Watanzania takriban milioni 22.7 hapo Oktoba 25 mwaka huu watatekeleza haki yao ya kidemokrasia ya kumchagua rais, wabunge na madiwani kwa ajili ya Jamhuri wa Muungano, wakati wapiga kura wa Zanzibar watatekeleza haki ya kikatiba kumchagua rais pamoja na wajumbe wa Baraza la Wawakilishi katika uchaguzi ambao unaelezewa una ushindani mkali. Utekelezaji wa haki hii unaambatana na, na wapiga kura kupatiwa elimu ya msingi kufahamu wajibu wao ili kufanikisha zoezi hili kwa ufanisi na kuepuka baadhi yao kupoteza fursa ya kuitumia haki hii. Martina Kabisama, mwenyekiti wa asasi zinazofuatilia masuala ya uchaguzi mkuu nchini Tanzania TASEO, anafafanua haki na wajibu wa msingi wa mpiga kura katika siku ya uchaguzi. Wajibu wa kwanza wa mpiga kura ni kwenda kupiga kura. Hata yakifanyika mambo mengine mengi, bila kupiga kura inakuwa sawa na sifuri. Wajibu namba moja ni kupiga kura na huwezi ukapiga kura kama hakuna shahada ya kupigia kura. Kuwa na kitambulisho pekee cha kupigia kura hakumpi mpiga kura uhakika wa kutekeleza haki yake ya kidemokrasia. Kuna mambo mengine muhimu ambayo mpiga kura atatakiwa kuyafuata ili kuhakikisha haki yake haipotei. Jaji Damian Lubuva, mwenyekiti wa tume ya taifa ya uchaguzi anafafanua, mpiga kura anapofika katika kituo cha kupigia kura anatakiwa afanye nini ili kujiweka katika nafasi nzuri ya kutopoteza haki yake ya msingi. Siku kama nane kabla ya hapo wanatarajiwa waende kwenye kituo alichojiandikisha, au amecheki jina lake liko pale. Kwa hiyo siku hiyo anaenda pale, anamwonyesha E, karani mwelekezi yani wale wanaowaelekeza kwa nani. Kwa hivyo anaangalia kadi yake namba yake ile, basi ndio toka pale atapewa karatasi ya kupiga kura na kuelekezwa, akishapiga kura kwenye sehemu ambayo ya, ya huyo ambaye anataka ampigie apige kwenye, kwenye kichumba ambacho hakina kipo katikati, basi ndio wajibu wake huo. Lakini kuna baadhi ya wapiga kura wamekuwa wakilalamika, wafuasi wa vyama kwa wabugudhi wakiwataka wapigie kura chama fulani au mgombea fulani. Hilo bika bisama anasema linatendeka, lakini mara nyingi utaona ni kina baba kuwashinikiza wake zao na watoto, nani wa kumpigia kura. Anasema kura ni ya siri, kwa hiyo uamuzi wa kumpigia kura ni pale mpiga kura anapoingia kwenye chumba cha kupiga kura unakuta mahali pengine kila anachotaka mwanaume kwenda kupiga. Sasa narudi kwa wenzangu wanawake, basi anaanza kuambia kama ndo ameoa wanawake wawili na watoto humo ndani, anaanza kusema hakikisheni unaenda kupigia chama fulani. Hatufanyi namna hii, mtu anakwenda kupiga kura kwa mujibu wa dhamira yake inavyomwelekeza, kuona huyu kiongozi ananifaa, atajibu kero za <laughs> maisha yangu, tukishirikiana kuijenga Tanzania. huyo wapiga kura hasa wale ambao zoezi hili litakuwa ni mara yao ya kwanza kwenda kwenye vituo vya kupiga kura kabla ya tarehe ishirini na tano ili kuhakikisha kwa majina yao yapo kwenye orodha ili siku ya kupiga kura kusiwe na matatizo, ambapo kumekuwepo na uvumi kwamba wapiga kura pia wameomba wafike na kalamu zao kwenye vituo hivyo, na hili limezusha wasiwasi mkubwa miongoni mwa wapiga kura. Jaji Lubuva anawasihi wapiga kura kuondoa wasiwasi, na vifaa vyote vipo kwenye vituo. Kama una wasiwasi wasi wako, njoo hata na kalamu yako. Tuliacha mlango wazi kwamba unaweza ukatumia hata kalamu yako ukapiga tiki katika eneo lile. Lakini vinginevyo ili ilikuwa ni uvumi ambao Hauna, hauna, hauna ukweli hata kidogo. Katika suala la ulinzi ili kuepuka ghasia wakati wa uchaguzi, Jaji Lubuva anasema vyombo husika vimeandaliwa kulinda usalama kwenye maeneo ya vituo vya kupigia kura, hasa ikizingatiwa kuwa uchaguzi wa mwaka huu una ushindani mkali sana. Sehemu zote za vituo vyote vitakuwa na hali ya usalama wa kutosha, kwa sababu kila kituo kutakuwa na askari wa kuhakikisha kwamba hali ya usalama upo, isitoshe bila hata kutisha watu sehemu nyingine, vyombo vya usalama kwa maana ya polisi e, bila hata kutumia mamlaka ma, ma, ma, ma, yao kupita kiwango au nguvu inayotakiwa watakuwa wapo, hawapo, hawatakuwa mbali na maeneo hayo. Mwenyekiti wa Tume ya Taifa ya Uchaguzi amevisihi vyama vya siasa kuzungumza na wanachama wao na kuwaelimisha zaidi katika huu muda mfupi uliobaki, juu umuhimu wa kufuata taratibu zinazohitajika kwenye vituo vya kupiga kura, ili kufanikisha zoezi hili bila dosari yoyote. Amewasihi wagombea wasitumie majukwaa katika kampeni zao kutoa matamshi ambayo huenda yakaleta hali ya kuwachanganya wapiga kura wa Kwa mujibu wa Tume ya Taifa ya Uchaguzi, elimu ya kutosha imetolewa kwa wapiga kura kote nchini, na wanaimani kwa juhudi za dakika za mwisho ni kwa vyama vya siasa kuwakumbusha wanachama wao umuhimu wa kushiriki zoezi hili kwa kufuata taratibu ambazo zimewekwa na tume hiyo.