Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika VOA kitangaza kutoka Washington DC. Hujambo msikilizaji popote unapotusikiliza. Mimi ni Khadija Riami na mimi hapa naitwa Mkamiti Kibayasi nikikukaribisha katika matangazo yetu ya leo Jumatano, Oktoba 7 mwaka 2015. Tunasikika kupitia 107.5 FM Nairobi, Kenya, na katika masafa mafupi kwenye mita bendi 19 na 22. Karibuni! <tik> Katika matangazo yetu ya leo jioni tawaletia ripoti kuhusu baadhi ya wabunge nchini Kenya wapendekeza kukatwa fedha kwenye miradi ya vijana na kuwalipa walimu ambayo wanadai nyongeza ya mishahara. Je, wengine wanasemaje? Ukiangalia wage bill ambao tunazungumzia katika taifa la Kenya, pesa nyingi zinalipa mishahara mikubwa ya wabunge pamoja na wasimamizi wakuu serikalini. Na katika ripoti nyingine, baadhi ya vyama vinavyounga mkono rais wa DRC kuongeza muhula wa uongozi vimemwomba rasmi awanie katika uchaguzi mkuu ujao. Katika mji wa Goma, inaendelea kuwa nguvu, ijapokuwa kumekuwa watu fulani fulani ama vyama saba ambavyo viliweza kutu, kutu, kutupa bai Hizo ni miongoni mwa habari tulizoandalia jioni ya leo. Jumuika nasi hadi mwisho wa matangazo yetu, lakini kwanza tunawaletea habari muhimu za dunia. Msomaji ni Mkamiti Kibayasi, msemaji wa serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo, amesema makundi ya haki za binadamu yenye wasiwasi kuhusu manyanyaso yanayofanyika nchini DRC ni vyema yashirikiane na serikali kwa kuwapatia ushahidi wa shutuma za ukiukaji kusudi serikali iweze kuchunguza madai kama hayo. Kundi la Human Rights Watch lenye makao yake hapa Marekani limetoa ripoti jana ikiwashutumu maafisa wa ngazi ya juu wa usalama na chama tawala nchini DRC kwa kuajiri wahuni kuwashambulia waandamanaji walioandamana kwa amani mwezi uliopita wakimtaka rais Joseph Kabila kutoania muhula mwingine wa uongozi wakati muda wake ukimalizika hapo Disemba mwaka ujao. Waziri wa habari Lambert Mende amesema shutuma hizo hazina uthibitisho kwa sababu Human Rights Watch haijatoa ushahidi wa jina hata moja kuunga mkono wa madai hayo. Walipuaji mabomu wa kujitoa mhanga walilenga mji mmoja kaskazini mashariki mwa Nigeria hii leo na kuwa watu wasiopungua kumi na watano. Idara ya majanga ya dharura nchini Nigeria imesema walipuaji mabomu watatu walitegua milipuko katika mji wa Damaturu kwenye jimbo la Yobe Mashahidi wanasema moja ya mashambulizi ya mapema asubuhi yalikuwa karibu na msikiti mmoja uliojaa watu wakisali, na shambulizi jingine lilitokea katika eneo la ujenzi wa nyumba. Darzeni ya watu walipelekwa hospitali kutokana na majeraha. Hakuna aliyedai kuhusika na mashambulizi, lakini kundi la wanamgambo wa Boko Haram linafanya harakati zake katika eneo hilo. Jumapili, kundi hilo lilidai kuhusika na mashambulizi ya wiki iliyopita katika mji mkuu wa Nigeria Abuja, ambalo liliua watu kumi na watano. Shirika la Kimataifa linaloshughulikia wahamiaji limesema linalengwa katika kampeni za kutoa habari zisizo sahihi nchini Jamhuri ya Afrika ya Kati. Mwandishi wa Sauti ya Amerika Lisa Schlein anatupasha zaidi kutoka Geneva, katika taarifa inayosomwa hapa studio na Mary Mgawe. Shirika hilo la kimataifa la wahamiaji limesema kampeni hizo zimeanza Jamhuri ya Afrika ya Kati zimeendelea tangu pale makao makuu yake mjini Bangui yalipovamiwa zaidi ya wiki moja sasa. Imesema ofisi ya IOM imepekuliwa na msaada uliodhamiriwa kwa ajili ya maelfu ya watu waliokoseshwa makazi umeibwa. Msemaji wa IOM Joel Millman amesema wakati wizi unafanyika, taarifa zilianza kujitokeza katika mitandao ya kijamii na kusema kuwa I IOM ilikuwa inahifadhi silaha. Taarifa hizi za habari pia zilishutumu IOM kwa kuegemea upande mmoja kwenye ghasia za kiolela. Anasema hakuna silaha zozote zilizokuwa kwenye makao makuu ya IOM katika mji wa Bangui, lakini kulikuwa na vifaa takriban thelathini na tano vya kujikinga kama vile fulana za kujikinga na silaha na kofia, vitu ambavyo mashirika mengi ya kimataifa yanahifadhi. Vyote thelathini na tano vimepotea na wanaamini kwamba vimechukuliwa na wezi. Shambulizi ilitokea Septemba 27 katika makao makuu ya IOM yanafuatia mauaji ya kijana Muislam Aliyekuwepo Bangui siku moja kabla ya tukio. Mauaji haya yamechochea uasi katika mapigano ya kikabila na kidini huko Jamhuri ya Afrika ya Kati. Dazani za watu waliuawa na wengi zaidi wamejeruhiwa. Unaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika hapa Washington DC. Umoja wa Ulaya umeanza operesheni mpya kwenye eneo la kusini mwa bahari ya Mediterranean katika juhudi za kuzuia boti haram zinazosafirisha wahamiaji kuingia Ulaya kinyume cha sheria. Operesheni hiyo maarufu kama Sofia imeanza leo huku manowari za nevi zikiruhusiwa kusaka na kukamata boti zinazoshukiwa kusafirisha watu kwa magendo. Katika siku zilizopita Umoja wa Ulaya ulikuwa unajishughulisha na operesheni za uokozi, lakini hali imebadilika baada ya wimbi kubwa la wahamiaji kutoka Siria, Iraq na kwingineko, maelfu kufia baharini wakijaribu kufika kwenye fukwe za Ulaya. Chansela wa Ujerumani Angela Merkel na rais wa Ufaransa Francois Hollande wanatarajiwa kufika mbele ya bunge la Ulaya leo kujadili swala la wahamiaji. Mashahidi na maafisa wanasema watu wasiopungua watano wamefariki leo Jumatano baada ya mlipuko mmoja kutokea kwenye soko la mifugo kwenye mji wa Fugoi kilomita 30 magharibi mwa Mogadishu. Wakazi katika eneo wameiambia Sauti ya Amerika kwamba wanajeshi wawili wa, wa serikali na raia watatu walikufa katika mlipuko unaoaminika unatokana na vifaa ambavyo viliwekwa katika soko. Watu wanne wengine walijeruhiwa. Maafisa wanaamini kundi la wanamgambo la Al Shabab limefanya shambulizi hilo mapema leo. Watu wawili walipigwa risasi na kufariki mjini Mogadishu. Shambulizi limefanywa na wanamgambo wa Al Shabab. Mmoja wa waathirika ametambuliwa kama Dr Liban Osman Elmi, mpwa wa rais wa Somalia Hassan Sheikh Mohamud. Mwathirika wa pili ni Abdul Qadir Mohamed Yabaru, mfanyakazi wa wizara ya sheria. Kundi la Al Shabab linadai kuhusika kwa mauaji hayo. Maafisa wa Marekani wanachunguza kama jeshi lilivuka mamlaka yake kwa kutumia nguvu nchini Afghanistan na hivyo kufanya shambulizi moja la anga kimakosa kwenye hospitali huko Kunduz ambapo watu ishirini na wawili waliuawa. Kamanda wa Marekani wa cheo cha juu nchini Afghanistan, jenerali wa jeshi John Campbell anasema Marekani inabeba lawama kwa kufanya shambulizi la Jumamosi usiku baada ya kuombwa na jeshi la Afghanistan kuwashambulia waasi wa Taliban ambao iliamini walikuwa wakifanya shambulizi ndani ya kituo cha afya, lakini swali linabaki kama Marekani ingekubali kufanya shambulizi wakati rais wa Marekani Barack Obama alipomaliza operesheni za wanajeshi wa ardhini wa Marekani nchini Afghanistan mwaka jana, alisema kwamba kiasi cha wanajeshi elfu tisa na mia nane wa Marekani wanaobaki huko wanatakiwa kulenga kwenye utoaji mafunzo na ushauri kwa wanajeshi wa Afghanistan. Naendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Habari iliyopewa umuhimu wa juu jioni ya leo ni madai ya waalimu huko nchini Kenya wakitaka serikali waongeze mishahara. Mbunge wa eneo la bunge la Suba nchini humo John Mbadi amependekeza nyongeza za mishahara ya wa walimu kutolewa kwenye hazina ya maendeleo na hasa kwenye kitengo cha huduma ya vijana NYS. Kutokana na matamshi hayo, mwenzangu Harrison Kamau muda mfupi uliopita amezungumza na mchambuzi wa masuala ya kisiasa Patrick Ochieng na kumuuliza kama ni sawa kwa fedha kutolewa kwenye hazina ya maendeleo. Sidhani kama matatizo tulionayo, hili la walimu linahitaji sisi kuingia kwenye hazina ya maendeleo, maanake hatuwezi toa kwa pesa kwa maendeleo tukalipa mishahara. Tukibuni bajeti, tunajua kwamba mishahara huwasa zingine zinanyongeza. Maoni yangu ni kwamba tuangalie upya zile programs ambazo tumezipa kipaumbele katika taifa la Kenya, si kwamba tutoe kwa development tuweke kwa mishahara, maanake shida tulionayo ni kwamba mishahara tunalipa nyingi na development hatufanyi. Unakumbuka hivi majuzi, mheshimiwa Ababu na Mwamba alikuwa amependekeza kwamba wale wakubwa waweze labda kukatwa mishahara yao ili walimu na wafanyakazi wengine nchini Kenya wapate mishahara yao. Unaona kama ingekuwa ndio hatua mwafaka kuliko kuingia kwenye hazina za serikali. Nadhani Ababu alianza kuingia katika kitovu cha shida katika taifa letu. Ukiangalia bill, wage bill ambao tunazungumzia katika taifa la Kenya, pesa nyingi zinalipa mishahara mikubwa ya e wabunge pamoja na wasimamizi wakuu serikalini. Kwa hivyo pale kuna umuhimu wa sisi kukata zile nyongeza, maanake inasemekana kwamba Kenya ndiyo nchi ambayo inawalipa wanasiasa na wabunge sa nyingi katika bara la Afrika. Onekana Mheshimiwa Ambadi kati alipokuwa akisema kuhusu pesa za maendeleo, alikuwa na pia analenga pesa za National Youth Service, na unajua vizuri kwamba kuna siasa zinazoendelea kuhusu maendeleo ya National Youth Service. Unaona, labda pengine kama kuna siasa, mbona akaelekea tu kwa upande wa National Youth Service? kumekuwa na mijadala kuhusu uh, hili suala la NYS na waziri Waiguru na mrengo wa CORD wamekuwa wakishinikiza kwamba waziri huyu anafaa ku, ku, ku, kung'atuliwa na kuondolewa mamlakani kwa sababu kuna pesa ambazo zilipotea, na tuione debate ya Mbandi na hii proposal ikiwa ni mojawapo ya mbinu zao za kisiasa kama mirengo ya CORD kuhakikisha kwamba wameendeleza ule mjadala wa kuhakikisha kwamba yule waziri anavurugika na serikali ya Jubilee pia inavurugika, lakini katika mishahara ya walimu kuna mambo mengi tunaweza tukazizingatia na ababu nadhani alitupa mojawapo ya suluhu ambazo inafaa tuzipatie nafasi. Na hatimaye, nikikuuliza kwa maoni yako wewe, kama mwanakenya na mtu ambaye anatazama mambo yanavyoendelea, unaona kama serikali sasa hivi ina uwezo wa kuweza kumudu nyongeza za mishahara kiwango ambacho walimu wanahitaji? Ule ukweli ni kwamba ingelikuwa ni walimu wanahitaji mishahara yao na bado wako kwenye mijadala mezani, tungejaribu kutafakari ni vipi serikali wanaweza wakafanya lakini kwa sababu hili ni maamuzi ya koti na serikali hawana budi, na tukiangalia e, vile fedha za serikali katika nchi zinavuja, pesa ambazo zapotea kutokana na ufisadi, nina imani kwamba ingelikuwa sisi a, tumezingatia matumizi ya pesa ambayo ni bora, hivi leo tungeweza kulipa walimu na wakawa wana raha, wakafanya kazi kwa moyo mmoja na bidii ambayo inahitajika. Ni Patrick Ocheng akizungumza na sauti ya Amerika kutoka Naivasha, Kenya. Mwanamke mmoja wa Kipalestina amempiga kisu mwanaume wa Israel ambaye kisha alimfyatulia risasi na kumjeruhi katika eneo la old City mjini Jerusalem, baada ya Israel kuondoa baadhi ya masharti makali ya usalama ambayo yaliwekwa kufuatia mifululizo ya mashambulizi ya Wapalestina. Mshukiwa mwanamgambo wa Kipalestina baadaye alimpiga kisu mwanajeshi wa Israel katika mji wa kusini wa Kiryat Gat kabla ya kusakwa na majeshi ya usalama na kuuawa kwa kupigwa risasi, kwa mujibu wa polisi. Mashambulizi ya leo ni matukio ya ghasia za karibuni ambazo zinaongeza mivutano kati ya Waisrael na Wapalestina. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Marekani anasema Marekani Haitapenda kuiona rasia inahamisha mpango wake nchini Siria kwenda Iraq. Maktona amesema jana, baada ya mbunge mmoja wa Rasia kusema Moscow itafikiria kupanua mashambulizi yake ya anga kwenda Iraq kama itapokea ombi rasmi kutoka serikali ya Iraq, kwa mujibu wa shirika rasmi la habari la Rasia. Spika wa baraza la ushirikisho la Rasia Valentina Mativeko amesema Moscow itafikiria ushauri wa kisiasa na kijeshi wa kushiriki katika operesheni za anga nchini Iraq. Matvieco ametoa matamshi hayo wakati wa mkutano na maafisa nchini Jordan hapo jana. Aliongeza kwamba Russia haijapokea ombi lolote kutoka Iraq. Russia ambayo imekuwa ikifanya mashambulizi ya anga nchini Syria imesema leo kwamba imetumia manowari nne za kivita katika Bahari ya Caspian kurusha roketi katika malengo ya Islamic State katika nchi hiyo iliyokumbwa na vita. Waziri wa Ulinzi wa Russia Sergei Shoigu amemweleza Rais Vladimir Putin kwamba manuari hizo zilifyatua makombora 26 kwenye malengo 11 ya IS ambayo alisema yaliharibu bila kusababisha vifo vyovyote kwa raia. Kundi la Syrian Observatory for Human Rights lenye makao yake Uingereza ambalo linafuatilia ghasia nchini Syria limesema mashambulizi ya anga ya Russia hii leo yamepiga hama na majimbo ya jirani ya Idlib, na wanajeshi wa Syria wanatumia makombora ardhini katika eneo hilo. Mnaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika kutoka Washington DC. Kiongozi wa Monusco Martin Kobler ametoa ripoti yake ya mwisho kwa ajili ya kikosi hicho. Ripoti hiyo inaelezea kukwama kwa taratibu ya uchaguzi, vitisho kwa wapinzani, na uhusiano mgumu baina ya Monusco na jeshi la DRC. Mwenzangu Mary Mgawe amezungumza na mwandishi wetu Sale Mwanamilongo aliyopo mjini New York, na kwanza anaelezea Martin Kobler ambaye ni kiongozi wa Monusco ametoa ripoti yake kwenye Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa hii leo na ambayo ni ripoti ya mwisho katika muhula wake ambao umemalizika, na hapo amezungumzia kuhusu suala la uh, taratibu ya amani huko mashariki uh, vile vile uhusiano baina ya jeshi la Kongo na kikosi hicho cha Monusco uchaguzi ambao umetarajiwa kufanyika nchini Kongo na vilevile hali ya haki za binadamu kwa ujumla na vilevile ubakaji huko mashariki mwa Kongo. Gosia, kuhusu uhusiano baina ya jeshi la jamhuri ya kidemokrasi ya Kongo na MONUSCO, hapo awali tuliona wanaharakati walikuwa wakipigia kelele kwamba MONUSCO waondoke, kwa sababu walikuwa hawakuridhika na kazi zake wanazozifanya kule DRC. Amesemaje kuhusu hilo? E, Kobler mwenyewe kwanza amepongeza kazi ambayo imefanywa na kikosi cha MONUSCO na hata jeshi la Kongo. Amesema alipofika Kongo mwaka wa elfu mbili na kumi na tatu alikuta mashariki mwa Kongo ikiwa katika hali ya hatari kufuatia uasi wa m ishirini na tatu. Lakini hatua iliyofikiwa ya kuweza hizi ku, kuwapiganisha waasi hao wa m ishirini na tatu ilikuwa ni hatua muhimu kabisa na vile vile uh, kumalizisha uasi huo, lakini amesikitishwa kuona kwamba uhusiano hivi sasa baina ya jeshi na MONUSCO katika kupambana na makundi mengine ya wapiganaji bado sio mzuri. Na hapo amesema ni swala ambalo ameondoka akiwa na tikitiko kuona kwamba uhusiano huo haukurejeshwa ijapokuwa juhudi alizozifanya kwa ajili ya kuboresha uhusiano mzuri baina ya jeshi la Kongo la MONUSCO. Kuhusu suala la haki za binadamu, limekuwa ni jambo ambalo limepigiwa kelele sana nchini humo, kutokana na nchi hiyo kuharibiwa na vita. Tuambie amesema nini kuhusu haki za binadamu, Kobler? Kwa kweli, amesema hatua imepigwa na serikali ya Kongo katika kuboresha hali hiyo, lakini amesema changamoto bado ni nyingi na ni lazima kuweko na juhudi zaidi katika uh, kuboresha haki za binadamu. Amesikitishwa kuona kwamba Uh, wengi ambao wamehusika na ukiukaji wa haki za binadamu hawafikishwe mbele ya vyombo vya kisheria, na hilo amesema asina kuweko na sheria uh, kwa kweli ni vigumu kuweza kumalizisha kutotolewa adhabu nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Na amependekeza pia kwa Umoja wa Mataifa kwamba ni lazima kuunga mkono uh, juhudi za mageuzi ya sekta ya kiusalama uh, nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ambayo ni muhimu sana kwa ajili ya ustawi wa nchi hiyo. Ni mwandishi wetu Sale Mwana Milongo akizungumza nasi kutoka New York na vyama vinavyounga mkono chama tawala cha AMP nchini DRC vimeandamana huko Goma chini ya usimamizi wa gavana Julian Paluku wa jimbo la Kivu Kaskazini, wakiunga mkono juhudi za rais Joseph Kabila na kupinga msimamo wa vyama vya G7 vilivyojiondoa kwenye ushirika wa rais Kabila siku zilizopita, ikiwemo kile cha aliyekuwa mshauri wake wa usalama. Mwandishi wetu Auster Malivika anatupasha zaidi kutoka Goma. <mulia> maandamano hayo ya vyama tawala vinavyomuunga mkono rais Joseph Kabila iliongozwa naye Julian Paluku, gavana wa mkoa wa Kivu ya Kaskazini, ambaye aliomba raia wawe waangalifu na watu wanaojiita kuwa wapinzani wakati huu wa maandalizi ya uchaguzi kwa sababu wamekuwa na lengo ya kuvuruga amani. Sasa wale majanja mahele hapo, njoo hii ni vale vale venyewe vale, valikulaka na mubuti Kufuatia hutuba yake Gilian Paluku, vyama vya upinzani vya chukulia shingo upande. Stefani Mashukano ni wa chama cha upinzani UNC cha Vital Kamerhe. hayo mambo bwana governor, nakuwa akisema ni yake tu, anapenda kujipendekeza aoneshe kwa rais wake ya kwamba anakuwa akifanya kazi. Miongoni mwa vyama vilivyoandamana vikimuunga mkono rais Joseph Kabila pamoja na harakati zake ni Birek, PPRD na vyama vingine ambavyo vimesema kwamba viko tayari kumshindikiza rais Joseph Kabila. Jimmy Nzali ni mmoja wao kutoka chama cha Birek. Leo tumeandamana kwa sababu tulipenda tuonyeshe kwamba majorite presidentielle ama wingi wa uraisi katika jimbo la Nord Kivu katika mji wa Goma inaendelea kuwa nguvu, ijapokuwa kumekuwa watu fulani fulani ama vyama saba ambavyo viliweza kutu, kutu, kutupa bayi. Nao raia wa kawaida wasiokuwa katika vyama vyovyote wasemaje? Sasa wataandamanaje kwa kumsapoti? Ila tunangojea tariki makumi mbili mwezi wa kumi na mbili 2016 Kabila atoke madarakani sasa, watamsapoti vipi tena? Hayo yamejiri siku chache baada ya kuonekana mgawanyiko mkubwa katika vyama tawala vinavyomuunga Rais Joseph Kabila mkono na kuunda muungano wa G7 ambao umeomba Rais Joseph Kabila aweze kuheshimu katiba ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na kutangaza msimamo wake kuhusiana na uchaguzi wa 2016. Oser Malivika, VOA, Goma. Katika makala ya afya yanayoletwa kwenu kwa hisani ya mtandao wa VOA afya Afrika, leo tunazungumzia kuhusu tatizo la wanawake kupoteza mimba bila kutarajia. Mimi ni Meri Mgawe na tunazungumza na Dkt. Katungu Leukadi kutoka jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Karibu daktari. Mara na mara kunakuwa mwanamke moja mzito akiwa akichukua mimba, kawaida inambidi apate mtoto mwisho wa mimba hiyo. Ni mara na mara tuwakuta mama akikua mimba, anaweza kupatwa na magumu mbalimbali, inaweza kusababisha mimba kutoweka. Kunakuwa kama ile, inaweza kuwa juu ya um, ulema ama ulemavu kwa ngambo ya kizazi ambazo inachukua mtoto tunaita atri inaweza ikakuwa na ulema ingine. So, inaweza kuwa kidogo au inaweza kuwa na vizimba fulani fulani, inaweza kusababisha mimba kutoweka ama kunakuwa ile fasi tunaitavi nakuwa mahali ambapo mtoto wa kikoma, kawaida kawaida ilervi inafunguka napale, mizidio, mkira na pale ndiyo njia ya mtoto kwa kawaida. kama mwanamke haiko mja mzito ile inakuwa inakua inafungiwa na wakati ya mimba mimba kama iko mba kawaida ile servix inakuwa ikifungana kabisa, haiwezi kufungulana. Sasa kunakuwa wa mama wamoja wamoja ambao ile fasi inajifungua mbele, mimba iweze kukomaa, inasababisha mimba kutoweka. Mara nyingine inakuwa damu ya mama inakuwa damu ambayo inakuwa mbovu, au damu ya mama inapigana na damu ya mtoto mwenye kuwa tumboni, inaweza vile kusababisha mimba kutoweka. Inaweza kuwa pia sababu ambazo zinatokana na mume ambaye alitoa mbegu. Dokta Leokadi, labda utufafanua nulie zaidi kidogo pale ulipozungumzia kuhusu eh, ule mfuko wa uzazi ama ile cervix inapokuwa inafunguka mapema kabla ya mtoto hajakomaa sababu kubwa inaweza kuwa ile tunaita malaria ya vinaa au mainfeksio, na pia inaweza kuwa kupatanisha na hali yenyemu mwanamke anaishi, akitumika kazi nyingi wakati akiwa na mimba. Wakati mimba iko inaanja anatumika kazi nyingi, ile mchoko inaweza kusababisha mimba kuweza kutoweka, na hapo mali tunapatikana kunakuwa vile kubakwa ile kubakwa pia inaweza kusababisha mimba kutoka. Na umezungumzia pia kale swala, umezungumzia pia swala la damu na magonjwa. Tufafanulie pia kuhusu damu ya mtoto na damu ya mama zinapokuwa hazifanani. Nini pale kinatokea kiutaalamu na ndio inapelekea mimba kutoka? Damu ya mama inaweza kuwa na shida kama ile tunaita kukosa kufungana, au bila, au mama anaweza kuwa ile tunahitaka resist. Mama anaweza kuwa resist negative anachukua mimba mtoto baba iko rhesus positive, mtoto iko na rhesus positive, ile pia inaweza kusababisha n mimba kuweza kutoweka. Na je, sasa mama anapogundua kwamba damu zao hizi hazilingani na inaweza kupelekea tatizo hili kuna kitu chochote labda wakitaalamu labda tiba anaweza kufanya ili kuikinga mimba hii isitoke? Kwa ngambo ya hiyo shida ya kama tunaita revist, ile ni kusema mwanamke na mwanaume mbele waweze kutana, inakuwa lazima kujua kwanza hali ya kila mmoja. Ikiwa hali hiyo imeshumbulikana mbele ya wakati, huyo mama na huyo baba tunawapatia shauri ya kuwa wakati iko na ile mimba, kunakuwa dawa ambazo tunazipatia mama, na zile dawa zinaweza kusaidia kwa zile mimba ambazo zitakuwa nyuma zaidi sana. Mimba ya kwanza haikuwe na shida, lakini zile mimba za kupata ndizo zinakuwa na shida. Kuhusiana na mbegu za mwanaume, umezungumzia kwamba sababu nyingine pia inawezekana mwanaume akiwa na umri mkubwa, pengine inaweza ikapelekea wanapokuwa wamejamiana na mke wake ama jamaa yake wa kike, basi a, inaweza kupelekea mimba kutoka umri ambao unatakiwa mwanaume labda kufanya hili tendo la ndoa katika kutafuta mtoto ni upi? Na nini kinaweza kufanyika labda kukinga ili mimba hii isitoke, kama mwanaume ana umri mkubwa? Umri ambayo inastahili kwa mwanaume kwa mwanaume ongi chini ya miaka makumi nne na ine miaka makumi nne na ineoi ile miaka inaweza kuwa mzuri zaidi ya ile, kama mda unaendea miaka makumi tano ile iko, iko kitu yenyewe inaweza kuleta shida kama kwa wanawake zaidi ya miaka 35. Na nakushukuru na sana, Dr. Leokadi, katika kushiriki kwenye kipindi chetu cha afya siku ya leo, kutoka Sauti ya Amerika hapa Washington DC. Mimi ni Meri Ngao, mnaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Ifuatayo ni tahariri ya Sauti ya Amerika inayoelezea sera na msimamo wa serikali ya Amerika. Kuibuka tena kwa ghasia za kidini huko Jamhuri ya Afrika ya Kati kunazusha wasiwasi mkubwa kwa kipindi cha mpito wa kisiasa wa taifa hilo na kuheshimiwa kwa haki za binadamu kwa raia wake. Wengi wana hofu kwa ghasia ambazo zimepelekea takriban watu 41 kuuawa tangu Septemba 25, huenda zikazorota na kugeuka kwa vita vya wenyewe kwa wenyewe iwapo hali hiyo haitodhibitiwa haraka. Kwa sauti moja, jumuiya ya kimataifa imelaani mashambulizi hayo dhidi ya raia na wafanyakazi wa kibinadamu. Pia tumetoa wito kwa wahusika kufikishwa mbele ya sheria na wanamgambo kuweka chini silaha zao. Wakati huo huo, zaidi ya raia milioni moja nukta tano wa Jamhuri ya Afrika ya Kati wameelezea ya matumaini yao ya kutokomezwa mienendo ya zamani ya ghasia kwa kujisajili kupiga kura katika uchaguzi uliopangwa kufanyika baadaye mwezi huu. Ni muhimu kwa uchaguzi kufanyika ili kuruhusu serikali iliyochaguliwa kidemokrasia kuongoza raia wa jamhuri ya Afrika ya kati kuelekea mustakabali wa amani na ahueni. Marekani inathibitisha uungaji mkono wake kwa utaratibu wa mpito wa kisiasa na inapongeza utawala kwa kutimiza kuandika rasimu ya katiba. Gerard Hodel ni mjumbe wa Marekani katika idara ya wa wakimbizi ya Umoja wa Mataifa UNHCR anasema, jamhuri ya Afrika ya kati ina nafasi ya kipekee katika miezi inayokuja kusonga mbele kuelekea amani, maridhiano na haki. Ni bayana kuwa kwa kusitisha hasia na kuchukua fursa hiyo ni muhimu kwa mustakbal wa taifa hilo. Marekani japo imehamasishwa na tukio la hivi karibuni la kukabidhiwa mamia ya watoto wanajeshi kwa idara ya Umoja wa Mataifa ya UNICEF, lakini bado ina wasiwasi mkubwa juu ya watoto elfu kadhaa ambao bado wamo kwenye makundi yaliyo na silaha. Marekani inapendekeza kwa dhati kwa serikali ya mpito, kwa usaidizi wa jumuiya ya kimataifa, kuweka kipaumbele chao ni kurudishwa kwa watoto Marekani pia inalaani mashambulizi ya makundi yenye silaha dhidi ya misafara ya mashirika ya kibinadamu na walinda amani na inaunga mkono kwa ukamilifu juhudi za ujumbe wa Umoja wa Mataifa huko Jamhuri ya Afrika ya Kati MINUSKA na vikosi vya Kifaransa vilioko chini ya operesheni Sangaris kufanya kazi na mamlaka ya Jamhuri ya Afrika ya Kati kurejesha sheria na nidhamu. Na tunakaribisha hadi ya katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa wa kuweka sera ya sufuri ya kuto kustahamili vitendo vya uhalifu wa ngono na wanajeshi wa kulinda amani dhidi ya raia wa Jamhuri ya Afrika ya Kati ikiwa ni pamoja na watoto. Marekani imedhamiria kufanya kazi na wakuu wa utawala wa mpito na washirika wake wa kimataifa kusaidia mpito wa kisiasa wa Jamhuri ya Afrika ya Kati unafanikiwa kuelekea kwenye demokrasia ambapo haki za raia wote zinaheshimiwa. Hiyo ilikuwa ni tahariri ya Sauti ya Amerika iliyoelezea sera na msimamo wa serikali ya Marekani. Basi hapa ndo tunafika mwisho wa matangazo yote ya leo kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, Washington. Nikuaga kutoka Washington, mimi ni Khadija Riami nami ni Mkamiti Kibayasi.