Waratibu wa mafunzo hayo ya majaji na wasajili wa mahakama kuu nchini ni mtandao wa watetezi wa haki za binadamu Tanzania walioshitushwa na kasi ndogo ya kushughulikia mashauri katika uchaguzi mkuu uliopita wa mwaka elfu mbili na kumi ambapo jumla ya mashauri 44 yanayohusiana na uchaguzi mkuu yalifunguliwa, lakini hata hivyo ni mashauri 17 tu ndio yaliyofanywa kazi na kufikia mwisho. Onesmo Olengurumwa ni mkurugenzi wa mtandao wa watetezi wa haki za binadamu Tanzania. Kwa wakili pia kutoka Kenya ambaye ni Kate Kirongo alikuwa, mnafahamu alikuwa anasimamia zile kesi za za ura, za mashauri nafasi ya, ya, ya, ya na, Kenya Raila na dhidi ya Kenyatta urais, Raila dhidi ya Kenyatta. Kwa hiyo nadhani kwa ajili ya kushughulika na mafunzo yetu ya leo, mafunzo haya yamejenga kuwajengea uwezo, unajaribu kwa kupitia kwamba kuna changamoto zilikuwa ni zipi kwenye zile kesi za elfu mbili na kumi ili mwaka huu tusirudie tena. Lengo ni kuhakikisha kwamba majaji hao sasa wale wapya, mnawaona wanaweza kujua eh, changamoto za kusimamia kesi za, za, za uchaguzi ni zipi. Mohamed Osman jaji mkuu wa Tanzania amesema uchaguzi wa mwaka huu una changamoto zaidi, na mafunzo kwa majaji na wasajili yamekuja wakati mwafaka. Kauli inayoungwa mkono pia na mwenyekiti wa tume ya taifa ya uchaguzi jaji mstaafu Dabian Rubuva, kwamba kwa sababu ushindani ni mkubwa, washiriki ni wengi zaidi, kama tume ilivyotangaza idadi ya wa, uh, wapiga kura. Kwa hiyo lazima na sisi mahakama tunajiandaa kupokea hayo mashauri ya uchaguzi na ili tuweze kuyasikiliza kwa haraka na kwa mujibu wa sheria ili wananchi wajue hatima ya mwisho ya nani ameteuliwa au nani e, ndiyo mteuzi e, aliochaguliwa halali e, kwenye uchaguzi huu. Yaani, hapana shaka kwamba mafunzo kama haya yana manufaa makubwa kwa majaji, wakipata, ni kama wananolewa, wakipata mafunzo ya aina hii katika vituo vyao mbalimbali wanakuwa katika nafasi nzuri zaidi ya kushughulikia mashauri kama haya. Kuhusiana na muda wa kusikiliza mashauri ya uchaguzi mkuu, jaji mkuu Mohamed Chande Othman amesema sheria inaipa Mahakama Kuu mwaka mmoja, lakini jaji mkuu kwa mashauriano na waziri wa sheria na katiba anaweza kuongeza muda wa miezi sita zaidi, ambao ni ukomo. Nikiripotia Vo Express kutoka jijini Dar es Salaam, mimi ni Dina Chahali.