Kutoka studio 15 Hii ni VOA Express. Ni saa kumi na nusu jioni Oktoba 16 mwaka 2015, katika matangazo ya VOA Express, mwanasheria wa serikali katika ofisi ya mkurugenzi wa mashtaka ya umma huko Kenya aelezea sababu zinazopelekea kesi za baadhi ya washukiwa wa madawa ya kulevya kuchukua muda mrefu. Yule mkalimali anahitajika kwa hii kesi ni wa kutoka nje, aidha ya Pakistan ama tupate mtu kutoka India ambaye anaongea lugha ya Farsi. Imekuwa ngumu kwa mahakama kumpata. Basi tegea tegea, taarifa ya kina utaisikia muda mfupi ujao. Hii ni VOA Express na langu jina Horizon Kamau. Mimi hapa naitwa Mkamiti Kibayasi. Vilevile vile katika VOA Express, serikali ya DRC ya wataka waasi wote kuweka chini silaha zao iwe USLA, wale wote ambao wanasumbua amani ni adui ya maendeleo, ni adui ya wananchi. Yote hayo na mengine utayasikia katika VOA Express hivi sasa, lakini kwanza nampisha Harrison Kamau na habari za dunia. Takriban watu 30 wameuawa kaskazini mashariki mwa Nigeria baada ya mlipuko wa bomu kwenye jimbo la Bono ambayo ni ngome ya wanamgambo wa Boko Haram. Maafisa wa dharura wa Nigeria wamesema leo kuwa walipuaji wa kujitoa mhanga walijilipua ndani ya msikiti Alhamisi jioni katika mji mkuu wa jimbo wa Maiduguri. Shambulizi la pili lilikuwa limepangwa kufanyika baada ya la kwanza kutokea, ili kuwaua watu wengi waliokuwa wamekusanyika kusaidia waathirika wa shambulizi la kwanza. Mashambulizi hayo yalitokea wakati watu wakifanya sala za jioni. Darzeni ya watu pia wamejeruhiwa huku msikiti huo ukiharibiwa vibaya. Hakuna yeyote aliyedai ya kuhusika, ingawaje kundi la Boko Haram limetangaza nia ya yake ya kusimika sheria ya Kiislamu katika jimbo hilo. Shirika la kutetea haki za umiliki wa ardhi la kimataifa limesema Liberia iko kwenye hatari ya kushuhudia mizozo ya kijamii tena iwapo bunge la nchi hiyo halitaidhinisha mswada wa haki za umiliki wa ardhi ulioko mbele yake. Shirika hilo la Rights and Resources Initiative limekamilisha lime utafiti wake unaoonyesha watu asili na jamii kote duniani wamekoseshwa haki ya umiliki wa ardhi kwa karibu theluthi tatu ya ardhi yao. Shirika hilo limeongeza kusema kuwa kutoheshimu haki za umiliki wa ardhi kwa watu bilioni 1.5 kote ulimwenguni kuna hujumu juhudi za kupambana na njaa na umaskini na pia kuzuia mzozo ya kijamii. Mratibu wa shirika hilo Andy White amesema hali ya umiliki wa ardhi nchini Liberia ni hatari kwa kuwa serikali inaendelea kuchukua ardhi ya wenyeji na kupatia makampuni bila idhini ya wenyewe. Maafisa wasiopungua wa sitini na watatu wa ngazi ya juu nchini Kenya wametumuliwa na jopo kazi la kuwachunguza maafisa wa polisi baada ya kupatikana na madai ya rushwa na dosari nyingine katika utekelezaji wa majukumu yao. Mmoja wa maafisa waliofukuzwa ni aliyekuwa msemaji mkuu wa idara ya polisi ya utawala Masud Mwinyi. Kulingana na mwenyekiti wa jopo kazi hilo Bwana Johnston Kavulundi, maafisa hao wote sitini na watatu wamepatikana na hatia za aina mbalimbali, ikiwa ni pamoja na rushwa na ulanguzi wa binadamu. Wengine wamepatikana na hatia ya ukiukaji wa haki za binadamu, utoaji wa hati bandia, pamoja na stakabadhi nyingine zenye maelezo kuhusu akiba zao za benki. Wengi wao waliopatikana na visa vya rushwa ni polisi wa idara ya trafic. Maafisa hao waliotimuliwa ni miongoni ya maafisa 1345 waliohojiwa na kamati hiyo katika muda wa miezi kumi na minne iliyopita. Bwana Kavulundi amesema kuwa maafisa wengi wa polisi wa vyeo vya chini wamekuwa wakitumiwa pesa wakiwatumia wakuu wao pesa kupitia njia ya kubadilishana pesa ya Mpesa katika hali isiyoeleweka. Unaendelea kusikiliza VOA Express kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC, tukiendelea kuchanganua habari kutoka eneo ama maeneo yote ulimwenguni. Uturuki imesema kuwa imeangusha ndege isiyojulikana ni ya taifa lipi, ambayo ilikuwa imeingia kwenye anga yake karibu na mpaka wake na Siria. Kwenye taarifa iliyotolewa na jeshi la Uturuki, ndege hiyo ilikaidi onyo mara tatu kabla ya ndege za kivita za Uturuki kuiangusha mapema leo. Shirika la habari la Uturuki limesema ndege hiyo isiyokuwa na rubani, yani drone, iliangushwa kilomita tatu ndani ya anga ya Uturuki, karibu na mpaka wa Siria. Afisa wa Marekani ambaye hakutajwa amesema kuwa wanaamini ndege hiyo ilikuwa ya Rasia, ingawaji wizara ya ulinzi ya Rasia imekanusha. Siku zilizopita Uturuki imekuwa ikiangusha ndege za Siria kwa kudai sheria, kwa kukaidi sheria za anga katika kipindi cha miaka minne na nusu iliyopita ya vita vya wenyewe kwa wenyewe nchini Siria. Rais, rais wa Bulgaria Rosen Plevneliev amesema kuwa amesikitishwa na kupigwa risasi kwa mkimbizi kutoka Afghanistan na askari wa kulinda mipaka wa Bulgaria huku akiongeza kuwa tukio hilo linaonyesha umuhimu wa hatua za dharura kutoka kwa Umoja wa Ulaya kumaliza mzozo wa wakimbizi ulioko sasa. Plevneliev ameambia wanahabari leo kwamba ameomba Umoja wa Ulaya kuchukua hatua ya pamoja haraka kutatua mzozo huo na pia kuwaomba wanaotafuta hifadhi kuheshimu sheria za Bulgaria. Wizara ya mambo ya ndani ya Bulgaria imesema mkimbizi huo alikuwa miongoni mwa wengine zaidi ya hamsini walioonekana wakishika doria walioonekana na washika doria Alhamisi karibu na mpaka wa Uturuki. na waziri wa ulinzi wa China leo ametoa wito wa kulinda amani na udhabiti wa kieneo, lakini akakwepa kuzungumzia swala tata la mizozo ya kieneo wakati Beijing ikiwa mwenyeji wa mkutano wa wakuu wa ulinzi kutoka eneo la kusini mashariki mwa Asia. Viongozi wa China hawatarajii kuangazia hadharani mizozo ya umiliki wa ardhi wakati wa kikao hicho kisicho rasmi cha mawaziri kutoka mataifa kumi yanaounda muungano wa kusini mashariki mwa Asia, ASEAN. Mataifa kadhaa ya muungano huo sasa, hasa Ufilipino na Vietnam, wanazozania eneo la South, Sea, South China Sea na China, lakini Beijing imekuwa ikikwepa kuzungumzia suala hilo kwenye mikutano kama hiyo. Waziri wa ulinzi wa China Chang Wanquan hakutaja jimbo hilo, jambo hilo wakati wa ufunguzi wa kongamano hilo lakini amehimiza mataifa yote husika kuimarisha uhusiano ili kukabiliana na changamoto za kiusalama. Unaendelea kusikiliza matangazo ya VOA Express ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Mwandishi wetu wa VOA Express Libert Adede amefanya mahojiano na mwanasheria wa serikali kutoka ofisi ya mkurugenzi wa mashtaka ya umma nchini Kenya juu ya wa Wakenya wawili wanaohitajika na serikali ya Marekani kujibu mashtaka ya ulanguzi wa dawa za kulevya na kutaka kujua kwa nini kesi yao imekuwa ikiakhirishwa mara kwa mara. Kesi ya kaka hao Baktash na Ibrahim Akasha pamoja na raia wawili wa kigeni Vijay Giri, Anand Giri na Gulam Hussein ya kuitaka Kenya kuwawasilisha kwa serikali ya Marekani kwa kuhusika na ulanguzi wa dawa za kulevya imeahirishwa kutokana na ukosefu wa mkalimani wa lugha ya Farsi ya kule Iran. Hapa ni naibu mkurugenzi wa mashtaka ya umma nchini Kenya, Alexander Muteti, ambaye anashughulikia kesi hiyo. Ni ukweli kwamba imeahirishwa mara tatu sasa, lakini shida ni kwamba tungeendelea bila huyo mkalimali ndio inaweza kuleta shida. Kwa sasa yule mkalimali anahitajika kwa hii kesi ni wa kutoka nje Aidha ya Pakistan ama tupate mtu kutoka India ambaye anaongea lugha ya Farsi imekuwa ngumu kwa mahakama kumpata. Ni jukumu la nani kutafuta huyu mkalimani? Hiyo ni jukumu ya koti na koti imelichukulia, lakini wameahidi kwamba watakuwa wamempata mmoja ifikapo tarehe mbili mwezi wa Disemba. Serikali ya Marekani inawashutumu watu hao kuhusika na ulanguzi wa dawa za kulevya aina ya heroin nchini Marekani, na wanahitajika kujibu mashtaka dhidi yao katika mahakama moja katika jimbo la New York. Wanne hao kupitia kwa wakili wao Cliff Ombeta walifanikiwa kuachiliwa kwa dhamana ya shilingi milioni 30 ambazo ni sawa na dola laki tatu za Marekani mwezi Februari mwaka 2015 na kupewa masharti ya kusalimisha stakabadhi zao za usafiri mahakamani huku wakihitajika kutosafiri nje ya mji wa Mombasa. Washukiwa hao walikamatwa mwaka jana mwezi Disemba katika makazi yao eneo la Nyali, Mombasa, baada ya operesheni kali iliyotekelezwa kwa ushirikiano wa maafisa wa polisi wa Kenya na wenzao wa FBI ya Marekani. Huku haya yakijiri katika kesi nyingine mahakamani, mkurugenzi huyo wa mashtaka ya umma Alexander Muteti amesema kuwa serikali imewasilisha ombi la kuzuia kuachiliwa kwa dhamana wasichana wa waliokamatwa wakisafiri kujiunga na kundi la ISIS kupitia Somalia. Mahakama ya Shanzu mjini Mombasa chini ya jaji Richard Odenyo ilikuwa imewaachilia wanne hao, Hadija Abdul Kadir, Mariam Abud, Umulkhair Abdullah na Halima Aden Ali kwa dhamana ya shilingi laki tano kila mmoja na mdhamini wa kiasi kama hicho. Hapa ni Mteti tena kuhusu hatua hiyo o, tayari hiyo tumepata oda ya kusimamisha hiyo maamuzi ya mahakama, na kwa hivyo tunangojea tupewe tarehe ile ambayo tutaenda sasa kusikizwa na mahakama kuu, tuone kama uamuzi wa huyo hakimu ulikuwa watosha, ama kama koti itakubaliana na maombi yetu, basi warudishwe ndani, ndiyo kesi ifanywe. Hapana, bado wako ndani mpaka mahakama tu, mahakama kuu itoa uamuzi kulingana na idara za usalama nchini Kenya, wasichana hao ambao ni wanafunzi wa vyuo vikuu, mmoja akiwa raia wa Tanzania, walikamatwa katika mji wa Elwak, kaunti ya Mandera, mpakani mwa Kenya, wakielekea nchini Somalia kwa nia ya kujiunga na makundi ya kigaidi. Liberty ya Dede, Sauti ya Amerika, Mombasa. Natumai jioni yako inaendelea vizuri sana, ukiwa popote ulipo, sisi tukiendelea kufuruka na kusafiri na VOA Express. Moja kwa moja, tuelekee nchini Tanzania ambapo kamishna kamishna wa operesheni ya mafunzo wa jeshi la polisi nchini Tanzania Paul Chagonja amethibitisha kutokea kwa ajali ya helikopta nambari 5 YDKK katika eneo la pori ya, so, ya, ya Soleu kwenye kijiji cha Mtende mkoani Morogoro iliyosababisha vifo vya watu wa nane watu wanne akiwemo mgombea wa ubunge jimbo la Jombe Dio Filiku Jombe. Dina Chahali ana ripoti kamili kutoka Dar es Salaam akizungumza kwa njia ya simu tokea eneo la tukio. Kamishina Chagonja amesema maiti nyingine iliyotambulika ni arubani wa helikopta hiyo William Sla, huku abiria wengine wawili ambao ni wanaume wakiwa bado hawajatambulika. Amesema hivi sasa vikosi vya uokoaji vinafanya jitihada za kuitoa miili ya marehemu katika eneo la tukio kwa ajili ya uchunguzi huku akisita kuelezea chanzo cha ajali hiyo ya helikopta. Kwa kwanza aliyetambuliwa ni aliyekuwa mbunge kwa jimbo la Ludewa Mheshimiwa Deo Fikunjombe, na wa pili ni rubani wa helikopta hiyo bwana William Sila na hao watu wengine wawili ambao kwa kweli akinatangua lakini kufanya uchunguzi wote ni wanaume bado, ma amaichi ziko kwenye eneo la tukio, ndio mpango unafanyika kwenda kuwachukua miili na kuweza kufanyia uchunguzi zaidi na hatua nyingine za kiuchunguzi. Taarifa za kuanguka kwa helikopta iliyopoteza uhai wa Deo Filikunjombe aliyekuwa mbunge machachari na makamu mwenyekiti wa kamati ya bunge ya hesabu za serikali katika bunge lililopita zilianza kusambaa jana jioni katika mitandao mbalimbali ya kijamii, na hatimaye majira ya mchana hii leo ndio ikathibitika kwamba watu wote waliokuwemo kwenye helikopta hiyo wamefariki dunia. Kamishina Chagonja amesema polisi na taasisi nyingine ikiwemo mamlaka ya usalama wa anga imeanza uchunguzi wa chanzo cha ajali hiyo ya helikopta ambayo inadaiwa ilikuwa imekodiwa na marehemu Deo Filikunjombe. Deo Filikunjombe aliyekuwa anatetea jimbo lake la Ludewa kwa tiketi ya CCM anakuwa mbunge wa sita kupoteza maisha katika uchaguzi mkuu unaotarajiwa kufanyika Oktoba 25 mwaka huu, na hivyo italazimu pia tume ya taifa ya uchaguzi kuahirisha uchaguzi kwenye jimbo hilo. Nikiripotia ya VOA Express kutoka jijini Dares Salaam, mimi ni Dina Chahali. na msikilizaji, basi, katika live talk leo saa moja na nusu usiku kwa saa za afrika Mashariki, tutazungumzia siku ya kimataifa ya mwanamke wa kijijini. Wewe msikilizaji, popote pale ulipo, unaweza kutupigia simu hapa studio, ukianza na plus 22619 3151. Vilevile, kwa wewe msikilizaji uliopo nchini Tanzania, unaweza kutupigia moja kwa moja kwa nambari 77614949. Saa mbili ni saa moja na nusu usiku wa leo katika live talk. Karibu sana tikalamu na nyauchi, tulize nyavu, samaki waingie hurirani basi <laughs> ni Jumaa anakuambia mambo ni kutuliza nyavu, mwanake wikendi ndio ya bishahodi na ninapotazama pale naona jamaa pale wameshikana wengi, kuna Susumila, kuna kala moto na kuna nani vivonse na King Kaka, basi watupe vitu tuliza nyavu. Sana wanaolonga vijiweni watalonga sana sana, wanaozua mitandaoni bado watazua sana. Naongeza tu bidii na ina nilipa sana. Oh, na muziki ni kuroga na wenenda karoge kama unaona wanabana na wenenda kabali kama kuhiti ni mapete masonara kibao baja roho za korosho. Sitegemei producer mina fanya na yoyote mi fanya na yeyote, mina fanya na arms, na inapeta kote. Sitegemei producer mina fanya kokote tuko SQ na muziki unapeta kote nizenyao Aya, basi msikilizaji, tuliza nyavu. Kibao kizuri, lakini vilevile vile, tunaona muda pia unakimbia. Tunaelekea huko nchini DRC. Serikali ya DRC yaomba makundi yote ya wasi kusalimisha silaha zao, hasa yale ambayo yameweka kambi huko Rushuru, eneo la Kivu kaskazini, kinyume na sheria, au seri malivika yupo tayari Serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo imesema hayo kupitia timu la mawaziri kutoka serikali ya Kinjasa wakiwa katika maeneo ya Nyamiri mawilayani Ruchuru ambako kumeripotika ukosefu mwingi wa usalama na makundi mengi ya wapiganaji ikiwemo Maimai FDLR na makundi mengine, na ndiyo sehemu ambako kumekuwa kukienja uasi kila mara. Jilian Paluku ni gavana wa mkoa Kivu ya kaskazini tura iwe maimai iwe FDLR, wale wote ambao wanasumbua amani ni, ni, ni adui ya maendeleo, ni adui ya wananchi. Serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo imesema kwamba ni vigumu kuweko na maendeleo iwepo hakuna usalama kama alivyosema Salomo Banamuhere, waziri ahusikane na maswala ya majimbo. Mambo ya maendeleo. Ni kugumu sana kuzungumza maendeleo kama hakuna usalama. Wananchi wamekuwa wakishutumu wanasiasa katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, hasa sana maeneo haya, kuchangia katika ukosefu wa usalama na kuunda makundi ya wa wapiganaji. Serifulinga ya Baseka ni mmoja wa mawaziri kutoka serikali ya Kongo: Iyi neno ya kwanza nipenda kusema mliwe, kama hatupendi ubaguzi wa makabila na leo yamini mao takaletaka diskuru ya kuwabagua mufukuze Upande mwingine jeshi la Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo limeombwa kuepuka ukabila na kuhakikisha ulinzi wa wananchi bila kujali kabila. Tungelipendelea jeshi yenyeiko hapa tangu leo, kama ipomikanake usikue jeshi wa kutegemea kabila. Jeshi amekuja hapa, si jeshi ya Wanande, si jeshi ya Wautu, si jeshi ya waunde si jeshi wa Kasai, si jeshi ya Kongo, ni jeshi ya mkongomani wote. Kwa hiyo komanda, wakomanda hii hiyi iko na lazima ya kuweza kusikia, mnawaletea usalama, tunawapatia mamlaka mamulaka yote, nyie population na jeshi na polisi, wilaya ya Ruchuru ndio imekuwa chanzo cha migogoro na vituo vya waasi mbalimbali mbali, mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, na kunahitajika usalama wa haraka. Naam, sasa tunaelekea huko Tanzania, kwake Rahabu Fredi na Lucy Patrick katika Jicho Letu. Ninakualika kwa mara nyingine kwenye jicho letu. Mimi ni Rahabu Fredi, na tuanze na upande wa ndoto, ambapo kuna binti hapa ni mdogo na tayari anajishughulisha na kazi za saluni, lakini anasema bado ana ndoto yake. Kwa jina anaitwa Jeni Daniel. Mimi nafanya kazi saruni, napenda ndoto yangu ya baadaye niwe yani eza, ni, ni ya na saruni yangu eiza, nijiajiri mwenyewe au niweze kuajiri na wengine, lakini iwe ya kwangu mimi. Kama mimi, mimi bado mdogo, ila ningependa Mungu angenisaidia ningeendeleza kipaji changu kwa kusomea, ili baadaye niweze kufika mbali, ili hata kama nikiwa na ofisi yangu izidi kutanuka na iwe na maendeleo. Kwa sasa unapata kipato hapa, kwa sababu unafanya kazi. Malengo gani umeweka ili uweze kujiendeleza kimasomo katika hii kazi unaoifanya kwa sasa? Malengo yangu ambayo nimeyaweka kwa sasa hivi, napata kipato kidogo, lakini nakiweka kidogo kidogo na baadhi, ili kiada angarau kidogo nikajiwezesha na kipaji changu nikaendeleze. Baada ya hapo mishe zitakaa sawa, nitakuwa na kwangu. Baadhi ya mabinti kama wewe, wakiona wazazi ama walezi wameshindwa kuwapeleka shule na kuendeleza vipaji vyao ama kupata ajira, wanakata tamaa, wengine wanangoja kuolewa tu. Mimi naona kwa sasa kama wazazi wanashindwa kama hivi kutuendeleza, kwamba tusijiweke sana ile, na sisi inatakiwa pia tu, tuamke, yani tujiendeleze, yani tu sikubali kufanya vitu ambavyo bado havijafikia, yaani kabla umri wetu. Mimi nimemaliza shule kwa kiwango cha form four. Baada ya hapo matokeo yalivyotoka sikuweza kuendelea tena, nikaingia kidogo kidogo kujifunza funza katika visaruni hivi, baadhi ya mabesti mabesti. Baada hapo nikajikuta nikajikuta na mimi na uzoefu kidogo, kwa hiyo ndo kikaa nanipatia kipato kipato na ajiliwa hivi hivi kidogo kidogo, kujapokuwa sio kingi, lakini kidogo kidogo ili niweze kufanya yale ambayo yapo katika ndoto yangu, ili niweze kufika mbele. Kila laheri katika safari ya kutimiza ndoto yako. Jicho azama upande wa pili. Inawezekana, Lucy Patrick yu tayari hapa. Nakushukuru sana Rahabu kwenye Inawezekana. Siku ya leo nimepata nafasi ya kuzungumza na binti ambaye yeye alipata maradhi ya kuparalizi upande mmoja, akafikiri kwamba maisha ndo yameishia hapo, lakini ana haya ya kutuambia. Mimi naitwa Helen Msumba kutoka Dodoma, Tanzania. Katika Inawezekana leo, napenda kukupa moyo wewe ambayo unaisikiliza redio kwa sasa. Naweza kuzungumzia matatizo ambayo yalinipata mimi mwenyewe binafsi. Nilipata matatizo ya kiafya, nilikaa kwa muda mrefu sana Nikiwa niko hospitali kwa sababu nilikuwa nimepata ni kama stroke ya upande mmoja. Nikakata tamaa kwamba siwezi tena kupona, nikawa naona kwamba ni ndoto mimi kupona na kurudi katika hali yangu ya kawaida, niweze kutembea, niweze kufanya mambo yangu mengine. Namshukuru Mwenyezi Mungu kwa sababu nilipata huduma nzuri kutoka kwa madaktari, na mwisho wa siku nikaweza kurudi katika hali yangu ya kawaida. Kiukweli naweza kusema kwamba tatizo hili liliniumiza sana, kwa sababu katika maisha yangu sikutegemea kwamba kuna siku ambayo naweza nikalala ndani kwa miezi miwili ama mitatu nikiwa naugua, lakini ilitokea hivyo. Baada ya hapo, sikutegemea kwamba naweza nikatimiza tena malengo yangu katika maisha, kwa sababu kipindi hicho ambacho nimepata matatizo ni kipindi ambacho bado nilikuwa sina kazi, ni kipindi ambacho bado nilikuwa sina mradi wowote ambao unaweza ukanisaidia katika maisha yangu. Nilikuwa sitegemei kwamba ninaweza nikapona na nikarudi katika hali yangu ya kawaida, lakini baadaye nikarudi katika hali yangu ya kawaida. Namshukuru Mungu sana kwa sababu baada ya hapo niliweza kupata kazi na mwisho wa siku nikaendelea na kazi yangu. Lakini pia kitu kikubwa sana ambacho namshukuru Mungu na niliona kama ni ndoto, ni katika ile hali ambayo nilikuwa nayo ya, ya maradhi. Na baada ya hapo nilikuwa sitegemei kwamba na mimi ninaweza baadaye nikaja kuwa ni mama wa watoto ama nikaja kuwa na familia yangu, nikaja kuwa na mtoto ambaye anaweza akanifariji katika maisha yangu. Namshukuru Mungu sana, kwa sababu kwa hivi sasa ni mama wa mtoto mmoja, na ninaona kwamba kumbe na mimi ni mtu kati ya watu ambao wapo duniani. Katika maisha yangu naweza kusema kwamba na hivi sasa nafanya kazi zangu kama kawaida, mtoto wangu nasoma ninafanya kazi zangu vizuri, na nina miradi mbalimbali ambayo inanisaidia katika maisha yangu kwa ujumla. Kitu ambacho nataka kukueleza wewe msikilizaji ni kwamba katika maisha yapo mambo mengi sana ambayo yanatokea, lakini pia unaambiwa kwamba kila jambo ambalo linatokea linatokea kwa makusudi maalum. Kitu ambacho unatakiwa kufanya ni kwamba kile ambacho una nia ya kukifanya basi usikate tamaa, jitahidi kwa namna yoyote ile ili uweze kutimiza malengo yako. Unatakiwa ujipe moyo na kuamini kwamba hakuna kitu kisichowezekana katika maisha ya mwanadamu. Nakushukuru sana Helen kwa weza kushiriki nasi katika inayowezekana kwa siku ya leo, na mpaka hapo jicho linakuwa linatia nanga. Awali ulipata kumsikia Rahabu Fredi katika ndoto yangu, nami ni Lucy Patrick, VOA Express. Asante sana kinadada kutoka Tanzania. Sasa tunaelekea huko nchini Kenya. Mamlaka ya kusimamia maeneo kame nchini Kenya yashauri raia kutodharau tahadhari kuhusu mvua za Elninyo zinazotabiriwa kunyesha nchini humo. Wito wetu kama mamlaka ya usimamizi wa swala ya ukame ni kwamba uh, tunawaomba na tunawasihi wananchi wetu wasipuuze ile tahadhari ambayo imepeanwa na serikali kwamba kutakuwa na mvua nyingi ambazo zitakuwa si za kawaida ambazo zitaleta madhara, mvua ambazo zinaambatana na uh, ile mambo ya El Nino. Tusipuuze ile tahadhari ambayo tumepewa, tuichukulie maanani na tujitayarishe, ili tuweze kuona kwamba hatupotezi maisha ya watu na hatupotezi zile kazi zetu ambazo za kawaida ambazo zinatusaidia kupata mapato katika maisha yetu. Kwa hivyo tusipuuze ile tahadhari ambayo e, tumepewa. Tunajua kwamba sahihi, tuko katika ule msimu wa mvua ambao umeanza tayari mm -hmm. Na wengi wetu e, hawajamini kwamba kutakuwa na El Nino, lakini nataka kuhakikishia kwamba El Nino, e, itakuja na kutakuwa na mvua nyingi, hasa ifikapo mwezi wa 11, 12, kutakuwa na mvua isiyokuwa ya kawaida. Kwa hivyo tusipuuze ile tahadhari ambayo tumepewa tujiandae, ili tuweze kuona kwamba tuna mwafaa. Je, wakulima wanaweza kutumia fursa hii kuweza kupanda chakula ama mvua zinazotarajiwa si za manufaa kwa? Asante sana, nafikiri eh, wakazi wengi, eh, wananchi wengi wakisikia mambo ya elnino, huwa wanaona kwamba elnino ni mvua ambazo zitaleta madhara, lakini nataka tu kuwafahamisha ku, kwamba tunaweza kutumia hizi mvua za elnino ili ziweze kutusaidia sisi wafugaji. Wakulima wanaweza kuzitumia hizi mvua ili tuweze kuzalisha chakula cha kutosha, na tuweze kuona kwamba tuna chakula cha kutosha cha kutusaidia sisi kama familia na katika kutusaidia kama jamii ya Kwale kwa jumla. Kwa hivyo hizi mvua za el nino, hata kama tunatoa tahadhari kwamba zitakuwa nyingi, lakini pia zinaweza kutusaidia sisi kama wakazi upande wa maji. Yale mabwawa ambayo yako katika e, sehemu yetu ya, naamini ya kwamba yataweza kuweka maji mengi, ambao maji ambayo yataweza kutusaidia iwapo e, kutakuwa na kiangazi kwa siku zijazo. Naam, basi hatuondoki hapa studio bila kukupasha yale yaliyovuma katika mitandao hii leo, moja kwa moja, BMJ Moridhi yupo hapa jirani tayari kukusomea yavumayo mitandaoni. E, basi kama ilivyo desturi, hebu nipekue pekue nipate kukupasha eh, kwa kifupi tu baadhi ya yale yaliyoenea kwenye mitandao. Mwanaume mmoja raia wa Marekani jana Alhamisi alitoa kilio katika mahakama moja mjini Nairobi, huku akielezea kwa masikitiko makuu jinsi mkewe ambaye ni raia wa Kenya alivyompora akisha akafanya njama akamatwe na arudishwe kwao hapa Marekani. Bwana John Eugene Bennett alisema kwamba mkewe alifanya hivyo ili kusudi amridhi mali yake yote pamoja pia na watoto. Basi hiyo ni habari ambayo inaendelea kutanda na kwa hakika ni swala ambalo limezua mjadala mkubwa kwenye mitandao eh, kwani habari hiyo imegonga vichwa vya habari kwenye magazeti mengi nchini Kenya na hata, hata katika mitandao ya hapa katika diaspora. Baadhi ya wale wanaotoa maoni yao wanasikitishwa na yale Marekani huyu anasema yamemkumba. Akiandika maoni yake kwenye gazeti la Daily Nation, mtu anayejiita mla chaki, anasema hivi ndivyo watu walivyo, Bwana Bennett. Lakini nakupa pole zangu kwa yote hayo. Naye John Ruvuma kwenye mtandao wa Facebook anasema ni vizuri kwanza kumwelewa mwanamke kabla hujamuoa, lakini labda huyu bwana aliharakisha kufunga pingu na huyu dada. Ni John Ruvuma huyo, akiandika kwenye mtandao wa Facebook. Kumbuka msikilizaji, ni baadhi tu ya maoni kutoka mitandaoni. Na wewe pia unaweza kutoa maoni yako kuhusu swala ama maswala yoyote ambayo yanaendelea kutanda mitandaoni. E, nasi tutapekua pekua na kuona ni yapi ambayo wewe umesema, na ni hayo tu ambayo tumekuandilia kwa leo e, kutoka mitandaoni hapa na pale. Shukran kwa wote waliofanikisha katika matangazo haya ya VOA Express alasiri ya, ya leo. Usikose kusikiliza matangazo mengine ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika hapo saa moja na nusu usiku wa leo. Naitwa Mkamiti Kibayasi na kutakia alasiri njema kutoka hapa Washington DC.