Nifanyeje. karibu msikilizaji katika makala hii ya je nifanyeje maamuzi ya kiafya na kijamii kwa vijana kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika hapa washington dc ninayekukaribisha katika matangazo ya leo ni mimi mkamiti kibayasi matangazo haya ambayo yanaletwa kwako kama sehemu ya voa mtandao wa afya afrika yanasikika pia kupitia washirika wetu RFA ya Mwanza, Mlimani Redio ya Dar es Salaam, pamoja na ABM 91.2 Dodoma Tanzania, Best FM ya Ludewa, Bomba FM 104.0 ya Mbeya, Breeze FM ya Tanga, Overcomers FM ya Iringa, Mpanda FM 97.0 katika mkoa wa Katavi, Radio Boma Hai FM katika mkoa wa Kilimanjaro na yanapatikana pia katika gazeti Tando Bongo5.com. Kama kawaida, tumewakusanyia habari moto moto za afya, majadiliano ya vijana na daktari, ushauri kwa vijana pamoja na habari inayokuhusu na kukugusa wewe kijana. Karibuni. Kwanza kabisa ungana nami Meri Mgawe kukuletea habari za afya. Kenya ni nchi pekee duniani ambayo iko katika mwelekeo sahihi wa kutimiza malengo yote matano ya afya duniani kama vile afya ya uzazi na lishe bora kwa mtoto, kwa mujibu wa ripoti ya mwaka elfu mbili kumi na tano ya Global Nutrition. Maendeleo ya Kenya yanaelezewa, yanatokana na nia ya dhati ya serikali na uwekezaji katika kumaliza tatizo la utapiamlo, kuwawezesha wanawake, kuboresha ugavi chakula, fursa zaidi katika kuboresha huduma za afya, maji na usafi wa vyoo, na programu zenye mafanikio zinazohusu lishe kote nchini humo. Uganda imeelezewa katika ripoti kuwa inaweza kutimiza malengo matatu kati ya matano, wakati Rwanda na Tanzania watafanikiwa kutekeleza malengo mawili tu kila mmoja. Burundi huenda isitimize lengo hata moja kati ya hayo matano. Kwa upande wa Kenya, mkuu wa lishe katika wizara ya afya nchini humo, Gladys Mugambi, amesema kwamba ingawaje Kenya iko kwenye mwelekeo sahihi kama nchi, bado kuna haja ya hatua za pamoja kuchukuliwa miongoni mwa wadau wote ili kusitisha tatizo la utapia mlo ifikapo mwaka elfu mbili thelathini. Bi Mugambi anasema kila mtoto nchini Kenya ana haki kupatiwa lishe bora kwa mujibu wa kipengele cha 53 kifungu ic cha katiba. Kama kitatekelezwa kwa usahihi, huenda ikapunguza maradhi na vifo vya mapema vinavyohusishwa na utapia mlo na ukuaji uliodumaa na kuongezea, ushahidi unaonyesha kwamba lishe bora inaimarisha ukuaji wa pato la jumla na la ndani ya nchi. Ripoti kwa upande wa Tanzania imesema viwango vya ukuaji uliodumaa nchini humo bado viko juu mno ingawaje vimeshuka katika muda wa miaka michache iliyopita. Tafiti tatu za kitaifa zilizofanywa mwaka 2004, 2009 na 2010 zimeonyesha kwamba hali ya ukuaji uliodumaa uko katika kiwango cha asilimia 44 na 43, wakati ambapo tafiti nyingine mbili za kitaifa zilizofanywa mwaka 2011 na 2014 zimeonyesha kwamba viwango vya ukuaji uliodumaa viko katika asilimia 35. Kiwango cha mwaka cha ukuaji uliodumaa kutoka mwaka elfu mbili na kumi mpaka elfu mbili kumi na tatu ni takriban asilimia tano, ikiwa ni cha haraka mno kuliko kile cha asilimia nne kwa mwaka cha Shirika la Afya Duniani, inasema ripoti hiyo. Ripoti inasema kuwekeza katika lishe bora kunaweza kuwa na changamoto kubwa za kiuchumi. Kwa mfano, kuwekeza dola moja kunaweza kuzalisha dola kumi na sita katika mafanikio ya kiuchumi na katika habari nyingine Nigeria imefikia hatua moja kubwa ya kutokuwa na ugonjwa wa polio na hivyo kuondolewa katika orodha ya nchi zenye polio baada ya mwaka mzima kukaa bila ya kuripoti hata kesi moja ya polio. Shirika la afya duniani WHO limesema Nigeria haijaripoti kesi ya kuwepo virusi vya polio tangu Julai 24 mwaka jana. Nigeria imefikisha dunia katika hatua moja ya kukaribia kufanikisha lengo hili, na ni muhimu kwamba tunaichukua fursa hii kutokomeza polio kabisa na kuhakikisha kwamba vizazi vijavyo vya watoto haviko katika hatari ya kukumbwa na polio, WHO imesema taarifa iliyokaririwa na Global Polio Eradication Initiative imeelezea maendeleo haya ya kihistoria katika huduma za afya ulimwenguni. Global Polio Eradication Initiative inaendeshwa kwa kushirikiana na serikali za kitaifa, WHO, Rotary International, kituo cha kudhibiti na kuzuia maradhi cha Marekani na UNICEF. Matangazo haya yanaletwa kwenu kwa hisani ya USAID Tanzania na pia kama sehemu ya mtandao wa afya Afrika. Na sasa tunakuletea makala ya majadiliano. <tune> Majadiliano leo nitakuwa nami mwana harusi Pongo, ambapo tutazungumza na vijana kuhusu mada inayosema vijana wanajipanga vipi kabla ya kuingia kwenye ndoa ili kupata chaguo lililo sahihi. Washiriki wetu siku ya leo ni Joaki Mdimbo, Jenifa Ulembo, Husna Sud na Bakari Kimwanga. Jenifa, wewe unazungumziaje swala la vijana kujipanga kabla ya kuingia kwenye ndoa ili kupata chaguo lililo sahihi? Kinachotokea kwanza ni kujiamini cha kwanza. Cha pili, ukitaka kumpata mme bora inabidi ukae naye katika mahusiano kwa muda mrefu, ili muweze kusomana tabia zenu kabla ya kufika kwenye ndoa, kwa sababu ndoa nyingi zimekuwa zikivunjika. Wapenzi, unakuta wakati wako katika mahusiano yao ya kawaida, walikuwa labda hawajajuana wengine unakuta wamekaa tu wiki moja, wengine wamekaa tu wiki mbili, wanafanya haraka ya kuoana. Wakishafika katika ndoa, ndipo sasa kila mtu anaanza kutambua makosa ya mwenzake na kupelekea ndoa nyingi kuvunjika. Joakim, wewe kama kijana unajipanga vipi katika maisha yajayo ya siku kwa, za baadaye kwamba ili uingie kwenye ndoa na upate chaguo lilokuwa sahihi? Uh, kwa upande wangu kwanza kabisa nilichojipanga kuto kukurupuka kuingia katika ndoa yani pasipo kutarajia. Kwanza kabisa nitakachokiangalia uh, kumpata mpenzi mwenye mapenzi ya dhati kusudi mwisho wa siku nisije nkajutia. Mpenzi huyu mwenye mapenzi ya dhati nitampataje? Kwa kumwangalia tabia zake, mwenendo wa maisha, na wakati nitakapotaka kuingia katika uhusiano na yeye, nitachukua muda wa kumtazama pasipo yeye kujijua, kwamba mimi na napenda na, na, na, na, na, na kuingia katika mahusiano na yeye, nitachukua muda wa kumtazama kiundani sana maisha yake, tabia zake, mwenendo wake, ili baadaye nikija kumchukua, moyo wangu ukalizia huyu ni binti ambaye naweza nikaishi naye na nikaingia naye kwenye ndoa. Na, na nitafanya hivyo lakini, uh, yote ya yote, kwanza kabisa ni kujipanga kuto kukurupuka na kuangalia eh, huyu mtu ni wa aina gani. Tumeona mfano mifano mingi sana, watu wengi wamekuwa wakiachana na wapenzi wao, kutokana kwamba kwamba wamekuwa wameingia tu kwenye ndoa pasipo kufahamiana vizuri, mmoja kumjua mwenzie, tabia zake ni zipi, anapenda nini, ni mtu aina gani. Mtu wanaonana tu hukubaa, basi wanapendana, wanaoana na kuingia katika ndoa. Mwisho wa siku, wanavyokuja kusomana, wanavyokuja kuz, kila mmoja kuitambua tabia ya mwenzake, ndipo ndoa huvurugika. Kwa hiyo, hilo ni moja kati ya somo ambalo mimi kama Joachim nimejifunza. Husna, wewe unazungumziaje kuhusiana na swala la kujipanga kabla ya kuingia kwenye ndoa ili kupata chaguo lililo sahihi? angu nitatumia njia ya dini ambapo itanipa maelekezo yote ya ni aina gani ya mtu ambaye atakuwa ananifaa katika maisha yangu, kwani kwa kawaida katika vitabu vyetu vya dini huwa vinatuelekeza ni aina gani ya mtu anayefaa kuoa au ni aina gani ya mtu ambaye anaweza akaja, yani, akawa mume mzuri au akawa mke mzuri. Kwa hiyo tunaona kwamba kwa kutumia vitabu vile vya dini unaweza ukapata mume aliye bora zaidi au mke aliye bora zaidi, kwetu sisi ambao tunajiandaa kuliko tukiamua tu kutumia njia nyingine ambazo hazifuati sheria za kidini, Jenifa. Ambao hawajakaa kwenye uhusiano wa muda mrefu hazidumu ndoa zao. Wapo ambao ndoa zao zinadumu na wengine ndoa zao hazidumu. Upande wangu mimi naona hiyo ni sababu hizo ndo sababu mojawapo zinazoweza kuchangia kwa kiasi kikubwa ndoa kutodumu. Joakim, unafikiri waliotangulia wametumia vigezo gani? Kwa sababu kuna wengine wametumia vigezo ambavyo vya kwako na bado wametetereka kwenye ndoa. Lakini unafikiria wewe kama kijana ni nini ambacho kijana vijana wenzetu wanatakiwa wajifunze sasa hivi? Uh, kwanza kabisa vijana wanachotakiwa kujifunza ni kwamba hawapaswi kuiga maisha ya watu Eh, watu wanapenda labda maisha ya starehe sana, ndio maana watu wanavurugika katika ndoa. Kwa hiyo inabidi wavumiliane, yeye kama yeye kijana akabiliane na maisha yake. Kwa hiyo ninavyosema katika maana ya kwamba asikurupuke kumfata mpenzi tu pasipo kujua tabia zake. Kwa hiyo akishajua kwamba huyu kumbe ndiye mvumilivu, mwaminifu, msikivu, mwenye hekima, eh, ataweza kumvumilia kwa hiyo itakuwa ni vigumu sana ndoa kuvurugika, sababu atakuwa amempata mpenzi sahihi. Lakini wakisema tu waangalie kwamba watu labda ambao wako juu eh, wazazi wetu au baadhi ya kaka zetu na dada zetu ambao wametuzidi, wako kwenye ndoa tayari, wana maisha yao eh, wana pesa, wana magari. Kwa hiyo wao wakiingia katika ndoa na kutaka vile vitu, wakati huo hawana uwezo wa kupata vile vitu, ndipo watakavyoingia kwenye ndoa, mwisho siku ndoa itavurugika. Kwa hiyo hawapasi kuangalia vile, lakini wanapaswa kujifunza yaliyo mema na yaliyo mazuri ambayo yanafanywa na wale wenzetu we wakubwa, kaka zetu na dada zetu, au na wazazi wetu, lakini wanapaswa kuacha yale mabaya ambayo yanafanywa na kaka zetu na baba zetu. Umeona? Kwa hiyo hii ni moja kati ya njia ambayo itamfanya kijana aingie kwenye ndoa yenye amani, furaha, upendo safi kabisa, yani bila kuvurugu yoyote na kuachana. Bakari, wewe unazungumziaje? Vijana wamezungumza, lakini ili kijana apate chaguo lililo sahihi, anajipangaje kabla ya kuingia kwenye ndoa. Wewe ukiwa kama kijana ambaye tayari umeshaingia kwenye ndoa una uzoefu kidogo. Unatueleza nini? La kwanza vijana wengi wanatakiwa kuanza kutafakari namna ya kumpata mwenza wako, na usije tu ukakurupuka, kwa sababu fulani ameoa basi nawe ukataka kuoa. Binafsi niko kwenye ndoa, ni mwaka wa sita sasa, lakini kuingia kwangu kwenye kwa ndoa, kwanza nilikuwa nina maandalizi, nilijiandaa vizuri na kuhakikisha kwamba na kipato ambacho ni halali, hata nikimpata mwenza wangu, ingawa na shughuli zake, lakini bado huwezi kuwa tegemezi na huwezi kumtesa, lakini kizungumza katika namna bora ya kumpata mwenza wako. La kwanza, chagua aina ya mchumba au mpate mwenza wako bila kushurutishwa. Maana yake, wasichana walembo warembo wako wengi, lakini chaguo lako na lile ambalo unasema kabisa hakika hapa mujarabu unatakiwa ufanye tafakuri ya kina kwa sababu eneo la kwanza ambayo unatakiwa kupima ni kuwa mwazi kwa mwenzio. Mweleze mwenzio namna ulivyo kimaisha, kama ataridhika na vile wewe ambavyo upo na wewe mwenyewe umemridhia katika nafsi yako, basi ahlan wa sahlan, mnaweza hapa mkaingia kwenye hatua ya uchumba. Lakini vinginevyo, kwa kukutana tu barabarani kwa sababu ni mrembo au mimi ni handsome. basi tumekubaliana tu kukutana barabarani na kwenda nyumbani kutoa ma utambulisho, siku ya pili tumefunga ndoa, unakuta ndoa ya namna hii inakuwa haina maisha marefu, na wengi, na hata kama mtakuwa kwenye ndoa itakuwa sasa ni ndoa kama ya majaribiano. Mwanaume anatokea huu mwanamke anatokea upande wake huu, mkikutana kitandani ni mzungu wanne, hakuna kinachoendelea. Kwa swala la ndoa, ni swala very sensitive, na ninaamini hata vitabu vyetu vitukufu vya dini zote mbili ya yani, uh, dini ya Kiislamu na Kikristo vimeweza kutuchambulia kwa kina namna bora ya kuweza kuoa, namna bora ya kupata mchumba na hatua za kufikia. Lakini kama wewe utasema kwamba ah, uweze kukwachuka tu katika ile misingi ya, ya vitabu vya dini, utajikuta kwamba unaenda unatafuta bomu na mwisho wa siku unaweza ukajikuta kwamba ukaingia lawama, na watu watu wametumia gharama kubwa katika kumaandalizi ya sherehe, lakini sherehe yako unajikuta kwamba ndani ya miezi miwili au imedumu sana ndani ya mwaka mmoja, unakuta ndoa imesambaratika. Kwao swala la ndoa kwetu sisi vijana ni swala muhimu sana, na tunatakiwa tuliendee kwa umakini zaidi. La kwanza, mimi kigezo ambacho nimekitumia siku zote, nitakuwa tumwazi kigezo changu tu mimi ni kitabu cha, cha dini yangu ambacho nakiamini. Sifa ya kwanza katika kitabu cha kwangu mimi ninachokiamini katika dini ambayo ni Uislamu, sifa ya kwanza ya mwanamke au mchumba au chaguo lilo bora ni dini yake, kwa kama binti au mchumba wako ana dini kwa kuamini kwamba kwa sababu dini ndo msingi wa ndoa kwamba huyu mimi atakuwa mume wangu, na dini yetu imetufundisha umetu, kwamba sisi tuweze kuvumiliana, tusihiriane na hata na mambo mengine kadhalika na kadhalika. Na msikilizaji, hivyo ndivyo wanavyozungumza vijana kuhusiana na mada inayosema vijana wanajipanga vipi kabla ya kuingia kwenye ndoa ili kupata chaguo lililo sahihi. Asante sana vijana kwa maoni yenu. Na sasa hebu tusikilize makala ya muulize daktari katika kipengele hiki chamuulize daktari leo, tupo na daktari mwenitumba Ester wa kituo cha afya Magomeni, jijini Dar es Salaam, akijibu maswali mbalimbali yaliyoulizwa na vijana. Kwa jina naitwa Mary Blasiusi, ni mwanafunzi wa chuo cha uandishi wa habari hapa Dar es Salaam. Nina swali kwa daktari, inakuwaje msichana anapobadilisha mazingira mfano akitoka mkoa fulani na kwenda mkoa mwingine, siku za kuingia katika hedhi naweza kubadilika. Hii inasababishwa na nini? Asante kwa swali lako zuri. Hii kweli huwa inatokea mtu anaposafiri kutoka sehemu moja kwenda sehemu nyingine anakuwa na mabadiliko katika mzunguko wake wa hedhi. Hii inatokana na mabadiliko katika vichocheo vya mwili na wala hakuna kitu kingine. Mara nyingi mtu anapoendelea kuishi ile sehemu unakuta siku zake zinakuwa zina mpangilio maalum, inaweza hedhi ikarudia kama ilivyokuwa mwanzo wakaendelea na mabadiliko mengine lakini ambayo yanakuwa katika mpangilio maalum, ni tatizo hili linatokana na mabadiliko katika vichocheo vilivyopo mwilini. Kwa jina anaitwa Maimuna David, nilikuwa na swali kwa daktari, sabuni za kuogea zenye dawa zina madhara gani kwa wanawake? Hapa naweza niga kujibu kama ifuatayo. Hili swali lako lina ukweli ndani yake. Katika sehemu za siri za mwanamke kuna bakteria ambao ni muhimu sana kwake, wanamlinda kutokana na maambukizi mbalimbali anayeweza kuyapata. Sasa unapotumia sabuni hizi ambazo zinaua vile vijidudu, unasababisha ma madhara kwa kupata maambukizo katika sehemu zako za siri. Wale wadudu ambao wako pale kawaida, kwa kitalamu tunaita normal flora Unawaondoa. Waliwekwa pale mahususi kwa ajili ya kukukinga usipate maambukizi. Sasa unapowaua wewe, ni rahisi sana kupata madhara yoyote. Yanaweza hata yasiwe ni magonjwa ya kuambukiza, lakini yani unakuwa ule uhalisia wa sehemu za siri za mwanamke unabadilika. Kwa hiyo unaweza ukapata infection za kawaida, hata unapokaa labda na chupi muda mrefu bila kubadilisha, unapata vijidudu au hata wakati ule wa kunawa, labda unanawa vibaya kutoka sehemu za haja kubwa kwenda sehemu za haja ndogo, unaepeleka vijidudu. Inakuwa ni rahisi zaidi pata maambukizi, kwa sababu wale bakteria ambao walikuwa wakukinge wamepungua kutokana na zile dawa ambazo umetumia. Jina naitwa Salma Changa, na umri wa miaka kumi na nane, na swali kwako dokta: kwa nini baadhi ya watu husema kondomu hazizuii mimba? Hayo ni maneno ya watu kama unavyosema, wanasema tu, wanakuwa hawajafanya utafiti wala nini. Sisi wataalam tunasema unapotumia kondom kama inavyotakiwa, ukiangalia muda wake wa kufikia mwisho huko haujafika na ukaitumia kama inavyotakiwa, kwa mfano, kondomu ya kiume mwanaume avae wakati ume umesimama, unahakikisha ile chuchu imekaa vizuri na unatumia kondom mara moja katika kila tendo la ndoa, na uhakika wa zaidi ya asilimia tisini kwamba mama hawezi akashika mimba, na kama ile kondomu haitachanika wakati wa lile tendo la ndoa, uwezekano mkubwa ule mama kutoshika mimba upo. Kwa hiyo hayo maneno ya watu wanayosema kwamba kondomu hazizuii mimba si kweli. Naitwa Zainabu Abdallah, nilikuwa na swali kwa daktari. Nilikuwa nakuuliza daktari, eti mwanamke mzee akiacha kuona siku zake anakuwa na hamu ya kufanya mapenzi au miemko ili ya kufanya mapenzi au anakosa kabisa? Asante kwa swali lako zuri. Mara nyingi mama anapokuwa mtu mzima anakuwa amefunga zile siku zake. Wapo ambao wanaendelea kuwa na hamu ya kukutana kimwili, lakini wengi wao, ile hamu huwa inapungua, na mara nyingi sehemu zao za njia ya uzazi kwenye uke huwa majimaji, yale ambayo mtu anakuwa nayo wakati anataka kufanya tendo la ndoa yanapungua. Kwa hiyo wengi huwa, kwa mfano, wakikutana na mwanaume wanasikia maumivu. Hii pia huwa inachangia zaidi kumfanya yule mama asiwe tena na, na hamu ya kukutana kimwili na mwanaume. Kwa jina naitwa Sakina Haji, ni kwa na swali kwa daktari, hivi inakuwaje mtoto akiwa tumboni kwa mama yake, hawezi kupata maambukizi ya virusi vya UKIMWI? Ni kweli mtoto anapokuwa tumboni kwa mama yake anaweza akapata maambukizi ya virusi vya UKIMWI, au kwa bahati nzuri anaweza asipate maambukizi ya virusi vya UKIMWI. Hii inatokana na kwamba mtoto anapokuwa tumboni kwa mama yake, si kwamba ile damu ambayo iko kwa mama yake inaenda moja kwa moja kwa mtoto. Mtoto anapata virutubisho kutoka kwa mama yake kupitia ile njia ya kondo lile la nyuma kwa hiyo damu huwa haipiti, haipiti moja kwa moja kutoka kwa mama kwenda kwa mtoto. Ndio maana Ma, mtoto huyu anaweza akabahatika kama hata pata maambukizi wakati ule anatoka, wakati wa kuzaliwa akazaliwa hana maambukizi ya virusi vya uki. Naam, mpaka hapo sina la ziada. Mlikuwa nami Mensi ya Johni, asanteni. Nam, asante dokta, kwa majibu hayo kwa vijana. Na sasa tusikilize mchezo mfupi wa kuigiza kuhusu masuala ya afya. Ah, mwanangu. Mama, kiukweli naomba nikuambia kitu kimoja nadhani mimi kama vile nahisi dunia sio yangu, ninakoelekea naelekea sehemu mbaya sana. Nategemea yani kuwa, mwanangu, naweza nikakuacha muda wote ule. Yaani jinsi ninavyojisikia naumwa, naumwa vibaya mno, sidhani kama nitapona mwaka huu mama. Maneno gani hayo unazungumza, mama yangu? Ni lazima ujipe hope kama mgonjwa, mama, utapona. Yaani usijali kuhusiana na hilo. Usijipe hayo akili ya kwamba utakufa na nini? Ayo em, yaweke kando kwanza, mama, utapona mamangu. ah. Sasa kitakacho niponesha ni kitu gani? Hata hospitalini penyewe siwezi kwenda. Hata bora ningekuwa naenda hospitalini, ningesema labda wangenipa dawa nikapona. Mama, najua hatuna hela, najua hatuna pesa, ila usijali, nitafight pla... yani ninavyoweza mimi, lazima tutapona mama wangu Nomba ni kuahidi hilo. Kwa mama natoka eh, nenda kutafuta hela mamangu, tapona. Bye odi, anko. Oh, karibu anko, karibu, pita mpaka ndani. Asante. Shikamoo. Marhaba. Habari ya huko? Salama anko, samani. uh -huh. Mamangu anaumwa, naumwa, naumwa sana mamangu, ni mgonjwa sana. Hali ya mama sio nzuri kabisa anko, anko, naomba nisaidie anko, nisaidie hela nikamtibu mama. Ah, anko sasa ili swala ni dogo, ila nakupa masharti sawa. Unajua watu wanasema, toa kitu pate vitu. Nilikuwa nataka ukinipa penzi tu, mama yako mimi namtibu bila tatizo. Angu lakini yule si ni dada yako angu? Mimi nisaidie, msaidie mamangu. Mimi tena nianze? Angu nisaidie tu pesa, mimi niende nisikilize masuala ya dada yangu. Ni huko wewe na yeye, nipe penzi nikupe pesa, ama tatizo? Unajua hilo angu, basi tu basi, nenda umzike mamako, kumbe unaona hauna shida mamako apone. <gibali> chumbani nitakupatia pesa nyingi za kutosha. Anko, umeona sasa? A, yani kidogo tu tayari mambo safi. Kwa hiyo hapa nakupa hela za kutosha. Tena ukipata tatizo lolote njoo. Sawa anko? Sijali. Yani mimi nipo kwa ajili yako anko, Eh. <gibali> Dokta, huu ni mwezi wa nne sasa tokea nimlete binti wangu hapa kupima, haujatupa majibu na hali ya binti wangu inazidi kuwa mbaya. Mama, kwa utaratibu wa kidokta, hatuwezi tu tukakurupuka kukupa majibu. Badala ya kupunguza tatizo la mgonjwa tunaweza tukalizidisha. Naona. Lakini kwa kuwa umehitaji ujue mwanao anaumwa nini, sina budi nikuambie. Uko tayari? Uko tayari, Dokta. Ndio maana nilimleta mwanangu. Endapo nisingekuwa tayari, nisingemleta <coughs> hapa kupima. Mwanao ana ana virusi vya ukimwi. Mwanangu ana virusi vya ukimwi. Mama tulia, tulia mama. Mama usilie jamani. Eh? Ndiyo, haya tuliokuwa tunasema kui, mapokeo mkiyapokea yanakuwa ni vibaya. Sasa mnalia badala ya kusikia. Mwisho ninawaambia nini? Hebu sikiliza nikwambie, sikilize, sikilize, ona, ona mama, sikilizeni, sikilizeni kwamba mtu kuwa na vi, virusi vya ukimwi sio tatizo la kuweza kufa, ila tu tunaweza tukamwelekeza utaratibu wa kuweza kupata tiba na huyo mtu anaweza akaishi zaidi ya miaka ishirini. Naona sasa huyu huku ni mjamzito, nimekuambia hivi ili tu, tu, tupate kinga ya yule mtoto kuzaliwa bila virusi vya ukimwi. Hapana, hapana, yote sababu ya mjomba. Kwani mjomba mama anifanyia hivi mweshi na kuniambia kama umeathirika. <laughs> kwa nini? Lakini kwa nini iwe mimi? Kwa nini iwe mimi peke? Hafu lakini, <laughs> yote ilikuwa ni kumwokoa mamaa, yote ilikuwa ni kumwokoa mamaa. najutia uamuzi nilouchukua. Msikilizaji, hivyo ndivyo mambo yalivyo katika maisha ya kila siku. Basi tumalizie matangazo ya leo kwa makala kila mtu ana hadithi yake. alikuwa anasoma ambapo alipokutana na kimapenzi na babangu. Then mamangu alipata ujauzito wangu akiwa form 3 na babangu akiwa chuo. Basi mamangu akuweza kuendelea na shule, alipoamua kunizaa huku baba akiwa anaendelea shule. Kwa kuwa ndugu zangu mamangu akupenda, ikabidi mamangu aende akaishi kwa upande wako babangu, ambapo alikubaliana na mamangu na akaamua wamsomeshe ambapo atapojifungua na kunilea mimi. Alipojifungua mamangu hakubali kusomesha tena akaamua aache shule na kuendelea na maisha mengine. Mamaangu mzazi aliamua kuniacha kwa upande wa baba na kuamua kuondoka nikiwa na miezi miwili. Stori hiyo nilifahamu kupitia babu yangu na ndugu wengine, ambao ni shangazi zangu na ndugu, ambaye ni mdogo wa baba yangu, ambaye nilikuwa namuita mama kipindi nikiwa mdogo, kabla sijamjua mamaangu mzazi. Nikakaa upande wa baba yangu nikiwa kuanzia miezi miwili mpaka Nilivyofikia darasa la saba nilivyomaliza mtano darasa la saba ndipo siku moja mamangu alikuja na kujitambulisha kuwa yeye ni mamangu. Ah, nilijisikia vibaya sana kwa vile sikuwahi kumjua mama wangu. Nilijua mama wangu mzazi ni yule ambaye ninaishi naye, na ndiyo ambaye nilimzoea. Nilijikuta ninalia sana kwa sababu sikuwahi kujua utamu wa mama zaidi ya yule ambaye nilikuwa ninaishi naye. Nilimkataa katakata, nikasema huyu awezi kuwa mamangu mzazi, mamangu mzazi ni yule ambaye ninaishi naye. Basi akiwa kama mamangu, alilazimika kunchukua mimi na kumbembelezea kwa shangazi yangu ambaye alikuwa ni mamangu kwa kunilea, kwa vile yule anajua yule ndo mamangu, ikabidi amwache anchukue, huku baba akiwa yupo nje anasoma basi kabla ya kwenda kwa mamangu mzazi sikujua nifanye nini, niende au nisiende, au nitakapoenda sijui kitatokea nini kwa mamangu mzazi kwa sababu sijui mapenzi yake, sijui malezi yake yakoje, na sijui jinsi anavyoishi. Basi nikamua tu niende kwa mamangu mzazi kakshatamusha talii mamangu mzazi, ikabidi niende niishi naye muda kutoka Tanga, nikaishi naye hivo hivo mpaka tulivyofungua shule, ambayo ni mwezi wa kwanza nikaleta majimu ambayo nimefaulu huko kwa shule ya Tanga. Mamangu mzazi akaamua, basi, mimi mtoto wangu, nitakuchukua nitakufanyaje, nitakusomesha. Shangazi yangu na baba yangu ambaye ndo alikuwa anaishi nao wakakubali, kwa sababu yeye ni mzazi na yule ni mlezi, na uyu ni mzazi wangu pia, ila sikuweza kumpenda kwa sababu yani nikikumbuka kwa, kwa vile alivyoniacha nikana miezi miwili mpaka leo huwa najikuta nalia na sana. Babangu alirudi toka nje, alikuwa anaishi Tanga. Alivyorudi saa alivyoanza kazi, mimi nikiwa kwa mama angu. Siku moja, babaangu alikuwa anaumwa, ambapo ndugu zangu walimpiga simu mamaangu, akimwambia kwamba baba yangu anaumwa na anatakiwa niende nikamua, lakini mama angu, mba, angu, na angu alichojibu, alikataa. Na toka siku hiyo hakuweza kunipeleka tena kwa baba yangu, kwa mamaangu yule walakunlea hadi leo huwua anajikuta najiuliza nifanye nini. Babangu alizidiwa sana, akawa anaumwa, hawezi kuongea, hawezi kula wala hawezi kufanya chochote, alikuwa tu ipo kitandani. Mama yangu alichoamua kukifanya, hakuendelea kufuatilia kama babangu anaumwa vipi. Baba yangu alifariki, mama yangu alichojibu ni kwamba aya, poleni, ila aliwambia kwamba sitoweza kumwambia mbo ni kama baba yake amefariki wala sitoweza kumweleza chochote kuhusu msiba, na wala hatokuja, na hala sitomleta. Na nimejua msiba wa baba yangu kupitia ndugu zangu wenyewe kuwatafuta, na sijui mpaka leo nifanye nini kuhusu mama yangu. Ila nilimpenda sana baba yangu kushinda hata mama yangu, na mpaka sehemu sijui nifanye nini. Hapa ndio tunafika mwisho wa matangazo yetu ya leo, nikikuaga kutoka Washington. Mimi ni mkamiti kibayasi na kusi. Usikose kujiunga nasi tena.