Umekucha Afrika. Ni saa 11 saa za Afrika ya Kati, saa 12 saa za Afrika Mashariki. Karibuni wapenda wasikilizaji katika matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika kutoka Washington DC. Hapa studio, mimi ni Abdu Shakur Abud, na mimi ni Sunday Shomari, tukukaribisha katika matangazo yetu ya leo Jumatatu tarehe 19 Oktoba 2015. Karibuni. na leo katika kumekuu cha Afrika tunaripoti juu ya kushuka kwa biashara katika sehemu mashuhuri ya kuuza chakula huko Zanzibar, Forodhani, kutokana na harakati za uchaguzi. Kidogo biashara sio nzuri kutokana na uchaguzi, kwa hiyo wageni wengi wanakimbia uchaguzi, wanaogopa fujo. Hata wenyeji pia nao wanaogopa hivyo hivyo kutokana na fujo. Wengine wanatoka mbali, mashamba. Kwa hiyo siku nyingine mgeni anaweza akatoka hapa saa nne anakamatwa njiani na maskari wale wanaotembea usiku. Muungano wa makundi ya Marekani kupambana na mihadharati kadaka unata, utaendelea kuwasaidia wanaharakati wa pwani ya Kenya kupambana na utumiaji wa dawa za kulevya. Na makundi ya kiraia huko Kivu kaskazini mashariki ya DRC yanataka kikosi cha kulinda amani cha Umoja wa Mataifa kuondolewa huko kwa kushindwa kuleta amani. Atufukuze jeshi ya mataifa. Jeshi ya mataifa ndio inajifukuza yenyewe kama hawaondoki na wakiendelea kushindwa tutatimizia sheria ambayo katiba yetu na tuharifu tufanyi na mpaka wataondoka. Hizo basi ni baadhi ya ripoti za kuandalia hii leo katika Kumekucha Afrika kutoka Washington DC. Mpenda msikilizaji, usikose kusikiliza matangazo yetu kwenye tovuti ya anwani www.voaswahili.com. Lakini kwanza hapa Sandey anatusomea taarifa ya habari. Mtu mwenye asili ya Kiarabu mwenye bunduki na kisu alishambulia Waisrael katika kituo kikuu cha mabasi huko Beersheba siku ya Jumapili yani jana, na kuua Mwisraeli mmoja na kujeruhi watu wengine kumi kabla ya kuuawa na polisi. Lilikuwa ni tukio moja kuu la umwagaji mkubwa wa damu katika zaidi ya wiki mbili za ghasia za Wapalestina dhidi ya wa Waisrael ambazo zimesababisha vifo vya Waisrael wanane na Wapalestina 41. Mtu aliyeua katika kituo cha basi cha southern city hakujulikana mara moja. Mmoja waliojeruhiwa alikuwa ni raia wa Eritrea ambaye polisi walikosea na kufikiri alikuwa ni mtu wa pili aliyekuwa na silaha. Wapiga kura wa Misri walijitokeza kwa idadi ndogo jana Jumapili katika awamu ya kwanza ya uchaguzi wa bunge ambao wanatarajiwa kuongeza nguvu kwa kiasi kikubwa utawala wa Rais Abdul Fatah El Sisi. Kura hiyo iliyocheleweshwa kwa muda mrefu kujaza nafasi ya bunge 596 itaendelea leo Jumatatu katika majimbo 14 kati ya 27, ambako upigaji kura unaanza mapema leo. Upigaji kura utaendelea Novemba 22 na Novemba 23 katika maeneo mengine ya nchi. Wamisri wanaoishi nje ya nchi walianza kupiga kura siku ya jumamosi matokeo ya awali yanatarajiwa mapema desemba na afisa wa cheo cha juu wa tume ya uchaguzi nchini tanzania anasema kuna zaidi ya wafuatiliaji 140 wa kitaifa na kimataifa waliosambazwa kote nchini humo kufuatilia uchaguzi mkuu wa oktoba 2025 akizungumza na sauti ya amerika emmanuel kawishe Mkurugenzi wa idara ya sheria ya tume ya uchaguzi amesema mbali na ufuatiliaji, vyama ishirini na mbili vya kisiasa vilivyoandikishwa vimekamilisha matakwa yote ya kisheria kuviruhusu kuendelea na kampeni na kushiriki katika uchaguzi wa jumapili ijayo. Abdu Shakur Abud anatusomia ripoti ya Peter Kloti. Bwana Kawisha anasema vyama vyote vinavyoshiriki katika kampeni za kisiasa hivi sasa vimetekeleza kanuni zote za kisheria zinazohitajika kabla ya wagombea wake kuweza kushiriki katika uchaguzi. Matamshi yake yametolewa muda mfupi baada ya maafisa wa tume ya uchaguzi hapo jana kuwapasha habari wajumbe wa makundi ya wa wafuatiliaji katika mji mkuu wa Dar es Salaam. Bwana Kawishi amesema mkutano huo ni sehemu ya majukumu ya tume ya uchaguzi kuhakikisha kuna ushirikiano mzuri wa kazi na wafuatiliaji wanapojitayarisha kufuatilia kwa makini utaratibu mzima wa uchaguzi. Afisa huyo amesema ya tume yao inatekeleza hatua za kuhakikisha uchaguzi unafanyika kwa amani na kuaminika na watakuwa wakitoa matokeo haraka yawezekanavyo, lakini kwa tahadhari kubwa pia. Anasema wanataraji kutangaza matokeo ya madiwani na wabunge siku ile ile ya uchaguzi ukimalizika, na washindi watatangazwa kati ya tarehe 25 na 26 ya mwezi huu. Kwa upande wa uchaguzi wa rais, bwana Kawishe anasema wanataraji kumtangaza mshindi katika muda wa siku tatu, ikiwa kila kitu kitafanyika kama ilivyopangwa. Naendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA Ikitangaza kutoka Washington DC. Mgombea wa chama cha Republican Jeb Bush amezoshaka na wasiwasi juu ya maamuzi ya mpinzani wake Donald Trump na uwezo wake wa kuongoza Marekani katika dunia yenye changamoto nyingi, akisema kwamba mgombea huyo wa Republican anayeongoza kwa sasa anazungumzia sera za mambo ya nje kama mchezo, mchezaji wa kipindi cha mchezo cha televisheni. Katika mahojiano na CNN ambayo yalirushwa Jumapili, gavana huyo wa zamani wa Florida aliongeza kusema kwamba ana shaka juu ya uwezo wa Trump kuweza kusimamia silaha za nyuklia za Marekani. Anasema hawajibiki wala kuchukulia uwezekano wa rais wa Marekani kwa dhati kwenye masuala yanayohusiana na sera za mambo ya nje. Trump anazungumzia masuala haya kama vile yupo kwenye kipindi cha Aprentice. Uchunguzi mpya wa maoni uliotolewa na kituo cha televisheni cha CBS kinampa Trump asilimia 27 ya wapiga kura kwa wa Republican, akifuatiwa na Ben Carson mwenye asilimia 21. Ujerumani imependekeza kuunga mkono kuharakishwa ombi la Uturuki kujiunga na Umoja wa Ulaya kwa sharti kwamba serikali ya Ankara inasaidia kupunguza tatizo kubwa la ongezeko la wahamiaji Kansela wa Ujerumani Angela Merkel alitoa tangazo hilo jana Jumapili mjini Istanbul, baada ya mazungumzo na waziri mkuu wa Uturuki Ahmed Davutoglu. Katika makubaliano hayo, Uturuki kwa upande wake inatarajiwa kusaini makubaliano ya kuwapokea tena wakimbizi waliorudishwa na Umoja wa Ulaya. Davutoglu anasema Atatia saini makubaliano hayo ikiwa tu kuna maendeleo ya kulegeza masharti ya viza ya Waturuki kuingia nchi za Umoja wa Ulaya. kumekucha afrika matangazo ya idhaa ya kiswahili ya sauti amerika baada ya taarifa habari habari yenye uzito inatupeleka huko zanzibar ambako wafanya biashara wa vyakula asili katika eneo maarufu la biashara kwa wakazi na watalii eneo la forodhani wamelalamika kuzorota kwa biashara katika soko hilo kutokana na harakati za uchaguzi. Wafanyabiashara hao wanadai kuwa wateja wao wana hofu kuzuka kwa ghasia za uchaguzi mkuu utakofanyika siku ya Jumapili. Mwenzangu Idi Ligongo yuko huko visiwani Zanzibar na ametuandalia taarifa ifuatayo. Wakiongea nami usiku wa kuamkia leo hii Jumatatu, wafanyabiashara hao wamedai watalii na wakazi wa Unguja hawajitokezi kwa wingi Furudhani kama ilivyo siku za nyuma, sababu ikiwa ni kuhofia hekaheka heka za uchaguzi mkuu utakaofanyika jumapili ijayo. Mi jina langu naitwa Rashid, kwa biashara ya Furudhani kwa sasa hivi, kifupi ni kipindi kigumu sana. Wewe mwenyewe nadhani unaona hali ilivyo, yani wageni kidogo wamepungua kwa hali ya juu sana. Mi nadhani itakuwa kwa sababu tue uchaguzi, kwa sababu watu wengi wanakuwa naogopa sana kutokana na vitisho, sijui kila ndo usiku takuja kutoa bakora sijui hivi. Kwa hiyo watu wengi wanakuwa kidogo anakuwa na hofu ya kuja zao sehemu kama hizo, alafu kurudi, kwa sababu wengine wanaishi mbali. vile vile, jina langu mimi Hamadi, ni mfanya biashara hapa Forodhani. Kutokana na biashara, sasa hivi iko slow sana kutokana na wageni wanaenda zao, wanaondoka kutokana na uchaguzi uliopo. Unaweza ukapita tu sehemu ukapigwa bakora uno, unarudiwa, unauliziwa, unarudi wapi, ukasema adi kazini, lakini ukapigwa bakora, na ziko sehemu kibao nafanya vitu kama hivyo. Naitwa Habiba Idi, kwa sasa hali ya biashara kidogo biashara sio nzuri, kutokana na uchaguzi. Kwa hiyo wageni wengi wanakimbia uchaguzi, wanaogopa fujo. Hata wenyeji pia nao wanaogopa hivyo hivyo, kutokana na fujo. Wengine wanatoka mbali, mashamba. Kwa hiyo siku nyingine mgeni anaweza katoka hapa saa nne anakamatwa njiani na maskari wale wanaotembea usiku, anapigwa. Kwa hiyo wageni wengi wanaogopa kutembea usiku, na ndio maana wengi hawaji kutokana na kwao mbali, pamoja na mimi mwenyewe kushuhudia idadi ndogo ya watu waliofika Forodhani kujipatia viburudisho mbalimbali vya vyakula, vinywaji na kujipumzisha. Hapa anakutana na, na mtalii kutoka nchini Uswisi aliyejitambulisha kwa jina la Gerhard Ginye. Nimeona watoto wengi wakiwa na nguo za vyama na mikutano ya kampeni, hii imenifanya kweli nitambue kuna uchaguzi. Niliamua niji mapema kabla ya uchaguzi. Wapo walioniambia si jambo jema kuja sasa, labda baadaye, lakini nimebadili mawazo na nipo hapa sasa. Hapa sasa nakutana na mkazi wa hapa Unguja, Zanzibar, ambaye yeye ana mtazamo tofauti na ule wa wafanyabiashara wa Forodhani. Naitwa Fatima Mohamed nakalia maeneo ya Fuoni, lakini mida hii niko maeneo ya Forodhani. Hali ya Forodhani ni shwari, na juu ya kuwa kuna uchaguzi ambao tunategemea kufanyika hivi karibuni, lakini hali bado iko shwari, isipokuwa kwa maeneo ya Forodhani kwa mida hii watu wamepungua, na uwezekana imesababishwa na mikutano miwili iliyokuwa mikubwa, mmoja ukiwa maeneo ya Makunduchi wa CCM na wakafu huko maeneo ya Nungu umefanyika pia leo, lakini hakuna habari yoyote mpaka sasa hivi iliosababisha watu kupigwa. Hiyo sio kweli. Kutoka eneo hili la Furudhani kisiwani Unguja, mimi ni Idi Ligongo, Kumekucha Afrika Zanzibar. Kutoka Washington DC, wizara ya ulinzi ya Marekani Pentagon imethibitisha kwamba shambulizi la muungano wa majeshi yanayoongozwa na Marekani limemuua kamanda wa juu wa Alqaida kaskazini magharibi mwa Siria wiki iliyopita. Raia wa Saudi Arabia, Sanafi al Nasar, aliwawa Alhamisi kufuatana na Pentagon na Jumaapili alitajwa kuwa mwanachama wa kundi liitwalo Korasam na mpiganaji wa jihad wa muda mrefu ambaye alisimamia masuala ya fedha kati ya wahisani na operesheni mbalimbali za Alkaida. Serikali ya Colombia na waasi wa Kimaxist wametangaza makubaliano ya kihistoria yenye lengo la kuwawezesha kujua rasmi hatima ya maelfu kwa maelfu ya watu waliopotea au kuhusishwa au kufa katika vita vya nusu karne. Makubaliano hayo yaliyofikiwa usiku siku ya Jumamosi huko Havana yamefikiwa wiki kadhaa baada ya wasuluhishi wa serikali ya Bogota na wenzao wa FARC kuahidi hadharani kwamba watasaini mkataba wa makubaliano itakapofika Machi 2016. Na Rais Barack Obama jana aliamrisha serikali ya Marekani kuanza maandalizi ya kuondoa vikwa, vikwazo dhidi ya Iran katika siku iliyopewa jina la siku ya utekelezaji, siku ambayo pande zote zilizotia saini mkataba wa nyuklia hapo Julai zinachukua hatua za kwanza katika kutekeleza mkataba huo. Mwandishi wa Sauti ya Amerika Kenneth Schwartz ametuandalia ripoti inaosoma hapa na Aida Isa. Katika kujitayarisha na utekelezaji wa masharti ya mkataba wa nyuklia na Iran Ambao ulitoa saini baina ya Marekani na nchi tano zenye nguvu duniani, Rais Obama alisema, nakaribisha hatua hii muhimu mbele na kwa pamoja na washirika wetu, lazima tuzingatie katika kazi muhimu za kutekeleza kwa ukamilifu azimio ambalo linashughulikia wasiwasi wetu juu ya mpango wa nuklia wa Iran. Obama alisema Iran pia imeanza kutekeleza upande wake wa mkataba huo, kuondoa vinu na kupunguza akiba yao ya urani na pia kuziba kinu cha nuklia cha Arak na Seruji ili kuhakikisha haitoweza kujenga silaha za nuklia. Umoja wa Ulaya nao pia ulipitisha sheria jana kuruhusu wanachama wake kuanza kuangalia namna ya kumaliza vikwazo vyao, lakini waziri wa masuala ya mambo ya nchi za nje wa Ujerumani Frank Walter Steinmeier alibashiria kuwa vikwazo vitaendelea hadi Iran itakaposadikisha inatekeleza upande wake wa mkataba. Anasema bila shaka haitafanya hivyo kabla ya mwishoni mwa Januari. Suala sasa na iwapo Iran inaonyesha inaweza kutimiza ahadi yake. Habari za dunia katika televisheni ya kitaifa ya Iran jana zilieleza kuwa Teheran itatekeleza ahadi zake. Maafisa wa Iran walisema wiki iliyopita kuwa taifa hilo linaweza kukidhi matakwa yao ifikapo mwishoni mwa mwaka. Siku moja kabla ya utekelezaji wa mkataba huo, Marekani na Ufaransa zimeituhumu Iran kwamba imekiuka maazimio ya Umoja wa Mataifa kwa kufanya majaribio yake ya hivi karibuni ya makombora ya masafa ya mbali. Akizungumza Jumamosi mjini Teheran, waziri wa mambo ya nchi za nje wa Iran Javad Zarif alijibu kwamba hakuna makombora ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran iliyotengenezwa kwa lengo la kutumika kwa silaha za nuklia. Beje t dm kt tunathibitisha kwa dhati kwamba majaribio ya makombora yetu hayahusiani kamwe na azimio nambari 2231 la Umoja wa Mataifa linalotaja makombora yaliyotengenezwa ili kubeba vichwa vya nyuklia. Wawakilishi kutoka Iran na nchi sita kuu duniani Uingereza, China, Ufaransa, Ujerumani, Russia na Marekani watakutana hii leo mjini Vienna, Austria, kuunda tume ambayo itasimamia utekelezaji wa mkataba. Na kundi moja la Marekani la kupambana na mihadharati limekutana na wanaharakati wa kupambana na janga la utumiaji madawa haya ya kulevya huko Mombasa hapo jana kupanga mkakati wa namna ya kuyasaidia na kushirikiana na makundi ya Kenya yanayojaribu kupambana na janga hilo la madawa ya kulevya. Mwandishi wetu wa Mombasa, Salma Mahmud, ana ripoti kamili. Shirika moja la Kimarekani la kupambana na miadarati katika pwani ya Kenya, Coalition of America Against Drug Abuse, kadka, limeahidi kuendelea na miradi ya kuhamasisha jamii kwa jamiku, mafunzo jinsi ya kukabiliana na tatizo la utumizi wa miadarati, swala ambalo ni tatizo sugu katika vijiji mbalimbali eneo mbali la pwani KADKA ambayo ilianza kutekeleza jukumu hilo wakati wa balozi wa Marekani aliyoondoka Michael Renberger, imeahidi kutuma wataalam zaidi baada ya mafanikio wakati wa kwanza walipojumuika na jamii kusuluhisha tatizo hilo. Carlton Hall ambaye ni mkurugenzi katika shirika hilo linalojumuisha mashirika mengine mengi ya kigeni ameelezea matumaini ya kufaulu kwa vita hivyo ikiwa jamii itajukumika na kuacha kulaumu serikali. So that the work that had we begun, tumepata ruhusa ya kurejea hapa ili tukamilishe kazi tuliyoanzisha. Na wakati tuko hapa, kuna vitu kadhaa ninatarajia vifanyike. Mwanzo, tunawapa usaidizi kupitia mafunzo, na pia ningependa muwe na hamu, nguvu na jitihada za kutaka kukabiliana na ugovu huu. Nataka kuona msukumo ambao sisi huupata kila tunapozuru Mombasa. You have enthusiasm, you have strength, you have leadership, you have passion and conviction. Wakati huo huo, kiongozi wa shirika la kupambana na miadarati katika jimbo la Pwani Susan Maua amesisitiza umuhimu wa kushirikiana na idara za serikali kufanikisha vita hivyo. Kulingana na mwanaharakati Farida Mohamed ambaye aliwakilisha jamii wakati wa mkutano wa Kadka, ni kwamba malezi mabaya yanachangia pakubwa vijana kuingia katika uhalifu huo, huku akiwataka jamii kuwa macho na kuwashtaki walanguzi wa dawa hizo wanaotumia mbinu mbalimbali sasa kutekeleza biashara zao <tutu> najiri huku serikali ikianza kutekeleza hatua kali ikiwemo kulipua meli ambazo zimepatikana kusafirisha dawa za kulevya katika bara Hindi. Aidha, pwani ya Kenya imetajwa kuwa kituo kikuu cha kusafirisha dawa za kulevya na hatua kama hii inalenga kukabiliana na tatizo hilo ambalo linatatiza maelfu ya vijana eneo la pwani. Nikiripotia Sauti ya Amerika kutoka mjini Mombasa nchini Kenya, mimi ni Salma Mohamed. Nam, tukiondoka huko Mombasa hadi mashariki mwa DRC ambako mashirika ya kiraia wilayani Beni huko Kivu ya kaskazini yameuomba Umoja wa Mataifa kuondoa kikosi chake kutoka jimbo hilo kutokana na kwamba kimeshindwa kudumisha hali ya usalama huko kwa mwaka mzima sasa. Msemaji wa shirika hilo Omar Kalisha anasema wito wao unatokana hasa na ile hali kwamba baadhi ya mashambulizi dhidi ya raia yanafanyika karibu na kambi hizo za Umoja wa Mataifa str Malivika ana ripoti kutoka Goma. Akizungumza kwa niaba ya mashirika hayo, Umari Kalisha akiwa na makao yake katika maeneo ya mbao wilayani Beni, amesema kwamba shefi Umoja wa Mataifa huondoe kikosi chake maalum kinachopatikana katika maeneo haya kwa sababu kimeshindwa kulinda raia na mali yake. Sisi hatufukuze jeshi ya mataifa, jeshi ya mataifa ndiyo ndiyo inajifukuza yenyewe kama hawaondoke na wakiendelea kushindwa Tutatimizia sheria ambayo katiba yetu na tuarifu tufanye, na mpaka wataondoka, kama hawatekeleze ahadi yao. Sasa iwezekanaje wewe usikie umoja wa mataifa mkusanyiko ya mainji yoyote ishindwe kupiga adui abaki hapo akifanya nini? Upande mwingine nilizungumza naye paluku ngao ngondi wa CRDH, ikiwa shirika la kutetea haki za binadamu nchini Jambhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Uh, kusema brigedi ya Monisco hii ya Watanzania iweze ikaondoka, uh, hatuiunge mkono kabisa, kwa sababu uh, tunajua kwamba kuna jeshi ya Kongo, kuna polisi ya Kongo ambayo eh, inapewa mamlaka ya kuweza kwanza kulinda raia na mali ya kwake. Wale Watanzania wa, watu wa Monisko wanakuja tu kusaidia jeshi na serikali ya Kongo. Nayo serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo yaomba rahia wewe watulivu, ila nilizungumza naye Jimi Ndali akiwa mwanasheria katika mji wa Goma hawapotee hawapotee inakuwa haki ya kwao ya ku ya kuomba chochote wao ni raia raia tunakuwa katika katiba ya nchi yetu kuna kwamba artikle makumi mbili na tatu inatupatia ambayo tunaa uhuru wa kuongea uhuru wa kusema ambavyo unaviwaza uhuru wa kupana mawazo ya kwako kwa. nacho chama tawala chasemaje kuhusiana na swala hilo norber atongia ni wa chama cha pprd chake rais joseph kabila wa jamhuri ya kidemokrasia ya kongo ila akiwa na makao yake katika mji wa Beni, na kazi jeshi anafanya jeshi anafanya sio kazi ya mchezo, ni kazi ngumu. Na kazi ngumu sherchi iende polepole, kwa sababu sasa tunatafuta amani, haiko amani ya kupaka mafuta le vinaenda kwa usalama na amani ya kudumu. Kwa sasa mauaji ya kinyama imeendelea wilayani Beni kwa mwaka mmoja hadi sasa huku kukiwa kikosi kikubwa cha Umoja wa Mataifa pamoja na jeshi la Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo FARDC, lakini wote wakishindwa kudhibiti hali ya kiusalama. Tuambie government yetu ya kwamba sisi hatuaombe vitu fulani fulani, hapana. Tunawaomba kitu moja ambao wanaita usalama. Hiyo usalama tunaiomba iwe ya haraka. user malivika VOA, Goma. Joto la kisiasa laendelea kupanda Tanzania, kila mwanasiasa akijikakamua sana kuuza sera zake kwa wananchi ahadi, viapo na mabwembwe zote zimeshuhudiwa kadri firimbi ya mwisho inavyokaribia. Lakini yote tisa la kumi ni kwamba mpiga kura ndiye mwenye usemi wa mwisho. Matarajio yake ni mengi, na kwa hivyo kibarua kigumu kiko kwa wale wanaogombea. Je, mpiga kura anatarajia nini kutoka kwa atakayempigia kura? Wewe dadii unaitwaji? unaomba wafanye nini? hawa wagombea uchaguzi wanawagombea viti eh, vya kuchaguliwa kwa jina, naitwa Moses Kaizilege, Ginasio natokea maeneo ya Mleba, Kagera, Tanzania. Mii matarajio yangu kama mpiga kura, naona natarajia ya kupiga kura nijitahidi kwa kina, ni wahi mapema kwenye mstari pale kwenye foreni, kama kijana wa kumchagua kiongozi bora, naye nifaa peleka pazuri tunapotaka kama Watanzania. Ningomba watanzania wenzangu na wenyewe wajitokeze kwa umakini zaidi, na kwa na kwa, na kwa amani tuweze kuchagua viongozi wazuri watakaotuendeshea Tanzania yetu. Na kwanza kabisa la muhimu, wapiga kura, je, wameelimishwa vya kutosha kuhusu mikakati ya upigaji kura? Naitwa Dedani ni Yosa Mzilikana, natokea Kasulu, Kigoma, nchini Tanzania. Matarajio yangu nilikuwa napenda wahusika watoe elimu wapiga kula kabla tarehe ishirini na tano ya kufika kwa sababu elimu ndio inakuwa kama msingi kwa wapiga kula. Sio mwisho wa siku tunaanza kutoa lawama, kumbe elimu ndio ilichelewa kutolewa kwa wapiga kula. Kwa tunaiomba au tunawaomba wahusika kabla ya tarehe hiyo watumie mbinu mbadala, ili elimu iwafikie wapiga kula. Sijui kwako, unataka aina gani ya kiongozi, si viongozi ambao wataleta mabadiliko tofauti na viongozi waliokuwa awali, na hii ifanyike kabla, ili Tanzania tupate mabadiliko, angalau nchi yetu iwe kama nchi zingine zenye maendeleo zaidi. Huo ndio mtazamo wangu, na na pia natoa hamasa kwa vijana wale wote waliojiandikisha, wajitokeze kwa wingi wakapige kula ili mwisho wa siku tupate viongozi makini na wachapa kazi wa. huo ndio kama mtazamo wangu. Basi maoni ni tofauti na vyama ni tofauti. Je, tofauti za kisiasa wewe kama mpiga kura unazitarajia kubaki baada ya uchaguzi? Uh, mimi Adam Pastori Gabilo natokea Gabilo Mleba Tanzania, na napenda kuchukua fursa hii kuwaomba wanasiasa wanaochukua nafasi ya kugombea uraisi na wabunge naomba endapo atakapokaa madarakani, naomba wafanye kazi bila kujali alipokuwa alikuwa mwanachama wa chama fulani, bila kujali ubaguzi wa chama fulani, wafanye kazi kwa pamoja. Alafu kuna donda ndugu la ufisadi na rushwa, walionaje? wewe na matumaini yako yapi? Ni matarajio yangu ni kwamba nimpe kula yule ambaye ni mzuri. nimi, kitu machu, mimi kitu ambacho mimi sitaki rushwa akimafisadi. Yani mii nataka kwamba nimpe mtu kura ambaye atanifaa, ataniongoza katika shughuli zangu zote. Na kwa wenzako, ungewahimiza wafanye nini? Watanzania wenzako? Watanzania wenzangu, nawashauri kwamba tuchague mtu, tuchague chama. Kwa kweli, wahenga nao kasema kuwa mwamba ngoma huvuta kwake. Mwanasiasa <laughs> kwake afanye kampeni, na mpiga kura tukutane kwenye debe. Ufuatao sasa ni muktasari wa habari. Mtu mwenye asili ya Kiarabu mwenye bunduki na kisu alishambulia Waisraeli katika kituo kikuu cha mabasi huko Beersheba jana Jumapili na kuua Mwisraeli mmoja na kujeruhi watu wengine kumi kabla ya kuwawa na polisi. Wapiga kura wa Misri walijitokeza kwa idadi ndogo jana Jumapili katika awamu ya kwanza ya uchaguzi wa bunge ambao wanatarajiwa kuongeza nguvu kwa kiasi kikubwa utawala wa Rais Abdul Fatah El Sisi. Kura hiyo iliocheleweshwa kwa muda mrefu kujaza nafasi ya wabunge 596 itaendelea leo Jumatatu. Mgombea wa chama cha Republican Jeb Bush amezusha shaka na wasiwasi juu ya maamuzi ya mpinzani wake Donald Trump na uwezo wake wa kuongoza Marekani katika dunia yenye changamoto nyingi, akisema kwamba mgombea huyo wa Republican anaongoza na anazungumza sera za mambo ya nje kama mchezaji nyota wa kipindi cha mchezo cha televisheni mwisho wa muktasar wa habari, nakamilisha Kumekucha Afrika kwa hii leo, siku ya Jumatatu. Asante mpendo msikilizaji kuungana nasi, usikose kuwa nasi hapo kesho saa 12 alfajiri, jioni ya leo saa moja na nusu vio express, na jioni saa moja unusu, usikose kuwa nasi. Kwa niaba ya wenzangu wote waliofanikisha matangazo haya hapa studio, Sandey Shomari ongozi wa matangazo Aida Isa, mimi ni Abdu Shakur Abud nikisema mchana mwema kwa aherini.