Hii ni idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Karibu mpena msikilizaji, katika matangazo yetu ya alfajiri yanayoanza saa 11 saa za Afrika kati, saa 12 saa za Afrika Mashariki. Hapa studio, mimi ni Abdu Shakur Abud na mimi ni Sandei Shomari. Tunakukaribisha katika matangazo yetu ya leo Jumanne, tarehe 6 Oktoba mwaka 2015. Karibuni. na leo katika Kumekucha Afrika tunaripoti juu ya ziara ya kitaifa ya Rais Jakaya Kikwete wa Tanzania huko nchini Kenya, katika lengo la kuimarisha ushirikiano kati ya nchi hizo mbili. Watu wetu ni wamoja, hawajui na hawaelewi tofauti yao, kwa sababu ya mpaka moja. Biashara wafanya pamoja, wameoana na wanaishi pamoja. Yale wanataka ni sisi kama maserikali tuwasaidie. Kwa kuimarisha barabara kwa kuimarisha njia zao za kuweza kusafiri bila shida. kasi za kuleta utawala bora Afrika imedumaa, kulingana na ta taasisi ya Mo Ibrahim inayopima mwenendo huo. Kulikoni? Na katika siku ya jana ilikuwa siku ya walimu duniani, ili kutambua mchango wao kwa dunia, lakini walimu nchini Kenya hawakusherekea siku hiyo mwaka huu. Je, ni kwa nini? Sherehe zinahusu mambo mazuri, lakini ukiangalia kwetu, mazuri ni zile haki za msingi za mfanyikazi zikiwa zinaangaliwa, ndio mtu ana na hiyo furaha nam. Na hizo basi ni baadhi za ripoti za kuandalia hii leo katika Kumekucha Afrika, kutoka Washington DC. Matangazo yetu yanasikika pia kupitia tovuti anwani ya www.voaswahili.com, lakini kwanza Sande Shomari anasomea taarifa ya habari. Serikali ya jamhuri ya Congo imetangaza kutakuwapo na kura ya maoni Oktoba 25 juu ya mapendekezo ya mabadiliko ya katiba ili kumruhusu rais Denis Sassou Nguesso kugombea muhula wa tatu pendekezo hilo la mabadiliko lililotangazwa jana, baada ya mkutano wa baraza la mawaziri, litaondoa pia kikomo cha juu cha umri wa mtu kugombania kiti cha urais cha miaka sabini cha hivi sasa. Rais sasa Ngweso ana umri wa miaka sabini na miwili na anazuiliwa na katiba ya sasa ya nchi hiyo kugombea kiti hicho. Mwezi uliopita, rais Ngweso alitangaza kuwa anapanga kuwepo kura ya maoni, jambo ambalo lilipelekea maelfu ya watu kuandamana mitaani katika mji mkuu Brazzaville. Sasu Ngweso ni mmoja wa viongozi kadhaa barani Afrika ambao wamesababisha mkanganyiko kwa kutaka kuongeza muda wao madarakani, ikiwa ni pamoja na rais Pierre Nkurunziza wa Burundi, ambaye kuchaguliwa kwake tena mwezi Julai kumpelekea wimbi la ghasia nchini humo. Bunge la Libya linalotambuliwa kimataifa jana Jumatatu liliongeza muda wake wa utawala baada ya muda wake wa Oktoba 20 kumalizika, hatua ambayo inaweza kuzusha utata katika juhudi za kuleta amani zinazosimamiwa na Umoja wa Mataifa. Msemaji wa bunge alieleza upigaji kura jana kuwa ni hatua ya tahadhari, ikiwa mazungumzo ya kisiasa yatashindikana, ili kuepuka ukosefu wa utawala wa kisiasa nchini humo. Maafisa wa Umoja wa Mataifa wanaojaribu kufikia makubaliano ya kuunda serikali ya umoja wa kitaifa huko Libya waliweka tarehe ya Oktoba 20 kuwa siku ya mwisho ya mazungumzo na kupatikana serikali na hivyo kulivunja bunge hilo. Hivi sasa haijulikani wazi nini kitakachotokea kwa sasa. Na shirika la kimataifa la Msalaba Mwekundu na Hilali Nyekundu linaonya kuwa hali inaelekea kuzorota kwa watu milioni 60 waliona njaa kote katika nchi za Afrika kusini mwa jangwa la Sahara pale mtindo wa kipekee wa hali ya hewa ujulikanao kama El Nino utakapoanza. Mwandishi wa sauti ya Amerika Lisa Schlein ametuandalia ripoti ifuatayo, na Aida Isa anaisoma ripoti kamili. Shirika la Msalaba Mwekundu limeanza kutoa wito wa dharura kwa takriban milioni nane kusaidia zaidi ya watu laki mbili huko Gambia, Mauritania, Malawi, Namibia, Senegal na Zimbabwe. Wito huo unalenga kusaidia wale waliodhaifu miongoni mwa mamilioni walio hatarini. Bara Afrika linaathirika na upungufu wa chakula mara kwa mara na kadhalika hukumbwa na mafuriko na ukame ambao huharibu mavuno na kuwaacha mamilioni ya watu wakitegemea misaada ya chakula ili kuishi. Msalaba Mwekundu unaeleza kuwa hali inazidi kuzorota pale mtindo wa hali wa hewa wa El Nino unapotarajiwa kupata nguvu zaidi mwaka ujao. El Nino hupelekea hali mbaya ya hewa na huenda ikazidisha mafuriko huko maeneo ya ekwatorial barani Afrika na ukame katika maeneo ya kusini mwa jangwa la Afrika na kanda ya Sahel. Msemaji wa shirikisho la Msalaba Mwekundu Benoit Carpentier aliambia Sauti ya Amerika kuwa inazidi kuwa vigumu kwa watu kukabiliana na uhaba wa chakula kwa sababu huwa wana muda mfupi tu wa kuokoka kutoka kwa janga moja la hali ya hewa kabla jingine kuingia. Anasema lengo la wito wa idara yake ni kujaribu kusaidia jamii kuweza kuhimili hali hiyo kwa kuanzisha kilimo kidogo, ugavi mdogo wa mbegu na miradi ya kujikimu maisha, ili waweze kukabiliana na mshtuko ya mara kwa mara ya hali ya hewa. Mnaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA ikitangaza kutoka Washington DC. Mbunge mwandamizi wa Rusia anasema kikosi cha wanaojitolea huko Rusia, ikiwa ni pamoja na wapiganaji wa zamani waliopigana mashariki mwa Ukraine, huenda wakaungana na vikosi vya serikali vya Siria kupambana na wapiganaji wenye msimamo mkali wa kundi la Islamic State na magaidi kwenye nchi hizo. Admirali Vladimir Komoyedov katika maelezo yake kwa shirika la habari la Interfax avn na Rusia Jumatatu amesema kuingia kwa ku rusia huko siria kunawezekana. Komoyodev ambaye ni mkuu wa kamati ya bunge ya mambo ya ulinzi hakupendekeza muda watakaoingia Rusia, na hakukuwa na maelezo ya mara moja kutoka Kremlin mpaka Jumatatu usiku. Maelezo ya wabunge hao yamekuja yakijibu ripoti za vyombo vya habari kwamba raia wa Rusia wanaojitolea wameonekana wakipambana bega kwa bega na jeshi la Siria. Marekani na mataifa kumi na moja mengine ya kanda ya Pacific yamefikia makubaliano ya mwisho jana Jumatatu juu ya mpango mpana wa kibiashara huru kati yao ambao utapunguza kodi na kupunguza vikwazo vya kibiashara kwa karibu nusu ya uchumi wa dunia. Uhusiano wa kibiashara wa Pacific ni ushindi mkubwa wa sera za biashara za Rais Barack Obama. Ingawa kupitishwa na bunge itakuwa kazi ngumu, rais amesema makubaliano hayo yanamulika tathmini ya Marekani na kuwapa wafanyakazi wetu fursa ya kweli kwa mafanikio wanayostahili amesema. Nchi kama Marekani haiwezi kuachia nchi kama China kuandika sheria za uchumi wa dunia. Lazima tuandike sheria hizi na kufungua masoko mapya kwa bidhaa za Marekani wakati tukiweka viwango vya juu kwa kulinda wafanyakazi na kulinda mazingira yetu alisema kumekucha afrika matangazo ya idhaa ya kiswahili ya sauti amerika kutoka hapa Washington DC, baada ya taarifa ya habari hivi sasa. Habari yenye uzito inatupeleka huko Kenya ambapo Rais Jakaya Kikwete Tanzania anatazamiwa kulihutubia bunge mabaraza mawili ya pamoja bunge ya Kenya hii leo, akiwa kwa ziara rasmi ya kitaifa ya siku tatu nchini humo. Kiongozi wa Tanzania atakuwa kiongozi wa pili wa kigeni kuhutubia mabaraza hayo mawili kwa pamoja baada ya Rais wa Nigeria Goodluck Jonathan kufanya hivyo Septemba 6, mwaka 2013. Kianza ziara hiyo Rais Kikwete pamoja na mwenyeji wake Uhuru Kenyatta walifungua mradi wa pamoja wa barabara ya Taveta hadi Arusha. Mwandishi wetu wa Nairobi Mwaigikonyo anaripoti kamili. Viongozi hao wawili walikagua ujenzi wa barabara mpya inayojengwa kuunganisha nchi hizi mbili kwa urahisi zaidi. Barabara hiyo ya kilomita 90 itaunganisha sehemu za Taveta na Mwatate nchini Kenya na mji wa Arusha na holili nchini Tanzania. Rais alikuwa ananiambia ilikuwa anachukua 14 hours kutoka Voi mpaka Arusha, lakini barabara hii ikikamilika, safari hiyo itakuwa fupi sana, itachukua muda usiozidi saa mbili na nusu, for 14 hours to 2 and half hours. Na kwenye hafla hiyo Rais Uhuru Kenyatta alisema watu wa nchi hizi mbili wamekuwa kitu kimoja tangu zamani, licha ya mipaka inayowatenganisha. Watu wetu ni wamoja, hawajui na hawaelewi tofauti yao kwa sababu ya mpaka moja, biashara wafanya pamoja, wameoana na wanaishi pamoja. Yale wanataka ni sisi kama maserikali tuwasaidie kwa kuimarisha barabara, kwa kuimarisha njia zao za kuweza kusafiri bila shida. Hata hivyo, wakazi wa eneo la Voi walikuwa na shaka ikiwa Rais Jakaya Kikwete atafanikiwa kushinda uchaguzi mkuu ujao kutokana na ushindani mkubwa wa vyama vya upinzani. Ile sina wasiwasi nalo, na Watanzania wanajua. Kwa hiyo niamini, pa nafasi nzuri pia ya kuja kuaga ndugu zangu wa Kenya. Nimekaa kwenye uongozi wa nchi yetu kwa miaka kumi, tumejenga ushirikiano wetu kuwa mzuri sana. Vilevile Rais Uhuru Kenyatta alizungumza kuhusu miradi ya ujenzi wa barabara mpya kati ya nchi za Afrika Mashariki. mwisho wa mwaka huu kuanzia mwaka ujao tutafungua barabara ya kutoka Isiolo kwenda mpaka Moyale ambayo itatuunganisha na nchi jirani ya Ethiopia. Mwisho wa mwaka huu tutafungua barabara, tutazindua ingine barabara ambayo itatoka upande wa Kitale ikiendelea kutuunganisha na jirani zetu wa South Sudan. Na kabla ya kuondoka hapo mjini Nairobi, Rais Jakaya Kikwete atahutubia mabaraza mawili ya bunge la Kenya, na kufafanua zaidi kuhusu ushirikiano kati ya Kenya na Tanzania na hususan masuala nyeti ya Jumuiya ya Afrika Mashariki. Mwaiki kwenye Sauti ya America, Nairobi. Watu wasiopungua 37 waliuawa katika mfululizo wa milipuko ya mabomu yaliyotegwa ndani ya magari katika sehemu mbalimbali za Iraq. Polisi wanasema bomu kubwa kuliko yote lilipuka karibu na soko lililojaa watu la Washia katika mji ulio na Washia wengi wa Khalis na kuwa watu wapatao kumi na tano. Mji huo upo kilomita 80 kaskazini mashariki mwa mji mkuu Bagdad. Shambulizi la pili liliua watu kumi katika soko jingine katika mji wa Al Zubair uliopo kusini magharibi mwa Basra, kwa mujibu wa polisi. Na katika mji mkuu wa Bagdad, polisi wanaeleza kwamba bomu lililotegwa ndani ya gari katika wilaya ya Husainia limeua watu wapatao kumi na wawili. Mahakama Kuu ya Marekani inaanza muhula mpya ikikabiliwa na kesi kadhaa zenye utata, ikiwa ni pamoja na kesi kuhusu kuwepo na nafasi maalumu ya fursa za kazi na masomo kwa raia walio wachache, utoaji mimba na vyama vya walimu majaji tisa waliingia kazini kwa mara ya kwanza jana Jumatatu tangu maamuzi makubwa mwezi Juni ambayo yaliruhusu ndoa za jinsia moja nchi nzima na kukataa kuupinga mpango wa sheria ya afya wa Rais Barack Obama. Majadiliano yao ya kwanza Jumatatu yalikuwa juu ya kesi ya mwanamke mmoja wa Marekani ambaye alipoteza miguu yake wakati akijaribu kupanda treni huko Austria. Linalojadiliwa ni kuwa kama mwanamke huyo Anaweza kushitaki shirika la reli la Austria katika mahakama za Marekani kwa sababu alinunua tiketi yake hapa Marekani. <tipos> Naendelea na ripoti za waandishi wetu kutoka Kumekucha Afrika. Maendeleo katika utawala bora kote barani Afrika unadumaa kwa mujibu wa takwimu za hivi karibuni zokusanywa na taasisi sio ya kiserikali ya wakfu ya Mo Ibrahim. Taasisi hiyo inaeleza kwamba pamoja na wasiwasi wa ukosefu wa uhuru wa kisiasa ni nchi kadhaa tu ambazo zinaonyesha maendeleo tena kidogo. Mwandishi wa sauti ya Amerika Henry Ridgewell ametuandalia ripoti kutoka London inayosoma hapa na Aida Isa. Kipimo cha taasisi ya Mo Ibrahim kinaeleza kuwa kina mkusanyo wa kutosha na wakina wa takwimu juu ya utawala barani Afrika. Kila mwaka wachambuzi wanapima kila nchi kwenye vyenzo vya kila manda yake ya kibiashara, uwajibikaji wa viongozi wake na sheria juu ya hasia dhidi ya wanawake. Wakati wa kuzinduliwa kwa ripoti yake mpya kila mwaka, mwasisi wa taasisi Mo Ibrahim alisema kwamba mwenendo jumla mnamo miaka minne iliyopita inazusha wasiwasi. We notice that this upward direction somehow plateaued. it hasn't gone back Tumegundua kuwa mwenendo wa kupanda juu umefika kikomo, haujarudi nyuma, bali unakuwa kwa kasi ya polepole pole. kwa hiyo kitu cha kwanza tunasema hapa ni kwamba utawala bora wa Afrika unakwama. Nchi takriban 21 zimeshuhudia na zime tija zao jumla za utawala zimeanguka tangu mwaka 2011, lakini mwenendo huu unaficha maendeleo makubwa katika baadhi ya nyanja. Afya na elimu zimeboreka kote barani Afrika. Ibrahim anasema Ivory Coast ambayo inatarajiwa kufanya uchaguzi baadaye mwezi huu ilionyesha maendeleo makubwa zaidi kiujumla. Cote d'Ivoire imefanya vyema katika kila nyanja ya utawala lakini lazima ukumbuke kuwa Cote d'Ivoire inatoka kutoka kwenye mzozo lakini pia kuna baadhi ya nchi ambazo hazitoki kwenye mizozo kama vile Rwanda, Morocco, Togo, Kenya. Nchi hizi zina utawala ambao unalenga sana katika maendeleo na zinafanikiwa. Mizozo inayoendelea huko Somalia, Sudan Kusini na Jamhuri ya Afrika ya Kati imemaanisha nchi hizo ziko chini katika orodha. Vipimo katika utawala wa kiuchumi vinaonyesha kuanguka kwa, kwa kiasi kikubwa. Wachambuzi wanasema nchi kadhaa za kiafrika zimeathirika kwa sababu ya kuanguka kwa, kwa bei ya bidhaa katika miaka ya hivi karibuni. Nazo nchi zenye ufanisi zina mchanganyiko wa harakati za kiuchumi, anasema rais wa zamani wa benki ya maendeleo ya Afrika ADB Bwana Donald Keberuka alipokuwa akizungumza kwenye sherehe za uzinduzi huko mjini London. The So, there have been something which has been... jambo linalofanana kati ya nchi hizo ni kwamba hazitegemei bidhaa za matumizi ya kila siku. Kwa hiyo kumekuwepo na mambo mengi yaliyofanikiwa ambayo ni kuongeza uwekezaji, pili, kuongezeka kwa matumizi ya ndani, na tatu ni ukuaji wa biashara wa kikanda usiopewa umuhimu. Taasisi ya Mo Ibrahimu inaeleza kuwa lengo la orodha hiyo ni kuondoa tesi juu ya utawala wa kuwawezesha raia wa kawaida wa Afrika kuwawajibisha wale walio uongozini na siku ya kimataifa ya walimu imeadhimishwa katika mataifa mbalimbali mbali duniani hiyo jana, lakini huko Kenya siku hiyo haikusherekewa sana kutokana na mgogoro wa kitaifa baina walimu na serikali. Hata hivyo, katika shule ya kibinafsi ambazo hazisimamiwi na serikali mambo ni tofauti, kama anavyoripoti mwandishi wetu Josephat Kioko kutoka Mombasa. <todicolo> Katika shule nyingi humu nchini hali imekuwa ni hivi, wanafunzi wengi wakicheza, kwa sababu katika shule za serikali ama shule za umma walimu wengi hawakufika kusomesha. Wengine wamefika shule na kwenda katika benki kuangalia malipo walioahidiwa na serikali, mshahara ya mwezi Septemba. <coughs> Lakini wengine wanasema kazi imeendelea kama kawaida, kwa kufuata uamuzi wa mahakama. Katika wilaya ya Changamwe, eneo ambalo la kiviwanda, shule ya msingi ya Umoja, niko na mwalimu mkuu Oscar Gulani. Anasema kwa sababu hamna hela, hawana kusherehekea siku hii ya kimataifa ya walimu duniani. Sherehe zinahusu mambo mazuri, lakini ukiangalia kwetu kwe mazuri ni zile haki za msingi zam za mfanyikazi zikiwa zinaangaliwa, ndio mtu wana na hiyo furaha ya. Lakini kuhusu siku ya walimu leo, na sisi tumeamuriwa mkuu wetu wa chama kurudi kazini. Kutoka shule ya msingi ya Umoja, niko katika shule ya kibinafsi ya Highgate ambayo iliwahi kushika namba moja kitaifa miaka tisini kwa kupata alama zaidi ya mia sita juu ya mia saba Walimu waliozungumza nao hapa wanasema hawakupata nafasi ya kusherekea kwa sababu kazi imo tele. Sisi shule ya binafsi, sana sana, huwa hatuna nafasi ya kusherekea, tumo, tuko madarasani tunafundisha, lakini tunafurahia na tunashukuru Mungu kwa siku kubwa kama hii. Mi naitwa Madam Elizabeth. Hata inshallah mwaka ujao labda tuwatarajia, tutasherekea kwa pamoja kama walimu wa hii shule. Huku nyuma, uamuzi wa kutaka walimu katika shule za umma kurejea shuleni umeibua hisia kali. Wazazi wanasema kwa sababu watoto wao hawakusoma vyema, muda wa kufanya mtihani wa kitaifa usongezwe mbele vile ambavyo elimu wamekaa nyumbani pia wamezubaa, nabidi tena waende wakachangamsha watoto na watoto pia wamezubaa. Sijafurahi kabisa kabisa, watoto wakuma nyumbani, mtihani ndohuo ushafika sasa. Hata mtoto waki, akifeli takwakosisi wazazi kweli, hatuwezi takatuwezi mwona ile mtoto so itabidi wa extend ndo wa recover Kenya, wao kusoma for the last one month. Lakini watahiniwa wa nao wanasema wako tayari kuikabili mitihani hiyo. Mi naitwa Bina Dudhiambo, nimejaribu kujisomea na nimejiandaa. Kama Mungu atanijalia nitapata matokeo mazuri. Wale walikuwa na uwezo wa kukuja kuwa tuwakuja, si venye isha pangwa, itakuwa tu hivyo. Nimedhani Mungu akijalia, tutapasi dho, kulikuwa na mgomo, lakini na sisi haituhusu. Walimu wana maisha yao na sisi tuna maisha yetu, kwa hivyo tulifocus tukasema eti sisi tuko prepared. Kwa hivyo nawaambia watoto wote watahiniwa, kama mimi wasome. Kwa hivyo wewe kama rais na naibu rais, mnatetea wenzenu watoto kwanza. Tunawaomba serikali waangalie walimu, changamoto nyingi kudili na wanafunzi sababu so, pia walimu huwa wanafanya kazi sana. Kutoka Mombasa ni Joseph Kioko kwa niaba ya sauti ya Amerika. Na kamishina mkuu wa idara ya wakimbizi ya Umoja wa Mataifa Antonio Guterres ameonya kwamba idadi ya watu wanaokimbia kutoka kwenye makazi yao kote duniani kutokana na mapigano na kunyanyaswa inaongezeka kwa kasi, wakati idara za misaada ya dharura zimefilisika na kutoweza kuwasaidia. Sasa Abdu Shakur, hali ni nzito kufuatana na ripoti hiyo. Lisasein kutoka Jeneva ni... Hali ya kusikitisha na ya kipekee bila shaka tangu vita vya pili vya dunia. Basi, akihutubia mkutano huo, Guterres alionyesha kwanza video hiyo. Inaonyesha watu wanaokimbia vita na kunyanyaswa kwa picha za kusikitisha za maelfu na maelfu ya watu wakiwa na nyuso zisizo na matumaini, walilazimika kukimbia kutoka nchi zao. Wakati Antonio Guterres alipochukua wadhifa wake kama mkuu wa UNHCR mwaka 2005 kulikuwepo na watu milioni 38 ambao walikimbia makazi yao kote duniani. Hii leo miaka kumi baadaye, kuna zaidi ya watu milioni 60 ambao ni wakimbizi au wanatafuta hifadhi au ni watu waliopoteza makazi na kubaki ndani ya nchini mwao wanaojulikana kama IDPs. Mnamo miaka mitano iliyopita, UNHCR imetangaza migogoro mipya 15 iliyozuka au iliyozuka upya huko mashariki ya kati, Afrika, Asia na kwingineko duniani. Inakadiria idadi ya watu duniani waliopoteza makazi yao kutokana na migogoro ya kila siku imeongezeka kwa mara nne mnamo kipindi hicho hicho. Guteres amesema imekuwa vigumu sana hivi sasa kwa dunia kudharau au kupuuzi janga la wakimbizi tangu vita vya miaka mitano vya wenyewe kwa wenyewe huko Siria kufikishwa kwenye ufuko wa Ulaya na kuzusha mzozo mkubwa kabisa wa wakimbizi barani Ulaya tangu vita vya pili vya dunia. Mkuu wa UNHCR alimulika juu ya jinsi nchi za Ulaya zinavyositasita kukabiliana na mzozo wa leo wa wakimbizi akilinganisha na jinsi nchi hizo zilivyowapokea kwa hadhi na heshima wakimbizi laki mbili wa Hungary waliokimbia Austria na Yugoslavia mwaka 1956. Kile kilichowezekana wakati huo, wakati Ulaya ilikuwa inajikokota kutoka vita vibaya kabisa katika historia ya binadamu, kinabidi pia kiwezekane hii leo. Zaidi ya watu nusu milioni waliowasili kwenye ufuko wa Ulaya tangu Januari katika bara lenye zaidi ya wakazi milioni mia tano, kuwapokea watu elfu tano wanaowasili kila siku si jambo dogo, lakini si jambo lisiloweza kukabiliwa ikiwa linasimamiwa namna inavyostahiki. Guterres alitaja kwamba mzozo wa wakimbizi Ulaya ni mojawapo tu ya mizozo kadhaa duniani. Kwa mfano, anasema mamilioni ya watu wamelazimika kuwa wakimbizi au watu wanaoishi ndani ya nchi mwao baada ya kukimbia makazi yao mnamo mwaka mmoja tu uliopita katika nchi kama vile Sudan Kusini, Yemen, Nigeria, Jamhuri ya Afrika ya Kati, Ukrain na Afghanistan. Anasema mfumo wa huduma za dharura umefilisika na ni lazima kurekebishwa. Serikali ya Jamhuri ya Kongo imetangaza kutakuwepo na kura ya maoni Oktoba 25 juu ya mapendekezo ya mabadiliko ya katiba ili kumruhusu rais Denis Sassou Nguesso kugombea muhula wa tatu. Bunge la Libya na utambuliwa kimataifa, jana Jumaatatu, liliongeza muda wake wa utawala baada ya muda wake wa Oktoba 20 kumalizika, hatua ambayo inaweza kuzusha utata katika juhudi za kuleta amani zinazosimamiwa na Umoja wa Mataifa. Mbunge mwandamizi wa Rusia anasema kikosi cha wanaojitolea huko Rusia, ikiwa ni pamoja na wapiganaji wa zamani waliopigana mashariki mwa Ukraine, huenda wakaungana na vikosi vya serikali ya Siria kupambana na wapiganaji wa msimamo mkali wa kundi la Islamic State na magaidi kwenye nchi hiyo. Naam, asante sana kwa muhtasari wa habari. Lakini kabla kondoka, ya kuondoka, tahariri ya Sauti ya Amerika inaeleza msimamo wa serikali ya Marekani. Wakati Urusi ilipotangaza ilikuwa inakwenda kutumia kikosi cha jeshi ikiwemo nguvu za anga nchini Syria, Moscow ilidai ilikuwa inakwenda kupambana na kundi la kigaidi la ISIL lakini mashambulizi ya anga ya kwanza ya Rusia nchini Siria, ambayo yalianza Septemba 30 yanalenga eneo ambalo kama viko vikosi vya ISEL vinavyofanya kazi zake huko ni vichache. Mashambulizi kama hayo yameongeza hofu kote duniani kuhusu vipaumbele vya Rusia nchini Siria, iwapo Kremlin kwa hakika inalenga kulishinda kundi la ISEL au kumlinda mshirika wake wa muda mrefu diktekta wa Siria, Bashar al Assad. Katika matamshi yake kwenye Umoja wa Mataifa, waziri wa mambo ya nje wa Marekani John Kerry alisisitiza kwamba Marekani na ushirika unaouongoza wataendeleza operesheni zake za anga zinazoendelea ambazo zimepiga hatua dhidi ya ISIL. Ushirika ambao tumeujenga, zaidi ya mataifa sitini thabiti, yamekuwa akipambana na ISIL kwa zaidi ya mwaka mmoja, kwa kuwapa uhuru wa kazi wa mlima Sinjar, Kobani, Tikrit, mahala ambako hivi sasa zaidi ya wakazi laki moja wameweza kurudi kwenye nyumba zao na kuanza tena maisha yao wakilitetea bwawa Mosul, wakitetea Haditha, wakiilinda Bagdadi, wakiwaokoa walio wachache ambao wapo hatarini kuwaua viongozi wa ISEL na wanaosaidia kuliendesha kundi na kuchukua eneo zima la kaskazini mwa mpaka wa Siria kwa ISEL. Wakati wa Waziri Keri alieleza kwamba Marekani imeongeza kampeni za pamoja kusitisha ufadhili wa kifedha kwa ugaidi, kusitisha utoaji mafunzo kwa wapiganaji ugaidi wa kigeni na kuelezea ukweli kwamba ISIL inahusika kwa, kwa mauaji, na kuna mengi zaidi. Hii leo hivi tunavyozungumza, kusini mwa Kirkuk kundi la Kurdish Peshmerga limejaribu kukomboa vijiji kutoka ISIL chini ya mwamvuli wa mashambulizi ya anga ya ushirika. Katika kuongezea, tunaendelea kuheshimu hamasa na mwelekeo ambao umekuwa ukielekezwa kwa muda wa miaka minne ya mapambano yaliyofanywa na upinzani halali kwa Assad. Russia inasihi kwamba Assad lazima asaidie ili kuweza kulishinda kundi la ISIL. Lakini Waziri Kerry alieleza kwamba wakati ISIL ilipata mafanikio kupitia maeneo makubwa ya Syria, Assad hakujaribu kuwasitisha. Badala yake utawala wake ulilenga nguvu zote za kijeshi kwenye makundi ya upinzani yenye msimamo wa wastani, ambayo yalikuwa yakipambana kwa sauti nchini Syria. Waziri wa mambo ya nje Keri alisema kwamba jibu kwa vita vya wenyewe kwa wenyewe nchini Siria haliwezi kupatikana katika ushirika wa kijeshi na Asad. Badala yake lazima ajibu lipatikane katika juhudi pana zinazoungwa mkono kidiplomasia zinazolenga kwenye mashauriano ya muda ya kidiplomasia ambayo yatawaunganisha Wasiria wote ambao wanakataa udiktekta na ugaidi na wanataka kujenga jamii thabiti na yenye umoja. Hiyo ilikuwa ni taariri ya Sauti Amerika naeleza msimamo wa serikali ya Marekani. Inatufikisha kikomo cha kumekuu cha Afrika kwa hii leo, siku ya Jumanne. Asanteni kuungana nasi, msikose kwa nasi wakati wa Vio Express na matangazo yetu ya jioni baadaye hii leo. Kwa niaba ya wenzangu wote walioshiriki, mwongozi wa matangazo Aida Isa Funda, mitambo Zainab hapa studio, Sandei Shomari na mimi Abdu Shakur Abud nikisema mchana mwema, kwa herini.