Fanyeje. Karibu msikilizaji, katika makala hii ya Je, ni Fanyeje, maamuzi ya kiafya na kijamii kwa vijana kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika hapa Washington DC. Ninayekukaribisha katika matangazo ya leo ni mimi Ester Gidhui Yuart. Matangazo haya ambayo yanaletwa kwako kama sehemu ya VOA mtandao wa afya Afrika yanasikika pia kupitia washirika wetu RFA ya Mwanza, Mlimani Redio ya Dar es Salaam, pamoja na ABM 91.2 Dodoma Tanzania, Best FM ya Ludewa, Bomba FM 104.0 ya Mbeya, Breeze FM ya Tanga na Overcomers FM ya Iringa, Mpanda FM 97.0 katika mkoa wa Katavi, Redio Boma Hai FM katika mkoa wa Kilimanjaro, na yanapatikana pia katika gazeti Tando Bongo5.com. Kama kawaida tumewakusanyia habari moto moto za afya, majadiliano ya vijana na daktari, ushauri kwa vijana, pamoja na habari inayokuhusu na kukugusa wewe kijana. Karibuni. Kwanza kabisa ungana nami Mkamiti Kibayasi kwa habari za afya. Utafiti mpya umebaini kuwa virusi vya Ebola vinaweza kuendelea kuwepo kwenye majimaji ya mwanamume aliyenusurika miezi kadhaa baada ya kupona kutoka kwenye ugonjwa huu unaosababisha kifo. Wanaume 93 walishiriki kwenye utafiti ambao ulifanywa kwa pamoja na wizara ya afya Sierra Leone, shirika la afya duniani WHO na kitengo cha kudhibiti na kuzuia magonjwa nchini Marekani CDC. Ofisa wa afya katika WHO Natalie Rutet na mmoja wa waandishi wakuu wa utafiti waliambia Sauti ya Amerika kwamba manii ya wanaume 93 walioshiriki yalifanyiwa utafiti wa hatua tofauti baada ya kupona ili kuona ni muda gani virusi vinaweza kuwepo. Rutt amesema lengo la utafiti huo lilikuwa ni kuangalia kujitokeza kwa virusi vya Ebola katika manii, sio katika hatari za maambukizo. Amesema uwezekano wa maambukizo ya virusi kwa njia ya mapenzi kutoka kwenye manii ya wanaume walionusurika kwenda kwa wapenzi wao na ukubwa wa hatari hizo utaangaliwa katika utafiti ujao. Na katika habari nyingine, ili kushawishi masomo kwa vijana kwenye taasisi za elimu barani Afrika kuendelea na utafiti wa kitaaluma Taasisi ya Afya ya Taifa inatoa hadi dola milioni 36.5 katika muda wa miaka mitano ijayo kwa ajili ya hatua ijayo ya Medical Education Partnership Initiative MEPI. Nchi za kusini mwa jangwa la Sahara barani Afrika zinakabiliwa na robo ya mzigo wa magonjwa ulimwenguni ambapo zina asilimia tatu pekee ya wafanyakazi wa afya duniani. Kwa mujibu wa shirika la afya duniani WHO, tangu mwaka elfu mbili na kumi tuzo za MEPI zimehamasisha elimu ya afya kote katika eneo kwa kuboresha mitaala, kuongeza maeneo ya mafunzo kwenye jamii na kupanua mawasiliano ya kiteknolojia na vyanzo vya kujifunza katika mitandao. NIH inawekeza dola milioni 36.5 ili kusaidia maendeleo ya elimu kwa vijana katika hatua ijayo ya Medical Education Partnership Initiative MEPI. MEPI ilibuniwa ili kuongeza idadi ya ujuzi kwa wafanyakazi wanaotoa huduma za afya na kuimarisha misingi ya kisayansi katika nchi zinazosaidiwa kupitia mpango wa dharura wa kusaidia nafuu ya ukimwi uliobuniwa na rais wa Marekani, Pepfa, ambao unatoa msaada wa fedha katika hatua za awali za MEPI kwa kuongezea maendeleo ya rasilimali za kibinadamu zinazohitajika kutambua na kutibu wagonjwa. Programu ili kusaidia kuwezesha maamuzi kulingana na ushahidi kwa kuboresha uwepo na umuhimu wa uwekezaji wa Marekani. Pia ilikuwa na nia ya kuwatayarisha wanasayansi ambao wanaweza kugundua njia za mapema zaidi za kupanua mfumo wa matibabu uliojengwa kwa ajili ya HIV na ukimwi na kuangalia magonjwa mengine ikiwemo magonjwa sugu ambayo yanachangia katika ulemavu na vifo katika eneo. Miradi iliyofadhiliwa inafanya tafiti zote za HIV na ukimwi na magonjwa yasiyoambukiza au hatari zilizopo. Chuo Kikuu cha Nairobi nchini Kenya kinalenga kwenye hali za magonjwa ya akili na uzazi, watoto wachanga na afya ya mtoto, wakati Chuo Kikuu cha Makerere nchini Uganda kinapanga kuangalia maambukizo ya usiayo na HIV na ukimwi pamoja na magonjwa mengine ya kuambukiza ikiwemo malaria na magonjwa yasiyoambukiza. Matangazo haya yanaletwa kwenu kwa hisani ya USAID Tanzania na pia kama sehemu ya mtandao wa afya Afrika. Sasa tunakuletea makala ya majadiliano. A majadiliano fuatana nami mwana harusi Pongwa, ambapo tutazungumza na vijana mbalimbali katika mbali, jiji la Dar es Salaam kuhusu mada inayosema jamii inafahamu madhara ya unyanyapaa. Washiriki wetu siku ya leo ni Sofia Komba, Simon Regis, Otilia Paulinus na Selemani Shineni. Sofia, wewe unafikiria unyanyapaa una madhara kiasi gani? Unyanyapaa una madhara kwa kiasi kikubwa. Kwa mfano mtu ambaye na anakuwa ananyanyapaliwa kwamba anakuwa anaathirika kisaikolojia, alafu kuna kitu wanasema kwamba anakuwa anakosa kujiamini, inamkatisha tamaa, inamkosesha imani. Kwa hiyo mgonjwa kama mgonjwa au mtu ambaye anakuwa ananyanyapaliwa, kumnyanyapaa kuna athari kwake. Otilia, wewe unazungumziaje unyanyapaa? Unafikiri una madhara kiasi gani katika jamii hasa kwa wagonjwa? Unyanyapaa mi, ninavyoelewa, una madhara mengi, kwa sababu pale unapomnyanyapaa mgonjwa sio atafikiria ugonjwa wake tu, bali utamsababishia ugonjwa mwingine, hata vidonda vya tumbo, kuwa na mawazo kutokana na ile hali yake. Unavyomnyanyapaa, naweza anaweza akafikiri labda nafanywa hivi kwa sababu sina hela au sina watu wa kunisaidia, kwa unamtegemea labda huyu au naitegemea jamii fulani. Sasa vile unavyomnyanyapaa mgonjwa, unamsababishia madhara mengine zaidi ya ule ugonjwa anaoumwa. Simon, kuna madhara ya kwa ajili katika unyanyapaa, hasa kwa wagonjwa ama waathirika? Madhara yapo, tena madhara ni makubwa sana, kwa sababu mtu ambaye ameathirika akigundua kwamba kuna baadhi ya watu wanamnyanyapaa hakika ni kwamba anaingiwa na ile hali ya uoga, hali ya kutokujiamini kufanya hata shughuli yake, kama alizoea kupita njia fulani ambayo ndo anajua kwamba watu wale aliona dalili za kunyanyapaa zipo, anamnyoshia ba vidole, atabadilisha njia. Kwa kweli anapata tabu sana ni mtu ambaye ana virusi vya UKIMWI na jamii na mnyanyapaa. Selemani, wewe unaichukuli unaizungumziaje hali ya unyanyapaa kwa wagonjwa ama kwenye jamii kwa ujumla, wewe kama mwanajamii? Unyanyapaa ni kitendo ambacho mtu anajiepusha na mtu fulani, kwamba kwa kuona kwamba yule mtu ambaye anakuwa naye hawezi kushirikiana naye kwa kutokana na kwamba siyo hadhi yake, yaani anaamini kwamba hadhi ya, ya kwake na ya huyo mwingine wanatofautiana. Kwa hiyo mtu anakuwa anajiepusha naye, hataki kua kushirikiana, wanamtenga kwa namna moja au nyingine kwenye chakula maradhi sehemu, huwezi uwezi kulala hamlali pamoja labda, yani ni kitu kama hicho hapo. Lakini wewe unafikiri kuna madhara kwa kiasi gani? Yani hasa kwa yule ambaye mwathirika tunayemzungumzia, kama aliyenyanyapaliwa, wewe unamzungumzia ana madhara, anapata madhara kiasi gani? Mara nyingi mtu anayekuwa ananyanyapaliwa anapata madhara ya kisaikolojia. Madhara ya kisaikolojia ni yani, kivipi? kwamba anaweza kuna muda anaweza akaji akafikia uamuzi wa kujiua anakosa kujiamini, hawezi kusimama mbele za watu, anakuwa ile kujiamini kwake kunakuwa hakupo kabisa. Na yaani stage ya mwisho ya madhara na mtu ana kufikia ile hali ya kutaka kujiua, hata duniani ye ajione kwamba hana thamani. Pia ukiacha saikolojia, mimi naamini ndo tatizo kuu, lakini katika afya kama mtu anataka msaada kwamba anahitaji msaada, labda umsaidie kumnyanyua tufanye, mgonjwa anahitaji umsaidia kumbeba, labda apate kwenda ni yani, kutoka hatua moja kwenda nyingine. Lakini kutokana na kuto kumsaidia vile, anaweza akajikuta yani, amekosa mahitaji muhimu, kwa sababu anakosa msaada kutokana na ile kutengwa. Tufanyeje katika kuwasaidia watu ambao wameshafikia, wamefikia wa kwenye kiwango cha kunyanyapaa watu bila kufahamu madhara yake katika jamii? Cha msingi ni kupewa elimu, mtu mtu akipata elimu kwamba kitu fulani unachokifanya unakosea, ni wanajifunza. Una mtu mwingine anakuta anafanya kitu, haelewi kwa nini anafanya vile, au kile kitu kina madhara gani? Kwa hiyo akielimishwa, nadhani watu, kuna baadhi ambao, na mtu anapopata elimu anaelewa, kuna mwingine kichwa kigumu hawezi kuelewa. Na unafikiri tufanyeje ili kuwazuia watu wasiwanyanyapae wasi, wagonjwa ama mgonjwa ambaye ananyanyapaliwa afanyeje ili kukabiliana na hili swala la unyanyapaa? Kikubwa pengine naweza kusema kwa serikali yetu ama jamii, kutoa elimu ya kutosha kuhusiana na ugonjwa ambao upo, ili kwamba mtu aweze kuona ni kitu cha kawaida ambacho mtu anaumwa pengine, labda kama ni ugonjwa mwingine, labda kama malaria ama kifua. Kwa hiyo ichukuliwe kama ugonjwa wa kawaida kama ugonjwa mwingine yule anayeumwa kile kitu asijisikie vibaya kwa upande wake. Otilia, na unafikiri tufanyeje ili jamii iache kunyanyapaa? Mimi ninavyofikiri hapo, elimu itolewe zaidi. Kama jamii itapata elimu juu ya madhara ya unyanyapaa mtu hataweza kumnyanyapaa mwenzake awe ndugu, jirani, rafiki, au mtu yoyote yule katika jamii. Akishajua nikimnyanyapaa mtu kuna madhara haya na haya nahaya, kwa hiyo sitaweza kumnyanyapaa. Kwa hiyo hata ye mwenyewe atafikiria tu, nikimfanyia mwenzangu hivi kesho na kesho kutwa, inaweza likanikuta mimi. Kwa hiyo watu watakapopata elimu juu ya unyanyapaa wataweza kuacha kuwanyanyapaa wenzao. Kwa hiyo elimu itolewe katika jamii juu ya madhara ya unyanyapaa na ili watu waelimike wa na wajue jinsi ya kuishi na watu wasiwanyanyapae kutokana na matatizo yao au hali walizokuwa nazo. Unafikiria tufanyeje ili kumsaidia ama kuwasaidia wale ambao wanamnyanyapaa yule mgonjwa, na mgonjwa tunamsaidiaje ili aweze kukabiliana na hii hali ya unyanyapaa? Mimi ningeanza na, naona kuna, kuna mambo kama matatu ya kufanya. Kwanza ningeanza kwa mgonjwa mwenyewe yule mgonjwa ambaye tayari ameshajijua ameathirika, na jamii fulani ambayo inanyanyapaa, anatakiwa kwanza awe na moyo wa uvumilivu, awe na moyo wa kujiamini, asikate tamaa katika mambo yake anayafanya, na ajiamini kwa sababu kujiamini kwake ndio kutaongeza siku zake za kuishi na kama atakuwa ni mtu ambaye ana ule uoga tayari, hata zile siku zake za kuishi zitapungua, kwa sababu atakuwa hajiamini. Kwa hiyo kwa mgonjwa ambaye anajijua tayari ameathirika, ni kwamba anatakiwa ya na moyo mgumu. Pili, kwa ile jamii ambayo tayari ina uelewa mdogo kuhusiana na swala la unyanyapaa, inachotakiwa ni kufanya ni kwamba ile jamii ipate elimu, ipate elimu kuhusiana na suala la unyanyapaa kwani ni baya sana. Swala la unyanyapaa linarudisha maendeleo ya watu nyuma kwao. Jamii ikipata elimu itasaidia kupunguza hilo swala. Na mwisho kabisa, kwa wale jamii ambayo inauelewa, inatakiwa ijitahidi kuelimisha baadhi ya wale jamii ambayo ielewi hili, ili swala la unyanyapaa lisiwepo. Ni swala moja mbaya sana kwa sababu mtu akishaanza kunyoshwa vidole, mtu akishaanza kuhisi kama kuna watu wanamsema, kwa kweli anakosa nguvu. Mgonjwa ambaye amenyanyapaliwa, tayari yeye ni mgonjwa na ameshanyanyapaliwa, afanyeje ili kukabiliana na hii hali ya unyanyapa? Okay. Mgonjwa kama mgonjwa hapo, cha msingi achukulie tu kama changamoto katika jamii, kwa sababu atakapokaa na kufikiria na nyanyapaliwa na nyanyapaliwa kila siku, ile hali inaweza ikamsababisha hata kisaikolojia tu yeye mwenyewe akaathirika. Ya yani, hapo achukulie tu ni changamoto katika jamii. Katika jamii kuna moja mbili tatu, wajue kabisa katika jamii vitu kama hivi vipo, kulazima utanyanyapaliwa, ni hali tu ya kukabiliana nayo. Yeye mwenyewe tu mgonjwa akabiliane na ile hali kwa hali yoyote ile kabisa kujua mimi nitafanyiwa hivi na hivi, kwa hiyo awe tayari kwa lolote, utayari hapo, pamoja na kuwa atakuwa hajapata elimu popote pale, ila ajue tu jamani, katika jamii kuna changamoto na unyanyapaa ni moja ya changamoto katika jamii. Na unamshauri vipi, afanyeje mtu, mtu ambaye amenyanyapaliwa yeye, kwa sababu tayari ameshanyanyapaliwa, afanye nini ili kuepukana na ile hali au kukabiliana na ile hali ili aweze kuendelea na maisha, ajue kwamba haya ni maisha, hayatakii kuwa hivi. Afanye nini? Afanye, unajua, binadamu anatakiwa uishi, usiangalie watu wanafikiria nini kuhusu wewe. Kwa kwa kujiamini, mtu ukaona kwamba kila ukienda kwake na hajisikii haji kushirikiana na wewe, unaangalia kutoka pale, wewe uanzie wapi, au msaada mwingine utapata sehemu gani. Usiangalie kwamba huyu ndo mwisho wa maisha, bila huyu mi siwezi kuishi. We ni zaidi ya yani, e, maisha yako ni zaidi ya yule mtu ambaye ni mtu mmoja. Kwa hiyo unaweza unaangalia njia nyingine au mtu gani mwingine atakusaidia, kama mtu unaona kwamba hana mpango na wewe, na wewe unakuwa unajiepusha una naye, unaangalia mambo mengine, unajiamini. Na msikilizaji, hivyo ndivyo anavyosema vijana kuhusu mada anayosema, jamii inafahamu madhara ya mwenyapa. Sante sana vijana kwa maoni yenu. Na sasa hebu tusikilize makala ya muulize daktari. Karibu mpenzi msikilizaji, katika kipengele hiki cha muulize daktari, ambapo leo tupo na Daktari Mwenitumba Esta wa kituo cha afya Magomeni, jijini Dar es Salaam akijibu maswali mbalimbali yanayoulizwa na vijana. Kwa jina naitwa Hawa Rajabu. Ningependa kujua mimba ikiwa na miezi mingapi ndo mtu ashauri kuitoa mimba, ikiwa na umri gani mtu ashauri kuitoa? Dada, hakuna mimba ambayo mtu nashauriwa kuitoa kama hakuna sababu za kutoa hiyo mimba. Mara nyingi kunapokuwa na tatizo ambalo linaweza likasababisha hali ya mama kuwa mbaya kiafya, ndo madaktari huwa wanakaa wanashauriana na kuamua kutoa mimba, haijalishi mimba hiyo ina umri gani. Lakini sio kwamba tu mtu umebeba mimba bila kutarajia unaamua kuitoa. Hakuna mimba ambayo inashauriwa kutoa katika umri wowote, kwa sababu kutoa mimba ni kwamba unauua mtoto, haitakiwi. Ni dhambi pia kwa Mwenyezi Mungu. Kwa hiyo nakushauri unapokuwa na, unataka kubeba mimba upange kwamba sasa nataka kubeba mimba ili kusitokee na wazo lolote la kusababisha utoe mimba. Naitwa Devota Kiwelo na swali kwa daktari, ni kweli eti wanaume maziwa yao wa hayawi makubwa kwa kuwa wakizaliwa yanaminywa chuchu? Hii si kweli. Maziwa ya wanaume waliumbwa kwamba maziwa yao hayatakuwa makubwa, na kwamba watoto wa kiume wakizaliwa maziwa yanaminywa ndio maana hayawi makubwa, si kweli ni maumbile tu. Wanawake walitengenezwa wana maziwa makubwa tofauti na wanaume, kwa hiyo hiyo sio kweli. Kwa jina naitwa Mary, nina swali kwa daktari. Naomba kujua kwa kawaida mwanamke anatakiwa akae katika siku zake kwa muda gani? Kwa kawaida siku za mwanamke huwa zinatofautiana, lakini kwa wastani mama anatakiwa apate siku zake kati ya siku tatu mpaka tano. Hiyo ni hali ya kawaida, lakini kuna wale ambao wanapata mpaka wengine muda mfupi kabla chini ya siku tatu na wengine wanapata zaidi ya siku tano labda mpaka siku saba. Hiyo kwa wengine inakuwa ni hali ya kawaida, lakini kama nilivyojibu, kwa wastani wanawake wengi wanapata siku zao kati ya siku tatu mpaka siku tano. Kwa jina naitwa Alice Anton na umri wa miaka 24. Nilikuwa napenda kumuuliza daktari, mimi hupatwa maumivu, maumivu ya maziwa, chuchu huwa zinauma, zinajikunja wakati wa baridi. Je, ningependa kumuuliza daktari je, hii hapa inasababishwa na nini? Asante kwa swali lako. Sio tatizo kubwa sana kasababu, kwa sababu kunapokuwa na baridi, mishipa ya damu huwa inasinyaa, kwa hiyo inapelekea damu kwenda, inalazimishwa kwenda kwa nguvu zaidi, ndio maana inasababisha maumivu hayo ambayo inayosikia. Kwa hiyo nakushauri kwamba njia ambayo inaweza kukusaidia unapokuwa na maumivu hivyo, unaweza ukachukua maji ya uvuguvugu na ukajaribu kukandakanda chuchu zile, itaweza kukusaidia kuondoa maumivu. Katika kipengele hiki cha muulize daktari, sina la ziada. Mlikuwa nami mensi ya Johnny, asanteni. Nam, asante sana dokta, kwa majibu hayo kwa vijana. Na sasa tusikilize mchezo mfupi wa kuigiza kuhusu masuala ya afya. Hey, njo hivo ah. Wewe we, mtoto wa mama angu kweli, wewe mbona ngozi yako na yangu ipo tofauti? Hivyo wewe mzungu au? Upoje? Upoje? mbona sijakuelewa? muangalie ngozi yake sijui ipoje, nywele zake nye, sijui nyeupe, sijui nyeupe, sijui nyeupe, muone kwanza. hebu ondoka hapa, siniite hapa. Toka hapa, nenda kwa mama, mama yako huko, mimi sio dada yako. Dada naomba chakula. hmm. Hmm. Dada, Sikwambie, mama yako dada yako dada, mbona unipendi? sikupendi kwa Siku sababu ngozi yako imekuwa sio kama mimi, ungekuwa kama mimi ningekupenda zaidi e, toka kwanza dada na mimi, kwanza ngoja kesho nikakuuze, ukakukate vidole, usiombeombe chakula, umesikia e? umesema nini wewe? ulichosikia ndo hicho hicho, sitaki kurudia, sitangaze vifo wewe hivi umeingiwa na roho ya shikishetani hivi? Kwa nini umpendi mdogo wako? Simpendi kwa sababu ngozi aliyopewa sio kama mimi. Unajua ameumbwa na Mungu aliyekuumba wewe, yaani kundo, mtoto wangu, ndivyo na roho mbaya hivyo? Mi hata nilikuwa sijajua hivi, mama. Kwani baba yangu mimi ndo babake huyu? Ndio, baba yenu ni mmoja, makubwa na tumbo, mmetoka tumbo moja, makubwa tena, mwanangu. ilikuwa sijaelewa. Kwa nini hujaelewa? Kwani jamani, ukuniambia mapema, ungeniambia mapema ningejua. Kwani we babako umfahamu? Sikiliza nikwambie, mtoto wangu, mm-hmm. albino naye ni mtoto kama watoto wengine. Kumbe alafu kuwa na ngozi hii ni ulemavu tu, si kwamba eti yeye amependa oh. Mtoto akizaliwa hivi ni sawa na mtoto anayezaliwa kipofu, anazaliwa na mkono mmoja, anazaliwa hana Sikio ndio kama hivi huyu, amezaliwa ana ngozi hii. Jamani, mtoto wangu, simchukie mdogo wako. Basi poa, sikiliza nikwambie. Unajua kwanza umenishtua sana uliposema ngoja nikakuuze. Unajua mpaka nimeingiwa na wasiwasi kwamba ipo siku nikikuachia nitakuta huyu mtoto kishauzwa kweli. Na ni kweli, maana jinsi ninavyokuona ka umelishwa kitu vile, wewe wala sio wafanya biashara. Umesha kupitia wewe hayo maneno yanakutoka kweli mwenyewe. Mtoto wangu nilie kuzoea au mwingine? Mama, mi kitoto hiki sikipendi, yaani sikipende. Hey, jamani, mwanangu, acha roho mbaya. Mi mtoto wangu nampenda. Basi wewe sasa, si ndio? Ni wa kwangu huyu, ni mdogo wako. Lakini sasa, kwa nini huna upendo juu ya mdogo wako? Mama, mi nilikuwa sijui, maanake nimeona rangi zetu hazifanani. Huyu ni mdogo wako, mpende kama unavyojipenda wewe, sawa. Na hata watu wakimcheka barabarani, wewe ndio mtu wa kumtetea, maana ni mdogo wako, sawa? Na kuomba mwanangu, siwe na roho mbaya, sawa? Mama nimekuelewa mama, samahani, basi nilikuwa sijui, nisamehe. Nikipita barabarani, nawaona watu wengine wa, nikipita wanawacheka, ndio maana nilikuwa sikapendi. Nikwambie mwanangu, watu binadamu tumeumbwa na roho tofauti kwa hiyo wewe, wanapomcheka wewe, jipe moyo. wewe ndio mtu wa kumsaidia mdogo wako asijisikie vibaya, wewe ndio mtu wa kumfariji mdogo wako kwamba asisikie unyanyapaa kutoka kwa watu. watu wanapomnyanyapaa mdogo wako, wewe ndio muda wa kumonyesha upendo ule wa dhati kutoka ndani yako. lakini ukifanya kama watu wakiku wanamcheka alafu na wao unakuja toka kule nitakuuza sijui nitafanyaje, unajua huyu mtoto anajisikia vibaya sasa mwisho wa siku anaweza akafanya chochote ili kujitoa maisha yake. Na kuomba mtoto wangu, mpende mdogo wako. Sawa mama, nimekuelewa, ila tunapoenda shuleni, napofuatana naye watu wananicheka. Sasa sijui nifanyaje? Hichi nilichokwambia wewe kwamba huyu ni mlemavu kama walemavu wengine, ndivyo unavyopaswa kuambia nao marafiki zako, ili waelewe. Kumcheka albino ni sana, kumcheka mtu kipofu au ni sana kumcheka mtu aliye na mguu mmoja, na hili ni kosa mbele za Mungu. Waambie maneno haya, hakika wataacha. Sawa, nakuelewa. Asante mtoto wangu, simcheke tena. Ah, mama Mage, naona unatoa elimu kwa wanao. Safi sana, ni jambo zuri sana ukikaa na watoto wako ukawa unawaeleza wenyewe juu ya swala zima la unyanyapaa kwa hawa albino. Unjua kama elimu hii ingekuwa inatolewa kwa namna hii, inaanzia nyumbani, nafikiri unyanyapaa kwa hawa watu ungeisha. Umeonyesha mfano mzuri sana kama elimu hii ya unyanyapaa kwa watu wenye ulemavu wa ngozi itaanzia nyumbani. Mi naamini ipo siku moja tutatokomeza kabisa unyanyapaa Skilizaji, hivyo ndivyo mambo yalivyo katika maisha kila siku. Basi tumalizie matangazo ya leo kwa makala ya kila mtu ana hadithi yake. Tandaimba, nimesoma kwa shida sana. Nilikuwa naishi na bibi yangu. Bibi yangu kweli namshukuru sana, amenisaidia kwa, kwa hali na mali, ingawa maisha nii yalikuwa ni ya shida. Yapotoka matokeo, nilipochaguliwa kujiunga na kidato cha kwanza, nikienda kumaliza baba kwamba nimeshafaulu mtihani mtihani Baba, kwa kipindi kile akasema mimi sina hela. Mama alikuwa anaishi Dar es Salaam, akaja kule nyumbani mkoani ni Mtwara. Alipofika kule akakuta matokeo yashatoka na jina langu limetoka kwenye mtihani nimefaulu. Akachukua endike tena asiyokuwa nacho, akaniandaa mtu wake kwenda shule, akaninunulia vifaa vyote, akanipeleka shule. Nimesoma kuanzia fomu yangu ile pale nilipofunga shule mwezi wa sita, nikaenda kumwambia baba naomba ununulie ni fomu ya chini baba katika makundi mengine nitakuwa na mazingira gani? As, nimesoma hivyo hivyo mpaka tumefika kidato cha pili, nikaenda kumwambia baba, anisaidie ni ada. A form four ametoa ada shilingi elfu kumi tu ni miaka yote minne nikaenda pale namwambia baba, nina shida ada, anambia mi sina hela. Sasa ikawa najiuliza, akaniambia sina hela, nategema pesa. Ni mwanafunzi afu ni mtoto wa kike, sasa sipo ni pesa anastawishi mi niingia kwenye makundi mabaya. Sasa nikasoma hivohivo, kama nikiona shida napiga mama simu, nambia mama mimi nina shida e, ya hela kama ni ada ya matumizi, mama ananitumia inanisaidia, na nina vitu vya kama mafuta sabuni e, kama ila matumizi siwe nikuwa sina tamaa nayo, na nikuwa sana naepuka vishawishi vile. Nikawa naendelea hivyo hivyo na masomo, nipoingia kidato cha nne nikafanya mtihani wa kidato cha nne nikasubilia matokeo. Matokeo yalipotoka ni, eh, nikafeli nika, yani nipofeli ikawa sana najiuza sa ni fenyeje sasa na matokeo yametoka mabani, na mi ni mtoto mdogo tafaani hapa nyumbani, baba alikuwa nisaidii kwa sababu unajua kama baba akishatengana na ya mama yako mzazi, huwezi kupata huduma kweli kama ambapo angekuwa anaishi na mama yako mzazi. Yaani ni mazingira tofauti, ambapo kama ungekuwa unaishi na mama mzazi, huwezi kupata yaani, yaani, mahitaji ya msingi kama ambapo ungeyapata endapo unakaa na mama yako mzazi. Baba alikuwa ameoa mwanamke mwingine, alikuwa anaishi naye pale. Ndio nikaamua bora niende nikakae kwa bibi. Baada ya hapo nikatoka mtoni nikaja Dar es Salaam, baada ya kufanya mtihani kidato cha nne. Nilipofika Dar es Salaam ndio mama kaniambia basi nenda kajiunge na chuo cha uguzi ndo nikaenda Mwananyamala, nikaenda kuangalia nafasi, nikapata nafasi, nikaendelea na masomo. Nikachukua kozi mwaka mmoja nishamaliza, lakini sahivi sina kazi kwa sababu sahivi kuna kazi za sahivi, ukitaka kupata kazi, huwa na mtu refani akutafutie kazi, au kama yeye yuko juu kwenye kitengo cha sijui cha uguzi juu cha nini, ndio unaweza kupata kazi mapema. Sahivi nafanya biashara ndogo ndogo kama kuuza karanga, sigara. Nikipata shilingi elfu mbili namshukuru Mungu wasana. ambao walioso Mamba, ambao hajapata kazi mpaka sasa hivi wasikate tamaa, wajishughulisha na shughuli ndogo ndogo za hapa na pale ambazo wanaweza wakajipatia kipato cha kujitosheleza kimaisha yao. Hata kupata shilingi elfu mbili, shilingi elfu tano sio mbaya, ni tofauti na ambaye mtu amekaa bila kujishughulisha na kazi yoyote. Ndoto zangu mpaka niwe mfanya kazi, sikati tamaa na siipo, siku nitapata kazi ya uuguzi au hata nipata kazi ya kuuza duka la dawa, nikawa vizuri. kando tunafika mwisho wa matangazo yetu hivi leo, nikikuaga kutoka Washington. Mimi ni Esther Githo Yuart, na kusihi ungane nasi tena.