Direct from Washington, the voice of America, VOA. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika VOA ikitangaza kutoka Washington DC. Karibuni katika matangazo yetu ya nusu saa yanayoanza saa kumi na mbili na nusu jioni kwa saa za Afrika ya kati na saa moja na nusu usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Tunatangaza pia katika mita band 19, 22 na 31. Tunasikia pia kupitia Citizen Radio ya Kenya, RFA nchini Tanzania 93.7, Kaya FM Mombasa na Mlimani Radio 106.5 Dar es Salaam. Inayowakaribisha hii leo ni mimi Sunday Shomari. Katika matangazo yetu ya leo, tutakuletea salamu na muziki, lakini kwanza ni habari za dunia. Msomaji ni mimi Meri Mgawe katibu mkuu wa chama cha waalimu wa shule za msingi kuppet nchini kenya amesema waalimu watarejea madarasani kesho jumatatu baada ya kusitisha mgomo wao akelo misori amesema serikali haikuwa na usawa kwa waalimu licha ya kwamba mahakama ameamua mishahara ya walimu iongozwe kwa asilimia hamsini hadi sitini akizungumza na sauti amerika amesema waalimu watachukua hatua nyingine kisheria kama serikali itashindwa kutoa nyongeza hiyo ya mishahara Msemaji wa jeshi la taifa la Sudan Kusini anasema waasi watifu kwa makamu wa rais wa zamani Riek Machar wamedanganya jumuiya ya kimataifa. Hii ni baada ya waasi kushutumu vikosi vya serikali kuvamia maeneo yao katika jimbo la Unity kwa siku tatu mfululizo. Wamesema serikali inataka kuchukua udhibiti wa maeneo ya waasi yaliyokuwa yanashikiliwa na waasi kwa miezi kadhaa lakini msemaji wa serikali kanali Philip Agua alikanusha shutuma hizo akisema kuwa waasi wanastahili kulaumiwa kwa kukiuka makubaliano ya hivi karibuni ya sitisho la mapigano. Vyombo vya habari nchini Tanzania vinaripoti kwamba mwanasiasa mkongwe na mwenyekiti wa chama cha DP mchungaji Christopher Mtikila amefariki dunia leo alfajiri kwa ajili ya gari kwa ajali ya gari katika kijiji cha Msolwa, Chalinze. Kamanda wa polisi mkoa wa Pwani, Jafar Muhamed, amethibitisha kutokea ajali hiyo. RPC Muhamed amesema Mtikila alikuwa anatokea Morogoro kuelekea Dar es Salaam na alikuwa na watu wengine watatu katika gari hilo ambao wamejeruhiwa. Amesema chanzo cha ajali hiyo bado kinachunguzwa. Madaktari wa kimataifa kutoka kundi la madaktari wasio na mipaka wamesema Jumapili wamejiondoa kaskazini mwa Afghanistan kwenye mji wa Kunduz kufuatia shutuma za kufanyika mashambulizi ya anga ya ndege zisizokuwa na rubani zinazoshutumiwa dhidi ya Marekani katika hospitali yao, na pia wamekanusha kuwa waasi walikuwemo katika taasisi yao ya afya wakati wa mashambulizi ya mabomu. Watu 19 wakiwemo watoto watatu waliuawa katika shambulizi la anga Jumamosi kwenye hospitali ambayo inaendeshwa na kundi hilo linalojulikana kwa kifupi kama MSF. Wagonjwa wote walioko katika hali mbaya wamepelekwa kwenye vituo vingine vya afya na hakuna mfanyakazi yoyote wa MSF anayefanya kazi hospitalini hapo. Unaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, hapa Washington DC. Rasia imeapa kuendelea na mashambulizi ya anga katika ngome za magaidi na maeneo mengine yanayoshikiliwa na magaidi kaskazini mwa Siria, licha ya madai ya upande wa magharibi kwamba mashambulizi hayo ya kampeni za waasi yanalenga tu wale wanaoungwa mkono na magharibi. Marekani na washirika wake wameshutumu kampeni za mashambulizi ya anga zinazofanywa na Rasia. Katika ukosoaji wa magharibi, waziri wa ulinzi wa Uingereza alisema mashambulizi hayo ya anga ya Rasia yanalenga kundi yanalenga kundi la IC kwa asilimia tano pekee. Polisi nchini Israel wamesema leo wameweka udhibiti wa kuingia katika mji wa zamani wa Jerusalem baada ya Mpalestina mmoja kuuawa na raia wengine wawili wa Israel pamoja na kujeruhi wengine wawili katika shambulizi la kuchomwa kisu Jumanne jioni. Udhibiti huo wa siku mbili hautawaathiri wa Palestina wanaoishi kufanya kazi na kusoma katika mji huo, lakini wengine mashariki mwa Jerusalem hawataruhusiwa kuingia. Udhibiti mwingine ni kuingia katika msikiti wa al Aksa kwa wanaume walio chini ya umri wa miaka hamsini. Polisi wa Jerusalemu wanasema shambulizi la Jumamosi lilitokea wakati mume, mke na mtoto wao mdogo walipokuwa wanatembea karibu na msikiti huo na matumaini yamekwisha leo Jumapili baada ya siku kwisha bila kupatikana wanusurika katika mmomonyoko wa udongo kwenye ukanda wa mji mkuu wa Guatemala. Idadi ya vifo imeongezeka kufikia themanini na sita na inatarajiwa kuongezeka wakati kundi la uokozi likichimba kutafuta zaidi ya watu mia tatu hamsini ambao wa hawajulikani walipo. Hili ni tukio baya kuwahi kutokea, alisema mwanamke mmoja aliyekuwa akisubiri taarifa kuhusu watu ishirini na moja katika familia yake ambao hawajulikani walipo. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Mskilizaji, ni kipindi kingine cha salamu na muziki. Ukisikia mambo hayo, basi unajua studio nambari 12 za la idhaya ki ya sauti Amerika. Nilijietale kama mpishi la mchele ni Sandei Shomari inakuambia karibu, tupate salamu na muziki. Asante sana. Basi leo mwenye bahati ya kutufungulia kipindi si mwingine ni wewe, Raymond Simbo Masawe. Unapenda salamu zako kwa ziende kwake Salome Daniel Elias, huku msahau Deusi Masunga, Joseph Miroro, Rebeka Kwamboka, Fikiri Dario Zakaria Ndemfo na rafiki zako wote. Unawambia ujumbe, VOA ni redio yetu bora na tuitumia. Asante sana, ujumbe maridhawa kabisa huo, Raymond Simbo masawe kutoka kwako Raymond na kamata barua pepe yako. Wewe Mwandu John unapenda salamu zako leo hii ziende kwake moja kwa moja, unasema huku msahau Shumbi Masudi Chinga Fikiri Ndalio Ngakali, Deus Masunga, Juma Michael mwanaharakati, Mwalim Kennedy Mpemba, Jafari Kopo Goligota Magabe na Simon Yigela, huku wa sahau pia, unasema Simon Marwa Mseti, Edward Kabamba, mama mageuzi wa shai sali buzali sali na ujumbe unawambia, jamani, salamu ni nusu ya kuonana ama kwa hakika, salamu ni nusu ya kuonana. Asante sana. Basi zamuni yako Meshak Mwamalwa wa Kihonda, Morogoro, unasema wewe unajiita mtoto wa Kinyakiusa. Haya, mtoto wa Kinyakiusa, salamu zako kwanza unasema ziende kwako mtangazaji na wote wa hapo VOA. Asante sana kwa niaba ya wote nakuambia tunakushukuru na pia unasema unamkumbuka Juma Michael Konese Kejo Jafari, Kopo David Nyamiela, huku msahau Nenston, unamwita huyu Jamaica Ras au Sale, Joshua Turuka, Miraji Kibinda, leo Mamaso Hari, Kideule Robert Mwambozi, shukuru wa mama Hiza Mpare. Pia unasema upenda kwa sahau Edvesta Tarimo, Husna Salim Lawe Mansunda, Miraji Kibinda, Nasibu Rajabu, Ima Sadala, Kea Joshua Kea na Mwandu wa Mwandu, pia uja wa sahau, unasema Madhuri Filemon Nazareti Mwakipembe, Fikiri Dario Edward Kabamba Kipara original Njingo, Edward Kipragat, Juma Mburunge, Mchana J Mchana na Mwalimu Kennedi Mpemba, pia unasema uja wa sahau, Munishi Kishumundi, Agrey Kaguo na ukoo wa Mwamala papote pale walipo, na ukoo wa mzee Mc Konshuma na ukoo wa Mwaiparu Riziki Minde na Wanyakyusa wote, unawaambia jamani, ujumbe wabururike na kibao chote kutoka Afrika. Basi usijali, nami nitawapa kibao kimoja kizuri maridhawa kutoka barani Afrika. Zamu ni yako leo, Mwamaso. Unapenda salamu zako, unasema kwa watangaji watangazaji wote wa idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika na mafundi mitambo wote, nami kwa niaba yao wote nakuambia asante sana leo salamu zako. Basi unapenda zaidi kwake Meshak Mamala, unamwita huyu mkulima halisi Uh, Sima Kagaruki, huku msahau baba Hanwali wa TRA kule Tanzania, pia mmkumbuka Ristuki Muratu Mlagwa wa Mlagwa Filipo, Machuki Joseph Milolo, huku msahau, anasema Zakaria Ndemfo na Joshua wakiwa Kenya. Wote hao unasema wako wasikose ujumbe, unawaambia kuitegea sikio VOA upate habari za uhakika kutoka VOA kila siku, ama kwa hakika unapata habari za uhakika basi, moja kwa moja kile kibao lichotaka cha Afrika ndo inakileta hivi sasa, ni kibao hicho kutoka kwake Mr TZ, huyo anakuja kitu chake maridhawa kabisa, fefe sana sana Asante sana, kibao machachari kabisa hicho, kibao kipya kutoka kwa mwanamuziki anayechipukia nchini Tanzania, huyo anaishi hapa Maryland. Santz anakuambia fefe, asante sana Santiz pale. Basi moja kwa moja narudi kwenye salamu zenu, na nakamata barua pepe yako wewe Nazareti Mwakipembe. Nazareti Mwakipembe, unapenda kwanza salamu zako unasema ziende kwa mtangazaji wa zamu, na mimi nakwambia asante sana Nazareti salamu zako pia unasema ziendikwake Shukuru wa Mama Selemani Mgode, Jafari Kopo, Bonifasi Mwamvita, huku msahau Nail Siobela, Abel Mwambungu na Mwandu John. Unawaambia ujumbe wako ni kwamba linalowezekana leo lisingoje kesho. Haya, Nazareti, asante sana kwa salamu zako na ujumbe safi kabisa huo. Zamuni yako Hamadi Sakare. Hamadi unapenda salamu zako. Kwanza kabisa unasema, unauliza habari za kazi, mtangazaji. Nakwambia safi kabisa. Unapenda salamu zako, basi ziende kwa mke wako mpenzi, Mama Faisal akiwa majengo mapya kule Babati. Mwakumbuka watoto wako Faisal, Abdul Maulidi, Safi Zaituni, Shufa wote hao, unasema wako Babati Manyara. Huku msahau Majuto Sakare akiwa Kondoa maji ya shamba. Wengine mwakumbuka ni Bob Rich, Ayubu Kimario wa Babati, Jumaili Isa akiwa kule Shinyanga na mwisho namkumbuka Mbaruku Msabaha akiwa Falme za Kiarabu, Rukia Muhamed akiwa Saudi Arabia na unawaambia ujumbe, jamani, tukumbukane kupitia Sauti ya Amerika Washington DC. Kwa niaba yao mambo safi kabisa hayo. Basi haya, nachukua basikari yako wewe, Deusi Masunga, unajiita waziri wa mambo ya salamu ukiwa kule Igigwa, Sikonge, Tabora, Tanzania. Salamu zako unapenda zende kwake Nkambalukubandula, Asha Shabani Ali, Mapema Ndula Mziku, Capella, na Soro Maziku Emmanuel Kapela na Muhamed Mwinyi, wote hao wanasema wako Tabora. Pia wanasema hukuwa sahau Paulina Madoshi Mkondo wa Mkondo na Victor Nyangalima wakiwa mko wa Katavi. Pia hukuwa sahau Njingo Edward Sima Kagaruki, Sali Bunzali na Fikiri Gekala, hawa wote wanasema wako kule Shinyanga. Pia umewakumbuka Onesimo Mpunda, Lenus Kingalu, Paloko Paloko, hawa unasema wako jijini Morogoro, huunautwa mji kasoro bahari. Na pia unasema ujawasahau Raymond Masawe, Exaudi Makao, Jumaidi Isa, hawa wote wakiwa Moshi. Pia umewakumbuka Ramo Opole, Jose Miroro Mogire Machuki na Kefas Gichana unasema wako kule nchini Kenya. Ujumbe unawaambia Wizara ya Salamu ni wizara ya wapenda nao, basi moja kwa moja twende na muziki pale kutoka kwake mwanamuziki Avril anakuambia Missing You. Mawingu ya mija. Looks like rain is coming. Asante sana, sana, kutoka nchini Kenya. Basi sauti maridhawa kabisa hiyo, msikilizaji, mwanamuziki Avril huyo akikwambia I am missing you na kukosa sana jamani, anaimba bibie huyo kwa sauti safi kabisa. Ni katika salamu na muziki kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, hapa Washington DC basi tukisonga mbele na salamu zenu za amuri yako Juma Shabani Kamlete, unajiita unapenda salamu zako, unasema nizipeperushe kwake Adam Riga ngoma akiwa mpande Rukwa, Shabani Kamlete na Kasasa Juma na Pili Samueli, wote hawa unasema wako Nguruka kule Kigoma. Hukumsahau Kamlete Shabani na Shabani Ibrahim au Lela, wote wakiwa Mombara Nguruka. Umemkumbuka pia, huyu unamwita wa Mponda Sharo Mombara Nguruka. Juma Katunka akiwa Nguruka kule Posta, Nyendo piga Ngoma, huyu unasema yuko Mabama kule Tabora, huku msahau Majaliwa Kizaka akiwa Lugongoni kule Nguruka. Ujumbe unawambia jamani, hata kama milima haikutani, basi binadamu huweza kukutana, tukumbukane japo kwa salamu tu. Swala zuri sana hilo, asante sana Juma Katunka zamuni yako. Wewe sasa unapenda salamu zako unasema ee, ziende kwake dada yako Habiba Katunka na rafiki yako mwalimu Emmanuel Mibanda wote wakiwa Uvinza kule Kigoma, unasema uja wasahau familia ya Festo Masenge ya Muruinya Ngara, pia mawakumbuka marafiki zako wote wanasapote pale walipo, huku msahau Sinda Kalimanzila aka unamwita huyu 10F akiwa Ilala Ngulu Nguruka. Umemkumbuka mzee Bakari Lutwe wa Mganza kule Nguruka, huku msahau Zungo Ayubu Lugaya Bavo ni Masonga na pesa mbili Milazo wakiwa Milazo camp kule Nguruka. Ujumbe unawaambia maisha, jamani, gwaride, iko siku utakwenda mbele, iko siku utambua, geuka nyuma na wanyuma achakuwa mbele. Mambo hayo basi. Moja kwa moja, msikilizaji, ni wakati wa kupata burani ya muziki. Ni sauti soul, msikilizaji, Amos na Joshua hawa wakishirikiana wanakuambia kibao safi kabisa hicho, Nerea jamani, Nerea wewe Sikilizeni ujumbe. Manerea, usitoe mimba yanguwe. Mungu akileta mtoto analeta sani yake, mlete nitamlea. Usitoe mimba yanguwe. Mungu akileta mtoto analeta sani yake, huenda kawa Obama <laughs> hata wale Amerika, huenda kawa Lupita Nazo akashinda uenda kawa wanyama acheze soka Wingereza. Uenda Wingereza kawa Kenyata, oh, oh, oh, wanzilishi wa taifa na kumanerea, ah, usitoe mimba ya ngue Mungu wakileta mtoto analeta sahani yake mleteni, nitamlea, usitoe mimba ya ngue Mungu wakileta mtoto wambalerea usitoe mimba yangu we Mungu, wakileta mtoto analeta sani yake. Lete ni tamlea, usitoe mimba yangu we Mungu, wa kileta mtoto analeta sani yake. Asante sana Nerea, ujumbe mzito kabisa huo, kutoka kwao Sauti Sol, wakimsihi dada Nerea atunze, kwa sababu mambo ndio hivyo tena, hujui nani anakuja. Ukipata uje uzito. Sante sana basi. Tukisonga mbele na salamu, unachukua salamu yako wewe Joshua Rubenge ambaye uko Kagera nchini Tanzania. Kwanza unasema salamu zako zote kwa watangazaji wote wa Sauti ya Amerika. Kwa niaba yao nakuambia asante sana, pia umewakumbuka Rutaiwa Busisi Fikiri Dario, Gakala Salome, Daniel au Mama Elizabeth, Adra Manyuele, David Mnenegwa, Christopher Materu, Efraimu Mtata, Juma Michael mwanaharakati na Padri Moshi, na bila kumsahau Hiza Mpale. Unawaambia ujumbe, salamu ni deni, ukipokea jiandaye kulipa. Sare sana, ujumbe safi kabisa huo, Joshua Rubenge haya basi, zamuni yako wewe si mwingine ni Maganga S Maganga wa sanduku la posta mia moja kule Kigoma, unapata salamu zako ziende kwake meja pb Bulimbe akiwa Kawe, Dar es Salaam, Nasoro Maganga wa Mpanda, Pelegia Upolomo wa Dar es Salaam, Isaya Njoka Mtali akiwa Ifakara, Sina ndugu Omari akiwa Ifakara, Majuma Ngatianga wa Dar es Salaam, Azam Azamkamota akiwa Mtimbira, Azama Nunda akiwa Mtimbira. Kima mkumbuka, Shukuru Maganga yuko Mtimbira, hawa Mayahana akiwa Mtimbira pia. Unasema huja wasahau Mitwe wa Mitwe akiwa Kigoma, Daudi Kikoti wa Dar es Salaam, Kashindi Maulidi akiwa Kigoma. Mwisho unawambia ujumbe jamani, Mungu wa mitumba ili tuweze kumwabudu yeye Haya, ujumbe wake huo, Maganga s Maganga moja kwa moja. Basi msikilizaji, ndio tunakamilisha kipindi cha salamu hichi kwako wewe Joffrey Njereka, ambao mwewakumbuka watu wengi tu, Remi Njereka, Yuston Njereka, Mkwa Juni, Songwe, Feston Njereka, Fadhili Njereka, huku msahau Floriani Sanga, Chilichili Chitenda, Daudi Kikoti, Benson ni Nziku na Damia ni Nziku, wote hawa wanakamilisha kipindi cha salamu. Sasahau kuungana nasi, anaetufungia simu ingine msikilizaji ni hotline bling. Wimbo wake hotline bling ni wake Drake. Msikilizaji na mimi ni Sanday Shomari inawaambia kwaherini. Msikilizaji hmm, basi ulikuwa unasikiliza kipindi hiko cha salamu na muziki. Na sasa basi tukiwa tunaelekea kukamilisha matangazo yetu na kusomea muktasari wa habari, katibu mkuu wa chama cha waalimu wa shule za msingi puppet, nchini Kenya, amesema waalimu watarejea madarasani kesho Jumatatu baada ya kusitisha mgomo wao. Akelo Misori amesema serikali haikuwa na usawa kwa waalimu licha ya kwamba mahakama imeamua mishahara ya waalimu iongezwe kwa asilimia hamsini hadi sitini. Msemaji wa jeshi la taifa la Sudan Kusini anasema waasi watiifu kwa makamu wa rais wa zamani Riek Machar wamedanganya jumuiya ya kimataifa. Hii ni baada ya waasi kushutumu vikosi vya serikali kuvamia maeneo yao katika jimbo la Unity kwa siku tatu mfululizo. Wamesema serikali inataka kuchukua udhibiti wa maeneo ya waasi yaliyokuwa yanashikiliwa na waasi kwa miezi kadhaa. Vyombo vya habari nchini Tanzania vinaripoti kwamba mwanasiasa mkongwe na mwenyekiti wa chama cha DP Mchungaji Christopher Mtikila amefariki dunia leo alfajiri kwa ajili ya gari, kwa ajali ya gari katika kijiji cha msolo cha Chalinze. Kamanda wa polisi mkoa wa Pwani Jafar Muhamed amethibitisha kutokea kwa ajali hiyo. RPC Muhamed amesema Mtikila alikuwa akitokea Morogoro kuelekea Dar es Salaam na alikuwa na watu wengine watatu katika gari hilo ambao wamejeruhiwa. Na madaktari wa kimataifa kutoka kundi la madaktari wasio na mipaka wamesema Jumapili wamejiondoa kaskazini mwa Afghanistan, kwenye mji wa Kunduz kufuatia shutuma za kufanyika mashambulizi ya anga ya ndege zisizokuwa na rubani zinazoshutumiwa dhidi ya Marekani katika hospitali yao, na pia wamekanusha kuwa waasi walikuwemo katika taasisi yao ya afya wakati wa mashambulizi ya mabomu. Na hapa ndio tunafika mwisho wa matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Msikose kujiunga nasi hapo kesho kama kawaida, saa 12 na nusu jioni kwa saa za Afrika ya Kati na saa 1 na nusu usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Tunatangaza pia katika mita zile zile 19, 22 na 31. Na kwa niaba ya wote ambao walishiriki katika matangazo yetu ya leo, mimi ni Sandei Shomari nikisema kwaherini na usiku mwema kutoka Washington DC.