From Washington, the Voice of America, kumekucha Afrika. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika VOA ikitangaza kutoka Washington DC. Karibu mpendwa msikilizaji katika matangazo yetu ya alfajiri, yanaanza saa 11 saa za Afrika Kati, saa 12 saa za Afrika Mashariki. Hapa studio kukaribisha ni mimi Abdishakur Abud na mimi ni Sunday Shomari. Tunakukaribisha katika matangazo yetu ya leo Jumatatu Oktoba 5 mwaka 2015. Karibuni na leo katika kumekucha Afrika tunaripoti juu ya ghasia kuendelea huko Burundi kufuatia maandamano ya mwishoni mwa juma. Walimu wa shule za umma huko Kenya warudi kazini hii leo baada ya mgomo wa wiki tano bila ya kufanikiwa kulipwa nyongeza zao za mishahara. Na katika makala yetu ya jamii na maendeleo, wakazi wa Mombasa wataka wajumbe wa tume ya kutanzua migogoro ya ardhi kuondolewa baada ya kushindwa kutanzua mizozo yao. Tume imeshindwa kutekeleza yale majukumu inayohitajika kufanya. Tumepeleka keses mingi mbele yao, hata hii ya mwisho hii, unaona watu wamefurushwa. Tuliwahi kupeleka kesi hiyo 2013 tukiwaomba tume iteni wale wahusika wote, tukae chini tuzungumze, tuangalie suluhisho. Hizo basi ni baadhi za ripoti za kuandalia hii leo katika Kumekucha Afrika kutoka Washington DC. Matangazo yetu yanasikika pia kupitia tovuti ya anwani www VOA swahili com. Lakini kwanza hapa, Shomari anatusomea taarifa habari. msemaji wa Hilali Nyekundu ya Libya amesema jana Jumapili kwamba miili ya wa wahamiaji wasipungua 95 imepatikana kwenye ufukwe wa bahari ya Mediterranean huko Libya mnamo siku tano zilizopita. Mohamed Al Masrati amesema maskauti wa Hilali Nyekundu wamegundua miili 85, kati ya hiyo, karibu na mji mkuu wa Libya, Tripoli, na kumi karibu na Sabatha, mji wa pwani wa Libya ambao ni makao makuu ya kuanza safari za boti za walanguzi kuwasafirisha watu kinyume cha sheria na kuwapeleka Ulaya. Amesema wengi waliofariki dunia ni raia wa nchi mbalimbali za Afrika, na juhudi za kutafuta mili zinaendelea. Shirika la kimataifa la wahamiaji IMO inaeleza kwamba zaidi ya watu 2600 wamefariki dunia baharini kwa mwaka huu pekee. Waziri wa ulinzi wa Marekani Ash Carter ameahidi uchunguzi wa wazi na kamili kuhusu shambulizi la anga la Marekani kwenye hospitali moja kaskazini mwa Afghanistan lililosababisha vifo vya watu wasiopungua ishirini na wawili siku ya Jumapili. Shambulizi hilo la bomu lilopelekea ukosoaji mwingi kutoka mashirika ya misaada ikiwa ni pamoja na shirika la Madaktari Wasio na Mipaka ambalo linafanya kazi katika hospitali hiyo huko Kunduz kata Akizungumza Jumapili na waandishi wa habari akiwa njiani kwenda Spain, alitahadharisha kwamba hali huko Condes ni ngumu na ya mkanganyiko, huku akiapa kwamba tutapata taarifa kamili. Pia alisema kwamba ameamuru majeshi ya Marekani kutoa misaada ya kitabibu inayohitajika katika wilaya hiyo. Na walimu wa shule za msingi huko nchini Kenya wanarudi kazini hii leo baada ya wiki tano za mgomo wakiwa na hofu ikiwa watalipwa mshahara wao wa Septemba. Walipokuwa wanagoma mwajiri wao tume ya huduma za walimu TSC ikidai kwamba haitawalipa kutokana na kifungu cha kanuni ya kazi kwamba mwajiri hana lazima ya kumlipa mtu ambaye hakutoa huduma yoyote wakati wa mgomo. Abdu Shakur Abud anatusomea ripoti ya Peter Clotty akizungumza na Sauti ya Amerika, katibu mkuu wa chama cha walimu wa shule msingi KUPET Bwana Akelo Misori amesema walimu watarudi kusomesha hii leo baada ya kusitisha mgomo wao kwa shingo upande. Anasema serikali haijawatendea vyema walimu kwa kutotekeleza amri ya mahakama kuwalipa walimu nyongeza mshahara wa kati ya asilimia 50 hadi asilimia 60. Mizori anasema umoja wa walimu utahitisha mgomo mwingine kulingana na sheria ikiwa serikali haitowalipa nyongeza zao. Ni karibu walimu wa elfu arobaini na tatu tu kati ya walimu wa laki mbili elfu tisini ambao wamelipwa kwa mwezi wa Septemba kutokana na malipo ya TSC na vyama vya wa walimu vya KNAT na KUPET vimeshindwa kuwalipa walimu wa marupurupu ya mgomo kwa vile havikupokea michango ya wanachama wake kwa miezi miwili sasa. Katibu mkuu wa Kupet amesisitiza kwamba inabidi TSC kuwalipa walimu mishahara yao na kutotatanisha zaidi hali ya mambo. Mnaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Rais wa Syria Bashar al Assad amesema jana Jumapili kwamba mashariki ya kati yote itaharibiwa ikiwa mashambulizi ya anga ya siria kwa wanamgambo wanaopinga utawala wake hayatafanikiwa. Anasema muungano kati ya Rusia, Siria, Iraq na Iran lazima ufanikiwe, la sivyo, kanda nzima itaharibiwa, Bwana Asad aliiambia televisheni ya taifa ya Iran. Lakini aliongeza kwamba uwezekano wa mafanikio kwa ushirikiano huu ni mkubwa na si wa kudharauliwa. Waziri mkuu wa Israel Benjamin Netanyahu ametangaza hatua mpya kali dhidi ya wa wapalestina wenye msimamo mkali jana Jumapili, akitangaza kwamba nchi yake iko vitani mpaka mwisho dhidi ya ugaidi. Mara tu baada ya kurudi Israel kutoka new York, Netanyahu na wakuu wake wa usalama walikutana kwa kikao cha dharura kwenye kutokana na kuongezeka kwa ghasia za wapalestina dhidi ya wa Waisrael. Waziri mkuu amesema kuvunjwa kwa nyumba zaidi nyumba za magaidi kutaharakishwa. Vikosi vya usalama huko Jerusalem na Ukingo wa Magharibi vitaimarishwa na kufungwa kwa washukiwa ugaidi bila kesi kutaongezeka. Akonekezaji unaendelea kusikiliza matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika baada ya taarifa ya habari. Habari yenye uzito inatupeleka huko Bujumbura, ambako waandamanaji wanaoipinga serikali na maafisa wa polisi walipambana mwishoni mwa wiki. Kutoka Nairobi, mwandishi wetu Jill Craig ametuletea ripoti inaosoma hapa na Mery Mgawe. Makombora mazito, milio ya risasi na mabomu vilisikika katika maeneo jirani ya mji wa Bujumbura Jumamosi. Mtafiti mwandamizi kutoka kundi la kutetea haki za binadamu Human Rights Watch kwa ajili ya Burundi na Rwanda, Karina Tesakian, anasema kuna maelezo machache yaliyotolewa. So kwa kawaida ni sehemu zile zile zenye matatizo katika maeneo ya Bujumbura ambako kuna mapigano haya. Kwa hiyo kulikuwa na ghasia. Tunaamini kwamba kuna watu waliopoteza maisha, waliojeruhiwa, lakini hatujaweza kuthibitisha kwa sasa na hatujaweza kuthibitisha ni nini kilichotokea. Mwanafunzi wa udaktari Ngabo Spagion amesema alikuwa katika maeneo jirani ya Nyagara in the katika eneo ambalo nilikuwa nimesimama niliweza kuona polisi waliokuwa uh, wanafyatua risasi uh, wakiwa wamesimama katika mpangilio kwenye barabara na niliona jinsi iliofyatua risasi majira ya mchana siku ya Jumamosi. Pia kulikuwa na watu waliokuwa wamejificha kwenye nyumba kando ya barabara wakirusha maguruneti kwa polisi. Burundi imekuwa katika hali ya mzozo tangu mwezi Aprili, wakati Rais Pierre Nkurunziza alipotangaza kugombea tena muula watatu wa uongozi, jambo ambalo wapinzani wake waliona linakiuka katiba na makubaliano ya amani yaliyomaliza vita vya wenyewe kwa wenyewe mwaka elfu mbili na sita. Mwezi Mei, mkuu wa jeshi la Burundi Godefroid Niyombare alitangaza mapinduzi katika redio wakati rais akiwa nje ya nchi hivyo kuzusha hofu kwamba ghasia zaidi zingeweza kuzuka, lakini mapinduzi yalishindwa. Nkurunziza alichaguliwa tena mwezi Julai. Umoja wa Mataifa, Umoja wa Afrika na serikali za mataifa mengine zilisema kuwa uchaguzi wa Burundi haukuwa wa haki na uhuru. Tisakian amesema upingaji huo unaendeleainaweza like ikawa kila siku kuna mapigano kama haya, kunakuwa na utulivu alafu yanaanza tena. Hivyo ndivyo ilivyo kwa miezi kadhaa. Waandishi wa habari pia wamelengwa katika gasia hizi, vyombo vya habari binafsi viliondolewa hewani na waandishi wa habari wametishiwa na kuvamiwa. naendelea kusikiliza matangazo ya idhaa kiswahili ya sauti amerika kutoka hapa washington dc wapendwa wasikilizaji msikose kusikiliza matangazo yetu ya jioni tutapokuletea ulimwengu wa michezo na usikose kusikiliza express hapo saa kumi na nusu tuendelee na habari za dunia mpenzi msikilizaji usikose kusikiliza kipindi cha matukio ya afrika ambacho kinakujia kila siku ya alhamisi Matukio ya Afrika ni kipindi ambacho kinazungumzia masuala mbalimbali yanayohusu bara la Afrika. Tega sikio kupata yale yanayotokea barani humo kila wiki, iwe masuala ya siasa, uchumi, maendeleo, mizozo au uongozi, yote haya yatakujia kupitia idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika. nam na hivi sasa tunakuleteni habari zaidi za dunia. Waokozi wanasema wameona vifaa kadhaa kwenye bahari katika eneo ambalo meli ya mizigo ikiwa na watu 33 ilipotea Alhamisi, huko kusini mashariki mwa kisiwa cha Bahamas. Jeshi la ulinzi wa bahari la Marekani linasema makoti ya kuokoa maisha makontena na mafuta yalionekana jana Jumapili, lakini vifaa hivyo havijathibitishwa kuwa vinatoka katika meli hiyo ya mizigo ya mita 240 El Faro ambayo ilipotea baada ya kukumbana na kimbunga Yuakin. Dharuba hiyo inapungua nguvu ikielekea kaskazini na imepunguzwa kiwango chake kufikia dharuba ya hatua ya tatu na upepo unaokwenda wa kasi ya karibu kilomita 185 kwa saa. Kimbunga kikubwa kimewasili kwenye ufukwe wa kusini mwa China jana Jumapili mchana na kuua watu wasiopungua wanne na kusababisha maelfu kwa maelfu kukimbia maeneo ya pwani. Kituo cha hali ya hewa cha kitaifa kilichotoa onyo jekundu kilisema kimbunga Mujigai kilisababisha mvua za kiasi cha milibeta 280 katika baadhi ya maeneo ifikapo Jumatatu asubuhi na muhula mpya wa Mahakama Kuu unaanza wiki hii hapa Marekani, baada ya mapumziko ya miezi mitatu kufuatia maamuzi makubwa juu ya ndoa za jinsia moja na sheria kuhusiana na mpango wa kutoa huduma nafuu za afya mwezi Juni. Majaji tisa, watano wakiwa wameteuliwa na marais wa Republican na wanne na Wademokrat, wataanza kuangalia kesi Jumatatu lakini maamuzi ya karibuni yanayegemea upande wa kiliberali hayawezi kumulika katika kile wataalamu wanasema, hayawezi yanayochukuliwa katika muhula huu mpya. Tukirudi katika ripoti za waandishi wetu ni kwamba ripoti za vyombo vya habari vya Kiarabu vinaeleza kuwa ndege za kivita za Rusia zimeanza mashambulizi kama mavyosikia kwenye taarifa ya habari dhidi ya waasi huko Siria katika saa ishirini na nne zilizopita na hivyo kuzidisha mashambulio zao dhidi ya makundi ya upinzani yanayopinga serikali ya Siria. Mwandishi wa VOA Edward Iranian ametuandalia ripoti inayosomwa hapa na Aida Isa. Ripoti za vyombo vya habari vya Syria zinaeleza kuwa mashambulizi makali yalifanywa dhidi ya miji inayoshikiliwa na upinzani katika eneo la Homs na Idlib. Wizara ya ulinzi ya Russia ilionyesha video ya mashambulio ya mabomu katika kile walichokidai zilikuwa ghala za silaha na vituo vya uongozi vya magaidi. Video kutoka makundi ya upinzani ya Syria ilionyesha waathiriwa wa kile walichodai ilikuwa ni mashambulizi ya Russia kwenye miji ya Telbise na Rastan. Kiongozi wa upinzani wa Syria Khalid al Hoja alidai kuwa mashambulizi mengi ya Rusia yalilengwa katika kile alichokiita shabaha za kadri. Televisheni Arabi ya Arabia iliripoti kuwa Koja ameutaka Umoja wa Mataifa na Umoja wa Kiarabu kusaidia kusitisha uingiliaji kati wa Rusia. Akionekana kwenye televisheni ya Syria ya Rais Bashar al Assad alitetea operesheni za kijeshi za Rusia ambayo aliidhinisha wiki iliyopita. Uh, ni lazima kwa operesheni ya Rusia ifanikiwe au kanda zima litakabiliwa na uharibifu. Gharama ya ushindi bila shaka itakuwa juu, lakini ikiwa nchi zitaacha kusaidia kile alichokaita magaidi itaharakisha mzozo kumalizika. Mchambuzi wa masuala ya Russia, Vyacheslav Matusof aliyeambia televisheni ya Siria kuwa Rasia haitofautishi baina ya upinzani ulio wa kadri na ule usiokuwa wa kadri. Rasia inatambua jeshi la serikali ya Siria na kwamba makundi mengine yenye silaha ni haramu kwa mujibu wa sheria za kimataifa. Mkurugenzi wa Fairs Center katika chuo kikuu cha Tufts, kitengo cha sheria na diplomasia, Nadim Shihadi aliambia Sauti ya Amerika kuwa lengo halisi la Rasia ni kusambaratisha masilahi ya Marekani katika eneo hilo. Shabaha ni sera uh, na ushawishi wa Marekani ili hatimaye kuwaondoa Marekani kutoka kanda hiyo. Kile Russia na Iran ilichofanya ni kuingilia kati maslahi ya Marekani. Shehadi anasisitiza kuwa Russia haina nia ya kushambulia kundi la Islamic State. Salam na muziki. Mpenzi msikilizaji, usikose kusikiliza kipindi ukipendacho cha salamu na muziki. Ni salamu na muziki bila Ijumaa. Ni kipindi cha salamu na muziki, salamu na muziki kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Na endelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika ikitangaza kutoka hapa Washington DC na maelfu ya waandamanaji waliojitokeza jana katika mji mkuu wa Ufaransa wa Paris wakidai uhuru wa kutembea kote duniani kwa watu wote na mipaka ya Ufaransa ifunguliwe kwa wahamiaji. Sasa Abdu Shakur, jambo hili kwa hakika linaweza kufanyika katika uhai wetu, kufunguliwa mipaka ya dunia? Sande, sidhani jambo hilo litafanyika, ni ndoto kwa wakati huu, lakini huu ni mwito uliokuwa ukitolewa na waandamanaji katika nchi za Ulaya tangu mzozo wa wahamiaji kujitokeza kwa nguvu mapema mwaka huu. Maandamano ya Paris hapo jana yalikuwa hasa dhidi ya hali ambayo wahamiaji wanaokumbana nayo wanapoingia Ufaransa, jinsi wanavyolazimika kulala barabarani na kunyimwa haki msingi za binadamu. Mwandamanaji mmoja Fernandan wa shirikisho na chama cha kuwaunga mkono wa wahamiaji Fasti hadhani suluhisho liko katika mpango uliopendekezwa na viongozi wa Ulaya kwamba kila nchi kugawanya idadi ya wa wahamiaji kulingana na uwezo wao. Ba, nous sommes contre tout système de quota parce que quota ca veut dire choisir. Et... Eh... sisi tunapinga mifumo ya ugavi kwa sababu hiyo itakuwa na maana ya kuchagua watu fulani kuliko wengine. Kwa nini mtu afariki jangwani au katika bahari ya Mediterranean na wengine wasalamike? Mataifa ya Ulaya ngali yanatafuta njia za kukabiliana na mzozo huo na njia mojawapo ni kufunga mipaka yao kwa muda, jambo ambalo waandamanaji wanachukulia ni kitendo cha uhalifu. Mwandamanaji mwingine Lawrence, mwanafunzi wa chuo kikuu, anaeleza kwamba kuhalalisha na kufunguliwa mipaka kutaweka kikomo kunyanyaswa kwa wakimbizi. the watu hawa wanaovuka Mediterranean wataendelea kuasili kwa kila njia wawezavyo, na wakija kwa njia hiyo isiyo halali, watanyanyaswa wote, watalazimika kufanya kazi kimagendo, wataishi katika hali dhaifu na kuzuka magonjwa ambayo tayari yanajitokeza katika baadhi ya kambi za wakimbizi. Daima itakuwa hali mbaya kabisa ya maisha. Maandamano hayo ya Paris yamefanyika sambamba na maandamano mengine yaliyofanywa na karibu waandamanaji laki moja na nusu katika mji mkuu wa Austria, Vienna, hapo jana, katika hatua nyingine ya kuwaunga mkono wahamiaji. Haya yote yakiendelea, maelfu ya wahamiaji waliendelea jana kuvuka mpaka wa Serbia na kuingia Kroatia, wakati mabasi yakiendelea kuwasili katika kituo cha kuvuka mpaka kati ya mataifa hayo mawili. Basi hizo zilizokuwa zikiwasafirisha watu kutoka kituo cha kuandikisha wahamiaji cha Presevo kusini mwa Serbia ziliwashusha wahamiaji elfu mbili hiyo jana peke yake. Wengi wa wahamiaji hao ni watu kutoka Syria na Iraq wanaokimbia vita katika nchi zao. Na msimba wa nyika hao sande bila shaka lakini, nakumbusha wapendwa wasikilizaji, wiki hii msikose kusikiliza maswali na majibu promosha swali, maswali yako na majibu yatatoka siku ya Jumamosi, lakini kupitia Facebook yetu unaweza kutuandikia vilevile VOA swahili at voanews.com, ukatuma salamu zako, maoni yako na vilevile vile ukashiriki katika Live Talk siku ya Ijumaa. Basi usikose kuendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika katika makala ya jamii na maendeleo. Hivi leo tunakuarifu kuwa wananchi wa Pwani wameshauriwa kuzingatia kusuluhisha migogoro ya ardhi kupitia mazungumzo chini ya wataalam ama mawakili wa kusuluhisha migogoro kama hiyo badala ya kutegemea mahakama. Mawakili hawa wanasema kuwa hatua hiyo itapunguza uhasama ambao unaweza kutokea na mizozo wakati wakati ya ardhi kama ilivyofanyika wakati wa ghasia za baada ya uchaguzi mwaka elfu mbili na saba na, na kupunguza mirundiko ya kesi zilizoko mahakamani. Haya yamejiri wakati wa kongamano la kila mwaka kuangazia masuala ya ardhi huko pwani ya Kenya pamoja na maoni yao kuhusu mswada wa mapendekezo ya marekebisho ya sheria za ardhi nchini Kenya, chini ya ufadhili wa shirika la Marekani la misaada, USAID. Mwandishi wetu Liberty Erede alihudhuria kongamano hilo mjini Mombasa wiki iliyopita na ametuandalia taarifa ifuatayo. Chama cha mawakili nchini Kenya, LSK, tawi la Mombasa, limehimiza mazungumzo hayo ili kuondoa muda mrefu na utumiwa wa kutatua baadhi ya migogoro ya ardhi katika eneo hili. Naibu mweka hazina wa chama hicho Christine Kipsang ameshauri kuwa hatua hiyo pia itawapa fursa ya pande zote kuhusishwa kikamilifu katika kesi hizo, huku uhusiano, amani na mwingiliano wa jamii ukihifadhiwa. Wakazi wa pwani wamezoea k njia moja tu ya kwenda kotini kutatua tatizo la mashamba, lakini kuna njia mbadala inaweza tumika kutatua hiyo mizozo, na ya kwanza ni ile ya kuzungumza na wazee wa mtaa. Unaweza chukua hatua ya pili ya kuwaita watu wengine ambao wanaweza tumia kwa kwa mazungumzo zaidi. Kwa nini mnahimiza mbinu hizi kutumika sana? Sababu ni nyingi. Ya kwanza eh, ukikimbilia kwenda kotini bila ku, kuangalia kesi inawezaenda upande gani, unaweza poteza muda mrefu sana. Kwa hivyo litigation is time consuming, pia inaleta uhasama. Pili, ukienda kotini, unapata kulipa wakili, unapata kulipia zile karatasi za kupeleka kotini. Kwa hivyo, litigation is expensive. Litigation iko na njia ambayo imepangiliwa kisheria ambayo inaangalia vile eh, kesi inapaswa kuletwa kotini, vile inalipiwa kwa registry, vile inasikizwa na judge, vile mashahidi wako unapangiliwa. Na kama ujui hiyo mpangilio, unaweza poteza wakati. Ndio unasikia maskini wakisema tulienda kotini lakini hatukupata haki. Kongamano hilo limedhihirisha kuwa viongozi katika eneo la Pwani wamekosa imani katika tume ya ardhi nchini, wakiishutumu kuwa imekosa kutekeleza majukumu yake ifaavyo na pia kushindwa kutatua migogoro ya ardhi iliyopo. Maoni ya watu wengi ni kwamba tume hii haina faini. Ama labda wanaoongoza tume hii pengine wamepoteza mwelekeo, na ni wakati ambao sahihi inatakiwa, aidha tupate viongozi wengine katika hiyo tume, ama maybe wananchi tuingie kotini tudai, tunaiangalia tume. Matarajio ya Wakenya ni makubwa mno, na wao wameanza kuzembea ile kazi waliopewa, na wanapozembea sisi hatuna sababu ya kufuata nao maanake, wananchi wetu ndio wanaumia. Hii omnibus ambayo inakimbizwa na wabunge inakimbizwa kwa lengo moja tu, wameona ule mwanya kwamba tume imeshindwa kutekeleza majukumu yanayohitajika kufanya. Tumepeleka cases mingi mbele yao. Hata hii ya mwisho hii, unaona watu wamefurushwa. Tuliwahi kupeleka kesi hiyo 2013 tukiwaomba tume iteni wale wahusika wote tukae chini tuzungumze tuangalie suluhisho 2013, leo lini? 2015. Kwa upande wa pili, viongozi hao pia na wadau walioshiriki kongamano hilo wameelezea shauku kuhusu marekebisho ya sheria ya ardhi yaliyowasilishwa bungeni na kaimu waziri wa masuala ya ardhi nchini Kenya Fred Matiangi. Marekebisho hayo yanahusu kuwekwa kiwango katika umiliki wa ardhi binafsi, sheria kuhusu ardhi za jamii na pia sheria kuhusu mipangilio ya miji, pamoja na marekebisho mengine ambayo wamesema yanapokonya tume ya ardhi mamlaka na majukumu yake. Vipengele vingi ambavyo viko pale vitatudhuru sisi na vinawalenga zaidi wale ambao ni wanyakuzi wa ardhi, kuwa watazidi kutunyanyasa sisi. Na nimefurahishwa na mbunge kutoka Masaini, ameliona hilo na akatoa masikitiko yake kwa wabunge wetu wa pwani ambao wako katika kamati hiyo, ambao hata hawana habari. Kwa ufupi, tutapinga sisi. Wengi katika hii serikali ndio wenye ardhi na wanaona wazi lao bills kama zile zitapitishwa mapema zitawadhuru wao ndio wau waa wanazichelewesha. Ingawa baadhi ya viongozi katika mrengo wa upinzani nchini Kenya wameelezea kusikitishwa na tabia ya kutotii amri za mahakama. Seneta wa kaunti ya Mombasa Hassan Omar amesema kuwa bunge la seneti litahakikisha sheria zinazopitishwa zinaambatana na katiba. Amewashambulia baadhi ya viongozi wa pwani kwa kukosa kutatua shida za ardhi licha ya kuwa katika nafasi za uongozi wa idara mbalimbali mbali za ardhi wakiwemo wabunge mara nyingi sana tumeona kwa pwani wakisimamia idara za ardhi ama wizara za ardhi ama wakiwa makatibu. Haijakuwa ni, ni suluhu, manake wao wanawekwa pale badala wingi wakapotea katika masala na wao pia kuwa, kuwa majambazi kuwa masala ya masala ardhi. Umesikia tume za kitaifa katika masala tofauti ya ufisadi na nini, wao wenyewe wamejiingiza katika huo huo jambazi. Migogoro kuhusu masuala ya ardhi imekumba eneo la pwani tangia Kenya ilipojinyakulia uhuru, huku sasa kukishuhudiwa visa vya kuvunjiwa nyumba na maskota kufurushwa kutokana na migogoro ya ardhi swala ambalo pia limeorodheshwa kama dhulma za kihistoria ambazo zinahitaji kushughulikiwa. Nikiripotia Sauti ya Amerika kutoka Mombasa, mimi ni Liberty Adede. Nam, baada ya jamii na maendeleo, hivi sasa Sande anatusomea tena taarifa muktasari wa habari. Msemaji wa Hilali Nyekundu ya Libya amesema jana Jumapili kwamba miili ya wa wahamiaji wasiopungua 95 imepatikana kwenye ufukwe wa bahari ya Mediterranean huko Libya mnamo siku tano zilizopita. Waziri wa ulinzi wa Marekani Ashkata ameahidi uchunguzi wa wazi na kamili kuhusu shambulizi la anga la Marekani kwenye hospitali moja kaskazini mwa Afghanistan lililosababisha vifo vya watu wasiopungua 22 Jumapili. Rais wa Siria Bashar al Assad amesema jana Jumaapili kwamba mashariki ya kati yote itaharibiwa ikiwa mashambulizi ya anga ya Siria kwa wanamgambo wanaopinga utawala wake hayatafanikiwa. Muungano kati ya Rusia, Siria, Iraq na Iran lazima ufanikiwe, la sivyo, kanda nzima itaharibiwa, Bwana Assad aliiambia televisheni ya taifa ya Iran. Waziri Mkuu wa Israel Benjamin Netanyahu ametangaza hatua mpya kali dhidi ya Wapalestina wenye msimamo mkali jana Jumapili, akitangaza kwamba nchi yake iko vitani mpaka mwisho dhidi ya ugaidi. Nam, mwisho wa muktasari wa habari. Wapenda sikizaji, natukamilisha matangazo yetu ya Kumekucha Afrika alfajiri ya hii leo Jumatatu. Asanteni kuungana nasi. Kwa niaba ya wenzangu wote walioshiriki hapa studio, Sandey Shomari mwongozi wa matangazo, a Aida Isa mfundi wa mitambo, Zenab, mimi ni Abdu Shakur Abud nikisema mchana mwema kwa aherini.