No, kutoka studio 15 hii ni VOA Express saa kumi na nusu jioni. Leo ni Jumaa Oktoba 9 mwaka 2015. Katika matangazo ya VOA Express leo, kwenye mada ya jicho letu kuna nini? Mtu ambaye asiojituma kila siku ataona kila kitu hakiwezekani kwake, lakini iwapo anajituma kila kitu kinawezekana. Ni vidokezo tu basi, mengi utayasikia katika ukurasa wa jicho letu. Mimi ni Mary Mgawe, na mimi, na mimi ni Harrison Kamau. Katika makala ya hoja kwa hoja kutoka Kenya, lipi linalojadiliwa? na huku kugura kutoka analog kwenda digital pay imechangia kwa sababu mtu anaishi maisha yeye mwenyewe kivyake vyake, vyake hataki kujua kuna madhara gani, si kama vile zamani, kuna maadili mema kwamba mtoto atakalishwa hakiki afundishwe jinsi ya kuishi maisha yake na basi. Basi, yote hayo na mengine mengi utasikia katika matangazo yetu ya VOA Express hivi leo, lakini kwanza ni habari za dunia na Harrison Kamau. Balozi wa Umoja wa Mataifa kwa Libya ametangaza pendekezo la kuundwa kwa serikali mpya ya muungano katika nchi hiyo iliyogawanyika, hatua inayolenga kumaliza miaka minne ya vurugu na taharuki za kisiasa. Bernardino Leon ameasema hayo leo akiwa Moroko, akiongeza kuwa Libya ni lazima wachukue nafasi hiyo ya kihistoria kuiokoa nchi yao. chini ya mpango huo bunge katika bunge lililoko Tripoli mbunge katika bunge lililoko Tripoli, Fae Saraj ametajwa kuwa waziri mkuu. Atakuwa na manaibu watatu na mawaziri sita watakaunda baraza la rais. Pendekezo hilo hata hivyo linakabiliwa na vikwazo vingi. Mabunge hasimu bunge la Tripoli na jingine mashariki ni lazima waidhinishe serikali ya umoja. Wa makundi ya wanamgambo nayo na kutoka pande zote lazima yakubaliane na hilo. Katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Ban Ki Moon amekaribisha tangazo hilo na kuvisihi vyama vyote vya kisiasa vya Libya kuidhinisha haraka makubaliano hayo. Kampeni za uchaguzi zimeanza leo Ijumaa nchini Ivory Coast kuelekea uchaguzi wa rais hapo Oktoba 25 rais wa nchi hiyo Alassane Ouattara amechagua kuanza kampeni zake mjini Yamoussoukro. Ouattara anawania mhula wa pili wa miaka mitano kwa kiasi kikubwa anaonekana kuwa atashinda nafasi ya mbele katika uchaguzi huo. Uchaguzi ni muhimu sana kwa kuwa ghasia za baada ya Zabada uchaguzi mwaka wa 2010 ziliwa zaidi ya watu 30. Mapema wiki hii wagombea urais walikaribishwa kutia saini waraka wa kanuni, kuheshimu kanuni ambao ulitarajiwa utaairishwa na na National Democratic Institute, shirika lisilo la kiserikali la Marekani. Ni wagombea wanne tu wa urais kati ya kumi ndio walioidhinishwa na mahakama ya katiba na walitia saini waraka huo. Tuzo ya Nobel ya mwaka wa 2015 imetolewa pia kwa muungano wa kundi la mjadala wa kitaifa Tunisia kutokana na mchango wake katika kujenga demokrasia kwa wote nchini Tunisia kufuatia mapinduzi ya Jasmin mwaka wa 2011. Kamati ya tuzo ya Nobel huko Oslo, Norway, imetangaza Ijumaa kuhusu tuzo hiyo na kusema kwamba itatolewa kwa taasisi nne kwa pamoja na sio kwa makundi binafsi kutokana na kazi yao ya kuweka utaratibu wa amani wa kisiasa baada ya juhudi za demokrasia kufuatia mapinduzi ya Kiarabu kia maarufu kama Arab Spring. Kamati ya Nobel imeutaja muungano huo kuwa umeleta udhabiti nchini wakati ambapo nchi ilikuwa imefikia hali ya kutumbukia kwenye vita vya wenyewe kwa wenyewe. Unaendelea kusikiliza VOA Express kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC, tukiendelea na habari muhimu za dunia. Maafisa wa Uingereza wamesema kuwa muuguzi alikuwa ameambukizwa virusi vya Ebola mwishoni mwa mwaka jana, amerudishwa hospitalini baada ya kuonyesha dalili zisizo za kawaida za ugonjwa huo. Muuguzi Paulin Kafeki Ames, amesafirishwa kwa ndege kutoka Scotland hadi kwenye hospitali maalum mjini London hii leo baada ya kujihisi mgonjwa na kupata matibabu mjini Glasgow. Hospitali ya Royal Free iliyoko London imesema muuguzi huo atatengwa kulingana na kanuni za kitaifa ambazo zimewekwa. Hospitali hiyo imesema uwezekano wake wa kuambukiza wengine uko chini sana, lakini wanahudumu wa afya wa Scotland wanafuatilia kwa karibu wote waliokuwa na mawasiliano naye. Rais wa Marekani Barack Obama anaanza ziara ya siku nne kutembea pwani ya magharibi hivi leo na atakutana na familia za waathirika wa tukio la wiki iliyopita la mauaji yaliyotokea Roseburg kule Oregon. Obama anapanga kukutana na familia za wanafunzi wanne na mwalimu mmoja ambao walipigwa risasi katika chuo cha umpakwa siku ya Alhamisi na Christopher hapa Masa, ambaye naye alijiua. Inatarajiwa kutakuwa na maandamano wakati wa ziara ya rais Obama. ametaka sheria kali zipitishwe kudhibiti silaha baada ya mauaji hayo, na wito huo umewaingia watetezi wengi wanaounga mkono umiliki wa bunduki katika eneo la kaskazini magharibi la Marekani ambako shule hiyo ipo. Tukio la karibuni ni mmoja ya mlolongo wa mashambulizi ya bunduki ambayo yamefanyika chini ya urais wa Obama. Na Teheran imesema leo kuwa kamanda wa ngazi ya juu wa kikosi maalum cha ulinzi cha Iran ameuawa nchini Siria, huku ndege za kivita za Ufaransa zikifanya mashambulizi mapya ya anga nchini humo, wakati mzozo ukiendelea kuchukua mrengo wa kimataifa. Taarifa iliyotolewa leo na kitengo maalum cha ulinzi cha Iran imesema jenerali Hossein Hamedani aliuawa na wapiganaji wa Islamic State mapema wiki hii, wakati akivishauri vikosi vya Siria kwenye eneo lililoko katika mkoa wa kaskazini wa Alepo. Washia wa Iran ni washirika wa karibu wa Siria, wamekuwa wakimpatia misaada ya kijeshi na kisiasa rais aliye aliyetatizika Bashar al Assad katika kipindi cha miaka minne ya mapigano dhidi ya makundi ya waasi wa kisuni wanaotaka kumpindua ndelea kusafiri na VOA express kutoka jiji kuu la Marekani hapa Washington DC, na tukielekea moja kwa moja Mombasa, tunakutana na kongamano la tano kuhusu uongozi barani Afrika likiwa linaendelea katika mji wa Ukunda nchini Kenya, ambapo kubwa zaidi lililojadiliwa ni utalii na athari za ugaidi. Aliyekuwa rais wa Nigeria, Olusegun Obasanjo, ambaye anaongoza mkutano huo, amefananisha kundi la kigaidi la Al Shabaab na Boko Haram kwa kuvuruga usalama na kuua kikatili. Mwandishi wetu Josephat Kioko ameandaa taarifa hiyo kutoka Mombasa. Viongozi kutoka nchi mbalimbali wanaokutana katika mji mdogo wa Ukunda nje ya jiji la Mombasa kuhudhuria kongamano la tano kuhusu uongozi bora katika bara la Afrika wamejadili athari za ugaidi. Hotuba baada ya hotuba zimegusia jinsi tendo la ugaidi lilivyosambaratisha pakubwa ukuaji wa uchumi na kuharibu uhusiano wa jamii tofauti kote duniani. Viongozi hapo wametoa wito kwa mataifa yaliyostawi kuzidisha juhudi za kuwakabili magaidi ambao pia wanadaiwa kuleta chuki ya kidini. Rais wa zamani wa Nigeria, Olusegun Obasanjo, kwa mara nyingine amealikwa hapa Kenya kuongoza kongamano hilo kutokana na sifa zake za kupatanisha jamii na katika hotuba yake Obasanjo amelinganisha kundi la kigaidi la Al-Shababu kutoka Somalia na wanamgambo wa Boko Haram wanaopatikana katika nchi yake ya Nigeria. Amesema anasikitishwa na jinsi ukosefu wa usalama ulivyoharibu sekta ya utalii. mm. Utalii vilevile ni sekta nyingine ambayo hulengwa na magaidi. Watalii wamelengwa sana na magaidi, tena kwa urahisi, kwani wengi huwa hawajalindwa ipasavyo. Visa vya ugaidi vimesababisha asilimia 25 ya watalii kutozuru Kenya. Taifa la Kenya ambalo kwa wakati fulani lilikuwa na vivutio vikubwa vya utalii katika kanda ya Pwani, ilipoteza robo ya wageni katika miezi mitano ya kwanza ya mwaka huu. Hali kama hiyo pia imeshuhudiwa nchini Nigeria. Olusegun Obasanjo ndio pia amelinganisha makundi hayo ya kigaidi na kundi la LRA kutoka Uganda, akisema yamekuwa kikwazo kikubwa kwa nchi husika na mataifa jirani. Waliohutubu katika mkutano huu wa uongozi katika bara la Afrika ni pamoja na naibu rais wa muungano wa Afrika, Erastus Mwenja, aliyependekeza Afrika kuwa na sera ya pamoja ili kusuluhisha matatizo kama vile vita vya wenyewe kwa wenyewe. Chochote kitakachotokea katika eneo lolote Afrika kitatudhuru, tunahusiana. Kwa hivyo, tunafaa kuwa pamoja kama Afrika na tusuluhishe matatizo yetu pamoja, kwa sababu tuko katika dau moja. Serikali ya Marekani, ambayo kwa miaka mingi imetoa mchango mkubwa wa kukabili ugaidi wa kimataifa, pia imetuma wajumbe kuwakilisha katika kongamano hili la uongozi barani Afrika. Kutoka Mombasa ni Josephat Kioko, Sauti ya America VOA Express. Na tukiwa bado huko Kenya, utalii ni mojawapo ya huduma zinazochangia kwa kiasi kikubwa uchumi wa taifa la Kenya, huku takwimu zikionyesha kuwa asilimia kumi na mbili ya pato la taifa latokana na utalii, ambalo sehemu kubwa imeendeshwa katika eneo la Pwani. Lakini katika kipindi cha miezi kadhaa iliyopita, sekta hiyo imekuwa ikichechemea kutokana na tahadhari za kiusafiri, na sasa wadau wanaweka mikakati mbalimbali kuimarisha sekta hiyo. Mwandishi wetu Libert akiwa Mombasa ametuandalia Fuo za bahari ya Kenya zinapatikana katika kaunti ya Mombasa, Kwale, Kilifi na Lamu, na kulingana na utafiti uliofanywa na shirika moja chini ya benki kuu ya dunia mwaka 2010 ilionyesha kuwa utalii huo maarufu nchini umeshuka, na mojawapo ya sababu ikiwa ni ushindani kutoka mataifa mengine duniani na pia kukosekana kwa sheria madhubuti za kusimamia na kuweka nidhamu katika fuo za bahari well. Herald Kampa ni mdau katika sekta hiyo na hapa anasema kuwa ni kweli fuo zetu hazijasimamiwa vyema, hakuna mfumo bora wa usimamizi, na sasa hali hiyo inaingiliwa na walaghai. Tunahitaji serikali kuu na zile za mashinani kusimamia shughuli hii. Inafaa tuige mataifa ya Karibian na pia Ushelisheli ambao wametekeleza hili kwa umaridadi na wamefaidi vituo wa vyao vya utalii. Hali hiyo inatokana na ongezeko la wahudumu katika fuo almaarufu beach operators na mabeach boys ambao wanadaiwa kuwa nyanyasa watalii kando na kuwa wanaendesha shughuli ambazo hazijasajiliwa kisheria. Aidha, wadau katika sekta ya utalii wanasema kuwa wahudumu hao wana kiwango cha chini cha elimu, swala so linalochangia huduma duni na hivyo kutoavutia watalii. Kutokana na hili, serikali ya kaunti ya Kwale imechukua hatua ya kutoa mafunzo maalum kwa wahudumu hao kama anavyotuelezea mkurugenzi wa shirika la wahudumu katika sekta ya utalii Milcent Odhiambo. Tulichukua nafasi ya kupeleka beach operators kwenye fundisho jinsi ya kuhudumia wageni, jinsi ya kuishi wenyewe kwa wenyewe, jinsi ya kuwasiliana na stakeholders wengine katika sekta ya utalii. Ni mbinu zipi mnatumia kupunguza idadi ya watumizi wa baharini ambao ndio sababu ya matatizo yanayotokea? Tumejaribu kuwaonyesha maisha yao haiwezi ikadumishwa kwa beach sababu, tungependa waweze kuwa wachache zaidi kwenye beach. tumewafundisha what we call alternative livelihoods, kazi zingine ambazo wanaweza kufanya nje Yeah, mafunzo haya yanaonekana pia kupokelewa vyema na walengwa. Huyu ni mwenyekiti wa chama cha wahudumu hao Ali Gumbo. Ninashukuru sana, sisi hata wale wengine nao pia wafundishwe, kusudi tusije tukafanya harassment hapa chini. Tunataka pia hotel management, county government, wakati inataka kutengeneza sheria zake ituhusishe. Wamiliki wa hoteli za kitalii pia wamechukua fursa kuhakikisha kuwa wanaimarisha hadhi ya fuo hizo na kushirikiana na wahudumu hao. We are very aware of the challenges Titus Kangangi anasema hapa, tunafahamu kuhusu changamoto ambazo zinatukabili katika sekta hii na tunatafuta suluhu. Mfano kama kwetu tumewapa nafasi ya kuendeleza biashara zao na siku maalum ya kufanya biashara hizo, kando na kutoa mafunzo muhimu kwa madereva waelekezi wa watalii na hata wale wachuuzi. Haya yanajiri huku wadau katika sekta ya utalii nchini Kenya wakiimarisha juhudi za kufufua utalii na kuwapiku washindani wao ambao wameimarika kama vile Ushelisheli, Moroko na Zanzibar, ambako watalii walimiminika baada ya kuihama Kenya kutokana na hali mbaya ya usalama. Nikiripotia Sauti ya Amerika kutoka Mombasa, mimi ni Liberti Adede. Nam msikilizaji, basi usisahau kusikiliza matangazo yetu ya jilo jioni hivi leo. Tutakuwa na live talk ambapo leo tunazungumzia kuhusu uchaguzi nchini Tanzania. Kwa wale mlioko Kenya, unaweza kututumia ujumbe kwa njia ya SMS, tumia namba hii 254727709353. Narudia tena, namba ya simu unayoweza kutumia ujumbe wa SMS ni 254 727709353 kwa upande wa Kenya, na kuambia ni vyu express, Teresa Tedi, Teresa king sa kutoka kule Uganda, anaangusha kibao, anasema i need you indupata ngoma are you killing me. Ni ndani ya vo express, tuende mambo Nakwambia mambo, hivyo ndivyo yalivyo ndani ya VOA Express. Tedi Teleza King Saha, mambo ni furaha tu, ikiwa ni furahidei, ndivyo wanavyosema. Ni Juma au vipi Maria bam bam? Katika VOA Express moja kwa moja, tuende katika hoja kwa hoja, ambapo katika makala ya leo Wakenya wanahoji sababu zinazochangia ongezeko la visa vya ubakaji nchini Kenya baada ya jaji mkuu nchini humo Dr. Willy Mutunga kutoa ripoti ya kesi za ubakaji katika mwaka wa elfu mbili kumi na nne ambapo kesi elfu sita mia moja na moja ziliwasilishwa mahakamani huku visa hivyo vikihusishwa kutekelezwa na watu wa familia. Suleiman Madaraka na Mwanaisha Saidi kutoka pwani ya Kenya wanajadili suala hilo. Jambo kubwa hasa ni linalochangia ubakaji ni maadili, na maadili hasa ni kuzungumzia hasa vile mtu alivyokuzwa, kwa sababu mwanaume yuwapo amekuzwa katika maadili ambayo pengine si ya ibada katika dini yao au maadili ya kwamba wazazi wake hawamfuatilizi fuatilizi hasa, so inakuwa yeye ni rahisi kufanya mambo kama yale, kwa sababu hata imani yenyewe ya dini hana, kuchangia pia katika hilo swala la ubakaji. Maadili saa inawezekana, lakini kuna kitu ambacho naona ni ushetani ndani yetu, na huku kugura kutoka analog kwenda digital pia imechangia, kwa sababu mtu anaishi maisha yeye mwenyewe kivyake vyake, hataki kujua kuna madhara gani, si kama vile zamani. Kuna maadili mema kwamba mtoto atakalishwa wa kike afundishwe jinsi ya kuishi maisha yake na mvulana, lakini siku hizi mtu akiamka, ndo hivyo, kila moja ana kezake hakuna muda wa kukaa kuelezana jambo baya ni gani na jambo zuri ni gani. Kwa hivyo mimi nahisi hilo swala hilo ni swala sugu, kwa sababu mpaka siku hizo watoto wadogo, unashangaa ni vitu gani vinaendelea. kwa sababu ni masuala ya kugura kutoka kwa analog kwenda digital, nafikiri pia ni kitu ambacho kimechangia. Kunao wanaosema kwamba mavazi ambayo watoto wakike wanavaa sasa hivi yamechangia. Bwana Suleman anasemaje? Yeah, kwa kweli yanachangia, kwa sababu wajua, binadamu tuko tofauti, na kuna wale wenye pengine waweza kuwa umevaa vazi lako lile lile, pengine ni mini skirt na huwezi jua, pengine pale unapishana na mtu mwenye ametoka juzi, seme sasa ye, yeah, obvious eh, anakuwa attracted haraka zaidi na akikuwa reacted yuko, yuko tayari kureact. Ya, so hiyo inachangia sana mavazi. Mimi sidhani kama mavazi yanachangia kwa sababu kuna mtoto yeye eh, labda ana miezi mitatu. Yeye ako na pampers. Ni kitu gani kinachovutia mtu kwa ile pampa? Kwa hivyo ni mtu tu mwenye ushetani wake ameamua mimi nafanya jambo hilo. Wapata hata kuna wengine mtu amejistiri vizuri lakini bado mtu anabakwa. Kwa hivyo swala la mavazi mimi sidhani kama linachangia kwa sababu unapata wengi wanaobakwa sasa hivi ni watoto wadogo. Yule mtoto mdogo ni kitu gani kinakuvutia? Amevalishwa pampers. Ni ile pampers ndio inakuvutia. Kwa hivyo ni mtu tu kichwa chake amepanga mimi nanuia kufanya jambo hili ndo akalifanya lakini sidhani kama mavazi inachangia. Wengine wanasema kwamba huenda uh, ikawa sheria zetu za Kenya labda hazitekelezwi vile ipasavyo. Je, sheria imechangia watu kwamba wanaendelea kubaka? Nadhani pia inachangia kwa sababu siku hizi uh, unaweza ona kuna visa kama hivi vinaweza tokea, lakini vikitokea, familia zile za watu wale wa husika wawili ziko tayari kuzungumza kifamilia na mambo hayo ya- yaishe tu hivyo hivyo. So hii inachangia sana, kwa sababu yule mtu hataona ile ah, tabu ya kutobaka hiyo. Ajua yawezabaka na mambo yakawapo yakawa sawa tu. Mi nahisi swala la sheria lipo, lakini sisi wenyewe ndo tunaendekeza kwamba ile sheria isichukue mkondo wake. Kwa sababu kwa mfano, mimi nimebakwa na ama babangu ama kakangu, kama lile swala sitalipeleka kule katika masuala ya kisheria, na lizungumzia hapa nyumbani kitambo, tukiona linishindikana, tukilipeleka kule, wale watu hao wa wanaona tumewadharau. Kwa hivyo sasa yaonekana nyinyi mmeza kule handle kiven, basi kaini kiven. Ndio maana hata siku hizi sheria imekuwa ni iko haina nguvu sana kusukuma mambo kama, kwa sababu imekuwa ni kama mtindo watu kuwaongelea masuala ya nyumbani. Naam, msikilizaji, na hivi sasa basi moja kwa moja tuelekee kule Tanzania ambako tunakutana na Lucy Patrick na Rahab Fred katika jicho letu. Ni wakati mwingine wa jicho letu. Ninayekualika ni mimi Rahabu Fredi na hii leo ninaanza na upande wa inawezekana. Ninaye kaka hapa ambaye ana ufundi Uh, mimi naitwa Azan Ali na najishughulisha na mambo ya ufundi wa uchoraji na kubandika tinted magari, kuandika namba za vyoo za magari, kuchora mabango ya barabarani ambayo ni mwenyewe. Ni kazi yangu binafsi, najituma mwenyewe kwa ufundi wangu mwenyewe, ambayo nilijifunza toka miaka ya nyuma iliyopita. Baadhi ya vijana tunawaona hata hapo wamekaa kijiweni, hawajishughulishi na chochote, wanasema ajira hakuna, hawana mtaji Unawaambiaje? Mtu mtu ambaye asiyejituma kila kila kila siku ataona kitu kila kitu hakiwezekani kwake, lakini wapo anajituma, kila kitu kinawezekana. Kwa mfano kama mimi hapa, anakuja mtu na kazi zake, ananyeleza kazi anayotaka kwamba labda anatakiwa bandiku ya tinted, basi naelewana naye bei. Mfano, naweza nikaelewana naye bei hapa kubandika tinted shilingi elfu arobaini akashuka akaja hadi elfu thelathini na mbili nikakubaliana naye, nikamwomba advance ya elfu ishirini nikanunua tinted nikaja hapa nikambandikia, na nachukua muda kama lisali moja tu, nakuwa nimeshapata elfu kumi na mbili. Sasa kama nikifanya kazi kama hiyo, nikija gari tatu nne, tayari nimepata kipato cha kutosha ambacho kwa mwezi mimi na pesa nyingi kuliko hata mtu ambaye alioajiliwa, kutokana na kazi yangu tu lojituma inanifanya nipate pesa zaidi kuliko hata yule mtu ambao aloajiliwa. Kwa hiyo mimi nasema inawezekana hakuna kinachoshindikana. Lakini mtu kama yule unamwona amekaa pale yeye yeah, anaombea tu kusema one day yes. Sasa one day yes umekaa kijiweni tu unasema one day yes. Mara anatoka aenda kuvuta bangi nini anarudi. Eh, e bwana vipi mchizi wangu bwana naomba shilingi 500 au 600 hapo nyongezeni kale. Ah, sasa nyongezeni kale kila siku kweli mtu na nguvu zako. Kuna vitu vingi tu ambavyo mtu anaweza ukabuni na vikakuletea riziki. Hivi na jitihada baadaye, mwakani ninunue mashine ambazo zitakazoniwezesha kufanya kazi bila ya mikono, ili nipate maendeleo zaidi. Kama kazi nafanya moja kwa siku, kwa mashine zitanisaidia mimi kufanya kazi zaidi ya kumi au kumi na tano kwa siku. Shukrani na kila laheri uweze kufanikisha ununue mashine na upate maendeleo zaidi, kwa sababu mwenyewe umekwisha amua kujituma. Na kwa upande wa pili, basi namkaribisha mwenzangu Lucy Patrick kwenye mahusiano. Shukrani sana Rahabu. Katika mahusiano siku ya leo, nipo na Veronika na tumejadiliana na mada ambayo inasema, ni kwa nini mahusiano ya zamani ambayo wazazi walikuwa wakiwachagulia watu wenza wao yalikuwa yanadumu sana, tofauti na sasa ambapo watu wanajichagulia wenyewe, lakini changamoto kubwa ni watu kudumu katika mahusiano. Mapenzi ya zamani ambayo walikuwa watu wanachaguliwa wapenzi na wazazi, yalikuwa yanadumu, tofauti na sasa hivi, kwa sababu zamani, kama familia fulani, yani nataka kuolewa kwenye familia fulani, wale walikuwa hawakutani kabla, na ndo maana mapenzi ya zamani yalikuwa yanadumu. Kuna utofauti mkubwa sana kwa kwa sababu kama mimi hapa nataka niolewe labda na, na familia ya mzee labda Mwakipesile, ilikuwa kwamba wale wakina Mwakipesile wanatakiwa eh, waje kwetu watoe taarifa kwamba kijana wetu amemwona binti labda kwenye familia ya mzee Mwapashi, na mzee Mwapashi labda na wenyewe ndo wanakaa kama familia na ile ya Kimwakipesile, ndipo uh, wanaanza taratibu za kuweza hawa watu waweze kuoana. Sasa hivi imekuwa tofauti, mapenzi ya sasa yawezi kudumu kwa sababu mimi kama leo nataka niolewe basi mwanaume yule naanza kuchati naye, naanza kuonana naye, naanza kushiriki naye tendo la ngono, kitu ambacho mpaka siku ya siku tunataka kuoana hatuwezi kuoana. Unakuta binti miaka ishirini umeshaachana na wanaume karibia wanne mpaka watano. Kwamba sasa hivi mwanaume anasema anataka nikuoe, wanasema wewe lazima utesti. Sasa hivi tunapanga wenyewe mikakati, mwanaume anaandaa pete, mnaenda kwenye basi kwenye grocery, mnavalishana pete, tofauti na kipindi hicho kwamba wazazi wao walikuwa na mchango mkubwa sana kwa vijana wao, na ndio maana mapema kwamba kama hivyo vitu vingerudi ingekuwa ni vizuri, na wanawake wengi tungeolewa na tungedumu kwenye ndoa, mahusiano yangeendelea tofauti na sasa. Chumba anakuja kukuona, mpaka ujiweke makeup usoni, uanze siyo nini. Zamani mabibi zetu walikuwa asubuhi na mapema, mchumba anaenda kumuona akiwa ameamka kitandani, hana makeup, hana poda, hana nini, na hapa ndipo jicho linatia nanga. Kwa siku ya leo awali ulipata kumsikia Rahabu Fredi katika Inawezekana. Naamini Lucy Patrick, VOA Express. Na moja kwa moja katika mada yetu ya yavumayo mitandaoni. Harrison, kwako nam. Asante sana Maria. Hebu kwanza nianze kwa kusema habari ya Ijumaa. Ukweli ni kwamba wengi wana, ni wachangamfu kwa kujua kwamba juma limeisha bila mvua za El Nino zilikokuwa ziliko, ziliko, zimetarajiwa na wengi na kutia hofu. Sasa najua kuwa unapanga kusafiri kuona jamaa na marafiki au hata kuelekea nyumbani wakati ukisikiliza VOA Express ama labda pengine kukutana na washikaji kwenye vyumba vya starehe. Hakika Ijumaa ni siku poa sana. Basi mengi matukio yanaendelea kuchipuka na kuchapa vyombo vya habari na kwa kweli kusisimua mitandao ya kijamii, lakini kuna jambo moja ambalo limetia fora hata zaidi nazungumzia pendekezo kutoka kwa baraza la jiji la Nairobi la kuweka sheria kwa wenye mbwa mjini. Sasa sikia maneno: iwapo sheria hii mpya itapitishwa basi itambidi mwenye mbwa kutafuta mbinu za kumfunga mdomo, kwa kuwa kubweka kutakuwa hatia yenye gharama kubwa. To, toleo la Business Daily linasema kuwa iwapo mbwa wako watabweka kwa zaidi ya dakika sita, pale unahitajika kulipa faini ya shilingi elfu tano. Aidha, dakika zilizoruhusiwa kwa mnyama huyo kubweka ni dakika tatu pekee. Iwapo makosa haya yatajirudia, basi shilingi elfu kumi zitakuwa ndizo faini utakayotozwa. Watakaopatikana na umbwa kwenye maeneo ya umma vilevile watalipa faini ya shilingi elfu tano. Basi wengi wametoa maoni yao hasa kwenye gazeti la The Star. Diskas anasema mara nyingi mbwa wake huwa hajala chochote, na kwa hivyo hana hata nguvu za kubweka. Rafa anauliza kama kasi kazi ya kubweka inapimwa na, uh, kasi ya kubweka inapimwa kwa kila dakika au vipi? Nyabuto kwake anasema alijua tu kwamba serikali za mashinani ama za kaunti zitaleta ukoloni mamboleo. Sasa ona yaliyotukumba, huu ni upuzi mtupu. King Mswati anamalizia kwa kusema iwapo sheria hiyo itapitishwa, basi itakuwa kama ile ya Malawi ambayo mtu anakamatwa na kupigwa faini kwa kuharibu hewa. Low ni mambo tu yanavyovuma mitandaoni. kuwa na jioni njema. Sunba. Katika muhtasari wa habari, balozi wa Umoja wa Mataifa kwa Libya ametangaza pendekezo la kuundwa kwa serikali mpya ya muungano katika nchi hiyo iliyogawanyika. Kampeni za uchaguzi zimeanza leo Ijumaa nchini Ivory Coast kuelekea uchaguzi wa rais hapo Oktoba 25. Tuzo ya Nobel ya mwaka wa 2015 imetolewa pia kwa muungano wa kundi la mjadala wa kitaifa huko Tunisia. Maafisa wa Uingereza wamesema kuwa muuguzi aliyekuwa ameambukizwa virusi vya Ebola mwishoni mwa mwaka jana amerudishwa hospitalini. Rais wa Marekani Barack Obama anaanza ziara ya siku nne kutembea pwani ya magharibi mwa nchi. Tunakushukuru sana kwa kuwa nasi alasiri ya leo na tunaamini utakuwa nasi tena e, siku nyingine, na usikose kusikia matangazo mengine ya idhaa ya Kiswahili. Kwa niaba wenzangu wote waliofanikisha kukuletea matangazo, msimamizi alikuwa hadi Jeriami, mwendeshaji ni Dwayne Collins, fundi mitambo ni Curtis Bynum, na hapa studio niko naye. Jina langu ni Mery Mgawe na kuaga kutoka jiji kuu la Marekani