hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika VOA ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Mimi ni Mary Mgawe na mimi ni Khadija Riami nikikukaribisha katika matangazo yetu ya leo, Ijumaa Oktoba 9 mwaka 2015 ambapo pia tunasikika katika mita bend za masafa mafupi 19 na 22 na, na vilevile 107.5 FM Nairobi, Kenya. <muchas> Na katika matangazo yetu hivi leo tunaangazia kuhusu live talk. Mada yetu ni uchaguzi nchini Tanzania, maandalizi na masuala muhimu yaliyojitokeza katika kampeni hivi sasa. Vilevile vile katika habari za dunia, Umoja wa Mataifa yatangaza pendekezo la kuundwa kwa serikali mpya ya muungano huko nchini Libya. Basi hivyo ni vidokezo tu vya mambo yetu siku ya leo katika live talk, msikilizaji, na kukaribisha. Lakini kwanza tunaanza na habari za dunia zikisomwa naye Hadija Riyami. Katika habari za dunia jioni ya leo, bunge la Ulaya limepitisha azimio ambalo linaishtumu serikali ya Angola jinsi inavyotendea wapinzani na kutaka kuachiliwa haraka kwa wafungwa wa kisiasa na watetezi wa haki za binadamu. Katika miezi ya karibuni, serikali ya Angola imeelezewa kuwakamata takriban wanaharakati 15 miongoni mwao ni Jose Marcos Mavungo ambaye amefungwa kwa kuandaa maandamano waendesha mashtaka nchini humo wanadai alikuwa anachochea ghasia, lakini hawakuweza kutoa ushahidi wowote wa katika kesi yake. Mwezi uliopita, Mavungo amehukumiwa kifungo cha miaka sita jela. Bunge la Ulaya hivi karibuni lilizungumzia kile ambacho wanaharakati wanasema kushuka kwa hali ya kibinadamu nchini Angola. Maafisa wa Uingereza wamesema kuwa muuguzi aliyekuwa ameambukizwa virusi vya Ebola mwishoni mwa mwaka jana amerudishwa hospitali baada ya kuonyesha dalili zisizo za kawaida za ugonjwa huo. Muuguzi Pauline Kafeki amesafirishwa kwa ndege kutoka Scotland hadi kwenye hospitali maalum mjini London hii leo baada ya kujihisi mgonjwa na kupatiwa matibabu mjini Glasgow. Hospitali ya Royal Free iliyoko London imesema muuguzi huyo atatengwa kulingana na kanuni za kitaifa za afya ambazo zimewekwa Hospitali hiyo imesema uwezekano wake wa kuambukiza wengine uko chini sana, lakini wahudumu wa afya wa Scotland wanaofuatilia kwa karibu wote waliokuwa na mawasiliano naye. Mwakilishi wa Umoja wa Mataifa kwa Libya ametangaza kwa pendekezo la kuunda serikali mpya ya umoja wa kitaifa hilo katika taifa hilo lililogawanyika, huenda ikawa ni hatua ya kusonga mbele kuelekea katika kumaliza miaka minne ya vurugu na mizozo ya kisiasa. Bernardino Leon amesema wa Libya ni vyema waichukue fursa hii ya kihistoria kuiokoa Libya. Chini ya mpango huo, mwanachama wa bunge ambalo lina makao yake mjini Tripoli, Fayez Sarraj ametajwa kuwa atashika wadhifa wa waziri mkuu. Atakuwa na manaibu watatu, mawaziri sita, ambao wataunda baraza la uraisi. Pendekezo la serikali la serikali ya umoja wa kitaifa bado linakabiliwa na vikwazo kadhaa. Mabunge hasimu mjini Tripoli na lile lililopo mashariki mwa nchi lazima waidhinishe serikali hiyo ya umoja. Makundi ya wanamgambo nayo ya pande zote lazima nayo yakubali. Shirika la Afya Duniani WHO, na Idara ya Umoja wa Mataifa ya kuhudumia watoto UNICEF, inaisihi serikali ya Ukraine haraka kutoa ruhusa kwa ajili ya kampeni ya chanjo ya polio ya nchi nzima ili kuokoa maisha Mashirika hayo ya Umoja wa Mataifa yameonya kuwa kushindwa kwa serikali kuunga mkono kampeni kunawaweka maisha ya watoto takriban milioni mbili katika hatari wiki sita baada ya kuzuka kwa polio. Na licha ya maombi kadhaa ya mashirika ya misaada, mamlaka nchini Ukraine bado haijatoa idhini kwa kampeni ya nchi nzima ya chanjo ya polio kufanyika. Afisa mawasiliano katika WHO Olivier Rosenbauer ameiambia VOA kuwa kutokuwa na uamuzi wa kisiasa huenda kukawa na gharama kubwa kwa maisha na watoto wengi. Utawala wa Obama leo umetangaza mabadiliko ya programu ya Pentagon ya kuwapatia mafunzo majeshi ya waasi wenye msimamo wa kadri nchini Syria. Amesema hayo waziri wa ulinzi wa Marekani Ash Carter, ambaye ameongeza kwamba Marekani inataka kulenga juhudi za kufanya kazi na Wakurdi na majeshi mengine nchini Syria. Carter hakutoa maelezo zaidi katika mkutano na waandishi wa habari mjini London akiwa pamoja na mwenzake wa Uingereza Michael Fallon, lakini gazeti la New York Times limeripoti kwamba Marekani itaifuta rasmi programu yake ya dola milioni mia tano ya kuwapatia mafunzo na vifaa waasi wa Siria wa ambao wanapigana na wanamgambo wa Islamic State nchini humo. Kata amesema hakupendezwa na juhudi za awali za programu hii na kuongeza kuwa wamebuni mwelekeo tofauti hivi sasa. Tehran imesema leo kuwa kamanda wa ngazi ya juu wa kikosi maalum cha ulinzi cha Iran ameuawa nchini Siria wakati ndege za kivita za Ufaransa zikifanya mashambulizi mapya ya anga nchini humo huku mzozo ukiendelea kuchukua mrengo wa kimataifa. Taarifa iliyotolewa leo na kitengo maalum cha ulinzi cha Iran imesema Jenerali Hussein Hamedani aliuawa na wapiganaji wa Islamic State mapema wiki hii wakati akivishauri vikosi vya Siria kwenye eneo lililoko katika mkoa wa kaskazini wa Aleppo. Washia wa Iran na washirika wa karibu wa, wa Rais Bashar al Assad wa Siria, ambaye kwa kipindi cha miaka minne sasa anakumbwa na mapigano dhidi ya makundi ya waasi wa Kisuni ambao wanataka kumpindua. Wanajeshi wa Israeli wamefiatua risasi kwenye mpaka wa kuingilia ukanda wa Gaza leo Ijumaa na kuua Wapalestina wanne na kujeruhi wengine zaidi ya dazeni, huku mivutano kati ya pande hizo mbili ikizidi kuongezeka. Jeshi la Israel limesema takriban Wapalestina mia mbili huko Gaza walisogea mpakani wakati wa maandamano na kurusha mawe na kuchoma matairi kuelekea kwenye kituo cha jeshi upande mwingine wa mpaka. Taarifa zimesema jeshi limefyatua risasi kwa vinara wa maandamano kuwazuia wasisonge mbele. Maandamano yameitishwa kwa kushirikiana na Wapalestina mjini Jerusalem na Ukingo wa Magharibi kufuatia matukio kadhaa ya kuchomwa visu kwa raia wa Israel kulikofanywa na Wapalestina. Tuzo ya Nobel ya mwaka 2015 imetolewa pia kwa muungano wa kundi la majadiliano ya kitaifa nchini Tunisia kutokana na mchango wake katika kujenga demokrasia kwa wote nchini humo kufuatia mapinduzi ya Jasmin ya mwaka 2011. Kamati ya Tuzo ya Nobel huko Oslo, Norway, imetangaza Ijumaa kuhusu tuzo hiyo na kusema kwamba itatolewa kwa taasisi nne kwa pamoja na sio kwa makundi binafsi kutokana na kazi yao ya kuweka utaratibu wa amani wa kisiasa baada ya harakati za kidemokrasia kufuatia mapinduzi ya Kiarabu maarufu kama Arab Spring. Kamati ya Nobel imeutaja muungano huo kuwa umeleta uthabiti nchini Tunisia wakati ambapo taifa hilo lilikuwa limefikia katika hali ya kutumbukia kwenye vita vya wenyewe kwa wenyewe. Msikilizaji, basi ni Live Talk, ni siku ya Ijumaa, ni Ijumaa nyingine tena. Kama unavyofahamu siku ya leo tunakuwa na kipindi chetu cha Live Talk, ni mjadala ambao tunaangazia mambo mbalimbali mbali. Na sasa moja kwa moja tuingie katika ukurasa mwingine wa kipindi hiki ambapo leo mada yetu ni uchaguzi mkuu nchini Tanzania Oktoba 25. Jina langu kwa mara nyingine ni Meri Mgawe, niko na mwenzangu hapa Khadija Riyami kuendeshea mjadala wa leo, zikiwa zimebaki siku chache tu kuelekea katika zoezi hili lo tunaangazia masuala mbalimbali tukiwa pamoja na mwenyekiti wa jukwaa la wahariri nchini Tanzania, Neville Maena, ambaye bado tunamtafuta katika laini ya simu, na vilevile vile Martina Kabisana kutoka asasi za kiraia ambao wanaangazia uchaguzi mkuu mwaka huu nchini Tanzania Vilevile vile Onesmo Ole Nguruma, mmoja wa ratibu katika shirikisho la jumuia za haki za binadamu nchini Tanzania, na wote hawa tunawatafuta katika laini ya simu. Lakini tukiwa tunaendelea tu hapa katika studio zetu Washington DC, tutaanza kwa kujadili mambo mbalimbali. Kama mnavyofahamu, sauti ya Amerika tumekuwa tukifuatilia kwa karibu sana kuhusu uchaguzi huu wa nchini Tanzania. Hadija anafahamu kwamba tumekava mambo mengi sana, lakini kuna mambo mengi nchini Tanzania ambayo yanazungumziwa hivi sasa katika uchaguzi huu ambayo yanaonekana pia ni kipaumbele na yanatakiwa yajadiliwe ama yafanyiwe ufumbuzi kabla ya kuelekea katika uchaguzi wa tarehe ishirini na tano mwezi Oktoba ya yeah, na siku zilizobaki, Meri, ni siku chache. Huwezi hata kusema labda zimebaki wiki tatu au ngapi, lakini ni siku chache. Na kwa kipindi hichi kilichobaki tunajaribu kuzungumzia elimu ya wapiga kura, maanake uchaguzi wa mwaka huu uko tofauti na chaguzi nyingine za vyama vingi zilizopita, kwa sababu uchaguzi wa mwaka huu kwanza, kuna swala la watu wamejiandikisha kwa kutumia BVR, wana kadi za kupigia kura, wanatakiwa wende na kadi hizo za kupigia kura. Lakini sasa, je, wakifika kule kwenye vituo vya kura ni kitu gani ambacho kitafanyika? Lakini licha ya hayo, kuna upinzani mkali, maanake ni tofauti na chaguzi zilizopita. Upinzani wa safari hii unaona kwamba kuna vyama viwili vikuu hivi ukawa ambayo Chadema iko kwenye ukawa na huku kuna chama tawala cha CCM. Upinzani huu unajaribu kuwatia watu wengine, wanakuwa na wasiwasi, je, uchaguzi utakuwa wa amani? Je, pale wanapozungumzia swala la kwamba wakifika kule wapiga kura wafuasi wa vyama walinde kura, unazilinda vipi kura? Wewe umeenda kupiga kura. Sasa vitu hivi vinahitaji kuzungumzwa sasa hivi na wananchi, ambao wapiga kura wanaostahili kufika kwenye vituo vya kupiga kura, kuelezewa kwamba ukifika kwenye kituo cha kupiga kura waj wako utakuwa huu. Kwa hiyo ni mambo mengi ambayo yanahitaji sasa hivi kuzungumziwa kabla siku hiyo ya uchaguzi. Ni kweli kabisa, na kama ulivyosema, nitakubaliana na wewe Hadija, kwamba safari hii kwa kweli uchaguzi kampeni zake ni, ni kali kwelikweli. Na juzi juzi hapa kama utakumbuka, tuliwahi kufanya mahojiano na baadhi ya watu nchini Tanzania huyu ni mwananchi tu wa kawaida, mpiga kura tu wa kawaida. Wengine wakawa wanaelezea wanasema kwamba tumeambiwa kutakuwa na hizi BVRs mm, lakini hatuna uhakika kwamba zinatumika vipi. Vile vile, tumeambiwa tuende na kalamu zetu mm. Sasa hizi kalamu hatujui tukifika pale ndio tutazifanyia nini? Kwa hiyo uta, uta, utapata kuelewa kwamba kwa kweli wengi wanasema tusubiri hii tarehe 25, na haijulikani kama kweli hili swala la kutoa elimu jinsi wapiga kura watakavyokwenda kufanya siku hiyo limesha kuwa tayari, na kweli wana uhakika. Na swali lingine ni je, kule vijijini wamefika kweli? Ndio hapo sasa, manake huku vijijini, manake watu utakuta Mambo mengi yanayozungumziwa yanazungumziwa katika maeneo ya mijini, lakini husikii watu wakasema ah, kule vijijini kuna taratibu hizi zimewekwa. Alafu kama katika chaguzi zilizopita, utakuta kwamba siku ile ya kupiga kura kunatokea tatizo la vifaa vimechelewa kufika pengine pale, pengine labda vituo vimechelewa kufunguliwa. Lakini sasa na wapiga kura wako watu wa aina tofauti, tabia tofauti. Je, vifaa vikichelewa kufika, nini wanatakiwa kufanya? maanake hii isijekuwa vifaa vikichelewa kufika au kituo kikachelewa kufunguliwa ikachangia kuleta labda vurugu au ikachangia kutokea tafrani pale kwenye vituo vya kupigia kura. Kwa hiyo wananchi wanatakiwa waelezwe mapema maswala haya, na vyama vya siasa naona vimelenga zaidi katika ku kampeni na kushambuliana Mkweli, na kuzungumzia kamisa, ilani zao, lakini hawajazungumzia kumwambia mpiga kura bwana, lakini sisi tunataka utupigie kura, lakini siku ya kupiga kura, ukienda tunataka ufanye moja, mbili, tatu, ili kuhakikisha kura yako isiharibike, lakini na pia na sisi mtuweke katika hali nzuri, kusudi sijekaambiwa chama fulani kilichochea vurugu. Na vile vile swala ambalo lingine linasemekana ni kama ulivyosema hapo awali ni kuhusu kulinda kura awali ushirikiano wa Ukawa ambao unaundwa na vyama vya upinzani ulisema kwamba utakuwa umewekwa pale askari wao kwa ajili ya kulinda zile kura. Na vile vile tume ya uchaguzi nayo ikasema kwamba itakuwa na watu wao watakaokuwa wanalinda kura. Lakini sasa tunasikia hii kwamba wananchi wajiandae kulinda kura. Hii inakaa kama tungo tata, wailinde ile kura vipi? Labda pale tutakapopata wataalamu wetu katika laini ya simu, tunaweza tukawauliza maswali haya ili waweze kutueleza. Nafkiri sasa hivi moja kwa moja tunaona maelezo mengi sana yanaingia katika mtandao wa Facebook na vilevile vile Twitter. Labda tuangalie kwenye ukurasa wetu wa Facebook kuna kitu gani kimeandikwa na wasikilizaji wetu. Uh, napa namwona huyu padri moshi wa koleti. Wa koleta Moshi Tanzania. Anasema ana imani sana uchaguzi safari nchini Tanzania utaendeshwa vizuri sana kwa haki, sawa, utakuwa na manufaa mazuri kwa taifa hili la Tanzania. Anaiombea Mungu Tanzania, Mungu aibariki Tanzania na pia aibariki Afrika. Na mimi nakamata Uh, Facebook yake huyu ujumbe wake Onesmo Msemi yeye anasema anatokea Njombe kule Tanzania. Anasema uchaguzi wa safari hii nchini Tanzania ama kwa hakika ni mkali kweli kweli. Bila shaka serikali itakuwa imejiandaa vizuri sana kuhusu masuala ya usalama. Ah, huyu Sayenda anaona huyu wa Nyangokolwa wa Bariadi Tanzania. Huyu anawasihi Watanzania wenzake wapige kura kwa amani na utulivu, lakini pile pile, a, vile vile amegusia ndugu zetu, anasema wa Nigeria walifanya upigaji kura wa amani na wameweza kubadilisha rais bila matatizo yoyote. Basi Tanzania safari hii naona na sisi tuwe kama wao, anasema. Safi kabisa. Basi msikilizaji, unaendelea kusikiliza Live Talk. Leo mada yetu tunazungumzia kuhusu uchaguzi nchini Tanzania, na katika laini ya simu tunaye mwenyekiti wa jukwaa la wariri nchini Tanzania, Bwana Neville Mena. Tunamkaribisha sana katika Live Talk ya leo. Karibu Mena. Asante sana. Mimi naitwa ni katibu Sawa sawa, nashukuru kwa kuturekebisha. Basi moja kwa moja leo tunaangazia, tumezungumzia mambo mengi sana hapa Sauti ya Amerika katika kukava tu uchaguzi wa Tanzania. Leo moja kwa moja tunaenda kuzungumzia kuhusu swala la elimu ya kutosha kwa wapiga kura. Wewe nafahamu huko katika nafasi nzuri sana ya kutueleza hebu tuambie, tunamwangalia mpiga kura wa kawaida kabisa nchini Tanzania, kwa muda huu uliobaki, anaweza akawa anajua nini cha kufanya kweli? Naweza nikasema kwa nafasi fulani ndio, na kwa upande mwingine niseme kwa sehemu, wapo wanaofahamu cha kufanya, lakini kwa sehemu, wapo ambao hawafahamu nini cha kufanya siku ya kupiga kura. Na hii utaliona kutokana na idadi kubwa ya wapiga kura wapya ambao wanaingia wakati huu baada ya marekebisho, ama niseme maboresho aliyofanywa katika daftari la kudumu la wapiga kura. Kwao hio ni dhahiri kwamba asasi za kijamii na asasi za kiraia ambao wajibu huo na vyombo vya habari vitakuwa vina kazi kubwa ya kuelimisha umma kwama ni kitu gani wanapaswa kufanya pindi watakapofika katika vituo vya kupigia kura na hata watakapopewa zile karatasi za kupigia kura mfano hili jambo ni tunapata sana katika vyumba vyetu vya habari hivi sasa tunapata sana eh, mahitaji ya watu wanaopiga simu na baadaye kutuma kutu ujumbe mfupi wa wa, wa, wa wa simu za mkononi wakiomba kuelimishwa, wakiomba tuwe na kalamu au na safu katika vyombo vyetu vya habari kwa ajili ya kueleza ni jinsi gani, kitu gani kinapaswa kufanyika pindi watakapokuwa wanakwenda kufika katika vituo vya kupigia kura. Kwa hiyo mi niseme tu kwamba, naam, kuna baadhi ya watu wanafahamu kwa sababu wamewahi kushiriki katika suala hili, lakini kuna watu wengine hawafahamu kabisa ni kitu gani kinapaswa kufanyika. Kwa hiyo kazi ya kuelimisha kwa muda uliobaki bado zinahitajika, so, Mena umezungumzia swala la wale ambao hawafahamu zoezi hili la kupiga kura. Labda tuzungumzie mpiga mm, mm, kura ambaye yeye ana umri wa miaka 18, mi ametimiza miaka 18 baada ya uchaguzi uliopita. Kwa hiyo hii itakuwa ni mara yake ya kwanza. Na nyinyi jukwaa la wahariri ni waandishi. Mnamwelimisha vipi mpiga kura huyu ambaye ni mara yake ya kwanza kuingia katika zoezi hili? Tayari baadhi ya vyombo vya habari, sio vyote, vimeanza kutoa elimu kwa njia mbalimbali. Wengine wameanzisha safu katika magazeti na wa wanatumia maandishi au niseme text za kawaida kueleza kwamba mtu anapofika katika kituo cha kupiga kura, pengine anatakiwa afanye nini. Lakini baadhi wametumia hadi michoro ya kuonyesha vielelezo vinavyoonyesha kwamba unapofika katika kituo cha kupiga kura kutakuwa kuna jambo moja mbili tatu, unapaswa kufanya hivi, ufanye vile. Lakini niseme tu kwamba hili jambo linapaswa kwenda nje ya hapo, kwa sababu ni watu wachache ambao wanaweza kupata magazeti, pengine kuona runinga na eh, pengine vituo vya redio, si rahisi sana kupata lugha ya picha ya kueleza utaratibu mzima wa kupiga kura. Lakini niseme tu kwamba viongozi eh, wa vyama vya siasa wanaofanya mikutano ya hadhara mikutano ya kampeni ambayo hivi sasa inaendelea katika sehemu mbalimbali za nchi, wanapaswa kuchukua jukumu hilo na kuhakikisha kwamba basi, wanapokuwa katika mikutano ile, hawahachi hiyo sehemu ya kuelekeza watu ni jinsi gani, ni kitu gani wanapaswa kufanya wanapofika katika vituo vya kupigia kura, na haki zao ni zipi kama wapiga kura, na wanapaswa watendewe nini na wale wasimamizi pamoja na mawakala wanaokuwa katika vituo vya kupigia kura. Kwa hivyo niseme kwamba jukumu hili pamoja na kwamba vyombo vya habari vinameanza kufanya kazi ile, japokuwa si vyote, lakini tumekuwa tukihimizana kwamba pengine, ni wazi, ni wakati mwafaka na sisi kama vyombo vya habari kuchukua jukumu hili na kulitekeleza kwa kiwango cha juu ili kusiwepo basi kura zitakazopotea kwa wingi tunaye katika laini ya simu, vile vile Onesmo Ole Nguruma ambaye ni mmoja wa ratibu katika shirikisho la jumuia za haki za binadamu nchini Tanzania. Karibu Onesmo, na tunazungumzia kuhusu maswala ya elimu ya mpiga kura nchini Tanzania, tukiwa tunaelekea kwenye uchaguzi mkuu wa Oktoba 25. Wewe uko katika shirikisho hili ambalo linashughulika na masuala ya kijamii na sehemu ya kupiga kura ni sehemu ya shughuli za kijamii. Hebu tuambie, mnaridhishwa katika taasisi yako kuhusu elimu ambayo imetolewa hadi hivi sasa kuhusiana na swala la upigaji kura? E, asante ndugu mtangazaji e, e, labda kwa haraka haraka e, niseme sisi kama taasisi au jumuia ya mashirika yanayetetea haki za binadamu, wanachama wetu mashirika mbalimbali yanajitahidi kwa kwa, kwa kwa kwa nafasi zao kwa uwezo wao kutoa hiyo elimu, ingawa changamoto ziko nyingi za kifedha na nini na mda na vitu na kama hivyo, lakini niseme tu kwamba kwa, kwa, kwa nafasi yetu kama asasi za kiraia tumeshajitahidi kufanya hizo kazi kwa... chama wa mtandao wetu huu. Lakini changamoto ni kwamba bado kwa mwaka huu inavyoonekana elimu ya mpiga kura kwa kweli inakuwa kama vile inasuasua kwa sababu kwanza tufahamu, e, ambao wana, wana majukumu hayo kabisa kikatiba ni tume ya, ya uchaguzi kutoa hiyo elimu, lakini kwa kushirikisha pia asasi zingine zasio za, za kiraia. Na, na na na pia sasa kwa kutu, kutumia fursa hizo, labda kutumia media na vitu, lakini bado tunaona kwamba eh, wananchi labda niseme tu ndio wameamka wenyewe. Kuna mwamko ambao wanataka kujua mambo, wanahamasishana wana, wana wenyewe wenyewe kwenye kwenye mitandao na, na njia zingine wanazoweza na wanasiasa pia kwenye majukwaa yao wanajitahidi, lakini bado elimu ya mpiga kura kwa namna moja au nyingine na nadhani pia tatizo ni kubwa ni kwamba unapozungumza elimu ya mpiga kura, labda hiyo hiyo dhana pia nzima, nzima ya elimu ya mpiga kura inahusu nini e, tuna, tunafundisha wananchi nini na nini nadhani, bado, pia, na nini nadhani, bado hiyo pia nayo inawezekana haijaeleweka. Watu wanafikiri unapozungumza elimu ya mpiga kura, labda ni ni kuenda kumwelekeza yale makaratasi. Nadhani hiyo kitu ambacho eh, labda kina changamoto kubwa sana kwamba bado elimu ya mpiga kura na elimu kwa ujumla ya ya uraia kwa Tanzania haijapewa kipaumbele sana na serikali, taasisi zake, taasisi za kiraia zinahitaji, lakini ndio hivyo kwamba wakati mwingine hata sheria za nchi, mifumo na tunakumbana nazo, zinatuzuia hata kufanya hizo kazi kwa kwa ufasaha na kwa uhuru zaidi. Ukiangalia pia upande wa vyombo vya habari, ambao pia ndio wana fursa ya kukutana na wananchi zaidi, na wenyewe pia wanategemea watu wapate taarifa hizi kupitia Kupitia elimu, kupitia taasisi mbalimbali mbali, mfano mfano wanategemea kupata hizi eh, hizi taarifa kutoka labda neki, au taasisi za kiraia. Kama kama hizo taasisi zenyewe hazijakaa vizuri, basi wakati mwingine nao inakuwa vigumu. Kwa hiyo bado tunahitaji eh, taasisi zote au wadau wote wa uchaguzi eh, wafanye kazi hii kwa pamoja, kwa sababu Tanzania ni kubwa, nchi ni kubwa, na pia kielimu, kama taifa bado tuko nyuma, wananchi wengi wako ndani ndani kule, kwa wakati mwingine hata gazeti wanazo walisikia. Kwa hiyo bado eh, asante. <laughs> Bwana Ole Nguruma, nitarudi kwako tena manake, naona kwenye line tunaye matina kabisama, huyu ni mwenyekiti wa TASEO. Karibu Matina. Naona Matina ametupotea lakini ulikuwa unazungumzia swala la upigaji. Niko hewani, mimi nakusikia. Ah, okay asante niko, eh, niko. Na kusikia mtangazaji. Haya, sasa nyinyi mnafuatilia masuala haya ya uchaguzi Bimatina. Hebu unaweza kutueleza, manake mara nyingi tukiangalia, tunaona matangazo yanayohusu uchaguzi au hizi habari zinazohusu uchaguzi au hizi elimu zinazotolewa, unaona zinalenga zaidi maeneo ya mijini au wilaya ambazo haziko ndani ndani sana, maeneo ya vijijini ndani sana. Bimatina, nyinyi mnafanya nini kujaribu kumwelimisha mpiga kura kuhusu haki yake, kuhusu kufahamu nini cha kufanya siku ya uchaguzi, anatakiwa asijakasahau kadi yake ya kupigia kura pengine. Nashukuru ndugu mtangazaji, ni kweli. Kwa kipindi tulicho nacho sasa hivi, sisi hatushughuliki sana na elimu ya mpiga kura kwa sasa hivi, tunafuatilia tuna-, ni waangalizi wa mambo ya uchaguzi. Kwa lugha ya wenzetu tungesema ni observers. Kwa hiyo tunafanya observation katika mambo ya uchaguzi na tumejitahidi kupeleka waangalizi karibu sehemu nyingi za nchi hii. Sasa katika kuangalia, tunajaribu kuona pia hawa wananchi wanaotegemewa wapige kura tarehe ishirini na tano mwezi huu wa Oktoba wanaelewa nini na hicho kitu wanachokwenda kukifanya. Ni kweli sehemu za mijini kuna mwamko, watu wanajua, lakini tofauti na miaka mingine, mwaka huu pia tumekuta sehemu nyingi za vijijini watu wameamka wanajua Tanzania sasa inatawaliwa na vyama vingi, na wanajua wagombea ni wa vyama vingi. Lakini tatizo tuliloliona ambalo inabidi elimu iendelee kupelekwa sana huko vijijini ni kwamba kuna baadhi ya watu wenye uelewa, hasa viongozi wa vyama vya siasa, wanapotosha hawa wananchi. Wanachukua nafasi kwamba hawa wananchi wana uelewa mdogo kuhusu elimu ya uraia na elimu ya kupiga kura. Ati kutokana na huko kutoelewa kwao, wao ndo wanachukua nafasi ya kuwapotosha. Kuna maeneo mengine ambayo unakuta watu wanaweza akafika akakwambia, uchaguzi umeahirishwa au usikipigie chama fulani, hicho hakipo wa wakati kipo katika orodha ya vile vyama vinavyogombea, na katika eneo hilo hata wamesimamisha mgombea. Kwa hiyo huko vijijini kweli, kama unavyosema kuna elimu bado lakini mwamko ni tofauti na miaka yeah, mingine watu wameamka. Onesmo Ole Nguruma, labda na wewe pia uchangie katika hilo elimu ya mpiga kura vijijini unaweza kutoa tathmini gani? Yeah, ni kweli kama nilivyosema kwamba eh, mwaka huu kinachosaidia ni kwamba taifa kama taifa watu wamehamasika na, na labda ni kutokana na siasa zenyewe zilivyokaa. Siasa zimesaidia watu kuelewa kwamba kuna uchaguzi na tunahitaji kuchagua watu kama ingekuwa, kwa mfano, kama siasa zingekuwa ni za za ni zile siasa ambazo zimetulia hazina eh, shamra shamra, nadhani hali ndio ingekuwa mbaya zaidi, kwa sababu kimsingi, kama alivyokuwa anazungumza eh, mratibu wa, wa, wa mitandao hii ya, ya, ya, ya, ya kuangalia uchaguzi ni kwamba katika eneo la kutoa elimu ya mpiga kura eh, hakujawekwa nguvu kubwa sana hakuna nguvu. Nimeona waangalizi wamekuwa ni wengi wa kimataifa, karibu elfu sita humu ndani, kama alivyokuwa nazungumza e, mratibu wa taasia, kwamba na wamejizatiti wamejiafii vizuri ku, kuangalia uchaguzi. Lakini sasa hii e, engo ya eneo la, la, la, elimu ya mpiga kura na uraia bado ndo kidogo, kama nilivyosema hapo awali, kuna changamoto kubwa sasa kwa upande wa taasisi za serikali ambayopewaa okay. majukumu hayo kama net, nanini, abari, yes. na nini vyombo vya habari na na asasi za kiraia kwamba tunahitaji e, kwa namna moja au nyingine, kabla hata kabla tunapozungumza sasa hivi, nadhani mawiki ma, ma, ma, kadhaa yangetakuwa tayari elimu imeshafika na pia kuwa mwake. Kama nilivyosema hapo awali, labda dhana nzima ya elimu ya mpiga kura ina, ina, ina, ina, ina mipaka wapi? Tuna- nije ni kuna tu kumwambia mtu kwamba unatakuwa umpigie tiki sehemu fulani au nini au ni dhana nzima ya kuwa, elimisha wananchi umuhimu wa kupiga kura, umuhimu wa kushiriki vizuri kwenye uchaguzi na mambo kama hayo. Nadhani na, na vitu ambavyo labda tunatakiwa sasa, kwa muda uliobaki tu, tuangalie kama kuna uwezekano na uwezekano mkubwa huko zaidi kwenye vyombo vya habari, kwa sababu wao ndio kila siku wanazungumza na wananchi, wanawasiliana na wananchi mpaka dakika ya mwisho wa kupiga kura. Kwa hiyo wana uwezo kabisa, wakati mwingine hata wakuzifuata taasisi zinazohusika kama hawana resources, wawaombe waje watoe elimu kupitia kwenye vyombo vyao e, na najua wanaweza kununua magazeti, lakini sasa hivi Tanzania kama Tanzania, zipo redio za kijamii, zipo ma magazeti yanapika mengi tuna, kuna kuna FM ziko karibu kila mikoa. Kwa hiyo mimi nadhani kwa muda huu mchache tuliobaki takriban wiki mbili, tunaweza tukawatumia sana watu wa miji na ananesi Jukwaa la Wahariri tunawasii kwamba wajaribu kutoa fursa kubwa sana kwa asasi za kiraia kama ambazo zipo tayari kutoa elimu, lakini pia kwa wananchi wenyewe. Wakati mwingine wananchi sasa hivi wanaelimishana, hata wanasiasa wenyewe wapewe muda wa kuelimisha wananchi katika eneo hili la elimu ya mpiga kura, kwa sababu mikanganyiko mi iko mingi sana. Nadhani ili Watanzania tuwatendee haki sasa, e, wale ambao kidogo wale <messun> wao wa, ni wa ndani ndani kule, basi wanahitaji kupata guidance ya kuelekezwa ukele, au kupata maelekezo ambayo ni madhubuti yataweza kuwapa wao nguvu ya kuweza kuamua kwa ipasavyo bila kuamua kwa kupata mikumbo au kwa kusitasita. Naam basi, naona Neville Mena, tasnia yako imeguswa hapo kidogo, lakini tutaiweka kidogo tu hapo, tukiwa tunarejea katika sehemu yetu ya pili, kwa sababu sasa hivi inatupasa tukamilishe matangazo haya kwa njia ya redio na tuelekee katika swala, katika mwelekeo wa kwenye mtandao ambao wasikilizaji, ninawasi, msitoke mwende moja kwa moja katika www voa swahilicom, na tukutane kule. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Mimi ni Mery Mgawe na mimi ni Khadija Riami, nikikukaribisha katika matangazo yetu ya leo Ijumaa Oktoba 9 mwaka 2015, ambapo pia tunasikika katika mita band za masafa mafupi 19 na 22 na vilevile 107.5 FM Nairobi, Kenya. na katika matangazo yetu hivi leo tunaangazia kuhusu Live Talk. Mada yetu ni uchaguzi nchini Tanzania, maandalizi na masuala muhimu yaliyojitokeza katika kampeni hivi sasa. Vilevile vile, katika habari za dunia, Umoja wa Mataifa yatangaza pendekezo la kuundwa kwa serikali mpya ya muungano huko nchini Libya. Basi hivyo ni vidokezo tu vya mambo yetu siku ya leo katika Live Talk msikilizaji, na kukaribisha. Lakini kwanza tunaanza na habari za dunia zikisomwa naye Hadija Riyami. Katika habari za dunia jioni ya leo, bunge la Ulaya limepitisha azimio ambalo linaishtumu serikali ya Angola jinsi inavyotendea wapinzani na kutaka kuachiliwa haraka kwa wafungwa wa kisiasa na watetezi wa haki za binadamu. Katika miezi ya karibuni, serikali ya Angola imeelezewa kuwakamata takriban wanaharakati 15 miongoni mwao ni Jose Marcos Mavungo ambaye amefungwa kwa kuandaa maandamano waendesha mashtaka nchini humo wanadai alikuwa anachochea ghasia, lakini hawakuweza kutoa ushahidi wowote wa katika kesi yake. Mwezi uliopita, Mavungo amehukumiwa kifungo cha miaka sita jela. Bunge la Ulaya hivi karibuni lilizungumzia kile ambacho wanaharakati wanasema kushuka kwa hali ya kibinadamu nchini Angola. Maafisa wa Uingereza wamesema kuwa muuguzi aliyekuwa ameambukizwa virusi vya Ebola mwishoni mwa mwaka jana amerudishwa hospitali baada ya kuonyesha dalili zisizo za kawaida za ugonjwa huo. Muuguzi Pauline Kafeki amesafirishwa kwa ndege kutoka Scotland hadi kwenye hospitali maalum mjini London hii leo baada ya kujihisi mgonjwa na kupatiwa matibabu mjini Glasgow. Hospitali ya Royal Free iliyoko London imesema muuguzi huyo atatengwa kulingana na kanuni za kitaifa za afya ambazo zimewekwa hospitali hiyo imesema uwezekano wake wa kuambukiza wengine uko chini sana, lakini wahudumu wa afya wa Scotland wanaofuatilia kwa karibu wote waliokuwa na mawasiliano naye. Mwakilishi wa Umoja wa Mataifa kwa Libya ametangaza kwa pendekezo la kuunda serikali mpya ya umoja wa kitaifa katika taifa hilo lililogawanyika, huenda ikawa ni hatua ya kusonga mbele kuelekea katika kumaliza miaka minne ya vurugu na mizozo ya kisiasa. Bernardino Leon amesema wa Libya ni vyema kaichukue fursa hii ya kihistoria kuiokoa Libya. Chini ya mpango huo mwanachama wa bunge ambalo lina makao yake mjini Tripoli, Fayez Saraj ametajwa kuwa atashika wadhifa wa waziri mkuu, atakuwa na manaibu watatu, mawaziri sita, ambao wataunda baraza la uraisi. Pendekezo la serikali la serikali ya umoja wa kitaifa bado linakabiliwa na vikwazo kadhaa. Mabunge hasimu mjini Tripoli na lile lililopo mashariki mwa nchi lazima waidhinishe serikali hiyo ya umoja. Makundi ya wanamgambo nayo ya pande zote lazima nayo yakubali. Shirika la afya duniani WHO na idara ya Umoja wa Mataifa ya kuhudumia watoto UNICEF inaisihi serikali ya Ukraine haraka kutoa ruhusa kwa ajili ya kampeni ya chanjo ya polio ya nchi nzima ili kuokoa maisha mashirika hayo ya Umoja wa Mataifa yameonya kuwa kushindwa kwa serikali kuunga mkono kampeni kunawaweka maisha ya watoto takriban milioni mbili katika hatari, wiki sita baada ya kuzuka kwa polio na licha ya maombi kadhaa ya mashirika ya misaada, mamlaka nchini Ukraine bado haijatoa idhini kwa kampeni ya nchi nzima ya chanjo ya polio kufanyika. Afisa mawasiliano katika WHO Olivia Rosenbauer ameiambia VOA kuwa kutokuwa na uamuzi wa kisiasa huenda kukawa na gharama kubwa kwa maisha na watoto wengi. Utawala wa Obama leo umetangaza mabadiliko ya programu ya Pentagon ya kuwapatia mafunzo majeshi ya wa waasi wenye msimamo wa kadri nchini Siria. Amesema hayo waziri wa ulinzi wa Marekani Ash Carter, ambaye ameongeza kwamba Marekani inataka kulenga juhudi za kufanya kazi na Wakurdi na majeshi mengine nchini Siria. Carter hakutoa maelezo zaidi katika mkutano na waandishi wa habari mjini London akiwa pamoja na mwenzake wa Uingereza Michael Fallon, lakini gazeti la New York Times limeripoti kwamba Marekani itaifuta rasmi programu yake ya dola milioni mia tano ya kuwapatia mafunzo na vifaa waasi wa Siria wa ambao wanapigana na wanamgambo wa Islamic State nchini humo. Kata amesema hakupendezwa na juhudi za awali za programu hii na kuongeza kuwa wamebuni mwelekeo tofauti hivi sasa. Tehran imesema leo kuwa kamanda wa ngazi ya juu wa kikosi maalum cha ulinzi cha Iran ameuawa nchini Siria wakati ndege za kivita za Ufaransa zikifanya mashambulizi mapya ya anga nchini humo huku mzozo ukiendelea kuchukua mrengo wa kimataifa. Taarifa iliyotolewa leo na kitengo maalum cha ulinzi cha Iran imesema jenerali Hussein Hamedani aliuawa na wapiganaji wa Islamic State mapema wiki hii wakati akivishauri vikosi vya Siria kwenye eneo lililoko katika mkoa wa kaskazini wa Alepo. Washia wa Iran washirika wa karibu wa, wa Rais Bashar al Assad wa Siria, ambaye kwa kipindi cha miaka minne sasa anakumbwa na mapigano dhidi ya makundi ya waasi wa kisuni ambao wanataka kumpindua. Wanajeshi wa Israeli wamefyatua risasi kwenye mpaka wa kuingilia ukanda wa Gaza leo Ijumaa, na kuua Wapalestina wanne na kujeruhi wengine zaidi ya dazeni, huku mivutano kati ya pande hizo mbili ikizidi kuongezeka. Jeshi la Israel limesema takriban Wapalestina mia mbili huko Gaza walisogea mpakani wakati wa maandamano na kurusha mawe na kuchoma matairi kuelekea kwenye kituo cha jeshi upande mwingine wa mpaka. Taarifa zimesema jeshi limefyatua risasi kwa vinara wa maandamano kuwazuia wasisonge mbele. Maandamano imeitishwa kwa kushirikiana na Wapalestina mjini Jerusalem na Ukingo wa Magharibi kufuatia matukio kadhaa ya kuchomwa visu kwa raia wa Israel kulikofanywa na Wapalestina. Tuzo ya Nobel ya mwaka 2015 imetolewa pia kwa muungano wa kundi la majadiliano ya kitaifa nchini Tunisia kutokana na mchango wake katika kujenga demokrasia kwa wote nchini humo kufuatia mapinduzi ya Jasmin ya mwaka 2011. Kamati ya tuzo ya Nobel huko Oslo, Norway, imetangaza Ijumaa kuhusu tuzo hiyo na kusema kwamba itatolewa kwa taasisi nne kwa pamoja na sio kwa makundi binafsi kutokana na kazi yao ya kuweka utaratibu wa amani wa kisiasa baada ya harakati za kidemokrasia kufuatia mapinduzi ya Kiarabu maarufu kama Arab Spring. Kamati ya Nobel imeutaja muungano huo kuwa umeleta uthabiti nchini Tunisia wakati ambapo taifa hilo lilikuwa limefikia katika hali ya kutumbukia kwenye vita vya wenyewe kwa wenyewe. Nam msikilizaji, basi ni live talk, ni siku ya Ijumaa, ni Ijumaa nyingine tena. Kama unavyofahamu siku ya leo tunakuwa na kipindi chetu cha live talk. Ni mjadala ambao tunaangazia mambo mbalimbali mbali. Na sasa moja kwa moja tuingie katika ukurasa mwingine wa kipindi hiki ambapo leo mada yetu ni uchaguzi mkuu nchini Tanzania Oktoba 25. Jina langu kwa mara nyingine ni Meri Mgawe, niko na mwenzangu hapa Khadija Riyami kuendeshea mjadala wa leo, zikiwa zimebaki siku chache tu kuelekea katika zoezi hilo o tunaangazia masuala mbalimbali, tukiwa pamoja na mwenyekiti wa jukwaa la wahariri nchini Tanzania Neville Maena ambaye bado tunamtafuta katika laini ya simu, na vilevile vile Martina Kabisana kutoka Asasi za Kiraia ambao wanaangazia uchaguzi mkuu mwaka huu nchini Tanzania vilevile vile Onesimo Olenguruma, mmoja wa ratibu katika shirikisho la jumuiya za haki za binadamu nchini Tanzania. Na wote hawa tunawatafuta katika laini ya simu, lakini tukiwa tunaendelea tu hapa katika studio zetu Washington DC, tutaanza kwa kujadili mambo mbalimbali. Kama mnavyofahamu, sauti ya Amerika tumekuwa tukifuatilia kwa karibu sana kuhusu uchaguzi huu wa nchini Tanzania. Hadija, nafahamu kwamba tumekava mambo mengi sana, lakini kuna mambo mengi nchini Tanzania ambayo yanazungumziwa hivi sasa katika uchaguzi huu ambayo yanaonekana pia ni kipaumbele na yanatakiwa yajadiliwe ama yafanyiwe ufumbuzi kabla ya kuelekea katika uchaguzi wa tarehe 25 mwezi Oktoba ya na siku zilizobaki Mary, ni siku chache, huwezi hata kusema labda zimebaki wiki tatu au ngapi, lakini ni siku chache. Na kwa kipindi hichi kilichobaki, tunajaribu kuzungumzia elimu ya wapiga kura, maanake uchaguzi wa mwaka huu uko tofauti na chaguzi nyingine za vyama vingi zilizopita, kwa sababu uchaguzi wa mwaka huu kwanza, kuna swala la watu wamejiandikisha kwa kutumia BVR wana kadi za kupigia kura, wanatakiwa wende na kadi zao za kupigia kura. Lakini sasa, je, wakifika kule kwenye vituo vya kura, ni kitu gani ambacho kitafanyika? Lakini licha ya hayo, kuna upinzani mkali. Maanake ni tofauti na chaguzi zilizopita. Upinzani wa safari hii unaona kwamba kuna vyama viwili vikuu hivi, UKAWA ambayo CHADEMA iko kwenye UKAWA, na huku kuna chama tawala cha CCM. Upinzani huu unajaribu kuwatia watu wengine, wanakuwa na wasiwasi, je, uchaguzi utakuwa wa amani Je, yeah, pale wanapozungumzia swala la kwamba wakifika kule wapiga kura wafuasi wa vyama walinde kura, unazilinda vipi kura? We umeenda kupiga kura. Sasa vitu hivi vinahitaji kuzungumziwa sasa hivi na wananchi ambao wapiga kura wanaostahili kufika kwenye vituo vya kupiga kura, kuelezewa kwamba ukifika kwenye kituo cha kupiga kura, wajibu wako utakuwa huu. Kwa hiyo ni mambo mengi ambayo yanahitaji sasa hivi kuzungumziwa kabla siku hiyo ya uchaguzi. Ni kweli kabisa, na kama ulivyosema, nitakubaliana na wewe Hadija, kwamba safari hii kwa kweli uchaguzi, kampeni zake ni, ni kali kwelikweli. Na juzi juzi hapa, kama utakumbuka, tuliwahi kufanya mahojiano na baadhi ya watu nchini Tanzania. Huyu ni mwananchi tu wa kawaida, mpiga kura tu wa kawaida. Wengine wakawa wanaelezea, wanasema kwamba tumeambiwa kutakuwa na hizi BVRs mm. lakini hatuna uhakika kwamba zinatumika vipi. Vile vile tumeambiwa twende na kalamu zetu. Hmm. Sasa hizi kalamu hatujui, tukifika pale ndio tutazifanyia nini. Kwao uta, uta, utapata kuelewa kwamba kwa kweli wengi wanasema tusubiri hii tarehe ishirini na tano na haijulikani kama kweli hili swala la kutoa elimu jinsi wapiga kura watakavyokwenda kufanya siku hiyo limesha kuwa tayari na kweli wanauhakika, na swali lingine ni je, kule vijijini wamefika kweli? Ndio hapo sasa watolezi, manake huku vijijini manake watu utakuta Mambo mengi yanayozungumziwa yanazungumziwa katika maeneo ya mijini, lakini husikii watu wakasema, ah, kule vijijini kuna taratibu hizi zimewekwa. alafu kama katika chaguzi zilizopita utakuta kwamba siku ile ya kupiga kura kunatokea tatizo la vifaa vimechelewa kufika pengine pale, pengine labda vituo vimechelewa kufunguliwa. Lakini sasa, na wapiga kura wako watu wa aina tofauti, tabia tofauti. Je, vifaa vikichelewa kufika, nini wanatakiwa kufanya? Maanake hii isijekuwa vifaa vikichelewa kufika au kituo kikachelewa kufunguliwa ikachangia kuleta labda vurugu au ikachangia kutokea tafrani pale kwenye vituo vya kupigia kura. Kwa hiyo wananchi wanatakiwa waelezwe mapema masuala haya, na vyama vya siasa naona vimelenga zaidi katika ku kampeni na kushambuliana mkweli, na kuzungumzia kamisa ilani zao, lakini hawajazungumzia kumwambia mpiga kura bwana, lakini sisi tunataka utupigie kura, lakini siku ya kupiga kura ukienda, tunataka ufanye moja mbili tatu, ili kuhakikisha kura yako isiharibike, lakini na pia na sisi mtuweke katika hali nzuri, kusudi sijekaambiwa chama fulani kilichochea vurugu. Na vile vile swala ambalo lingine linasemekana ni kama ulivyosema hapo awali ni kuhusu kulinda kura awali Ushirikiano wa UKAWA ambao unaundwa na vyama vya upinzani ulisema kwamba utakuwa umewekwa pale askari wao kwa ajili ya kulinda zile kura, na vile vile tume ya uchaguzi nayo ikasema kwamba itakuwa na watu wao watakaokuwa wanalinda kura. Lakini sasa tunasikia hii kwamba wananchi wajiandae kulinda kura, hii inakaa kama tungo tata. Wailinde ile kura vipi? Labda pale tutakapopata wataalamu wetu katika laini ya simu, tunaweza tukawauliza maswali haya ili waweze kutueleza. Nafkiri sasa hivi moja kwa moja tunaona maelezo mengi sana yanaingia katika mtandao wa Facebook na vilevile vile Twitter. Labda tuangalie kwenye ukurasa wetu wa Facebook kuna kitu gani kimeandikwa na wasikilizaji wetu. Uh, napa namwona huyu Padri Moshi wa koleti wa kuleta moshi Tanzania. Anasema ana imani sana uchaguzi safari nchini Tanzania utaendeshwa vizuri sana kwa haki, sawa, utakuwa na manufaa mazuri kwa taifa hili la Tanzania. Anaiombea Mungu Tanzania, Mungu aibariki Tanzania na pia aibariki Afrika. Na mimi nakamata uh, uh, Facebook yake huyu ujumbe wake, Onesimu Msemi, yeye anasema anatokea Njombe kule Tanzania. Anasema uchaguzi wa safari hii nchini Tanzania ama kuhakika ni mkali kweli kweli. Bila shaka, serikali itakuwa imejiandaa vizuri sana kuhusu masuala ya usalama. Ah, huyu Sayenda anaona, huyu wa Nyangokolo wa Bariadi Tanzania, huyu anawasihi Watanzania wenzake wapige kura kwa amani na utulivu. Lakini pile, pile a, vile vile amegusia ndugu zetu, anasema wa Nigeria walifanya upigaji kura wa amani na wameweza kubadilisha rais bila matatizo yoyote. Basi Tanzania safari hii naona na sisi tuwe kama wao, anasema. Safi kabisa. Basi msikilizaji, unaendelea kusikiliza Live Talk. Leo mada yetu tunazungumzia kuhusu uchaguzi nchini Tanzania, na katika laini ya simu tunaye mwenyekiti wa jukwaa la wariri nchini Tanzania, Bwana Neville Mena. Tunamkaribisha sana katika Live Talk ya leo. Karibu Mena. Asante sana. Mimi naitwa ni katibu sio mwenyekiti sawa sawa nashukuru kwa kuturekebisha basi moja kwa moja leo tunaangazia tumezungumzia mambo mengi sana hapa sauti ya amerika katika kukava tu uchaguzi wa tanzania leo moja kwa moja tunaenda kuzungumzia kuhusu swala la elimu ya kutosha kwa wapiga kura wewe nafahamu huko katika nafasi nzuri sana ya kutueleza hebu tuambie tunamwangalia mpiga kura wa kawaida kabisa nchini tanzania kwa muda huu uliobaki anaweza akawa anajua nini cha kufanya kweli naweza nikasema kwa nafasi fulani ndio, na kwa upande mwingine niseme kwa sehemu, wapo wanaofahamu cha kufanya, lakini kwa sehemu wapo ambao hawafahamu nini cha kufanya siku ya kupiga kura. Na hii utaliona kutokana na idadi kubwa ya wapiga kura wapya ambao wanaingia wakati huu, baada ya marekebisho ama niseme maboresho aliofanywa katika daftari la kudumu la wapiga kura. Kwao hio ni dhahiri kwamba asasi za kijamii na asasi za kiraia ambazo wajibu huo na vyombo vya habari vitakuwa vina kazi kubwa ya kuelimisha umma kwamba ni kitu gani wanapaswa kufanya pindi watakapofika katika vituo vya kupigia kura na hata watakapopewa zile karatasi za kupigia kura. Mfano halisi wa hili jambo ni tunapata sana katika vyumba vyetu vya habari hivi sasa, tunapata sana eh, mahitaji ya watu wanaopiga simu na baadaye kutuma kutu, ujumbe mfupi wa wa, wa, wa wa simu za mkononi wakiomba kuelimishwa, wakiomba tuwe na kalamu au na safu katika vyombo vyetu vya habari kwa ajili ya kueleza ni jinsi gani, kitu gani kinapaswa kufanyika pindi watakapokuwa wanakwenda kufika katika vituo vya kupigia kura. Kwa hiyo mi niseme tu kwamba, naam, kuna baadhi ya watu wanafahamu kwa sababu wamewahi kushiriki katika swala hili, lakini kuna watu wengine hawafahamu kabisa ni kitu gani kinapaswa kufanyika. Kwa hiyo kazi ya kuelimisha kwa muda uliobaki bado inahitajika so, mena umezungumzia swala la wale ambao hawafahamu zoezi hili la kupiga kura. Labda tuzungumzie mpiga kura ambaye yeye ana umri wa miaka kumi na nane ametimiza miaka kumi na nane baada ya uchaguzi uliopita kwa hiyo hii itakuwa ni mara yake ya kwanza. Na nyinyi, jukwaa la wahariri ni waandishi, mnamwelimisha vipi mpiga kura huyu ambaye ni mara yake ya kwanza kuingia katika zoezi hili? Tayari baadhi ya vyombo vya habari, sio vyote, vimeanza kutoa elimu kwa njia mbalimbali. Wengine wameanzisha safu katika magazeti na wanatumia wa maandishi au niseme text za kawaida kueleza kwamba mtu anapofika katika kituo cha kupiga kura, pengine anatakiwa afanye nini lakini baadhi wametumia ametumia hadi michoro ya kuonyesha vielelezo vinavyoonyesha kwamba unapofika katika kituo cha kupigia kura, kutakuwa kuna jambo moja, mbili, tatu, unapaswa kufanya hivi, ufanye hivi, ufanye vile. Lakini niseme, si tu kwamba hili jambo linapaswa kwenda nje ya hapo, kwa sababu ni watu wachache ambao wanaweza kupata magazeti, pengine kuona runinga na eh, pengine vituo vya redio si rahisi sana kupata lugha ya picha ya kueleza utaratibu mzima wa kupiga kura lakini niseme tu kwamba viongozi e, wa vyama vya siasa wanaofanya mikutano ya hadhara, mikutano ya kampeni ambayo hivi sasa inaendelea katika sehemu mbalimbali za nchi, wanapaswa kuchukua jukumu hilo, na kwa kuhakikisha kwamba basi, wanapokuwa katika mikutano ile, hawahachi hiyo sehemu ya kuelekeza watu ni jinsi gani, ni kitu gani wanapaswa kufanya wanapofika katika vituo vya kupigia kura, na haki zao ni zipi kama wapiga kura na wanapaswa watendewe nini na wale wasimamizi pamoja na mawakala wanaokuwa katika vituo vya kupigia kura. Kwa hiyo niseme kwamba jukumu hili, pamoja na kwamba vyombo vya habari vinaanza kufanya kazi ile, japokuwa si vyote, lakini tumekuwa tukihimizana kwamba pengine ni wazi wakati mwafaka, na sisi kama vyombo vya habari kuchukua jukumu hili na kulitekeleza kwa kiwango cha juu, ili kusiwepo basi kura zitakazopotea kwa wingi siku ya kupiga kura, ambayo ni Oktoba ishirini na tano mwaka huu. Tunaye katika laini ya simu vilevile vile Onesmo ole Nguruma, ambaye ni mmoja wa ratibu katika shirikisho la jumuiya za haki za binadamu nchini Tanzania. Karibu Onesmo, na tunazungumzia kuhusu maswala ya elimu ya mpiga kura nchini Tanzania tukiwa tunaelekea kwenye uchaguzi mkuu wa Oktoba 25. Wewe uko katika shirikisho hili ambalo linashughulika na maswala ya kijamii, na sehemu ya kupiga kura ni sehemu ya shughuli za kijamii. Hebu tuambie, mnaridhishwa vipi katika taasisi yako kuhusu elimu ambayo imetolewa hadi hivi sasa kuhusiana na swala la upigaji kura. Eh, asante ndugu mtangazaji. Eh, eh, labda kwa haraka haraka eh, niseme sisi kama taasisi au jumuia ya mashirika yanayotetea haki za binadamu, wanachama wetu mashirika mbalimbali mbali yanajitahidi kwa kwa, kwa kwa kwa nafasi zao kwa uwezo wao kutoa hiyo elimu, ingawa changamoto ziko nyingi za kifedha na nini na muda na vitu na kama hivyo lakini niseme tu kwamba kwa, kwa, kwa nafasi yetu kama asasi za kiraia tumeshajitahidi kufanya hizo kazi wanachama <coughs> kwa, wa mtandao wetu huu. Lakini changamoto ni kwamba bado kwa mwaka huu inavyoonekana elimu ya mpiga kura kwa kweli inakuwa kama vile inasuasua, kwa sababu kwanza, tufahamu ambao wana, wana majukumu hayo kabisa kikatiba ni tume ya, ya uchaguzi kutoa hiyo elimu, lakini kwa kushirikisha pia asasi zingine zasio za kiraia. Na, na na na pia sasa kwa kutu, kutumia fursa hizo labda kutumia media na vitu, lakini bado tunaona kwamba eh, wananchi labda ni sehemu tu ndio wameamka wenyewe. Kuna mwamko ambao wanataka kujua mambo, wanahamasishana wana, wana wenyewe wenyewe kwenye kwenye mitandao na, na njia zingine zinazoweza, na wanasiasa pia kwenye majukwaa yao wanajitahidi, lakini bado elimu ya mpiga kura kwa namna na moja au nyingine na nadhani pia tatizo ni kubwa ni kwamba unapozungumza elimu ya mpiga kura, labda hiyo hiyo dhana tu ya nzima, nzima ya elimu ya mpiga kura inahusu nini, tunafundisha e, tuna, tuna wananchi nini nini, pado, pia, na nini, ndo nadhani bado hiyo pia nayo inawezekana haijaeleweka. Watu wanafikiri unapozungumza elimu ya mpiga kura, labda nikuenda kumwelekeza yale makaratasi. Nadhani hiyo kitu ambacho labda kina changamoto kubwa sana kwamba bado elimu ya mpiga kura na elimu kwa ujumla ya ya uraia wa Tanzania haijapewa kipaumbele sana na serikali, taasisi zake, taasisi za kiraia zinahitaji, lakini ndio hivyo kwamba wakati mwingine hata sheria za nchi, mifumo tunakumbana eh, na zina, uh, no, um, no nazo zinatuzuia hata kufanya hizo kazi kwa, kwa ufasaha na kwa uhuru zaidi. Ukiangalia pia eh, upande wa vyombo vya habari ambao pia wana fursa ya kukutana na wananchi zaidi, na wenyewe pia wanategemea watu wapate taarifa hizi eh, kupitia kupitia elimu mba, kupitia taasisi mbalimbali mbali, mfano mfano wanategemea kupata hizi eh, mfano hizi taarifa kutoka labda neki au asasi za kiraia. Kama kama hizo taasisi zenyewe hazijakaa vizuri, basi wakati mwingine nao inakuwa vigumu. Kwa hiyo bado tunahitaji eh, taasisi zote au wadau wote wa uchaguzi eh, wafanye kazi hii kwa pamoja, kwa sababu Tanzania ni kubwa, nchi ni kubwa, na pia kielimu, kama taifa bado tuko nyuma, wananchi wengi wako ndani ndani kule, wakati mwingine hata gazeti wanazo. <coughs> Kwa hiyo bado, asante bwana <coughs> Ole Nguruma, nitarudi kwako tena, manake naona kwenye line tunaye Matina kabisama. Huyu ni mwenyekiti wa Taseo. Karibu Matina. naona Matina ametupotea, lakini ulikuwa unazungumzia swala la upigaji. Niko hewani, mimi nakusikia. Ah, okay asante Niko... E, liko, nakusikia mtangazaji. Haya sasa, nyinyi mnafuatilia maswala haya ya uchaguzi Bi Matina. Hebu unaweza kutueleza, manake mara nyingi tukiangalia, tunaona matangazo yanayohusu uchaguzi au hizi habari zinazohusu uchaguzi au hizi elimu zinazotolewa, unaona zinalenga zaidi maeneo ya mijini au wilaya ambazo haziko ndani ndani sana, maeneo ya vijijini ndani sana. Bi Matina, nyinyi mnafanya nini kujaribu kumwelimisha mpiga kura kuhusu haki yake, kuhusu kufahamu nini cha kufanya siku ya uchaguzi, anatakiwa asijakasahau kadi yake ya kupigia kura pengine. Nashukuru ndugu mtangazaji. Ni kweli kwa kipindi tulichonacho sasa hivi, sisi hatushughuliki sana na elimu ya mpiga kura kwa sasa hivi. Tunafuatilia tuna, ni waangalizi wa mambo ya uchaguzi. Kwa lugha ya wezetu tungesema ni observers, kwa hiyo tunafanya observation katika mambo ya uchaguzi na tumejitahidi kupeleka waangalizi karibu sehemu nyingi za nchi hii. Sasa katika kuangalia, tunajaribu kuona pia hawa wananchi wanaotegemewa wapige kura tarehe wa ishirini na tano mwezi huu wa Oktoba wanaelewa nini na hicho kitu wanachokwenda kukifanya. Ni kweli, sehemu za vijijini kuna mwamko, watu wanajua, lakini tofauti na miaka mingine, mwaka huu pia tumekuta sehemu nyingi za vijijini watu wameamka wanajua Tanzania sasa inatawaliwa na vyama vingi, na wanajua wagombea ni wa vyama vingi. Lakini tatizo tuliloliona ambalo inabidi elimu iendelee kupelekwa sana huko vijijini ni kwamba kuna baadhi ya watu wenye uelewa, hasa viongozi wa vyama vya siasa, wanapotosha hawa wananchi. Wanachukua nafasi kwamba hawa wananchi wana uelewa mdogo kuhusu elimu ya uraia na elimu ya kupiga kura Kutokana na huko kutoelewa kwao, wao ndo wanachukua nafasi ya kuwapotosha. Kuna maeneo mengine ambayo unakuta watu wanaweza akafika wakakwambia uchaguzi umeahirishwa, au usikipigie chama fulani, hicho hakipo, wakati kipo katika orodha ya vile vyama vinavyogombea na katika eneo hilo hata wamesimamisha mgombea. Kwa hiyo huko vijijini kweli, kama unavyosema, kuna elimu bado lakini mwamko ni tofauti na miaka yeah, mingine watu wameamka. Onesmo Olenguruma, labda na wewe pia uchangie katika hilo. Elimu ya mpiga kura vijijini unaweza kutoa tathmini gani? yeah, eh, mba, eh, ni kweli kama nilivyosema kwamba mwaka huu kinachosaidia ni kwamba taifa kama taifa watu wamehamasika na, na labda ni kutokana na siasa zenyewe zilivyokaa. Siasa zimesaidia watu kuelewa kwamba kuna uchaguzi na kunahitaji kuchagua watu kama ningekuwa kwa mfano, kama siasa zingekuwa ni za zile siasa ambazo zimetulia hazina eh, shamra shamra, nadhani hali ndio ingekuwa mbaya zaidi, kwa sababu kimsingi kama alivyokuwa anazungumza eh, mratibu wa, wa mitandao hii ya kuangalia uchaguzi, ni kwamba katika eneo la kutoa elimu ya mpiga kura eh, hakuja hakuja, hakujawekwa nguvu kubwa sana hakuna nguvu. Nimeona waangalizi wamekuwa ni wengi wa kimataifa karibu elfu sita humu ndani kama alivyokuwa anazungumza eh, mratibu wa taasisi kwamba na wenyewe wamejizatiti vizuri ku, kuangalia uchaguzi, lakini sasa hii eh, engo ya eneo la, la, la elimu ya mpiga kura na uraia bado ndio kidogo, kama nilivyosema hapo awali, kuna changamoto kubwa sasa kwa upande wa taasisi za serikali ambao pia wana majukumu hayo kama nek na nini, vyombo vya habari na pia na asasi za kiraia kwamba eh, tunahitaji kwa namna moja au nyingine, kabla hata kabla tunapozungumza sasa hivi, nadhani mawiki ma, ma, ma, kadhaa yangetakuwa tayari elimu imeshafika na pia kuwa mwake, kama nilivyosema hapo awali, labda dhana nzima ya elimu ya mpiga kura ina, ina, ina, ina, ina mipaka wapi? Tuna ni uh, kuna kwena tu kumwambia mtu kwamba unatakiwa umpigie tiki sehemu fulani au nini, au ni dhana nzima ya kuwa, wa kuelimisha wananchi umuhimu wa kupiga kura, umuhimu wa kushiriki vizuri kwenye uchaguzi na mambo kama hayo, nadhani na vitu ambavyo labda tunachokua, sasa kwa muda uliobaki tu tuangalie kama kuna uwezekano, na uwezekano mkubwa huko zaidi kwenye vyombo vya habari, kwa sababu wao ndio kila siku wanazungumza na wananchi, wanawasiliana na wananchi mpaka dakika ya mwisho wa kupiga kura. Kwa hiyo wana uwezo kabisa, wakati mwingine hata wakuzifuata taasisi zinazohusika kama hawana resources, wawaombe waje watoe elimu kupitia kwenye vyombo vyao. E, na, najua ndio, si watu wote wanaweza wakanunua magazeti, lakini sasa hivi Tanzania kama Tanzania zipo redio za kijamii, zipo magazeti yanapika mengi, tuna, kuna kuna FM ziko karibu kila mikoa. Kwa hiyo mimi nadhani kwa muda huu mchache tuliobaki, takriban wiki mbili, tunaweza tukawatumia sana watu wa na anameski yeah. jukwaa la wariri wakaatunawasii kwamba wajaribu kutoa fursa kubwa sana kwa kiraha kama ambazo zipo tayari kutoa elimu, lakini pia kwa wananchi wenyewe. Wakati mwingine wananchi sasa hivi wanaelimishana, hata wanasiasa wenyewe wapewe muda wa kuelimisha wananchi katika eneo hili la elimu ya mpiga kura, kwa sababu mikanganyiko mi iko mingi sana. Nadhani ili Watanzania tuwatendee haki sasa, eh, wale ambao kidogo wao ni ndani kule, basi wanahitaji kupata guidance ya kuelekezwa au kupata maelekezo ambayo ni madhubuti yataweza wao ni nguvu ya kuweza kuamua kwa ipasavyo bila kuamua kwa kupata mikumbo au kwa kufitasita. Nam, basi naona Nevil Meena, tasnia yako imeguswa hapo kidogo, lakini tutaiweka kidogo tu hapo tukiwa tunarejea katika sehemu yetu ya pili, kwa sababu sasa hivi inatupasa tukamilishe matangazo haya kwa njia ya redio na tuelekee katika swala, katika mwelekeo wa kwenye mtandao. Ambao wasikilizaji, ninawasi, msitoke mwende moja kwa moja katika www voa swahili com na tukutane kule.