Fanyeje? Karibu msikilizaji katika makala hii ya Je, ni fanyeje maamuzi ya kiafya na kijamii kwa vijana kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika hapa Washington DC. Ninayekukaribisha katika matangazo ya leo ni mimi Ester Gidhui Yuart. Matangazo haya ambayo yanaletwa kwako kama sehemu ya VOA mtandao wa afya Afrika yanasikika pia kupitia washirika wetu RFA ya mwanza Mlimani Redio ya Dar es Salaam, pamoja na ABM 91.2 Dodoma Tanzania, Best FM ya Ludewa, Bomba FM 104.0 ya Mbeya, Breeze FM ya Tanga na Overcomers FM ya Iringa, Mpanda FM 97.0 katika mkoa wa Katavi, Redio Boma High FM katika mkoa wa Kilimanjaro na yanapatikana pia katika gazeti Tando Bongo5.com. Kama kawaida tumewakusanyia habari moto moto za afya, majadiliano ya vijana na daktari, ushauri kwa vijana pamoja na habari inayokuhusu na kukugusa wewe, kijana. Karibuni. Kwanza kabisa ungana nami Sandey Shomari kwa habari za afya. Taasisi ya fistula nchini Kenya inapata maendeleo ya haraka katika kufikia lengo lake la kuwatibu wanawake takriban elfu moja na mia mbili ambao wanaathiriwa na, amba na matatizo ya kiafya walioyapata wakati wa kujifungua. Ingawaje Action On Fistula Program mpaka hivi sasa imewapatia huduma wanawake 582 waliokuwa na fistula kiasi cha zaidi ya mwaka mmoja tu tangu wazindue mpango huo wa miaka mitatu. Fistula inasababishwa na uchungu wa muda mrefu wakati wa kujifungua na mara nyingi matatizo haya hutokea katika nchi zinazoendelea ambako wanawake wengi wanajifungulia majumbani bila ya kuwa na fursa ya kuwa na mhudumu wa afya au uwezo wa kufanyia upasuaji wakati wa kujifungua. Lindsey Pollaczek, mkurugenzi wa program ya Action on Fistula mjini Nairobi, anasema matokeo ya uchungu wa muda mrefu ni kwa mwanamke kupata tatizo la fistula, yaani tundu kwenye njia ya uzazi, hali ambayo inasababisha kutokwa na haja ndogo au kubwa bila ya kizuizi katika asilimia zaidi ya 90 ya kesi, ambapo mtoto mmoja anazaliwa akiwa ameshafariki, na alafu pale mama anapoachwa na matatizo makubwa ya kiafya, na hivyo kupelekea kupata athari nyingine za kisaikolojia kama vile kunyanyapaliwa na jamii, na pia anakuwa muda wote anatoa harufu kutokana na kutokwa na haja bila ya kizuizi, anasema Polakzek. Wakati hali hiyo imefanikiwa kutokomezwa katika nchi nyingi zilizoendelea Idara ya idadi ya watu katika Umoja wa Mataifa inakadiria kuwa kuna kesi mpya elfu tatu kila mwaka ambazo zinatokea nchini Kenya, huku katika kila mimba elfu moja kuna mwanamke mmoja mpaka wawili ambao hupatwa na fistula. Wanawake wengi waliokumbwa na hali hii ya kiafya wanadhani labda wamefanya jambo baya au wamelaaniwa, na mara nyingi wanatengwa na jamii zao na familia kwa miaka kadhaa. Bipolaczek anasema programu ya kurekebisha matatizo ya fistula miongoni mwa wanawake kimsingi ina vigezo vitatu: matibabu, mafunzo na kuifikia jamii. Taasisi ya fistula imefanywa na ushirikisho la kimataifa la madaktari wa masuala ya wanawake na figo ili kubainisha mafunzo yake ya kwanza nchini Kenya. Kituo hicho kina makao yake Eldoret, ambako hivi sasa wamewapatia mafunzo madaktari watatu wa Kenya kuhusu matibabu ya fistula na kuwapatia msaada kwa muda wote wa programu hiyo, amesema Polakzek. Juhudi hizo pia zinahusisha kuongea na jamii ili kuongeza uelevu wao kuhusu fistula na kuwasaidia wanawake wanaoathiriwa na hali hii kufahamu kuwa matibabu yanawezekana. Hii itapunguza unyanyapaa na kuwaruhusu wanawake kujihidi vizuri zaidi na wanaweza kupata matibabu na katika habari nyingine, upatikanaji wa maji safi ni tatizo kwa mamilioni ya watu kote duniani. Hivi sasa wanasayansi na wahandisi nchini Tanzania wanafanya kazi kubadili hilo kwa kubuni kifaa maalum cha kuchuja uchafu ambacho kitasaidia kusafisha maji ili yawe salama kwa watu kuweza kunywa. Kifaa hicho kinaweza kuondoa uchafu kama vile shaba, bakteria, virusi na wadudu, anasema mhandisi Askwa Hilonga ambaye yuko mkoani Arusha nchini Tanzania kufanya shughuli hiyo. Vilonga anasema kifaa hicho kinatumia mfumo maalum ambao unadhibiti vimelea na uchafu wote. Matangazo haya yanaletwa kwenu kwa hisani ya USAID Tanzania na pia kama sehemu ya mtandao wa afya Afrika. Sasa tunakuletea makala ya majadiliano. Karibu mpenzi msikilizaji katika makala yetu ya majadiliano leo ambapo leo mko nami Mensia John, tukizungumza na vijana, na mada yetu inasema kwa nini vijana wanakimbia kilimo na kukimbilia mjini? Mi navyodhani ni kwamba wanakimbilia mjini kwa sababu miundo mbinu, kwa mfano, ukiangalia mtu anaenda kulima kwa jembe la mkono walioko vijijini sana. Kwa hiyo kwa tumia jembe la mkono, mtu anaona kwamba kulima sana, theni atachoka sana, ila angekuwepo labda miundombinu mingine au njia mbadala nyingine ya kupata hela wangekwamka an, wange kimaisha. Mfano, unakuta mtu kule kijijini sana analima asubuhi mpaka jioni, then awezi kumaliza hekari moja yeye peke yake, kwa hiyo kwa kiasi hicho afu anachoenda kupata kiasi, uh, labda akilima labda shamba hilo akilima akamaliza, ile mavuno yake yanakuwa labda sio mazuri, kwa hiyo angekuwa labda angepata nani, miundo nyingine mbadala ya kumwezesha kufanya kazi nyingine naweza ikamsaidia, alafu anaona kwamba kenda mjini Ukweli ni kwamba nyingine inatokea ndio hivyo, unakuta kwamba mtu anachagua kile ambacho kukifanya kwa wakati ambao yu, yupo pale. Kwa hiyo kin, kin, kinachomfanya ache kulima nanaikenda kule mjini, basi naweza nikauza labda pipi nikapata kile nachopata, hata kama ni kidogo, kwamba kinamfaa. Hakuna watu ambao wapo labda wanaenda mpaka vijijini sana kutoa elimu, watu wanaishia tu mjini kuwapa elimu mbalimbali watu Una wana, watu walioko karibu na mjini kuliko wale walioko vijijini. Kwa hiyo kule kijijini wanakimbia kule kwa sababu hawapati ile elimu ya kutosha kuhusu kilimo. Ndio maana wanaona mjini ni rahisi kwamba kwanza mjini kule hata nikiuza maji naweza kutoka, mfano labda tuchukulie mfano, sio hapa Iringa tu hata katika labda mji wa Dar es Salaam. Vijana wengi kule wapo wengi, wanaacha mashamba vijijini, labda kama wanatoka Iringa au wanatoka vijiji vya mbali huko, wanaenda kule kule Dar es Salaam, wakiona kwamba hata nikiuza maji kule mbona naweza kutokea. Kwa hiyo kitu kama hicho ndio nakuta kinafanya wanatoka vijijini kukimbilia mijini kufuata vitu kama hivyo na kuacha kulima. E, kwa upande wangu nafikiri kwamba elimu ya kutosha ikitolewa na miundombinu ikiwekwa sawa sawa, wakipewa na pia wakiwa wanapatiwa, labda baadhi ya vijana, labda wakaambiwa waunde vikundi, wapatiwe mikopo ili waweze kuendeleza mashamba, inawezekana wakatokea na wakafanya vizuri katika maisha yao, na kwa kweli tunapunguza watoto wa mitaani, na pia kukatokea punguzo pia la wizi. Kama tunavyojua, Iringa kwa kweli, mfano watu wanaoishi karibu na vyuo vikuu wanasikia sana kwamba vyuo vikuu mara fulani kaibiwa na mara kompyuta mara nini, unakuta ni wale vijana ambao wanarandaranda mitaani wanachukua zile kompyuta, wanaoibia wanafunzi, wanaenda kuuza mjini. Kwa hiyo vitu kama hivyo vitakuwa havipo. Ndio mi naweza kusema kwamba kwamba pengine wale ambao wanapewa elimu la, labda lse walioenda shule kwa ajili ya kilimo mtu anaendea kwenye sekta ya kilimo na mifugo, anasema kama anaenda kusoma, lakini anavyorudi anataka aende kukaa ofisini, kwa sababu kule wanaofanya labda wakifanya fid lazima wafanye practice kuhusu kile wanachokisomea. Hasa nashangaa kwamba wanaweza wakimaliza kusoma wanabaki kule kule maofisini, waje kutuonyesha vijijini wamejifunza nini ambacho wamejifunza. Kwa hiyo ingekuwa wale walioko ofisini wanatoka wanakuja kutuonyesha vijijini, na sisi tulioko vijijini kwamba tunalima hivi tunafanya hivi, wale walichokitoa kule darasani katika tiori waje kufanya katika practice, na hiyo itasaidia vizuri. Kwa jina naitwa Justin Barnabas Mhagachi. E, kuna sababu nyingi sana ambazo zinawafanya vijana kutoka vijijini na kukimbilia mjini. Sababu mojawapo kubwa ni uelewa kwanza, vijana wengi wanauelewa mdogo kuhusiana na maisha, kwamba akikimbilia mjini ndiko anakoweza kufanikiwa. Hiyo ni sababu mojawapo. Sababu namba, nyingine namba mbili, kijana hawajaboreshewa yale mazingira ya vijijini, yaani nikiongelea kwamba miundombinu ya vijijini iko sio mizuri, kwa mfano shule, hospitali, umeona, na vitu vinginevyo vinafanana na hivyo. Lakini kitu ninachokimaanisha mimi ni hivi, shule za vijijini na mijini hazifanani, hicho kitu cha kwanza. Na katika kuwaona vijana hawa wanatoka mjini kukimbilia kutoka kijijini kukimbilia mjini, wengi wanasema wanaenda kutafuta maisha, kwamba maisha yapo mjini. Nikirudi kwenye pointi yangu ile ya kwanza, uelewa. Jina langu naitwa Grace Charles Maitete. Napenda kuchangia mada kwamba maisha inakuwa ni maisha, ni magumu kutokana na miundo mbinu inakuwa haijaboreshwa huko kijijini. Kwa mfano, unaweza ukawa umelima, mbolea hamna, una hela ya kununulia mbolea ndio hivyo alafu, uh, swala la umeme, maji, nadhani ndio hivyo vinachangia sana na vyenyewe. Anaona bora afanye hivyo, kwa sababu analima lakini hapati maslahi, anakuwa yaani anajiumiza. Anajua nikienda mjini naweza nikajishughulisha na kazi yoyote, alafu nikapata chochote kuliko huku kijijini, analima anaumia lakini kipindi cha mavuno, avuni kitu apati kitu. Kwa jina naitwa Fantamela Juma Kolongo, nikiwe kwa mojawapo. Mimi nimeweza kukimbia huko kijijini. Kijijini tunanyasika sana, hasa huko bonde la Usangu wanaolima mpunga. Mfano kama mimi nilikuwa na heka moja, nimeweza kukatua maji ya nasubua, lakini wengi wao wanaonufaika na maji ni watu wale wanaolima heka nyingi. Sisi wa hali ya chini tunakuwa tunaishia kunawa, kila tunapofuatilia uongozi unakuja juu. Kwa maana hiyo kwamba hatutakiwi kulima, vijana wengi wanaona bora kukimbia kwenda mjini, kwa sababu kule hawasaidiwi kwa chochote kile wanapokuwa wanajitahidi kulima, mapato hawapati. Wakienda kuchukua mbolea za ruzuku bado vile vile. Bora mjini, vile vile nihitaji kutoa rusho kwa maana bora nikaenda mjini kiji mjini, nikaweza kutafuta vyote vile, nikapata kama, nikabeba mizigo. Mimi kama saa hizi hapa ninabeba mizigo, lakini nimeacha familia yangu kule inatabika. Wanaonufaika ni watu wakubwa wanaomiliki eka yake kuanzia 10 ngapi na wanaonufaika lakini, sisi watu wale chini tunaishia hivyo hivyo, maisha yetu yanakuwa magumu, maana tunakuja kijiji mjini nataka nizungumzie pia kuhusiana na swala la soko. Mtu anakata tamaa ya kuendelea na shughuli zile za kilimo kwa sababu analima mazao yake vizuri lakini anapokuwa akiyapeleka sokoni hayapati soko linalostahili. Bidhaa zinashuka bei, kwa maana hiyo inakuwa inampa hali ngumu sana ya kimaisha ukizingatia gharama aliyotumia kwa ajili ya, ya kuzalishia inakuwa ni kile baada ya kuwa ya analipa baada ya, ku, ya kuuza bidhaa zake faida anayoipata ni ndogo sana. Kwa hiyo anadhani kwamba akifika mjini ndio inaweza ikamsaidia kukua kimaisha na akasonga mbele zaidi, wakati hiyo inakuwa ni nyuma ya mtazamo wake. Sasa tumeshawasikiliza vijana, tumewasikia wametoa matatizo mengi, ikiwepo swala zima la miundombinu pamoja na mitaji lakini pia wamezungumzia, uh, matatizo ya vijana wenyewe kama wenyewe kwamba anapenda tu kwenda kuishi mjini. Uh, sasa tunarudi kwako, mtaalamu. Tupo na afisa kilimo wa mkoa wa Tanga bwana Musa Hatibu umetusikiliza unafikiri tatizo liko wapi? um, kwanza awali ya yote, kwa nini vijana wanakimbia kilimo na kukimbilia mijini? Kwanza hatupasi kuwalaumu, hatupasi kuwalaumu kwa sababu, um, kama nilivyosema awali kwamba tunaishi kwa mazoea, na mwanzoni kilimo kulikuwa na matatizo mengi sana, kulikuwa na matatizo ya pembejeo, kulikuwa na matatizo ya masoko, kulikuwa na matatizo ya hali ya hewa. Haya yote yalipelekea watu wengi, si tu vijana, hata watu wazima, wasomi kuona kwamba kilimo sasa hakilipi, kwa hiyo Matoka, lakini kwa sasa hivi ninavyokwambia, serikali inafanya jitihada kubwa sana kwa ajili ya kukiendeleza kilimo. Jitihada hizo ni kama zipi, ili uweze kutushawishi sisi vijana tujue kwamba mambo yamebadilika na tuweze kurudi katika kilimo? Hivi ninavyokuambia serikali imeshapitisha bungeni tarehe 4 Februari kwamba itakuwa inatoa kuanzia Julai mosi mwaka 2023 kwa maana ya mwaka ujao wa fedha Tanzania, shilingi bilioni 200 kwa ajili ya vijana chini ya umri wa miaka 35 ambao wako tayari kujiingiza katika shughuli nyingine zote za kilimo. Lakini mbali na hivyo, serikali imekuwa ikiweka mazingira mazuri ya katika sekta ya kilimo. Lakini mbali na hivyo, kwa mkulima yule mdogo aliyepo kijijini tunafanya um, kumejengwa maghala ambayo yatatumika kama stakabadhi galani, kumpunguzia adha yule mkulima yuko kule. Lakini mbali na hivyo, kuna mfumo ambao unatarajiwa kuanza sasa hivi wa bima ya mazao. Huu utakuwa ni mfumo suluhishi, kwa sababu wakulima watakuwa wanaweza kufanya kufanya shughuli zao, na endapo hali ya hewa itawaangusha, bima zile zitaweza kuwafidia kile ambacho wamekipoteza kwa. Na zipo jitihada nyingine nyingi kama vile kujenga miundo mbinu ya umwagiliaji. Mpaka hapo tumefika mwisho wa makala yetu ya majadiliano leo, ambapo tulikuwa na mada iliyokuwa inasema, kwa nini vijana wanapenda kukimbia kilimo na kukimbilia mjini? Kukuandalia makala hii mlikuwa nami, Mensi ya Johni. Asante sana vijana kwa maoni yenu. Na sasa hebu tusikilize makala ya muulize daktari. Katika kipengele hiki cha muulize daktari, leo tupo na daktari Mwenitumba Esther wa kituo cha afya Magomeni, jijini Dar es Salaam akijibu maswali mbalimbali mbali ya vijana yanaowakabili kiafya. Kwa jina naitwa Aisha Halfani, nina umri wa miaka ishirini. Naomba kuuliza swali daktari, kijana anawezaje kupunguza uwezekano wa kupata magonjwa tokanayo na kujamiana? Asante kwa swali lako zuri. Ni kweli kijana anaweza akajizuia asipate magonjwa ya kujamiana. Kwanza kabisa, kabla kijana hajaoa au hajaolewa, anashauriwa asifanye tendo la ngono, kwa sababu hii inaweza ikamwepusha na magonjwa haya tokanayo na kujamiana. Pia endapo kijana huyu atakuwa ameona ameshindwa kabisa kujizuia, anashauriwa kutafuta mpenzi ambaye anamuona ni mwaminifu, lakini kila wanapoamua kufanya tendo la ngono, wahakikishe kwamba wanatumia kondomu kwa kila tendo ili kuzuia magonjwa ya kujamiiana. Na pia kijana anaweza akajizuia kupata magonjwa ya kujamiiana kama atakuwa anajishirikisha katika shughuli mbalimbali ambazo zinaweza zikamfanya akawa muda mwingi ana shughuli ya kufanya kuliko kukaa tu. Mtu anapoamua kukaa tu mara nyingi huwa anakuwa anapata mawazo ya kutamani kufanya ngono. Kwa hiyo vijana wanashauriwa wajihusishe na mambo kama ya michezo, ambao wako mashuleni wajitahidi kusoma kwa bidii hii yote inaweza ikawasaidia. Kwa jina anaitwa Azi Saidi, ni na umri wa miaka kumi na tisa. Napenda kukuuliza swali daktari, ngono salama ni nini? Asante kwa swali lako. Ngono salama ni ile ngono ambayo ni tendo la ngono linalomuhusisha mwanaume na mwanamke wanapoingiliana kimwili, wanapofanya tendo hili kwa kutumia kinga dha kuepusha magonjwa ya zinaa ikiwemo ukimwi au wanapofanya tendo hili kuepukana na mimba ambazo zisizotarajiwa ambazo hazijapangiliwa, tunasema hii ni ngono salama. Kwa jina anaitwa Mwanasha Msuya, nina swali kwa dokta: ni kweli kwamba mtu mwenye maambukizi ya ukimwi anaweza kufanya mapenzi na mtu ambaye hana maambukizi ya ukimwi na akapata maambukizi? Ni kweli hii, mara nyingi inatokana na yule mtu ambaye hana virusi vya ukimwi. Inategemea kinga yake ya asili katika mwili, inaweza ikamsaidia kufanya asipate maambukizi. Pia inategemea walipokutana kimwili bila kinga. Je, huyu ambaye hana virusi hakuwa na michubuko katika sehemu zake za siri? Kwa sababu mtu anapokuwa na michubuko au anapokuwa na magonjwa ya zinaa, huwa yanaharakisha yana kupata maambukizo ya virusi. Pia mtu unaweza ukakutana na mtu ambaye ana virusi vya ukimwi na usipate, kama mmetufanya ngono salama Mmetumia kinga yaani kondo, na mmeitumia kama inavyotakiwa, inaweza ikazuia mtu asipate maambukizo ya virusi. Na pia inategemea huyu mgonjwa mwenye virusi vya ukimwi, je, wakati huo virusi vyake mwilini viko kwa wingi kiasi gani? Kama virusi vyake mwilini viko kidogo sana, inaweza ikamsaidia yule mtu ambaye hana virusi asipate maambukizi. Na kama huyu mtu atakuwa wamekutana wakati huyu mtu ana virusi vingi sana mwilini, tayari ameshakuwa na ugonjwa wa ukimwi, ni rahisi yule mtu kuambukizwa virusi. Asante sana Daktari Mwenitumba Esther kwa majibu yako. Katika kipengele hiki cha muulize daktari, mlikuwa nami, Mensi ya Johni. Naam, asante sana dokta kwa majibu hayo kwa vijana. Na sasa tusikilize mchezo mfupi wa kuigiza kuhusu masuala ya afya. Usiwe na wasiwasi rafiki yangu, nikwambie mi mambo hayo nayajua vizuri sana. Alafu acha hivyo, ni kweli mtihani umekaribia, lakini kuna sehemu moja nataka nikupeleke ili haya mambo tukayamalize kabisa, wala hata usiogopi wala usiendelee kulia. Mi ntafanyaje sasa? Ona, mimbona imeshaanza kuwa kubwa Maliamu yamu afu mitihani hiyo Jumatatu sindo? Nimesha kwambia, yaani usijali mi rafiki yako, mbona konkodi tu mambo hayo sana tu, nitakupeleka shoga yangu, wala hata usipate shida. Mama, Maliamu, naamini sana. Je, isipotoka mi ntafanyeje? Sasa hapo ni pagumu, usianze kufikiria mambo hayo sasa hizi mpaka tufike huko, ikishindikana tutajua sehemu nyingine ya kupeleka, sawa? Sawa, nitaenda, ntaenda kando penye shoga yangu kwa mganga yule nilokuambia. Utulie sasa, ukaze moyo sawa. Mi ntatulia. mm, Ni kweli. Fika kwa mganga Mandere. Mimi ndio mganga Mandere. Shida zenu nazijua nahitaji nipe pesa. laki moja. sasa umpe, wewe mpe bwana ile hela tu mgeni. asante sana sasa nawapa dawa hii mwene mkaitumie vizuri na siri iwe ya kwenu tu mkivujisha siri hii kiumba kitoki amenisikia. sawa mganga tumekuelewa. sawa mganga. na dawa, mashariti yake ni madogo sana Isingiliwe na maji, isikaliwe, isipate uvuguvugu wa maji. Sawa mganga, tumekuelewa. Sawa, si tunaenda. Ondokeni bila kugeuka nyuma. hmm. hmm. hmm. Wena, nilikuwa kuna bakuli nimeliweka hapa, nani kalichukua hilo bakuli? Jamani dada, mimi sijaona kitu wala sijaona chochote kile. Dada, mbona unaniambia mimi tu jamani? Sasa mimi ndo fanyaje mimi? Bakuli nimeliweka hapa kabisa, nani kalichukua? Jamani, mimi nimeenda shule nikaliacha hapa, nani kalichukua bakuli langu? Dada, mimi nimetoka kanisani, jamani, sijaona kitu dada. hey, jamani, matoto ya umu ndani, mimi nasababisha matatizo. Sasa mimi ndo fanyaje mimi? Nitaendaje kufanya mtihani jamani? Dada, mimi sijaona kitu, ningekuwa nimeona kitu ningekupa dada. Mbona kuna kelele humu ndani zimejaa ndani ya nyumba? Shikamoo baba. Hmm. Shikamoo baba. Mbona mna unakaa unapiga kelele ndani? Mimi baba, bakuli langu nimeweka, bakuli langu nimeweka hapa kabisa, lina maji yangu, wamefika wamemwaga, sijui nani kalichukua, namuuliza huyu anakataa. Ndio kisa cha kuanza kupiga kelele, mpaka nashindwa kula. Good time mimi nyumbani kwangu hapa mnakaa mnanipigia kelele, kelele ni kitu gani unatetafuta wewe nini? Mimi baba huyu kunanilika toka shule kafika hapa kaniambia, akaanza kunigombeza eti mimi nimechukua bakuli lake sijui na nini, mimi hata sijachukua, sijachukua na bakuli ya nini? Na bakuli ya nini? Wanatafuta bakuli na nini, natafuta nini mundani? Mi baba ilo bakuli la muhimu Hmm, nimeshagundua lutundu wako na ujanja wako nimeshagundua. Wewe siku hizi, nimesikia tabia zako hapa mtaani. Siku hizi wewe aukamatiki wala usikiki, ulitapikia nini? Ni, ni, naumwa na nini? Tumbo tu naoma, nikakugundua nikakaa kimya. Ehe, haya na haya, nakuja kuuliza swali jingine. Siku hizi unashindwa hata kula, unakaa unaa, unatema tema mate, umekuwa nyoka humu ndani eti. Ana baba, labda malaria, una malaria e. Nakwambia unamimba mwanangu. A, amin... so, leo nakwambia utanieleza, unanisikiliza? Nakwambia niwe ongea. Ndio baba, nakusikia sasa nishapata taarifa zako kuwa hapa mtaani zuzi na mimba a, nimeishazizikia na hizi taarifa ni za ukweli zindi. Nakwambia nani? Baba kwa, kwa sababu gani baba? Mimi nimekuta mm, bakuli mm, na dawa ndio na, na. Uh, hey, baba. Nakwambia, toka toka utaongana na mama yako kudoka Nakwambia uondoke, mimi nitaenda wapi na imimba? Sikiza wazazi wangu, nikasoma kwa bidii, nikaacha mambo ya dunia, tafanyaje? Mimi shule nimeikosa hivyo. Na msikilizaji, hivyo ndivyo mambo yalivyo katika maisha kila siku. Basi tumalizie matangazo ya leo kwa makala ya kila mtu ana hadithi yake. Tariban miaka iha tatu, yani sikumbuki tarehe nilozaliwa, lakini ina ni miaka ishna3at zaliwa, ninapewa tu story kwamba mama wangu hakutaka kabisa kunonyesha. Ni siku ya kwanza tue mimi kuzaliwa, mama wangu alimtumia taarifa bibi na kumwambia aja michukue kwatoka hapo niliishi na bibi yangu mpaka hapa nilipofikia, lakini niliishi naye kwa tabu sana, kwa sababu bibi yangu kipindi hicho alikuwa ameshakuwa yani, ni umri umeenda kwao. Nikaa nakaa naye mpaka nilipofikia umri wa miaka mitano, yani nikaa niko naye huko kijijini. Sasa nilipofikia huo umri, pale nyumbani nilikuwa naishi na dada yangu, yeye ndo alikuwa ananilea tuseme, kwa hicho kipindi mpaka nilipofikia miaka mitano. Sasa kwa bahati mbaya, alipofikia umri huo yeye, yeah, alipata mimba. Alipopata mimba, akaona tena kuishi pale nyumbani Kani, mimi mdogo, bibi ndo hivyo akatoroka, na sikujua tena dadangu alikoelekea mpaka saa hizi mnapoongea. Nikaa ni nimekuwa nimefikia miaka kama nane hivi, nikaa nimeanza darasa la kwanza, na hiyo ni kwa msaada wa mwenyekiti wa kijiji, kwa sababu bibi yangu naishi naye kwa kweli, alikuwa hawezi kabisa, hawezi. Nilivyoanza darasa la kwanza, nikaa nifika ni shule, saa ingine naenda peku, saa ingine nikisaidiwa, ndo hivyo basi nikaa naishi nilipomaliza darasa la saba, nikaamua nikaa nasikia kwamba watu mjini wanatoka, watu mjini maisha yanakuwaje, nikaja mjini. Kuja mjini, nikavamia jiji, sikukaa muda mrefu sana, nikaa nimepata mimba. Hata aliyenipa sikugundua, kwa sababu nilikuwa ni leo na huyu kesho na huyu. Basi kwa bahati nzuri, nikaa nimempata huyu mama, akaa amenichukua alivyonichukua akasema atanisaidia, lakini nilivyofika kwake akaniambia nitoe ile mimba. Na baada ya muda mfupi kidogo, kumbe yule mama alikuwa ni msagaji. Nilivyokaa naye yani, nikaa naye nime recover kabisa, nimerudi kwenye hali yangu baada ya kutoa ile mimba, ndo akaanza kuniambia niwe namfanyia hivyo, yani kama, yani nakuwa kama mwanaume kwake. Kwao nikaa nimeishi hayo maisha, kwa kweli siku yapenda na pale kulikuwa kuna mabinti wengine kama mimi, ambao na wenyewe walikuwa wanawafanyia hivyo, na wengine wanafanyana wenyewe kwa wenyewe, na kuna watu wengine anawakodi. Na mbali ya hiyo, alikuwa ana wanaume ambao tuseme wanamlipa ana, yani anawaleta, mnafanya nao wenyewe wapenzi, then wanamlipa yeye, yenyewe hampati kitu chochote. Nilikale maisha nikaa naona magumu. Siku moja, katika kutembea tembea, nikaa nimekutana na huyo dada. Huyo dada alikuwa anafanya saluni. Akawa anajua maisha, yule dada akaniambia, hivi unaona raha gani kukaa na yule mwanamke pale? Nikamwambia ukweli, mimi sina popote. Nikawa nimemwelezea historia ya maisha yangu mpaka pale nilipo. Akaniambia basi nitakufundisha kusuka na nini. Basi akawa ananifundisha mambo ya saluni, nikawa nimekaa naye kwa muda fulani. Kwa yule mama niliondoka bila kuaga. Yule dada akawa amenisaidia, nikawa nimejua kusuka. Baadaye akawa ananisaidia mpaka nikawa nimepata mtaji wangu mwenyewe, nikafungua saluni yangu, na sasa hivi ni saluni yangu mwenyewe. Hapa ndo tunafika mwisho wa matangazo yetu hivi leo. Nikikuaga kutoka Washington, mimi ni Esther Githo Yuat, na kusihiungane nasi tena.