Karibu kwenye habari za VOA Express asubuhi, jioni ya leo, nikitumai kwamba juma lako lilikuwa nzuri. Shirika la kutetea haki za binadamu la Human Rights Watch limeitaka mamlaka ya Uganda kuacha kuvuruga mikutano ya amani ya kisiasa nchini humo, hasa kwa kutumia gesi ya kutoa machozi, likisema kuwa vitendo hivyo vinakiuka haki ya watu kukusanyika kwa uhuru na kujieleza. Uganda inatarajiwa kuitisha uchaguzi wa rais mwaka ujao huku kampeni zikipangwa kuanza Novemba 9. Waganda wamelalamikia matumizi ya nguvu ya mara kwa mara yanayofanywa na polisi kuzuia viongozi wa upinzani kuhutubia kwenye mikutano au kukutana na wafuasi wao. Wiki iliyopita, kiongozi mkuu wa upinzani Kizza Besigye alimshutumu Rais Yoweri Museveni kwa kuchochea ghasia dhidi ya wapinzani wake. Hiyo ni mara hiyo ni pamoja na tukio ambalo polisi walimvua nguo mwanamke aliyekuwa kwenye msafara wake na kumtupa nyuma ya gari lililokuwa wazi. Maelfu ya uhamiaji leo bado wamekwama kwenye mpaka wa Kroatia na Serbia, ambapo wamekesha kwenye baridi kali na bila chakula baada ya Hungary kufunga mpaka wake na Croatia siku ya Jumamosi, takriban wahamiaji elfu mbili wamekesha kwenye mabasi yasiyokuwa na joto jana Jumapili, wakitarajia kuvuka kuingia Serbia wakiwa njiani kuelekea kwenye nchi za Umoja wa Ulaya. Tangu Hungary ifunge mpaka wake na Croatia mabasi yamelazimika kuchukua safari ndefu kupitia Slovenia. Nchi hiyo imewekwa kiwango cha wahamiaji wanaweza kuvuka kila siku. Msemaji wa idara ya Umoja wa Mataifa ya kuhudumia wakimbizi Baba Baloch amesema kuwa hatua ya Hungary inaongeza ugumu wa wahamiaji. Slovenia imesema haina mipango ya kufunga mpaka wake, lakini imeweka viwango vya wa wahamiaji kufikia 2500 kuvuka kwa siku ili kuzuia msongamano wa wahamiaji kwenye taifa hilo ndogo wanachama wa Ulaya. Mhamiaji kutoka Eritrea amekufa baada ya kupigwa risasi siku ya Jumapili na polisi wa Israel baada ya mwanaume mwingine kumuua mwanajeshi wa Israel na kuwajeruhi watu wengine kumi katika shambulizi la kuchoma visu. Polisi wamesema kuwa raia huyo wa Eritrea alipigwa risasi baada ya afisa kumshuku kwa makosa kuwa mshambuliaji wa pili. Ripoti za vyombo vya habari pia zinasema kuwa alikuwa akipigwa na umati wa Israel kwenye eneo la tukio maafisa wa usalama wa Israel wametaja mtu aliyetekeleza aliete shambuli hizo ni kijana wa Kiarabu mwenye umri wa miaka ishirini na moja. Unaendelea kusikiliza VOA Express kutoka jiji kuu la Marekani Washington DC. Uchumi wa China ulipungua kiasi, ulipunguza kasi katika robo ya tatu ya mwaka huu ukokiuka asilimia ya 6.9 pekee ni kipindi dhaifu kwa uchumi wa pili ulimwenguni tangu wakati wa kuzorota kwa uchumi ulimwenguni. Ripoti iliyotolewa Jumatatu na taasisi ya taarifa ya takwimu ya China imeonyesha kwa mara ya kwanza kushuka kwa kiwango cha ukuaji wa pato ndani, ikiwa asilimia kwa mradhi. Ripoti iliyotolewa leo Jumatatu na taasisi ya taarifa ya takwimu ya China imeonyesha kwa mara ya kwanza kushuka kwa kiwango cha ukuaji wa pato la ndani ikiwa ni chini ya asilimia 7 tangu robo ya pili ya mwaka wa elfu mbili na tisa wakati ambapo lilishuka kwa asilimia sita nukta mbili. Raia wa Canada leo wamepiga kura kwa ajili ya bunge katika uchaguzi ambao kuna uwezekano wa kuzuia juhudi za waziri mkuu Stephen Harper za kuwania uongozi kwa mhula wa nne na badala yake nafasi hiyo ichukuliwe na Justin Trudeau ambaye ni mtoto aliyekuwa kiongozi shupavu nchini humo. Ukusanyaji maoni uliotolewa Jumapili ulionyesha chama cha Trade cha Liberal kikiongoza kwa Conservative chake hapa kwa asilimia 38 kwa 31 huku chama cha Democrat kikiwa na asilimia 21. Trade ameahidi kuleta mabadiliko kwenye uongozi wa miaka tisa hapa akiwemo kutumia mabilioni, akiapa kutumia mabilioni ya dola kuweka miundombinu. Watu wawili wamethibitishwa kufariki huku maelfu wakionyeshwa wakikoseshwa makazi kutokana na kimbunga kopu kilichopiga kaskazini mwa Philippines Jumapili. Kibunga hicho kimepunguza kasi tangu kilipofika kwenye ufukwe, lakini kingali kinaangusha nyaya za umeme kwa sababu ya upepo mkali pamoja na mvua inayotarajiwa kunyesha hadi Jumatano. Mamlaka zimesema kuwa kijana wa miaka 14 alifariki mjini Manila Jumapili baada ya mti mkuu kuangukia nyumba wakati ukuta na matofali yakimwangukia na kumuua mwanamke wa miaka sitini na miwili katika jimbo la kaskazini magharibi mwa Manila. Maelfu ya watu wamebaki bila umeme huku maeneo mengine yakiwa yamesongwa na maji na mafuriko Bino.