Fuo za bahari ya Kenya zinapatikana katika kaunti ya Mombasa, Kwale, Kilifi na Lamu, na kulingana na utafiti uliofanywa na shirika moja chini ya Benki Kuu ya Dunia mwaka 2010 ilionyesha kuwa utalii huo maarufu nchini umeshuka, na mojawapo ya sababu ikiwa ni ushindani kutoka mataifa mengine duniani na pia kukosekana kwa sheria madhubuti za kusimamia na kuweka nidhamu katika fuo za bahari. At the moment our beaches are managed not very well. Herald Kampa ni mdau katika sekta hiyo na hapa anasema kuwa ni kweli fuo zetu hazijasimamiwa vyema, hakuna mfumo bora wa usimamizi, na sasa hali hiyo inaingiliwa na waalaghai. Tunahitaji serikali kuu na zile za mashinani kusimamia shughuli hii. Inafaa tuige mataifa ya Karibian na pia Ushelisheli, ambao wametekeleza hili kwa umaridadi na wamefaidi vituo vyao vya utalii. Hali hiyo inatokana na ongezeko la wahudumu katika fuo almaarufu beach operators na mabeach boys ambao wanadaiwa kuwa nyanyasa watalii kando na kuwa wanaendesha shughuli ambazo hazijasajiliwa kisheria. Aidha, wadau katika sekta ya utalii wanasema kuwa wahudumu hao wana kiwango cha chini cha elimu, swala linalochangia huduma duni na hivyo kutowavutia watalii. Kutokana na hili, serikali ya kaunti ya Kwale imechukua hatua ya kutoa mafunzo maalum kwa wahudumu hao, kama anavyotuelezea mkurugenzi wa shirika la wahudumu katika sekta ya utalii, Milcent Odhiambo. Tulichukua nafasi ya kupeleka beach operators kwenye fundisho jinsi ya kuhudumia wageni, jinsi ya kuishi wenyewe kwa wenyewe, jinsi ya kuwasiliana na stakeholders wengine katika sekta ya utalii. Ni mbinu zipi mnatumia kupunguza idadi ya watumizi wa baharini ambao ndiyo sababu ya matatizo yanayotokea? Tumejaribu kuwaonyesha maisha yao haiwezi ikadumishwa kwa beach, sababu tungependa waweze kuwa wachache zaidi kwenye beach. Tumewafundisha what we call alternative livelihood, kazi zingine ambazo wanaweza kufanya nje mafunzo haya yanaonekana pia kupokelewa vyema na walengwa. Huyu ni mwenyekiti wa chama cha wahudumu hao, Ali Gumbo. Ninashukuru sana, sisi hata wale wengine nao pia wafundishwe kusudi tusije tukafanya harassment hapa chini. Tunataka pia hotel management, county government, wakati inataka kutengeneza sheria zake ituhusishe. Wamiliki wa hoteli za kitalii pia wamechukua fursa kuhakikisha kuwa wanaimarisha hadhi ya fuo hizo na kushirikiana na wahudumu hao. Titus Kangangi anasema hapa, tunafahamu kuhusu changamoto ambazo zinatukabili katika sekta hii na tunatafuta suluhu. Mfano kama kwetu tumewapa nafasi ya kuendeleza biashara zao na siku maalum ya kufanya biashara hizo, kando na kutoa mafunzo muhimu kwa madereva waelekezi wa watalii na hata wale wachuuzi. Haya najiri huku wadau katika sekta ya utalii nchini Kenya wakiimarisha juhudi za kufufua utalii na kuwapiku washindani wao ambao wameimarika kama vile Ushelisheli, Moroko na Zanzibar, ambako watalii walimiminika baada ya kuihama Kenya kutokana na hali mbaya ya usalama. Nikiripotia Sauti ya Amerika kutoka Mombasa, mimi ni Liberty Adede.