Hii ni idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Assalamu alaikum, wapenda skilizaji popote pale mlipo, karibuni katika matangazo yetu ya alfajiri yanayoanza saa 11 saa za Afrika Kati, saa 12 saa za Afrika Mashariki. Hapa studio, mimi ni Abdu Shakur Abud na mimi ni Sandei Shomari, tukikaribisha katika matangazo yetu ya leo Jumatano, tarehe 7 Oktoba mwaka 2015 karibuni. Na leo katika Kumekucha Afrika tunaripoti juu ya hotuba ya Rais Jakaya Kikwete wa Tanzania, ambapo apongeza ushirikiano na Kenya alipohutubia bunge la nchi hiyo jana. Kenya ni rafiki mkubwa wa Tanzania, lakini ni mwenza mkubwa katika siasa na katika medani ya kidiplomasia. Uhusiano wetu ni mkubwa sana, tunaelewana katika masuala mbalimbali kati ya nchi zetu, masuala yanayohusu ukanda wetu, masuala yanayohusu bara letu la Afrika. Na dunia. Kundi jipya wa la waasi lajitokeza huko mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, lakini linadai linataka kuyaondoa makundi ya waasi ya kigeni kutoka nchini mwao na katika jukwaa la vijana hii leo nazungumza na mtangazaji na mwandishi wa vitabu Shisia Wasula kutoka nchini Kenya, akizungumzia umuhimu wa kuandika vitabu barani Afrika. Alisema marehemu Shekh Shaban Robert kwamba samakali ya elimu bahari kina kikuu wala hakuna mbizi anywae hunywa kiasi tosha kuzima kiu. Kwa mintarafu hiyo, hakuna njia ya mkato ya kupata ufahamu. na hizo basi ni baadhi ya ripoti kuandikia hii leo katika Kumekucha Afrika kutoka Washington DC. Matangazo yetu yanasikika pia kupitia tovuti anwani ya www voa swahilicom. Lakini kwanza, huyu hapa Sande na habari za dunia. Jenerali aliyehusika na jaribio la li mapinduzi lililoshindwa mwezi uliopita huko Burkina Faso ameshtakiwa rasmi pamoja na afisa mmoja wa juu anayeshutumiwa kwa kuunga mkono kupindua serikali ya Burkina Faso. Jenerali Gilbert Diendere na Jibril Basole, waziri wa zamani wa mambo ya nje, walishtakiwa jana Jumanne kwa kushambulia usalama wa taifa wakati wa mapinduzi yaliyoshindikana. Wanajeshi wa Diendere katika kikosi maalum cha ulinzi wa rais walimkamata rais wa muda, waziri mkuu na mawaziri kadhaa. Walinzi hao hawakufurahishwa na serikali ya muda kuwapiga marufuku wa unga mkono wa rais wa zamani Blaise Compaore kutogombea katika uchaguzi ujao nchini humo. Diendere alishikilia madaraka kwa karibu wiki moja kabla ya kulazimika kuondoka kutokana na shinikizo la jeshi, maandamano ya Jumuia ya Afrika ya Magharibi ECOWAS Kundi la wanamgambo wa Kiislamu ISIS limedai kuhusika na mfululizo wa milipuko mibaya ya mabomu kwenye makao makuu ya serikali na maeneo ya vikosi vinavyoongoza na Saudi Arabia katika mji wa bandari wa Aden. Katika taarifa iliyotolewa kwenye mtandao, kundi hilo la wanamgambo lilisema limefanya mashambulizi manne ya mabomu ya kujitoa muhanga dhidi ya vituo hivyo, ikiwa ni kinyume na maelezo kutoka kwa maafisa kwamba mashambulizi hayo yalijumuisha roketi zilizofyatuliwa na waasi wa kihudhi wanaungwa mkono na Iran. Umoja wa Falme za Kiarabu unasema mashambulizi ya roketi jana Jumanne huko Aden yaliuwa wanajeshi kumi na tano ikiwa ni pamoja na majeshi ya Yemen na wanachama wa muungano wa Saudi Arabia unaowaunga mkono. Na karibu wahamiaji mia tisa waliwasilishwa huko Sisilia kusini mwa Italia siku kadhaa baada ya kuokolewa kwenye bahari ya Mediterranean na manuari za majeshi ya majini ya nchi za umoja Ulaya. Meli ya Norway Siem Pilot iliwasilisha karibu wahamiaji 240, wengi wao wa Eritrea hadi bandari ya Messina jana asubuhi. Jioni ya jana, manuari ya jeshi la nchini Uingereza Enterprise iliwasilisha zaidi ya wa wahamiaji mia sita na hamsini wengi wao kwa mara nyingine tena ni wa Eritrea na wakafikishwa katika mji wa bandari wa bandari ya Katanya huko Sisili. Abdu Shakur Abud anayo taarifa zaidi. Wakizungumza na Sauti ya Amerika, maafisa wa Umoja wa Ulaya wamesema wahamiaji hao waliokolewa baada ya kuwasilisha ujumbe wa kutaka msaada wakiwa baharini, muda mfupi tu baada ya chombo chao kuondoka pwani ya Libya. Abiria wengi ni wanaume, lakini kulikuwepo na wanawake na watoto. Watu hao ni sehemu tu ya wimbi la wahamiaji wanaovuka bahari ya Mediterranean kutoka nchi zinazokabiliwa na migogoro huko Afrika na mashariki ya Kati. Idara ya wakimbizi ya Umoja Mataifa, UNHCR, ilieleza wiki iliyopita kwamba inataraji kupokea zaidi ya watu laki saba watakaowasili Ulaya kupitia njia hiyo ya hatari hadi ifikapo mwishoni mwa mwaka huu. Wakati huo huo, umoja wa Ulaya unatarajia kuanza kuwahamisha wakimbizi kutoka mataifa iliyowapokea wahamiaji kwa wingi, yani Utaliana na Ugiriki, na kuwasafirisha katika mataifa mengine ya EU mwishoni mwa wiki hii. Akizungumza na waandishi wa habari katika mji mkuu wa Kroatia wa Zagreb, kamishna wa uhamiaji wa EU Dimitris Avromopoulos alisema jana kwamba kundi la kwanza litakalokuwa la waeritria wengi zaidi litasafirishwa hadi Sweden siku ya Ijumaa. Kundi hilo ni la kwanza kati ya watu elfu arobaini ambao EU kuhamisha ina mpango wa kuwahamisha mnamo miaka miwili inayokuja. Mnaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Kamanda wa juu wa jeshi la Marekani anasema majeshi yake yanawajibika kwa kushambulia kimakosa hospitali moja huko Kunduz, Afghanistan, katika shambulizi la anga Jumamosi usiku ambalo liliua watu ishirini na wawili. Jenerali wa jeshi la nchi kavu la Marekani John Campbell aliambia kamati ya bunge mjini Washington kwamba wanajeshi wa Afghanistan waliomba shambulizi hilo kwenye hospitali hiyo inayoendeshwa na kundi la madaktari wasio na mipaka, kwa sababu wanamgambo wa Taliban walikuwa wakishambulia kutoka kwenye eneo hilo. Lakini alisema majeshi Amerikani ya Marekani yalifanya mashambulizi hayo ya nusu saa baada ya kutathmini upya ombi hilo, akisisitiza kwamba uamuzi wa kutoa msaada huo ulitokana na wakuu wa jeshi la Marekani. Rais wa Uturuki Recep Tayyip Erdogan jana Jumanne alihoji juu ya uhusiano kati ya Ankara na Moscow baada ya ripoti kadhaa kuingia kinyume cha sheria kwenye anga ya nchi yake iliyofanywa na ndege za kijeshi za Rusia kwenye eneo la mpaka wa Uturuki na Rusia. Rais Erdogan amesema, baadhi ya hatua ambazo hatutaki zinachukuliwa si sawa kwa Uturuki kuzikubali Mwisho wa kunukuu. Gazeti la Uturuki la Harriet Daily News liliripoti kwamba kiongozi huyo wa Uturuki alisema hayo wakati wa mkutano na waandishi wa habari na waziri mkuu wa Belgium huko Brussels. Uturuki ilimwita balozi wa Rusia kwa mara ya pili Jumatatu baada ya kile wizara ya mambo ya nje kusema kuwa ni hatua nyingine ya ndege za kijeshi za Rusia kuingia anga ya Uturuki kinyume cha sheria. Familia ya mwanariadha mashuhuri wa Afrika Kusini Oscar Pistorius, ambaye ana ulemavu wa miguu, ambaye alifungwa jela mwaka elfu mbili na kumi na nne kwa kumuua rafiki yake wa kike, inawashutumu maafisa wa serikali kwa kuchelewa kumhamisha kutoka jela na kwenda kwenye nyumba ya kizuizi. Bodi ya kutoa msamaha kwa wafungwa Jumaatatu ilitoa uamuzi kwamba Pistorius aliyekaa kifungoni kwa miezi kumi kwa hukumu ya miaka mitano ya kuua bila kukusudia asiwekwe bado katika kizuizi cha nyumba kama alivyokubaliwa hapo awali. Bodi hiyo imetaka kwanza apewe ushauri wa kisaikolojia. Katika taarifa yao jana, familia inawatuhumu maafisa wa kutoa msamaha kwa kukubali kishinikizo cha raia, wanasiasa na vyombo vya habari <tune> Kucha Afrika, matangazo ya idhaa Kiswahili ya yes, sauti Amerika. Asante sana sande kwa taarifa ya habari. Sasa tukija katika habari yenye uzito alfajiria hii leo, kama tulivyosikia, Rais Jakaya Kikwete wa Tanzania leo jana alikamilisha ziara yake rasmi ya siku tatu huko Kenya. Baada ya kuhutubia mabaraza mawili ya bunge huko mjini Nairobi, amesema hata akingatuka kwenye uongozi, uhusiano kati ya Kenya na Tanzania utaendelea kuimarika. Mwai Gikonyo kutoka Nairobi alituletea ripoti ifuatayo. Rais Jakaya Kikwete wa Tanzania amelihutubia bunge la Kenya kwa lugha za Kiingereza na Kiswahili, na akasema ziara yake nchini Kenya ilikuwa na shabaha ya kuaga raia na taifa la Kenya kabla ya kung'atuka kwenye uongozi wa taifa. Nakushukuru sana Mheshimiwa Spika kwa kunipa nafasi hii ya kuhutubia bunge la Kenya, lakini nakushukuru zaidi kwamba umenipa nafasi hii wakati ambapo nimebakisha siku chache kumaliza kipindi changu cha uongozi wa nchi yangu kwa mujibu wa katiba ya nchi yetu. Kwangu mimi ni fursa ya kuwaaga waheshimiwa wabunge hawa, lakini pia kupitia kwao kuwaaga wananchi rafiki na ndugu zetu wa Kenya. Lakini nilifanya hivyo kwa sababu ya umuhimu na nafasi ya Kenya katika diplomasia ya Tanzania. Vilevile vile Rais Jakaa Kikwete ameeleza kuhusu uhusiano na ushirikiano wa Tanzania na Kenya katika masuala ya kimataifa. Pia ameeleza kwa kirefu jinsi alihusika na utatuzi wa mgogoro na ghasia za uchaguzi mwaka wa 2007. Kenya ni rafiki mkubwa wa Tanzania, lakini ni mwenza mkubwa katika siasa na katika medani ya kidiplomasia. Uhusiano wetu ni mkubwa sana. Tunaelewana katika maswala mbalimbali kati ya nchi zetu, maswala yanayohusu ukanda wetu, maswala yanayohusu bara letu la Afrika, lakini maswala yanayohusu dunia. Tumekuwa tunasaidiana kwa pamoja, wanadiplomasia wetu wanafanya kazi pamoja kuhakikisha kwamba masilahi ya nchi zetu mbili wanaendeleza, lakini masilahi ya Afrika Mashariki, masilahi ya Afrika pia yanaendelezwa. Lakini pia baina ya nchi zetu tumekuwa tunasaidiana, nisema ndio maana mwaka baada ya matatizo yale bahati mbaya yaliyotokea baada ya uchaguzi wa mwaka 2007 sikusubiri kuitwa, lakini niliomba kuja. Nikazungumza na rafiki yangu mmoja alikuwa karibu sana na rais Kibaki, nikamwambia, mwambie mimi naomba kuja kuja kuona tu mmefikia wapi. Nimefika nilipofika, rais Kibaki akaniambia mambo mawili, kwamba nisiondoke kwanza, nimwambie Kofi Annan asiondoke, maana katu alikuwa ameshavunja mazungumzo, na aliyeniletea ujumbe Moses Matangura pili na sasa yuko upinzani <laughs> ndio mambo, ndio demokrasia ilivyo. Hata sisi kule tuliokuwa nao sasa siyasa, kwa upande wa pili ndio maisha ya siasa tu. Anasema ushirikiano huo haukuishia mgogoro huo wa kisiasa, lakini ushirikiano wetu haukuishia hapo. Ndio maana pia kila wakati kukitokea tukio la ugaidi, watu wanauawa, watu wanaumia wanampigia simu rais pole. Wabunge na maseneta kwa jumla hao wamesikiliza kwa makini hotuba hii ya Rais Jakaya Kikwete na wote kwa jumla wamemtakia heri na ufanisi baada ya kustafu kwenye uongozi. Mwaike kwenye Sauti ya Amerika Nairobi. Tunaendelea na habari zaidi za dunia. Rais wa Palestina Mahmud Abbas anasema anataka kuepusha kuongezeka kwa ghasia na Israel, ikiwa ni maelezo yake ya wazi na moja kwa moja tangu kuongezeka kwa ghasia katika siku za karibuni na kupelekea wasiwasi wasi wasi wa kuzuka uasi mpya wa Wapalestina. Alitoa maelezo yake jana Jumanne pale wanajeshi wa Israel walipopambana na vijana wa Kipalestina wakati wa maandamano katika kituo cha ukaguzi kati ya Jerusalem na mji wa ukingo magharibi wa Ramallah. Rais wa zamani wa baraza kuu la Umoja Mataifa alikamatwa huko New York na kufunguliwa mashtaka katika sehemu ya kashfa kubwa ya ulaji rushwa iliyomhusu mfanyabiashara mmoja wa China aliyejaribu kupata kandarasi ya kuunda ukumbi wa mikutano wa Umoja Mataifa huko makao. Maafisa wa usalama wanadai kwamba John Ash, mwenye umri wa miaka 61, balozi wa Antigua na Barbuda kwenye Umoja Mataifa kuanzia mwaka 2004 alipokea zaidi ya dola milioni moja laki tatu za rushwa na kukwepa kodi katika mpango wa miaka kadhaa, ili kumsaidia tajiri NG Lapseng wa China kupata kandarasi ya mamilioni ya dola kujenga ukumbi huo Namba. Habari hizo, tunaendelea na ripoti za waandishi wetu. Ni kwamba huko mashariki ya jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo kumeanzishwa uasi mpya katika mji wa Ruchuru, Kaskazini Kivu kaskazini eneo la Binza Hone Kitambuliko, kamanda wa kundi hilo, anasema lengo lao ni kuyafukuza makundi yote ya kigeni kwenye ardhi ya DRC ikiwemo FDLR kutoka Rwanda na ADF kutoka Uganda iliyoko huko Beni. Oster Malivika na ripoti kamili kutoka Goma. Kundi hilo la waasi limeundwa huku kukiwa utekaji nyara na mauaji yakiwa yamekisiri Kivu Kaskazini, na rahia wakisubiri uchaguzi unaotarajiwa hivi karibuni. Kwenye laini ya simu nimezungumza na mmoja wa kundi hilo Kanali Honore Kitamuliko aliyezungumza nasi moja kwa moja kutoka maeneo ya Ruchuru ambako kundi hilo limeweka kambi yake. Kundi letu inaitwa Alliance des Forces de Resistance Congolaise, AFR, AFR Kansible. Aha, lengo lenu ni nini? Lengo la uasi wenu ni nini ama objektifu yenu? Objektifu zetu kwanza, tunapenda FDLR itoke tunako pake tunapo peritwari zetu zote za Kongo ya kidemokrasia, na mtu yoyote ambaye atajiunga na wale watu kama FDLR naye atakuwa amekuwa kama vile adui kwetu. Na je mna nguvu za kuweza kupigana na FDLR kwa sababu wamefanya muda mrefu kwenye ardhi ya Kongo mpaka sasa? Uulize fasi popote tuko, tunawachapa na hakuna wasiwasi yoyote ambayo tunaweza ogopa kuhusu hizo FDLR. Ye, na swala lingine nyinyi mtapigana na serikali ama mnaunga serikali mkono tunaunga serikali mkono tulifurahi wakati walikuwa wameanza mipango ya kusema nao wanafatana nao iyo lakini sasa wamerejea sababu ya virusi ambavyo zimeambukizwa ndani ya jeshi letu FARDC jeshi letu komandeme yake inakuwa ya mubaya sana ambayo objectif za guvernema ile komandema haitaki vigverneme ya atendre missio yake, wao wanapata kazi, wanaenda ndani ya ingine kazi, wanadevie missio npurkua, mtu ambaye atatunga sisi mkono uko tayari kutumiza naye, na ila ule ambaye atapinga mambo ya kufukuza adui mbali, ule ni adui naye. Maeneo ya Ruchuru siku hizi imekuwa ndio makao ya waasi mbalimbali FDLR, maimai na makundi mengine yasiyojulikana, na siku zilizopita ndiyo yalikuwa maeneo ya waasi wa M23 waliofukuzwa hadi Uganda. Uhusiana na suala hilo nilizungumza naye Jimmy Nzali, mchambuzi wetu wa maswala ya kiusalama. wao hawapaswi wow, kuunda uasi kwa sababu pale watakuwa wamekanyaka serikali na sheria na katiba Ila wakasema wanakuja katika serikali ya Kongo, hakuna mtu ambaye atawakatalia. Milango inafunguka, wataingia, watapata hiyo mafunzo formation, ili waweze kuwa wajeshi ambao wanabidi, na watawatuma kwenye front, ili waweze kupiganisha hao waasi ambao wanatutesa. Upande wa jeshi la Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ni kwamba njia ni moja: sharti wapiganaji hao waingie katika jeshi tifu kwa serikali ama wasalimishe silaha kwa haraka kabla hawajashughulikiwa. User Malivika Sauti Amerika Goma nam. Tukiendelea na Kumekucha Afrika, basi maafisa wa afya wa Umoja Mataifa wanasema huduma za afya kwa vijana si nzuri na zinashindwa kuwapatia huduma muhimu za kuzuia na kuatibu mwandishi wa VOA lisa Schlein ana anaripoti kutoka Jeniva kuwa shirika la afya duniani na UN AIDS wamezindua viwango vipya kuimarisha ubora wa huduma kwa vijana. Harrison Kamau anatusomea ripoti kamili. Vijana kati ya umri wa miaka 10 na 19 wanakabiliwa na mabadiliko mengi ya kimwili na kihisia. Hawapendi kutendewa kama watoto na bado hawajui kuwa na tabia kama ya watu wazima. Waandishi wa viwango vipya vya afya kwa vijana wanasema vijana wako katika mazingira hatari, hasa matatizo ya afya, na wengi wanajihusisha na tabia ambazo zinaweza kuwaletea ulemavu au vifo. Anthony Costello, mkurugenzi wa afya ya uzazi, watoto na vijana katika WHO, anasema tabia za muda mrefu zinaanzia wakati wa kubalehe. Asilimia 35 ya maradhi makuu duniani yanapatikana miongoni mwa vijana afya ya akili huenda ikawa inaongoza, na ikiwa kutakuwa na uingiliaji kati wa mapema, basi huenda pakawa na mabadiliko makubwa katika maisha ya vijana na matatizo ya baadaye ya maradhi wakati wa utu uzima. Utafiti unaeleza sababu tatu kuu za vifo miongoni mwa vijana, kama vile majeraha kutokana na ajali za barabarani, maradhi yanayohusiana na ukimwi na kujiua. Mshauri mwandamizi wa UNAIDS Dak Vanhove. Anasema vijana wako katika hatari kubwa ya kupata HIV na ukimwi kwa sababu ya tabia zao za hatari. Kiasi ya kesi 30 za maambukizo mapya ya HIV miongoni mwa vijana zinatokea kila siku, na HIV miongoni mwa vijana bado ni sababu kuu ya vifo barani Afrika kusini mwa jangwa la Sahara na sababu ya pili ya vifo duniani. Ripoti imebaini kuwa vijana wengi ambao wanaathiriwa na matatizo ya afya ya akili, matumizi mabaya ya madawa ya haramu, lishe duni, majeruhi na kujitakia na maradhi sugu hawana fursa ya huduma muhimu za kuwazuia na kuwatibu. Viwango vipya vinapendekeza vijana wapatiwe ushauri wa bure au gharama nafuu na habari za afya ambazo ni mwafaka kwa umri wao, na ni vyema wawe na fursa ya kupata huduma za afya bila ya kuhitaji ridhaa ya mzazi. Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika sasa inakuletea Jukwaa la Vijana. Leo katika Jukwaa la Vijana tunamulika uandishi wa vitabu nimepata nafasi ya kuzungumza na mwandishi wa vitabu na mtangazaji wa televisheni ya Citizen nchini Kenya, Bwana Shisia Wasilwa, juu ya kitabu chake Dunia Tambara Bovu, na kwanza nilitaka kujua kilichompelekea kuandika kitabu hiki. Kitu ambacho kilinichochea kuandika hiki kitabu mwanzo ni marehemu mamangu, ambaye alinichochea kwa sababu namwona mama tangu baba alipotuacha akitushughulikia, akijitahidi kuona kwamba tunakula uh, vizuri tunaenda shuleni. Kwa hiyo kwa namna moja au njia moja, au uh, kwa njia moja au nyingine uh, ni mama aliyenichochea, naona maisha ya mama yalivyokuwa. Kwa hiyo kitabu hiki kwa, kwa njia moja kinajaribu ku, kumkweza mwanamke na pia kuelezea changamoto anazopitia mwanamke kwenye ulimwengu ulo uh, ulojaa ulo uh, wanaume wakatili naweza nikasema na pengine shisia labda kwa upande mwingine, kwa sababu umeangalia hizi changamoto za hawa watoto wanaokuwa kwenye mazingira magumu, pengine nini wito wako kwa wale ambao sasa ni wazazi au wengine ambao ni vijana wanafanya shughuli zao za, kuthi, za, za maisha za kila siku, kuhusiana na swala hili zima ambao linaigusa jamii yetu? Wito wangu ni kwamba mayatima na pamoja na wajane wasite moyo kwamba yeyote ambaye ana ndoto za kutimiza katika ulimwengu huu ni rahisi sana kufikia yale maazimio pamoja na zile ndoto, iwapo mosi, utamstahi Mwenyezi Mungu, utamcha Mwenyezi Mungu, utatia bidii na pia kupenda kile ambacho una, unafanya kwa sababu unaamini kwamba Mwenyezi Mungu amemkirimia kila mmoja wetu talanta na vipaji mbalimbali. Kwa hiyo changamoto kubwa ni ku ni kugundua au kutambua kile ambacho Mwenyezi Mungu amekukirimia wewe. Ni mzuri katika fani gani? Wewe ni mzuri katika mambo gani? Kwa hiyo unapogundua kile kitu ambacho Mwenyezi Mungu amekukirimia, kama wewe ni ni, ni mwanaspoti basi tia bidii. Kama wewe ni mwandishi wa vitabu tia bidii. Kama wewe ni mtangazaji tia bidii. Kwa hiyo iwapo una ndoto, umetambua kile kitu ambacho Mwenyezi Mungu amekukirimia na ukatia bidii na ukamcha uka Mwenyezi Mungu na ukapenda kile kitu ambacho una, unafanya pamoja na changamoto unazopitia siku moja Mwenyezi Mungu atakufikisha kutimiza malengo na ndoto zako maishani. Kwa hiyo wito wangu ni kwamba wasipe moyo mayatima wasipe moyo uh, wajani katika safari hii ya maisha. Na hiki si kitabu chako cha kwanza lakini kama nilivyofuatilia ni kwamba hiki kitabu sasa kinatumika pia mashuleni nchini Kenya? Naam, nashukuru Mwenyezi Mungu kwa sababu taasisi uh, ya elimu nchini Kenya imeidhinisha kutumika katika kidato cha kwanza na kidato cha pili, japo vile ilivyosema si kazi yangu ya kwanza nimeandika; nimechangia hadithi fupi mbalimbali pamoja na kitabu cha fina zaidi ambacho kinajumuisha kina waandishi mbalimbali, kimehaririwa na Profesa Ken Walibora ambaye ni mmoja wa magwiji au madalacha wa lugha ya Kiswahili humu nchini aliyeandika Uh, riwaya Siku Njema ambayo imefanywa katika shule za upili kwa, kwa, kwa muda mrefu sana humo uh, nchini Kenya pamoja na pia na, na, na nchi jirani ya, ya Uganda. Mbali na hayo pia nimehariri kazi yake Ken Walibora ya Ndoto ya Almasi ambao pia inazungumzia ndoto ndoto za vijana wengi ambao uh, wangependa kuwa watangazaji lakini kwa sababu ya mazingira ambayo yamezongwa na ufisadi pamoja na ukabila, ndoto za almasi zinasishwa na pengine. As... ukizungumzia kuhusu swala zima la uandishi wa vitabu kwa vijana nchini Kenya na lugha ya Kiswahili nini ambacho onge washauri wale vijana ambao wanapenda kuingia kwenye masuala haya ya uandishi wa vitabu, na wale ambao pia wangependa kuona lugha ya Kiswahili inakuwa kuwa? Uh, mosi ni kwamba uandishi unahitaji subra, kwamba si jambo ambalo utapapia ukaandika uh, mswada, alafu uh, siku ya pili mswada ule ukachapishwa, la haula la. E, ni kazi ambayo unaandika kwa sababu ya vizazi vijavyo, kwa hiyo mchakato mzima wa uandishi unachukua muda mrefu, hususan wale chipukizi waandishi chipukizi ambao uh, wanajitokeza. Kwa hiyo, kwa mfano, kazi yangu nimeanza kuiandika mwaka elfu mbili na na sita na imechapishwa mwaka elfu mbili kumi na tatu ina maana kwamba si kazi ambayo imenichukua muda mfupi kwa sababu ninaamini kwamba baada ya mimi ku, ku, kuondoka duniani humu ni kazi ambayo itasomwa na vizazi vijavyo kwa hivyo waandishi ambao wanachifuza wawe na subra katika kazi hii kwamba wasidhanie tu kwamba wataandika mswada alafu ukakubalika mara moja kwa sababu kuna ni mchakato mrefu A, mbali na hayo inapo waandika kitabu kikachapishwa, huandiki kwa sababu ya malengo ya, ya kupata faida, kwa sababu tunavyojua ni kwamba alisema mtu mmoja kwamba humu nchini wapo. Unataka kuficha kitu, basi kifiche kwenye kitabu, kwa sababu si Wakenya wengi ambao wanapenda kusoma. kwa sababu, kwa hiyo ninawashauri wale vijana chipukizi ambao wanainikia katika uandishi wasije na malengo kwamba watapata faida, watapata pesa nyingi watakapochapisha vitabu vyao, lakini waandike kwa sababu ya upendo, kwa sababu ya, ya kupenda lugha ya Kiswahili, waandike kwa sababu uandishi wa vitabu ni ni, ni ni hazina ya siku zijazo, vizazi vijavyo. Ni mwandishi na mtangazaji wa Citizen Television, Bwana Shisia Wasilwa akizungumza na Sauti ya Amerika. Ufuatao sasa ni muktasari wa habari. Jenerali aliyehusika na jaribio la mapinduzi lililoshindwa mwezi uliopita huko Burkina Faso ameshtakiwa rasmi pamoja na afisa mmoja wa juu anayeshutumiwa kwa kuunga mkono kupindua serikali ya Burkina Faso. Kundi la wanamgambo wa Kiislamu ISIS limedai kuhusika na mfululizo wa milipuko ya mabomu kwenye makao makuu ya serikali na maeneo ya vikosi vinavyoongozwa na Saudi Arabia katika mji wa bandari wa Aden. Kamanda wa juu wa jeshi la Marekani anasema majeshi yake yanawajibika kwa kushambulia kimakosa hospitali moja huko Kunduz Afghanistan, katika shambulizi la anga Jumamosi usiku. Mwisho wa muhtasari wa habari wa penda. Wasikilizaji, na tunafikishia mwisho wa matangazo yetu kwa alfajiri ya hii leo. Asanteni kuungana nasi, usikose kuwa nasi hapo kesho saa 12 alfajiri saa za Afrika Mashariki, lakini usisahau leo jioni saa kumi na nusu VOA express na saa moja na nusu twakuleteni matangazo yetu ya jioni. Kwa niaba ya Mzanguto alisikika na kufanikisha matangazo, mwongozo wa matangazo Aida Isa, hapa studio Sunday Shomari. Mimi ni Abdul Shakur Abud, nikisema mchana mwema, kwa herini.