Hii ni idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Assalamu alaikum, wapenda wasikilizaji, popote pale mlipo, karibuni katika matangazo yetu ya alfajiri kutoka hapa Washington DC. ni saa 11 saa za Afrika kati, saa 12 saa za Afrika Mashariki. Hapa studio, mimi ni Abdushakur Abud na mimi ni Sandei Shomari. Tunakukaribisha katika matangazo yetu ya leo Jumatatu, tarehe 12 Oktoba mwaka 2015 karibuni. na leo katika kumekucha Afrika tuna ripoti juu ya wananchi wengi wa Kongo wamesikitishwa wa na kujiuzulu kwa mkuu wa tume huru ya uchaguzi Padre Malumalu. Na ni sheria kama mwili na kataa basi, lakini yeye alikuwa anajua kazi na anapanga kazi, na wale alikuwa alishafundisha kazi wataendelesha kazi vizuri kama vile sa yeye mwenyewe alikuwa Viongozi wa nchi mbalimbali walaani mashambulizi yaliyofanyika huko Uturuki, wakiwa na maandamano katika mji mkuu wa Ankara, na juhudi za kutoa mafunzo na Wasomali wenye asili ya kibantu waandamana mbele ya White House kupinga jinsi wanavyoendelea kunyanyaswa na utawala mpya wa wilaya na mkoa nchini mwao. Baada ya mikoa mitatu watajenga serikali, sasa serikali zile za mikoa zikawa zinatuangamiza kutunyima sisi haki, na wengine ambaye kutokea sehemu nyingine wanaanza kuvamia mashamba ya wale ambaye asomali bantu wanapoishi hapo. Hizo ni baadhi za ripoti za kuandalia hii leo katika Kumekucha Afrika kutoka Washington DC. Matangazo yetu yanasikika pia kupitia tovuti anwani www voa swahili.com, lakini kwanza, Sandey iko hapa tayari kutusomea taarifa ya habari. Kiongozi wa chama kikuu cha upinzani cha kijani nchini Rwanda, Frank Habineza, amesema chama chake kitamwomba rasmi rais Paul Kagame wiki ijayo asibadili katiba na kugombea muhula watatu. Habineza, ambaye ombi lake la kuzuia mabadiliko ya katiba lilitupiliwa mbali na mahakama kuu, anasema hakati tamaa katika kuzuia juhudi za chama tawala kubadili katiba. Kumradhi, maamuzi ya hivi karibuni ya mahakama yamefungua njia kwa rais Paul Kagame kubadili katiba na kugombea muhula watatu mwingine wa miaka saba. Katiba ya Rwanda inamruhusu rais kugombania mihula miwili ya miaka saba kila moja, na inatarajiwa kumalizika mwaka elfu mbili na kumi na saba kwa upande wa Kagame mabomu mawili pacha yameua watu tisa na kujeruhi wengine ishirini na tisa kaskazini mwa Kamerun, katika mashambulizi ambayo maafisa wa usalama wanawashutumu wanamgambo wa Boko Haram kuyatenda. Maafisa wanasema mashambulizi ya Jumapili katika kijiji cha Kanfaleri, karibu na mji wa Mora, yalifanywa na vijana wasichana wawili. Wengi walioathirika walikuwa ni kutoka kwenye shambulizi la kwanza ambao lilipuka kwenye eneo la sokoni. Maafisa wanasema wengi waliojeruhiwa wako katika hali mbaya. Jumamosi, kundi la wanamgambo la Nigeria lilifanya mashambulizi matano ya kuratibiwa katika nchi jirani ya Chad na kuua karibu watu arobaini. Na wapiga kura wengine walipiga kura jana katika uchaguzi wa rais ambao wagombea wa upinzani wanasema tayari kumekuwa na wizi na kasoro wapiga kura walikuwa wanachagua baina ya kumpatia awamu ya pili raia rais Alpha Conde au kumchagua mmojawapo wa wagombea saba wa upinzani wanaogombania kiti cha rais. Mwandishi wa Sauti ya Amerika Chris Stein ametuandalia ripoti ifuatayo, na Aida Isa anayesoma ripoti kamili. Vituo vya kupiga kura vilifungwa jana jioni bila ya ghasia huko Conakry, mji mkuu wa Guinea, kama ilivyohofiwa kutokana na uporaji na mapambano yaliyotokea mapema wiki hii kati ya wafuasi wa vyama mbalimbali vya kisiasa. Mkuu wa ujumbe wa Umoja wa Afrika unaofuatilia uchaguzi huo Diletia Muhamed Diletia alieleza upigaji kura wa jana kuwa umefanyika kwa amani na utulivu. Vyama vya upinzani vya Guini vinadai kuwepo tayari na udanganyifu katika uchaguzi huo hapo Jumamosi usiku. Mgombea mkuu wa upinzani Selu Dalien Dialo aliiambia Sauti ya Amerika kwamba hakuwa na imani na tume ya uchaguzi. Anasema yeye na wapinzani sita wengine watakataa matokeo ya uchaguzi iwapo wataamini kumekuwepo na wizi wa kura. Katika mtaa wa Kaloum mjini Conakry, baadhi ya vituo vya kupiga kura vilifungwa ilipofika saa kumi na mbili jioni, muda uliowekwa rasmi kufungwa vituo hivyo, lakini vituo vingine vilikuwa bado vimejaa na wapigaji kura wakingojea kupiga kura yao hata hivyo, Fode Sanu, afisa mwandamizi katika mojawapo wa kituo cha kupiga kura ambacho bado upigaji kura ulikuwa ukiendelea, alisema alibidi kuongeza saa za kupiga kura kwa dakika 90 kwa ajili ya masuala yaliyojitokeza kuhusiana na daftari ya wapiga kura. Mnaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC maelfu ya watu waliandamana huko Ankara jana Jumapili, wengi wao wakiimba maneno dhidi ya serikali ya Uturuki wakati nchi hiyo ikiomboleza waathirika wa mabomu pacha wakati wa maandamano ya amani siku ya Jumamosi, ambayo yameua watu wasiopungua tisini na watano. Maelfu ya watu wengine waliandamana katika mji wa kusini wenye wakurdi wengi wa Diakabir. Serikali inaripoti kwamba watu mia moja na sitini waliojeruhiwa katika mlipuko pacha Jumamosi bado walikuwa hospitalini huko, 65 kati yao katika hali mahututi, katika hospitali 19. Hakuna aliyedai hadi sasa kuwajibika na shambulizi hilo baya katika historia ya Uturuki, lakini wachambuzi wanasema mashambulizi hayo mawili yanafanana na lile liliofanyika mwezi Julai karibu na mpaka wa Siria. Chama cha Uturuki kinachounga mkono wa Kurdi kinasema kinailaumu serikali kwa milipuko hiyo huku Rais Recep Erdogan akilaani vikali shambulio hilo la kikatili. Jeshi la Iraq linadai limepiga msafara wa kiongozi wa kundi la Islamic State Abubakar Al Baghdadi katika shambulizi la anga katika jimbo la magharibi la Anba karibu na mpaka wa Siria. Jeshi la Iraq lilifanya operesheni ya kishujaa kulenga msafara wa mhalifu Abubakar al Baghdadi. Taarifa ya majeshi ya Iraq ilieleza hatima ya kiongozi huyo mwenye msimamo mkali bado haijulikani. Baghdadi amejitangaza kuwa kiongozi wa serikali ya Kiislam katika maeneo ambayo kundi lake la Kisuni lenye msimamo mkali inashikilia. Msemaji wa mataifa yanayopambana na ISIS kanali wa Marekani Steve Warren anasema maafisa Amerikani wa Marekani wameona taarifa hiyo ya Iraq kuhusu al Baghdadi lakini hawana habari za kuthibitisha tukio hilo. Umekucha Afrika, matangazo ya idhaa Kiswahili ya sauti Amerika, ikiwajia kutoka hapa Washington DC. Wakazi wa maeneo ya mashariki ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo wamesikitishwa na habari za kujiuzulu kwa mkuu wa tume huru ya uchaguzi seni Padri Apolinari Malumalu mwishoni mwa wiki seni. Seni imeshindwa kuandaa uchaguzi wa majimbo kwa ukosefu wa fedha, na Malumalu ameeleza kujiuzulu kutokana na sababu za kiafya. Mwandishi wetu wa Goma Oster Malivika anaripoti zaidi. Kiongozi huyu wa tume huru ya uchaguzi jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo, padri Malumalu amesema kuwa ikiwa amejiuzulu kwa uwazifa wake ni kufuatia hali mbovu yake ya kiafya. Tetesi kutoka sehemu mbalimbali zinasema kwamba huenda ni shindikizo ya kisiasa. Ribes Mikindo ni kiongozi wa chama cha upinzani UDPS chake Tshisekedi. Nao upande wa chama tawala wasemaje? Norbert Atsongia ni kiongozi wa chama cha PPRD chake Rais Joseph Kabila wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, akiwa na makao yake katika muji wa Beni. Kujiuzulu, kuna aina mingi ya kujiuzulu ya mwili ndiyo anaona, anasema kazi inakuwa nzito sana, hata hatana kuweza kazi ile, na ni sheria kama mwili nakataa, basi. Lakini yeye alikuwa anajua kazi na anapanga kazi, na wale alikuwa alishafundisha kazi wataendelesha kazi vizuri, kama vile soa yeye mwenyewe alikuwa. Wanawake wasikitika kuona kwamba Apolinere Malumalu amejiuzuru kabla uchaguzi haujafanyika, huku kukiwa na matatizo ya kifedha kahambu tuombeane, yuko katika mji wa Butembo. Ni uchungu sana lakini, kwa sababu ametoa tatizo ya afya, hatuna lolote la kupinga na tunaomba uh, uh, hiyo ambayo ni makanisa ziweze kutafuta mtu mwingine. Hata hivyo nilizungumza naye mwenze Kongolo, mkongwe mwanasiasa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, aliyefanya kazi yake naye Laurent Desire Kabila, pamoja naye Rais Mobutu, huku akisema kwamba lazima serikali ya Kongo iweke kiongozi asiye kuwa na upande wowote kwenye tume huru ya uchaguzi. Ila tu hatujue sasa mtu atakaye kuja, kama atakua mtu afanya hiyo kazi vizuri kushinda hiyo kazi malal aliuanya. Hayo yakiendelea, wachambuzi wa masuala ya kisiasa wajiuliza hali itakuwaje? Wema Kenedi Muhindo yuko kwenye laini ya simu kwa sababu yeye ndiye alikuwa anajua watu ambao wanatoa pesa. Yeye ndiye alikuwa amepangilia mambo hii ya, ya, ya, ya, ya komisheni ya uchaguzi tangu uchaguzi umeanza kwa nje ya Kongo hii kama miaka ya elfu mbili na, na tatu hivi, amepangilia mambo yote ndio anajua kama amepanga namna gani. Sasa mtu mupya ambaye wataweka ndio atakuwa na magumu Malumalu amesumbuliwa hivi sasa mwaka mmoja na magonjwa yasiyojulikana huku akipelekwa Afrika Kusini pamoja na Marekani, watu wakisema kwamba huenda alipewa sumu na watu wasiojulikana, kwa sababu hadi sasa hajawahi kuonekana, ila akipelekwa kwenye matibabu katika inji mbalimbali na kufanyiwa upasuaji wa kichwa. Hoser Malivika, VOA Goma. Naendelea na habari zaidi za dunia. Rusia imeanzisha mashambulizi mapya wa ya anga dhidi ya waasi wa Siria, wakisaidia serikali ya Rais bashar al assad kuchukua upya maeneo iliyopoteza. Mosco inasema sehemu kubwa ya shaba zake zililengwa huko Talskik, eneo la nyanda za juu katika jimbo la Idlib ambalo limekuwa likishikiliwa na waasi. Rusia imekuwa ikisisitiza kwamba shabaha hizo ni vituo vya kundi la wanamgambo wa Islamic State, lakini maeneo hayo mengi hayajawahi kushikiliwa na kundi hilo bali yanashikiliwa na makundi mengine tofauti yanayopambana na serikali ya Rais Bashar al Assad. Ilikuwa ni siku nyingine ya umwagaji damu na vifo nchini Israel jana Jumapili, wakati wimbi la ghasia kati ya wa Waisrael na Wapalestina kuingia katika wiki ya pili huku kila upande ukikataa kutoa nafasi ya kutafuta amani. Shambulizi la anga la Israel huko Gaza kujibu shambulizi la roketi la Palestina liliua mwanamke mmoja mja mzito na mtoto wake mchanga. Wafanyakazi wa huduma za afya wanasema walifariki dunia baada ya kuangukiwa na jengo walimokuwa wamejificha. Watu wengine kadhaa walijeruhiwa. Baadaye Jumaa pili Shambulizi la bunduki la Israel liliua mtoto wa kiume wa Kipalestina mwenye umri wa miaka kumi na tatu wakati wa mapigano katika kizuizi cha barabara nje ya Ramallah kwenye ukingo wa Magharibi. Wanajeshi wa Israel wanasema walikuwa wanashambuliwa kwa mawe na mabomu ya kutengenezwa kienyeji. Wapalestina wengine kadhaa walijeruhiwa wakati wa maandamano yenye ghasia huko Gaza. <mulia> Tukiendelea na ripoti za waandishi wetu tuna ripoti kwamba wakazi wa Kisomali wenye asili ya Kibantu kutoka kusini mwa Somalia katika jimbo la Juba waliandamana mbele ya White House mwishoni mwa wiki kulalamika dhidi ya kunyanyaswa kwa wenzao huko nyumbani na kuitaka serikali ya Marekani kuwasaidia wakazi hao wanaoishi hapa katika jimbo la New York. Kutoka mji wa Buffalo, kiasi ya maili mia nne kutoka DC, waliandamana. Wali pia mjini New York mbele ya Umoja wa Mataifa wakati wa mkutano mkuu wa viongozi wiki mbili ilizopita kuwasilisha malalamiko yao, wiki moja Nimezungumza na Salab Omar, mkurugenzi wa Umoja wa Somali wa Kibantu hapa Marekani, juu ya lengo lao, naye anasema: tulikuwa na maneno kwamba yanatusumbua sisi kule nchini kwetu tulipotoka. Kuna shida za maangamizi fulani hivi kuhusu haki za Somali Bantu ambaye hazitoki kisawasawa kama vile zilivyojulikana na dunia hii ya leo. Kila mtu huwa hujitetea apate haki yake ndani ya nchi yake. Sasa ni matatizo gani hasa yanatokea huko? Maanake watu hawasikii sana juu ya Somali Bantu, unaweza kutueleza ni matatizo gani? Aa, tatizo liliko kule, unajua eh, kwanza usalama. Sehemu ambayo tulipotoka ama tunapoishi kule Jubaland, eh, usalama hamna, na walipojaribu kueleza kwamba wanataka kujenga E, serikali ya mseto um, kuhusu wa Somalia basi, wakajaribu tena kutafuta kama sehemu kila mkoa, baada ya mikoa mitatu watajenga serikali. Sasa serikali zile za mikoa zikawa zinatuangamiza kutunyima sisi haki, na wengine ambaye kutokea sehemu nyingine wanaanza kuvamia mashamba ya wale ambaye Somali Bantu wanapoishi hapo e, muda mrefu uliopita na mpaka sasa kwamba hatuoni kama ni matokeo gani ambaye yatasaidia Somali Bantu, bado hatujaona. Ndio maana tulipofika hapo wi kujitolea sisi wenyewe kueleza shida tunazo tuko nazo kule ambaye nchini Somalia. Kwa hivyo wanasema serikali kuu inataka kukandamiza haki za Wasomali Bantu huko. Na je, Kenya, manake iko eneo hilo la kusini mwa Somalia, wanasema nini? Aa, kwa kweli tulikuwa, eh, Kenya kwanza ni nchi jirani na vile vile tulipoingia kwenye nchi ya Kenya tukafurahia kwamba tuko na ndugu zetu. Mwishowe kukatokea watu kama wa msituni, wakadai kwamba wao wanataka kupigana na hao ambe wa maadui e. Ikawa serikali ya Kenya imesaidia vizuri, na tukafurahia kwamba usalama utafika, lakini mwisho tukaona wale ambaye waliposhika ile ambaye sehemu tulipotarajia kwamba kutakuwa na usalama tunaona kama ni wale wale tu ambao hakuna tofauti, ndio tukaona tunasema, mtoto wa nyoka ni nyoka. Ndio maana e, mpaka sasa hivi Somali e, Bantu hawajapata haki na usalama na kuangamizwa na mambo mengine bado ya bado wanazidi ambaye kunyanyaswa, ni wale wale tu ambao tunaishi nao, lakini hatufurahii sisi e, ndio maana tunataka kupata haki zetu kwenye serikali hii ambayo inayojengwa na, na serikali ya majimbo vile vile, kwa vile sisi tunaishi hapo na tuko na haki ndani ya kijeshi tupate ambaye vijana wa kutosha ili wadai wapate kujilinda wao wenyewe. Hatuwezi kuamini mtu ambaye anatoka nchi nyingine aje kunilinda mimi ninalala vizuri, hiyo si ukweli. Ukweli ni kwamba mimi nikiwa na mtoto yangu ama mtoto wa ndugu yangu ama sehemu ambayo ninavyoishi, niwe na mtoto ambaye anahusika ndani ya serikali, ambaye anaweza akanilinda na ninalala vizuri na usalama nao, nikitoka popote ninapokwenda, kama zamani, niwe na usalama wa kutosha. Naam, Salad Omar, mwenyekiti wa umoja wa Somali wantu hapa Marekani, sande. Huko Uturuki pia kuna mambo yaliyotokea kali. Naam, kama ulivyosikia kwenye habari za dunia, ya Uturuki imeanza siku tatu za maombolezi kufuatia mashambulizi ya bomu siku ya Jumamosi katika mji mkuu wa Ankara ambayo alisababisha vifo vya takriban watu mia moja na thelathini huku uchaguzi wenye ushindani mkubwa unatarajiwa kufanyika katika muda wa wiki tatu. Mashambulizi hayo yanamulika changamoto ambazo Uturuki inakabiliwa nazo pale inapopambana na mivutano ya kikabila, mzozo unaoendelea wa wahamiaji na mivutano inayoongezeka na Rusia. Sasa mwandishi wa Sauti Amerika Louis Ramirez ametuandalia ripoti inayosomwa hapa na Aida Isa. Ili kujaribu kuzuia mivutano zaidi, serikali ya Uturuki iliwekea marufuku kwa vyombo vya habari kuonyesha picha za pale wajitoa mhanga wawili walipojilipua kwenye mkutano ambao Wakurdi na wapenda mageuzi walikuwa wanatoa wito wa kuwepo usawa na amani. Mapema jana alfajiri, baada ya wale waliofariki na kujeruhiwa kuondolewa, uchunguzi uliendelea kutafuta nani na kwa nini mashambulizi hayo yalifanywa. Baada ya mashambulizi hayo kutokea, maandamano yalifanyika mjini Istanbul na vikosi vya usalama vilipambana na waungaji mkono wa wakurdi katika eneo la mashambulizi mjini Ankara jana walipojaribu kuvuka vizingiti vya usalama na kutaka kuweka maua ya makumbusho. Mwandamanaji Levant Altun anasema: wale wanaojaribu kunyamazisha watu wameanzisha vita, na kile kilichotokea Ankara ni mstari mwingine wa mbele wa vita. Watu walikuwa wanasema hawataki vita na kushinikiza wito wao wa amani kuwepo, na walijaribu kunyamazishwa kwa mabomu. Kwa hiyo tuko hapa tukiwaambia kwa kelele kuwa watu hawatatishiwa na mabomu yao kote Ulaya viongozi walilani mashambulizi hayo na NATO inaahidi kusimama pamoja katika kukabiliana na vita dhidi ya ugaidi. Hali ya ukosefu wa uthabiti inayoongezeka huko Uturuki ni changamoto kwa muungano huo. Uturuki sio mwanachama wa NATO, na wiki iliyopita muungano huo uliahidi kuunga mkono taifa hilo kukabiliana na uingiliaji wa ndege za kivita za Russia kwenye anga yake. Tunajadiliana nao wakati wote wa kutathmini hali huko Uturuki, lakini jambo muhimu ni kuwa tuna uwezo wa kuimarisha jeshi lao, ingawa wao wana jeshi lenye nguvu, na tuna wajibu wa dhati ya kuwalinda na kuwatetea. Baada ya mashambulizi, Rais wa Rusia Vladimir Putin alitoa rambirambi zake na kuahidi umoja na msaada. Tunapaswa kuunganisha juhudi zetu katika kukabiliana na uovu huu. Nataka kutoa rambirambi zangu za dhati kwa watu wa Uturuki na rais wa Uturuki. Kilichofanyika Uturuki ni kitendo kiovu cha ugaidi, lakini kuhusika kwa vyovyote kwa Rusia huko Uturuki kunaweza kutatanisha zaidi hali ngumu kwa NATO na nchi za Magharibi ambazo zinategemea Uturuki kutokana na msimamo na nafasi yake muhimu katika mambo yote ya Mashariki ya Kati, kuanzia kutumia kambi zake za jeshi la anga hadi kuwapatia hifadhi mamilioni ya wakimbizi wengi wao kutoka nchi jirani zenye mizozo kama vile Siria na Iraq. Hamna mtu aliodai kuwajibika na mashambulizi ya Ankara, lakini ni ishara ya hali ya msukosuko taifa hilo inakabiliwa nayo katika nyakati muhimu kwenye kanda hiyo. Karibuni sana katika studio zetu. Mimi naitwa Meri Mgawe, tunafurahi kuwa nanyi. Na hivi leo, basi, msikilizaji, katika kipindi chetu cha jamii na maendeleo tumetembelewa katika studio zetu na Bahati Muringa Jacob, ambaye ni mshindi wa shindano la mama shujaa wa chakula, na vilevile vile dada Eluka Kibona, ambaye yeye pia ni mfanyakazi wa Oxfam. Tunazungumzia kuhusu masuala mbalimbali, hasa kilimo cha wanawake wadogo wadogo. Kwanza kabisa, kwa kuanza tu programu yetu, dada uh, Bahati Muringa kwanza uanze kutuambia hapa Marekani mmekuja kufanya nini? Uh, asante sana kwa jina, anaitwa Bahati Muriga, mama shujaa wa chakula kutoka nchini Tanzania. Mwaka elfu uh, mbili na kumi na nne tumekuja hapa Marekani kutokana na mwaliko wa Oxfam Amerika ili kuweza kushiriki kampeni ya usalama wa chakula. Eluka utueleze labda kwa sababu wewe ni mfanyakazi wa Oxfam tuambie kwamba shindano hili mnaliendesha vipi na mko katika maeneo gani? Ni Tanzania pekee ama kuna nchi nyingine za Afrika ambazo mnashiriki? Uh, shindano la mama shujaa chakula lina endeshwa mtatu uh, I mean, Afrika mpaka sasa hivi ambao ni Tanzania, Nigeria na Ethiopia. Lakini mm, kwenye nchi zingine ya Afrika ambapo na programu ya Oxfam kuna muundo fulani wa shindano kama hili. Uh, kwa mfano Burkina Faso wanafanya shindano la wapishi wa kina mama kuchatambua wapishi wa kina mama wa kina wa kutambua kwamba wametoka kulima na chake chake wa wanapika. Sasa shindano hili lengo lake kubwa ni kutambua mchango wa mkulima mdogo mdogo, na tumejaribu njia nyingi sana wa kutambua mchango wa mkulima mdogo mdogo. Tumefanya mita utafiti, tumejaribu kuweka mijadala mbalimbali kwenye ngazi ya kitaifa ya kijamii, lakini tukaangalia ni nafasi gani ambayo atuitumia vizuri. Tukaona nafasi ya kutumia kipindi vya TV ambayo atuitumia vizuri, tukasema hiyo itakuwa ni njia nzuri na tofauti tofauti ya kutumia ya kuleta mjadala wanawake pamoja pa <laughs> Ah. Shindano hili lina li waleta wakulima wadogo wadogo kutoka uh, Tanzania nzima na wakulima hao wanaingia kwenye shindano la Mama Shujaa Chakula ambalo linarusha kwenye TV kwa kila siku. So kila siku tunapiga picha na usiku mzima tunafanya editing ya kipindi kisha ke tunakirusha kwenye TV. Lakini mnawachaguaje hawa wakulima? Ni mchakato mrefu uhum. Tunapata fomu kama elfu tatu kwa mwaka mpaka elfu saba Tanzania nzima mikoa yote, na tunachambua fomu kila chofom kila baada ya fomu moja tunachambua. Baada ya hapo tunapata washiriki uh, kama thelathini ambayo ni kama top 30, top 30 tukipata hao tunaenda kuwatembelea kila mmoja nyumbani kwao vijijini kwao kule ntani walipokuwa, na tunatembelea kuhakikisha kwamba ile fomu waliotuandikia ni kweli, walichoandika ni cha ukweli. Bahati, nikukatishe kidogo hapo. Unapozungumzia kuhusu wakulima wadogo wadogo na huu mchakato wa kuwaingiza katika shindano hili, sasa kule vijijini mnakwenda kwa wale ambao wenye uelewa kidogo wa kujaza hizi fomu, labda kuingia kwenye mitandao, ama mnaenda mpaka kule kijijini, mfano kule kwa bibi yangu kabisa ndani ndani, aweze kushiriki katika shindano hili. Tunajaribu sana na tunajaribu kutumia um, mitandao yetu kupitia mashirika mengine ambao wanafikia wanafiki wa kila mama wadogo wadogo, uh, wapeleke fomu zifike mbali. Na tunasema kwamba kama mtu hawezi kuandika mwenyewe, atafute mtu wa kumsaidia kuandika. Maana tunajua changamoto ya elimu ni kubwa Tanzania. So tuangalie tu mtu ambaye anauelewa. Narejea kwako wewe, um, Bahati Muringa Jacob ambaye ndio mshindi mm. wa shindano hili katika awamu mm. ya tatu. Tuambie mchakato huu ulikuwa ni rahisi kwako na unalima vitu gani kwanza? Nianze nalima vitu gani? Aa, mimi ni mkulima ninayelima miwa, nalima miogo, viazi, uta, viazi vitamu na mahindi. Aa, mchakato huu kwangu mimi sikujua kama ni mrahisi au ni mgumu kwa sababu <laughs> nilipata fomu fom hii fomu nilipata nyumbani, ukelewe kwanza, nilikuwa nimeenda kwenye kikundi cha vikoba. Sasa jirani kwenye ofisi yetu kuna mtu aliyekuwa anawakiisha shirika la Kivulini anaitwa Makubi. Sasa akawa analizi fomu za Oxfam ah, vigezo ninavyo, ambavyo vilikuwa ni mkulima tayari, nilikuwa na shamba la miwa ekari mbili, kwa hiyo nikaweza kujaza zile fomu na kujibu yale maswali yapata kumi na matano hivi. Kwa hiyo nikaa nimetembelewa pale kwangu, wakaona kitu gani na kitu nacho kilima ki wanafanya kama ukaguzi ya yeah, ya yeah. Kabisa. uh -huh. wanakuja mpaka kwako yani uh -huh. wanakuja mpaka kwako na wanakuwa wanakuchukua kabisa hizi clips wanakuwa uh -huh. na kuchukua wanaangalia. Kwa hiyo tulikuwa 30 tulitembelewa. Kwa hiyo kwa tena, nataka wanawake tena 20 waende kampeni, kwa hiyo pia nikabahatika tena kwenda kule kwenye kijiji kabisa, ilikuwa ni Bagamoyo mali zetu, kusema kwamba ukiwekeza kwa wakulima dogo dogo wanawake, kwa kweli aliweza kuinua nchi kuyuma, kutoka kwenye umaskini ni washukuru sana, sana, sana kwa kuwa nasi katika kipindi chetu cha jamii na maendeleo siku ya leo. Tulikuwa naye Eluka Kibona, meneja wa kampeni za shindano la mama shujaa wa chakula nchini Tanzania linalofanywa na Oxfam na vilevile vile, mshindi wa shindano hili la mama shujaa wa chakula, Bahati Muringa Jacob. Jina langu ni Meri Mgawe Washington. Chau. Sasa ni muktasari wa habari. Kiongozi wa chama kikuu cha upinzani cha kijani nchini Rwanda, Frank Habineza, amesema chama chake kitamwomba rasmi Rais Paul Kagame wiki ijayo asibadili katiba na kugombea muhula wa tatu. Mabomu mawili pacha yameua watu tisa na kujeruhi wengine 29 kaskazini mwa Kamerun, katika mashambulizi ambayo maafisa wa usalama wanaoshutumu wanamgambo wa Boko Haram kwa kuyatenda. Iran inasema hukumu imetolewa katika kesi ya mwandishi wa habari wa gazeti la Washington Post Jason Resian, raia wa nchi mbili, Iran na Marekani, ambaye alikamatwa miezi 15 iliyopita. Mwisho wa muhtasari wa habari. Wapenda wasikilizaji, tunafikia na mwisho wa Kumekucha Afrika kwa leo Jumatatu. Asanteni kuungana nasi. Usikose kutembelea ukurasa wetu wa VOA Swahili at voanews.com, pamoja na Facebook na Twitter, utoe maoni yako, utoe mchango wako, maswali na majibu na salamu zenu. Kwa niaba wenzangu wote wanaofanikisha matangazo hayo hapa studio, Sandey Shomari upande wa pili wa studio yetu, mwongozi wa matangazo Aida Isa. Mimi ni Abdu Shakur Abuni, kutakieni mchana mwema. Kwaherini.