Hii ni idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika ikitangaza kutoka Washington DC. Assalamu alaikum, wapendwa wasikilizaji, karibuni katika matangazo yetu ya alfajiri yanayoanza saa 11, saa za Afrika kati, saa 12, saa za Afrika mashariki. Hapa studio, mimi Abdu Shakur Abud, na mimi ni Sandei Shomari. Tunakukaribisha katika matangazo yetu ya leo Alhamisi, Oktoba 8 mwaka 2015. Karibuni. na leo katika Kumekucha Afrika tunaripoti juu ya wasiwasi wasi miongoni mwa nchi za magharibi kutokana na kuimarishwa kwa mashambulizi ya anga ya Rusia huko Siria. Na mwakilishi wa Umoja wa Mataifa huko Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, Bwana Colbert amekamilisha mhula wake wa kazi kwa kupongeza maendeleo ya haki za binadamu nchini humo, lakini amesema changamoto bado ni ni nyingi na ni lazima kuweko na juhudi zaidi katika uh, kuboresha haki za binadamu. Amesikitishwa kuona kwamba uh, wengi ambao wamehusika na ukiukaji wa haki za binadamu hawafikishwe mbele ya vyombo vya kisheria. Na ukuaji wa uchumi wa nchi za Afrika utapunguka kwa kiwango kikubwa kwa kuonekana tangu mwaka elfu mbili na tisa na, na hiyo ni kulingana na ripoti ya mkutano mkuu wa mwaka wa Benki Kuu ya Dunia unayokutana huko Lima, Peru. Hizo basi ni baadhi za ripoti za kuandalia hii leo katika Kumekucha Afrika kutoka Washington DC. Mpendo msikilizaji, matangazo yetu yanasikika pia kupitia tovuti moja kwa moja, anwani ya www voa swahili com. Lakini kwanza, huyu hapa Sande Shomari na habari za dunia. Mwakilishi wa Umoja Mataifa katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo anayemaliza muda anayemaliza muda wake anahimiza serikali ya Kinshasa kuchukua hatua zote muhimu ili kuhakikisha kwamba uchaguzi wa kitaifa unafanyika kwa wakati mwezi ujao na kuwa uwazi wa haki na kujumuisha watu wote. Katika taarifa yake ya mwisho mbele ya baraza la usalama la Umoja Mataifa, Marte Kobla amesema mvutano wa kisiasa unaozidi kuongezeka kabla ya tarehe iliyopangwa ya kufanyika uchaguzi wa bunge na urais nchini humo hapo Novemba mwaka 2016. Alionya kwamba ukiukaji wa haki za binadamu unaongezeka kukiwepo zaidi ya visa 2200 vya ukiukiaji vilivyoripotiwa mwaka huu na kuathiri zaidi ya watu 5000. Amesema vyombo vya serikali vimehusika na nusu ya ukiukaji huo. Cobler amekuwa akisimamia kikosi cha Umoja wa Mataifa cha kulinda amani huko Congo cha wanajeshi elfu ishirini na mbili tangu Agosti mwaka 2013. Rais wa Marekani Barack Obama ameomba radhi kwa kundi la madaktari wasio na mipaka mashuhuri kwa jina la MSF kutokana na shambulizi kwenye hospitali ya kutoa huduma ambalo liliua watu 22 ishirini na mbili mwishoni mwa juma lililopita huko Kunduz, Afghanistan. Msemaji wa White House Josh Ernest amesema rais Obama alimpigia simu rais wa kundi hilo Joanne Liu na kumpa pole na kuomba radhi. Katika tukio hili kulikuwepo na makosa na Marekani inakubali kuwajibika, Ernest alisema amesema bwana Obama ana matumaini makubwa kutafuta suluhu kwa jambo hili, kutaka kujua ni hasa nini kilitokea. Kundi la MSF lilitoa wito jana kutaka kuundwa kwa jopo huru kufanya uchunguzi kufuatana na mkataba wa Geneva. Na waziri mkuu wa Israel Benjamin Netanyahu amewaonya Waisraeli kuchukua tahadhari ya hali ya juu kwa kutokea kwa ghasia zaidi na matatizo baada ya Wapalestina kufanya mashambulizi kadhaa kwa kutumia visu dhidi ya wa Wayahudi hapo jana. Aida Isa atusomia ripoti ya Kenneth Schwartz. Waziri Mkuu Benyamin Netanyahu, akizuru kituo kimoja cha polisi, alisema kuwa raia wako mstari wa mbele katika vita dhidi ya ugaidi na lazima pia wawe katika tahadhari ya hali ya juu. Kiongozi huyo wa Israeli anasema wameshuhudia nyakati ngumu kuliko hii, na wimbi hili la ugaidi watalishinda pia kwa ari, uwajibikaji na umoja. Bwana Netanyahu alifuta ziara yake ya Ujerumani iliyokuwa ifanyike hii leo ili kukabiliana na ongezeko la mashambulizi ya wapalestina dhidi ya waisraeli hapo jana. Mwanamke mmoja wa kipalestina alimdunga kisu mwanamume mmoja wa Kiisraeli ambaye kisha alimpiga risasi mwanamke huyo na kumjeruhi katika mji wa zamani wa Jerusalem. Shambulizi hilo linatokea takriban saa kadhaa baada ya Israel kuondoa baadhi ya hatua kali za usalama zilizowekewa Wapalestina katika mji huo wa kale. Vile vile, hiyo jana, mtuhumiwa mwanamgambo wa Kipalestina alimdunga kisu mwanajeshi wa Kiisrael huko kusini mwa Israel kabla wanajeshi wengine kumpiga risasi na kumuua. Ghasia baina ya Waisrael na Wapalestina zimeongezeka katika wiki iliyopita hususan katika eneo takatifu la mashariki ya Jerusalemu ambalo ni la tatu kwa utakatifu kwa Waislamu wanaolielezea kuwa ni msikiti wa Al Aksa na Wayahudi nao wakisema ni eneo takatifu kwao, kwa jina la Temple Mount. Wapalestina wamewashutumu wa Israel kwa kuwazuia kwenda kuzuru na kusali kwenye msikiti huo, dai ambalo Israel inakana. Mnaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA ikitangaza kutoka Washington DC. Kansela wa Ujerumani Angela Merkel na Rais wa Ufaransa François Hollande wametoa wito wa umoja barani Ulaya ili kukabiliana na mfululizo wa mizozo unaokumba bara hilo. Katika hotuba zao kwenye bunge la Ulaya, Jumatano huko Strasbourg, viongozi wote walisema kwamba ushirikiano unahitajika ili kutafuta suluhu kwa mzozo wa maelfu kwa maelfu ya wahamiaji na wakimbizi wanaowasili katika jumuiya hiyo yenye wanyachama ishirini na nane Bimaco amesema ni muhimu kuwa na mtazamo wa pamoja kuhusiana na sera ya wahamiaji, kulinda mipaka ya Umoja wa Ulaya na kuwarudisha nyuma wahamiaji wasiokamilisha mahitaji ya kupewa hifadhi. Chama cha kisiasa cha rais wa zamani wa Yemen Ali Abdullah Saleh na kundi la washia wa kihudhi wamekubali mkataba wa amani uliotayarishwa na Umoja wa Mataifa uliolenga kumaliza vita vilivyosababisha umwagaji damu mwingi nchini humo. Makundi hayo mawili ambayo ni washirika yamesema leo yamesema Jumatano kuwa yamemtaarifu katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Ban Ki-moon nia ya yao ya kujiunga na mazungumzo ya amani. Wote wahudhi na chama cha saleh General People's Congress walisema katika waraka wao kwa Bwana Ban kwamba wanaahidi kutekeleza mpango wa hatu wa hatua saba wa amani uliopendekezwa na Umoja wa Mataifa kwenye mazungumzo huko Oman mwezi uliopita. <tune> kumeku afrika matangazo ya idhaya kiswahili ya sauti amerika kutoka hapa washington dc habari yenye uzito ni ripoti ya benki kuu ya dunia tuliyotaja hapo mwanzoni ambayo inaeleza kuwa ukuaji wa uchumi barani afrika utashuka kwa kiwango cha chini ambacho hakijawahi kuonekana tangu mwaka elfu mbili na kushuka huko kunasababishwa na kuanguka kwa bei za bidhaa duniani mwandishi wetu anita paul ana ripoti kutoka johannesburg ripoti yake anasomwa hapa na hadija riami Msemo maarufu wa Africa Rising unaonekana hivi sasa kugonga mwamba pale Benki ya Dunia ilipotabiri katika ripoti mpya ya ukuaji wa uchumi katika bara hilo utakuwa kakasi ya polepole ya pole asilimia 37, mwaka huu. Makamu rais wa benki hiyo kwa Africa, Makhtar Diop, anasema kichocheo kikuu cha dhahir ni kushuka kwa bei za bidhaa ulimwenguni, ambazo zinachangia kwa kiasi kikubwa kwa chumi za Afrika ambazo nyingi zinategemea kuuza nje bidhaa ghafi. Leo mazingira ya nje yamebadilika. Tuna sehemu kubwa ya chumi za Afrika zikiwa katika kasi ya polepole pole na duniani pia. Lakini pia kuna bei za bidhaa ambazo zimeshuka kwa kiwango kikubwa. Hiyo imeongeza changamoto kadhaa kwa nchi za Afrika. Ameelezea kuwa vigezo kadhaa kama vile kasi ya polepole pole ya uchumi wa China, kuimarisha masharti ya kifedha ulimwenguni, na matatizo sugu ya mataifa ya Afrika katika upatikanaji wa umeme wa kutosha. Lakini Martin Davis, mkurugenzi mtendaji wa masoko yanayoibukia na Afrika katika kampuni ya Deloitte Frontier Advisory, anasema takwimu zinachangiwa kwa kiasi kikubwa na, na chumi zenye rasilimali nyingi kama vile Nigeria, Angola na Afrika Kusini. Mataifa ya Afrika Mashariki ambayo hayana akiba kubwa ya mafuta gesi au madini ndiyo yanafanya vizuri zaidi, benki inakiri katika ripoti yake, na kuzitaja nchi ambazo hazijulikani kuwa ni zenye rasilimali kubwa kama vile Tanzania, Rwanda, Ethiopia, Ivory Coast na Msumbiji zinatarajiwa kuona ukuaji wa uchumi wa takriban asilimia saba katika mwaka ujao. Davis anaelezea kuwa kila taifa ni vyema litekeleze sera ambazo zinahamasisha ukuaji thabiti wa muda mrefu wa uchumi. Njia moja ya kufanya hivyo, anasema, ni kubinafsisha viwanda vinavyomilikiwa na serikali, jambo ambalo huenda ikawa ni kidonge kichungu kisiasa kukimeza. Wachumi wametabiri kwamba kushuka kwa bei za mafuta kutaendelea kwa muda mrefu, hali ambayo inamaanisha kushuka huku huenda kukawa ni ahueni kwa wengine, wakati ambapo mataifa ya Afrika yatalazimika kubuni njia nyingine za kubadili ukuaji wake na kujikimu zaidi. Tunaendelea na habari zaidi za dunia. Baada ya Misri kuachia uhuru waandishi wa Aljazira waliofungwa na wengine mwishoni mwa mwezi uliopita, Rais Fata Alsisi anasema nchi hii sasa inafaidika na uhuru kamili wa vyombo vya habari. Sitaki kuongeza chumvi, alisema, lakini tuna hali ya kipekee ya uhuru mkubwa wa kujieleza hapa Misri kwa hivi sasa. Hakuna mtu yeyote anaweza kumfunga mtu anayefanya kazi kwenye vyombo vya habari. Lakini wanaharakati wanasema hutuba hiyo ilitolewa tu kuwafurahisha wakosoaji na wa magharibi na ina uhusiano mdogo sana na ukweli. Baadhi ya wa wafungwa bado wako jela kwa mujibu wa muungano wa waandishi wa Misri, na uamuzi wa, wa rais kuachia baadhi ya wa waandishi hakwendi mbali kuzuia kuporomoka zaidi kwa uhuru wa vyombo vya habari. Mgombea urais wa, wa chama cha Democratic Hillary Clinton amesema haungi mkono ushirikiano mpya wa biashara kati ya nchi zinazopakana na bahari ya Pacific unaojulikana kama TPP, ikiwa ni mkataba mkubwa wa kibiashara ambao aliutetea katika siku za nyuma alipokuwa waziri wa mambo ya nje. Marekani, Japan na nchi nyingine kumi za Pacific zilimaliza miaka kadhaa ya mazungumzo na kusaini mkataba Jumatatu, lakini mkataba wa TPP lazima uthibitishwe na serikali wanachama na kwa Marekani, hiyo ni kazi ya bunge la Kongress, ambapo mashindano makali na kura yenye mvutano mkali inatabiriwa. Clinton anasema TPP haiwalindi vya kutosha wafanyakazi wa Marekani kutokana na athari za kubadilisha licha ya thamani ya sarafu inayofanywa na mataifa mengine. na kikosi cha askari wa kulinda pwani ya Marekani wanasitisha kazi ya kuwatafuta mabaharia wa meli ya mizigo inayoaminika ilizama karibu na kisiwa cha Bahamas wiki iliyopita, wakati kimbunga kikali cha Joaquin kilipopita. Juhudi za kutafuta meli ya El Faro na wafanyakazi wake thelathini na watatu ikiwa ni pamoja na wabaharia watano wa Poland wamepelekea kupatikana mwili mmoja pekee, mafuta na mabaki kadhaa ikiwa ni pamoja na makoti matano ya kuogelea na maboksi ya kubebea mizigo. Kikosi cha askari wa pwani kinasema kuna nafasi ndogo sana ya kupata watu walionusurika. Bodi ya taifa ya usalama wa usafiri imesema maji ya kina kirefu yatazuia juhudi zao za kuwapeleka wapiga mbizi kutafuta meli hiyo iliyozama, huku uchunguzi ukiendelea kwa nini ilizama. Wapendwa wasikilizaji, tukiendelea na Kumekucha Afrika, kama mvyosikia kwenye taarifa habari, mwakilishi wa Umoja wa Mataifa huko Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, Martin Colbert amemaliza mhula wake na anaihimiza serikali ya Kinshasa kuhakikisha kwamba uchaguzi unafanyika kwa wakati kwa njia uwazi na haki. Mwenzangu Mary Mgawa amezungumza na mwandishi wetu Salemwa na milongo aliyekuwepo kwenye umoja wa Mataifa New York, wakati Bwana Colbert alipotoa ripoti yake ya mwisho mbele ya baraza la usalama, na kumuuliza ni masuala gani muhimu aliyozungumzia ripoti ya mwisho katika muhula wake ambao umemalizika, na hapo, amezungumzia kuhusu swala la uh, taratibu ya amani huko mashariki. Vilevile uh, uhusiano baina ya jeshi la Kongo na kikosi hicho cha Monisco, uchaguzi ambao umetarajiwa kufanyika nchini Kongo na vilevile hali ya haki za binadamu kwa kwa ujumla na vilevile vile, e, ubakaji huko mashariki mwa Kongo. Gosia, kuhusu uhusiano baina ya jeshi la jamhuri ya kidemokrasi ya Kongo na MONUSCO, hapo awali tuliona wanaharakati walikuwa wakipigia kelele kwamba MONUSCO waondoke, kwa sababu walikuwa hawakuridhika na kazi zake wanazozifanya kule DRC. Amesemaje kuhusu hilo? E, Kobler mwenyewe kwanza amepongeza kazi ambayo imefanywa na kikosi cha MONISCO na hata jeshi la Congo. Amesema alipofika Congo mwaka wa elfu mbili na kumi na tatu alikuta mashariki mwa Congo ikiwa katika hali ya hatari kufuatia uasi wa m ishirini ku, na tatu, lakini hatua iliyofikiwa ya kuweza hizi kuwapiganisha waasi hao wa m ishirini na tatu ilikuwa ni hatua muhimu kabisa, na vilevile uh, kumalizisha uasi huo, lakini amesikitishwa kuona kwamba uhusiano hivi sasa baina ya jeshi na MONUSCO katika kupambana na makundi mengine ya wapiganaji bado sio mzuri na... Kuhusu swala la haki za binadamu limekuwa ni jambo ambalo limepigiwa kelele sana nchini humo kutokana na nchi hiyo kuharibiwa na vita. Tuambie, amesema nini kuhusu haki za binadamu? Kobler, kwa kweli amesema hatua imepigwa na serikali ya Kongo katika kuboresha Uh, hali hiyo, lakini amesema changamoto bado ni nyingi na ni lazima kuweko na juhudi zaidi katika uh, kuboresha haki za binadamu. Amesikitishwa kuona kwamba uh, wengi ambao wamehusika na ukiukaji wa haki za binadamu hawafikishwe mbele ya vyombo vya kisheria, na hilo amesema hasina kuweko na sheria kwa kweli ni vigumu kuweza kumalizisha kutotolewa adhabu nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo. Nini mwelekeo wa baadaye kati ya MONISCO na Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo? Kuna lolote lilogusiwa kwenye ripoti hiyo? Ndiyo, ndiyo, kwa sababu amependekeza kwamba kuweko na strategic dialogue, kile anachoita kuwa ni dialogue strategic. Mazungumzo muhimu ambayo yanaweza kufikia hatua ya pamoja katika Uh, kukabiliana na vitisho um, vya kiusalama huko mashariki na vilevile vile, uh, pendekezo la serikali ya Kongo la kutaka MONUSCO iondoke. Kwa hiyo wamesema juhudi hizo zote ni lazima ziweze kuzungumziwa kwa pamoja kupitia um, mazungumzo yaliyo wazi na ya haki na vilevile vile, ambayo yataweza kurahisisha uh, operesheni ya kijeshi ya vikosi vya Umoja wa Mataifa huko Kivu. Nam, huyo ni Salehe Mwanamilongo akizungumza juu ya ripoti ya mwakilishi wa Umoja Mataifa huko Kongo. Na serikali ya Burundi imethibitisha jana kufukuzwa kwa mshauri mkuu katika ubalozi wa Rwanda mjini Bujumbura, Bwana Desire Nyaruhirira, bila ya kutoa sababu ya kufukuzwa kwake. Hatua hii imechukuliwa wakati uhusiano kati ya nchi hizo mbili jirani umeanza kuzorota tangu mwezi mpili Aprili, wakati Rais Nkurunziza alipotangaza anagombania muhula wa tatu. Haidala Hakizimana kutoka Bujumbura na ripoti kamili. Ulikuwa kama uvumi kwa mawiki kadhaa hapa jijini Bujumbura kuwa mwanadiplomasia huyo kutoka Rwanda pengine akawa tayari amefukuzwa, lakini hii leo waziri wa Burundi anayehusika na masuala ya kimataifa Bwana Emenya Mitwe amethibitisha kuwa mwanadiplomasia huyo kwa jina la Desire Nyaruhirira ambaye alikuwa kihudumu katika ubalozi wa Rwanda jijini Bujumbura kwa zaidi ya miaka kumi kama mshauri mkuu kwenye ubalozi huo hatakiwi kukanyaga tena kwenye ardhi ya Burundi kuanzia Jumatano hii huyo lakini bado hajaeleza sababu za hatua hiyo kuchukuliwa dhidi ya mwanadiplomasia huyo. Hii ni wakati pia raia wengine wa kawaida wenye asili ya Rwanda wanaoishi karibu na mkoa wa kaskazini mwa Burundi wa Kayanza unaopakana na mji wa kusini wa Rwanda wa Butare walifukuzwa wiki hii bila kuelezewa sababu za kufukuzwa kwao nchini Burundi ambako walikuwa wakifanyia kazi mbalimbali mbali za kujitegemea. Ha, hapa jijini Bujumbura nako kamatakamata kamata ya raia wa Rwanda imekuwa ikifanyika katika mitaa mbalimbali ya jiji la Bujumbura, baadhi yao wakituhumiwa kukaa Burundi kinyume cha sheria. Uhusiano wa Burundi na Rwanda, nchi hizo mbili zinazopakana, ulizorota kuanzia mwishoni mwa mwezi wa Aprili, tangu rais wa Burundi Pierre Nkurunziza alipotangazwa na chama chake kuwa mgombea urais kwa muhora mwingine, na hatua hiyo kukosolewa na baadhi ya mataifa ya kigeni. Kugombea kwake huko kulisababisha mgogoro wa kisiasa uliosababisha warundi takribani laki moja kutoroka nchi na kupewa hifadhi ya ukimbizi nchini Rwanda. Kwa hivi sasa, serikali ya Bujumbura inatuhumu Rwanda kuwapa hifadhi waliotaka kuipindua serikali ya rais Nkurunziza tarehe kumi na tatu Mei na kuwapa uwanja wa mafunzo ya kijeshi wasi wanaotaka kupigana dhidi ya serikali ya Bujumbura. Lakini Rwanda inakanusha tuhuma hizo. Badala yake, serikali ya Kigali inatuhumu upande wake, serikali ya Burundi kuunga mkono wasi wa kihutu wa FDRR waliofanya mauaji ya kimbare dhidi ya raia wa kabila la watusi nchini Rwanda mwaka elfu moja tisa mia tisini na nne. Haidara Kizimana, Sauti ya Amerika, Bujumbura. Na hiyo jana Jumatano, Russia iliimarisha mashambulizi yake dhidi ya Kremlin inaeleza ni vituo vya wanamgambo wa kundi la ISIS huko Siria, ikishambulia kote kutoka ardhini na baharini. Hali hii inatokea kukiwapo na ripoti kwamba mashambulizi ya nchi kavu yameanzishwa na vikosi vitifu na vya Rais Bashar al Assad. Lakini sasa, Abdu Shakur, mashambulizi haya ya Rusia huko Siria yanatia wasiwasi Marekani na nchi za Magharibi, inakuwaje? Nam Sande, hali kwa hakika inawatia wasiwasi viongozi wa nchi za Magharibi, kwa vile Marekani kwa upande wake inadai kwamba Rusia inawalenga wapinzani wote wa Siria na wala si ISIS pekee. Kulingana na ripoti ya mwandishi wa Sauti ya America Charles Mainas mjini Moscow ni kwamba viongozi wa Rusia walikutana huko Sochi. Krome aviatsi sivodnya utram katika hotuba kwenye televisheni, basi katika ikulu hiyo ya Sochi, waziri wa ulinzi wa Rusia Sergei Shoigu alimweleza rais Vladimir Putin kwamba manuari nne katika bahari ya Caspian zimefetua makombora 26 aina ya cruise dhidi ya shabaha za wanamgambo ISIS huko Siria. Shoigu akasema makombora yote yameanguka kwenye shabaha zilizolengwa. Putin amepongeza juhudi hiyo ya kijeshi huko Siria hadi hivi sasa, lakini alionya kwamba ni mapema kuzungumzia matokeo. Rais alimwamrisha pia Shoigu kuendelea kutafuta njia za ushirikiano na Marekani, Uturuki, Saudi Arabia, Iran na Iraq katika kampeni zao za huko Siria. Kutokana na hayo Moscow imeeleza bayana hadharani angalau kwamba malengo yake ni sawa na ya Washington, ambayo ni kumaliza na kuangamiza kitisho kinachosababishwa na ISIS na kurudisha amani huko Syria. Licha ya hayo, Marekani na washirika wake wa Magharibi wanadokeza kwamba Russia huenda ikawa na lengo jingine, nalo ni kuimarisha serikali ya Rais Bashar al Assad, mshirika mkuu wa Moscow ripoti za awali zinadokeza kwamba mashambulizi ya anga ya Russia yanalenga zaidi katika maeneo yanayoshikiliwa na makundi yanayompinga rais Assad badala ya ISIS. Hata hivyo, mapema wiki hii ikulu ya Kremlin ilipinga wazo hilo. i mi nanosim udari tolka kada znayem 100% Akizungumza kwenye televisheni ya taifa, naibu waziri wa ulinzi Anatoli Anatov alisema mashambulizi hayo ya makombora yamelenga maeneo ya magaidi bila shaka yoyote, asilimia kwa asilimia. Mbunge wa zamani wa bunge la Russia Vladimir Rizokov na mpinzani mashuhuri nchini humo ameiambia Sauti ya Amerika kwamba mashambulizi haya ya Rusia ni kutaka kuonyesha nguvu mpya ya kijeshi ya taifa hilo baada ya mageuzi ya miaka mitano iliyopita. Anasema anadhani maafisa wa majeshi ya Rusia wanataka kuwaonyesha Wamarekani kwamba wao pia wana uwezo sawa na ndege kama zao na mabomu, kuweza kufanya mashambulizi makubwa namna hiyo. Waziri wa ulinzi wa Marekani hapo jana, Ash Carter, alisema kwamba Rusia ina mkakati usio sawa kuelekea Siria, akisema licha ya kile Warusia wanachosema, sisi hatukubali kushirikiana nao wakati wanapofanya mkakati usio mzuri. Mbali na nchi za Magharibi, kuna Warusia wenye wasiwasi, hasa kundi la kina mama wenye watoto wao katika jeshi, wanaokumbusha yaliyotokea huko Afghanistan Rusia iliposhindwa. Ufuatao sasa ni muktasari wa habari. Mwakilishi wa Umoja wa Mataifa katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo anayemaliza muhula wake anahimiza serikali ya Kinshasa kuchukua hatua zote muhimu ili kuhakikisha kwamba uchaguzi wa kitaifa unafanyika kwa wakati mwezi ujao, na kuwa wazi, wa haki na kujumuisha watu wote. Rais wa Marekani Barack Obama ameomba radhi kwa kundi la madaktari wasio na mipaka mashuhuri kwa jina la MSF kutokana na shambulizi kwenye hospitali ya kutoa huduma ambalo liliuwa watu ishirini na wawili mwishoni mwa juma lililopita huko Kunduz, Afghanistan. Kansela wa Ujerumani Angela Merkel na rais wa Ufaransa Francois Hollande wametoa wito wa umoja barani Ulaya ili kukabiliana na mfululizo wa mizozo inayokumba bara hilo. Katika hotuba zao kwenye bunge la Ulaya Jumatano huko Strasbourg, viongozi wote hao walisema kwamba ushirikiano unahitajika. Mwisho wa muktasari wa habari, lakini kabla ya kuondoka, tunakuletea ni taarifa ya Sauti Amerika inayoeleza msimamo wa serikali ya Marekani. Marekani inakemea vikali mashambulizi mawili yaliyotokea Yanian na Kogi, maeneo yaliyoko mjini Abuja, ya mnamo Oktoba 2 na mashambulizi ya wanamgambo huko Maiduguri na Adamawa Oktoba mosi. Tunatoa pole zetu kwa familia na marafiki wa waliouawa au kujeruhiwa. Matukio haya mabaya yanatukumbusha kuwa wenye misimamo mikali hawatasimamishwa na lolote kutekeleza maovu dhidi ya watu wasio na hatia. Hata ukatili uliotekelezwa na Boko Haram umeacha maelfu ya wakiwa wamekufa na mamilioni kukoseshwa makazi. Ili kusaidia mataifa yanayotishiwa na Boko Haram, rais wa Marekani Barack Obama hivi karibuni alimpa mamlaka waziri wa mambo ya nje kuelekeza matumizi ya hadi dola milioni 45 kugharamia vifaa vya ulinzi na huduma pamoja na mafunzo ya kijeshi kwa nchi za Benin, Cameroon, Chad, Niger na Nigeria katika juhudi za kulishinda kundi la Boko Haram. Msaada huo utamwezesha waziri kuidhinisha misaada kwa njia ya anga na misaada mingine ikiwemo kusaidia nchi zilizo karibu na ziwa Chad kusafirisha vikosi na vifaa kwenye mpaka ambako wanamgambo wa Boko Haram wameendelea kutekeleza mashambulizi dhidi ya raia. Msaada huo unalenga kuimarisha mafunzo, vifaa na mipango ya kiufundi ambayo Marekani inatoa kupitia mashirika mengine. Marekani pia inaendelea kuwapatia washauri na kushirikiana habari na washirika wa kieneo ili kuimarisha operesheni za kukabiliana na Boko Haramu, pamoja na kuwasaidia walioathirika na kukabiliana na harakati zenye misimamo mikali. Kuanzia mwaka wa elfu mbili na tisa, Boko Haramu imeua zaidi ya watu elfu kumi, kuvuruga jamii na kuacha vidonda vikubwa katika maisha ya wala walioathirika gasi ya holela zinazofanywa na Boko Haram zimesababisha ukosefu wa makazi kwa zaidi ya watu milioni mbili ndani ya nchi na zaidi ya wakimbizi elfu mia mbili kote katika eneo la ziwa Chad. Kulishinda kundi la Boko Haram kutahitaji kampeni kabambe inayolinda haki za binadamu, kuleta maendeleo na uongozi wenye hatua za kiusalama, unaonyesha mafanikio fanaka ya kijeshi na juhudi za udhabiti kwa raia. Marekani inasimama na washirika wetu kwenye eneo hilo wanaopigana kutokomeza kampeni za vitisho za Boko Haram ambazo zinatishia kupokonya kizazi kizima fursa ya masomo, huduma za afya na maendeleo ya kiuchumi. hiyo ilikuwa ni taruri ya Sauti Amerika alioeleza msimamo wa serikali ya Marekani. Natufikisha komo matangazo yetu ya leo, siku ya Alhamisi. Kumekucha Afrika, usikose kusikiliza matangazo yetu ya jioni hapo saa kumi na nusu VOA Express na saa moja na nusu matangazo ya jioni kutoka Sauti Amerika VOA. Kwa niaba wenzangu wote waliosikika hapa studio, Sandey Shomari mongozi wa matangazo ya Aida Isa, mimi ni Abdu Shakur Abudu nikisema kwa aherini.