Ah, Joha, madili hapa kwetu kila siku yapo, ila kuyafanya yapangike ndo ishu. Usikonde mwana, tutakuwa wote Hebu niambie mimi nitashiriki vipi katika hilo dili leo, maana nataka tule tushibe hasa leo na kesho. Kwani uko viwanja ukuona dili lolote mwanangu? Da, ndugu zangu, dili lilitokea jana kubwa tu nazuli ila nimelikataa, maana na hisi kama maisha yangu yatakuwa mafupi. Dili gani hilo? Hebu tu, tutonye na wenzio. Jana yule mtu nilienda kulala naye alikuwa ni mfanya biashara maarufu wa nje ya nchi, ila moja ya biashara anazofanya ni utoaji wa madawa ya kulevya toka, toka nchi za nje kuingiza nchini. Pia huchukua yale ambayo yanayolimwa ya nchini mwetu na kupeleka nchi za watu. Yaani, hiyo tu ndiyo biashara iliyokushinda Joha? Hiyo lakini siyo kazi aliotaka kunipa, mbona nisingeikataa. Sasa kazi gani ambayo ungeikataa? Ya usambazaji ndo ingekushinda? Ungekuja kuongea na sisi ili tukusaidie kusambaza, mwanangu. Yaani Juma, utajiri tungeuona, un unanukia ule Siyo hivyo jamani. Alikuwa anataka mimi niwe nayapitisha pale uwanja wana, wana wa ndege, tena watakuwa wananichoma sindano ya usingizi, alafu ntakuwa kama mfu. Sasa hicho ndo, ndo ulichoogopa? Hapana bahati, ila mimi naogopa kupasuliwa. Ili niweze kuyabeba hayo madawa, inabidi nipasuliwe tumbo, alafu yawekwe, alafu nikifika huko napewa dawa ili ni yachoe kwa njia ya haja kubwa. Ikishindikana napasuliwa tena. Huu uh, uh, ni mchakato hasa mwanangu. Mi bado nahisi inawezekana kufanyika hilo dili. Tutatumia wenzetu wadogo zaidi yetu ili kupata ki, ki, ki, kipesa kidogo mtwangu. Kweli hapo tutashinda. Poa poa, ameniahidi kuwa atakuwa maeneo ya pale nilipokuwepo jana, kama nitabadilisha maamuzi yangu. Ngoja basi nitaongea naye ili awachukue nyie, maana mimi hapana, siwezi jamani, wala sijidanganye. Mm, lakini mbona Joha, umejitoa? Kwani hutaki pesa? We, achana naye huyo, asikusumbue, yeye atuunganishe tu. Baada ya mazungumzo kati ya vijana wale, waliendelea na mambo yao kila mtu huku wakijiandaa waki kwa kuonana na huyo mtu ambaye watakutanishwa naye na Joha atakapowapeleka. Lakini si Juma wala Bahati anayeelewa madhara ya dili ambayo wanalitaka kulifanya. Wanachoamini ni kuwa dili lao litafanikiwa na watapata pesa za kutosha litawafanya watoke kwenye lindi kubwa la umaskini waliokuwa nao, lakini ni tofauti kabisa kwanye na Joha, kwani yeye kidogo alikuwa na upeo wa kuweza kung'amua madhara ya madawa ya kulevya kwa ujumla. Hivyo hakupenda kabisa kuwapoteza wenzie, kwani wao waliishi kama familia moja. Hivyo alipenda kwanza kuwaelewesha kabla hajawakutanisha na huyo mtu. Jamani, yeye naomba nizungumze na nyie kidogo kuhusiana na jambo tulilozungumza. Sema tu tunakusikiliza sisi. Mnajua kuwa hiki kitu mnachokitaka kina hasara kubwa sana, mkikichunguza. Msikurupuke tu eti eh? Uoga wako tu, yani mimi uniambii kitu zali kama hili? Nimeliwaza nime kitambo, alafu leo limejitokeza, unaanza kuniletea hizo, au unataka kutugeuka nini? Hamna, sio hivyo. Mimi nitawakutanisha naye, lakini kwa kuwa na wajali nikaona bora niwaeleze inachokifikiria. Sikiliza Joa, mtu wangu, yaani misukosuko tunayokutana nayo ni mingi, we mwenyewe unaelewa. Kwa hiyo hili ni cha mtoto kabisa. Ni kweli hivyo unayosema, tumekutana na misukosiko kibao, kiasi cha kujiuliza je, nifanyeje? Lakini hili mimi naliona ni kubwa zaidi. Kwa hiyo unasema kwenye hilo, mimi nasema hivi kwanza tujiulize je, nifanyeje? Alafu ndo tu tuamue, maana ninavyosikia hi, hiyo kazi ni hatari kabisa na haifai kabisa kweli. Tutafakari kwanza, tusikurupuke. Naam. Baada ya vijana hawa kutafakari kwa kina, Joha Bahati na Juma waliamua kwenda kufuata ushauri kwa watu walioamini wangeweza kuwapatia ushauri, na hatimaye walifanikiwa, kwani walishauriwa kutoshiriki kabisa kwenye hiyo biashara na pia kuachana kabisa na biashara haramu ya kuuza mwili wao, kwani wanaweza kuhatarisha maisha yao kupata gonjwa hatari la Ukimwi pamoja na magonjwa mengine ya zinaa. Sikilizaji, hivyo ndivyo mambo yalivyo katika maisha kila siku. Basi tumalizie matangazo ya leo kwa makala ya kila mtu ana hadithi yake. Jina anaitwa Zofa Omari. Mimi ni mtoto wa kwanza katika familia yetu. Majaribu mengi yananikuta, nikanajiuliza nifanyeje na kupata jibu. Nilikuwa na wazazi wangu na nimeanza darasa la kwanza vizuri, nimesoma vizuri, lakini majaribu au matatizo yalipoanza kunikuta nikiwa darasa la saba, nilipokuwa nafanya mtihani wa kumaliza darasa la saba. Na hilo tukio ndoloko wakubwa zaidi, au matatizo yanatokana na babangu. Kwa hiyo tukio kubwa lilipotokea, ndo hapo sasa ni ikawa nashindwa nifanyeje. Tukio ambalo alilifanya ni kwamba mimi, ni kwa na kazi za kawaida nafanya, yeye alikuja, na alikuwa amevaa nguo zake vizuri, lakini alizitoa, ina maana kwamba alikuwa ni yake, anaonyeshe maumbile yake, na hakufanikiwa kufanya chochote, lakini alichokifanya tu ndio hicho. Kwa hiyo mimi nichoamua, sikutaka kumwambia mtu yoyote, na sikutaka mtu yoyote ajue kuhusu mimi, matatizo yangu. Kuna siku nilikuwa napika nyumbani, nilikuwa jikoni, baba yupo ndani chumbani kalala, wadogo zangu wapo sebuleni wanasoma, na mama alikuwa ametoka, ameenda, ametoka kidogo, kaenda dukani. Sasa mimi nilikuwa napika, baba akaja, akaingia jikoni ambapo nilikuwa napika. Alikuwa amevaa kepu, alikuwa amevaa na bukta fupi. Sasa mimi kasimuelewi au sikujua anataka nini, nikamuuliza baba, unataka nini? Akanambia, Jee, unataka nini? akaniambia hataki kitu. Je, unataka maji? akaniambia hataki kitu. Basi mimi nikamwacha, nikamwacha kama alivyo, nikaenda kufanya kazi zangu, nilikuwa napika. Basi mimi nilikuwa naendelea kusonga ugali, lakini mara tatu nikanivomwangalia tu, ile bukta kaishusha. Kwa hiyo oh, nia yake ikuwa nionyeshe nini, tuseme maumbile yake na alinionyesha na, na, na, na mi nililia sana. Nilivyolia nikamuuliza baba ananimaanisha nini, akanambia nimsamehe. Mi sikutaka kwamba lishie pale, ndopo nilipomwita mama na nikamwambia mama. Hakujua afanyeje na mimi pia vile sikujua nifanyeje. Basi mi nilitaka sikuchukua muzi wowote nika baba nikamwambia nilivyomwambia baba, naye tulimsema sana, lakini hakutaka kusikia. Sasa mimi kanaendelea, naendelea kusoma hivyo hivyo, baba naye matatizo yake ndo kama hivyo, anaendelea kunifanyia, nika, nasoma kwa shida hivyo hivyo, lakini fanikiwa kumaliza darasa la saba na nilipita kwayo, hiyo naendelea kusoma. Nilisoma preform 1 nimemaliza form 1 nikaingia kidato cha pili, nivyoingia kidato cha pili kati na karibia katikati nilitoroka nyumbani. Nilivyotoroka nyumbani nikaenda kukaa hostel. Sababu ya mimi kutoroka ni hivyo hivyo matatizo ya baba. La vile vile sababu kubwa nifata. Nifata, ni kwamba mama naye alikuwa anataka kuondoka aende akasalimie baba, akanifata alivyonifata, akaniambia nirudi nyumbani na mimi nilimsikiliza nikarudi nyumbani. Baada ya matatizo mengi kuzidi hivyo, sikujua nifanyeje. Kwa hiyo nshuleni nika, kule nikaa natangaza kwamba kuna mtu anatafuta kazi, na kuna msichana mmoja akajitokeza akasema kwamba mama yake anahitaji mfanya kazi, kama bora niondoke nyumbani. Nivyotoka pale nikamwambia mamama, mimi kesho kesho kuta ninaweza nikaondoka. Basi mama hakneha, hakujua afanyeje na mimi vilevile sikujua nifanyeje. Hapa ndo tunafika mwisho wa matangazo yetu hivi leo, nikikuaga kutoka Washington. Mimi ni estegidhoyuat na kusihi ungane nasi tena.