Kumekucha Afrika. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Karibu mpendwa msikilizaji, katika matangazo yetu ya alfajiri, ikiwa ni saa 12 saa za Afrika Kati, saa 11 saa saa 12 saa za Afrika Mashariki. Hapa studio, mimi ni Abdu Shakur Abud na mimi ni Sunday Shomaj, nakukaribisha katika matangazo yetu ya leo Jumanne, Oktoba 20 mwaka 2015. Karibuni. katika Kumekucha Afrika hii leo, Maalim Saif Sharif Hamad asema hatuvunja kikosi cha KMKM huko Zanzibar kama akishinda uchaguzi. Vijana wanabidi kuhimizwa kujishughulisha na kilimo ili kupunguza ukosefu wa chakula na ajira barani Afrika wasema wataalamu wa maendeleo barani humo na katika makala maalum juu ya uchaguzi wa Tanzania, wakazi wazanzwa, wa Zanzibar wana wasiwasi juu ya namna usalama unavyoimarishwa visiwani humo. Kwanza tunaanza na habari za dunia. Watu wasiopungua kumi na nne wameuawa na wengine ishirini wamejeruhiwa jana Jumaatatu katika mapigano makali huku katikati ya Somalia, mashahidi na maafisa wa serikali wanaeleza. Mashahidi wanasema wanamgambo wa ukoo wanaohasimiana walipambana mitaani katika mji wa Beledweyne baada ya mzozo kuhusu kukusanya kodi ni mji uliopo kilomita 335 kaskazini mwa Mogadishu. Wengi wa waliojeruhiwa wanasemekana raia waliojikita kati kati ya mapigano. Mwandishi mpiga picha za video alijeruhiwa wakati akipiga picha hizo. Juhudi zinaendelea kusuluhisha mzozo huo, na mzee wa kijiji Abdi Ali Bore ametaka vikosi vya Umoja wa Afrika katika mji huo kusaidia kutenganisha pande hizo zinazopingana. Bunge la Libya linalotambuliwa kimataifa limepinga pendekezo la Umoja wa Mataifa la kuundwa serikali ya umoja na wanamgambo wa Kiislamu. Sababu kuu ya uamuzi huo haifahamiki, lakini ripoti moja inasema wabunge walikasirishwa na mabadiliko yaliyoongezwa kwenye mpango huo na wanamgambo wa Kiislamu bila ya idhini yao. Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa limehimiza pande zote kusaini mkataba wa kushirikiana madaraka na limetishia kuweka vikwazo kwa yeyote anayejaribu kuzuia. Libya haijawa na serikali kuu tangu kupinduliwa na kuuawa Muammar Gaddafi siku hii ya leo mwaka 2011 na Pentagon inasema Rusia na Marekani huenda zikatia saini hii leo waraka wa maelewano juu ya usalama wa anga katika anga ya Siria baada ya duru tatu za majadiliano. Msemaji wa Pentagon, kapteni wa jeshi la majini Jeff Davis anasema wajumbe wa Marekani na Rusia wanakaribia kutimiza waraka huo juu ya utumiaji wa usalama wa anga ya Siria ili kulinda marubani wanaorusha ndege katika vita vya Siria mwandishi wa sauti ya amerika Carla Babb ametuandalia ripoti ifuatayo na inasomwa hapa na Aida Isa. Kapteni Davis anasema wanakaribia kumaliza waraka huo na kutiwa saini, na anadhani hilo litafanyika hii leo. Davis alisisitiza kuwa mwongozo wa utumiaji anga uliobuniwa na Russia siyo sehemu ya makubaliano mapana juu ya jinsi nchi hizo mbili zitaendesha operesheni zake huko Siria. Anasema maelewano hayo yamelengwa juu ya usalama wa anga peke yake na wala siyo makubaliano. Anasema kimsingi hawakubaliani na kila kitu rasia inayofanya huko Siria. Mashambulizi ya muungano yanaoongozwa na marekani yamewalenga wanamgambo wa Islamic State huko Siria kwa mashambulizi ya anga kwa zaidi ya mwaka mmoja. Rasia inasema nayo na pia inalenga Islamic State na makundi mengineyo ya kigaidi. Lakini Pentagon na makundi ya kutetea haki nchini Siria yanasema mashambulizi ya Rasia zaidi hayafanywi kamwe karibu na maeneo yanayodhibitiwa na Islamic State. Pentagon haijaripoti matukio yoyote makubwa katika anga ya Siria tangu Rasia kuanza kufanya mashambulizi huko, lakini maafisa wa ulinzi wanasema ndege za muungano zimebadili njia ili kuzuia kuzikurubia ndege za Rasia. Mnaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Waziri wa mambo ya nchi za nje wa Burundi, Alain Nyamitwe, amesema juhudi za upatanishi za kutanzua mzozo wa kisiasa wa nchi yake hazijabidi kuhusishwa na vitisho vya vikwazo, kwa sababu anasema vikwazo havijatanzua matatizo lakini badala yake kuyazidisha. Bwana Nyamwitwa amesema Burundi pia iko tayari kushirikiana na uchunguzi wa Umoja wa Afrika katika tuhuma yoyote ya ukiukaji wa haki za binadamu au kuteswa kwa wananchi wa nchi yake. Matamshi haya yametolewa baada ya baraza la usalama la umoja la amani la Umoja wa Afrika kukutana mjini Adis Ababa mwishoni mwa wiki na kuzungumzia kuiwekea Burundi vikwazo kwa kusababisha ghasia na kuzuia kupatikana suluhisho la kisiasa nchini humo. Makubaliano ya kimataifa juu ya mpango wa nyuklia yameingia katika hatua yake ya kwanza jana Jumatatu kwa mkutano wa kwanza wa tume ya pamoja ya kusimamia jinsi pande zote mbili zitakavyotekeleza wajibu wao kuhusu, kukiwa na kiasi fulani cha matumaini mema kwamba mpango huo sasa unaweza kuanza mwishoni mwa mwaka. Mkutano wa Jumatatu umewakusanya tena pamoja maafisa wa ngazi ya juu kutoka Iran na kundi la nchi sita kuu duniani Marekani, Uingereza, China, Ufaransa, Ujerumani, Rusia, pamoja na Umoja wa Ulaya, katika mji mkuu wa Austria wa Viena, ambako walikubaliana mwezi Julai kupunguza mpango wa nyuklia wa Iran ili kuweza kupata ahueni ya vikwazo iliyohitajika sana. Mkutano huo unafuatia kile kilichoitwa siku ya kutekeleza, yaani Jumapili, wakati pande zote zilipochukua hatua rasmi ya kwanza ya kufanikisha mpango huo. Wow. Kumekucha Afrika, matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Wapenda sikilizaji, habari yenye uzito alfajiri ya hii leo inatupeleka huko Zanzibar, ambako mgombea kiti cha rais a tiketi ya chama cha CUF Zanzibar na mwenyekiti wa baraza la wawakilishi Maalim Saif Sharif Hamadi amefanua msimamo wake kuhusu kikosi maalum cha KMKM kwamba si kweli, endapo atakuwa rais wa Zanzibar atakifuta kikosi hicho. Idi Ligongo alikuwa katika mkutano wa hadhara jana jioni, ambapo Maalim Saif alifanua msimamo wake na ametuletea taarifa ifuatayo <mulia> Akihutubia mkutano wa kampeni uliofurika maelfu ya wanachama wa chama cha CUF na Ukawa, Maalim Seif amesema hajawahi kuwa na dhamira ya kukifuta kikosi hicho zaidi ya kutaka kibadilishwe lengo likiwa ni kukiboresha zaidi. Kada kutangaza maslahi ya vikosi vyetu, nilisema km -K -M, tutaibadilisha na itakuwa coastal guard. Sasa hawa wameona kem -kem wamefurahi kweli kweli. Nasikia wanapita kwenye kambi huko wanawambia Malimsefu kasema akichaguliwa atakifuta kikosi cha kemkem. Maalim Seifu anasema anataka kuwatafutia watu wa ajira, hakuna askari wa kikosi chochote ambaye atafukuzwa kazi. Katika mkutano huo, ambapo pia mgombea huyo aliwatambulisha wagombea wa ubunge na baraza la wawakilishi kupitia UKAWA, pia Maalim Seifu alitahadharisha majeshi ya Tanzania na Zanzibar kwa kupandishiwa vipato vyao kwa madai ni hatua za dharura na si hatua ya muda mrefu, baada ya kutangaza maslahi ya vikosi vya SMZ na maslahi ya askari majeshi ya muungano walioko Zanzibar haraka haraka. Lakini nawaomba niwaase, vikosi majeshi ya Tanzania hata katika muungano wamezidisha wamepandisha kidogo, lakini kilichopandishwa, nawaambieni vikosi, haimo katika bajeti ya Zanzibar wala bajeti ya Muungano, hayamo mambo haya. Mujue hatua hizi ni za dharura. Kwa hivyo nawaombeni sana askari, naombani sana vikosi, msihadaike na hatua hizi za dharura. Mara baada ya kukamilika kwa mkutano huo uliofanyika katika viwanja viwa vya Malindi mjini hapa, wafuasi wa CUF na Ukawa waliandamana huku wakiimba nyimbo katika mitaa ya Zanzibar kupitia eneo la Michenzani mpaka Jang'ombe. Nam, baada ya ripoti hiyo ya Zanzibar tuendelee na habari za dunia. Sandey, Raia wa Canada waliopiga kura kuchagua wabunge jana Jumatatu, katika uchaguzi ambao unaweka shauku kubwa ya mabadiliko ya kisiasa, wakati uchunguzi wa maoni ukionyesha kwamba serikali ya waziri mkuu mhafidhina Stephen Harper inaweza kuondolewa au kulazimishwa kuunda serikali ya walio wachache. Uchunguzi wa maoni uliotolewa Jumaapili unaonyesha chama cha kiliberali cha Justin Trudeau ikiongoza kwa asilimia 38 dhidi ya 31 za wahafidhina, huku New Democrats wakiwa na asilimia 21. Trudo mwenye umri wa miaka 43 ni mtoto wa waziri mkuu wa zamani wa nchi hiyo, Pierre Trudo, na ameahidi mabadiliko kutokana na miaka tisa ya utawala wa hapa, ikiwa ni pamoja na kuongeza mabilioni ya dola katika miundombinu na kuimarisha ushirikiano na Marekani, lakini wakosoaji wa to do wamekosoa kwamba hana uzoefu na hayuko tayari kwa kazi hiyo. Alichaguliwa kuwa mbunge mwaka 2008, mwaka mmoja kabla ya hapa kuchaguliwa waziri mkuu. na rafiki ya mhamiaji wa Eritrea Kumradhi, na rafiki mahamiaji wa Eritrea alikuwa anasubiri basi pamoja, kabla ya kupigwa risasi na kuuawa na polisi wa Israel ambao walimfikiria kuwa ni mshukiwa katika shambulizi la Jumapili. Ameiambia Sauti ya Amerika kwamba yeye na Hapton Wedemichael Zehrum walisikia milio ya risasi wakati wanasubiri katika kituo hicho cha basi, na kama mtu yoyote walikimbia haraka. Yohanas Arefaine alisema wakati alipotoka nje alimtafuta Zerhom lakini hakumwona. Mwiritria mwingine alimwambia kwamba ameanguka na umati wa watu wanamshambulia, na alipojaribu kusimama, polisi walimzuia chini <mulia> ya wasikilizaji, msikose wiki nzima hii kufuatilia matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, ikiwa ni VOA Express au jioni kusikiliza uchaguzi wa Tanzania na katika ripoti za waandishi wetu. Kongamano la sayansi na teknolojia linalowajumuisha wadau kutoka sekta ya bara ya Afrika limeanza mjini Kigali kwa kuzitaka serikali ya kiafrika kutoa kipaumbele kwenye sekta ya teknolojia, ikiwa bara hilo linahitaji kupiga hatua ya haraka ya maendeleo. Ni kongamano ambalo pia litahudhuriwa na marais tisa wa bara la Afrika baadaye wiki hii. Kutoka Kigali, mwandishi wetu Silvanus Karimera ana ripoti zaidi. Katibu mkuu wa muungano wa vyombo vya teknolojia ya mawasiliano ITU haulini zao amesema kwenye karibu nchi zote zinazoendelea kuna ari ambayo inazidi kuinukia, hasa kwa vijana kupitia mashirika yao madogo madogo. Akasema mpaka sasa wameshindwa kufanikiwa kutokana na tatizo hili. Tumegundua kwamba kila sehemu serikali zinajaribu kutoa misaada, lakini wakati serikali zikifanya hivyo, tumegundua pia kwamba kuna tatizo la ukosefu wa jukwaa la pamoja kwenye ngazi ya kimataifa, kuweka pamoja serikali, viwanda na wadau wengine. Na hii ndiyo maana muungano wa ITU uliamua kufanya mabadiliko ili kuanzisha jukwaa la kimataifa ambapo tunaweza kubadilishana mawazo na matazamio yetu ya baadaye. Lakini hilo halikuondoa kero ya walio wengi wakisota kidore, serikali pamoja na wasomi wa Kiafrika kushindwa kulisaidia bara hilo kupiga hatua kubwa. Lakini kubwa zaidi likatajwa kwamba utafiti kwenye bara hilo bado uko chini, kwa sababu bara ya Afrika linachangia tu asilimia mbili ya vitabu na tafiti zinazochapishwa kila mwaka ulimwenguni, na hapa ndipo serikali zikasota kidole kuwa na matatizo kwenye utawala huyu. Ni Profesa Remea Murenzi kutoka shirika la UNESCO. The lack of resources another one is the lack of policy and strategies. Ni ukosefu wa rasilimali, lakini pia ukosefu wa mpango kazi na mikakati, maana unaweza kuwa na rasilimali ndogo, lakini ukiwa na uongozi bora na mipango bora unafanikiwa haya ndiyo yanakosekana kwenye serikali za Kiafrika. Wazungumzaji kwenye kongamano hilo, ambayo inahudhuriwa na wajasiriamali, watunga sera na viongozi wa waandamizi serikalini wapatao elfu mbili na mia tano kutoka kila pembe ya dunia, wakasema husi wakati, hata hivyo, wakurushiana lawama isipokuwa kusaidiana kurekebisha hali ya mambo. Waziri mkuu wa Rwanda Anasazi Mlechezi akasema kongamano hili, kwa hiyo ni nafasi nzuri ya kujifunza kutokana na makosa na kutumia fursa hii tuliyonayo kubadili hali ya mambo ili kuzitisha kasi ya sasa ya mapinduzi ya kidijitali barani Afrika. Kongamano hili inasazamiwa kukamilishwa siku ya Jumatano kwa kuhudhuriwa na marais wa bara la Afrika ambaoonekana kuwa waanzilishi wa mkakati huu ambao unatajwa kama ukienda vema unaweza kutekelezwa na mataifa yote 54 ya bara la Afrika. Silvanos Karemera, Sauti ya Amerika, America, Kigali. Nam na, na ripoti mpya iliyotolewa hivi karibuni inaonya kuwa bara la Afrika halitoweza kupunguza tatizo sugu la upungufu wa chakula na ukosefu wa ajira hadi pale vijana watakapojishughulisha zaidi katika kilimo. Mwandishi wa Sauti ya Amerika Kim Lewis ametuandalia ripoti inayosoma hapa na Aida Isa. Ripoti hiyo iliyopewa jina la Youth in Agriculture in Sub-Saharan Africa, yaani vijana katika kilimo katika nchi za kusini mwa jangwa la Sahara iliandaliwa na muungano unaongozwa na Waafrika unaojulikana kama Alliance for Green Revolution au kwa kifupi AGRA, kwa kuzingatia kuwaweka wakulima katikati ya uchumi unaokua wa bara hilo. David Safo Ameya, mhariri mkuu wa ripoti hiyo na mkuu wa mikakati wa AGRA, anasema utafiti huo umegundua kuwa vijana wengi wa Afrika, hususan wale waliosoma, wanachukulia kufanya kazi kwenye kilimo ni ngumu na ya kuchokesha. Ripoti imegundua kwamba ni asilimia tisa tu ya vijana huko Ethiopia wanasema wanapanga kufanya kazi katika sekta ya kilimo. Kwa upande mwingine, vijana wengi wa Nigeria wanatazamia ajira katika kilimo kuwa ni jambo zuri. Hili huenda kuwa ni kwa ajili ya juhudi za taifa hilo kufanya kilimo kwa nyanja yenye kivutio kwa vijana kuweza kufuata. Ameo alitaja changamoto kadhaa kubwa ambazo zitawakabili wakulima hao watarajiwa. Kwanza ni kupatikana kwa ardhi. Anasema serikali za Afrika zinapaswa kubuni soko la ardhi ili kuwaleta pamoja wanunuzi na wauzaji na kutoa maelezo juu ya ardhi zinazouzwa. Kizingiti kingine kikuu ni kuwawezesha vijana kupata mikopo ambayo itawaruhusu kununua ardhi. Anasema ripoti inaeleza kwamba hapa Marekani na nchi nyinginezo, pale vijana wanapoingia tu vyuo vikuu wanaanza mfumo wa kujitayarisha katika kukopa na kulipa mikopo yao. Barani Afrika kwa upande wake ni chini ya asilimia ishirini ya vijana ambao wana uwezo wa kupata akaunti ya benki au mfumo wowote wa kukopa kutoka kwa benki. Anasema wameshuhudia kuwa takriban asilimia tisini ya vijana chini ya umri wa miaka thelathini na tano wameweza kupata mikopo, lakini sio kutoka taasisi za fedha. Mikopo hiyo inatoka aidha kwa baba au mama au marafiki au familia zao. Bwana Ameyo anasema kubuniwa kwa mfumo wa ukopeshaji ni chanzo muhimu katika kuwafanya vijana kupenda kilimo. Anasema kupatikana kwa fedha kutawasaidia kubuni nafasi za kazi katika nyanja za kilimo. Vilevile vile, anasema kile kinachofanya tatizo hilo kuwa cha dharura zaidi ni kwamba mamilioni ya wakulima barani humo wanategemea bidhaa kutoka nje kulisha familia zao. Bidhaa hizo ghali ni mzigo mkubwa kwa fedha za serikali na hazifanyi lolote kushughulikia ukosefu wa ajira. Wakati huo huo, bara la Afrika lina idadi kubwa inayoongezeka ya vijana ambao wanaweza kuwa na manufaa katika nyanja ya kilimo. Ameyo anasema bara la Afrika linakabiliwa na matatizo mawili makuu, nayo ni ukosefu wa usalama wa chakula na ukosefu wa ajira. Madhumuni ya ripoti hiyo ni kwamba iwapo serikali na watunga sera na washikadau wanaweza kutatua matatizo hayo ambayo bara hilo linakabiliwa nayo, basi tutaweza kutatua ukosefu wa usalama wa chakula, ukosefu wa ajira na matatizo ya umasikini yanayokabiliwa barani humo. Na katika makala yetu maalum juu ya uchaguzi wa Tanzania, zikiwa zimesalia siku sita kabla ya uchaguzi huo, ulinzi umeimarishwa visiwani Zanzibar, hasa kisiwani Unguja. Ulinzi huo umeimarishwa katika sehemu zote muhimu na kwenye mitaa, hasa nyakati za usiku. Mwenzangu Idi Ligongo aliyoko visiwani humo ametuandalia ripoti ifuatayo. Pamoja na hali ya Zanzibar kuwa shwari kabisa, vikosi maalumu vya majeshi na jeshi la polisi vinaonekana katika mitaa mbalimbali ya kisiwa cha Unguja, wa wa kisiwa cha Unguja, lengo likiwa ni kuimarisha ulinzi, japo baadhi ya wakazi wa kisiwani hapa kuwa na maoni tofauti kuhusu doria hizo. Kaimu katibu mkuu wa Chadema ambaye ni mgombea ubunge jimbo la Kikwajuni Salum Mwalimu, yeye anasema haya kama kweli ingekuwa ni suala la kulinda amani lingekuwa ni jambo lenye heri sana, lakini e, sidhani kwamba ni kulinda amani tu. Yako mambo zaidi ya hayo yanayojificha, na ukweli ni kwamba iangalie. Tanganyika ina wakazi zaidi ya milioni arobaini na nne, lakini huoni vikosi maalum, huoni wanajeshi wakirandaranda mitaani, wala huoni vikundi vingine vyovyote vikilinda ulinzi na usalama. Bado wako askari, kwa kwa askari wa kawaida, kwa maana ya kwamba wale askari polisi pamoja na wale wa kutuliza ghasia katika baadhi ya maeneo. Kama wanajeshi vikosi maalum hivi vinavyoitwa vikosi maalum, kwa hata askari polisi unakuwa huwaona unawaona hao tu, jambo ambalo kwa kweli linajengia sana hofu watu, linaifanya nchi kuonekana kama iko kwenye hali ya hatari, wakati tuko katika hali ya amani na utulivu, na hakuna sababu yoyote ya kumwagwa kwa vikosi wala wanajeshi katika mitaa na viunga vya mji wa Zanzibar. Kwa upande wa baadhi ya wa wakazi wa Unguja hapa Zanzibar, wao walikuwa na maoni tofauti kuhusu doria zinazofanywa yes, na vikosi hivyo vinavyovalia magwanda ya kijeshi. Naitwa Haji Suleiman, nakaa Kilimani. Ni mazingira waliokuwa wanakaa wale labda majeshi na afande, nategemea na mazingira gani aliokaa nayo kwamba ni usalama ama vipi, lakini kwa maeneo nahisi anayokaa ni mazuri, sio mabaya kwa wanavyolinda, ila kuna wengine nao labda wanaotembeatembea mitaani awa mi nso si wazuri sana kwa sababu, sana sana nakuwa tukikaa pengine kama tumekaa maskani tu, wanakuja zenu wanatupiga nini, wengine hatuna kisa chochote kile. Kwa maneno inakuwa hatupendi vitu kama vile pale. Jina langu Baucha Juma. Kwa mtazamo wangu mi, wale majeshi yani naona kama watu wa kawaida tu, yani kwa kulinda. Ila sasa wanavyolinda wao hawajajulikana na watu hawa mitani, wanalinda vipi? maana sasa hivi barabarani wapo, sehemu fulani wapo, wana randa sasa. watu hawajua nalinda vipi. kwa jina naitwa Ali Othman Maulidi. mimi juu ya swala hili la kuwa askari majeshi wantulinda, ni, ni moja ya usalama wetu sisi. hata mii mwenyewe nitakuwa sina spidi ya kufanya tukio lolote kama kuna askari ambaye analinda mimi. jina langu naitwa Abdala Huseni kutoka Kilimani. katika swala hili la kulindwa, ni sawa sawa, wala hajakosea kwa sababu vitu vya vihalifu vibaya vibaya vinakuwa vitokei majiani au watu wabaya kwa kuindana vinakuwa vitokei. Jina langu Mohamed Elfan. Kwa mie sioni hofu, kwa sababu naona kitu cha kawaida, kila kila baada ya uchaguzi, vikosi vya jeshi wanalinda sehemu muhimu, wanavyosema wao, sehemu muhimu sio, tunaona sehemu sehemu zote muhimu. Kuna sehemu muhimu hazilindwi, mfano kama hospitali, sehemu ambao wanakaa watu wazima, watoto, yani umri ule, nyumba za wazee manake ambao wanaritaya, hawana ndugu, hawana jamaa, wanakaa pia hawalindwi. Sasa wao wanalinda zile sehemu, hatufahamu vido amri kutoka kwa wakubwa wenyewe, sio tunaona kitu cha kawaida wala hatusishughulishi. Pamoja na yote hayo, mpaka sasa hakuna tukio lolote la kihalifu lililoripotiwa kutokea na watu wanaendelea na shughuli zao kama kawaida, kwa amani na utulivu, hata pale wafuasi wa vyama vya siasa wanapojadili ama kubishania sera za vyama vyao. Hili Ligongo, Sauti ya Amerika, Zanzibar. tao sasa, ni muktasari wa habari. Watu wasiopungua kumi na nne wameuawa na wengine ishirini wamejeruhiwa jana Jumatatu baada ya mapigano makali huko katikati kati ya Somalia, mashahidi na maafisa wa serikali wanaeleza. Mashahidi wanasema wanamgambo wa ukoo unaohasimiana una walipambana mitaani katika mji wa Beledweyne baada ya mzozo kuhusu kukusanya kodi. Bunge la Libya linalotambuliwa kimataifa limepinga mapendekezo ya Umoja wa Mataifa kwa kuundwa serikali ya umoja na wanamgambo wa Kiislamu. Sababu kuu ya uamuzi huo haifahamiki, lakini ripoti moja inasema wabunge walikasirishwa na mabadiliko yaliyoongezwa kwenye mpango huo na wanamgambo wa Kiislamu bila ya idhini yao. Waziri wa mambo ya nchi za nje wa Burundi, Alain Nyamitwe amesema juhudi za upatanishi za kutanzua mzozo wa kisiasa wa nchi yake hazijabidi kuhusishwa na vitisho vya vikwazo, kwa sababu anasema vikwazo havitatanzua matatizo. Mwisho wa muktasar wa habari. Lakini kabla ya kuondoka hapa, tunakuletea ni tahariri ya Sauti Amerika hii leo inayoeleza msimamo wa serikali ya Marekani. Angola ilikuwa mwenyeji wa mkutano wa kimataifa juu ya usalama wa baharini na nishati katika Ghuba ya Guine kuanzia Oktoba 7 hadi 9. Katika taarifa yake ya ufunguzi iliyochapishwa Oktoba 8 katika jarida la Angola, balozi wa Marekani nchini Angola Helen Lalaim aliandika hivi Mkutano huu ni wa kipekee na muhimu kwa sababu unawakutanisha pamoja wadau wa umma na binafsi kutoka sekta za bahari na nishati ulimwenguni na kuwawezesha kushirikiana uzoefu bora wa kimataifa kwa ajili ya kuboresha ushirikiano wa usalama katika eneo na kuimarisha urafiki wa usalama wa umma na binafsi. Ghuba ya Guinea ni moja ya maeneo yenye nguvu katika kuleta sekta ya nishati ulimwenguni na ni muhimu sana kwa maendeleo ya kiuchumi kwenye pwani ya Atlantic huko Afrika. Afrika. Mapato yatokanayo na hydrocarbon yanapatia mataifa mengi katika eneo hilo la bara la Africa kuwa na msingi imara wa kifedha kufadhili juhudi za maendeleo. Pia njia nyingi za biashara zinazounganisha bara la Afrika na eneo jingine la ulimwengu zinapitia kwenye Ghuba ya Guine. Katika kipindi cha zaidi ya miaka miwili iliyopita mataifa ya Afrika magharibi na kati yameonyesha nia ya dhati ya kusaidia na kulinda maendeleo ya uchumi unaonyanyukia. Maazimio ya mwaka 2013 ya wakuu wa nchi na serikali za mataifa ya Afrika ya kati na magharibi kuhusu usalama wa bahari na usalama kwenye maeneo yao ya majini wanayomiliki, pia yanayojulikana kama Yaunde Code of Conduct yanawakilisha muundo wa pamoja, ushirikiano na kushirikiana taarifa. Mkutano huo ulitoa fursa kwa maafisa waandamizi kutoka eneo la ghuba ya Guine kuendeleza mikakati ya kuboresha usalama wa bahari. Lengo lilikuwa ni ushirikiano wa idara misingi ya pamoja kati ya taasisi za nchi na wadau wa sekta binafsi na kujitayarisha kwa uwezekano wa dharura za baharini kwenye kiwango cha kieneo. Mkutano ulikuwa hatua muhimu katika kutekeleza mkataba wa mwaka elfu mbili na kumi na tatu wa Yaunde Code of Conduct. Balozi wa Marekani kwa Angola, La Lim, aliipongeza Angola kwa kuongeza juhudi hizi wote ambao tunaamini juu ya uwezo mkubwa wa Afrika tunaweza na tunatakiwa kuendelea kufanya kazi, ili usalama na ulinzi wa bahari kwenye bara hili zuri uwe wa kweli. ilikuwa Tahariri ya Sauti ya Amerika ikieleza msimamo wa serikali ya Marekani. Tunafikia mwisho wa matangazo yetu kwa hii leo, siku ya Jumanne. Asante sana kuungana nasi, usikose kwa nasi hapo kesho saa 12 alfajiri, lakini leo jioni saa kumi nusu Vio Express na matangazo yetu ya jioni. Kwa niaba ya wenzangu wote waliosikika na kufanikisha matangazo haya hapa studio, Sandei Shomari upande wa pili wa studio zetu ni Aida Isa, mimi ni Abdu Shakur Abud nikisema mchana mwema, msikose kuendelea kuandika Facebook yetu.