Idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Hujambo msikilizaji, mahala popote pale unapotusikiliza hivi sasa. Ninayekukaribisha hapa studio naitwa Mkamiti Kibayasi na mimi ni Harrison Kamau. Leo ikiwa ni Jumatatu Oktoba 5 mwaka naoni wa 2015, tukisikika katika 107.5 Nairobi Kenya, 98.1 Equator FM Kisumu, 94.9 VOA FM Bujumbura Burundi na masafa mafupi kwenye mita bendi 19, 20 na 22. Karibuni katika matangazo yetu ya leo. Siku chache kuelekea uchaguzi mkuu nchini Tanzania, mkongwe katika siasa Kingunge Ngombare Mwiru aachana na siasa. Sababu kubwa ni kitu gani? Naunga mkono mabadiliko na UKAWA inasimamia mabadiliko. Katika maana hiyo, niko tayari kushirikiana sio tu na UKAWA na watu, watu wote ambao kwa sasa wanataka mabadiliko. Na katika habari nyingine kutoka huko Tanzania ni kwamba familia ya marehemu mchungaji Christopher Mtikila imepokea taarifa ya polisi juu ya kifo cha mpendwa wao. Kwa mtazamo chaya tumekikubali kwa sababu lazima tuamini kile ambacho wajibu wa serikali wamekifanya. Wana familia tumekubaliana kwamba basi ni hivyo ndikyote, amekufa amekufa, hakuna jinsi. Kwa habari hizo na nyingine nyingi, ungana nasi katika matangazo haya ya muda wa nusu saa lakini, kwanza, ni habari za dunia zikiletwa kwako na Harrison Kamau. Mgomo wa walimu nchini Kenya umemalizika mwishoni mwa wiki baada ya vyama vyote vya walimu kikiwemo chama cha nat na kupet kukubaliana kusitisha na kurejea mashuleni. Mwandishi wa VOA anaripoti kwamba pamoja na makubaliano hayo, walimu nchini humo wameapa kurejea tena katika mgomo baada ya siku tisaini kama serikali itashindwa kuwalipa nyongeza za mishahara kwa asilimia hamsini hadi sitini kama ilivyoamriwa na mahakama. Oktoba tano ni siku ya walimu duniani ambayo inasherehekewa kwa mambo mbalimbali ikiwemo kutengeneza mwelekeo wa mahitaji ya baadaye ya kizazi kija, kidacho, kijacho yatakayoelezewa na walimu. Mwandishi wa sauti ya Amerika nchini Cameroon amekutana na walimu wanaofanya kazi katika mazingira magumu katika kambi ya wakimbizi mashariki mwa Cameroon wanafunzi 80 Uh, hadi 110 katika darasa moja wanatoka Jamhuri ya Afrika ya Kati ambao wanazungumza lugha ya Kifaransa lakini wanafundishwa kwa Kiingereza na Kifaransa katika shule hizo za Cameroon. Wanafunzi mwingine wanafunzi wengine wameshuhudia ugumu wanaopitia madarasani kwa sababu hawaelewi lugha ya Kiingereza isipokuwa kutaja majina yao. Na kamishina mkuu wa Umoja wa Mataifa kwa ajili ya wakimbizi Antonio Guterres ameona idadi ya watu waliokoseshwa makazi kote duniani kutokana na mizozo inakuwa mbaya pale ambapo shirika la UNHCR linaposhindwa kuwasaidia. Mwandishi wa VOA Lisha Slein anatupasha zaidi katika taarifa inayosomwa na mwenzetu Meri Mgawe kamishna huyo mkuu wa umoja wa mataifa amefungua mkutano wa mwaka wa wakimbizi kwa kutoa wito wa kuongezwa fedha zaidi kukabiliana na mahitaji ya mizozo ya wa wakimbizi wakati antonio aliposhika wadhifa wake katika umoja wa mataifa kulikuwa na wakimbizi milioni thelathini na nane waliokoseshwa makazi kote duniani na sasa miaka kumi baadaye kuna zaidi ya wa wakimbizi milioni sitini wengine wanasaka ukimbizi na wengine hawana makazi zaidi ya miaka mitano iliyopita, UNHCR inaripoti kwamba mizozo imezuka mashariki ya kati, Afrika na Asia na kwingineko. Inakadiriwa kuwa watu waliokoseshwa makazi duniani kutokana na mizozo hiyo kila siku imeongezeka zaidi ya mara tatu. Guterres anasema inakuwa vigumu kwa dunia kupuuzia wimbi la wakimbizi tangu mapigano ya wenyewe kwa wenyewe ilipozuka Siria miaka mitano iliyopita ambayo amesababisha watu wengi kutorokea bara la Ulaya. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya America kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC, nikiendelea tu kukupasha habari mbalimbali kutoka mbali pembe zote za ulimwengu. Waziri wa mambo ya kigeni wa Liberia Agostin Gafuan amejiuzulu huku akieleza nia yake ya kuwania urais kwenye uchaguzi mkuu ujao mwaka wa Ngafuan amehudumu katika serikali ya rais Ellen Johnson Sirleaf kwa kipindi cha miaka kumi mfululizo akiwa waziri wa fedha na hatimaye waziri wa mambo ya kigeni. Kwenye taarifa iliyotolewa mwisho wa juma, Ngafuan amesema kuwa hakuna uhasama wowote kati yake na rais na kwamba walikuwa na mazungumzo na rais kabla ya kufanya uamuzi huo. Hata hivyo, Ngafuan alikataa kufanya mahojiano ya simu na Sauti ya Amerika kuhusu swala hilo. Nchi ya Chile ni mwenyeji wa mkutano mkuu wenye lengo la kulinda mazingira na viumbe vilivyo chini ya bahari kote ulimwenguni. Rais Barack Obama wa Marekani leo atahutubia mkutano huo kwa njia ya video, akitangaza kubuniwa kwa vituo viwili vya kutunza mazingira hayo kwenye majimbo ya Maryland na Wisconsin. Nchi zingine zinatarajiwa kufanya matangazo sawa na hayo kwenye kongamano hilo ambalo limehudhuriwa na waziri wa mambo ya nje wa Marekani John Kerry. Mataifa mengi yamejiandaa kutoa mchango yao na kutoa pendekezo la kupambana na uchafuzi wa mazingira, uvuvi uliopita viwango, na asidi inayoongezeka baharini kutokana na gesi ya carbon. Rais wa Chile, Michelle Bachelet, pamoja na waziri wa mambo ya kigeni Heraldo Munoz, pia watahutubia mkutano huo. Na serikali ya kijeshi ya Thailand imeteua kamati ya kuandaa, katika, ya kuunda katiba mpya baada ya rasimu ya katiba ya hapo awali kukataliwa na kusababisha kucheleweshwa kwa uchaguzi hadi mwaka wa 2017. Naibu waziri mkuu Visanu Kruangam amesema kamati hiyo yenye wanachama 21 itaanza kazi mara moja huku ikiwa na miezi sita tu kukamilisha shughuli hiyo. Kamati hiyo itaongozwa na mtaalamu wa sheria Michai Ruchupan anayeongoza jopo lililofanya marekebisho kwenye katiba mwaka wa 2007 baada ya mapinduzi yaliyomtoa kiongozi wa zamani Thaksin Shinawatra. Thaksin aliondolewa mamlakani kwenye mapinduzi yaliyofanywa mwaka wa 2006 kwa tuhuma za ufisadi. Dada yake Yingluck Shinawatra aliondolewa madarakani mwaka wa 2014 muda mfupi kabla ya utawala wa kijeshi ulioko kuchukua mamlaka. Mnaendelea kusikiliza matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Kama mnavyofahamu, mwanasiasa mkongwe wa Chama cha Mapinduzi, CCM, nchini Tanzania, Kingunge Ngombare Mwiru ametangaza kuachana na chama hicho, ikiwa zimebaki siku chache tu kufanyika uchaguzi mkuu nchini humo hapo Oktoba 25. Mwenzangu Meri Mgawe amezungumza na Bwana Ngombare Mwiru na kwanza akamuuliza sababu kubwa ni kitu gani? Suala la kuamua ya mtu ya mtu ka chama ama kutokuwa katika chama, si lazima iendane na suala la uchaguzi. Ni pale ambapo mtu anaona sasa, anafikiri hakuna sababu kuendelea kuwa katika chama, anaamua la kwanza. Lakini la pili, nimeamua sasa kwa sababu ilifanya uchambuzi wa mambo yaliyotokea ndani ya chama, kama mlifuatilia, na nilisubiri kuona kama viongozi wangu wa chama watatoa maelezo, kwa sababu mimi nilisema waziwazi kwamba wazi mchakato hakuendeshwa kwa mujibu wa katiba na taratibu. Kwa hiyo ulikuwa si wa kidemokrasia, umevunja katiba na vilevile umevunja taratibu, kwa sababu wagombea hawakuruhusiwa kufika kwenye kamati kuu, chombo ambacho kwa mujibu wa katiba kimewekwa. Je, unashangazwa kuona kwamba viongozi wengine wa CCM hasa katika kamati kuu na halmashauri kuu wamekaa kimya kufuatia ule mchakato wa kuchagua mgombea wao ulioonekana kwamba unasukumwa? Mimi sitajabu kwa sababu sio utaratibu wetu kama kama kuna tuma ya msingi ya kubwa kama katiba kwa utaratibu wetu lazima chama kitoe kitoe kito maelezo. Nikaona <laughs> wamenyemaza, nikaona tu, kwa sababu kwa hiyo, maana yake hawajali kitu, wameshafanya wamefanya sawa sawa. Na endapo CCM itashindwa hivi sasa, unadhani sababu kubwa itakuwa ni nini? Swala la kushindwa na kushinda, kimsingi, swala la uchaguzi katika vyama, katika vya siasa na katika nchi ni swala la watu, wanashinda wale ambao wana watu wengi zaidi upande wao na wanashindwa wale ambao watu wanaowaunga mkono hawatoshi. Sasa kwa hali ilivyo, kwa, kwa maoni yangu mimi, wananchi wanataka mabadiliko na wananchi, katika maana ya jumla kabisa, kwamba vijana wanataka mabadiliko, hao ndio wengi zaidi, lakini wafanyakazi wanataka mabadiliko, wakulima, wafugaji na wavuvi wa, wanataka mabadiliko wachimbaji wadogo wa madini wanataka mabadiliko. Wasomi walio wengi wanataka mabadiliko. Wafanyakazi wa hospitali, madaktari na wahudumu wanataka mabadiliko. Waalimu wanataka mabadiliko so, Sasa nasema hiyo ndio hali ya jumla, lakini uamuzi utakuwa hamsini na tano sawasawa kabisa. na vilevile vile, umesikika mzee Kingunge ukisema kwamba unatoka CCM lakini hujiungi na chama kingine chochote cha siasa. ni kweli ndio? Ni, nimeamua nimeamua mambo matatu. Kwanza naji, naji tok, tok. Tawani, swezi, kwa sababu siwezi kuendelea kuwa katika chama ambacho katiba haifuatwi hai, hai taratibu hazifuatwi. Kwa hiyo nimeona hapana, hivi e, e, sio chama nilichokijua na nilichoshiriki kukijenga. Ni kukatisha kidogo hapo. Je, unaunga mkono ukawa? naunga mkono mabadiliko na ukawa inasimamia ina mabadiliko katika maana hiyo, niko tayari kushirikiana tuna ukawa na watu watu, watu, watu watu wote ambao kwa sasa wanataka mabadiliko. Ni mwanasiasa mkongwe wa Tanzania na mwasisi wa tano akizungumza na Sauti Amerika kutoka Dar es Salaam. Maelezo zaidi ingia kwenye tovuti yetu www.voaswahili.com. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika kutoka hapa wa Washington DC. Tunaendelea nazo habari za dunia. Tuzo za kwanza na za Nobel za mwaka huu zimetangazwa. Kamati ya Nobel iliyoko Stockholm imewatuza wanasayansi kutoka Ireland, Japan na China kwa uvumbuzi wa dawa William Campbell kutoka Ireland na mwenzake Satoshi Omura kutoka Japan wamegawana zawadi moja kwa matibabu maarufu kama novel therapy dhidi ya uambukizaji unaosababishwa na minyoo. Utu kutoka China naye aligundua dawa ambayo imepunguza pakubwa idadi ya vifo vya wagonjwa wa malaria. Campbell kwa sasa ni mtafiti katika chuo kikuu cha Drew kilichoko Madison kwenye jimbo la New Jersey, la New jersey. Wamura naye kwa upande wake ni profesa katika chuo kikuu cha Kitasato kilichoko Japan, huku tu akiwa profesa mkuu kwenye chuo cha madawa ya kienyeji nchini China. Kiongozi wa zamani wa Hong Kong, Donald Tsang, ameshtakiwa kwa makosa mawili ya utendaji mbovu wa kazi akiwa ni afisa wa juu zaidi kukutwa na kadhia ya rushwa. Tume huru ya kupambana na rushwa nchini humo imetoa taarifa leo yenye maelezo ya kina kuhusu mashtaka hayo ya Tang mwenye umri wa miaka sabini ambaye alifanya kazi kama kiongozi wa nchi kama kati ya mwaka wa 2005 na 2012. Anashutumiwa kutolewa wazi kwamba alipanga nyumba ya kifahari katika mji wa Zenhem kwa mwekezaji aliyekuwa anatafuta leseni katika serikali yake. Tume hiyo pia imemshtaki Sang kwa kushindwa kuweka bayana kwamba alipendekeza serikali kutoa tuzo kwa mchora ramani aliyemwajiri kupamba nyumba hiyo. Na idadi ya vifo kutokana na mmomonyoko mkubwa wa udongo wiki iliyopita katika ukanda wa mji mkuu wa Guatemala imeongezeka na kufikia 131. Maafisa wamesema watoto wadogo na wachanga waliokuwemo katika ongezeko hilo la vifo Maafisa wa usalama wanasema kutafuta walionusurika katika vifusi ambavyo vimefunika mamia ya nyumba imekuwa ni vigumu, ingawaje hali inaendelea kuwa gumu zaidi kwa waokozi. Zaidi ya watu mia moja bado hawajulikani walipo, huku mamonyoko huo wa udongo ukiendelea kukumba kijiji cha Elkambry, takriban kilomita 15 mashariki mwa mji mkuu Guatemala City. mnaendelea kusikiliza matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, kutoka hapa Washington DC. Wafuasi wa chama cha Democratic Party, DP, nchini Tanzania waendelea kuomboleza siku moja baada ya kifo cha ghafla cha aliyekuwa mwenyekiti wa chama hicho Mchungaji Christopher Mtikila. Marehemu Mtikila alipata ajali akiwa njiani kurejea jijini Dar es Salaam baada ya kumaliza kampeni za kisiasa mikoani. Muda mfupi uliopita, nimezungumza na mwenyekiti wa kamati ya mazishi na mwanachama wa DP Bwana David Mwaijojele, na kwanza kutaka kujua namna na walivyoipokea ripoti ya polisi juu ya kifo cha Mtikila. Tumesikubali kwa sababu lazima lazima tuamini kile ambacho wachungu wa, wa serikali wamekifanya na imetokea kama wanafamilia, tumekubaliana kwamba basi ni hivyo ndivyo tu, amekufa, amekufa, hakuna jinsi. Wale ambao bado wana mashaka kuhusiana na kifo chake, unawaeleza vipi? wakati huu nawaeleza kwamba waamini tu, kwa sababu hiyo ni kazi ya Mungu. Hayo mashaka anayotia anakuwa yafai, sababu kama wana ndugu tumeamini amekufa amekufa kwa ajali, imeisha hayo mengine. Atakuwa ni majungu na yenye kuleta fitna na kuleta mambo ambayo yanaweza kuondoa amani katika familia na katika nchi yetu. Tuamini kwamba ni ajali imetokea, kama ajali zingine, mapokea hicho kifo cha ndugu yetu, basi imeisha. Naamini hivyo. Hayo mengine anaozusha wengine, hayo sisi tuko nje nao hatuyaamini na mipango ya mazishi mpaka wakati huu mmefikia wapi? Tumefikia mahali pazuri. Tunakusudia kusafirisha mwili wa marehemu Jumatano kuelekea Ludewa yote kwa ajili ya mazishi, kumalizia mazishi, mazishi kule nyumbani kijijini. Kwa nini mmeamua kwenda kumzika marehemu Ludewa angali akiwa ni mtu maarufu aliyekuwa na wafuasi wengi wa chama cha DP hapo jijini Dar es Salaam? Mpango wa ndugu wanachama, angependa wanachama wanasiasa wengi wangependa ziko hapa, kwa sababu ndio pana watu wengi ambao wameshinda kwa miaka mingi mpaka sasa hivi, lakini pia ndugu ndio wenye maamuzi kwamba aenda kazi iko nyumbani, ambapo pia nako ni maarufu kwa sababu hata anapokuwa anapata ajada alitokea kwao huko huko hidai wa Njombe kwenye kampeni za kunadi wa uombea wake wa ubunge na udiwani, kama mwanafamilia na vilevile vile ni mmoja wa wanachama katika chama cha DP. Nini ambacho mgependa umma ufahamu kuhusu majukumu ya marehemu Christopher Mtikila wakati wa uhai wake? Utaambue tu kwamba alikuwa ni mpigania haki kwanza. Yeye alikuwa anatetea zaidi Utanganyika, ilikuwa ni slogani yake kubwa, na pia alikuwa anatetea haki ya kupenda kuwa mtu kuonewa. Alikuwa ni mtetezi wa wanyonge kiasa katika demokrasia na mambo mbalimbali, lakini zaidi ya yote nafikiri tutazidi kuielezea kama wanafamilia. Baada ya maziko haya, ndio tutakuwa na maelezo zaidi ya kutosheleza ni bwana david mwaijojele mwenyekiti wa kamati ya mazishi na mmoja wa wanachama wa dp akizungumza na sauti amerika kutoka dar es salaam tanzania wakati huo huo rais Jakaya Kikwete wa Tanzania leo amefanya mazungumzo na rais Uhuru Kenyatta uh, katika ikulu ya Nairobi siku moja kabla ya kuhutubia mabaraza mawili ya bunge la Kenya mjini Nairobi. Mwaigi Konyo ana ripoti kamili kutoka mjini Nairobi. Rais Jakaya Kikwete wa Tanzania aliwasili nchini Kenya jana Jumapili na kupokelewa na mwenyeji wake rais Uhuru Kenyatta kwenye mpaka wa Kenya na Tanzania. Na punde baada ya kuwasili katika ikulu ya rais hapo mjini Nairobi, rais Kikwete alipokelewa kwa heshima kamili za jeshi la nchi kavu kabla ya kukagua gwaridi ya heshima. Alipigiwa mizinga ishirini na moja kabla ya wimbo wa taifa wa Tanzania na mazungumzo na rais Kenyatta wa Kenya. Na akiwa na Rais Uhuru Kenyatta kwenye mpaka wa Kenya na Tanzania, viongozi hao wawili walikagua ujenzi wa barabara mpya inayojengwa kuunganisha nchi hizi mbili kwa urahisi zaidi. Barabara hiyo ya kilomita 90 itaunganisha sehemu za Taveta na Mwatate nchini Kenya na mji wa Arusha na Holili nchini Tanzania. Rais alikuwa ananiambia ilikuwa inachukua 14 hours kutoka Voi paka Arusha, lakini barabara hii ikikamilika, safari hiyo itakuwa fupi sana, itachukua muda usiozidi saa mbili na nusu, for 14 hours to 2 and a half hours. Na kwenye hafla hiyo Rais Uhuru Kenyatta alisema watu wa nchi hizi mbili wamekuwa kitu kimoja tangu zamani, licha ya mipaka inayowatenganisha. Watu wetu ni wamoja, hawajui na hawaelewi tofauti yao kwa sababu ya mpaka moja. Biashara wafanya pamoja, wameoana na wanaishi pamoja. Yale wanataka ni sisi kama maserikali tuwasaidie kwa kuimarisha barabara, kwa kuimarisha njia zao za kuweza kusafiri bila shida. Hata hivyo wakazi wa eneo la Voi walikuwa na shaka ikiwa Rais Jakaya Kikwete atafanikiwa kushinda uchaguzi mkuu ujao kutokana na ushindani mkubwa wa vyama vya upinzani. Ile sina wasiwasi nalo na Watanzania wanajua. Kwa hiyo niamini pana nafasi nzuri pia ya kuja kuaga ndugu zangu wa Kenya. Nimekaa kwenye uongozi wa nchi yetu kwa miaka kumi. Tumejenga ushirikiano wetu kuwa mzuri sana. Vilevile Rais Uhuru Kenyatta alizungumza kuhusu miradi ya ujenzi wa barabara mpya kati ya nchi za Afrika Mashariki. Mwish mwisho wa mwaka huu kuanzia mwaka ujao tutafungua barabara ya kutoka Isiolo kwenda mpaka Moyale ambayo itatuunganisha na nchi jirani ya Ethiopia. Mwisho wa mwaka huu tutafungua barabara, tutazindua ingine barabara ambayo itatoka upande wa Kitale ikiendelea kutuunganisha na jirani zetu wa South Sudan. Na kabla ya kuondoka hapo mjini Nairobi, Rais Jakaya Kikwete atahutubia mabaraza mawili ya bunge la Kenya na kufafanua zaidi kuhusu ushirikiano kati ya Kenya na Tanzania na hususan masuala nyeti ya Jumuiya ya Afrika Mashariki. Mwaiki kwenye sauti ya America, Nairobi. Michezo. Nam ni Jumatatu nyingine ya michezo msikilizaji, na leo tuchungulie kidogo Premier League kule Uingereza. Manake yaliyotokea mwishoni mwa wiki kwa kweli yanatupa gumzo la wiki nzima. Mabingwa wa watetezi Chelsea ni kilio kitupu tangu msimu huu uanze, kwani wikendi walikula kichapo cha nne, bao tatu moja katika mikono ya Southampton, kiasi kwamba kila mtu anajiuliza kunani Stamford Bridge? Mpaka sasa Chelsea wamecheza mechi 8 na kufungwa nne, wameshinda mbili na kutoka sare mechi mbili, na sasa wako katika nafasi ya 16 katika ligi, yaani nafasi tatu tu chini, wako katika hatari ya kushushwa daraja. Lakini hayo tunaenda mbali sana, msimu bado mrefu. Nao Manchester United walipata kipigo cha mbwa mwitu mwishoni mwa wiki, baada ya kurambwa tatu bila na Arsenal. Kwa ushindi huo wa Arsenal, wanashika nafasi ya pili katika ligi wakiwa na pointi 16 sawa na Manu ambao wanashika nafasi ya tatu. Manchester City wanaongoza ligi hadi sasa kwa pointi 18. Na sasa tuende kwa waandishi wetu, tukianza na Jason Nyakundi kutoka Nairobi ambako kuna habari ya donge nono kwa wanariadha, Jason. Wanariadha wa Kenya ambao waliibuka washindi kwenye mashindano ya kati ya mwaka 2013 na 2015 wana sababu ya kutabasamu baada ya rais Uhuru Kenyatta kuamrisha wizara ya michezo kuwalipa jumla ya shilingi milioni 60 kama marupurupu yao na zawadi. Rais Kenyatta ambaye alikialika katika ikulu kikosi cha Kenya kilichoshinda mashindano ya Beijing na yale ya vijana nchini Colombia alisema kwamba wanariadha hao watalipwa ifikapo Alhamisi. Kenya ilishinda jumla la medali 16 zikiwemo saba za dhahabu, sita za fedha na tatu za shaba katika mashindano ya Beijing ya mwaka 2015 na kuandikisha historia kwa kuchukua nambari ya kwanza kwa mara ya kwanza kabisa. Timu ya vijana nayo ilishinda medali 13 zikiwemo tano za dhahabu, nne za fedha na nne za shaba, ikimaliza katika nafasi ya pili nyuma ya washindi Marekani. Rais Kenyatta alisema kwamba serikali itawatunuku wanariadha riadha hao shilingi milioni 1 kwa kila medali ya dhahabu, shilingi nusu milioni kwa kila fedha na shilingi 250,000 kwa kila shaba. Naye George Njogopa kutoka Dar es Salaamu anaripoti kuhusu timu ya taifa ya kandanda nchini humo na michuano inayoikabili. Mashabiki wa soka nchini Tanzania wamekuwa na matumaini makubwa kwa timu ya taifa ya Taifa Stars ambayo kesho kutwa Jumatano itashuka dimbani katika uwanja wa taifa kusaka tikiti ya kucheza katika fainali ya kombe la dunia mwaka elfu mbili na kumi na nane na wakati itakapoikaribisha timu ya taifa ya Malawi. Mashabiki wanaipa nafasi kubwa Taifa Stars kuchomoka na ushindi katika mchezo huo, hasa kwa kuzingatia rekodi ya timu zote mbili. Bwana, kwa upande wetu, kwa timu yetu wa taifa, kwa sasahivi, kwa jinsi tupopafomu au sio? Tuna matumaini makubwa sana, au sio? Kwa uwezo tulikuwa tulipofikia mpaka sasa hivi, umeona, kwa sababu juzi tumetoa drone na Nigeria, kwa bado tunatumoto tuna matumaini makubwa sana. Kwa hiyo Malawi tunaona ni timu ndogo sana, bado hujaperform katika mchezo mikubwa mikubwa. Kwa mpaka sasa hivi, tuna imani na timu yetu Taifa Stars, ni timu moja nzuri sana na Malawi wala hawana kiwango kama cha hawa jamaa. Kwa hiyo ile kuwashinda ni kitu cha kawaida, ushindi wa kwetu. Mashabiki wote wajitokeze, waangalie game hii itakuwaje. Watanzania waliopo hapa wafike uwanjani waangalie gemo inaenda vipi. Taifa Stars iliongea kambini siku nne zilizopita, hii leo imepata nguvu mpya baada ya kuwasili kwa wachezaji wake wa kulipwa wanaosukuma gozi katika klabu ya TP Mazembe kutoka jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Katika mchezo wake wa mwisho wa kimataifa, Taifa Stars ilionyesha uhai mkubwa na kulazimisha sare na wakali wa soka barani Afrika, timu ya taifa ya Nigeria. Nayearifu kutoka Dar es Salaam ni George Njogopa, South America. Asante sana George, na tumalizie basi kwa ripoti kutoka kwa mwandishi wetu wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, Kahozi Kosha akiripoti kutoka Lubumbashi. Na mtuanze na matukio ya kombe la maklabu bingwa barani Afrika. Timu ya TP Mazembe ilipata ushindi jana dhidi ya timu ya Elmereka ya kisudani kuibwaga goli tatu kwa sifuri. Bwana Ali Samata, mchezaji wa kulipwa kutoka Tanzania peke yake, aliingiza goli mbili dakika hamsini na tatu na dakika sabini ya kipindi cha lala salama. Goli ya tatu ya TP Mazembe iliingizwa na mchezaji wa kulipwa Roger Asali kutoka Ivory Coast. TP Mazembe itacheza fainali ya maingilio mnamo tarehe 30 mwezi tunao dhidi ya timu ya Ismaeli ya Algeria mjini Algeria, mechi ya marudilie kisha wiki moja hapa mjini Lubumbashi. Timu ya Ismaeli Algeria itakuwa mara ya kwanza kihistoria kucheza fainali hiyo. Patrice Carteron, kocha wa TP Mazembe, anajulisha furaha yake na ana matumaini timu yake kufanya vizuri dhidi ya timu ya Ismaeli ya Algeria. Kuhusu ligi kuu ya kandanda hapa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, raundi ya tatu, jana, mjini Kinshasa, timu ya Dericle Motema Pembe ilichapa timu ya New Sport ya Matadi goli mbili kwa moja. Huko Goma, Dorfe Noir ilitundika timu ya Koibilombe goli tatu bila jibu. Huko Beni, timu ya Kapako ilifyega timu ya El Dorado goli tatu kwa moja. Mjini Kisangani, Ais Nika ilipata ushindi dhidi ya Soko Zaki goli mbili kwa moja. Hapa Lubumbashi, timu ya Saint Loa Lupopo ilienda sare na timu ya New Shosier sifuri kwa sifuri. Kutoka Lubumbashi nikiarifu kwa niaba ya Sauti ya Amerika michezo, mimi ni Kaozi Kosha. Basi mpaka hapa ni hayo tu kwa leo, kutoka meza ya michezo. Ulikuwa nami Momoyo Hamza. Naam, na ifuatayo ni tahariri ya sauti amerika ya Amerika inayoelezea msimamo wa sera za serikali ya Marekani. Na msikilizaji, tunaomba radhi. Basi hivi sasa ni muktasar wa habari. Mgomo wa walimu nchini Kenya umemalizika mwishoni mwa wiki baada ya vyama vya walimu kukubaliana kusitisha mgomo huo. Oktoba tano ni siku ya walimu duniani ambayo inasherehekewa kwa mambo mbalimbali mbali, ikiwemo kutengeneza mwelekeo wa mahitaji ya baadaye ya waalimu. Mwandishi wa, wa, wa Sauti ya America ametembea Cameroon na kuona hali ngumu iliyoko ya walimu. Waziri wa mambo ya kigeni wa Liberia Agostin Gafuan amejiuzulu akieleza nia yake ya kuwania urais baadaye ni muktasari wa habari uliosomwa na Harrison Kamau. Sasa ni taariri ya Sauti ya Amerika inayoelezea msimamo wa sera za serikali ya Marekani. Mnamo miongo saba iliyopita Umoja wa Mataifa umebuni mfumo wa kanuni za kimataifa na tabia ambayo ni bora yenye nguvu na thabati kuliko vile ilivyokuwa kabla ya kuanzishwa kwake. Ni mfumo wa kimataifa ambao umefanya mafanikio ya kipekee kuendeleza mbele uhuru wa binadamu na ustawi, alisema rais Barack Obama alipohutubia mkutano mkuu wa Umoja wa Mataifa hapo Septemba 28. Hata hivyo, baadhi mataifa ya mataifa yanahisi ni afadhali kukiuka sheria za kimataifa. Wanahalalisha tabia yao kwa kudai kwamba malengo ya Umoja ya mataifa hayawezi kufikiwa, yamepitwa na wakati. Kwa maoni yao, utulivu unabidi kudumishwa kwa utumiaji nguvu ikihitajika. Haki za watu hazina maana kwa upande wao. Lakini historia imeonyesha kwamba utawala unaowaogopa wakazi wake hatimaye utaanguka, lakini vyombo vya dola vyenye nguvu vilivyojengwa kwa ridhaa ya waliotawaliwa vinadumu muda mrefu zaidi kuliko baada ya walohusika kuondoka, alisema Rais Obama. Hakika ni lazima kwa jumuiya ya kimataifa kuimarisha uwezo wake wa pamoja kudumisha usalama ambako utawala umevunjika na kuwasaidia wale wanaotafuta amani ya haki na kudumu. Obama amesema, kwa pamoja inatulazimu kuwalinda wasio na nguvu, lakini tunaweza kufanya zaidi ya hayo. Kuwasaidia watu waliosukumwa na kuwekwa kando katika dunia yetu siyo fadhila tu, bali ni jambo la usalama wa pamoja, kuwasaidia kwa lengo la taasisi hii sio tu kuepusha mizozo, bali ni kuhamasisha hatua za pamoja zitakazoimarisha maisha katika sayari hii. Kufanya kazi pamoja tunaweza kuzuia magonjwa yanayoweza kuzuika na kutokomeza janga la HIV ukimwi. Tunaweza kutokomeza majanga ya ugonjwa yasiyotambua mipaka, kumaliza umaskini, kuondoa vizuizi vya kupata nafasi za ajira, na ni lazima kufuata demokrasia inayohusisha kila mtu, kwa sababu mataifa yanakuwa na nguvu wakati wananchi wake wanajitawala wenyewe. Ni lazima kutoa wito kwa mataifa wanachama kufanya kazi pamoja kwa karibu, chini ya mfumo mmoja. Wa mataifa wanachama wote wanalazimika kuunga mkono juhudi zinazoendelea hivi sasa za wajumbe maalum kufikia maridhiano ya kisiasa, kuimarisha mipango muhimu ya kulinda amani na kutumia vyombo vyote vya kutanzua migogoro. Kufanya kazi pamoja, tunaweza kuhakikisha mustakbal bora na wenye amani kwa ajili ya dunia yetu.