hii ni idhaa ya kiswahili ya sauti amerika voa ikitangaza kutoka washington dc karibuni katika matangazo yetu ya nusu saa yanayoanza saa 12 na nusu jioni kwa saa za afrika ya kati na saa 1 na nusu usiku kwa saa za afrika mashariki tutatangaza pia katika mita band 19, 22 na 31. Tunasikia pia kupitia Citizen Radio ya Kenya, RFA nchini Tanzania 93.7, Kaya FM Mombasa na Mlimani Radio 106.5 Dar es Salaam inayowakaribisha hii leo. Ni mimi Sunday Shomari. Katika matangazo yetu ya leo tutakuletea salamu na muziki, lakini kwanza ni habari za dunia. Msomaji ni mimi Khadija Riami. Kiongozi wa chama kikuu cha upinzani nchini Rwanda anasema wiki ijayo taasisi yake itawasilisha rasmi ombi kwa Rais Paul Kagame kumsihi kutoingilia kati katiba kwa kutaka kujiongezea muhula mwingine wa uongozi. Maamuzi ya karibuni ya mahakama yamefungua njia kwa Kagame kufanya marekebisho ya katiba na kuania muhula mwingine wa uongozi. Mkuu wa chama cha upinzani cha Green Frank Habineza aliwasilisha changamoto mahakamani kuzuia mabadiliko ya katiba ambapo mahakama kuu ya nchi hiyo hivi karibuni ilitoa maamuzi kwamba marekebisho ya katiba ya kuondoa kipindi cha rais kuhudumu kwa mihula miwili ni halali, ili mradi tu utaratibu ufuatwe kisheria. Kiongozi wa tume ya uchaguzi Seni nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, Pradre Apolinari Malumalu Muholongo amejiuzulu wadhifa wake kutokana na matatizo ya kiafya. Kwa mujibu wa taarifa iliyotolewa na Seni hivi leo, Bwana Muholongo ameomba kupumzika ili kushughulikia afya yake. Huku baadhi ya tetesi nchini humo zikidai amejiuzulu kutokana na shinikizo la kisiasa. Kiongozi huyo wa Seni amekuwa akisumbuliwa na magonjwa kwa muda mrefu, hali ambayo ilipelekea kupata matibabu zaidi nchini Afrika Kusini na hapa Marekani ambapo pia alifanyiwa upasuaji wa kichwa. Wakizungumzia taarifa ya kujiuzulu kwa Bwana Muholongo, chama cha upinzani cha UPDS kinadai hata hivyo, kiongozi huo hakuwa akifanya shughuli zake kwa ufanisi katika Seni. Wakati ambapo chama tawala cha, cha PPRD kinasema hakuna shinikizo la kisiasa kama baadhi wanavyodai, bali ni afya mbaya ndiyo imemfanya kuachia uongozi. Maelfu ya watu wameingia katika mitaa ya Ankara leo Jumapili, wengi wao wakibeba mabango dhidi ya serikali ya Uturuki wakati nchi inaomboleza waathirika wa mashambulizi mawili ya mabomu kwenye maandamano ya amani ambapo watu 95 waliuawa, serikali imeripoti kuwa watu 160 wamejeruhiwa katika milipuko hiyo na wamelazwa hospitali, huku 65 kati yao wakiwa wanapatiwa huduma maalum katika mahospitali 19. Chama cha People's Democratic ambacho kinawaunga mkono wa Kurdi nchini Uturuki kimetaja idadi ya vifo ni kuwa ni 129 , lakini serikali haijathibitisha idadi hiyo. Hakuna aliyedai kuhusika na mashambulizi, lakini shirika la habari la Reuters limewakariri waandamizi wawili katika vyanzo vya usalama vya Uturuki vikisema uchunguzi wa awali unalilenga kundi la Islamic State. Kundi la Human Rights Watch mapema leo Jumapili limesoma mabomu yaliotengenezwa Rasia ametumiwa kaskazini mwa Siria kwa mara ya kwanza. Kundi hilo lenye makao yake huko New York limesema maendeleo yameleta wasiwasi mkubwa kwamba Rasia ama inaangusha mabomu yenyewe kama sehemu ya takriban wiki mbili za mashambulizi ya anga nchini Siria au inawapatia jeshi la Siria mabomu hayo. Inatia wasiwasi wasi mkubwa kwamba kuna aina nyingine ya silaha zinazotumiwa nchini Siria na hasa ikizingatiwa madhila yanayowakumba raia kwa miaka kadhaa ijayo, amesema naibu mkurugenzi wa Human Rights kwa Mashariki ya Kati Nadim Khuri. Si Rasia wala Siria zinatakiwa kutumia silaha kama hizo, na ni wote ni vyema wajiunge katika marufuku ya kimataifa bila uchelewesho, ameongezea. Jeshi la Iraq linadai kumpiga msafara wa kiongozi wa Islamic State Abubakar Al Baghdadi katika mashambulizi la anga kwenye jimbo la magharibi la Anbar karibu na mpaka na Siria, jeshi la Iraq limefanya operesheni ya kishujaa kuulenga msafara wa gaidi mkhalifu Abu Bakar al Baghdadi. Taarifa ya jeshi la usalama la ya Iraq imesema, Baghdadi alikuwa njiani kwenda Karbala kuhudhuria mkutano wa makamanda wa Daesh. Taarifa hiyo imeongezea, watu kadhaa waliokuwa na kiongozi huyo wameripotiwa kuuawa au kujeruhiwa. Hali ya kiongozi huyo haijulikani. Baghdad alijitangaza kuwa mkuu wa ukhalifa katika maeneo kadhaa ambayo kundi hilo la wasuni wenye msimamo mkali wanadhibita nchini Iraq na Syria. Na Israeli imefanya mashambulizi la anga mapema leo huko ukanda wa Gaza ambalo limemuua mwanamke wa Kipalestina aliyekuwa mjamzito na mtoto wake mdogo wa kike. Jeshi la Israel limesema kuwa shambulizi lilifanywa ikiwa ni majibu kwa mashambulizi ya roketi huko Gaza na lililengwa kwa maeneo mawili ya utengenezaji silaha ya kundi la Hamas. Jana liliripoti kwamba mfumo wa ulinzi wa makombora ya Israel unaojulikana kama Iron Dome uliingilia kati shambulizi la la roketi kaskazini mwa Gaza katika anga ya Ashkelon. Madaktari huko Gaza wamesema mwanamke na mtoto walifariki wakati jengo walilokuwa walilokuwa ndani lilipoanguka kutokana na shambulizi. Watu kadhaa wamejeruhiwa katika shambulizi hilo. Ama kwa kweli don't s say, don't say yes, ndivyo anavyotufungulia kama ilivyo kawaida, ikiwa ni weekend. Poa kabisa, mambo yakiendelea vizuri kabisa, kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya America hapa Washington DC. Langu jina Harrison Kamau, nikukaribisha uwe pamoja nami napopeperusha zako salamu, zikiwafikia jamaa na marafiki popote walipo, nikisema kwamba kwanza kabisa nakusalimia tu popote ulipo nikisema pata salamu za kutoka Sauti ya America kwa niaba yangu na wenzangu wote. Karibu sana zangu ambazo nimezipata sasa hivi zilizo mkononi ni zako wewe, Victor Nyangalima wa Jombe, Tanzania. Zako salamu wasema kwanza kabisa zimfikie Amos Msanga Hitra Mwalongo, Deus Masunga, Mwandu John, Thomas Bobozi, Pipedi Fiperi, Kikauke Okwino, Msombe Sarumedaina, Sima Kagaruki, Ramadhani Mchomvu, Simon Kiplagati, Dino Mjombe Msuya, Simon Shukuru wa mama, bila kusahau Ellen Haule, unasema kwamba tuonane sisi wote kupitia mtambo ama mtandao wa sauti ya Amerika. Nasema asanti sana, salamu nazipata zako wewe, Salome Daniel Elias, ukisema kwanza salamu zimuende Fikiri Dario Galaka, Emma Kapela, Riziki Minde, Zakaria Kinanda, Jumanne Rukoba, Juma Mwanaharakati, Salibu Nzari Kennedy Mapema, zingine zimwendee Swedi Kaluta, Mapema Ndula, Dius Masunga, Joseph Miroro, Rebecca Kwamboka, bila kusahau William Makenye Nyambono wa Kisii, ukisema kwamba unawapenda sana na kila wakati tuwe tukikumbukana kupitia salamu na muziki salamu ambazo unazipata sasa ni zako wewe, mbili sent ukiwa Nairobi, mbili sent ukiwa Nairobi, unasema zako ziwaendee wafuatao: pena ina Waweru wakiwa kule sehemu ama maeneo ya drake cut ama Marekani, Staci na Bana wakiwa kule Boston, Marekani, Wamboi akiwa kule New Jersey, Marekani, wazazi wako akiwa Athi Rive na wengine wakiwa kule Solai nchini Kenya, Peris Wanjiro akiwa Lanet Kenya, Judi akiwa kule Rongai nchini Kenya ana familia yake wakiwa kule uh, kule sehemu za Thika Road upande wa Nairobi, na unasema kwamba sisi wote tukutane ndani ya mtandao ama redio ya Sauti ya Amerika, nami nasema asanti sana. Zingine salamu unazipata ni zako bwana Peterson Karanja. Peterson Karanja Karanja, unasema uko Thika Diko, unasema zako ziwaendee mkeo Grace Wangui, mwanao Kamau Kimana. Unasema pia zimwendee uh, binti yako Jane Masharia ya na Wangari wakiwa Thika, bila kusahau waumini wote wa Anglican Diocese ya kule Thika. Unasema kwamba mambo yote ni kuombeana na kukumbukana kila uchao, ndivyo unavyosema wewe, bwana Peterson Karanja ukiwa kule Thika. Salamu zingine nazo zipata sasa unasema ni kutoka ni, we, ni zako wewe, Mwandu John. Mwandu John unasema kwamba salamu za kwanza kabisa kabisakabisa zimuende Lucy Malisa wa Mbeya. Salamu zingine unataka kabisa liende kwa Rutahiwa Busisi, Fataki Bachige, Jumanne Lukoba, Mama Boleti, Bashil Kavinda, Nota Bene Mwakamala, Abdulaziz Kamata, Omari Juma, Justin Wakiseke, Noel Lucas, Rehema Halfan, Jafar Kopo, Bakahamisi, ukisema kwamba zingine ziwaendea watangazaji ama mtangazaji wa zamu. Anasema asante sana wewe Mwandu John, naendelea tu kusikiliza mambo na maneno kutoka idhaa ya sauti ya Amerika yani VOA. Salamu zingine nazipata, unasema kwamba ni waziri wa mambo ya salamu Deus Masunga Buhungukila Buhungu. Unasema kwamba umetoka kule Sikonge upande wa Tabora, Tanzania. Unasema kwanza kabisa unamkumbuka Asha Shabani pia na Kaba Lukuba Ndula mtoto Masunga Deus mapema Ndula na Masanja Deus wakiwa wote wo, kule Tabora, Manduhu Masunga, Charles Luhende, Fikiri Ndario, Rutahiwa Busisi, Robati Mwabozi, Didiki Minde Victor Nyangalima na Sali Bunzali, unasema kwamba Jumanne Lukoba asisaulike, Juma Mariko mwanaharakati na Zakaria Mdemfo, popote walipo wapate salamu kutoka kwa waziri wa mambo ya salamu Dius Masunga, Mungu kila wa wakule upande wa Sikonge. Na sasa wacha tupate kibao kibao, e, ambacho ni cha banana wakiwa naye Venesa Mdi, kibao siri Nakwambia kibao muro kabisa kutoka kwake. Uh, bana ba, bana ba, kiwana Vanessa. MD, wanasema siri mambo mengi pale na maswali magumu kabisa yanaibuka, mambo tu yanavyoendelea. Tunapoendelea na muziki na salamu kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Yani, Voice of America hapa Washington DC, langu jina nalo likiwa ni Harrison Kamau. Bila kupoteza wakati, naona kwamba ninazo salamu mkononi zako wewe, Joseph Miroro, unasema mko pamoja na Bi Rebecca Kwamboka, ukisema salamu za kwanza kabisa ziwaendee wafuatao: Oscar Mugire, Machuki Dura Manani, Henry Ayoma, Robert Atinga, John Nyabuto Mose, William Makenye, Chief Fred Mokembo, Mariba Onsumu, Machakasi Nyambega, unasema pia Peter Mochoge akiwa Kenya apate salamu. Pia unasema wasisahaulike Zakaria Demfo, Deus Masunga, Fikiri Dario, Salome Daniel Henry Kideula, Sali Bunzali Sali, Lenga Chapati, sijui kama hapo jina ni chapati ama, naambiwa Lenga Chapati ama labda jina lake chapati. Unasema kwamba Emmanuel Kapera, Daud Kikoti, Mapema Ndula, ukisema kwamba wote wakiwa Tanzania wapate salamu kutoka kwako Joseph Miroro, mkiwa na unasema kwamba ni kutoka kule sehemu za Keroka nchini Kenya nazipata zako salamu Lenusi Kingalu, Lenusi Kingalu. Unasema Tanzania, unasema kwamba uko kule Morogoro, Tanzania. Na zako salamu za kwanza kabisa zimuende Mary Lenusi, uh, unasema Mary Lenusi Kingalu, alafu kisha unasema zingine ziende kwa Godfrey na Ditrick Lenusi wa Morogoro mchana mchana, mchana, wa Morogoro Mashamfinanga wa na Jofli Angeleka wa Mbeya uh, na pia bila kusahau Rahma Sukumba Steven, uh, Kumalija na pia Rebecca Kuomboka, Juma Magimba, Helen Ayomba Denda, Ram Apele Adeka, Dauti Kikoti. Majina yani, majina ya kuvutia kabisa: Henry Kideula, Salome Lufuda Luf, uh, Riziki Barnabaza, na unasema kwamba usisa hautasahau watangazaji wa Sauti ya Amerika. Kwa niaba yao wanasema asante sana wewe Lenusi Kingalu. salamu nilizonazo mkononi wewe, aa, unasema, unasema, ni Daudi na Ndario pia Onsemo Mponda, Magere Machuki, Salibu Nzali, Filbat Kaule. Eh, hey, wewe una rafiki wengi sana, naona kwamba orodha yao ndio yani orodha ndefu kweli. Lakini mimi najitahidi kwamba kabisa waweze kupata salamu zao. Yaani uchumi Filbat pia azipokee, Kennedy Mpemba apokee salamu kutoka kwako kwa wewe Henry Kideula, bila kusahau Amos Msanga, Simon Selili, Juma Magimba, Sima Kagaruki, eh, Exault John Makeo. Unasema kwamba mambo yote tumtegemee Mungu na VOA ndio radio ya kutegemea duniani inasema. Hakika umeisha nena wewe Henry Akideula kweli kabisa, mambo yamesha zidi na yanashika kasi, lakini labda tusikie jamaa huyu kutoka kule Uganda, anaitwa Eddie Kenzo, anasema jambolii. Pata kibao ndani ya idhaa ya Kiswahili ya VOA kutoka Washington DC. Hakika, wimbo avunoma kabisa, ndivyo wanavyosema. Ni jamaa kutoka kule Kampala, Uganda, Eddie Kenzo. Anasema oh my love yeah. Najua kwamba kwamba, uh, anaendelea kabisa kabisa kututengenezea weekend yetu tunapoendelea na na na na na na salamu na muziki kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya America hapa hapa Washington DC. Jina langu Arizona Kamau. nasipata zako salamu, Joro Rengo, ukiwa hapa Marekani, unasema unasema, kwanza kabisa ziwaende mkeo na mtoto mtoto, wakiwa Nairobi Nairobi, Isaac Thuku, wakiwa Nairobi, wakiwa na Ross, unasema kwamba Samir Rengo wakiwa na mkewe na pia mtoto, wakiwa kule Nakuru nchini Kenya, bila kusahau baba na mama Mrs na Mr Rurengo wakiwa na Kuru Kenya. Zako salamu nimeshazipokea Millicent ukiwa Nairobi. Unasema zako ziwaendee wafuatao. Unasema za kwanza kabisa ziende kwa mjombako bwana Kihara na wanaye, wale wanaye Stella Waweru na bwana Kihara wakiwa Nairobi. Mwendi na familia yake wakiwa Nairobi, Florence Mreithi na jamii yake na pia Kinyanjui watu wakiwa Nairobi. Bila kusahau Masi Emma wote wakiwa sehemu mbalimbali nchini Kenya, na mwisho kabisa unasema Daktari Nabi Mwendi wakiwa Kitale nchini Kenya. Unasema ujumbe, I love you all, ni kutoka kwako wewe Millicent ukiwa Nairobi. Na zipata zako salamu Jane Waithera ukiwa Maryland hapa Marekani. Zako ziwaende wafuatao. Unasema za kwanza ni Kenneth Masharia akiwa Thome nchini Kenya, Vincent Mwangi Masharia na pia Winnie Wangari Masharia na Rulin Kon wakiwa Nairobi Kenya, Marunya Mbura Kirama akiwa Kiambu nchini Kenya. Bi na bwana Murungu wakiwa kule Nairobi, bila kusahau daktari na Biruga wakiwa Nairobi Kenya, unasema kwamba kila siku tukumbukane kwa njia ya maombi napata salamu zako wewe Simon Palesi Simon Falesi wasema kwamba za kwanza kabisa kabisa zimwendee Abdul Aziz Kamata fikiri ndari ogalaka Rustic malatu Juma Hassan Jaka Zawadi Falesi Salome Daniel na pia unasema salamu ni kwa wana VOA wote kwa niaba yao nasema asante sana wewe Simon Falesi. Zingine salamu ambazo nazikamata sasa hivi ni zako wewe, nani huyu? Ni Fataki Bachige. Fataki Bachige unasema kwamba salamu kwanza kabisa kabisa zimuende mtangazaji wa zamu. Mimi nasema asanti sana kwa zako salamu, Fataki Bachige. Ukisema zingine ziwaende bwana Umari, Salome Daniel, Elias Fikiri, Dario Halid Said, Kachuru Swedi Kaluta na wa kule upande wa Tanzania. Na mwisho kabisa, unasema kwa Mama Justina na Richard Kashindi, ukisema tuendelee kukumbukana kupitia Sauti ya America yawe mazuri. Kwa hivyo mimi, jina langu Harrison Kamau, um, nikisema kwaheri kutoka Washington DC. Ufuatao ni muhtasari wa habari msomaji ni mimi Khadija Riyami. Kiongozi wa chama kikuu cha upinzani nchini Rwanda anasema wiki ijayo taasisi yake itawasilisha rasmi ombi kwa Rais Paul Kagame kumsihi kutoingilia kati katiba kwa kutaka kujiongezea muhula mwingine wa uongozi. Kiongozi wa tume ya uchaguzi seni nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo Padre Apolinar Malumalu Muholongo amejiuzulu wadhifa wake kutokana na matatizo ya kiafya. Maelfu ya watu wameingia katika mitaa ya Ankara leo Jumapili, wengi wao wakibeba mabango dhidi ya serikali ya Uturuki, wakati nchi inaomboleza waathirika wa mashambulizi mawili ya mabomu kwenye maandamano ya amani ambapo watu 95 waliuawa. Kundi la Human Rights Watch, um, limesema leo Jumapili mabomu yaliyotengenezwa Rusia yametumiwa kaskazini mwa Siria kwa mara ya kwanza. Kundi hilo lenye makao yake huko New York limesema maendeleo hayo yameleta wasiwasi mkubwa kwamba Rasia ama inaangusha mabomu yenyewe kama sehemu ya takriban wiki mbili za mashambulizi ya anga nchini Siria au inayopatia jeshi la Siria mabomu hayo na jeshi la Iraq linadai kuupiga msafara wa kiongozi wa Islamic State Abu Bakar al Baghdadi katika shambulizi la anga kwenye jimbo la magharibi la Anbar karibu na mpaka na Siria. Huo basi ulikuwa ni muktasar wa habari kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Na hapa ndio tunafika mwisho wa matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Msikose kujiunga nasi hapo kesho, kama kawaida saa 12:30 jioni kwa saa za Afrika ya Kati, na saa 1:30 nusu usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Tutatangaza pia katika mita zile zile 19, 22 na 31. Kwa niaba ya wote ambao walishiriki katika matangazo yetu ya leo, mimi ni Sandei Shomari nikisema kwaherini na usiku mwema kutoka Washington DC.