Kipimo cha taasisi ya Mo Ibrahim kinaeleza kuwa kina mkusanyo wa kutosha na wa kina wa takwimu juu ya utawala barani Afrika. Kila mwaka wachambuzi wanapima kila nchi kwenye vyenzo vya kila mandha yake ya kibiashara, uwajibikaji wa viongozi wake na sheria juu ya hasia dhidi ya wanawake. Wakati wa kuzinduliwa kwa ripoti yake mpya kila mwaka, mwasisi wa taasisi Mo Ibrahim alisema kwamba mwenendo jumla mnamo miaka minne iliyopita inazusha wasiwasi. We tumegundua kuwa mwenendo wa kupanda juu umefika kikomo, haujarudi nyuma, bali unakuwa kwa kasi ya polepole. Kwa hiyo kitu cha kwanza tunasema hapa ni kwamba utawala bora wa Afrika unakwama. Nchi takriban 21 zimeshuhudia na zime tija zao jumla za utawala zimeanguka tangu mwaka elfu mbili kumi na moja, lakini mwenendo huu unaficha maendeleo makubwa katika baadhi ya nyanja. Afya na elimu zimeboreka kote barani Afrika, Ibrahim anasema. Ivory Coast, ambayo inatarajiwa kufanya uchaguzi baadaye mwezi huu, ilionyesha maendeleo makubwa zaidi. Kiujumla, Cote d'Ivoire imefanya vyema katika kila nyanja ya utawala, lakini lazima ukumbuke kuwa Cote d'Ivoire inatoka kutoka kwenye mzozo. Lakini pia kuna baadhi ya nchi ambazo hazitoki kwenye mizozo kama vile Rwanda, Moroko, Togo, Kenya. Nchi hizi zina utawala ambao unalenga sana katika maendeleo na zinafanikiwa. Mizozo inayoendelea huko Somalia, Sudan Kusini na Jamhuri ya Afrika ya Kati imemaanisha nchi hizo ziko chini katika orodha. Vipimo katika utawala wa kiuchumi vinaonyesha kuanguka kwa, kwa kiasi kikubwa. Wachambuzi wanasema nchi kadhaa za Kiafrika zimeathirika kwa, kwa sababu ya kuanguka kwa, kwa bei ya bidhaa katika miaka ya hivi karibuni. Nazo nchi zenye ufanisi zina mchanganyiko wa harakati za kiuchumi, anasema rais wa zamani wa Benki ya Maendeleo ya Afrika ADB Bwana Donald Keberuka alipokuwa akizungumza kwenye sherehe za uzinduzi huko mjini London. Jambo linalofanana kati ya nchi hizo ni kwamba hazitegemei bidhaa za matumizi ya kila siku. Kwa hiyo kumekuwepo na mambo mengi yaliyofanikiwa ambayo ni kuongeza uwekezaji, pili, kuongezeka kwa matumizi ya ndani, na tatu ni ukuaji wa biashara wa kikanda usiopewa umuhimu. Taasisi ya Mo Ibrahim inaeleza kuwa lengo la orodha hiyo ni kuondoa tesi ya utawala wa kuwawezesha raia wa kawaida wa Afrika kuwajibisha wale walio uongozini.