Direct from Washington. The Voice of America. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Hujambo, msikilizaji popote unapotusikiliza, mimi ni Khadija Riami na mimi ni Harrison Kamau, niukaribisha katika matangazo yetu ya leo, ikiwa ni Jumanne Oktoba 13 mwaka wa 2015. ya tunasikika kupitia 107.5 Nairobi, Kenya na katika masafa mafupi katika mita bendi 19 na 22. Karibuni <muchas> Katika matangazo yetu yaleo tutawaletea ripoti kuhusu wananchi wa wilaya ya Beni, kaskazini mashariki mwa DRC, washambuliwa na kundi linalodhaniwa ni la ADF. Baadhi yao waelezea ya mkasa uliowakumba sie, tulipona basi Mungu eh, alituponesa na kupona tukukimbia nzo minamikufichama sana chini ya kitanda kabisa, kusenda ya chini chini izoliniponesa kama nikuwa tu yuluyulu, wangeniona yulu. wananchi na katika mfululizo wa makala tunayoendelea kukuletea kuhusu uchaguzi mkuu nchini Tanzania, leo tunamulika baadhi ya ahadi wagombea urais nchini humo. Je, zinatekelezeka? Kuna haja kwanza ya kulirejesha taifa katika misingi misingi, lirudi katika misingi ile ile tuliyoanza nayo. Kwa hiyo kwa maoni yetu, si tunafikiri kwamba Tanzania sasa inahitaji dola la kimaendeleo. Hizo ni miongoni mwa habari tulizoandalia jioni ya leo. Jumuika nasi hadi mwisho wa matangazo yetu. Lakini kwanza tunawaletea habari muhimu za dunia. Msomaji ni Harrison Kamau. Waangalizi wa uchaguzi wa Guini kutoka Umoja wa Ulaya wamesema licha ya matatizo ya kiufundi uchaguzi wa rais Jumapili ulionekana kuwa huru na wa haki. Hayo yamesemwa leo na mkuu wa angalizi hao Frank Engel ambayo ni kinyume na madai ya upinzani kuwa uchaguzi huo uliibiwa kwa manufaa ya rais Alpha Conde na kwa hivyo unafaa kufutiliwa mbali. Lakini kwenye mahojiano na VOA, Engel amesema madai ya upinzani kuwa masanduku ya kupigia kura yalikuwa yamejazwa kura hayakuthibitishwa na waangalizi wa Umoja wa Ulaya. Kiongozi mkuu wa upinzani wa Uganda, Kizza Besigye amelaumu rais Yoweri Museveni kwa kuchochea vurugu dhidi ya upinzani wakati nchi hiyo inapoelekea kwenye uchaguzi wa rais mwaka ujao. Haya yamejiri baada ya polisi wa Uganda kumbugudhi Dr Bisige pamoja na msafara wake mwishoni mwa juma wakati wakielekea wilaya ya Rukugiri, takriban kilomita 400 kutoka Kampala, kuhudhuria mkutano wa chama cha FDC. Mwanamke mmoja aliyekuwa kwenye msafara huo wa daktari Bisige na ambaye ni katibu wa mazingira alivuliwa nguo mbele ya umma akafungwa mikono na kisha kutupwa nyuma ya gari lililokuwa wazi. Polisi kwa upande wao, wamedai kuwa walikuwa wakitekeleza tu kanuni za tume huru ya uchaguzi. Wiki hii rais wa Korea Kusini Park Geun-hye anatembelea Washington DC kwa ajili ya mazungumzo na Rais Barack Obama kwa lengo la kudhibiti vitisho vya nyuklia vya Korea Kaskazini, pamoja na hofu ya Marekani kuhusu mzozo wa Korea Kusini na Japan. Mwandishi wa Sauti ya Amerika Bran Paden anatuarifu katika taarifa inayosomwa na BMJ Mureithi. Rais wa Korea Kusini Park Gwenhie alionyesha mvuto mwezi uliopita akiwa kiongozi maarufu kwenye gwaride kubwa la kuadhimisha vita vya pili vya dunia huko Beijing kiongozi pekee ambaye ni mshirika wa Marekani aliyehudhuria. Wakati pake atakapokutana na rais Barack Obama, wanatarajiwa kujadili kuhusu juhudi za kuisogeza karibu Beijing na Seoul na kuwa mbali na Pyongyang kama zinafanya kazi. Beijing inaendelea kutoa msaada wa kiuchumi na kutuma hivi karibuni ujumbe wa hali ya juu kwenda Pyongyang kama sehemu ya kumuunga mkono Kim Jong Un. Taarifa zinaonyesha kuwa kama Pongyang itaendelea kuchelewesha kujibu uchokozi kama vile majaribio ya makombora na ushirikiano wa kufanya mikutano ya kifamilia, msukumo unaweza kuwa dhidi ya So na kugawanyika taratibu kutoka Washington na kadhalika, kulegeza baadhi ya vikwazo kwa upande wa kaskazini. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika kutoka hapa Washington DC, tukiendelea tu kuangalia habari tofauti kutoka pembe zote za ulimwengu. Bunge la Iran leo limepitisha mswada unaoidhinisha mkataba wa nyuklia baina yake na mataifa sita yenye nguvu duniani. Shirika la habari la Iran IRNA limesema kuwa wabunge 161 dhidi ya 59 waliopigia kura, huku 13 wakisusia kupiga kura. Bunge la Marekani lilikamilisha tathmini yake kwa maktaba, kwa mkataba huo mwezi mmoja uliopita wakati wa Demokrat wakiwazuia wa Republican kuupigia mswada huo. Iran na mataifa ya Marekani, Uingereza, China, Ufaransa, Rusia na Ujerumani waliafikiana kuhusu mkataba huo mwezi Julai, baada ya mashauriano ya muda mrefu yaliyokuwa yakiongezwa muda mara kwa mara. Chini ya mkataba huo, Iran itapunguza programu yake ya nyuklia ili kuondolewa vikwazo ambavyo wamezuia uchumi wake kwa miaka kadhaa sasa. Shirika la Amnesty International limesema leo kuwa wapiganaji wa kikurdi wanaoungwa mkono na Marekani kaskazini mwa Siria huenda wametenda uhalifu wa kivita kwa kuwalazimisha maelfu ya watu kukimbia makwao na kubomoa nyumba zao. Madai yenye tuhuma nzito sana kwenye ripoti hiyo ni matamshi kutoka kwa raia wanaosema kuwa walitishwa na mashambulizi ya anga na kutoka kwa, kwa muungano unaoongozwa na, na Marekani iwapo wasingeondoka. Amnesty inasema kuwa watafiti wake walitembelea miji kumi na minne pamoja na vijiji katika majimbo ya Hasakei na Raka mwezi Julai na Agasti, pamoja na kutazama picha za satellite kutoka maeneo yaliyokuwa yamekaliwa na chama cha kikurdi maarufu kama Kurdish People's Protection Unit, yani YPG. Waasi leo Wamefyatua roketi kwenye ubalozi wa Russia mjini Damascus kwa kile ambacho waziri wa mambo ya nje wa Russia Sergei Lavrov amekiita kuwa ni kitendo cha kigaidi chenye lengo la kuhujumu wanaounga mkono vita dhidi ya wanamgambo wa Islamic State. Roketi hizo mbili zimegonga ubalozi huo wakati mamia ya watu wakikusanyika nje ya ubalozi huo wakiunga mkono kampeni za Russia ya wiki mbili nchini Syria. Hakukuwa na ripoti zozote za majeruhi zilizoripotiwa. Wakati huo huo, mjumbe maalum wa Umoja wa Mataifa kwa Siria Staffan de Mistura amesema mazungumzo nchini Rusia, ikiwa sehemu ya juhudi za kusukuma maelewano kati ya maafisa wa Rusia na Marekani na pia ikiwa ni utaratibu wa kisiasa wa kumaliza mzozo unaendelea huko Siria. naendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika VOA na habari iliyopewa umuhimu wa juu jioni ya leo ni aliyekuwa makamu rais nchini Uganda Profesa Gilbert Bukenya ameasi muungano wa The Democratic Alliance TDA unaongozwa na aliyekuwa waziri mkuu Amama Mbabazi na kujiunga tena na rais wa sasa Yoweri Museveni. Profesa Bukenya amejiunga na Museveni, huku mzozo ukikumba chama tawala cha Museveni cha National Resistance Movement NRM kuhusiana na uchaguzi ndani ya chama wa madai ya wizi wa kura. Mwandishi wetu wa Kampala Kenneth Bwire anaripoti zaidi. Moshi unafukuta ndani ya chama tawala cha NRM, nyufa zikidhihirika kufuatia uchaguzi tatanishi ndani ya chama. Wanachama hawana furaha wala amani, kila upande ukidai ushindi katika uchaguzi ndani ya chama. Hii leo uchaguzi wakiwania kiti cha meya jijini Kampala ukisababisha hasira kati ya wafuasi waliokita kambi katika makao makuu ya chama hicho cha NRM, wakidai udanganyifu katika uchaguzi. Kina vijana hao wamemzuia mkuu wa tume ya uchaguzi ya NRM, Tango Odoi, kumtangaza mshindi kati ya Salim Uhuru na Muhammad Kibedi upande mmoja ukidai kuwa na ushahidi wa kutosha kwamba polisi walihusika katika wizi wa kura, kwani idadi ya kura zilizohesabiwa imezidi idadi ya wapiga kura. Tulimaliza kupiga kura jana saa kumi alasiri, kila kitu tukamalizia hapa na kituo kikafungwa. Inakuwaje kuna sanduku za kura ziliingizwa hapa saa tisa usiku? Nini kiliwaleta hapa usiku? Madai zaidi ni kwamba wanajeshi katika ikulu ya rais ana kasero iliyo katikati ya jiji la Kampala nao walihusika katika kupiga kura katika uchaguzi huu mdogo wa chama. Nimegadhabishwa na, na, na kilichofanyika jana. Eneo la Nakasero lina vijiji 11, kati ya 11 ni ikulu ya rais. Wanajeshi kupiga kura ni kinyume cha sheria na kuwanyang'anya haki raia. Polisi walijaribu kuingilia kati, kuwatuliza wafuasi wa chama hicho cha NRM bila mafanikio. Mungu atawaadhibu nyinyi, ni na wezi? Wezi? Wezi? Nalia wao ni wezi na huku, wanachama wa NRM wakiwa wanarushiana maneno ya kueleza kukosa imani katika tume yao ya uchaguzi. Kinara wake Rais Yoweri Museveni alikuwa mwenye furaha. Aliyekuwa makamu wa rais Profesa Gilbert Bukenya aliyekuwa amemkimbia ametangaza wazi kumuunga mkono Museveni. Profesa Bukenya amemtema Mama Mbabazi na muungano wake wa TDA na kumuunga Museveni akidai ni Mseveni pekee aliye na uwezo wa kumaliza umaskini nchini Uganda. Wengi wamesema Bukenya ni mjinga, ameenda kwa Mseveni ni mjinga sana. Mimi nimeuliza kila anayetaka kuwania kwa urais jinsi ya kumaliza umaskini, hakuna aliyenishawishi. Chama tawala cha NRM kimejipata njia panda kuimarisha umoja kati ya wanachama wake viongozi wakiwa na hofu kwamba huenda baadhi ya wanachama wakaondoka kumuunga mkono aliyekuwa waziri mkuu Amama Mbabazi. Kenneth Bwire, sauti ya Amerika Kampala. Mnaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA. Tunaendelea na habari muhimu za dunia. Shirika la kimataifa la nishati limesema ongezeko la mafuta ghafi kwenye soko la ulimwengu ambalo limekuwa likiteremsha bei za bidhaa hiyo kuwa hali inawezekana ikaendelea hadi mwaka wa 2016 shirika hilo lenye makao yake Paris, lenye wanachama 29 wa mataifa yanayozalisha mafuta lilibashiri upungufu kiasi wa uagizaji mafuta, huku shirika la kimataifa la fedha duniani likibashiri ukuaji mdogo wa uchumi mwaka ujao. IEA imesema inakadiria kuwa mahitaji yatashuka kote ulimwenguni kutoka mapipa milioni 1.8 kwa siku mwaka huu hadi mapipa milioni 1.2 kwa siku kufikia mwaka ujao. Inabatiliwa kwamba matumizi ya mafuta yatasimamia kwa mapipa milioni 95.7 kwa siku mwaka ujao, ambapo utakuwa ni upungufu wa mapipa laki moja ikilinganishwa na makadirio ya mwezi uliopita. Jopo la uchunguzi linaloongozwa na Uholanzi kuhusiana na ajali ya ndege ya Malaysia nambari MH17 mashariki mwa Ukraine limesema kuwa ndege hiyo iliangushwa na kombora la ardhini kwenda angani lililotengenezewa Rasia aina ya Buk. Maafisa wa Uholanzi wamesema hayo mapema leo wakiwa kwenye ukumbi wa mikutano mjini Hague, huku kukiwa na sehemu ya mabaki ya ndege hiyo nyuma yao. Chibe Jostram, ambaye ni mwenyekiti wa bodi ya usalama ya Uholanzi, ameeleza wanafamilia pamoja na wanahabari kuwa ndege hiyo iligongwa kwenye bawa la kushoto na silaha kutoka ardhini na ikaharibiwa kabisa ikiwa ingali hewani. Eneo la tukio hilo lilikuwa likishuhudia mapigano kati ya waasi wanaoungwa mkono na Russia na vikosi vya Ukraine. Maafisa wa uchaguzi wa Myanmar wanafikiria iwapo waahirishe uchaguzi wa bunge uliopangwa kufanyika mwezi ujao kutokana na mkasa wa kitaifa wa hivi karibuni. Tume ya uchaguzi imekutana leo kwenye mji mkuu wa Naypyidaw pamoja na vyama vya kisiasa kikiwemo chama kikuu cha upinzani Aung San Suu Kyi, League for Democracy yani NLD kujadili swala hilo. Afisa kutoka chama cha NLD ameambia VOA kuwa chama chake ndicho pekee kilichopinga kuahirishwa kwa uchaguzi wa Novemba 8. Darzeni ya watu wamefariki baada ya majuma kadhaa ya mafuriko na mmomonyoko wa ardhi kaskazini magharibi mwa Myanmar <mulia> Waasi wanaodhaniwa kuwa wa kundi la ADF wameshambulia kambi ya jeshi la DRC na la Umoja Mataifa MONUSCO na kuwaua raia zaidi ya sita wakiwemo mbilikimo huko tena mambo, wilaya ya Beni, kaskazini mashariki mwa Congo. Mwandishi wetu Auster Malivika ana ripoti kamili kutoka huko mashambulizi hayo imetokea Pate Nambo, kilomita tatu na Oicha, vilevile kilomita hamsini kaskazini mwa mji wa Beni, ambako kumeendeshwa mapambano makali kati ya jeshi la serikali FRDC na watu wanaozaniwa kuwa ni waasi wa ADF kutoka Uganda, nyumba zikichomwa na watu sita wakipoteza maisha. Omari Kavota ni mwanaharakati wa kutetea haki za binadamu eneo hilo. waliweza kuendesha mashambulizi mengine kwa ili la, ngome la, la Umoja wa Mataifa katika maeneo ambayo inaitwa Matombo, na wakati huo huo wakaua raia wawili. Kuna pia maeneo ya Tenambo ambako waliua raia wawili na walikabiliana huko na jeshi. Hata hivyo, nilipata fursa na kupata waasirika katika vijiji hivyo vilivyoshambuliwa leo usiku. Nilikuwa na niko nilitoka kidogo, maanake ile mambo ilianza na saa kumi na moya na nusu Njo, masasi ilianza kutokea ngambo za Mkoko, tukaona inaanza karibia kusia hapa hivi, njo tulitoka tu, kutosha tu mugulu hivi kufika tu distance ya nini ya 500 m mara moja, kwesi ile ilikuwa mbalisha vamia si hapa, ile ya nini, ajabu hii inakuja kuonekana, alipiga kwa mlango bali waza kama kiana iko nalala ndani ya nyumba, na njo nyumba inalungula na vitu yote. Baba huyu yeye hakukimbia, lakini alijihifazije? sisi tulipona, basi Mungu alituponeza. Eh, ndio kupora tukukimbia nzo mimi kufichama sana chini ya kitanda kabisa kusenda ya chini, chini. Bangeniona bana nchini katika maeneo ya Mkoko, vile vile watu waliuliwa akiwemo bilikimu. Hapa bo, maana bakiana mumbute moya na mkijana yetu moya nzo benye baliwawa pale chini na kuchoma na baraza vile kule mahalama ingine kuna nyumba ingine ya mbaba moya pale banalunguza vile. Miongoni mwa kambi zilizoshambuliwa ni zile za Jeshi la Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo FARDC, na Umoja wa Mataifa MONUSCO, ila idadi ya waliofariki haijulikane hadi sasa. Jenerali Bangu, akiwa ni kamanda wa Operation Sokola eneo la Beni, ameomba raia kushirikiana na jeshi tifu kwa serikali. Kazi yetu hatukuingia juu ya kutafuta mali, kazi yetu ni ya kutumikia mgini na kusaidia raia apate usalama, ile ndio ya muhimu zaidi. Mashambulizi eneo la Beni imekisiri kiasi kwamba raia wakata kitumaini na kusema jumuiya ya, ya kimataifa isaidie DRC, isaidie jeshi la Kongo kukabiliana na ugaidi, kwani tuna ushuhuda ya kuwa ni ugaidi ambao unaendeshwa hapa na hao wa ADF na isipokuwa usaidizi wa jumuiya ya kimataifa wa madola, wa madola kuu ulimwenguni ambao una uzoefu wa kupiganisha ugaidi kweli, e, e, hali hii itadumu. Hosea Malivika, Sauti ya Amerika. Naendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA ikitangaza kutoka Washington DC. Basi mpenzi msikilizaji, tunapenda kukumbusha kwa matangazo haya pia husikika kupitia 107.5 FM Nairobi, Kenya, na katika masafa mafupi ni mita bend 19 na 22, na pia tunasikika katika redio zetu shirika. Basi pia unaweza kusikiliza matangazo yetu kupitia mtandao wetu www voa swahili com. Lakini pia unaweza kuungana nasi kwenye Facebook ukaweza kutoa maoni yako au kama una swali na kama kawaida msisahau kwamba kila Ijumaa tutakuwa na kipindi cha live talk. Kwa hiyo kama unataka kushiriki kwenye live talk, basi wasiliana nasi na sasa. Tukielekea kwenye mfululizo wa makala zetu kuhusu uchaguzi mkuu nchini Tanzania, tunaungana naye mwenzangu Abdu Shakur Abud akimuulika kuhusu ahadi za wagombea urais nchini humo. Je, zinatekelezeka? Ikiwa imebaki chini ya wiki mbili kabla ya uchaguzi mkuu wa Oktoba 25 huko Tanzania, wagombea kiti cha rais wanatumia kila njia za kuwavutia wapiga kura kwa kuahidi mageuzi na mabadiliko ambayo wengi hujiuliza ikiwa kweli mambo hayo yanawezekana. Ahadi kubwa iliyotolewa hadi hivi sasa pengine ni ile iliyotolewa na mgombea kiti wa Chadema kwa niaba ya muungano Ukawa, Edward Lowasa. Ndugu zangu, jambo la kwanza katika irani, Elimu, elimu kwanza. Habari ya mikopo yenu itarahisishwa kabisa, maana elimu ya chuo kikuu itakuwa bure, na waambieni itakuwa bure. Mgombea kiti wa chama tawala cha CCM John Magufuli naye katoa ahadi kama hiyo, lakini mchambuzi wa kisiasa na mfuatiliaji wa maoni ya raia Derek Murusuri anasema, sasa wachambuzi wa mambo ya kisiasa na hata kiuchumi pia wanaona kwamba kuna ugumu kidogo, kwa sababu hapa Tanzania bado haijajitegemea kwa asilimia mia moja kibajeti, bado e, imekuwa inategemea wahisani, na wahisani pia wanakuja wakiwa okay, na masharti yao na namna ya kuitumia ile hela. Sasa huyu huyu mwhisani ambaye anakupatia hela ya msaada anakusaidia kwenye bajeti yako, alafu wewe uclaim kwamba unatoa elimu bure kuanzia kindagate na hapa mpaka, mpaka chuo kikuu <laughs> Sina hakika kwamba wana, wanaweza wakakubali wahisani wao wenyewe unless kwamba uchumi huo unajitegemea kwa asilimia mia moja, ndio unaweza nikakubali kwamba labda kuanzia hapa msingi mpaka mpaka uh, labda form four, kidato cha nne, uh, kama mgombea wa Chama cha Mapinduzi anavyosema. Ili kwa wachambuzi wa, wa mambo ya kisiasa uchumi ya, na kijamii kwa jau, kwa kawaida hapa nchini Tanzania wanasema kwamba hili linawezekanika. Rushwa nayo imechukua nafasi ya juu, kila mgombea akijigamba atang'oa mizizi ya janga hilo na kuwa yeye ni msafi kuliko mwingine. Ninatambua kwamba Watanzania mnataka swala la rushwa, wizi, ubadhirifu wa mali za umma na uzembe serikalini vikomeshwe haraka, yeah. Mnapenda kuona mageuzi makubwa Wasukuma wanaita transformation. katika utendaji. Je, hiyo itawezekana kung'oa mizizi ya janga hilo? Derek hilo amelivalia njuga na wananchi wapiga kura wangependa zaidi kumsikiliza kumsikia na kumpiga kura mgombea ambaye ataonyesha nia ya dhati kabisa ya kulitatua hilo swala. Sasa mgombea ukawa yeye ameahidi ndani ya siku mia moja kumaliza kabisa tatizo la rushwa hapa si tatizo ni dogo, kwamba ndani ya siku mia moja tatizo ambalo limekuwa hapo kwa miaka mingi sasa, hili linaweza likamalizwa kweli Tanzania, ndani ya siku mia moja Hii imekuwa ni maswali mengi ambao wapiga kura wamekuwa wanajiuliza. Lakini mgombea wa Chama cha Mapinduzi yeye yeah, amekuja na approach nyingine katika kulikabili hili swala. Yeye yeah, anasema kwamba ataunda mahakama ya mafisadi pamoja na wala rushwa, maanake mahakama ambayo itakuwa rasmi kwa ajili ya kushughulikia kesi za walarushwa pamoja na okay. Ana Elisha Mgwira, mwanamke wa kwanza kuongoza chama cha kisiasa Tanzania, Act Wazalendo, na mgombea kiti wa chama hicho hajatoa ahadi kubwa, lakini anataka kuwepo na misingi mipya ya dola la kimaendeleo kama vile Rais Julius Nyerere alivyopendekeza, lakini kwa kufuatana na ukweli wa leo. Kuna haja kwanza ya kulirejesha taifa katika misingi, lirudi katika misingi ile ile tulioanza nayo. Kwa hiyo, kwa maoni yetu sisi tutafikiri kwamba Tanzania sasa inahitaji dola la kimaendeleo. Dola la kimaendeleo litashughulika na haya makundi yanayonyonya watu wengi. Litashughulika na mfumo unaoifanya Tanzania kama nchi iwe na vitu fulani inavyovisimamia. Ili nchi isimame, sasa hivi lazima njia kuu za uchumi zote, gesi, mafuta, madini, mabenki, viwanda viwe mikononi mwa dola. Sasa Derek, inawezekana sasa kama tuna uchumi wa soko huria kubadilisha tena, uh, uchumi wa taifa ukawa mikononi mwa dola uh, badala ya kwamba dola itakuwa inaangalia labda ina, kama ni bei then inatoa bei angalizi ili kwamba wananchi wasiumize sana, lakini haipangi bei halisi kwa sababu soko ndio lina determine, soko ndio linaamua bei sasa, eh? Kurudisha tena kwenye uchumi wa dola kama ilivyokuwa kwamba serikali huko nyuma wakati wa ujamaa, nadhani katika zama hizi inaweza kuwa ngumu sana. Vyovyote vile inavyoonekana, wananchi wa Tanzania kwa wakati huu wanataka mageuzi. Nani atayaleta mageuzi hayo? Uamuzi utakuwa mikononi mwa watanzania wenyewe hapo Oktoba 25. Mnaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Endelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA kutoka Washington DC. Kabla ya kufunga matangazo yote ya leo, ufuatao ni muhtasari wa habari ukisomwa na Harison Kamau. Waangalizi wa uchaguzi wa Guine kutoka Umoja wa Ulaya wamesema licha ya matatizo ya kiufundi, uchaguzi wa rais Jumapili ulionekana kuwa huru na wa haki. Hayo amesemwa leo na mkuu wa waangalizi hao Frank Engel ambaye ni kinyume na madai ya upinzani. Kiongozi mkuu wa upinzani wa Uganda Kisabisije amemlaumu Rais Yoweri Museveni kwa kuchochea vurugu dhidi ya upinzani wakati nchi hiyo inapoelekea kwenye uchaguzi wa rais mwaka ujayo. Haya amejiri baada ya polisi wa Uganda kumbugudhi Dr bcj pamoja na msafara wake mwishoni wa juma wakati wakielekea kwenye mkutano katika wilaya ya Lukugiri. Bunge la Iran leo limepitisha mswada unaoidhinisha mkataba wa nyuklia baina yake na mataifa sita yenye nguvu duniani. Shirika la habari la Iran, IRNA, linasema kuwa wabunge 161 dhidi ya wengine 59 waliupigia kura mswada huo. Shirika la Amnesty International limesema leo kuwa wapiganaji wa kikurdi wanaoungwa mkono na Marekani kaskazini mwa Siria huenda wametenda uhalifu wa kivita kwa kuwalazimisha maelfu ya watu kukimbia makwao na kubomoa nyumba zao. Waasi leo wamefyatua roketi kwenye ubalozi wa Rusia mjini Damascus kwa kile ambacho waziri wa mambo ya nje wa Rusia Sergei Lavrov amekiita kuwa ni kitendo cha kigaidi chenye lengo la kuhujumu wanaounga mkono vita dhidi ya wanamgambo wa Islamic State. Shirika la kimataifa la nishati limesema ongezeko la mafuta gafi kwenye soko la ulimwengu ambalo limekuwa likiteremsha bei za bidhaa hiyo, kuwa hali hiyo inawezekana ikaendelea hadi mwaka ujao. Jopo la uchunguzi linaloongozwa na Uholanzi kuhusiana na ajali ya ndege ya Malaysia nambari MH17 mashariki mwa Ukraine limesema kuwa ndege hiyo iliangushwa na kombora la ardhini kwenda angani na maafisa wa uchunguzi wa Myanmar wanafikiria iwapo waahirisha uchaguzi wa bunge uliopangwa kufanyika mwezi ujao kutokana na mkasa wa kitaifa wa hivi karibuni. Na hapa ndio tunafikia mwisho wa matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Msikose kujiunga nasi hapo kesho alfajiri, na matangazo yetu ya Kumekucha Afrika na kesho alasiri kwa VOA Express, kwa niaba ya wenzangu wote waliosikika hii leo, msimamizi wa matangazo haya Mery Mgawe, mwendeshaji wa matangazo Dwayne Collins, mimi ni Khadija Riami nami ni Harrison Kamau, tukisema kwaherini na kuwatakia usiku mwema kutoka Washington DC.